Sauti ya, ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari nalo langu ni Harizon Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano, tarehe 13 mwezi wa Disemba mwaka wa 2017, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na Nam. Na katika matangazo yetu ya leo, wanahabari na mashirika ya kiraia nchini DRC waomba Umoja wa Mataifa kuangazia zaidi kuhusu mashambulizi ya kila mara yanayolenga kambi za askari wa Tanzania. Tumeomba mwangaza juu ya nini? Tumeona kila wakati ni watanzania njo wanafariki na hao njo iko ng'ambo ya operation. Sasa brigadi inasema tunajua FIB imechangana wajeshi na katika taarifa zingine ni kwamba maafisa wa serikali ya Sudan Kusini pamoja na Umoja wa Mataifa wamesema leo kuwa taifa hilo linahitaji dola bilioni 1.7 katika kipindi cha mwaka mmoja ujao ili kusaidia zaidi ya watu milioni 6 walioathiriwa wa na njaa na, na vita hizo. Ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Harrison Kamau. Afisa wa serikali ya Sudan Kusini pamoja na Umoja wa Mataifa wamesema leo kuwa taifa hilo linahitaji dola bilioni 1.7 katika kipindi cha mwaka mmoja ujao ili kusaidia watu milioni sita walioathiriwa na njaa pamoja na kuzorota kwa uchumi kutokana na mapigano. Sudan Kusini ilitumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 2013, miaka miwili tu baada ya kupata uhuru wake kutoka Sudan, yaliyosababisha dhuluthi moja ya wa watu milioni kumi na mbili kutoroka makwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ghasia hizo zilisababishwa na kutoelewana kwa rais Salva Kiir na aliyekuwa naibu wake Riek Machar anayeshikiliwa Afrika kusini sasa hivi. Ghasia hizo pia zimeathiri utoaji wa mafuta ghafi, ambayo yalikuwa tegemeo kubwa la mapato ya fedha za kigeni pamoja na ukulima nchini humo. Takriban watu thelathini wameuawa kwa mashambulizi ya ndege katika kambi ya polisi mjini Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Watu wengine takriban themanini wamejeruhiwa wakati shambulizi la uvimizi kulenga gereza linaloendeshwa na waasi katika eneo la polisi wa jeshi mjini Sanaa. Mashambulizi yalifanywa na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi kampeni ambayo haijasimama kutoka ilipoanza mwezi Machi licha ya wito kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumapili kutaka juhudi zifufuliwe tena ili kumaliza vita hivyo visivyo na maana. Siku ya Jumapili, mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yaliua wapiganaji wa uasi 26 katika kambi ya mafunzo kaskazini magharibi mwa mji mkuu. Siku ya Ijumaa, shambulizi la ndege katika kituo kinachoendeshwa na waasi mjini Sanaa liliua walinzi wanne. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International limesema mataifa ya Ulaya yanachukua hatua za kuzuia wakimbizi na wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterranean kutoka Libya na kwenye mfumo unaowasababishia kukumbana na mateso na unyanyaswaji. Katika ripoti iliyotolewa Jumanne, Amnesty limesema serikali ya Ulaya inatambua hali ya ugumu kwa sababu inatoa msaada wa kiufundi kwa idara ya Libya na kukabiliana na wahamiaji haramu, wakitoa mafunzo na vifaa kwa vikosi vya doria vya ufukwe wa Libya, na kufanya makubaliano na mamlaka za humo na makundi yanayofanya juhudi za kuzuia usafirishwaji haramu wa binadamu. Na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amefanikiwa