Kutoka studio 15 hii ni VOA Express I... Naam, sawasawa kabisa ikiwa ni Jumatano alasiri, mpenzi msikilizaji, hapa studio nimejaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari na, na kukaribisha kwenye VOA Express nikiwa Kweli kabisa, asanti. Na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Basi ikiwa ni tarehe 13 mwezi ni wa Disemba au mwezi wa 12, mwezi ukiwa ni wa mwisho wa mwaka wa 2017 ndani ya VOA Express, tukiwa tumekuandalia kama alivyodokezea mwenzangu Sunday, kuanzia huko DRC tunaelekea wapi? Pia Sunday, tutakuwa na vitu vingi sana kwelikweli. Ukiacha huko, taangalia kule nchini Kenya ambao tunazungumzia maswala ya haya ya ajali, hasa inapoelekea Mwisho mwaka, nini kinazungumzwa, season ya holiday kama hii ya Desemba. Unaona sinakuwa zaidi e, namba wani ni kwamba watu wanasafiri ni wengi, na wengi wanasafiri wakiwa na kuweka ile, wakati wa kufika kwamba nitatoka hapa kama ni saa sita nitafika saa kumi na mbili. Haya, unasikia Kamao, ni mambo ambayo yanazungumzwa haya, hasa ukizingatia eh, huyo ni mshauri wa ukufunzi wa masuala ya uendeshaji wa magari nchini Kenya, akitoa ushauri wake. Maana Kamao, tumejionea katika siku mbili nchini Kenya kuondokea ajali mbili mbaya sana. Sasa kinyang'anyiro kikali hapa Marekani, kwanza kinaendelea na kikakaribu kumalika kukamilika, cha Alabama, jimbo la Alabama katika wadau wa Senator Roy Moore, mambo yamefikia wapi? Sasa ni kwamba, Kamao, kinyang'anyiro hicho kimeshafika mwisho, kizungumkuti kitu kinachojulikana kwamba katika jimbo la Alabama wakimta kumtafuta seneta baada ya uchaguzi maalum wa marudio uliofanyika huko wa kumtafuta e, mgombea wa kiti cha seneta ambacho kilicho wazi baada ya seneta wa jimbo ile Naam. kupiwa nafasi kwenye serikali ya Raisi Jeff Sessions. E, Jeff Sessions kupiwa nafasi ya kuwa mwanasheria mkuu wa uh, serikali ya Rais Trump. Sasa wamefanya uchaguzi. Doug Jones mdemokrat amepambana vikali sana na Roy Moore mrepublican kama unaofahamu, kama au lile jimbo ni jimbo ambalo ni la wa republican, wa republican. Rais Mm. Trump alishinda kwa zaidi ya 30% kwenye jimbo lile, kwa hiyo mm. walikuwa hawana wasiwasi wasi, lile jimbo ni la Republican lakini, mambo jana, mm -hmm. yakachukua mrengo mwingine kabisa, kabisa, na sasa yamefanyika licha ya rais kuwa kwamba aliwashinikiza kabisa hata kwa njia ya simu na akarekodi akasema, nawaomba sana watu wa Alabama mpe huyu rafiki yangu Roy Moore, bado wamekataa kumpa kura za kutosha. Unajua kama kwa kamao ni kwamba lile jimbo kama unavyofahamu, wengi waliokuwa wakimsapoti au wakimwunga mkono waimoo walikuwepo. yeah, nah, na ni wengi lakini, baada ya zile kadhia na tuhma kumjia za unyanyasaji wa wanawake kingono, ndio zikamletea shida sasa, pale ndio umaarufu wake ukarudi chini na democrat Doug Jones akapata umaarufu wa pekee, lakini bado kukawa na ushindani mkali sana. Rais Trump aliitoa kampeni zake, na rais wa zamani Barack Obama pia alimfanyia kampeni uh -huh, Doug Jones uh -huh. na baadhi ya maselebriti mbalimbali walikwenda kule, kama unakumbuka mcheza basketball yule pia alikwenda eh, kutoa sasa. Mwisho wa siku, vuta ni kuvute, hatimaye Doug Jones akashinda kwa asilimia ngapi? anasema hamsini, sijui kama sande. Uliona pozi na nani alizoingia nazo kwenye kupiga, Roy Moore akiwa kwenye farasi na ile kofia ya cowboy kwa starehe zake, polepole akaingia pale. Ni mambo ya uchaguzi wa Marekani wa