Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22, 31 na na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Sudan imesema imeweka marufuku ya muda ya kuingiza baadhi ya bidhaa nchini humo kama vile chakula na bidhaa nyingine katika juhudi za kulinda sarafu yake na kupunguza nakisi ya bajeti yake baada ya kumalizika kwa vikwazo vya biashara ilivyowekwa na Marekani mwezi Oktoba. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, sarafu ya Sudan ambayo ni paundi imepungua thamani dhidi ya dola tangu Washington ilipoondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyokuwepo kwa miaka ishirini nchini humo na kutoa njia kwa wafanya biashara kuongeza juhudi za kuingiza bidhaa na kuweka shinikizo kwenye sarafu ambayo tayari imeshuka thamani. Bidhaa kama vile nyama, samaki na matunda au mboga mboga zilikuwa miongoni mwa bidhaa kumi na tisa zilizojumuishwa kwenye marufuku ya muda ambayo ilisainiwa na Wizara ya Biashara. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Jumamosi, marufuku hiyo ilianza kutumika Desemba 7, siku ambayo ilitiwa saini. Umoja wa Mataifa unasema ni wakati muhimu sana katika kutatua mivutano kwenye peninsula ya Korea kwa amani. Jeffrey Faltman, naibu katibu mkuu kwenye Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa, alitembelea Korea Kaskazini wiki hii na kufanya mikutano na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Ring Yong Ho, pamoja na makamu waziri wake Pak Yongguk. Vyombo vya habari vya serikali ya Korea Kaskazini vinasema pande hizo mbili ziliafikiana kuwa na mawasiliano ya mara kwa mara. KCNA, shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini, lilisema jana Jumamosi kwamba maendeleo haya ya karibuni ni matokeo ya ziara ya siku nne ya Feltman kwenye taifa hilo lililotengwa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa alisema wanadiplomasia hao watatu walibadilishana mitazamo juu ya peninsula ya Korea na walikubaliana hali iliyopo sasa ilikuwa ya mvutano na kuhatarisha suala la amani na usalama katika dunia ya leo. Vyombo vya habari vya serikali ya Korea Kaskazini vilisema ziara ya Feltman ilichangia kwa kina kufahamiana secretariat kati ya Democratic Peoples Republic of Korea dprk na Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, hapa mjini Washington DC. Iraq imesherekea ushindi wake leo Jumapili dhidi ya kundi la Islamic State na kufanya gwaride la jeshi katika mji mkuu siku moja baada ya waziri mkuu Haider al Abadi kutangaza mafanikio ya kuliondoa kundi la kijihadi kutoka nchini humo. Gwaride hilo halikutangazwa moja kwa moja kwenye vyombo vya habari, ambavyo ndio pekee walioruhusiwa kuhudhuria tukio hilo. Walioshuhudia wanasema vitengo vya jeshi la Iraq katika gwaride hili vilijipanga kote kwenye uwanja mkuu katikati ya Baghdad, huku helikopta na ndege za vita zikipaa angani. Akiandika kwenye mtandao wa Twitter, waziri mkuu Abadi alivishukuru vikosi vya Iraq kwa huduma zao na aliwakumbuka wale ambao walijitolea na kupoteza maisha kwa ajili ya kulinda taifa. Abadi alitangaza leo Jumapili ni sikukuu nchini humo. Jana waziri mkuu huyo alitangaza vita vya miaka mitatu vilivyolenga kulifurumusha kundi la IS huko Iraq vilifanikiwa na vimekamilika. Vikosi vya usalama vya Lebanon vikiwa nje ya ubalozi wa Marekani mjini Beirut leo Jumapili vilitumia mipira ya maji moto na gesi ya kutoa machozi kuwazuia waandamanaji wa Lebanon na wa Kipalestina wanaoandamana