Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Tume ya kimataifa ya Baraza la Mahakama imeomba serikali mpya ya Zimbabwe kuhakikisha uchaguzi wa haki na kweli mwaka ujao baada ya kufanya ziara nchini humo kwa kipindi cha wiki moja, baraza hilo likiongozwa na katibu mkuu Saman Zia Zafiri limesema kuwa wanajeshi waliosaidia Rais Emmerson Mnangagwa kuingia madarakani mwezi uliopita wanahitaji kurudi kwenye kambi. Tangu mabadiliko ya utawala wa kijeshi limekuwa likifanyika kazi tangu mabadiliko ya utawala jeshi limekuwa likifanya kazi za polisi pamoja na kuweka vizuizi vya ukaguzi kwenye barabara. Kwenye mahojiano na VOA, mratibu mkuu wa baraza la wanasheria barani Afrika Arnold Sunga amesema asasi za kiraia pamoja na vyama vya upinzani wanahofia kuwa hali hiyo huenda ikaathiri uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika katikati mwa mwaka ujao. Maafisa wa serikali ya Sudan Kusini pamoja na Umoja wa Mataifa wamesema leo kuwa taifa hilo linahitaji dola bilioni 1.7 katika kipindi cha mwaka mmoja ujao ili kusaidia watu milioni sita walioathiriwa na njaa pamoja na kuzorotwa kwa uchumi kutokana na mapigano. Sudan Kusini ilitumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa elfu mbili kumi na tatu miaka miwili tu baada ya kupata uhuru wake kutoka Sudan, yaliyosababisha thuluthi moja ya watu milioni kumi na mbili kutoroka makwao, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ghasia hizo zilisababishwa na kutoelewana kwa Rais Salvakil na aliyekuwa naibu wake Riek Machal anayeshikiliwa Afrika Kusini. Sasa hivi ghasia hizo pia zimeathiri utoaji wa mafuta ghafi ambayo yalikuwa tegemeo kubwa la mapato ya fedha za kigeni pamoja na ukulima. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International limesema mataifa ya Ulaya yanachukua hatua za kuzuia wakimbizi na wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterranean kutoka Libya na kwenye mfumo unaosababishia kukumbana na mateso na unyanyaswaji. Katika ripoti iliyotolewa Jumanne, Amnesty imesema serikali ya Ulaya inatambua hali ngumu, kwa sababu inatoa msaada wa kiufundi kwa idara ya Libya ya kukabiliana na wahamiaji haramu, wakitoa mafunzo na vifaa kwa vikosi vya doria vya ufukwe wa Libya na kufanya makubaliano na mamlaka za humo na makundi yanayofanya juhudi za kuzuia usafirishwaji haramu wa binadamu. Serikali ya Myanmar imesema mapema leo kuwa wanahabari wawili kutoka shirika la habari la Reuters wamekamatwa kwa madai ya kuwa na stakabadhi za siri za poli, za polisi kuhusu mzozo wa wakimbizi kwenye jimbo la Lakine, waandishi habari Walon na Kwasoong walikamatwa Jumanne kwenye mji wa Yangon na kustakiwa kwa kukiuka sheria za siri za serikali. Kulingana na baraza la wanahabari la Myanmar, wanahabari hao walikusudia kutumia nyaraka hizo muhimu kuhusu vikosi vya jimbo la Rakhine kwa mashirika ya ng'ambo. Msemaji wa serikali Zohtai ameongeza kusema kuwa maafisa wa polisi waliohusika kwenye kesi hiyo pia wamekamatwa na kwamba hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao. Ubalozi wa Marekani nchini Myanmar, ambayo pia inajulikana kama Bama, umesema kuwa unafuatilia kwa karibu kukamatwa kwa waandishi hao wawili. Na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amefanikiwa kupata baraka za bunge za kuongeza matumizi ya sheria za kijeshi kwa mwaka mmoja ujao katika eneo la kusini la Mindanao ambalo lilikumbwa na wanamgambo wenye msimamo mkali