Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31 na na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ndege za vita za Israel kwenye ukanda wa Gaza katika kujibu ufiatuaji roketi kutoka Gaza ziliua watu wawili leo Jumamosi, kufuatia matokeo ya karibuni kutokana na tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kwamba Washington inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na inapanga kuhamisha ubalozi wake uliopo Israel kwenda mji mkuu huo. Kundi la Hamas lilisema wafuasi wake wawili wenye silaha waliuawa katika shambulizi. Taarifa ya jeshi la Israel ilisema mashambulizi yalikuwa yanalenga maeneo mawili ya viwanda vinavyotengeneza silaha, ghala moja la silaha na eneo la jeshi. Umati mkubwa wa waandamanaji kote katika dunia ya Kiislamu ulifanya maandamano ya kupinga Marekani jana Ijumaa baada ya Marekani kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na maandamano huko Gaza yalipelekea kifo cha Mpalestina mmoja. Mpalestina Mahmud al Masri mwenye umri wa miaka thelathini aliwawa na wanajeshi wa Israel wakati wa mapambano kwenye mpaka wa Israel na Gaza baada ya Wapalestina kutoa wito wa kuandamana, wakiita siku ya hasira kupinga hatua ya Marekani. Korea Kaskazini na Umoja wa Mataifa wamekubaliana kuwasiliana mara kwa mara. KCNA, shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini, lilisema leo Jumamosi kwamba maendeleo haya ya karibuni ni matokeo ya ziara ya karibuni ya ofisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa kwenda taifa hilo lililotengwa. Jeffrey Feltman, naibu waziri kwa masuala ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa, alitembelea Korea Kaskazini wiki hii na kufanya mikutano na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Ri Yong Ho na naibu wake wa mambo ya nje Pak Yong Guk. Vyombo vya habari vya serikali vilisema ziara ya Feltman ilichangia kufahamiana kwa undani kati ya secretariat ya Democratic People's Republic of Korea DPRK na Umoja wa Mataifa. Ziara ya Feltman imekuja mara tu baada ya Marekani na Korea Kusini kufanya mazoezi ya anga makubwa ya pamoja ya kila mwaka kuwahi kutokea. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi anakabiliwa na jaribio kali la uchaguzi tangu achukue madaraka mwaka 2014 ambapo wapiga kura wanapiga kura leo Jumamosi kumchagua kiongozi wa halmashauri ya mji katika jimbo lake la Gujarati. Chama cha Bharatiya Janata BJP cha Waziri Modi kinapambana vikali katika kinyang'anyiro hicho kuendelea kudhibiti katika jimbo la magharibi ambalo Modi ameliongoza kwa takriban miaka kumi na mitatu kabla hajaondoka kushikilia majukumu zaidi ya kitaifa. Wachambuzi wa kisiasa wanasema ushindi wa BJP huko Gujarati ni muhimu kama Modi anataka kuendeleza mtazamo wake wa kiongozi ambaye anaweza kuleta maendeleo na ajira, ajenda ambayo imetanda katika jimbo hilo wakati ukuaji wa uchumi wake umedidimia kiwango cha kitaifa. Mchambuzi wa kisiasa Satish Misra wa taasisi ya utafiti ya Observer anasema kwamba BJP ina matumaini kwamba hekima za Modi na ushawishi wake kwa watu wa Gujarati utaleta ushindi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Viongozi wa vyama viwili vya upinzani huko Honduras wanaomba kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais ambayo bado hayajatatuliwa. Salvador Nasrala na Octavia Pineda, kila mmoja alifungua mashtaka jana Ijumaa kwenye kitengo cha uchaguzi, wakitoa wito upigaji kura uliofanyika Novemba 26 ubatilishwe. Hesabu za kura zilionyesha rais Juan Orlando Hernandez aliyepo madarakani anaongoza dhidi ya Nasrala kwa asilimia ndogo ya 1.6. Hata