Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya ka kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Desemba 11 mwaka wa 2017. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Miongoni mwa ripoti zetu ni DRC na Uganda wakubaliana kushirikiana katika nyanja za jeshi, polisi na upelelezi ili kuweka mipaka salama. tumekubaliana kwamba tutafute pesa tu, tupanue, tupanue tuone fasi za border line zenyewe ambao zinapita. Na katika ripoti nyingine, muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA wahairisha shughuli za kumwapisha kiongozi wao Raila Odinga. Je, wanachama wa muungano huo wamechukuliaje uamuzi wa huu? Wanaonekana kuvunjika moyo, wametoa hisia ambazo wanaweza sema ni kali. Kuna wengine ambao wanasema hata watatihama muungano wa NASA, na wanasema kwamba sasa imeonekana dhahiri kwamba pengine hata NASA hawawezani na uongozi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba wimbi jipya la maandamano dhidi ya uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli lilishuhudiwa jana Jumapili katika baadhi ya nchi za Kiislamu na dunia ya Kiarabu. Maafisa wa usalama wa Lebanon nje ya ubalozi wa Marekani mjini Beirut walitumia mipira ya maji na mabomu ya kutoa machozi eh, dhidi ya wa waandamanaji wa Lebanon na Wapalestina ambao walikuwa wanarusha vifaa mbalimbali kwenye ubalozi huo na kuchoma mfano wa rais Trump pamoja na bendera za Marekani na Israeli. Nchini Indonesia, ambako kuna idadi kubwa ya Waislamu duniani, maelfu ya waandamanaji walikita kambi nje ya ubalozi wa Marekani kwenye mji mkuu Jakarta, huku maandamano mengine yakishuhudiwa katika nchi za Jordan, Uturuki, Pakistan, Malaysia na Misri na vilevile katika maeneo ya Palestina yanayopakana na Israeli. Polisi katika mji wa Gothenburg nchini Sweden waliwakamata watu watatu kwa shutuma za kurusha mabomu kwenye hekalu moja. Hata hivyo hakuna aliyejeruhiwa kwenye kisa hicho. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amezikosoa nchi za Ulaya kwa kile alichokiita unafiki, kwa kumkosoa rais Trump kwa kutangaza kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli. Seneta Mrepublican wa Alabama hapa Marekani Richard Shelby alisema jana Jumapili kwamba jimbo hilo linastahili seneta mwingine na wala siyo mgombea mrepublican Roy Moore ambaye anakabiliwa na shutuma za kuwanyanyasa kingono wasichana miongo minne iliyopita alipokuwa katika umri wa miaka 30. Shelby ambaye amewakilisha jimbo hilo kwenye seneti kwa miongo mitatu alikiambia kituo cha televishen cha CNN kwamba tayari amepiga kura ya awali kwenye uchaguzi huo na kwamba aliandika jina la mrepublican anayeheshimiwa lakini akakataa kutaja jina lake. Alisema angependa mrepublican ashinde kwenye uchaguzi huo maalum wa kesho Jumanne, lakini hawezi kumpigia kura Roy Moore. Rais Trump amejitoa kupigia upatu mgombea huyo licha ya tuhuma za unyanyasaji wa kingono. Trump amesema kwamba mgombea wa chama cha Democratic Doug Jones atakuwa ni kibaraka cha viongozi wa chama hicho kwenye Seneti na bunge, Chuck Schumer na Nancy Pelosi, ambao hawakubaliani na rais huyo katika masuala mengi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya raia elfu nne mia tano wameuawa au kujeruhiwa katika mzozo nchini Somalia tangu mwanzoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu na tume ya umoja huo nchini Somalia, Yunsom, wametoa ripoti mpya ambayo inazihusisha pande zinazohusika katika mzozo kwa vifo na majeruhi ambayo yamewakumba raia, katika ripoti ambayo inazungumzia kipindi cha Januari mosi mwaka elfu mbili kumi na sita mpaka Oktoba 14 mwaka huu. YUNSOM wameorodhesha vifo vya raia 1278 na majeruhi 2507. Watenda maovu mabaya sana dhidi ya raia wametajwa