dhidi ya uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Waandamanaji huko Beirut walirusha vitu angani mfano wa maguruneti na walichoma picha ya Trump pamoja na bendera za Marekani na Israel. Maelfu ya wakimbizi wa kipalestina wanaishi huko Lebanon. Nchini Indonesia, nchi yenye idadi kubwa ya Waislamu duniani, maelfu waliandamana leo Jumapili nje ya ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa nchi hiyo. Mwandamanaji mmoja mjini Jakarta aliliambia shirika la habari la Reuters kwa maneno yake: Trump amevuruga amani duniani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa nami katika kipindi cha salamu na muziki. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni kipindi cha salamu na muziki. Hapa studio upo nami Mkamiti Kibayasi, na kukaribisha kwa moyo mkunjufu, tuwe nami mpaka pale nitakapokuaga mwisho wa kipindi hiki. Basi bila ya kupoteza wakati, hii leo anayetufungulia kipindi cha salamu na muziki ni TX Kunambi, mwanasheria wa mabingwa wa salamu. Yeye anapatikana Morogoro, Tanzania Afrika Mashariki. Yeye anataka kutuma salamu zake siku ya leo ziende kwa mabingwa wa salamu wafuatao wa wa kwanza kabisa ni Omari Momboka wa Morogoro, Tanzania, akiwa huko Afrika Mashariki. Salamu ziende kwa Shaha Simbaliana akiwa Morogoro. Hali kadhalika amesalimiwa Zakaria Ndemfo wa Arusha Tanzania, Exaudi Makiao akiwa Arusha, Miraji Mwana Kibinda akiwa Arusha. Ujumbe anasema nawatakieni maandalizi mema ya Krismasi pamoja na mwaka mpya, kutoka Morogoro hivi sasa na kamata kadi yako. Wewe Sadik Parfat Masumnuko, unataka salamu zako ziende kwa Hidya Nzari wa Uganda. Salamu ziende kwa Lucas Molel akiwa safarini Kenya, Stephen Odhiambo akiwa Kenya. Salamu ziende kwa David Chiduo, umemsalimia Ndushi Masunga wa Simiyu, Tanzania, Usinga Mwene, Rafael Muindi akiwa Nairobi, Kenya apokee salamu na Will Clif Ananda akiwa Nairobi. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika hivi sasa nakamata kadi yako wewe kalangaza selemani ukiwa tabora tanzania habari za hapo ulipo bila shaka unaendelea vyema na shukrani kwa kutuma salamu zako hapa sauti amerika nami nazipeperusha kama ifuatavyo kwanza kabisa unasema salamu ziende kwa dada yako mwajabu au Mama Mariamu akiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa dada yako Mama Kisiu akiwa hapo Tabora. Salamu pia unasema ziende kwa mtoto wako Mariamu Mwanaisha Halima Mariamu akiwa Tanzania. Hali kadhalika umewasalimia wajukuu zako, salamu unasema ziende kwa Halima Bundala au Halima Mtoro akiwa Lugalo, Dar es Salaam. Vilevile umemsalimia Bakari Kambi akiwa Dodoma, Tanzania, pamoja na wajomba zako mjomba Abdalah akiwa hapo Dodoma, Tanzania. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Hivi sasa ni wakati muro kabisa wa kusikiliza salamu kwa njia ya simu. Aa, ia Nyamtokera toka Singida nchini Tanzania. Ama salamu wa mama wangu mzazi anaitwa ana Nyamtokera. Salamu zangu za pili zinaenda kwa mke wangu anaitwa Janet kiza Salamu zangu za tatu zinaenda kwa dada wangu Suzana Yamoni au mama Irini. Salamu zangu za nne zinaenda kwa mdogo wangu anaitwa Sande za Mtokela, yuko Arusha. Na salamu zangu za tano na za mwisho zinaenda kwa kaka yangu anaitwa Matini Nyamtokela, yuko daa Ujumbe. Nawapenda sana asante sana, Siza kutoka huko mkoani Singida nchini Tanzania. Naendelea kusikiliza matangazo ya sauti Amerika VOA katika kipindi hiki cha salamu na muziki. E na, naitwa Abdul Sharif, naongea