kiti cha Senate katika jimbo la Alabama. Na bila kusahau, kama huyo bwana Moore mpaka sasa hajakubali kushindwa baada ya matokeo kutangazwa, lakini tayari rais Trump amekwishamtoa Twitter tweet ya kumpongeza mshindi wa chama cha Democrat Doug Jones katika miaka 25, ikiwa ni historia kwa kweli hapo Alabama wa, wa Marekani, historia haijawahi kutokea mdamra kushinda katika muda wa miaka 25. Basi haya yote ni ndani ya VOA express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tuelekee kwa upande wa ushauri. Sande. Sawa kabisa, tuangalie kwenye upande wa ushauri ambako Salmu Muhamed amefuatilia haya maswala, baada ya kama alivyozungumza ya ajali za kutisha nchini Kenya. Amezungumza na mkufunzi wa maswala ya uendeshaji wa magari kutoa wa ushauri wake kuhusiana na swala zima la usafiri wa magari barabarani hasa kipindi kama hiki cha mwisho wa mwaka. Upande ya Kenya, ajali zimekuwa zikitokea mara kwa mara, lakini unapofika sisoni ya holiday kama hii ya Desemba, unaona zinakuwa zaidi. E, namba one ni kwamba watu wanasafiri ni wengi, na wengi wanasafiri wakiwa na kuweka ile wakati wa kufika kwamba nitatoka hapa kama ni saa sita nitafika saa kumi na mbili. Mtu amejipatia time na ile time anataka kufika, anasahau kwamba kuna changamoto nyingi katika barabara, atakutana na jam, atakutana gari sime, na gari zingine zimekwama, na yeye ndani ya akili yake bila aliwaza kwamba nitafika nyumbani saa kumi na mbili bado inamuongoza, ambaye ni makosa. Na pia wakati zizo ni kama hii kuna wengi pia wanakunywa pombe e, wache ni seme, mfano kama sehemu ya Salgaa na kule Sachangwan kule, sehemu ile imekuwa na ajali mara kwa mara, na hivi sasa serikali ingetumia mbinu zingine tofauti kabisa sehemu ile sile lane ambayo sa kupanda, sile slow moving vehicles ambaye ni maroli inatumia climbing lane, na ile gari iko mbele unakuta imekwama ama imeharibika, ile ambayo iko nyuma yake ita overtake, haitatumia ile climbing lane, sasa itatumia ile nyingine. On the process kule juu pia kuna gari zinatumia ile sile line ambayo ni mbili sina overtake sasa unakuta yule anatoka juu na pia mwenzake ame overtake so inakuwa ni mchanganyiko. Kwa kuteremka kitu iliyoko hii climbing lane singeongezwa na tuwe na permanent breakdown ambayo gari pengine lori imeharibika inaweza ikafutwa iwekwe kando, sio kitu ya kungojea masaa. Hata hii idara ya uchukuzi wa barabarani sahii NTC sahii ndio tungeona hata wawe na njia hata ya kuweka watu pale permanent ya kudhibiti wale madrive ambao wangependa kuteremka na kuweka gari free. Gari ikiwa free, you are not controlling it. Hiyo gari iko free na control yake ni ngumu. E, majukumu yote hii mambo ya usafiri ni responsibility ya kila mtu kuanzia driver mwenye ambayo anako na gari passenger mmoja anayesafiri, maana watu wanasisimuka katika wakati kama huu. Driving schools in responsibility, lakini iwe ni corporate, tukishikana na NTSA traffic police waja, tutoke nje. Hii mambo ya kuwashika faini ile ile bado haija, haijafaulu ubaya wa kuoverspeed ubaya wa kupoteza maisha ya watu. E, sahizi e, naamini kwamba NTSA na any other traffic department, ingekuja na system ya refresher courses. Kuna wale walifundishwa miaka kumi iliyopita na hata amesahau even those signs. We need to have refresher courses. Waje warudi shule hata kama mtu atarudi shule eh, kwa wiki moja, wiki mbili atakumbuka na waje ile shule itafundisha mtu kama huyu itipitishe kwamba kweli ameelewa. Haya, kama ulivyosikia mkufunzi huyo wa masuala ya uendeshaji nchini Kenya akizungumzia swala zima la kuepuka ajali na barabarani na ajali na kuendesha magari mm -hmm. Sasa tukitoka huko Kenya kama kama ulivyozungumza, unasema kwamba tuelekee kule DRC. DRC. Sasa kule DRC kama kama unaofahamu, kumetokea maafa makubwa mm -hmm. kwa wanajeshi wa Tanzania ambao wanatumikia kwenye Umoja wa Mataifa kulinda amani e, chini, chini ya Umoja wa Mataifa, naam. Sasa kulikuwa na mkutano maalum ambao umefanyika hii leo uliokutanisha taasisi za waandishi wa habari mm -hmm. Mashirika ya kiraia, hali kadhalika wadau wa usalama kutaka kujua, na moja ya mambo yalijitokeza ni kutaka kujua kwa nini askari wa Tanzania wamekuwa wakivamiwa na kuuawa. Lakini ukisambua hapa kwamba kesho kuna kumbukumbu -kumbu. mm -hmm. ya hawa wanajeshi walio wa Tanzania inafanyika mm -hmm. Malivika alikuwa kwenye huo mkutano ustari. Malivika yuko tayari kwenye laini ya simu. Hebu tueleze Malivika, ulihudhuria kikao hicho, tueleze yale yaliyojiri. Ha, kwa kweli yale yaliyojiri kama kwa nusu saha yale ambayo yalikuwa zimunguzwa ni kuhusu mauaji ya askari wa Tanzania katika wilaya ya Beni pembeni ya mto eh, mto Semliki ambapo wanahabari vilevile, mashirika ya kirahia wameuliza Umoja wa Mataifa waeleze kwa nini wa ni kambi za askari wa Umoja wa Mataifa kutoka Tanzania ndio hizo zimekuwa zikilengwa na, na waasi ijapokuwa kuna askari wengi wa Umoja wa Mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa katika kikosi kile maalum cha Umoja wa Mataifa fid ambao kuna askari kutoka Malawi, kuna askari kutoka Afrika Kusini, lakini inakutwa kwamba ni kambi zinazoikaliwa na askari kutoka Tanzania ndio zimekuwa zikilengwa. Ni kama mwezi uliopita kaya ya Mamunjoma ambako ililengwa askari walipigwa wawili wakafariki dunia. Uh, safari hii kambi mara nyingine ya pembeni ya mto Senyiriki ndio imeshambuliwa, alafu kumi na nne wakafariki dunia na Umoja wa Mataifa ukaambia waandishi wa habari kwamba wengine arobaini na nne ndio walipata majeraha, japokuwa kuna vile wengine wawili ambao haijulikani watu walipo. Ndio waandishi wa habari wakaomba Umoja wa Mataifa ueleze kwa nini tu ni Watanzania ndio wamekuwa wakilengwa, ni kwa sababu hao ndio wamekuwa na juhudi ya kupambana na waasi ama kuna nini hilo swala? Uh, msemaji wa, wa jeshi la Umoja wa Mataifa akajibu hapo hapo akasema kwamba kari Watanzania wamekuwa katika hali hatarishi. Akasema kwamba yale maeneo ni maeneo ambapo ndio kuna waasi wa ADF na ikiwa wao ndio wamekuwa wakishambulia, kwa sababu wanapatikana katika sehemu ambazo ni mbaya na ni sehemu ambayo iko katikati ya mbuga la wanyamapori na huwa kuapa msaada unakuwa vigumu wania munaege nyingi na vifaa vingi vya kijeshi. Kwa nini wanapochambuliwa hamwende kuwasaidia haraka? Wakasema kwamba inatokana na mazingira, kama hao waliochambuliwa wanatuma, kulikuwa mvua na <laughs> hakuna ndege naweza kuruka usiku kuenda kuwasaidia. Alafu hapo wanasema kwamba lazima mwangaza uonekane, kwa sababu huwa kuna ndege zinazurushwa, zile ndege zinaweza kupigana usiku. Nakushukuru sana Austeri Malivika kazi. Asante sana Austeri Malivika, mda wetu tumeishi hapo, tutapata hiyo taarifa hapo baadaye. Tunakushukuru sana basi. Hebu tuelekee kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia kundi la haki za binadamu la Amnesty International linasema