kupata baraka za bunge za kuongeza matumizi ya sheria za kijeshi kwa mwaka mmoja ujao katika eneo la kusini la Mindanao ambalo lilikumbwa na wanamgambo wenye msimamo mkali mapema mwaka huu. Kikao cha bunge mapema leo kimepitisha mswada huo kwa kura 24 za ndio na zingine 27 za hapana na kumpatia rais Duterte haki ya kuendeleza sheria za kijeshi mpaka mwishoni mwa mwaka wa 2018. Rais aliweka sheria hizo katika eneo hilo mwezi Mei mwaka huu baada ya wanamgambo kushikilia mji wa Marawi ambao kulizuka mapambano ya kuchoma moto kwa nyumba na makanisa ya Kikatoliki na kushikilia mateka kadhaa. China... kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu hii leo ni huko DRC ambako wanahabari na mashirika ya kiraia nchini humo waomba Umoja wa Mataifa kutoa mwangaza zaidi kuhusu mashambulizi ya mara kwa mara yanayolenga kambi za askari wa jeshi la Tanzania walioko DRC kwenye kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa cha MONUSCO, kwani kambi za askari hao ndio zimekuwa zikishambuliwa mara kwa mara japokuwa kuna askari wengine kutoka Malawi na Afrika Kusini walioko kwenye umoja huo. Umoja wa Mataifa kwa upande wao wanasema askari kutoka Tanzania wao kwenye sehemu hatarishi zaidi kuliko wengine, hasa karibu na maeneo ya EDF na barabara mbaya kuweza kupata msaada wa haraka. Hosteri Malivika anayo taarifa kamili. Wanahabari wamesema hayo katika mkutano wa kila Jumane ambako Monisco huzungumza na wanahabari kuhusu matukio wa mbalimbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanahabari wamesema kwamba kinachowashangaza ni kuona kambi za askari kutoka Tanzania waliyeko katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa ndizo zashambuliwa kila mara, kwani kuna askari wengi kutoka mataifa mbalimbali ikiwemo Malawi pamoja na Afrika Kusini. Papi Okito ni mmoja wa waliouliza. Viongozi wa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tumeomba mwangaza juu ya nini, tumeona kila wakati ni Watanzania ndio wanafariki, na hao njo wiko ng'ambo ya operation. Sasa brigade inasema tunaiwa FIB imechangana wajeshi, sasa wajeshi mingi tunaona ni wajeshi wa Tanzania ndio wanafanya kazi jo wanaenda afariki eh, me, awa wengine wa south Africa na wa wana, ma, malawit wanabaki ndani ya town. Ndio maana tumeomba eh, na tuko naomba wakubwa wa waangalie na wa wachunguze wa, wasaidie wale wa Tanzania wa, wafanye kazi mzuri, juu kila siku kufa kila mara kukufa haina maana tena, wa, wenzao wa nchi zingine hawasaidii. Kwa upande wa Monisco ni kwamba askari kutoka Tanzania kambi zao zimekuwa katika sehemu hatarishi katika mbuga la wanyamapori la Virunga wilayani Beni, lakini ni kazi yao kama wanajeshi, kama anavyosema Meja Adil Aserir, msemaji wa kikosi cha Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kama mnasema kwamba watanzania ndio wamekuwa wakishambuliwa, ni kwa sababu wao ndio wako sehemu hatarishi, na ni kazi yao, ni kazi, ni wao, ni wanajeshi. Na kama wanapata matatizo hayo ni kwa sababu wao ndio wamekuwa sehemu ambazo kwa kweli ni vigumu kuwasaidia, na wakati ambapo kulikuwa mashambulizi, hali ya hewa ilikuwa mbaya, ilikuwa vigumu kwetu kuweza kuwapa msaada. Hayo yanajiri wakati ambapo viongozi wa Umoja wa Mataifa kutoka Marekani wasubiriwa hapa Goma Ijumaa kuendesha maombolezo ya askari hao ambao mili yao