Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 11 Desemba mwaka 2017, ambapo tunasikia pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa. Miili ya wanajeshi wa Tanzania waliouawa huko DRC imewasili Tanzania na JWTZ inasema kamwe haitatetereka kusaidia kulinda amani katika mataifa jirani. Tukio hili halitatuvunja moyo na kamwe Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania halitatetereka kupeperusha bendera ya Tanzania nje na ndani ya nchi. Na katika habari nyingine, kundi la vijana au Lucha huko DRC limeandamana wakiomba Umoja wa Mataifa kuingilia kati swala la ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Ulimwengu wote unasherekea uh, haki za binadamu, na sisi kama movement, kama chama cha Lucha RDC Afrike, sisi hatuwezi bakia kimya kuona haki za binadamu mwinji yetu zinageukwa. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili ndani ya dakika 30 hizi za matangazo haya ambayo pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Nampisha Sande Shomari akusomee habari za dunia. Polisi wa New York wanasema wamekamata mtu mmoja alilipua bomu alilofunga kifuani mwake karibu na kituo cha mabasi kwenye makao makuu ya mamlaka ya usafiri huko New York Jumatatu hii leo. Polisi wanasema amejeruhiwa na watu wengine watatu katika tukio hilo, ambapo meya wa New York Bill de Blasio amelieleza kuwa ni jaribio la shambulio la kigaidi. Kamishna wa jeshi la polisi New York James O'Neill amemtaja mshukiwa huyo kuwa ni Akayed Ula mwenye umri wa miaka 27 na kusema kuwa alikuwa na kifaa cha kielektronic cha mlipuko cha teknolojia ya chini kilichokuwa kimefungwa kwenye mwili wake. Ula ameungua mwilini mwake baada ya kulipua kwa makusudi kifaa hicho, O'Neil aliwaambia waandishi wa habari akizungumza pembeni mwa meya wa New York Bill de Blasio na Governor New York Andrew Como leo Jumatatu asubuhi. Idara ya zimamoto ya New York imethibitisha majeruhi wengine watatu wakiwa na majeraha yasiyo na hatari ya kupoteza maisha. Kumradhi, wapiganaji wa jeshi la taifa la Libya wanasema wamepoteza askari wanne na wengine kumi kujeruhiwa mpaka sasa kwa mwezi huu wa Desemba, ikiwa ni miezi mitano baada ya kutangaza ushindi katika kampeni za kudhibiti mji wa mashariki. Chanzo cha habari cha hospitali kimeeleza hii leo, watatu kati ya watu waliofariki dunia kutoka jeshi la kitaifa la Libya LNA waliwawa na walenga shabaha na mmoja kwa bomu lililotegwa ardhini wakati wakipambana na kundi la wapiganaji katika wilaya ya Krebish huko Bengazi, ambapo kumekuwa na mapigano ya mara kwa mara na mashambulizi machache ya anga. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema anaamini nchi nyingi za Ulaya au zote zitahamisha balozi zao Jerusalem na kutambua mji huo kama makao makuu ya Israel kufuatia hatua ya rais Donald Trump. Akizungumza huko Brussels, pembeni ya mkuu wa sera za nchi za kigeni wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini, Netanyahu amesema hatua ya Trump kutambua Jerusalem kama makao makuu ya Israel kunaweka wazi, kunaweka mezani masuala yote na kwamba amani inaegemea kwenye ukweli. Mogherini amesema Umoja wa Ulaya utaendelea kufuata maridhiano ya kimataifa kuhusiana na Jerusalem hadi pale mustakabali wa mji huo utakapotanzuliwa kama sehemu ya majadiliano ya amani kati ya Israel na Palestina, ikimaanisha haitofuata uamuzi wa Marekani. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema hii leo kwamba ametoa amri kwa jeshi lake kuondoa kiasi kikubwa cha askari wake kutoka Siria. Alitoa tangazo hilo wakati wa ziara yake ya kushtukiza katika kambi ya kijeshi ya Haimim huko Siria, katika jimbo la Latakia, ambako pia alikutana na rais wa Siria Bashar al Assad. Majeshi ya Siria yaliingilia kati, majeshi ya Rusia yaliingilia kati mzozo wa Siria mwishoni wa mwaka 2015 ili kusaidia jeshi la Assad. Putin alisema hii leo Jumatatu kwamba Majeshi ya Rusia na Siria yameshinda kundi la kigaidi la kimataifa akiwa na maana ya kundi la Islamic State. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Miili ya wanajeshi wa Tanzania waliofariki wakiwa katika kazi za kulinda amani huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imewasili leo mjini Dar es Salaam, Tanzania. Dina Chahali na ripoti kamili. Miili hiyo kumi na minne imewasili jioni ya leo ambapo ilipokewa katika uwanja wa ndege wa jeshi la anga Ukonga jijini Dar es Salaam na waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Dr Hussein Mwinyi na mkuu wa majeshi ya ulinzi Jenerali Venanse Mabeyo pamoja na askari wengine huku ikielezwa kwamba taratibu za kuwaaga zinafanyika, wakati huo ambapo miili itahifadhiwa hospitali ya jeshi ya Lugalo jijini Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari katika viwanja hivyo vya jeshi la anga, mkuu wa majeshi Jenerali Venance Mabeyo alisema shambulio la askari hao wa JWTZ katika ulinzi wa amani DRC lilikuwa la kushtukiza na halitakuamisha wala kufifisha juhudi za Tanzania katika kulinda amani. Idadi ni kubwa, haijawahi kutokea katika kipindi chote ambacho tumeshiriki ulinzi wa amani kupata vifo vya idadi hiyo, lakini bado hatujakata tamaa, hatujafa moyo, kwani mapambano, matukio kama haya sehemu ya mapambano yenyewe. Mkuu wa majeshi Jenerali Mabeo pia amesema askari wengine waliojeruhiwa katika shambulio hilo wamepelekwa maeneo mbalimbali ndani ya DRC, ikiwemo pia nchini Uganda kwa ajili ya matibabu, na hali zao zinaendelea vizuri, huku askari mmoja tu akiwa bado hajapatikana mpaka sasa. kuna wala ambao wako ndani ya DRC wengine wako Goma, wengine hali zao ambao ni mbaya zaidi wamepelekwa Kinshasa, wengine wamepelekwa Uganda ambao hali zao sio nzuri sana. E, kwa ujumla mpaka sasa tunaletewa taarifa kwamba wanaendelea vizuri. Kikundi cha ADF si kikundi kikubwa sana, lakini ni mbinu tu za mapigano, kwa sababu wao wako kwa mapigano zaidi na sisi tuko kwa kulinda amani zaidi kwa upande wa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Dkt. Hussein Mwinyi amesema wataendelea kuchukua tahadhari katika maeneo mbalimbali wanayolinda amani duniani ili kuona maafa kama haya hayatokei mara kwa mara. Lakini bila shaka, uh, matukio kama haya katika maisha ya wanajeshi huwa yanatokea, lakini ni mategemeo yetu kwamba, uh, kila juhudi zitachukuliwa ili asiweze. Askari hao walivamiwa kambini na kundi la waasi wa ADF katika mapigano yaliyodumu kwa takriban saa 13 ambapo askari Watanzania waliuawa na 44 walijeruhiwa katika shambulio lilotokea Desemba 7 mwaka huu katika kambi ndogo iliyopo kwenye daraja la mto Simulike, kaskazini mashariki ya wilaya ya Beni, jimbo la Kivu. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo haya ya sauti amerika na vilevile vile napenda kukufahamisha kwamba katika kipindi chetu cha kwa undani saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki tukio hili la kuwawa kwa wanajeshi wa tanzania huko drc litazungumziwa kwa undani zaidi utakuwa naye mery mgawe akishirikiana na harison kamau na, na tunaendelea kusikiliza ripoti na taarifa mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu waliopo katika maeneo mbalimbali huko katika bara la Afrika. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka Washington DC. Zaidi ya vijana kumi wa vuguvugu la vijana wa Lucha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanashikiwa na polisi wa mji wa Goma walipojaribu kuandamana hadi ofisi ya Umoja Mataifa MONUSCO ili kuitaka Umoja Mataifa ushinikize serikali ya Kongo kuheshimu haki za binadamu, katiba ya nchi na uhuru wa kuandamana. Auseli Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Hawa ni polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya ya Kongo wakiwakamata si vijana si wa Lucha ambao tangu asubuhi wanaandamana wakilalamikia ukiukaji wa haki za binadamu unaotendwa