hivyo, baada ya uchaguzi, matokeo ya kura za awali yalitabiri Hernandez atashinda, lakini kufuatia nusu ya kura zilizohesabiwa, Nasrala ghafla aliongoza kwa pointi tano kabla ya kuingiliwa mtafaruku kwenye hesabu za kura. Mwisho wa habari za dunia. Na sasa ninakukaribisha kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa mjini Washington DC, kilichorushwa jana siku ya Ijumaa. na msikilizaji, ninakukaribisha rasmi katika kipindi cha Live Talk ambacho kinaanza hivi sasa. Ni kwamba tutazungumzia juu ya hatua zilizofikiwa na mataifa ya bara la Afrika katika kulinda uchafuzi wa mazingira. Washiriki niliyokuwa nao mpaka hivi sasa tunavyoanza ni Colette Ruhamia, yeye ni mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira huko nchini Rwanda. Hali kadhalika tunaye mwandishi wetu wa habari kutoka mjini Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera. Vile vile tunaendelea kuwatafuta washiriki wengine wanaohusiana na suala la mazingira pamoja na wanaharakati wa masuala ya mazingira kwa studio kukuendeshea kipindi hiki siku ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Harrison Kamau. Naam, basi uh, moja kwa moja, kama tunavyofahamu, hapa majuzi kati, zaidi ya mataifa 193 yakiwa na wajumbe zaidi ya elfu nne kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani yalishiriki katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika huko Gigiri jijini Nairobi, Kenya, kwa siku tatu. Mkutano huo ulifunguliwa na rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ukiwa na lengo la kutafuta suluhu za kuweza kuangamiza uchafuzi wa mazingira na vilevile kuweka mkakati thabiti wa kuhakikisha kuwa mazingira yanadumishwa na kunakuwa na uchumi wa kijani au Green economy. Moja kwa moja basi tuanze na wewe Kenneth Wandera, ni maazimio gani ambayo Kenya ilianza kuyaweka katika mkutano huu ili kuhakikisha kwamba wanafikia lengo ambalo wanataka kulifikia kama mataifa mengine ya bara la Afrika katika kutokomeza uchafuzi wa mazingira? Uh, kwa kweli Kenya, Nairobi ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira kwa siku tatu, na alivyoeleza Rais Kenyatta, huu ulikuwa ni wakati mpya sana kwa mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kuangazia msimamo wa kuendeleza uh, uchumi wa kijani jinsi ulivyoeleza na katika mkutano huu ambao ulihudhuriwa na zaidi ya wawakilishi mat kutoka mataifa ya mia moja tisini na tatu ambao ni wajumbe takriban elfu nne uh, Rais Kenyatta na viongozi waliokuwepo, Rais wa shiriki muungano wa taifa la Guyana pamoja na Trinidad na Tobago waliendeleza mazungumzo na mojawapo wa maswala ambayo yalipewa kipaumbele ni kuangamiza Uh, kue, kuongeza juhudi kusema ongezeko la uchafuzi wa mazingira. Mojawapo wa masuala hayo ni kwamba zile plastiki ndogo ndogo ziweze kuondolewa uh, kabisa, manake ni athari, zina athari kubwa kwa mazingira na zina athari kubwa kwa binadamu na kwa uchumi kwa ujumla. Na pia nieleze kwamba Kenya mwaka huu imekuwa nchi mojawapo wa, uh, uh, jumu katika jumuiya ya Afrika Mashariki kudhibiti uh, au kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki na hivyo basi Kenyatta akieleza kwamba hii nafasi nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba mataifa mengine na serikali nyingine kote ulimwenguni zinaweka mikakati na kuweka mikono pamoja kuhakikisha kwamba vichafuzi hivi vya mazingira havienezwi, na ili pawepo na wananchi waweze kuhimizwa kwamba vichafuzi vya mazingira hivi vina athari kubwa kwa afya yao. Kwa hivyo, mojawapo wa maazimio yaliyoafikiwa ni kwamba pawepo na mkakati thabiti wa kuhakikisha kwamba