kuwa ni kundi la wanamgambo la Al-Shabab, ambalo linahusika na zaidi ya asilimia 60 ya majeruhi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kiasi cha robo ya idadi ya vifo ni vile vya Oktoba 14 vya shambulizi la gari kubwa mjini Mogadishu, ambapo kamati maalum ilipewa jukumu la kuchunguza tukio ambalo limeripotiwa kusababisha vifo vya watu 512 na zaidi ya 300 kujeruhiwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington matangazo ya kumekucha afrika Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, jana umetangaza uamuzi wa kutoendelea na mpango wa kumwapisha kinara wa muungano huo Raila Odinga kesho Jumanne kama walivyotangaza hapo awali. Muungano huo umesema uamuzi huo umefanyika baada ya mashauriano na mazungumzo na watu mbalimbali mbali kitaifa na kimataifa, bila ya kuzitaja pande ambazo zilihusika katika mashauriano hayo kwa siku kadhaa kumekuwepo na shinikizo kubwa kwa NASA kufuta au kuahirisha sherehe hizo kwa hofu huenda zikasababisha sababi, zika hasia na machafuko nchini humo. Wiki iliyopita, Marekani ilituma balozi wake mdogo anayeshughulikia maswala ya Afrika, Donald Yamamoto, ambaye alikutana na Raila Odinga na viongozi wengine wa Kenya katika juhudi za kutaka kusimamishwa kwa sherehe hizo. Ya kiongozi wa muungano wa NASA alikuwa ametangaza Novemba 28 kwamba angeapishwa hapo kesho. Amri mpya ya kuhama kutoka maeneo yanayokabiliwa na hatari ya moto kwenye kaunti ya Santa Barbara, kusini mwa jimbo la California hapa Marekani ilitolewa hapo jana, huku moto mkubwa ukitishia miji kadhaa ya pwani ya jimbo hilo. Wakazi wa mji wa Carpinteria na Montecito waliamuriwa kuondoka, huku huko moto uliopewa jina la Thomas ukiendelea kusambaa kuelekea mji wa Santa Barbara, takriban kilomita 160 magharibi mwa mji wa Los Angeles. Tayari zaidi ya watu elfu 88 wamehamishwa ili kuepukana kuepu, na moto huo ambao idara ya zimamoto kwenye jimbo hilo imesema kwamba umedhibitiwa kwa kiasi cha asilimia 15 kufikia Jumamosi usiku. Moto ulizuka katika takriban maeneo sita kusini mwa California katika kipindi cha wiki moja iliyopita na kuchoma zaidi ya kilomita 67 mraba tangu Jumatatu wiki jana. Moto katika maeneo mengi umekuwa ukichochewa na hali ya ukame na kuenezwa kwa kasi zaidi kuelekea upande wa magharibi kutokana na upepo mkali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC, ambako DRC na Uganda wamekubaliana kuweka ushirikiano wa kijeshi, polisi na ujasusi kwenye mipaka yake ili kusaidia masuala ya kiusalama, kwa kuwa pande zote huwa zinalaumiana kuhusu waasi waliopo kwenye maeneo ya nchi hizo Wakati ambapo DRC ikisema waasi wa M23 wako Uganda na Uganda nayo ikisema waasi wa ADF wako nchini Congo. Mwandishi wetu Auster Malivika alihudhuria kikao cha pande zote kilichofanyika Mbarara nchini Uganda na ametuandalia ripoti ifuatayo. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeafikiana kushirikiana kwenye mipaka yake kupeana taarifa na vilevile kuweka kikosi cha pamoja mipakani na vile kuweka mipaka mipya ili wananchi wasiwe wanasumbuliwa kutokana na swala la mipaka. Filemo Mateke ni waziri makamu wa masuala ya nje ya Uganda. Kongo kwa upande wake imeomba Uganda kushughulikia swala la waliokuwa waasi wa M23 na vilevile vile, watu wanaozaniwa kuwa ADF wakitoka katika nchi yake pamoja na pombe kali inayopelekwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutoka Uganda. Huyu hapa Felere Lutaichirwa, gavana makamu wa Kivu Kaskazini. Tunaweza kusema kama kuna mambo mengi yenye uh, tuliweza kuboresha uhusiano wetu wa Norkivu na vile vile viongozi wa wa mitaa zenye zinakaribiana na Kongo kupitia Norkivu na zenye ziko ndani ya nchi ya Uganda, inayohusu uh, environment ni