na vyombo vya dola vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ifahamike kwamba vijana hao walikuwa wakiandamana kupelekea kibaruha Umoja wa Mataifa kuwaomba waweze kusaidia Kongo iweze kuheshimu haki za binadamu. Tulikuwa tunasema ni haki za binadamu ambazo zinavunjwa. Munaona nyinyi wenyewe mambo ambayo wanafanyizia wenzetu, walikuwa wanaandamana na karatasi eh, walikuwa wanaandamana hawana silaha yoyote, lakini mnaona sisi wamewashika wanawapasulia na manguo. Ni kitu ambayo kinahuzunisha sana. Ifahamike kwamba polisi pamoja na jeshi wengi hushutumiwa kuendesha ukiukaji wa haki za binadamu hasa sana kukataza maandamano yanayoruhusiwa kikatiba. Mimi ni Oser Malivika, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa zima moto katika jimbo la California wanapambana kuuzima moto mkali kaskazini magharibi mwa Los Angeles ulioleta uharibifu mkubwa katika historia ya Marekani. Moto huo ulioanza wiki moja iliopita umekushochoma kilomita za mraba zipatazo mia tisa na thelathini na majengo yapatayo mia nane katika kaunti ya Santa Barbara. Maafisa wanaeleza kwamba wameweza kudhibiti asilimia kumi tu ya moto huo, na huku wakitaja kupata mafanikio kidogo kwa kupambana nao kutoka angani, na bado unabaki kuwa ni moto hatari ambao unaweza kusambaa kwa haraka sana kutokana na upepo mkali. Serikali ya kijamaa ya Nicolas Maduro nchini Venezuela imetangaza ushindi mkubwa katika uchaguzi wa wameya kote nchini humo ambako upinzani uligomea kabla ya uchaguzi muhimu wa urais unaotarajiwa kufanyika mwakani. Rais Maduro amedai chama tawala kimepata ushindi wa karibu asilimia 90 katika zaidi ya ofisi 330 za mea. Upinzani umelaumu utumia wa uchaguzi kwa upendeleo, katika uchaguzi huo, wakisa amependelea dikteta katika uchaguzi uliojaa kasoro, kiasi cha watu wapatao milioni 9 walipiga kura kati ya watu milioni 30 wanaweza kupiga kura nchini humo. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC hii leo wamekemea na kushitaki Jordan mbele ya Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuchukua hatua ya kumkamata Rais Omar Al Bashir wa Sudan, aliyekuwa ziarani huko na anatafutwa kwa makosa ya uhalifu wa kama kivita, licha ya hati ya kimataifa ya kukamatwa kwake wa kwa wa mashtaka kumi kutokana na mzozo wa Darfur. Rais Al Bashir alihudhuria bila kuzuiliwa katika mkutano huo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Bunge la Uganda litapokea ripoti mbili kutoka kwa kamati moja ya sheria baada ya wanakamati hao kukosa kukubaliana kuhusu mabadiliko kwenye ibara ya mia moja na mbili B ya katiba ya Uganda yanayolenga kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea wa urais. Wakati huo polisi nao wamewaonya raia wasijaribu kuyakaribia majengo ya bunge wakati mjadala utakapokuwa ukiendelea kesho, siku ya Jumanne. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenes Bwire na ripoti zaidi. Saa chache kabla ya bunge la Uganda kujadili mapendekezo ya kutaka katiba kufanyiwa marekebisho katika hatua inayoonekana kama kuendeleza utawala wa Rais Yoweri Museveni, kamati ya bunge kuhusu sheria imegawanyika katika makundi mawili, licha ya kufanya vikao kwa pamoja. Walio wengi kwenye kamati hiyo kutoka chama tawala cha National Resistance Movement, NRM, wanataka bunge kupitisha mapendekezo hayo walio wachache kutoka vyama vya upinzani na baadhi kutoka chama cha NRM nao wanaandika ripoti yao wakipinga marekebisho hayo. Kila upande unataka ripoti yake kuwasilishwa mbele ya bunge kusomwa na hatimaye kupitishwa. Tedeo Sekikubo ni mbunge kwenye kamati hiyo mrengo wa walio wachache. Apparently, the majority report is recommending the lifting. Ripoti ya walio wengi inataka no katiba kufanyiwa marekebisho kuondoa kizuizi cha umri kwa ugombezi wa urais, lakini vilevile tuna ripoti ya walio wachache kwenye kamati hiyo. Sheria za bunge zinaruhusu ripoti zote mbili