imepelekwa Tanzania. Mashirika ya kiraia kwa upande wao yaomba uchunguzi, kwani wanaohusika hawajulikani japokuwa Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikisema ni waasi wa ADF wanaolenga kambi za Tanzania kila mara. Huyu hapa Etienne Kambale, hadi muda huu ambao tunaozungumzia, yule anayeua watu katika mtaa wa Beni hadi muda huu hajajulikana ni nani. Kwa hiyo ifanyike utafiti wa kutafutia kutafutisha kwa karibu ni nani anayeua, na isionekane ni government ya Congo ndio anafanya kazi hiyo, lakini ifahamike kwamba kila kikosi kimekuwa katika kambi yake bila mchanganyiko, ila mara kwa mara askari kutoka Tanzania wakiwa ndio wanashambuliwa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, asante sana Austeri Malivika kutoka Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo hayo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ya kujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Usao pia kuungana nasi kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC. Mahakama ya juu ya Afrika Kusini imemkaripia rais wa nchi hiyo Jacob Zuma kwa kutojali baada ya kuhoji mapendekezo ya kamisheni ya kupambana na rushwa iliyokuwa inamchunguza. Mahakama imemlazimisha Zuma ateue tume ya uchunguzi katika muda wa siku 30 itakayochunguza shutuma zinazomkabili pamoja na washirika wake. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Uamuzi huo umetolewa siku kadhaa kabla ya mkutano muhimu wa chama tawala cha ANC wa kuchagua viongozi wake, ambapo rais Zuma anatarajiwa kujiuzulu kama kiongozi wa chama. Zuma alijaribu kukwepa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti ya mwaka jana na tume ya kupambana na rushwa inayomkosoa vikali pamoja na washirika wake kwa vitendo vya rushwa. Jaji mkuu Dastan Mlambo alitupilia mbali malalamiko ya Zuma akisema ripoti imefichua kiwango kikubwa cha rushwa na utumiaji mbaya wa madaraka na inabidi masuala hayo yatekelezwe kisheria. Haikufahamika mara moja kama Zuma atakata rufaa dhidi ya taarifa ya leo ya mahakama, na msemaji wake hakuweza kupatikana mara moja kuzungumzia suala hili. Rais huyo mwenye umri wa miaka sabini na mitano anakabiliwa na kukataa shutuma mbalimbali za rushwa tangu alipoingia madarakani mwaka 2009 na amenusurika kura kadhaa ndani ya bunge za kutokuwa na imani naye. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia shirika la serikali ya myanmar imesema mapema leo kuwa wanahabari wawili kutoka shirika la habari la reuters wamekamatwa kwa madai ya kuwa na stakabadhi za siri za polisi kuhusu mzozo wa wakimbizi kwenye jimbo la rakhine waandishi wawili Walon na Kwaso ou walikamatwa Jumanne kwenye mji wa Yangon na kushtakiwa kwa kukiuka sheria za siri za serikali. Kulingana na baraza la wanahabari la Myanmar, wanahabari hao walikusudia kutumia nyaraka hizo muhimu kuhusu vikosi vya jimbo la Rakhine kwa mashirika ya ng'ambo. Msemaji wa serikali Zoutei ameongeza kusema kuwa maafisa wa polisi waliohusika kwenye kesi hiyo pia wamekamatwa na kwamba hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao. Ubalozi wa Marekani nchini Myanmar, ambao pia inajulikana kama Bama, umesema kuwa unafuatilia kwa karibu kukamatwa kwa waandishi hao. China imeadhimisha miaka themanini ya mauaji ya Nanjing yaliyofanywa na vikosi vya Japan, ambapo wito umetolewa kwa mataifa hayo jirani na Asia na wapinzani kuongeza uhusiano wao wa muda mrefu ambao pia unasuasua. Rais Xi Jinping alikuwepo licha kutozungumza wakati wa maadhimisho hayo ya Jumatano ambayo alijumuisha wasaa wa kukaa kimya na kushirikisha wanajeshi wa China waliotoa heshima kwa waathirika elfu mia tatu ambao walielezewa kufa katika mikono ya vikosi vya Japan wakati wa mapigano makali ya wiki sita mpaka ambapo wakati huo kulikuwa ni makao makuu ya China. Na familia za Wakorea Kaskazini walioshikiliwa wanajihisi kusahaulika na dunia licha ya kuongezeka kuangaliwa kwa nchi hiyo duniani na makundi ya haki za kibinadamu kwa ukiukaji wa haki hizo, ambapo ripoti ya Umoja wa Mataifa imeelezea kuwa ni kiwango kisichoelezeka katika ulimwengu wa kisasa. Mtoto wa mmoja wa abiria 47 Wang Inchil, na mfanyakazi wa ndege ya shirika la Korea kl ambaye alitekwa mwaka wa 1969 Korea Kaskazini amesema hayo akiwa, ikiwa ni kuashiria kusitikishwa kwake. Wengi wao waliachiliwa nchini ya msukumo mkubwa kutoka jumuiya ya kimataifa, lakini miongoni mwa abiria kumi na moja, ikijumuisha baba Hwang ambaye ni mwanahabari na mkosoaji wa utawala wa Rais Kim wa kwanza kuruhusiwa kurejea kwao, na pia kuju, kuzuiliwa na kuwasiliana na familia zao. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Viongozi 22 wa nchi za Kiarabu walikutana leo Jumatano huko Istanbul kujibu uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Idi Ligongo anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Jeff Caster. Mkutano huo umekuja pembeni mwa mkutano wa 57 wa mataifa ya Kiislamu duniani. Uturuki kwa sasa inaongoza OIC na mkutano huo wa dharura uliitishwa na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye alifungua mkutano huo kwa kualika nchi ambazo zinatambua sheria ya kimataifa na haki ya kutambua Jerusalem iliyokaliwa kimabavu kama mji mkuu wa Palestina moja ya ukosoaji mkubwa kabisa uliotoka kwa rais Mahmud Abbas wa Palestina, ambaye aliuambia mkutano huo kwa maneno yake kwamba tangazo la Trump ni uhaini, wilayat lmutaida ikhtarat an tafkid ahliyataha, Marekani imechagua kupoteza nafasi yake na uwezo wake kama msuluhishi katika hatua ya kisiasa kwenye maridhiano. Hatutakubali nafasi yoyote ya, ya Marekani katika maridhiano kuanzia sasa. Wao wa Marekani wanapendelea Israel. Huo ndio msimamo wetu. Mfalme Abdullah wa Jordan, rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev, rais wa Bangladesh Abdul Hamida na rais wa Iran Hassan Rouhani walikuwa miongoni mwa wakuu ishirini na wawili wa nchi waliohudhuria mkutano huo. Maswali bado yanabaki kama ikiwa hasira juu ya uamuzi wa Trump unaweza kushinda tofauti za kisiasa ndani ya nchi za kiislamu hasa katika nchi za Kiarabu. Saudi Arabia imekosoa vikali uamuzi wa Trump kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Taarifa ya Saudi Arabia imeeleza hatua hiyo ni isiyo na haki wala wajibu, una hatua kubwa kurudi nyuma katika hatua za kutafuta mustakabal wa amani. Leo katika makala ya afya tunaangazia kuhusu madaktari bingwa nchini Tanzania. Katika hospitali ya Mwimbili kwenye taasisi ya mifupa MOI wamefanikiwa kufanya upasuaji wa ubongo uliokuwa nje ya fuvu la kichwa. Tuungane na mwandishi wetu Georgi Njogopa kutoka Dar es Salaam kutusimulia zaidi. Madaktari bingwa wa taasisi ya mifupa Muhimbili MOI hivi karibuni wamefanikisha operesheni ya aina yake na kuokoa maisha ya mtoto mwenye umri wa miezi minne aliyezaliwa huku ubongo wake ukiwa kwenye mfuko mkubwa ulio nje ya kichwa. Ni tatizo ambalo linataja kuwakumba watoto wengi nchini Tanzania, lakini kwa mtoto huyo tatizo hilo limeelezwa kuwa la aina yake kutokana na ukubwa wenyewe, kwa mujibu wa daktari bingwa upasuaji wa ubongo na uti wa mgongo katika hospitali hiyo ya MOI, Dr Nasforasi Rutasibwa. Mara nyingi watoto wanapozaliwa hupata itilafu katika ubongo kama vile baadhi ya sehemu ya ubongo kuachwa wazi. Hali hii ambayo hufanya ubongo kukaa nje ya fuvu la kichwa huweza kujitokeza katika maeneo mbalimbali kama vile kichogo, uso au sehemu nyingine yote ile ambayo ni katikati ya ubongo. Kwa hiyo hili ndo tatizo ambalo baadhi ya watoto wako wanazaliwa nalo, na ule ubongo unapokuwa ndani ya ule mfuko unazuia ukuwaji wa ule ubongo. Kwa hiyo ukiendelea kukaa kwenye ule mfuko muda mrefu, ina maana sehemu ya ubongo ambayo iko mule ndani itakuwa haifanyi kazi. Kwa hiyo na mtoto, ukuaji wa mtoto utakuwa ukuaji ambao sio sawa kabisa, kwa sababu atashindwa kufanya chochote ambacho anaweza kufanya, kwa sababu ubongo wake unakuwa haufanyi kazi. Sasa tulimpokea huyu mtoto e, huyu mtoto alikuwa na mfuko ambao ulikuwa uko nyuma ya kichogo, ambao sehemu kubwa sana ya ubongo ilikuwa ndani yake, asa asa ubongo wa mbele Manake ubongo wa mbele ndowaga unafanya kila kitu. Ubongo wa mbele ndowaga unafanya binadamu awe binadamu. Kwa hiyo unapokuwa haufanyi kazi, ina maana binadamu huyo anakuwa na instincts tu, atakula, ataenda choo, lakini hawezi kuongea, aweze ku reason, aweze kufanya chochote. Kwa hiyo kazi yetu ilikuwa ni kuwai kufanyia operation kusudi ule ubongo uendelee kukua na hivyo mtoto aweze kukua katika hali yake ya kawaida kama watoto wengine. Ili kukamilisha operesheni hiyo kulihitajika jopo kadhaa la madaktari uliogawika katika mkondo mbalimbali, na baada ya kazi iliyochukua muda wa saa nne hatimaye tatizo hilo liliondolewa na mtoto akarejea kwenye hali yake ya kawaida. Operesheni hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tulichokifanya ikwenda kufanya operesheni kufungua ule mfuko kutanua ili sehemu ya kichwa na kuweza kurudisha sehemu kubwa ya ubongo ule wa mbele ndani ya kichwa na hiyo kufanya ulu ubongo uweze kufanya kazi vizuri, na unaweza kuona kwa kwamba operesheni imefanikiwa pale unapoona kwamba kuna baadhi ya, ya, ya kazi ambazo ubongo wago unafanya, ukaona unaanza kufanya wakati mgonjwa anapokuwa umemaliza kumfanyia operesheni au upasuaji. Kwa hiyo kwa kuona kwamba imefanikiwa, huyu mtoto saizi anaweza akanyonya, anaweza akalia, mikono na miguu inafanya kazi vizuri na hicho ndo kinakuonyesha kabisa kwamba ile upalesha imefanyikiwa na ule ubongo sasa unafanya kazi ile ambayo ulikuwa unastahili ufanye. Kwa miaka mingi upasuaji kama huu ulikuwa haufanyiki mara kwa mara nchini, na hii ilichangiwa na ukosefu wa vifaa vya kisasa pamoja na uhaba wa wataalamu bingwa katika eneo hilo, hatua ambayo iliwalazima wagonjwa wengi kutumia gharama kubwa kwenda kupata matibabu nje ya nchi. Awali mtoto huyu alikuwa hana uwezo wa kulala vizuri, na hivyo kumpa wakati mgumu mama yake ambaye pia hakuwa na uwezo wa kumbeba kutokana na uvimbe mkubwa kuning'inia na kumfanya mtoto aonekane na vichwa viwili. Lakini sasa tabasamu limetua kwa mama na mwana, ambao wameanza maisha mapya. Na mafanikio yaliyotokezwa kwa mtoto huyo yanatoa matumaini makubwa kwa walio wengi ambao wamekuwa wakikumbana na matatizo jinsi hiyo, hasa kwa kuzingatia kwamba tatizo hilo linataja kuwa kubwa nchini. Ah, uh, huu bongo wa neural tube defect kwa kweli ni mkubwa sana hapa. Uh, hapa Moi tunafanya e, eh, watoto wengi walio namna hiyo. Kuna watoto wa vichwa vikubwa, kuna watoto wa mgongo wazi, kuna watoto ambao wanakuwa na hiyo mifuka ambao bongo wake unakuwa huko nje. Tuna series ukichanganya watoto wote hawa kuanzia mwaka 2005 ambapo sisi Berati waliacha kufanya hizo kazi na sisi tulizichukua. Tuna series za watoto kama 1500 hivi na kuanzia elfu mbili na tano tulikuwa tunapata kwa mwaka labda wagonjwa mia mbili lakini mpaka elfu mbili kumi na saba tumepata watoto mia tano wapya ambao sio follow up. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hili tatizo ni kubwa sana. Sasa hili tatizo linatokana na size. Kuna mwingine anakuja kinakuwa kidogo sana, wengine inakuwa kidogo kidogo, lakini kwa mtoto huyu Lulu E, mfuko ulikuwa ni mkubwa sana kiasi kwamba sehemu kubwa sana ya ubongo ilikuwa imeingia kwenye ule mfuko na ndo ilikuwa inaleta e, changamoto katika namna ya kumtibu huyu mtoto kitaalamu. Mara mnatumia muda gani kwa mfano kufanikisha operesheni hii ambayo amesema mfuko wake ulikuwa mkubwa sana kitaalamu? Katika kuja kumtibu huyu mtoto tunahitaji jopo la madaktari wengi. Kuna madaktari wapasuaji kama sisi lakini kuna madaktari wabobezi katika kutoa dawa za usingizi, tunaita anesthesiologist ambao wanadili sana na moyo na kumpatia mgonjwa oksijeni na kupanua mapafu wake, wakati sisi tunakuwa tunafanya operation. Lakini tuna namanesi ambao watakuja kumwangalia mtoto, tunaita wako kwenye intensive care unit au ICU. Tuna namanesi ambao wataendelea kumwangalia anapokuwa kwenye high care unit. Hii yote ni grupu ya madaktari na manesa ambao tunashirikiana katika kufanikisha hii kazi. Kwa hiyo kuanza kukata mpaka kumaliza kushona uzu wa mwisho tunaweza tukachukua kati ya masaa manne mpaka matano inategemea na ukubwa wa tatizo inakuwa ni kubwa kiasi gani. Kwa upande wa kazi hii tulifanya kwa operation hii kwa muda wa masaa manne na nusu. Naam. ni daktari bingwa upasuaji wa ubongo na uti wa mgongo katika hospitali ya Moi Dr. Ruta Basibwa akikamilisha makala hii iliyoangazia upasuaji wa kihistoria wa kurejesha ubongo wa mtoto ambao awali ulikuwa nje ya fuvu. Mpaka wakati mwingine, mimi ni George Njogopa. Waheri ya kuonana. Tao ni muktasari wa habari. Maafisa wa serikali ya Sudan Kusini pamoja na Umoja wa Mataifa wamesema leo kuwa taifa hilo linahitaji dola bilioni moja nukta saba katika kipindi cha mwaka mmoja ujao ili kusaidia watu milioni sita walioathiriwa na njaa pamoja na kuzorota kwa uchumi kutokana na mapigano. Sudan Kusini ilitumbukia kwenye mapigano ya wenye wenyewe kwa wenyewe mwaka wa elfu mbili kumi na tatu miaka miwili tu baada ya kupata uhuru wake kutoka Sudan, yaliyosababisha dhuludhi moja ya watu milioni kumi na mbili kutoroka makwao. Takriban watu thelathini wameuawa kwa mashambulizi ya ndege katika kambi ya polisi mjini Sana, mjini mji mkuu wa Yemen. Watu wengine takriban themanini wamejeruhiwa wakati wa shambulizi la uvamizi kulenga gereza linaloendeshwa na waasi katika eneo la polisi wa jeshi mjini Sana. Mashambulizi yalifanywa na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi, kampeni ambayo haijasimama toka ilipoanza mwezi Machi. Kundi la haki za binadam la Amnesty International limesema mataifa ya Ulaya yanachukua hatua ya kuzuia wakimbizi na wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterranean kutoka Libya na kwenye mfumo unaowasababishia kukumbana na mateso na unyanyaswaji. Katika ripoti iliyotolewa Jumanne, Amnesty limesema serikali ya Ulaya inatambua hali ya ugumu kwa sababu inatoa msaada wa kiufundi kwa idara ya Libya ya kukabiliana na wahamiaji haramu na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msikose kujinga nasi kesho jioni kama kawaida, saa 12 na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdushakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari Langunaro Harrison, Harrison Kamao. Kwa pamoja tunawatakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika kupitia tume ya pamoja ya kitaifa na Nigeria. Marekani ina matumaini ya kubuni maeneo mapya ya ushirikiano kuhusiana na ushirikiano wa kiusalama, ukuaji wa uchumi na maendeleo, na demokrasia na utawala. Katika mkoa wa kaskazini magharibi mwa Nigeria, Boko Haram na ISIS Afrika magharibi wamefanya uharibifu mkubwa sana kwa watu wa Nigeria na kuwalazimisha zaidi ya milioni mbili kukimbia makazi yao. Akiongea nchini Nigeria, naibu waziri wa mambo ya nje John Sullivan amesema, nataka kusisitiza kwamba marekani ni mshirika wa Nigeria katika mapambano haya. Tuna nia ya dhati kuwasaidia watu wa Nigeria, kuwapatia usalama wao. Marekani imesaidia Nigeria kulifanya jeshi lake liwe la kisasa. Lakini majibu ya jeshi pekee huko kaskazini mashariki hayawezi kupelekea amani ya kudumu amesema naibu waziri Sullivan. Mafanikio ya Nigeria yanahitaji kuboresha kwa uchumi na utawala kwenye maeneo yaliyokuwa na mapambano, ikiwemo uchunguzi wa kina wa ukiukaji wa haki za binadamu na nyenzo za kuwawajibisha wale ambao wamekutwa na hatia kwa vitendo vyao, kuwasaidia kujenga tena maisha yao wale walioathiriwa na Boko Haram. Naibu waziri Sullivan alitangaza kwamba USAID itatoa msaada wa ziada wa kiasi cha dola milioni 45 na nusu. Marekani itaendelea kutoa msaada wa usalama wa chakula na programu za lishe nchini Nigeria, ikiwemo programu za maendeleo ambazo zinalenga majimbo ya kaskazini mashariki. Rasilimali za kutosha za nishati ni muhimu katika kuchochea ukuaji nchini Nigeria. Kupitia serikali ya Marekani ya mpango wa Power Africa, Marekani itaisaidia serikali ya Nigeria kuwahudumia Wanigeria wengi ambao hivi sasa wana ukosefu mkubwa wa kupata fursa ya umeme. Waziri mdogo Sullivan ametangaza mradi wa dola milioni moja nukta tatu ili kushughulikia uhaba wa gesi ambao unahitajika kwenye vinu vya umeme kupitia mpango wa Power Africa. Hatimaye, mbali ya msaada wa ulinzi na ukuaji wa uchumi nchini Nigeria, Marekani inatambua kwamba utawala mzuri ni muhimu sana kwa kipindi kirefu kijacho. Mapambano ya rushwa na kuhakikisha uchaguzi huru na wa haki kutaifanya serikali ya Nigeria kuwajibika zaidi kwa watu wake na kuwapa nyenzo bora raia wake na kuufanya uchumi uendelee kukua. Marekani inatazamia kufanya kazi na Nigeria kufikia malengo yanayoshirikiana ya usalama maendeleo na utawala. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.