kusema mazingira, inayohusu uh, kukaribiana, inayohusu inayo usalama na amani, na inayohusu uchumi, lakini vile vile kumekuwa mapendekezo zenye tumeweza kutuma kwenye kikao chenye kitafanyika sasa Kongo, na kulikuwa malalamiko ngambo na ngambo, na yenye mmeacha, tunasema tutatumika tena pamoja kusudi tuboreshe tena zaidi. Hata hivyo wengine wamesema kwamba kinachohitajika itakuwa ni kufahamu mipaka ya Kongo na Uganda iko wapi, na hii itasaidia wananchi wanaoishi mipakani kutokuwa wengine kuvuka kwenye mpaka mwingine na wengine kupotea kwenye mpaka. Tumekubaliana kwamba tuyungane mikono tufanye pamoja ya gavment ya Uganda na gavment ya DR Congo. Alafu mmea kipi mmeafikiana mmekubaliana kwamba kitafanyika haraka? Kuna kitu ya haraka ya kwanza ndiyo kunayo shida kwa habari ya mpaka, tumekubaliana kwamba tutafute pesa tu, tupanue tupanue tuone fasi za borderline zenyewe ambao zinapita, yaani kunae watu ambao wanaingia ndani Kongo wanasema ati wako kwa Uganda. Kunae wengine ambao wanaingia Uganda wanasema ati wako ndani Kongo. Sasa tumeibalia kwamba kii ya kwanza tutafute pesa tuende tupanue tuweke pillars tuoneshe namba na borders zinapita. Mimi ni Hoser Malivika kutoka hapa Mbarara Uganda. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF limetoa wito wa dharura wa kuhamishwa kwa watoto 137 ambao ni wagonjwa na wamekwama katika kitongoji kinachodhibitiwa na waasi nje ya mji mkuu wa Syria, Damascus. Kitongoji cha Guta Mashariki, ambacho kina takriban wakazi laki nne, kimekuwa hakipati chakula wala madawa au msaada wa madawa tangu mwaka wa 2013. UNICEF imesema kwamba watoto watano wameripotiwa kufa kutokana na ukosefu wa huduma za kimatibabu. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumapili, UNICEF ilisema kwamba wafanyakazi wake wa misaada walisema walishuhudia moja ya hali mbaya zaidi za kiafya tangu mapigano kuanza mwaka wa elfu mbili na kumi na moja wakati wa msafara nadra wa msaada wa kimataifa katika eneo moja la mashariki mwa wilaya ya Gota. Mwishoni mwa mwezi jana, UNICEF imesema karibu asilimia kumi na mbili ya watoto chini ya umri wa miaka mitano wanakabiliwa na utapia mlo mbaya, kiwango ambacho hakiwahi au hakijawahi kurekodiwa tangu kuanza kwa mzozo wa wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. E, vikosi vya Kikurdi nchini Iraq vinavyojulikana kama Peshmerga Jana Jumapili, vilishutumu waziri mkuu wa nchi hiyo Haida al Abadi kwa kutotaja mchango wao katika juhudi za zilizofanikisha au zilizofanikiwa za kuwashinda magaidi wa Islamic State nchini Iraq. Kwenye kikao kilichopangwa na chama cha waandishi wa habari wa Iraq Jumamosi, Abadi alitangaza kwamba vita vya miaka mitatu vilivyolenga kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State kutoka Iraq vilifanikiwa na kwamba vimefika mwisho wake. Wapiganaji wa Islamic State walichukua udhibiti wa takriban theluthi moja ya Iraq wakati wa majira ya joto ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne na kutishia kuendelea kuwepo kwa taifa hilo, lakini katika kipindi cha takriban miaka mitatu na nusu iliyopita, majeshi ya Iraq yakisaidiwa na muungano ulioongozwa na Marekani waliteka na kudhibiti eneo hilo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, jana umetangaza kuakhirisha mpango wake wa Disemba 12 wa kumwapisha kiongozi wa muungano huo, Raila Odinga, kama rais wa watu wa Kenya. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wa redio Citizen ya Kenya, Ruth Wanjiku Juguna, ambaye anaelezea baadhi ya sababu zilizopelekea muungano huo kuahirisha zoezi lao. Wanasema kwamba ni baada ya mashauriano na watu hapa nchini na pia nje ya nchi, na ndio wakasema kwamba kulingana, ama baada ya majadiliano hayo, wameona kwamba hawawezi kuendelea na zoezi hilo kama walivyokuwa wametarajia, na kwamba watatangaza hapo baadaye, siku ambayo watakuwa wanamwapisha Raila Odinga kama rais wa hapa nchini lakini wamesema kwamba wanafahamu tangazo hilo lao si lile ambalo wafuasi wao walikuwa wanatarajia. Wanasema kwamba wanajua baadhi ya wafuasi wao watavunjika moyo. Je, tunafahamu kwamba ni viongozi gani waliopo ndani ya NASA ambao walishiriki katika kushauriana kuweza kuahirisha shughuli hii iliyokuwa ikitarajiwa kufanyika kesho, siku ya Jumanne. Taarifa ambayo imetolewa imekuwa na vinara wawili ambao ni wanasa Kuna yule Musalia Mudavadi na kisha kuna Moses Wetangula na bado kulikuwa na mwenyekiti wa chama cha waipa a, ambacho ni chake Kalonzo Musyoka aliyekuwa anatarajiwa kuapishwa kama naibu rais right, so, kwa hivyo hao watatu ndio wametoa ile taarifa. Cha kushangaza ikiwa ni kwamba katika ile taarifa hakujakuwa na saini ya kinara wa wa NASA Raila Odinga ambaye alipaswa kuapishwa kama rais na wale ambao wako ndani ya NASA ambao tumezungumza nao wa, wa ambao tunaweza sema ni wa ndani wa, wa, wa NASA wanasema kwamba huenda binara hawa wa NASA hawajakubaliana na inasemekana kwamba hawa wengine Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na yule mwingine wa Wiper wameona kwamba hawawezi kuendelea na zoezi hili. Je, hivi sasa tunafahamu kwamba tukio hili litafanyika lini tena na je bado litaendelea kufanyika katika kaunti ya Mombasa kama ilivyokuwa awali. Kulingana na tangazo ambalo limetolewa na vinara hawa wa NASA ni kwamba watatangaza tarehe mpya baadaye. Kwa hivyo, kwa wakati huu tunaweza kusema kwamba haijulikani ni lini ambapo tarehe hii itatangazwa, na haijulikani hata kama ni kweli Raila Odinga ataapishwa kama rais wa Kenya, na ni kweli wameweza kumshukuru gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Joho ambaye wanasema alikuwa amekubali kwa roho nzuri zoezi hili kufanyika katika kaunti uh, hiyo ya Mombasa. Ruthi, kwa namna ambavyo umeweza kushuhudia wafuasi wa NASA wakiwa wamekerwa na tukio hili, je, kuna ishara zozote kwamba huenda wakahama kutoka muungano wa NASA au kuna ishara nyingine yoyote ya kwamba wamekosa imani na chama chao? Vile wanavyozungumza wengi wao ambao ni wafuasi wa chama hiki cha NASA wanasema kwamba wamekuwa wakipatiwa ahadi ambazo hazijakuwa zikitimizwa. Wanaonekana kuvunjika moyo, wametoa hisia ambazo wanawezasema ni kali. Kuna wengine ambao wanasema hata watakihama muungano wa NASA, na wanasema kwamba sasa imeonekana dhahiri kwamba pengine hata NASA hawawezani na uongozi Kima watahama. Hatuwezi kusema kwa wakati huu, bila shaka tutaangalia tuone vile ambavyo itakuwa. Ni Ruth Wanjiku Njuguna, mwandishi wa Radio Citizen, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Madaktari nchini Uganda wametishia kurudia tena mgomo wao wa siku chache baada ya kukubaliana na serikali kwamba watapewa nyongeza mishahara. Hii ni baada ya serikali kuwaambia kwamba haina pesa za kuwaongezea mishahara kama walivyoahidiwa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwiri, anaripoti zaidi. Muungano wa madaktari nchini Uganda unasema kwamba serikali imekataa kutimiza ahadi yake ya kuongezea mshahara ifikapo tarehe 16 mwezi huu na hivyo hawana lingine la kufanya ila kurejelea mgomo. Daktari Kwaro Buku ni kiongozi wa muungano wa madaktari nchini Uganda. Iwapo hawatatimiza ahadi yao, tunarejelea mgomo tarehe 16 mwezi huu. Sisi ni watu wanaotimiza tunayosema tunaposema okay. tutafanya mgomo sio mzaha kweli, tutafanya mgomo na mara hii kwa kiwango kikubwa. Waziri msaidizi wa afya Sara Opendi ameeleza kwamba serikali haina pesa kuongezea madaktari mshahara