kusomwa. Utafiti wa mashirika yasiyo ya kiserikali unafichua kwamba asilimia 85 ya raia wa Uganda hawataki katiba kufanyiwa marekebisho, lakini chama tawala cha NRM kwa kutumia wingi wa wabunge wake kimeapa kwamba kitapitisha marekebisho hayo kwa kutumia nguvu za Bunge. Wanasiasa wanaopinga marekebisho hayo wameapa kuandaa maandamano nje ya majengo ya Bunge wakati kikao cha bunge kitakapokuwa kikiendelea lakini polisi wametoa tahadhari kwamba hawana huruma na yeyote anayekiuka maagizo ya polisi. Emilian Kaimani, msemaji wa polisi: kwa uhakika we will tutawazuia. Nadhani raia wa uganda ni werevu na hawatakubali we kutumiwa, la sivyo tutakabiliana nao na ilivyo kawaida tutawarejesha nyumbani to kwa lazima. Wanasiasa kadhaa wakiongozwa na aliyekuwa mgombea wa urais Dr. Bedi Bwanika nao wamefika mahakamani kutaka mahakama kuzuia bunge kujadili marekebisho ya katiba. Wabunge wanaopinga marekebisho hayo ya katiba vilevile vile wameapa kuhakikisha kwamba ripoti zote mbili kutoka kamati moja ya sheria hazisomwi bungeni, wakitaka wanajeshi kutoingilia kati kikao cha bunge jinsi ilivyokuwa mwezi jana, ambapo wabunge walicharazwa fimbo na wanajeshi ambao hawakuwa wamevalia sare za kazi na wengi kuumia. Kennes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na baada ya mahakama ya juu nchini Kenya kutoa uamuzi hapo Novemba ishirini na kusisitiza kuwa ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta ulikuwa halali katika uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26, leo basi majaji sita wa mahakama hiyo wametoa uamuzi wa kina na kusisitiza kuwa hakukuwa na umuhimu wa kufanya uteuzi mpya wa wagombea wa urais. Mwandishi wetu Kenneth Wandera ana taarifa sahihi za tukio hili. The presidential election ofthe 26th October is hereby upheld as is the election of the third respondent. Jaji Mkuu David Maraga aliwaongoza majaji tano wa mahakama hiyo kuelezea kwa kina uamuzi waliouafikia kwa kauli moja kuhalalisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta katika kesi mbili zilizowasilishwa mbele ya mahakama hiyo. Mashtaka kutoka kwa aliyekuwa mbunge wa Kilome Harun Mwau, wanaharakati wa haki za kibinadamu Njonjo Mue na Helef Halifa walieleza mahakama kuwa tume ya uchaguzi iliandaa uchaguzi kinyume cha sheria, kwamba kulikuwapo na umuhimu wa uteuzi mpya kwa wagombea wa urais, kujiondoa kwa bwana Odinga kungeharamisha uchaguzi mwingine, na kwamba kutofanyika uchaguzi kwa maeneo bunge 25 kungeathiri uchaguzi mzima lakini akisoma uamuzi wa mahakama hiyo, jaji Smokin Wanjala alieleza kuwa bwana Odinga alitangaza kwa umma kujiondoa kwake na hivyo basi hangelazimishwa kushiriki uchaguzi ambao hakuwa na imani nao. Gombea hawezi kulazimishwa kushiriki uchaguzi ambao yeye binafsi hana imani nao Mgombea wa NASA, kwa maoni yetu, kando na kutangazia umma hatashiriki uchaguzi huo, aliandikia tume ya uchaguzi barua kuelezea hatua hiyo. Hatua hiyo kwa maoni yetu iliafiki viwango vya kisheria kujiondoa kwa uchaguzi huo, na japo Odinga alijiondoa rasmi, jaji Smokin Wanjala anasistiza kuwa kujiondoa huko hakukuwa na athari kwa uchaguzi huo. Aidha, mahakama ya juu ilikuwa na kibarua cha kuelezea hatua ya IEBC kutangaza mshindi wa kura ya urais bila kufanya uchaguzi katika maeneo bunge 25. Kupitia uamuzi uliosoma na jaji Njoki Ndungu, mahakama hiyo inaeleza kuwa kulikuwa na gasa zilizoathiri utendakazi wa maafisa wa tume ya uchaguzi, na hivyo basi IEBC ilichukua uamuzi wa busara kwa mujibu wa sheria. Iwapo tungeamua kinyume, nguvu za katiba zingesalimishwa kwa rabsha, au mgombea angesababisha ghasia katika eneo fulani la nchi kusifanyike uchaguzi halafu aiombe mahakama hii kubatilisha uchaguzi huo. Wale wanaozua rabsha hawawezi kuikimbilia mahakama hii kutaka uchaguzi huo ubatilishwe kwa vitendo vyao wenyewe. Vilevile, mahakama hiyo imeeleza kuwa maafisa wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi waliteuliwa na kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Naam, ni juma tatu, msikilizaji, na leo bado tunaangalia mashindano ya kombe la Sekafa ambayo yameingia hatua ya nusu fainali. Sasa baada ya mechi za makundi kumalizika, nusu fainali zimepangika na ya kwanza itafanyika Alhamisi baina ya wenyeji Kenya ikichuana na Burundi, na nusu fainali ya pili itakuwa Ijumaa baina ya Zanzibar na Uganda. fainali itakuwa Jumapili Disemba 17. Kenya na Zanzibar zimeingia nusu fainali kutoka Kundi A baada ya kujipatia point 8 Kenya na point 7 Zanzibar timu walikuwa Libya ilishika nafasi ya tatu katika kundi hilo ikiwa na pointi sita. Rwanda ilimaliza na pointi nne na Tanzania Bara ilishika mkia na pointi moja tu. kutoka kundi B, Uganda ilimaliza juu ikiwa na pointi tano na Burundi nayo pia ikiwa na pointi tano. Ethiopia ilishika nafasi ya nne kwa pointi nne na Sudan Kusini iliambulia pointi moja tu. Kutinga kwa Zanzibar katika nusu fainali hii imekuwa gumzo kubwa katika challenge mwaka huu, baada ya timu hiyo kushinda mechi mbili ngumu, tatu moja dhidi ya timu kali ya Rwanda na mbili moja dhidi ya ndugu zao wa Tanzania Bara na baadaye kutoka sare na Kenya. Zanzibar ilipoteza mechi yake na Libya moja bila. Hivi leo maafisa wa SEKAFA walizusha kizungumkuti baada ya kuamua kuwakagua baadhi ya wa wachezaji wa Zanzibar kuona endapo wanatumia madawa ya kutumia nguvu. Maafisa wa Zanzibar hawakufurahishwa na hatua hiyo, wakisema hasa kwa vile haikufuata utaratibu uliotumiwa katika upimaji huo. Lakini kikubwa ni kwamba Zanzibar imekuwa nyota mpaka sasa katika mashindano hayo, hatujui huko mbele itakuwaje. Mjini Dar es salam kuondolewa kwa Tanzania Bara katika mashindano haya kumezusha tathmini kuhusu shirikisho la kandanda nchini humo, ubora wa timu hiyo na kocha wa timu hiyo, kama anavyoripoti mwandishi wetu Oi Njogopa. Kilimanjaro Stars imeondoka katika michuanio ikiwa imeambulia patupu baada ya kupoteza michezo mingi, ikiwemo kuburutwa na ndugu zao timu ya taifa ya Zanzibar, yaani Zanzibar hilo na ushindi wa bao mbili kwa moja Kipigo hicho kimegeuzwa usemi mkubwa katika maeneo mbalimbali hapa Tanzania bara na visiwani Zanzibar, ambako mashabiki wengi wa kandanda huko Zanzibar wanasema kwamba siku zote mpira siyo maneno, bali ni gozi uwanjani lakini hata hivyo, mashabiki wa kandanda kutoka Tanzania bara wanazichukua lawama hizo na kuzipeleka moja kwa moja kwa kocha wa timu hiyo Ami Ninje, ambaye wengi wanasema kwamba alipachikwa kienyeje katika kuifundisha timu ya taifa ya Kilimanjaro Stars kwa vile rekodi yake ya kufundisha kandanda bado haijaweza kufahamika, kama anavyoona mfuatiliaji huyo wa masuala ya soka, Efrem Bahem. Kwanza ni katika michezo iliotia aibu ni mchezo zidi ya Zanzibar. Ukiangalia kikosi kilichocheza cha Kilimanjaro Stars dhidi ya Zanzibar Heroes utakuta kwamba asilimia kubwa ya wachezaji wa Kilimanjaro Stars wanachezea timu ya taifa, ya Taifa Stars na asilimia ndogo sana wachezaji kutoka Zanzibar Heroes wanachezea, wanachezea timu ya Taifa Stars, lakini kimsingi haya yote ni madhara ya kuwa na kocha ambaye nadhani bado hajaweza haja, haja kuisoma vizuri timu na ku, na kuandaa mipango mizuri kwa ajili ya ya kuweza kuivusha hatua moja kwenda nyingine mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante Njogopa, na sasa tuende kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha ambaye anaripoti kuhusu timu ya TP Mazembe kupoteza baadhi ya wachezaji wake maarufu na wasiku nyingi ambao wameamua kuhamia timu nyinginezo. Wachezaji wane wa mchezo wa kandanda wa TP Mazembe wanasimamisha kuichezea timu hiyo ambayo ilitokea bingwa mwaka huu kwa mara ya pili mfululizo wa kombe la shirikisho la bara la Afrika, akiwemo mchezaji Daniel Aje raia wa Ghana ambaye alichezea timu hiyo kwa muda wa miaka mitano. Daniel Aje aliingiza goli 25 alikuwa akivalia nambari 19. Patu Kabangu na Bedi Beza raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nao pia wanasimamisha kuichezea timu ya TP Mazembe, walisaini mkataba wa kuichezea hivi karibuni timu ya Simba ya muji wa Kolwezi. Mchezaji wa ine kusimamisha kuichezea timu ya tipi mazembe ni Singuluma, raia wa Zambia. Singuluma ilichezea timu ya tipi mazembe kwa muda wa miaka minane na kuingiza goli thelathini na ine. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Mimi ni Lucien Kaozi Kosha. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Kufuatao sasa ni muktasari wa habari. Polisi wa New York wanasema wamemkamata mtu mmoja alilipua bomu alilofunga kifuani mwake karibu na kituo cha mabasi kwenye makao makuu ya mamlaka ya usafiri huko New York hii leo Jumatatu. Polisi wanasema mtu huyo amejeruhiwa pamoja na watu wengine watatu katika tukio ambalo meya wa jiji hilo Bill de Blasio amelieleza kwamba ni jaribio la shambulio la kigaidi. Wapiganaji wa jeshi la taifa nchini Libya wamepoteza askari wanne na wengine kumi kujeruhiwa mpaka sasa kwa mwezi huu wa Desemba, ikiwa ni miezi mitano baada ya kutangaza ushindi katika kampeni za kudhibiti mji wa mashariki, chanzo cha habari cha hospitali kimeeleza hii leo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema anaamini nchi nyingi au zote za Ulaya zitahamisha balozi zao Jerusalem na kutambua mji huo kama kama makuu ya Israel kufuatia hatua ya Rais donald Trump. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo kwa siku ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Shukran kwa kutusikiliza, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Jina langu hapa studio ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tarehe kumi Desemba kila mwaka jumuiya ya kimataifa huadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu iliyopitishwa na Umoja wa Mataifa mwaka wa 1948. Azimio hilo lilikuwa la kwanza la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la kulinda haki za binadamu. Azimio hilo linaeleza kwamba kila binadamu ana haki ya kuamua jinsi na ni wapi anapotaka kuishi katika maisha yake kuelezea maoni yake, kumwabudu Mungu anayemtaka au kutoabudu kabisa, ikiwa na uchaguzi wake. Aidha, azimio hilo linamtaka mtu kutendewa haki sawa na wenzake mbele ya mahakama, kushiriki katika huduma za jamii, na sauti yake kusikika katika maswala yanayohusu jamii na mustakabali wa taifa. Marekani ina nia ya dhati ya kuhamasisha haki za msingi duniani kote. Kama alivyosema waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na maswala ya umma, Steve Goldstein, Marekani inaamini fika kwamba ni sharti tuandaye mazingira ambapo watu wana uhuru wa kuabudu, uhuru wa habari na hata kutokubaliana na maoni ya watu wengine. Aliongeza kwamba katika ushirikiano wake na serikali za kigeni, Marekani husistiza kwamba demokrasia ni muhimu sana, kwamba viongozi hao wa dunia wanawajibu kwa raia wao kuhakikisha kwamba kuna mazingira yafaayo ambapo wanaweza kukua na kushamiri. Hususan, jamii nyingi za walio wachache ulimwenguni kote huwa zinanyanyaswa. Tumeona nchi nyingi ambako utokomezaji wa kikabila umetokea, alisema Goldstein. Hili halikubaliki na tuna wajibu kama raia wa Marekani kuviangamiza visa hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu, aliongeza Goldstein. Waziri huyo mdogo alisema kwamba ni wajibu wa kila mtu kuifanya dunia mahali bora, na tunataka watu wawe na uhuru wa kupima pale wanapochagua kufanya hivyo. Tunataka watu walichukulie kwa dhati swala la haki ya uhuru wa habari tungependa watu duniani kote wanaoishi katika hali ambayo wengi wetu wangeichukulia kama isiyokubalika kujua kwamba marekani iko na wao na kwamba inawasikiliza na kwamba itaendelea kupambana kwa niaba yao alisema steve goldstein hiyo imekuwa ni tahariri ya sauti amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani