Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Desemba 13 mwaka wa 2017. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Miongoni mwa ripoti zetu ni hali ya kibinadamu nchini DRC inazidi kuwa mbaya, kutokana na ghasia zinazoendelea katika baadhi ya majimbo nchini humo. Na katika ripoti nyingine, idara ya kuhudumia wakimbizi yaomba dola bilioni zaidi ya bilioni moja kuwasaidia wakimbizi wa, wa Siria walio katika mataifa jirani. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba shambulizi la anga la Marekani jana lililipua na kuharibu bomu la kwenye gari lililokuwa limetegwa karibu na mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Somalia na wale wa jeshi la Marekani. Komandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, Africom, inasema kwamba shambulizi hilo lilitekelezwa jana asubuhi na lililenga bomu la kwenye gari takriban na kilomita 65 kusini magharibi mwa Mogadishu. Taarifa ilieleza kwamba gari hilo lilimilikiwa na kundi la wanamgambo la Al Shabab na lilikuwa tishio kubwa kwa wakazi wa Mogadishu. Marekani imesema kwamba hakuna raia waliouawa. Wafuasi wa kundi la Al-Shabab walisema basi ndogo lililolengwa lilikuwa likisafirisha matunda na mboga kutoka shamba lililo karibu. Benki ya Exim tawi la Afrika imeahidi kutoa mkopo wa dola bilioni 1.5 kwa Zimbabwe katika hatua inayonuia hadhi ya kuinua hadhi ya serikali ya rais mpya wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa. Rais wa benki hiyo alisema jana Jumanne. Mnangagwa ambaye alichukua usukani wa taifa hilo mwezi uliopita baada ya kujiuzulu kwa kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe ameahidi kuwaangazia uimarishaji wa uchumi uliozorota na kufungua nafasi za kazi kwenye nchi hiyo iliyo na zaidi ya asilimia 80 ya ukosefu wa ajira. Benki hiyo ndio ya pekee iliyomuunga mkono Mugabe katika utawala wake wa mabavu wa miaka 37, lakini hatua hii mpya inaonekana kama kuonyesha njia ya imani na serikali hiyo mpya. Afreximbank iliyo na makao yake makuu mjini Cairo iliendelea kuwa mfadhili mkubwa wa Zimbabwe baada ya uhusiano na nchi hiyo kushindwa kulipa mkopo wa benki kuu ya dunia, uh, uh, kul kulipa mkopo wa benki kuu ya dunia, na hivyo basi kusitisha ushirikiano wake. Vituo vya kupigia kura vimefungwa katika jimbo la Alabama hapa Marekani. Kulingana na ripoti ya Amnesty International, serikali za Ulaya zimekuwa zikisaidia kuendeleza utaratibu unaosababisha wahamiaji wa Kiafrika kufanyiwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu na walinzi wa mipaka nchini Libya. Mkurugenzi wa Amnesty International tawi la Ulaya John Dalsen anasema maelfu kwa maelfu ya wakimbizi na wahamiaji waliokwama Libya wako katika mikono ya serikali ya Libya, wanamgambo na makundi yenye silaha kwa sababu ya utaratibu unaofadhiliwa kifedha na serikali za Ulaya. Ripoti hiyo inasema Italia imeongoza utaratibu wa kuwazuia wahamiaji wa kiafrika wasivuke kuingia Ulaya kwa kutoa fedha na mafunzo kwa walinzi wa pwani wa Libya na hata kuhudumia vituo vya misaada vya Umoja wa Mataifa. Badala yake fedha na juhudi hizo zinatumiwa na maafisa wa Libya kukiuka haki za wahamiaji hao wa Kiafrika, inasema Amnesty International. Ripoti hiyo inasema watu wapatao elfu ishirini hivi sasa wanashikiliwa katika vituo vya ushikiliaji vya Libya ambako wanakabiliwa na mateso, Kazi za lazima na hata mauaji. Kumradhi msikilizaji, ripoti hiyo imesomwa na Mamoyo Hamza, ilikuwa ni ya mwandishi wa VOA Esha Sarai akizungumzia kuhusu shirika