licha ya kuahidi nyongeza hiyo, na kwamba pesa zilizopo ni za kununua dawa na vifaa vya kazi hospitalini na wala sio mishahara serikali iliahidi kuongeza madaktari mshahara kutoka shilingi milioni moja laki tatu sawa na dola za marekani mia tatu sitini hadi shilingi milioni tano sawa na dola elfu moja mia tatu lakini ahadi hii inaonekana kuvunjiliwa mbali wizara ya afya ikisema haina pesa The And nyongeza ya mishahara kwa wafanyakazi katika sekta ya afya na wengine wa umma itatekelezwa mwaka ujao. Kwa sasa hatuwezi kutekeleza nyongeza ya shilingi trilioni moja, hali uwezikani hata kidogo. Madaktari wametishia kutomhudumia mgonjwa yoyote iwapo watarejea mgomo katika muda wa siku sita zijazo, kinyume na mgomo wao wa awali ambapo walikuwa wakiwahudumia wagonjwa walio hali mahututi, watoto na mama wanaojifungua. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Leo katika jamii na maendeleo tunaelekea huko nchini Uganda ambako jeshi la nchi hiyo UPDF linatekeleza mradi wa serikali wa kuhakikisha kwamba zaidi ya asilimia 68 ya idadi ya watu nchini humo wanatajirika ifikapo mwaka elfu mbili ishirini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenes Bwire, amefanya mahojiano na Meja Tabaro Kichoncho, msemaji wa mradi huo kwa jina Operesheni Kuunda Utajiri, na kwanza akamuuliza mbona iwe ni wanajeshi kusimamia mradi huo na sio maafisa wa serikali na wa wizara ya kilimo. Wanajeshi ya Uganda wako na nidhamu, hata na desturi ya wanajeshi ni kufanya kazi kwa kisha wananchi watajirike. Tumeshamaliza mambo za kivita, tumepigana na Resistance Army tukapigana hata na kwenye Congo hata na Central Africa hata na Somalia. Sasa nchi yetu sehemu tumefikia saa hii, tuko na namani, sasa ni kuona namna rais uh, uh, mheshimiwa amesema, ah, akasema e, tuone namna tunawezi tukafanya na ao wantu wa serikali ya uganda ile tu tusaidie uh, wananchi venye wanaweza wakafanya under agriculture mbino local initiatives, wantu ile watagirike kwa ajili, tuko na mali tuko na dongo, tunafanya chenye chanafanyika ile tu wantu even wa, vintu yenye wantu wa, wako navyo tuvichukue kwenye kwa ya inja au masoko ya kimataifa, ile watu wapate pesa ile tutawatagirike hata na muntu, kila mtu akuwe mtajiri hapa Uganda. Unapozungumzia kila mtu akuwe mtajiri Je, mnachukua mali mnapea raia ama raia wanatumia zile walizonazo kutajirika? Inakuwaje? Hebu tueleze mnafanyaje hii kampeni ndio watu wawe na utajiri. Mali ya serikali ya government public funds ndio inasaidia kununua kama ngombe alafu wanapatia walea bila kintu chochote bila pesa, kama seedlings kama kawa hata na kuku, ila kila mtu akuwe na kintu. Hata tunaendelea tunafundisha tuna ao wakulima mambo ya, ya kutagirika ile hata chukue na dongo ambao sio kubwa sana anaweza kafanya kitu ambacho anaweza chikampatia pesa. Tunaenda huko tunawafundisha wengine, tunawaweka kwa kwenye groups, tunaandika majina yao, wanakuwa kwenye groups ile wapate usaidizi kutoka kwenye bank. Hapa uh, Uganda operesheni hii imekuwepo kwa muda kiasi gani, na je, kuna mafanikio? Tumeshamaliza miaka ine kwenye region zote za Uganda, kwenye district, kwenye constituency tukakuwa nao, tunaweza tukaita mastakeholders au, tuka au watu ambao tunafanya nao kutoka kwa kila level, hata na watu vile ukaona hati tuchiona uchikua unatembea, naona chenye tunaita industrial hubs. ile watu wapate sehemu ya kuchukua hii vintu sehemu ya, ku, ya kuuza mali yao sehemu ya, ya, ya kuweka chenye wanaita value addition, ile vintu ambao venye vimetoka kwenye wakulima vichukuliwe kwa masoko ya kimataifa. Sasa tunaona kila mtu hapa Uganda iko very busy iko kwa kufanya kazi ile waone namna wanawezi wakatoa kutoka kwenye umaskini. Kila