wananchi wa serikali hizi zilizowakilishwa katika mkutano huu wa siku tatu hapa Gigiri wanaelezwa umuhimu wa kuweza kulinda mazingira na kuhusishwa kikamilifu katika harakati za kuhakikisha kwamba wananchi wote wanatema uchafuzi wa mazingira. Na pia nieleze kwamba uh, kuna taifa moja la Costa Rica ambalo lilieleza lilichukua nafasi hiyo kuweza kueleza kwamba ifikapo Januari mwaka ujao pia litakuwa mm -hmm. lipiga marufuku ma ma uchafuzi mifuko hii ya plastiki naam. Asanti sana Wandera, usiondoke, tutarudi kwako kwa ili tuangalie pia kwa kina masuala tofauti tofauti yaliyojadiliwa katika kongamano la Nairobi la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mazingira, lakini kwanza tumkaribishe mgeni wetu mwingine Koleta Ruhamya kutoka kule Rwanda. Hebu tuelezee Rwanda imekuwaaje kwamba Rwanda ni mmojawapo wa mataifa ambayo yamepiga hatua kubwa zaidi katika usafishaji wa mazingira na matumizi ya bidhaa ambazo ni rafiki wa mazingira Rwanda. Hatua tuliyopiga kwa kweli imeanzia mbali. Nimesikia mwenzangu anaelezea mambo ya ku kupiga marufuku utumizi wa karatasi za plastiki. Sisi mm -hmm. tulianza tangu elfu mbili na nne mpaka tukawa na loo kwenye elfu mbili na nane kwa hiyo tunaendelea ku na tunashukuru kwama nchi zingine nafikiri Kenya nayo recently imekataza matumizi ya plastiki. Mm -hmm. Lakini sio matumizi ya plastiki tu. Tumeendelea tu, tu ku, kusensitize watu, kuwafundisha wananchi uh, umuhimu wa kutunza mazingira. Hata hivi tunavyo hivi hivi tunavyoongea tumeconclude, tulikuwa na wiki nzima, wakati wengine wako na Nairobi of course, na sisi tulikuwa represent, kulikuwa na watu kule, lakini tuliobaki tulikuwa na wiki nzima ya ya sensitization, ya kufundisha watu, tuliita ni Green Growth Week Rwanda Green Growth Week. Kwa hiyo tulishirikiana na wenzetu taasisi mbali mbalimbali, uh, development partners mbalimbali tukaiandaa, tulikuwa na vitu uh, na vitu tofauti kila siku na leo tumekonkludi kwa tumekuwa na na, na kutembea kwa miguu sehemu kubwa, ili tusisitize watu wajue umuhimu wa kutunza mazingira uh, ili tuweze kufikia ule uchumi wa kijani. Turudi kwake Kennedy Wandera. Wandera, najua kwamba mkubwa wa Umoja wa Mataifa kwenye kuhusiana na masuala ya mazingira Eric Solem alisema kwamba mataifa yote kwa, kwa mara ya kwanza yame, yameonekana kushirikiana, mataifa zaidi ya mia moja tisaini, kwamba yote yamekubaliana kwamba mazingira na uchafuzi wa mazingira umezidi na unaathiri maisha ya kila siku ya wananchi wao. Hebu tueleze wewe, ukiwa Nairobi, jiji kuu la Kenya, tayari ni mambo gani unaona kwamba uchafuzi wa mazingira umeathiri maisha ya kila siku Nairobi? kuna kuna kuna baadhi ya mitaa ya mabanda na katika mitaa hii ya mabanda kuna mrundiko wa taka, na hivyo basi gavana wa Nairobi amekuwa akianzisha harakati za kuhakikisha kwamba mrundiko huu unaondolewa kabisa. Lakini mojawapo wa maswala ambayo hata uh, Eric aliweza kuzungumza na gavana wa Nairobi hapa uh, Nairobi kabla ya kuanza mkutano huu ni kwamba pawepo na mkakati wa kuhakikisha kwamba mirundiko hii ya taka katika maeneo mengi hapa viungani mwa jiji la Nairobi inaondolewa, na gavana tayari ameanza mkakati huo. Hiyo ndio mojawapo tu ambayo inaonekana kwamba ni tatizo kwa Kenya. Pili, katika kuna mit, a, kuna mito hapa jijini Nairobi ambayo imechafuliwa kabisa. Kwamba kuna watu ambao wamekuwa wakitumia wakibeba taka wanatupa katika mito hii, na inakuwa na na athari kubwa sana kwa mazingira. Unapopita katika maeneo tofauti tofauti, unahisi kwamba kuna ule uvundo wa taka katika maeneo hayo, na hivyo basi hata watu kuishi katika