linalotetea haki za binadamu Amnesty International, ambalo linasema bara la Ulaya linastahili lawama kwa shida zinazowatokea wakimbizi na wahamiaji wa Kiafrika wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda Ulaya. Na tunaendelea sasa na habari za dunia. Vituo vya kupigia kura vimefungwa katika jimbo la Alabama hapa Marekani, katika kile ambacho kingekuwa ni uchaguzi wa kawaida lakini ambao umegeuka na kuangaziwa kimataifa. Mripublican Roy Moore anapambana na mdemokrat Doug Jones kwa nafasi ya useneta iliyoachwa wazi na mwanasheria mkuu wa sasa wa Marekani, Jeff Sessions imekuwa vigumu kwa wachambuzi na wataalam kubashiri mshindi wa uchaguzi huo. Kwa kawaida, uchaguzi kama huo katika jimbo la Alabama lililo ngome ya wa conservative aungekuwa ukiangaziwa na wengi, na matokeo yake hayangekuwa ya kushangaza. Lakini Moore ambaye ni mrepublican mwenye msimamo mkali ameshutumiwa kwamba aliwadhalilisha kingono wasichana mnamo miaka ya sabini wakati akiwa na umri wa takriban miaka thelathini lakini Moore amekanusha tuhuma hizo na kuzitaja kama za kuchukiza. Uchaguzi huo wa jana pia unaonekana kama ishara ya jinsi uchaguzi wa katikati ya muhula utakavyokwenda mwezi Novemba mwakani na kama kigezo cha umaarufu wa Rais Trump. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, jana alisema yuko tayari kuanza mazungumzo na Korea Kaskazini bila ya masharti yoyote, lakini akaitaka China kuongeza shinikizo dhidi ya Pyongyang, ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo kamili vya uuzaji wa mafuta, huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kwenye peninsula ya Korea. Tillerson alisema Marekani ingependa kushiriki katika mazungumzo na kwamba iko tayari kufanya hivyo. Akizungumza kwenye hafla ya wakfu wa Baraza la Atlantic linaloshughulikia maswala ya Korea, Tillerson alisema ni lazima kuwe na utulivu kabla ya mazungumzo yoyote kuanza, la sivyo itakuwa ni vigumu mno kufanya mazungumzo yenye tija. Alisema kwamba rais Trump angependa kuona China ikisitisha utoaji wa mafuta kwa Korea Kaskazini, na kuongeza kwamba maafisa wa nchi hiyo walikubali mazungumzo wakati China ilipokatiza mafuta kwa wakati mmoja. Afisi ya zamani, afisa mmoja wa zamani wa serikali ya Marekani Dennis Walder aliambia Sauti ya Amerika kwamba hatua hiyo nadra ya Marekani kuialika Korea Kaskazini kwa mazungumzo ni ya nia njema. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika jijini Washington. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM linaripoti kushuka kwa kiwango cha kutisha kwa hali ya binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati mapigano yakiendelea kusambaa kote nchini humo na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. IOM inaripoti kuwa janga la kibinadamu linaingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ripoti inaeleza kusambaa kwa ghasia katika sehemu za nchi na kulazimisha zaidi ya watu milioni nne kukimbia makazi yao na hivyo kuifanya DRC kuwa nchi ya Afrika yenye kiwango kikubwa cha watu wasiokuwa na makazi. Maeneo yaliyokumbwa na majanga hayo ni pamoja na majimbo ya mashariki na kusini mashariki ya Kivu kaskazini na Kivu kusini, Tanganyika na Kasai. Jean Pierre Shauzi ni mkuu wa tume ya IOM nchini DRC. Akiongea kwa njia ya simu kutoka Kinshasa, anasema hali inazidi kuwa mbaya kwa kiwango cha kutisha. Kwa mfano, anaelezea kumekuwepo na matukio sita ya watu kukoseshwa makazi huko Kivu Kaskazini katika kipindi cha wiki chache zilizopita kutokana na mapambano