jambo lazima lina matatizo yake, hata kwenye harusi pia huwa kunakuwa na mambo mawili matatu ambayo hayakui sawa katika operesheni hii ya kuhakikisha kwamba kila mtu anatajirika nchini Uganda, changamoto zinakuwa ni gani na gani? Tuko na overwhelming demand, lakini tuna tunayo shida moja ambayo tunaita mindset change, ile wantu wageuse namna wanafikiri wana mafikiri ya wantu kwenye, kwenye kufanya kazi ile wapate nini, pesa, wapate pesa nzuri, ile wantu wa waanze kufanya kazi ambazo zinaweza zikaleta pesa. Wanaona kama hawa vijana wanatoka kwe, wanakimbilia mijini hiyo kufanya kwa ajili mijini, wanafikiri kuna kazi tena, unakuta ba hakuna kazi, wanakuwa hapo wakoa kwenye betting, wanakuwa sasa tunasema ah, tuna, eh, tunaweza tukafanya kazi huko ah, kwenye vileji za kwetu, ile ile tupate tupate pesa tena, hizi pesa zitusaidie ile hii watu asilimia sitini na nane watoke kwa umasikini, watajirike watu wapate wapate umeme umeme bila kulipa pesa zozote ile tu, tusaidie proses hiyo ambayo tunaita industrialization, tunaona nchi yetu itakuwa ita nzuri hata na watu watatajirika sana. Wanajeshi tunawachukulia kama watu wa vita tu, watu ambao wanajua bunduki, wanajua grunedi, wanajua bomu na mambo mengine mm -hmm. hivyo ndivyo tunawachukulia kama wanajeshi mm -hmm. Je, mnapokwenda kwa raia kuambia kwamba sikiza, sisi ndio tumebeba bunduki, lakini sisi ni wanajeshi, tunaleta pesa, wanawachukulia vipi? Sasa hii ni kivita yingine ya kutoa na watu kwenye umasikini ile watajirike. Wanajeshi wa serikali ya Uganda, kazi ambao uh, tulipata kutoka kwenye constitution ya kwetu ni hivi, sio kupigana tu, tuna, tunawezika kuwa kwa kazi zingine uh, ambazo zinawezika saidia uh, uh, serikali yetu ile kupata nini? Kupata development ile ku kutoa watu kwa, kwa, kwa hali ambayo iko mbaya, kwa hali ambayo iko nzuri. Kama wanajeshi Kazi yetu ni kuendelea tu kuonyesha kwamba wantu ya kwetu ya Uganda wametajirika, wantu tuko na amani, tuko na investments, barabara zinaendelea vizuri. Kwa ajili tuko na vikundi mbalimbali kwenye jeshi ambayo vinafanya kazi, sio kazi zile za chivita. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi. Washindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu wameonya kwamba dunia iko karibu kuingia kwenye vita vya kujiangamiza na kuonya nchi zilizo na zana za nyuklia kupitisha azimio la Umoja wa Mataifa la kupiga marufuku silaha hizo. Wimbi jipya la maandamano dhidi ya uamuzi wa rais Donald Trump wa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli lilishuhudiwa jana Jumapili katika baadhi ya nchi za Kiislamu na dunia ya Kiarabu. Seneta mrepublican wa Alabama hapa Marekani, Richard Shelby alisema jana Jumapili kwamba jimbo hilo linastahili seneta mwingine na wala siyo mgombea mrepublican Roy Moore ambaye anakabiliwa na shutuma za kuwanyanyasa kingono wasichana miongo minne iliyopita alipokuwa katika umri wa miaka thelathini. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, jana umetangaza uamuzi wa kutoendelea na mpango wa kumwapisha kinara wa muungano huo Raila Odinga kesho Jumanne kama walivyotangaza hapo awali. na amri mpya ya kuhama kutoka maeneo yanayokabiliwa na hatari ya moto kwenye kaunti ya Santa Barbara, kusini mwa jimbo la California hapa Marekani ilitolewa hapo jana, huku moto mkubwa ukitishia miji kadhaa ya pwani ya jimbo hilo. Wakazi wa mji wa Kapentira na Montesito waliamriwa kuondoka huku moto uliopewa jina la Thomas ukiendelea kusambaa kuelekea mji wa Santa Barbara, takriban kilomita 160 magharibi mwa mji wa Los Angeles. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Muridhi, tukisema kwaheri ni na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.