maeneo hayo inakuwa tatizo zaidi. Swala la pili ni kwamba jijini Nairobi bado kuna kuna magari ambayo yanatoa moshi ambao wengi wanaeleza kwamba moshi huu una athari sana kwa afya, na wakati wa mkutano huu hapa kushuhudia kuzinduliwa rasmi kwa mojawapo wa magari aina ya tuktuk ambayo yanatumia stima, hayatumii mafuta. Na hayo ndio baadhi ya maswala ambayo yana yana adunisha harakati za kuweza kutema mm -hmm. uchafuzi wa uh... Wandera, tukiwa bado tupo na wewe, tunafahamu kwamba mkutano huu uliomalizika juzi ulifunguliwa na Rais Uhuru Kenyatta katika kuzungumzia uh, maswala ambayo wamepanga katika serikali yake kuweza kukabiliana na suala hili la uchafuzi wa mazingira. Mbali na uchumi wa kijani, ni lipi jingine ambalo alizungumzia kwamba Kenya imeongeza juhudi kuweza kufikia malengo yake ya kukabiliana na zoezi hili, na litachukua muda gani pengine? Kwanza alipozungumza Rais Kenyatta aliweza kuzungumzia tu mafanikio ambayo yametokana na jitihada za nchi kupigana na uchafuzi wa mazingira, na mojawapo wa jitihada hizo ni kwamba Kenya imepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki aa, na vile viwanda ambavyo vimekuwa vikizalisha karatasi ya mifuko hiyo, basi navyo vikaelezwa kwamba hamtoendelea kufanya kazi hiyo, maanake hata sasa aa, kuna haya maduka ya kijumla ya mifuko hiyo lakini sasa unapotembea hapa jijini Nairobi utakuta kwamba mifuko hiyo haitumiki kabisa. Na kingine Rais Kenyatta alichokieleza ni kwamba alisema kwamba Nairobi itakuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya Afrika Mashariki ambayo itazileta inchi sita za Jumuiya Afrika Mashariki hapa Nairobi kuweza kuzungumzia mkakati wa kuhimiza inchi za Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba zinachukua zina, uh, ule mkakati wa kuweza kutema vichafuzi wa mazingira Nairobi na katika mataifa haya mengine kwamba hizo sera napokuwepo basi, raia wa Uganda anapoingia Kenya ni lazima ajue kwamba zipo sheria zinazolinda za mazingira, na hivyo basi raia huyo hatahitajika kuvuka na, na, na mifuko ya plastiki kuingia Kenya. Naam, basi, uh, Wandera, wakati ukizungumzia swala hili la mkutano huo, hebu tusikilize maoni au mtazamo wa baadhi ya wajumbe walioshiriki katika mkutano huu wa kimataifa wa mazingira uliofanyika huko Gigiri nchini Kampuni yangu inaitwa Pamprint African Artifacts, iko Kenya, Thika. Kongamano hili imefurahia sana, kwa sababu nikuonyesha one thing, Kenya imepewa heshima, it's been recognized internationally, na tumekuwa na wageni wengi ambao tumefanya kitu naita networking, na wao wameona vitu zetu, wanajua vile tuna beat the pollution and tumefurahi. Sisi tunafanya mambo ya uhifadhi wa msitu wa Kakamega ambao ni msitu peke yako ambao umebaki katika Kenya mzima, unaoitwa Kakamega Rainforest. Nashukuru sana kwa hili kongamano, kuwa hapa Nairobi nchini Kenya, kwa sababu tumepata fursa ya... Ya kuonyesha bidhaa ambazo tunafanya ili kusaidia mambo ya pollution, kwa sababu tunajua kwamba mazingira ikiathiriwa kwa mambo ya pollution inaathiri afya ya mwanadamu, afya ya mimea, hata wanyama. Kwa hivyo hili kongamano limekuwa la maana sana. Tumejifunza kutoka kwa wenzetu kutoka nchi mbalimbali, na tumejaribu kusaidiana ili kimawazo, ili tuweze kuona kwamba hii mambo ya kuharibu mazingira imepungua sana, ili vizazi vijavyo na viwe na nchi mzuri, dunia mzuri, ili waendelee maisha mzuri. Kweli kabisa. Tumesikia baadhi ya waliohudhuria mkutano wa Nairobi. Sasa Koreta, wewe ukiwa kama mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira nchini Rwanda, je, wakati hatua zimechukuliwa za kimazingira