kati ya makundi yenye silaha na majeshi ya Kongo. Anasema raia wameshambuliwa na wengi wamejikuta wako katikati ya mapigano. Anasema mashirika ya misaada yamekwama, hayana fedha na hivyo basi kiasi cha watu elfu ishirini wameshindwa kupatiwa misaada hadi hivi sasa. no of, of uh, in... wakimbizi wengi wa ndani ambao nimewaona hawana njia ya kukabiliana na hali ilivyo, wanajihifadhi kwenye maturabai katika maeneo ambayo ni salama, huku wale wasio na makazi wakiingizwa katika ajira katika jamii zilizowapokea ili kujaribu kujipatia fedha kidogo na pia kuwaweka wakimbizi hao wa ndani katika mazingira hatari, kwa kile ambacho kinaelezewa kukabiliana na mazingira mabaya, kunyanyaswa na hiyo ikiwemo ngono. Na kwa hakika hapo ndipo manyanyaso ya kijinsia yanasambaa sana. IOM inaomba kiasi cha dola milioni sabini na tano haraka ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya Wakongo wasiokuwa na makazi na jamii katika majimbo ya mashariki na majimbo ya kati ambayo yanawapatia hifadhi watu hao. Shauzi anasema zaidi ya watu milioni kumi na tatu watajikuta na kuwa na shida kubwa ya msaada wa kibinadamu na kupata ulinzi katika kipindi chote cha mwaka ujao. Anasema watahitaji makazi chakula, maji safi, huduma za vyoo na huduma za afya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Viongozi wa mashtaka wa serikali kuu ya Marekani walitangaza hiyo jana kwamba watamfungulia mashtaka ya ugaidi Akayed Ula siku moja baada ya mhamiaji huyo kutoka Bangladesh mwenye umri wa miaka 27 kushutumiwa kwamba alitegua bomu kwenye kituo cha usafiri mjini New York katika kile ambacho mamlaka zinasema ni shambulizi lililochochewa na kundi la kigaidi la Islamic State mashtaka hayo ni pamoja na tuhuma za kulipua bomu katika eneo la umma na kutumia silaha ya kuangamiza halaiki ya watu , yote mawili akiwa na adhabu ya kifungo cha maisha endapo mshukiwa atapatikana na hatia. Kadhalika, Ula anashutumiwa kwa kupeana vifaa kwa Islamic State. John Kim, kaimu kiongozi wa mashtaka mjini New York, alitangaza mashtaka hayo alipowahutubia waandishi wa habari. Shambulizi la Jumatatu lilitokea kwenye barabara ya chini ya ardhi ambayo inaunganisha vituo, uh, vya kituo cha mabasi cha Port Authority na vituo vya treni vya Times Square. Video ya usalama inaonyesha mshambuliaji akitembea uh, kwenye mkusanyiko wakati wa saa za harakati nyingi, na kisha moshi ukitokea kwenye eneo uh, wakati kifaa hicho kilipoanza kuteguka. Rais wa Marekani Donald Trump amewalaumu wabunge wa Democratic jana Jumanne kwa kuchochea utata kuhusiana na shutuma za kadhia ya ngono kabla hajaingia kwenye Ikulu, siku moja baada ya wabunge wanawake 56 wote wakiwa ni wanachama wa Democratic Party katika kundi maalum la wanawake walitoa wito kwa kiongozi wa bunge kuchunguza shutuma hizo. Naye rais kupitia mtandao wa Twitter aliwashutumu wa demokrat kwa kuingiza siasa na alikanusha kuwafahamu wanawake hao ambao wamezusha shutuma dhidi yake. Rais Trump pia alikosoa matamshi ya senata mdemokrat Kirsten Gillibrand wa New York ambaye alisema jana kupitia televisheni ya CNN ya Marekani kwamba shutuma hizo ni za kuaminika na wengi wao wamevunjwa moyo na jambo hilo. unaendelea kusikiliza, Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa anasema Somalia inachukua hatua madhubuti kuvunja mzunguko wa sasa wa dharura za kibinadamu kwa kujenga taasisi imara. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeniva na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Zaidi ya robo milioni ya watu nchini Somalia wamefariki mwaka 2011 wakati ukame uliposababisha njaa kali. Licha ya maonyo kadhaa kuhusu njaa kutokea mwaka huu, janga kama hilo halikutokea. Mkurugenzi wa kanda wa idara ya programu ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa George Conway Anasema ni dhahiri inaonyesha kwamba njaa haiepukiki. Anasema njaa inaweza kuzuiliwa kama hatua za msingi zitachukuliwa na kukabiliana na hali inayosababisha njaa kushughulikiwa kwa umakini mkubwa. Alizungumza kwa njia ya simu kutoka mji mkuu Mogadishu. Mwaka huu licha ya hali ya ukame ambayo kwa kiasi ni mbaya kuliko ule ambao tuliuona mwaka wa 2011, njaa hata hivyo imeweza kuzuiliwa, na hii inatokana na vigezo vingi: tangazo la mapema la serikali kuhusu janga la kitaifa, wito wa mapema wa Umoja wa Mataifa kuomba ufadhili ili kuzuia njaa, majibu ya haraka na ya ukarimu kutoka kwa wafadhili wa kimataifa, na msaada mkubwa ambao umetolewa kwa kuongezea, na saa maendeleo katika kujenga nchi na taasisi taasisi ambazo zina ufanisi mkubwa na uwekezaji katika kuleta uthabiti kieneo umeweza kupatikana kwa majibu mazuri kuliko yale ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Umoja wa Mataifa unaomba zaidi ya dola bilioni tano kwa ajili ya misaada ya kuokoa maisha kwa takriban Wasomali milioni tatu na nusu mwaka ujao. Konwe anasema kwa mahitaji ya uwekezaji ambayo ni pamoja na kufufua na kujenga misingi ya muda mrefu, kiasi cha dola bilioni moja nukta saba zitahitajika katika kipindi cha miaka mitatu mpaka miaka mitano ijayo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Umoja wa Mataifa na mashirika binafsi ya misaada yanaomba kiasi cha dola bilioni 4.4 ili kuwasaidia zaidi ya wakimbizi milioni tano wa Siria wenye shida na jamii maskini ambazo ni wenyeji wao katika nchi tano jirani. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jiniva na, na Hadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Zaidi ya miaka sita ya vita imegeuza Siria katika kile ambacho Umoja wa Mataifa unakiita mzozo mbaya sana wa kibinadamu. Idadi ya wakimbizi inabainisha hilo. Idara ya Umoja wa Mataifa inaripoti kuwa zaidi ya watu nusu milioni wameuawa, milioni saba wamekoseshwa makazi ndani ya Siria na zaidi ya milioni tano wanaishi kama wakimbizi katika nchi jirani za Jordan, Lebanon, Uturuki, Iraq na Misri. Amin Awad ni mkurugenzi wa mashariki ya kati na afrika kaskazini na baraza la uratibu wa wakimbizi kwa Siria na Irak. Anasema hakuna mshindi wa dhahir katika vita hivi, lakini kuna wengi waliopata hasara kote ndani na nje ya Siria: kuna wanawake na watoto, wazee, wagonjwa na walemavu. Licha ya mahitaji makubwa, Awad anasema UNHCR imekuwa mara kwa mara haipati fedha za kutosha miaka yote. Ameiambia VOA kuwa idara yake inalazimika kupunguza matumizi katika sekta za elimu, afya, chakula, makazi, hifadhi na maeneo mengine. Anasema makato makubwa yamelazimika kufanywa katika idara yake kwa ajili ya kipindi cha majira ya baridi kwa ajili ya wakimbizi milioni 4.3 kwa sababu ni asilimia 50 tu ya fedha wanazohitaji ndizo wamepata. Hatuna uwezo wa kutoa majiko ya kupikia, hatuwezi kugawa mafuta ya taa, hatuna uwezo wa kutoa mablanketi ya joto, hatuna uwezo wa kuyafanyia ukarabati mahema ili yaendane na hali ya baridi, hatuna uwezo wa kutoa maji ya theluji kutoka kwenye kambi hatuna uwezo wa kufanya kazi za uhandisi kwenye majengo kuyatayarisha kwa majira ya baridi kali. Watu wanakaa nje kwenye majengo yenye baridi. Awad anasema hali ya wakimbizi watoto nchini Siria ambao ni milioni moja nukta saba ndiyo inayotia wasiwasi mkubwa. Anasema zaidi ya asilimia arobaini ya watoto hao hawako shule na wanatarajiwa kuwa sehemu ya kizazi kilichopotea Wakati vita vikiendelea na hakuna suluhisho la kisiasa linaloonekana, anasema hali kwa nchi wenyeji inazidi kuwa mbaya na mzigo ni mkubwa. Anasema ni muhimu kwa wafadhili wa kimataifa kuzisaidia jamii zenye matatizo, kwa vile wao ndio huwasaidia wakimbizi ambao wanaishi miongoni mwao. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Sekta ya fashion na ushonaji wa nguo inaweza kuzalisha ajira nusu milioni katika eneo la kusini mwa Afrika mwa jangwa la Sahara katika miaka kumi ijayo, kwa mujibu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, ADB. Hivi karibuni mbunifu Noel Stylish aliibuka mshindi katika shindano la ubunifu katika Swahili Fashion Week nchini Tanzania na amezungumza na mwenzangu Sanda Shomari, na kwanza akataka kujua kampuni yake ina buni nguo za aina gani. Uh, mi kampuni yangu kama Stylish ni mi kampuni mimi ambayo sichagui aina gani ya ubunifu. Mi nafanya vitu vyote, nafanya tradition ambayo hiyo na kusema kwenye local nafanya na local designer, nafanya na local fabrics, nafanya na local uh, na local people pia, ambao ni local tailors. Mimi nafanya hiyo pia, nafanya pia na western western, kwa kwamba anafanya vitu na na, na, na na, shop online na, na, na travel shop personal travel na nini shop hizo, kwa hiyo ni kitu ambacho mimi sina kwamba kusema kwamba alitabesa sana kwenye aina gani ya Looks ambazo labda sema ni tradition pekee. Hapana, mimi ni mchanganyiko. Mimi nacheza na fashion tu, nacheza na mitindo basi so, kwa hiyo it doesn't matter kwamba mii aina gani ya mtindo ambao unakuja kwangu. Kwa hiyo kwa si lazima kwamba unapokuwa na mitindo, labda mnaangalia tu upande wa Afrika au uh, upande wa utamaduni fulani, hapana, maana kuna wateja ambao wa, wa Nigeria wa ambao na, wa nakaa Tanzania wana wanakuja wana eventi zao zina, labda zinahitajika kuwavaa hizo simu hiyo. Kwa Tanzania wenyewe wanapenda hizo simu like za Kinigeria. Kwao lazima nimvalishe mtu according to watu anachokitaka yeye. Sawa kabisa na pengine kwa sababu unafanya kazi mbalimbali na umeshakushafanya kwa muda mrefu sasa, labda utueleze changamoto zako hmm, unazokutana nazo ukiwa hapo nchini Tanzania. Tanzania fashion ni kitu ambacho kina grow, kwa hiyo ni kitu ambacho kiukweli kabisa hakijakubalika kwa jamii ya watu wengi jamii ya sasa hivi ya Tanzania kwamba kwa mtoto akiua kufanya fashion ni kitu ambacho akitambulikani aki na akikubaliki kwa ni, kwa hiyo convincing power inakuwa ni ndogo sana, kwa kwamba we can do this, tunaweza kufanya kitu kizuri. Kwa hiyo ni kitu ambacho ni kigumu sana. Pili resource, kupata resource inakuwa ni ngumu sana, kwa sababu uh, kuna baadhi ya vitu ambavyo tuseme uh, kwa nchi nyingine ambazo zimesha mali yake ambazo zimesha kufika kwa muda mrefu sana lakini viti hata sikiangalia mpaka sasa hivi hapa Tanzania bado hazijafika hizo viti kwao. Hiyo kwa kupiti, inakuwa ni kazi ngumu katika kufanya kazi kwa timely, hiyo kitu tu na mpaka changamoto ambazo. Ndio kuna kitu ambacho amekuwa akizungumza sana kuhusu Tanzania kwamba Tanzania hakuna hata vazi kusema hizi ni vazi la kitanzania au vazi la taifa. Unafikiri ni kwa nini Tanzania ni kwa sababu tu ya nani? Kuna makabila mengi, kuna mikoa zaidi ya mia moja ishirini na tano kuna makabila zaidi si mia ngapi, sijui. Wa wahaya wanavaa tofauti na wa, wa, wa, wa Makonde, Wachaga wanavaa tofauti na Wanyakisha. Kwa hiyo hii hia Contradiction yote hii nzima ya makabila ndio inasababisha tusipate vazi la taifa moja ambalo la kueleweka maka, kwa sababu makabila ni mengi zaidi. Na pengine labda pia ukiacha makabila, kuna swala limezungumzwa kuhusu kuangalia sana na kuiga sana magharibi. Hapana, uigaji wa magharibi ni kwanza kwanza, aw, awezi kupush kwa kila kwa kila mtu kuvaa ambavyo ambavyoi kiafrika kwao, huwezi kumpush mteja kwa kila, yaani kila siku havae kile ambacho kisa ni Tanzania look. Hiyo Tanzania mimi ni unflexible, lakini pia uh, kuiga wa magharibi nao inachangia kufanya kutopata pia navazi na kuharibu uh, pia kwetu hiyo pia na, naikubali. Kwa hiyo kwa namna fulani inaharibu na kwa namna fulani mimi inaona sio sawa kuiweka kama ni kigezo kimoja hapo ambacho takuharibu kuharibu tokoo kwa navazi la like kiafrika kwa sababu watu wanapenda bado. Mbona kuna maarusi, watu wa bado wanavaa tradition, wanaheshimu. Kuna makabila ambayo wanaheshimu, kwa hiyo ni vitu ambavyo bado vinaheshimika na ku- nani hivyo kwetu. Kwa hiyo, wewe mwenyewe binafsi, malengo yako ni nini kuendelea mbele, ukija kwenye kazi yako hasa? Mimi ni zaidi kufanya vile vya kwangu katika ubunifu tofauti zaidi, katika ubunifu ambao utapendwa na watu wote, vijana, watoto wazee ambao na kuviheshimu wenye kulinda maadili ya Mtanzania. Hilo ndio lengo la mbaola kwangu mimi kama saisi ni kuviheshimu na kuviendeleza. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi. Ushindani mkubwa umeshuhudiwa katika uchaguzi wa useneta katika jimbo la Alabama hapa Marekani, huku zaidi ya asilimia 85 ya kura zikiwa zimehesabiwa, Mrepublican Roy Moore anapambana na Mdemokrat Doug Jones kwa nafasi iliyoachwa wazi na mwanasheria mkuu wa sasa wa Marekani, Jeff Sessions. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson jana alisema yuko tayari kuanza mazungumzo na Korea Kaskazini bila ya masharti yoyote, lakini akaitaka China kuongeza shinikizo dhidi ya Pyongyang ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo kamili vya uuzaji wa mafuta, huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kwenye peninsula ya Korea. Mchezaji filamu Bajan Bamba anaelekea kupata umaarufu mkubwa hapa Marekani baada ya kushiriki kwenye filamu iitwayo Black Panther lakini msanii huyo amekuwa akigonga vichwa vya habari kwa kufichua siri ambayo amekuwa nayo ya miaka mingi, akisema kwamba yeye ni mhamiaji ambaye hana hati ya kuendelea kuwa hapa Marekani. Viongozi wa mashtaka wa serikali kuu ya Marekani walitangaza jana Jumanne kwamba watamfungulia mashtaka ya ugaidi Akayed Ula, siku moja baada ya mhamiaji huyo kutoka Bangladesh mwenye umri wa miaka 27 kushutumiwa kwamba alitegua bomu kwenye kituo cha usafiri mjini New York katika kile mamlaka zinasema ni shambulizi lililochochewa na kundi la kigaidi la Islamic State. Rais wa Marekani Donald Trump aliwalaumu wabunge wa Demokrat jana Jumanne kwa kuchochea utata kuhusiana na shutuma za kadhia ya ngono kabla hajaingia White House siku moja baada ya wabunge wanawake 56 wote wanachama wa chama cha Demokratic katika kundi maalum la wanawake kutoa wito kwa viongozi wa bunge kuchunguza shutuma hizo. Naye rais kupitia mtandao wa Twitter alishutumu wa Demokrat kwa kuingiza siasa na kukanusha na kwamba hakufahamu wanawake hao. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Mridhi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.