kutoka West Kilimani. Napenda kutuma salamu zangu kupitia Voice of America. Kwanza kabisa, napenda kutuma salamu kwa mke wangu kipenzi Zaina aliyeko huko Dar es Salaam. Pili, familia ya Mr Ms Kiganza wakiwa Dar es Salam. Tatu, napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu Bosco akiwa Dar es Salam. Na nne, napenda kutuma salamu zangu kwa Mr Abdul akiwa huko Tarime, Tanzania. Na mwisho kabisa, wapenzi wote wa Dar es Salam, Yanga Africans, anawambia mbele kwa mbele, ushindi ni lazima mwaka huu. Asante sana, kutoka Dodoma. Msikilizaji, salamu hizi kwa njia ya simu basi zinakwenda sambamba kabisa na burudani ya muziki. Ni mwanamuziki Mwana FA na kibao chake bado nipo nipo. Ha! <laughs> Neenawali bado niponipo mwaye wakwanza kwa mimi wana bado niponipo mama nasema bado nipo niponipo sana bado nipo niponipo kwanza yeah. Kwanza kwa mimi mama yapo natokea Tanga, mapenzi alivyozaliwa sijivishi ufundi nikajifanya najua mi na kili timamu naona tu mnavyarukia. Ukiniona na demo mzuri haimaanishi ndo nitamua, napata wakati mgumu washikaji wanakolea kwa uchungu, kwana mi na maumivy yangu nasema tu na moyo wangu. Watu wanalalamika wanavyoumizwa na ndoa zao, wengine wanaficha na kufa na maumivyao. Sioi leo sioi kesho kutwa wala mtondogoo, sioi mchana sioi jioni usiku wala majogo. Morale alionayo sasa, siwezi kubali kuibiwa, ngoja nzekezeke kwanza, pengine nitakuja lewa, eti nizibe maskio wengine, nifumbe macho nisione wakati naibiwa. Mwezi kuwa hamjalewa, mi nikiona mtu anaibiwa naona kama naibiwa mimi somya kakaza ijayo ndo mniulize na walimu Nipo, nipo, kwanza. Kwa okay. Kwanza, kwa mimi mama kumegea demu wako nawe tafuta myongo. Umegea haipunguzi maumivu, inarudisha hadhi ya kiume. Kumegwa ni jambo moja, kukimbiwa shafikiria. So kila demu mwona, unaweza kuwa eti nizibe masikio wengine, nifumbe macho nisiona wakati naibiwa, mwezi kuwa hamjalewa. Mimi nikiona mtu anaibiwa naona kama naibiwa mimi. So miaka kadhaa ijayo, ndo mniulize na walini. Bado nipo nipo, yeah. Kwa bado nipo nipo mama Masema. Bado nipo nipo sana, bado nipo nipo kwanza. Ishe boyefa na Hamidi, ni kazi chafu, bat lazima mtu aifanye. Sipenda wanawake, anapenda wanawake wazuri wanaojitunza wanajeshimu, si wa, wa na na mkwanja na gari yeah. Na msikilizaji wapo, unafungulia redio yako, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Ni kipindi cha Salamu na Muziki, na hivi sasa basi nakamata kadi yako wewe, Deus Billions wa Ilboru, Arusha, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa Mhandu Kastori Mhandu wa Maswa. Salamu unasema ziende kwa Masanje Nyalaja akiwa Geita. Salamu unasema ziende kwa wasikilizaji na wapenzi wote wa kipindi cha Salamu na Muziki cha Sauti Amerika bila kuwasahau watangazaji wa Sauti Amerika. Shukran sana Deus Billions, ukiwa Ilboru Arusha. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, nasema asante sana kwa kutukumbuka katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Mama Farahani, ukiwa kule wapi wewe, unasema unatokea maeneo ya Kihonda Morogoro. Salamu zako unasema ziende kwa mtoto wako Farahani akiwa safarini Arusha. Salamu ziende kwa Lito Shei akiwa hapo Kihonda Morogoro Tanzania. Salamu unasema ziende pia kwa mama marehema akiwa hapo Morogoro Tanzania. Vilevile vile umemkumbuka mume wako la azizi, huyu unasema akiitwa Baba Saidi akiwa hapo a, Kihonda, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Frenki Matei wa Power Family Group, Arusha Tanzania, habari za wakati huu? Habari za hapo ulipo? Ukiwa huko Power Family Group, Arusha Tanzania, salamu zako nataka ziende kwanza kabisa kwa Pius Dankala akiwa Dodoma, Tanzania. Salamu ziende kwa David Sechenga akiwa maeneo ya Moheza, Tanga. Vilevile wamemsalimia vile umi wa urdo popote pale alipo apokee salamu. Hali kadhalika unasema salamu ziende kwa wapenzi wote wa mchezo wa Simba na na Yanga kutoka kwake huyu msikilizaji hivi sasa. Basi na kamata kadi yako wewe, mama Karimu ukiwa Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa mumeo, baba Karimu akiwa safarini kwenda Mwanza. Salamu unasema ziende kwa shemeji yako baba Karim. Hali kadhalika unasema salamu ziende kwa kaka yako ho Hussein Mwanabibi akiwa Dodoma. Salamu unasema ziende kwa Rajabu akiwa safarini kwenda Dar es Salaam. Hali kadhalika umemsalimia wifi yako Mariam akiwa Dodoma, Tanzania, pamoja nandugu, na ndugu na jamaa wote wanaosikiliza Sauti ya Amerika hivi sasa, wapokee salamu. Kwa majina ni Abraham Kirwa kutoka Eldoret mjini Kenya natuma salamu zangu za heri na panaka kwa wale wote ambao na zesala za mwaka mpya na na krisimasi kwa jamaa mw, mw, mwenye akiwa Nairobi, anaitwa Filimon Sang. Natuma pia kwa visa Marekani kwa VOA hasa nomsa amza na pia anatuma kwa Julius skiriw akiwa upande wa Eh, nafikiria huko Dar es Salaam wote nawapea ujumbe wa heri na baraka katika mwaka mpya na Krismasi. Asante sana, Abraham Kirwa kutoka huko Eldoret, Kenya, anaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Uh, something, something. Basi msikilizaji, baada ya kupata ujumbe huo kutoka kwa Abraham Kirwa, ni wakati wa kukusomea salamu kwa njia ya karatasi ambapo nakamata salamu zake. Huyu si mwingine, anaitwa mzalendo Dikson Marco, mkazi wa Tabora, Tanzania. Yeye salamu zake anasema kwanza kabisa ziende kwa Damas Cosmas Baneje, salamu ziende kwa Chief Thomas Makanyaga mwanaharakati, salamu pia anasema ziende kwa Dedani, salamu ziende kwa Moses Kaizi Lege. Hali kadhalika amemsalimia Masasi Bulabo. Ujumbe anasema jamani, VOA ipo wazi kwa kila mmoja. Baada ya kusoma salamu hizo hivi sasa, basi ninaendelea kukusomea salamu zingine ambako zinatoka kwako wewe, Juma Majuto wa Nzega, Tanzania. Unasema salamu zako ziende kwa Ezekia Julius wa Kasulu, Kigoma. Umemsalimia Gologota Magabe akiwa huko Geita. Salamu ziende kwa Gideon Hezron popote pale alipo. Hali kadhalika pia unasema salamu zako ziende kwa Baba Revo wa Bwema, Karagwe. Umemsalimia pia Lucas Mseti wa Dar es Salaam, kwa jina anaitwa Bonifas Steven au basi pia anapatikana Katolo, Geita ya nchini Tanzania. Salamu zangu za kwanza, ningependa zimfikie mwanangu mpendwa kilapia Bonifasi akiwa Katolo, zimfukie, mpendwa, Boni, Katolo. Zimfukie, mpendwa, juto. Za pili zimfikie mwanangu mwingine mpendwa anaitwa Bonifas akiwa hapa Katolo. Za tatu zimfikie rafiki yangu mpendwa kimajuto majuto akiwa Geita. Salamu zangu za nne zimfikie rafiki yangu mwingine akiwa hapo hapo Geita, anaitwa Gulgota Magabe na tano za mwisho nazipeleka kule Lula Magu kwa Nyanda Mayala, ujumbe, nawapenda sana na washauri tukumbukane kupitia VOA Swahili. Asante sana baba Serapia ukizungumza kutoka Geita Tanzania. Anaitwa Ibrahim David Manyanga, niko wilaya Lushoto, maeneo ya Lupozi. Napenda kutuma salamu zangu kwa mama wangu mpendwa akiwa pale Moshi, Marangu, Kendeti, ili baba yangu mpendwa akiwa Same, Majevu, pia watoto wangu wakiwa pale Tanga mjini, wengine akiwa Lushoto shuleni Sambara na dada zangu wakiwa kule Dar es Salaam. Ujumbe uh, na kuwashauri wapende kusikiliza VOA ndio redio pekee na bora katika maeneo yetu. Asante sana. Nashukuru kwa ujumbe murwa huo. Basi endelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika mahala popote pale ulipo, kila mahali ili kuweza kupata habari za uhakika na zilizohaririwa. Mimi Edward Kabamba niko Dumila mkoani Morogoro. Napenda kupeperusha salamu zangu za jumapili ya leo kupitia vipoei Kiswahili. Kwanza kabisa naomba nimkumbuke Miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, alafu nimkumbuke Mchana Jei Mchana na yeye yuko pande za hapo hapa Morogoro. Ninakwenda Shinyanga kule namkuta Fikiri Dario Jakala, namwambia asikilize kipindi kupitia VOA Swahili. Alafu hizi za nne zimkute Salome Danieli, namwambia dada yangu karibu sana, tusikilize wote VOA Kiswahili. Alafu hizi za tano na za mwisho ninaomba zimkute Juma Idi Isa akiwa Kahama, na watakia juma pili njema. Asante sana Edward Kabamba ukiwa huko Dumila mkoani Morogoro nchini Tanzania. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika wakati wowote wa ambapo pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Asante. Kipindi cha salamu na muziki kinazidi kukata mbuga. Hivi sasa anakamata kadi yako wewe, Masasi Bulabo wa soko kuu Geita. Salamu zako unasema ziende kwa Beni Peter Kienzie wa Shinyanga, Tanzania. Salamu ziende kwa Toba Muhamed wa Arusha, Tanzania. Salamu unasema ziende kwa Exaudi Makiao wa Arusha, vilevile umemsalimia vile Abel Arimba kutoka Kenya. Salamu ziende kwa Simon Marwa. Vile vile unasema salamu ziende kwa Simon Mkongolo popote pale ali umemsalimia huyu, si mwingine anaitwa, Robert Zebedayo akiwa Tanzania. Umemsalimia Suleiman Buta akiwa huko Ijinga. Vilevile salamu ziende kwa Wilson Peter akiwa Muleba na Godwin Asewe akiwa Tanzania. Clifon Hezron Mwananyanda akiwa Dar es Salaam pia apokee salamu. Unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Baada ya kusoma salamu hizi, tunapata miondoko ya chakacha kutoka kule Mombasa Miaka hiyo basi. Haya, burudika basi na kibao murwa namna hii. Najua popote pale ulipo wewe, msikilizaji wa enzi hizo zilipendwa, utaburudika na kibao hiki cha chakacha cha. Msikilizaji, basi ulikuwa ukipata kibao cha chakacha cha kutoka kipindi cha salamu na muziki ambacho hii leo kimeandaliwa nami na mkamiti Kibayasi. Na hivi sasa basi ninakusomea muktasar wa habari. Serikali ya Sudan imesema imeweka marufuku ya muda ya kuingiza bidhaa nchini humo kama vile chakula na bidhaa nyingine katika juhudi za kulinda sarafu yake na kupunguza nakisi ya bajeti yake baada ya kumalizika kwa vikwazo vya biashara ilivyowekiwa na Marekani mwezi Oktoba. Kampuni inayotengeneza maziwa ya watoto ya Lactalis iliyopo Ufaransa pamoja na maafisa wa afya wa Ufaransa wameagiza kusitishwa kwa bidhaa hiyo ya kimataifa kwa sababu ya hofu ya maambukizo ya salmonela kufuatia kesi 26 za watoto wanaougua nchini Ufaransa. Umoja wa Mataifa unasema ni wakati muhimu sana katika kutatua mivutano kwenye peninsula ya Korea kwa amani. Jeffrey Feltman, naibu katibu mkuu kwenye Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa, alitembelea Korea Kaskazini wiki hii na kufanya mikutano na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini pamoja na makamu wake nchini humo. Mwisho wa muktasari wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.