ambapo baadaye utatueleza vizuri, ni katika sekta gani na gani ambapo hatua zimechukuliwa. Hebu tueleze, serikali pia inahusisha sekta zisizo za kiserikali katika kusafisha mazingira nchini Rwanda? Sekta zisizo za serikali, hapo unasema private sector, tunasema civil society hao wote tunashirikiana katika kusafisha mazingira na kuangalia mikakati iliyopo ili wote tuende pamoja katika uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo katika uh, tuna strategy inaitwa green growth na climate resilience strategy. Kwa hiyo huo mkakati watu wote inabidi tunakutanaga wakati wa planning process, kama tunapanga mikakati ya implementation ya, ya, ya plans za serikali watu wote wanakaribishwa. Inategemea ni sekta gani, kama ni sekta uh, ambayo in, labda sisi uh, si kama uh, inchaji wa mazingira tunakaribisha sekta zingine, lakini kunakuwa kwenye hiyo strategy kunakuwa na vitu muhimu ambavyo kila sekta inapaswa kufanya. Kwa hiyo tunapanga pamoja, na baadaye tunarudi nyuma kuangalia kama kweli vitu ambavyo wa wameviweka kwenye mipango yao kweli vinatekelezwa. Kwa hiyo ndio tunarudi nyuma kuangalia kama kweli hivyo mm-hmm. vitu vilitekelezwa, na kama havikutekelezwa ni kwa nini, kulikuwa na shida gani? Halafu ndio tunaangalia tena nini cha kufanya. Nchini yes, Kenya sasa swala ambalo linazungumziwa sana ni la makaratasi ya plastiki, ambazo sheria zimewekwa kali sana wakati nyinyi yes, mlipochukua sheria za kupiga marufuku makaratasi ya plastiki, hebu tueleze mm, vifungo, ama sheria inasemaje iwapo mtu atapatikana na karatasi ya plastiki? Maanake awali kabla ya Kenya kupiga marufuku, nilikuwa naelezwa vizuri, iwapo utafika Rwanda, kumbuka vizuri kabisa usiwe na karatasi ya plastiki karatasi. Yes. Eh, uh, adhabu ni gani ama kifungo ambacho nitakipata nikipatikana labda na hatia ya kubeba itakuwa ni, ni Kipi? Uh, kwenye kama kama ni mtu anayatengeneza kama ni kiwanda kinayatengeneza, mm -hmm. kinayatengenezwa, mm -hmm. kina, kina fine kuanzia uh, milioni moja mpaka milioni tano za manyarwanda na kifungo cha miezi sita. Naam, halafu kama ni mtu anauza ana, ana labda ana bidhaa vimefungwa ana bidhaa kwenye ana deserve, let's say, kwenye supermarket yake vimefungwa kwenye hayo makaratasi Uh, faini yake nayo inaanzia kwenye laki tano mpaka milioni moja, alafu na alafu vile vitu ananyang'anywa, saa nyingine tunafunga na duka lake, kwa sababu lazima kwanza alipe alipe hiyo faini na vile vitu vitolewe kwenye, kwenye shop yake uh, kama ni mtu awamachinga wa, wa anauza vitu tu labda sokoni hivi uh, adhabu yake naye ni kuanzia uh, laki tatu mpaka milioni moja kuna kategori kadiri ya, ya, mm -hmm. Jinsi uh, kosa litakavyokuwa ni kali. Tunashukuru sana basi, endelea y kuwepo na sisi uh, Koleta Ruhamya. Na vile, vile kuna msikilizaji ambaye pia yeye anatokea Tanzania, Mbena Halisi ametoa mchango wake kuhusiana na mada tunayoizungumzia ya mataifa ya Afrika yanavyoweza uh, kupambana katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Hebu tumsikilize. Naitwa Jackson Rugega au mistambina alisi wamakambake Njombe. Mimi nafikiri hapa cha kufanya ni wote wa kuungana kwa pamoja kupanda miti na kuto kukata miti na kwa kuboresha mazingira wote tu kitu kimoja. Sasa kuna watu ambao wa wanakuwa majangili wa kukata miti, wakati inakuwa ni madhara kwa watu wote na kwa kizazi cha kwao pia. Sababu unapokuwa umekata miti kwa faida yako ya leo, maanake unachoma mkaa labda unachoma mkaa Unafaidika leo, lakini hujui madhara yanayokuja baadaye ni makubwa, pengine kukosa mvua. Sasa kukosa mvua inakuwa ni jangwa la kitaifa, kwa sababu hata mtu mwingine anakosa chakula kupitia wewe ambaye uiharibu. Kwa mi naomba tuwe wote kitu kimoja, ambao tunajua mazingira yanatusaidia, tujue faida ya mazingira. Kwa mfano kuanzia miti hata maua; maua haya yana faida zake, kwa sababu hata ile harufu yake mara nyingine ni dawa. Asante sana Mbena Halisi kwa maoni yako mazuri kabisa. Harison, unasikia anazungumzia suala la kupanda na kutunza miti ili kuweza uh, kuwa na mazingira bora na kuweza kuenzi ardhi na kupata rutba ambayo pia itaweza pia kuzalisha mazao mazuri, kweli kabisa na ninaona kadri tunavyoendelea pia maoni mengi yanaendelea kutolewa kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na mazingira, na tutapata muda wa kuyasoma mengi ambayo yameingia, lakini kidogo labda nisome moja ama mawili hapa. Kuna David Sengecha anasema ametoka kule Mwanza, Tanzania. Anasema kweli kulinda mazingira yetu ni jambo la msingi sana, hivyo mawaziri wa mazingira wa nchi za Afrika mlikazie mkazo swala hili na kutunza mazingira iki ni pamoja na kupiga marufuku bidhaa za plastiki na mifuko ya plastiki koleta. Katika mataifa ya magharibi kama hapa Marekani na mataifa mengine, naona kwamba serikali zimechukua juhudi ya kudhibiti moshi unaotolewa na magari emissions, na vile vilevile yeah, yeah, viwanda sasa. Mm-hmm, sijui kama mna mikakati Rwanda pia ya kudhibiti moshi unaotolewa na magari na pia viwanda. yeah, asante sana. Mikakati hiyo ipo, kuna kuna law. Nimesahau kiswahili chake kuna sheria, kuna sheria <laughs> yes, kuna ministerial order ambazo uh, zinatufanya zinatusaidia katika implementation ya hiyo sheria. Halafu kitu tunachofanya kwa sisi, kuna kuna uh, huwa magari yakiletwa nchini tunafanyia tunayoita uh, test kila mwaka, kama gari imeisha maliza miaka miaka miwili ikiingia nchini, kama ni mpya, baada ya mwaka mmoja, mwaka wa pili, na vingi, kila mwaka ifanywe test kwa hiyo katika ile inspection au ile testing ya, ya, ya, performance ya gari tumeinclude na hiyo uh, option ya ya kutest mambo ya moshi unaotoka kwenye gari mm -hmm. Kwa sababu tumeshagundua kwamba magari mengi yanatoa moshi, kwa sababu either mwenye gari huwa haifanyie maintenance au gari limezeeka sana. Kwa hiyo katika komponenti za kuwa tested, na hiyo inatestiwa na hiyo wanaitesti na wanamadvaisi, wana wana, wana mwenye gari Halafu kwenye mambo ya viwanda viwanda, kwa kweli mtujafanya nani, uh, kazi nyingi sasa hivi, ila standards zipo. Uh, kupima emission ndio tunatafuta sasa hivi vifaa vya kuweza kupima emissions, uh, kwamba hiyo moshi inayotoka inalinganaje. Halafu kwa mji kabisa, sasa hivi tuna tumesha agiza vifaa vya kuweka, tunaita monitoring station ambayo itakuwa ina monitor hiyo uh, moshi inayotoka aidha kama ni ya kwenye magari, kwenye viwanda au particulate matter zingine ambazo zinaweza zikatoka hata kwenye labda, uh, watu wamechoma misitu, vitu kama hivyo, ili iz, iz, tuweze kujua kama uh, hewa imechafuka, imechafuliwa na nini nini, ni chanzo cha hiyo, ili tuweze kuweka ku, kufanya, kufanya mikakati Nam Koleta, tukiwa bado tunazungumzia swala hili katika nchi yako, tunafahamu kwamba unapofika eneo la Afrika Mashariki, swala la mazingira linapozungumziwa, basi Rwanda inakuwa ni namba moja kuorodheshwa kama nchi ambayo inapambana vilivyo katika kutunza mazingira. Swala la usafi lipo namba moja. Bila shaka, serikali ilishirikiana ili vyema na, na wananchi pamoja na taasisi mbalimbali zisizo za kiserikali kuweza kufanikisha hili. Je, mlitumia m, m, m, mlitumia elimu ya nadharia na vitendo na hiyo elimu ilichukua ili, ili muda gani kuweza kuhakikisha kwamba kila mwananchi sasa ana ufahamu wa kutosha kuhusiana na kutunza mazingira kwa ajili ya afya yake na kwa nchi kwa jumla? Ya, asante sana. Kwa kweli kama ulivyosema ilikuwa ni elimu, kufundisha watu Uh, halafu viongozi wa nchi, viongozi wakuu nao wanakuwa karibu na, wa, na wananchi uh. Kama ni wakati wa kusafisha mazingira, kama mnavyojua huwa tuna kitendo cha uh, umuganda, ni watu wanakutana kila Jumamosi ya mwisho wa wa mwezi kwa so, hiyo hapo na, wa, na wananchi wana-, wana wakiona kuna sapoti ya viongozi nao wanaona kwamba ni umuhimu kwao na unaonyesha kwa... Una... kuna vijazo vingine ambavyo watu wa... wamezoea kwenda hata kuchukua maji pale, lakini sasa sasa hivi unaweza akaenda wakaona maji yale yalishachafuka alishachafuka. Kwa hiyo inawapa aidia kwamba kumbe nisipotunza mazingira najiharibia mwenyewe. Kwa hiyo anawa... na nao wanashiriki katika, na ndio wanakwaza wa kwanza hata kumripoti kum yule ambaye anaharibu mazingira akiwa amejificha, kwa sababu hatuwezi tukasema kwamba tumeishafika kabisa kileleni, hata bado tuko njiani, kwa kweli. Kuna watu wengine ambao kwa sababu ya interest ambazo ni personal. anaweza akajificha akafanya vitu ambavyo sio vizuri, lakini unakuta wengine yani wenzake ambao ni majirani ndio wako wanaweza wakamripoti au wakamfundisha, na wasipoweza kubadilika wanaweza kumripoti. Haya, basi asante sana. Hebu nirudi Nairobi kwako kwa Wandera Wandera. Uh, kuna wafanyabiashara wa, wa, wa sekta za kibinafsi ambao tumewasikia awali waliohudhuria mkutano ambao wewe pia ulikuwa. Hebu tueleze sekta ya kibinafsi, wewe umeona ikichangia vipi katika hali ya kurekebisha mazingira? Nadhani wana mchango mkubwa sana maanake Uh, kwa mfano wakati serikali ilipokuwa inapiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, wengi wana makampuni na wengi walikuwa wanasisitiza kwamba huenda basi wakapoteza pesa zao, biashara zao, kwa sababu zimekuwa zikifanya kazi hii kwa miaka hiyo yote, na iweje kwamba serikali sasa inataka kupiga marufuku matumizi ya mifuko hii. Na vile vile pia wakaelekea mahakamani wakisema kwamba serikali lazima ifanye mazungumzo nao, ipawepo na, na, na, na, na, na njia mwafaka, au lakini pia serikali inajua kabla kuanza kuchukua sera zozote mara nyingi ni kwamba huwa inaweka mikutano kuzungumza na hawa, hawa, hawa wawakilishi wa, wa, wa biashara za kibinafsi kuweza kuwahamasisha kwamba serikali inachukua mkondo fulani, na hivyo basi hizi ndizo zitakazokuwa athari eh, ya, ya hatua kama hizo. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa mjini Washington DC, na hivi sasa, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Iraq Haider al Abadi ametangaza leo Jumamosi kwamba vita vya miaka mitatu vilivyolenga kulifurumosha kundi la Islamic State IS kuondoka Iraq vilifanikiwa na vimefikia kikomo. Al Abadi alisema kwenye mkutano na wanahabari huko Baghdad ambao uliandaliwa na muungano wa vyama vya waandishi wa habari wa Iraq, kwa maneno yake kwamba vikosi vyetu vinadhibiti mpaka wa Iraq na Siria, na kwa hivyo ninatangaza kukamilika vita dhidi ya Daesh au Islamic State. Ndege za vita za Israel kwenye ukanda wa Gaza katika kujibu ufyatuaji roketi kutoka Gaza Viliua watu wawili leo Jumamosi, kufuatia matokeo ya karibuni kutokana na tangazo la Rais wa Marekani Donald Trump kwamba Washington inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na inapanga kuhamisha ubalozi wake uliopo Israel kwenda mji mkuu huo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa mjini Washington DC. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.