mataifa Ulaya ya Ulaya yanachukua hatua ya kuzuia wakimbizi na wahamiaji wanaovuka bahari Mediteranean kutoka Libya na kuwazuia katika mfumo unaowafanya wakumbane na mateso na unyanyasaji. Katika ripoti ya utolewa Jumanne, Amnesty inasema serikali za Ulaya zinatambua hali ya ugumu kwa sababu zinatoa msaada wa kiufundi a idara ya Libya kukabiliana wa na wahamiaji haramu, wakitoa mafunzo na vifaa kwa vikosi vya doria ya ufukweni vya Libya na kufanya makubaliano na mamlaka za humo na makundi yanayofanya juhudi ya kuzuia usafirishwaji wa binadamu. Viongozi ishirini na wawili kutoka mataifa ya Kiislamu wanatarajiwa kukutana leo ikiwa ni mwitikio wa uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Mkutano huo unafanyika huku hali ya ghasia ikiendelea Mashariki ya Kati, pamoja na kukuwa na ukosoaji juu ya uamuzi huo wa Jerusalem. Mkutano huo unaandaliwa chini ya taasisi yenye wanachama 57 wa mataifa ya Kiislamu yaani OIC. Uturuki inaongoza OIC kwa sasa na imeitisha mkutano wa dharura kupitia kwa rais wake Recep Tayyip Erdogan. Rais Erdogan amesema kwamba akiwa kama rais wa OIC ameitisha mkutano utakaofanyika mjini Istanbul na amewaalika viongozi na wanatarajia kutoa ujumbe wa madhubuti kutoka katika mkutano huo. Na China imeadhimisha miaka 80 ya mauaji ya Nanjing yaliyofanywa na vikosi vya Japan, ambapo alitolewa mwito kwa mataifa hayo majirani ya Asia na wapinzani kuongeza uhusiano wao wa muda mrefu ambao pia unasuasua. Rais Xi Jinping alikuwapo licha ya kutozungumza, wakati wa maadhimisho hayo ya Jumaatano ambayo jumuisha wasaa wa kukaa kimya na kushirikisha wanajeshi wa China waliotoa heshima kwa waathirika laki tatu ambao walielezwa kufia katika mikono ya vikosi vya Japan wakati wa mapigano makali ya wiki sita mpaka ambapo wakati huo kulikuwa ni makao makuu ya China. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amefanikiwa kupata baraka za bunge za kuongeza matumizi ya sheria za kijeshi kwa mwaka mmoja ujao katika eneo la kusini la Mindanao ambalo lilikumbwa na wanamgambo wenye msimamo mkali mapema mwaka huo. Kikao cha bunge mapema leo kimepitisha mswada huo kwa kura 240 na za ndio na 27 za hapana, na kumpatia Rais Duterte haki ya kuendeleza sheria za kijeshi mpaka mwishoni mwa mwaka wa 2018. Rais aliweka sheria hizo katika eneo hilo mwezi Mei mwaka huo baada ya wanamgambo kushikilia mji wa Marawi ambao kulizuka mapambano, kuchomwa moto kwa nyumba na makanisa ya Kikatoliki, kushikilia mateka kadhaa. Nam. Kipindi ni VOA Express kutangazia moja kwa moja kutoka ku, kutoka makao makuu ya juu hapa Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama unavyokwambia kamao, unaweza ukawa unasafiri baada ya kazi, baada ya shughuli, ni wakati unaburudika na na Express kamao, ndio maana ambia msikilizaji bila muziki, mambo ya kwendi, mambo ya wendi <laughs> babu lazima <laughs> yes, vitu vya muziki. Sasa napoangalia namuona Lina anasema nini fitina ztu ah, ah. Basi kibao na huyo mabia wenyewe tunapendana, kuachana ni muhali, mambo hayo kabisa. Umesikia vitu hivyo kamadnizt yx hiyo ndio hali ya yabiyo yabiyo, mambo yanavyokwenda ndani ya Safi kabisa. Basi msikilizaji, kama unasikiliza Vio Express, tuendelee kuenda pamoja. Baada ya kupata nyimbo safi kabisa kutoka Elina, basi tuangalie kwa wale ambao wanaangalia maswala ya ajira. Hauna kazi? Kama huna ajira, kama unatafuta kujifanyia ajira zako, mambo yako na nini, unafanya vipi? Hebu tumsikilize basi moja ya watu ambao wanafanya, wanajituma. Huyu ni Benson na Kasere. Yeye ni mzaliwa wa Morogoro kule Tanzania, lakini amegundua siri ya biashara ya uchuzi huko Mombasa. Sasa sikiliza, siri ya Bensona kutoka Morogoro hadi Mombasa, mambo yalikuwaje huko? Sahani, sahani, sahani, karibu kuonani bure! Leo unapata bei nzuri ya ofa, ukinunua sahani sita leo utapata tano bure kama zawadi yako. Karibu angalie kuionani bure. Ujifurahishe upate laa duniani. Unaitwa Benson Kasele, nilianza hii kazi kule Dar es Salaam mwaka wa elfu mbili na tano, lakini kwa ule upanuzi wa, wa, wa soko ndipo tuweze kutengeneza nafasi za kazi. Tulikuwa nafasi za kazi hii, sasa tukawa wengi, hata yale mauzo yakawa ni vigumu kufaza mtaani, waona kila mtu ametuzoea na nini na nini, ikabidi tuweze kupanua mawazo, ndipo tuweze kutengeneza nafasi za kazi nyingi. Sasa ikabidi tuvuke boda tuje huku Kenya wengine. Sasa mwaka elfu mbili na tano tulijiunga kikundi cha watu kumi na saba, tutafuta gari tukakodisha. Wakati huo hatukuwa na gari letu tukakodisha gari tukaja nalo Kenya. Tulikuwa na mizigo mingi, tukaja kufanya kazi. Tulikuwa na biashara kidogo, kwamba tulikuwa wageni, hali ilikuwa ngumu wakati huo. Maana yake mitaa, tulikuwa tujafahamu maeneo mengi, mitaa mingi tulikuwa hajafahamia nayo, lakini hivyo hivyo, polepole tukaendelea kuja tukileta mizigo mingine tofauti tofauti, na hivyo wateja wakaanza, wakaendelea kutukubali kufanya kazi. Kufikia sasa ni zaidi ya miaka kumi. Kwa sasa kweli yenyewe kazi nzuri, hata kipato sahihi kizuri kabisa kama kwa siku nikifanya biashara vizuri, kwa siku kama hapa Kenya, kwa ile ya Kenya mshahara wangu wa siku naweza pata kama shilingi 6000 7000 kwa siku ya Kenya 6000 Kenya kwa siku. Kama 6000 Tanzania, unaweza pata kama ni kama laki moja na 20000. Hapa si uaga, tuna vyombo kwa jumla. Tuliamua kuingilia upande wa vyombo, maanake watu wengi kuketi, mtu keti ya wazie kwamba afanye ule mpango wa bajeti yake, kwamba naenda kununua vyombo. Huwa wengi nadam bajeti nyingi upango za watu apanga bajeti ya chakula kwenda kununua chakula tu, eh, mavazi na nini na nini lakini vyombo waga si sana: vijiko, sahani, bakuli. Na pia ni kitu presentable kupeleka yaani, pale sebuleni yaani, kinakubalika unaona. Na pia katika vijana vijana, kwa ujumla vijana vijana wengi wanapenda kusafiri. Sasa kazi kama hii ni nzuri kuliko uketi na kusubiria kwamba uajiriwe, sijui ni hata yule anayeajiri anaye unayesubiria ku, kwa ajili yeye alianzia sehemu ndipo akajenga hiyo kampuni ama akafukua hiyo biashara kubwa akakuajiriwa unaona, na unaweza anzia chini Biashara kwanza si hela, biashara kwanza ni idia. Sasa kule kutembea pia kutakufahamisha mengi, lakini <laughs> yeah. Mi ninavyoamini, kazi ni bidii, kazi ni bidii. Ndivyo anavyoamini Benson na Kasere, mzaliwa wa Morogoro akiwa kule Mombasa. Anakuambia Mombasa raha, akifanya biashara zake kwa raha na utaratibu. Basi tunamshukuru Joseph Atikio kwa kuandaa hiyo taarifa safi kabisa. Na baada ya hapo basi, naona kama huko stupa umejaa tena, unaweza kufanya vitu vyako hapo. Wanaambia kuna mambo mazito, mambo mazito katika mambo ya teknolojia nini, kama umechunguza leo kwenye meza ya teknolojia Asanti sana mwenzangu, Sande shamwari. Unajua, Marekani kwa kweli ni mojawapo wa mataifa ambapo ni kitovu cha teknolojia, na tunapozungumza sasa hivi ni kwamba kuna mkutano ambao hufanyika kila siku ama kila mwaka, kumradhi, katika eneo la Massachusetts. Sande najua kwamba unajua uh, taasisi hii ama chuo hiki ambacho kina sifa sana cha MIT, Massachusetts Institute of Technology. Mm -hmm. Na hapa ndio wanatamba sana teknolojia kule, kule mitaa yako karibu, karibu tu pale na Harvard University. Eh, eh, lakini sasa kila mwaka hawa hukutana unaona kama jambo ambalo linafanywa la Grammy katika Hollywood. Sasa mkutano mm, huu ni sawa na Grammy kwa upande wa teknolojia, huu ni kama Grammy za teknolojia. Sasa wanateknolojia hukutana na katika miaka iliyopita waanzilishi wa, wa, wa, wa Google na pia vilevile vile, Facebook wamekuwa wakutana pia kule MIT. Sasa wakati huu wamekutana na maprofesa pale na wanateknolojia wamezungumza, na kuna mmoja anasema kwamba sasa ambapo tumefikia huyu Chris Hammond ambaye ni mwanateknolojia. Teknolojia, anasema kwamba itafika sasa tutumie ubunifu ambao unapita akili za binadamu. Anasema tulipo sasa ni kwamba lazima teknolojia inayopita uwezo wa binadamu itumike na itumike pasina kufanana na binadamu. Unajua, kwa kawaida unajua roboti zinafanana na wanadamu lakini na, anasema sasa kutakuwa na teknolojia inaweza kuwa kama kiboksi ambacho kina akili zaidi ya binadamu na kinafanya mambo zaidi ya binadamu. Makubwa zaidi ya binadamu. Sasa anasema kwamba tulipofika tumekuwa tumepitwa na ubinadamu, we binadamu umetupita kwa mambo yanaenda haraka kuliko uwezo wa binadamu. Sasa nasema kwamba wakati umefika mm, wa mashini ambazo zitapita uwezo huu wa binadamu ili kupelekana na nyakati, akisema kwamba nyakati hizi ni kama nyakati ambapo umeme ulibuniwa. Unakumbuka mm, wakati umeme ulibuniwa ulibadilisha mambo katika ulimwengu. Sasa dea, nasema kwamba iwapo wanadamu hawataharakisha mambo kiteknolojia yapite uwezo wao no, watapitwa na mambo katika teknolojia katika dunia. Sasa sio mchezo kabisa. Na wakati huo huo, kumekuwa na hali ya kuvuta ni kuvute, ambapo profesa mmoja uh, kutoka chuo cha, cha Stanford anasema kwamba yeye anapingana na swala hilo, akisema hivi, itakuwa labda ni vigumu kudhibiti Mm, uwezo wa mashini zinazopita uwezo wa binadamu. Anasema basi mashini zimeshaanza, na sasa zikianza sande itakuaje? Zikipita uwezo wako alafu uwe kwamba hauna uwezo wa kudhibiti mashini tena, itakuwa sasa, hapo ndio utakaposema da, hii mashini isimamishwe au vipi? Si matatizo yako yatakuwa makubwa? Basi ndivyo mambo yanavyoendelea kwenye nyanja ya teknolojia. Mkutano huu ukiendelea huko MIT katika jimbo la Massachusetts hapa Marekani, na kuwaleta pamoja wanateknolojia, tutasikia ni masuala yapi na ubunifu upi ambao sasa ndio utakuwa wa kisasa zaidi kila siku kuna jipya. kama au tutaendelea kusikiliza. Asante sana Harrison, umeangalia vitu hivyo, safi kabisa sasa. Basi, moja kwa moja, kama kama unavyojua mitandao nayo inakuja na vitu kila siku, na leo basi tunaangalia kwenye mitandao nini kinajiri. kama au kama tulivyozungumza kwenye habari za dunia na kwenye matangazo yetu kule Alabama, Alabama, Alabama, wanazungumza wengi, wanakuambia he, kimbunga kimebuka Alabama, Alabama. Haya, eneo la Alabama kwa Republican, uchaguzi uliofanyika jana wa kumtafuta senator wa Alabama hatimaye umekamilika na kwenye mitandao basi ni picha za mshindi wa uchaguzi huo ambaye ni mrepublican Doug Jones, huku mengi sana yakizungumzwa kwenye mitandao mbalimbali. Tayari kwenye Twitter, Rais Donald Trump amekushajitokeza kumpongeza mshindi huyo wa chama cha Democrat. Hali kadhalika huko kwenye Twitter Wengi wanaendelea kuandika na twiti zao. Huyu mmoja anaitwa Long anasema kwa kweli hapa Trump atasema kwamba kumeingizwa watu wasiostahili kwenda kupiga kura, lakini sivyo alivyofanya Trump nafikiri mm-hmm, kutegemea TS anasema Trump anaweza kusema uchaguzi huu umeibiwa. Haya, huyu hmm anasema nimefurahi sana kwamba watu wa Alabama wamefanya uchaguzi uliokubalika, wamefanya maamuzi yaliyofaa. Mo kwa kweli hakufaa kuwa mgombea Haya, Lawrence naye anasema jamani, ye acheni maneno mengi. Trump hakumchagua Ray Moore kushinda. Nyi mnasema nini hapa? James W anasema hii ni fake news, kawa kama wanavyojua mengi anazungumza <laughs> kuzu fake, fake news, news he, he. Yeah. Haya, kwingineko, kama au ni huko Misri. Mahakama nchini Misri inaripotiwa kumfunga mwimbaji mashuhuri mmoja hapo huko kwa miaka miwili jela, baada ya mwanamuziki huyu kuonekana kwenye video ya muziki akiwa na vazi la ndani au vazi la kulalia, huku akila ndizi. Sasa basi binti huyu anafahamika sana kule, wanamwita Shaima alikamatwa mwezi uliopita kwa sababu ya hiyo video, lakini leo hii ndio amepatikana na hatia mahakamani kwa sababu ya kuchapisha video isiyokuwa na maadili, wanasema imekiuka maadili kabisa mm -hmm. <t��> na mwelekezi wa video hiyo naye vile vile amekumbwa na tatizo naye amekumbwa na kifungo cha miaka miwili. Kule wamekuwa akizungumza sana hii video. Na itakuwa shida tatizo pia kwa produsa pia eh, si umetengeneza bana, umesimamia um, hmm. kazi. Kwa hiyo kazi kwako nakwenda na maji ndio ilivyokuwa huko. Kwingineko, mfanyabiashara mmoja Japani maarufu sana, mwenye fedha ambaye kama unafahamu, ndio mkuu wa zamani wa kampuni ya mashine ya Komatsu, nafikiri unazijua hizi mashine zimetamba sana hmm. <laughs> Sasa anaitwa Santori Anzaki alifanya pati kubwa sana, kaalika wageni karibia elfu moja unajua akisema nini, kafanya hii pati ya kuaga watu ameamua kwamba anawaaga wote, akienda wapi tena sasa? Ndio hapo ndio hapoi, kwa sababu amekutwa e, na o, mm, Kine, mm, saratani mm-hmm. Oh e, kwa sababu mbana anajulikana atapuza na na amekataa tiba. Unajua unaweza kufanywa tiba, lakini yeye ana umri wa miaka 80 akasema, tiba ya hii saratani anaona kama vile inaweza ikamharibia maisha yake. Eh, kwa hiyo bora kuachana na tiba, ameacha nayo kabisa mm. Kinachotamba kwingine ni mpanda majengo uko China anaitwa Wong Yingyong amejizoea umaarufu sana kwa kupanda majengo kwenye maeneo mengi, kwenye mitandao mingi ya kule China kama Weibo, ambayo inafahamika sana China, lakini bahati mbaya bwana amefariki. Ni mtu ambaye alikuwa akipanda majengo bila kutumia tahadhari za aina yoyote ile. Sasa basi, matokeo yake ndio akajikuta ame Kweli kabisa, naona kwamba hatuna muda wa kujibu swali wa kusoma majibu ya swali tulilouliza kuhusu miaka hamsini na minne ya uhuru nchini Kenya, lakini wengi wamejibu na kusema kumepatikana maendeleo, wengine wakisema bado hawajanufaika, lakini tukipata nafasi, labda tutasoma katika wakati ujao. Asante sana Sunday Shomari kwa yala uvuma kwenye mitandao. Kutoka hapa Washington, ndio tulikuwa nayo ndani ya VOA Express ikiwa Jumatano, tare, kumi tarehe 13 mwaka wa 2017, jina langu jina langu ni Sandey Shomari. Upande wa pili pia tunamshukuru Aida Isa kule upande wa pili, bila kumsahau Kates fundi mitambo. Asanteni, alasiri njema. <tune>