mapema mwaka huu. Kikao cha bunge mapema leo kimepitisha mswada huo kwa kura 240 za ndio na 27 za hapana, na kumpatia rais Duterte haki ya kuendeleza sheria za kijeshi mpaka mwishoni mwa mwaka wa 2018. Rais aliweka sheria hiyo katika eneo hilo mwezi Mei mwaka huu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache utaungana naye Idi Ligongo kwenye Kwa Undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaanza kuangalia mpango wa mkakati wa kuanzishwa kwa kivuko kipya mjini Mombasa kitakachochochea uchumi wa mji huo Kenya na nchi jirani ya Tanzania, na vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi mdogo wa Alabama hapa Marekani uliofanyika hapo jana. Ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo tunajiunga na wenzetu Salma Muhamed na Amina Chombo, ambapo wanazungumzia kuanzishwa kwa kivuko kipya mjini Mombasa. Karibu. Nambarabara kabisa, karibu sana katika kipindi hiki cha Kwa Undani, kila siku za Jumatano katika studio zetu za Mombasa, ikiwa siku hii ya leo ni tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka huu elfu mbili kumi na saba ikiwa uh, zimesalia takriban siku kumi na sita kabla ya kutamatisha mwaka huu elfu mbili kumi na saba na kukaribisha kwa moyo mkunjufu uweze kuandamana nami Salma Muhamed na mwenzangu ni Amina Chombo katika awamu hii ambapo utakuzungumzia uh, swala zima la uzinduzi ama kuja kwa vigari ambavyo tunaviita vigari vya waya ama cable cars katika taifa hili la Kenya. Karibu sana ili tuweze kukujuza mengi. Nam, bila shaka ni habari njema kwa Wakenya eh. Kwa miaka yote wamekuwa wakitumia feri ambazo feri hizi zinazovuka katika kivuko eh, maarufu cha Likoni ambacho kinaunganisha taifa hili la Kenya na taifa lile la Tanzania, upande wa kusini mwa pwani ya Kenya, na vilevile ni kivuko ambacho pia kinatumiwa hata kutoka kule maeneo ya Zambia, pia wanategemea sana katika kupeleka biashara zao na hata Afrika Kusini, na feri ile ambayo imekuwa ikitumika ni ile ya kizamani ambayo mara imegonga mwamba mara, uh, watu hawaendi misongamano, na hapa na pale, lakini habari hizi za kwamba kufikia Januari mwakani baada ya eh, shirika la Kenya feri ambapo hapa tunazungumzia kwamba ni mradi wa kitaifa ambapo wameshirikiana na ile Salma wanaita, uh, wanashirikiana na washikadao katika taasisi ama katika mashirika ya kibinafsi kuanzisha mradi huu ambao utatumia shilingi za kenya bilioni tano nukta nane. Januari ndo utakuwa unazinduliwa ujenzi ule na utachukua miezi kumi na minane, kwa hivyo inatarajiwa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa Disemba pale watakuwa wanamaliza na elfu mbili na ishirini. Basi Wakenya wataanza kutumia, uh, vigari hivi vya waya kwa sababu zitakuwa zinapita kwa juu. Yani yale magari, e, e, zile feri ziko chini zimebeba mizigo na magari. Alafu watu watakuwa wako ndani ya cable cars. Ni mkubwa ambao unashuhudiwa katika kivukio hicho ambayo ni njia kuu katika kuunganisha nchi nzima za, za Afrika Mashariki pamoja na Afrika ya Kati, ni hatua ambayo italeta natija kubwa katika swala zima la usafiri. Usafiri huu wa vigari hivi vya waya vile, vile limeonekana katika nchi kama vile za South Africa kutumiwa kama swala la uvutiaji wa utalii kwa hivo, Kenya tutakuwa wapili wapili. Kwa hivo kwa hivo nchi hiyo ya Afrika Kusini imeonekana kwamba inatumia vigari hivi kuendeleza sekta yake ya utalii. Kwa hivyo, kando na kupunguza msongamano, tunaona kwamba pia vilevile vile itaweza ha, kuongeza kipato katika swala so zima la utalii haswa tukizingatia kwamba upande ule wa pili katika kivukio hichi kuna hoteli za kifahari mm. Uh, vilevile kuna mbuga za wanyama ambazo zinapatikana katika maeneo ya kusini mwa pwani. Kwa hivyo, watalii wote ambao wanazuru katika taifa hili la Kenya watakukua pia vilevile vile wakivuka katika maeneo yale, itakuwa vilevile vile ni katika hatua hiyo pia ya kujenga sekta hii ya utalii, na pia itarahisisha biashara ambazo ni biashara baina ya taifa hili la Kenya na taifa la Afrika Mashariki Tanzania, upande ule wa Zambia, ambapo mara nyingi unapata kwamba watanz hulalamika wakati wanachelewa kuvuka, biashara zinachelewa na hivyo kuwagharimu pesa nyingi wafanyi biashara. Kwa hivyo ni habari njema, itakuwa inachukua tu dakika mbili, tatu kutoka upande mmoja hadi mwingine na tunazungumzia mita mia tano kutoka upande wa Mombasa mpaka upande wa Kusini mwa pwani, Likoni kule na ni mita mia tano. Kwa hivyo dakika tatu mmefika upande ule; ndani ya gari lenu muko watu thelathini na nane. Mm-hmm. Na kwa jisali moja watu elfu tano na mia tano watakuwa wamevukishwa katika pande hiyo, upande mmoja na upande wa pili watakuwa wamevukishwa. Kwa hivyo kwa siku watakuwa wanabeba watu mia moja na themanini alfu, ambayo itakuwa inaweza kukabiliana na ile idadi kubwa ya watu laki sita kwa siku ambao wanavukishwa mm. katika usisahau pia vile vile ni swala ambalo litaweza kufikia ruwaza mwaka elfu mbili na thalathini kwa hivyo uh, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kulikuwa na mambo mengi ambayo yamezungumziwa chini ya mamlaka hiyo ya feri kulingana na sahihi iliyoweza kutiwa rasmi siku hii ya leo baina ya mamlaka hiyo na washikadau ambao wataweza kushirikiana katika uh, kuona kwamba mradi ule unafanikiwa basi mengi yaliyoweza kuzungumziwa na mkurugenzi wa shirika hilo la Kenya Ferry Services bwana Bakari Goa ameweza kuelezea, ni kwamba mara tu ule ujenzi utakapoanza mwezi Januari, basi utakwenda kama ulivyokadiriwa, huku akisema kwamba e, itakuwa inajulikana kama Likoni Cable Car Express, ndio jina ambalo limeweza kupatiwa, na kampuni inayosimamia mradi ule itaitwa Likoni Cable Car Express Limited. Kwa hivyo anasema kwamba haijakuwa, itakuwa hati, huduma zile nyingine za feri zitaondolewa, la hasha, kwa sababu hii haiwezi kubeba mizigo na pia wakataja kwamba mbali na kutumia hii watakuwa vilevile ile vile mikakati mingine ya kutengeza uh, bridge katika eneo lile, pia iko katika kiingereza husema iko kwa pipeline, mm-hmm. Lakini itachukua muda, kwa hivyo hii ya uh, cable cars ni muda mfupi, miaka miwili peke yake, na pesa inayotumika ni chache kuliko mm-hmm. kutengeza bridge katika kivuko kile. Naam, kulingana na mkurugenzi huyo, vilevile aliweza kuhakikisha kwamba wawekezaji pia vilevile vile, wapo tayari kufadhili mradi huo. Kwa hivyo punde tu utakapong'oa nanga, ni jambo ambalo tunalitarajia kufikani mwakani, itakuwa ni swala ambalo litakuwa limeanza kufanya kazi. Kwa hivyo wananchi wakiwa wanasubiri kwa hamu na hamu. We shall charge rates which will be determined by the market but these rates will change from time to time, as you are aware, because the entire project as per the agreement will run for 25 years when we start The range of the fares will be between 230 to 50 up to 100 Kenya shillings, depending on the mode and type of operation. 2020 tutakapoanza kutumia kivuko kile cha cable cars utaweza kustawi kwa miaka 25. Baada ya hapo nafkiri ndo watafanya tena, uh, renewal. Salma ulikuwa pale kivukoni kumekuwaje? Niliweza kupata fursa ya kuzungumza na wananchi wanaotumia kivukio hicho cha feri, na walikuwa na maoni tofauti kwa kuja kwa mradi huu uh, tutaweza kupata sauti zao tuwasikie, walikuwa na yapi ya kusema. Kama pengine una haraka alafu hasa, feri zenyewe ndio hizo ziko na msongamano nini, umechelewa kazini, hiyo naona itasaidia. Kama niko poa naweza panda tu hiyo, eea nika kavuka faster, faster. Eh. Mi naona itanisaidia ita kwa hapa feri, changamoto kubwa ni mwanzo, hizi feri zenyewe mwanzo zengine ni mbovu, zengine zimekwama, pengine mnakaa pale mkingoja feri for almost one hour, mnangoja feri eh. Unachelewa kazi, pengine umeajiriwa, unafika kule kazi inakuwa maneno sasa, hiyo hiyo ada mimi naona kama kwani haezi kwa, ingekuwa bure pia ingesaidia wale nikavuka tu haraka haraka, kwa sababu sasa kungoja feri saa ingine imekwama, imeenda mpaka huko chini huko, mara meli tu yapita feri na ngoja. Hata hiyo feri mpya mwanzo ndio balaa kabisa, manake wewe inakwama kwama kila saa. Hiyo mpya mwanzo ndio sijui ililetwa kutoka second hand, ama ililetwa kutoka tena, yabeba magari most of the time watu tunakaa pale tunafungiana tu, tunafungiana, unaweza kaa mda mwingi yani, bila kuvuka. Hiyo idia sio mbaya, sio mbaya kwa vile na talenga na vile watu watakavyo kuangalia ile nani, sekheni yake usiwa kule. Nakuona ndo kwenye haraka vizuri tu atakimbilia kule, akiona ah, kwa vile msina haraka, atazidi angoja ile feri. Lakini hiyo ni nzuri ya haraka, mtu wa haraka, kwa vile kuna wengine uwa ana safiri mbali na amechelewa, kii akiona chombo kama kile ndio mara moja sana anaingia, anaenda zake eh. Hiyo kulipa sasa ni yule ambaye sasa ana haraka na hataki kuchelewa. Kama vile vile unaona kwa matatu. Matatu kama wewe una haraka sana, ukija hapo unaingia tukutuku, unapelekwa mara moja. Sasa kama wewe una haraka utaingia tu ile ile matatu, utapelekwa ile time yenyewe anayotaka, hata kama masaa mawili masaa matatu, vile vile utangojea. Sasa kama tukutuku ukiingia, unamwambia twende twende twende twende, na harakisha sasa itakuwa hapo hakuna ubaya kwa kulipa ile. Lakini kwa feri haitaki, sio vizuri. Kama ingekuwa na daraja, pengine ingekuwa vizuri, anatoka kule anapita moja kwa moja, hakuna habari ya kungojea, kuliko hii akuwa weza kuwa nao waingoja, pengine hakuna stima, hiyo imesimama inangojea miferi nayo pengine imekuja imejamu nayo, lakini kama kuna daraja mtu anatoka kule tehemu yote akijua hii tehemu na naokwenda tafika ile tehemu yangu naotaka kija napita moja kwa moja, hiyo ni sawa. Lakini ndio nimesema ni je, kakija kakijamu njiani, si sinatumbukizika ndani ya maji. Hiyo nimesema kwanza, eh. ni nzuri, lakini sasa kuna bahati ufike na kuna kukosekewa. Je, ukikosekewa nakuwaje, wanakufuata ama inakuwa vipi? hiyo ni hatua nzuri sana, maana yake itasaidia wananchi, lakini ikiwa kutakuwa na msongamano atulipishe shilingi hamsini, itakuwa si kutusaidia tena. Sasa huko tatizo ni yao kupandisha, wakati kukiwa na rashi na always hapa kuna rashi. Ikifika saa kumi na moja msongamano mkubwa hapa huko, sasa itakuwa wanapata faida kubwa. Sasa wao angekuwa wanalipa hiyo ishirini, tungekuwa hatuna maneno sisi uhum. wanachelewa kuvuka hapa, lakini zikija hizo watu watavuka haraka haraka. Mimi ningeliomba kitu kimoja tu, Kenya Feri, Kenya Feri, mwezi kama huu wa Desemba watu ni wengi, magari ni mengi, watuongezee vyombo vya usafiri, feri zenyewe ziongezwe. Maanake hivi sasa ukienda hapo utakuta ni feri tatu za fanya kazi, nyingine zimelala. Hasa waweke kama nne tano hapa, watu wavuke kiurahisi kwa sababu sababu itakuwa inapunguza. Kuna mtu anakuwa anakuja alako speed maybe anashindwa na gari, amekiwa gari gari na atakwenda, nitakwenda bara, hiyo itapunguza. Mimi achukua hiyo kitu itapeleka pasa, chukulia pale angoje feri kuje, wale wakuja wao wakajazane pale, ndio atoke na hiyo feri, ndio akuje. Hiyo itapunguza hiyo shida. Kama tutakuwa na haraka kama hiyo, mimi naona iko sawa kabisa. Unakuja feri maybe imegwama pale, unangoja mpaka ile feri ivutwe ndio tena wafungue nafasi ipatikane, feri zingine zifanye kazi. Mi nasema hiyo kitu ikikuja, mi naisapoti kabisa. shilingi ishirini si kitu bwana hata ukisongeza hiyo mia, kuna wengine watapanda tu, hata ikiwa mia tano kuna wengine watapanda tu. Hata hivyo eh, tukiangalia katika swala zima la tafiti njia hii ama mradi huu wa kutumia gari hizi za waya maarufu cable cars, vile vile zinaonekana kukumbatiwa katika dunia nzima, kwa swala zima hilo la kuona kwamba wanapunguza, kwa sababu unaona Amina, ama tukiangalia katika, kadri siku zinavyokwenda, miji inazidi kupanuka. Mm. Kwa hivyo, pia, a, e, kwa hivyo kando na pia, sio kwamba itatumika tu, wanasema ni njia ambayo katika siku zinazokuja ni njia itatumika kwa, itakuwa katika njia moja ya usafiri inatumika hata katikati kati ya miji, sio kwa kuivukio tu, kama vile kwenye bahari ama kwenye nini ama vile, itakuwa tu pia ni njia ya usafirishaji, maanake inaonekana ardhi haiwatoshi watu kwa sasa yeah, jinsi miji inavyozidi kuongezeka na inazidi kupanuka. Naam, shukrani kabisa wenzetu Salma Muhammed na Amina Chombo kwa kutuletea e, sehemu hiyo ya Kwa Undani kutoka mjini Mombasa, ambapo mlikuwa mkigusia mradi wa kivuko cha kisasa katika mji wa Mombasa. Basi tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia uchaguzi mdogo katika jimbo la Alabama hapa Marekani, ambapo mdemocrat Doug Jones alimshinda mrepublican Roy Moore. Uchaguzi huu ulikuwa muhimu sana katika siasa za Marekani, hasa kwa upande wa maamuzi ya Rais Donald Trump na uwezo wa baraza la wawakilishi kupitisha ama kutopitisha mashauri mbalimbali mbali muhimu ya uendeshwaji wa nchi. Historia nyingine imeandikwa kutokana na historia ya jimbo hilo kuwa la chama cha Republican ambapo mara ya mwisho mdemokrat kushinda ilikuwa ni mwaka 1992 wakati Senator Richard Shelby aliposhinda, lakini baada ya miaka miwili kupita alihamia chama cha Republican na kuwa rasmi Mrepublican. Katika line ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro kukupa kwa undani juu ya uchaguzi huu mdogo. Sasa, Profesa, moja kwa moja tukiangalia swala hili la uchaguzi mdogo wa hapo jana elea kwamba uchaguzi huu una mambo makuu matano ya kuyaangalia. Kwanza ni uwiano wa maseneta katika baraza uh, la wawakilishi, hii hasa uh, kwa nini... uh, uh, uh, rudi tena swali kwa sababu ulipotea kidogo. Naam, uh, kwa nini profesa. Profesa, nilikuwa nazungumzia kwamba uh, uchaguzi huu unaelezwa kwamba kuna maswala matano ya msingi ambayo ndiyo kama yanaashiria kile ambacho kimetokea hapo jana, lakini kwanza kabisa ni swala la uwiano E, wa, wa, wa maseneta wa Republican na Democrat katika baraza la wakilishi hii hapa, hii hapa ni ni, ni kwa nini hasa? Unaweza kutuchambulia vipi? Yeah, kwanza uh, uh, lazima tukumbuke kwamba katika uh, baraza la wakilishi ambao ni Senate uh, so, uh, kwa sasa hivi kuna Republicans hamsini na mbili na Democrats arobaini na nane au, katika kupitisha miswada mingi inatakiwa kuwa na kura hamsini uh, na kwa hivyo kwa, kwa kushinda uh, Bwana Doug Jones Alabama kushinda kura jana inamaana kusema kwamba kwa sasa Kutakuwa na Democrats arobaini na tisa alafu na Republicans hamsini na moja lakini kati ya Republicans kuna wengine ambao hawakubaliani uh, kisera na na viongozi wao kwa wakati wote. Kwa mfano uh, seneta kutoka kutoka Maine na senata kutoka Arizona mara nyingi wanakuwa wana, wana, wana, wana na, na, na mwelekeo ambao ni tofauti na viongozi wao, na wakifanya hivyo ni kwamba Republicans ingawa ni wengi zaidi katika hilo baraza, hawataweza kupitisha miswada yao. Hilo la kwanza la pili ni kwamba tukiangalia katika mwelekeo wa siasa sasa katika Marekani. Uh, chama cha Democrats, ingawaji hawajakuwa katika madaraka katika uh, katika bunge kwa muda mrefu, sasa hivi inaonekana kwamba katika uh, uchaguzi ujao mwaka kesho, inawezekana kwamba mademocrats wataweza kushinda viti vingi na kuweza kuchukua uongozi katika bunge la uh, la House of Representatives, ambalo ni bunge la kawaida au Senate. Na ikifanyika hivyo itakuwa ni vigumu sana kwa rais uh, Trump kuweza uh, kuweza kupitisha miswada ambayo yeye anaitaka ili kuweka sheria zake na mfumo wake wa, wa siasa hapa nchini, na na la, la tatu uh, ambalo ni muhimu sana ni kwamba uh, kihistoria majimbo yaliyoko ya kusini Marekani ni majimbo ambayo yamekuwa yakisapoti Republicans kwa muda mrefu sana, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano baada ya uh, sheria mbili kubwa sana kupitishwa. Sheria ya kwanza ilikuwa ya kuwaruhusu uh, uh, watu weusi kuweza kupiga kura na kuwa na haki zao za kawaida, na nyingine ilikuwa ni, ni, ni ku, ku, ku, ku, mwelekeo mpya ambao uli, uli, uli, uli, uli, uli fanya, u, ambao ulifanya hayo majimbo ya, ya, ya, ya, ya kuwa yalazimishwe kisheria kwamba waweze kutimiza uh, katiba jinsi ambavyo Uh, inavyotakiwa. Kwa hiyo ukiangalia, uh, sasa hivi mwelekeo unavyokwenda ni kwamba hii kura ya jana ilikuwa ni, mu, ni muhimu sana kwa sababu kwa mara ya kwanza jinsi ulivyosema hapo awali, kwa mara ya kwanza katika miaka ishirini uh, tumeweza kumpata uh, senator ambaye ni wa chama cha Demokrat ambao ni muhimu sana kwa ajili ya kupitisha sio tu sheria katika bunge la Marekani, lakini vilevile vile, uh, mwelekeo wa siasa katika majimbo yaliyoko kusini mwa ma ma Marekani. Jambo jingine ambalo linazungumzwa sana ni kushindwa kwa Rais Donald Trump, kwamba hii ni ishara kwamba sasa anashindwa eh, kulingana na yale ambavyo mambo anataka yaende kivipi? Kwanza tukumbuke kwamba uh, rais Trump, kwanza kabla ya uchaguzi wa jana, yeye sapoti yake ilikuwa kwa uh, seneta aliyopo sasa hivi ambaye ambaye alishindwa katika kura ya maoni ya hapo awali, alishindwa na bwana Roy Moore ambaye ndiye alikuwa mgombea mkuu wa chama cha Republican jana. Kwa hiyo watu wengi lakini baada ya, ya ya baada ya ya moi kushinda uchaguzi wa maoni hapo awali, Rais Trump akaamua kwamba atamsapoti Roy Moore uh, bila kuwa na kipingamizi. Ingawaje Roy Moore yeye alikuwa na matatizo yake mengi sana, na alikuwa ameshtakiwa kwamba alikuwa amewalawiti Uh, watoto wasichana alivyokuwa uh, akifanya kazi zamani kama miaka thelathini iliyopita, lakini Trump aliamua kwamba atamsapoti bwana Moore kwa sababu aliamua kufanya hivyo, na wikendi iliyopita alikwenda Florida ambayo ni karibu sana na Alabama, akawaambia, akawaambia watu wa uh, Alabama kwamba ni vizuri kwamba wamchague Moore kwa sababu Moore atakuwa na msapoti ye yeah, Trump katika bunge. Basi inaonekana kwamba kwa sababu watu wa Alabama wameamua kwamba wanamchagua mtu mwingine inaonekana kisiasa kwamba rais Trump hana nguvu za namna hiyo, na tukumbuke kwamba katika kura ya maoni jana inaonekana kwamba rais Trump uh, katika kura ya maoni ana sapoti ya asilimia arobaini na nane tu ya watu wa Alabama, lakini katika kura iliyopita alipata kura ambayo ilikuwa ni theluthi theluthi mbili ya ya kura zote za watu wa Alabama. Hilo inaonekana kwamba nguvu yake ya kisiasa katika jimbo la Alabama limepungua sana. Sasa kuna swala hili la uh, unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake tunaona kwamba hapa Marekani hivi sasa limeshika hatamu kwelikweli. E, watu mashuhuri, watangazaji, wanahabari hali kadhalika vilevile, e, wawakilishi na wamekumbwa katika hili hata huyu Ray Moore ambaye alikuwa ni mgombea wa Democrat, naye amekabiliana na swala hili sana. Sasa tukiangalia rais Donald Trump naye pia bado ana e, sokomoko juu ya maswala ambayo yanaendana na, na, na, na swala hili. Je, swala hili limeanza kubadilisha siasa za Marekani? Limeanza kubadilisha tena tena, kwa nguvu sana. Na tukumbuke kwamba kwa sasa hivi, ingawaje halijatangazwa sana uh, kuna mwelekeo kwamba uh, kati ya wanawake ambao walimshtaki bwana Trump mwenyewe uh, kwamba alikuwa anawanyanyasa Uh, wanawake na kuwafanyia mambo ambayo hayahusu haya, haya uh, wameamua wa kwamba wanaweza kuanza uh, kumshtaki mahakamani na, na leo katika mazungumzo ya katika bunge la Marekani, kuna kuna wabunge ambao walikuwa wanaanza kusema kwamba kama ikiwezekana, wale wanawake wote ambao walikuwa wanafikiria kwamba ambao wamemshtaki bwana Trump kwamba alikuwa akiwanyanyasa uh, waweze kumfungulia mashtaka na kwenda kushtaki katika Uh, katika idara ya sheria hapa nchini. Hilo la kwanza. La pili, uh, tunaona kwamba uh... Uh, katika majimbo tofauti na kama majimbo ya Minnesota na, na mengineyo ni kwamba sasa hivi inaonekana wazi kwamba uh, wabunge wanawake ndio ambao wanakuja juu zaidi, na inaonekana kwamba katika kura zijazo uh, tusis, tusishangae sana kama asilimia hamsini ya, ya wagombea wote ambao wataweza kuingia katika bunge la Marekani Senate na pamoja na House of Representatives, wote watakuwa ni wanawake sasa. tuki aangalia swala lingine pengine la mwisho eh, huyu kiongozi wa walio wengi Mitch McConnell eh, alionekana kabisa kuto kuwa na furaha baada ya kuwa na Roy Moore ndiye mgombea wa Demokrat. Je, kwa hivi sasa licha ya kwamba eh, Demokrat wamepata idadi nyingi ambayo italeta ushindani mkubwa ndani ya baraza la wakilishi, je hii hali nimekuwa bado ni, ni afueni kwa chama cha Republican? Uh, uh, uh, uh, kiongozi Mitch McConnell, uh, inaonekana kwamba amefurahi kwamba Roy Moore, uh, hakushinda kwa sababu kama Roy Moore angeshinda, ilikuwa tayari imeshasemekana kwamba, uh, kamati ya maadili katika Senate ingeanzisha uchunguzi mara moja na inawezekana kwamba hata ingawaje Roy Moore angekuwa ameshinda, uh, ushindi wake labda ungekuwa wa miezi sita tu, kwa sababu uh, kamati maadili inge, ingeweza kumfukuza kutoka kwenye Senate na ingewaletea sana shida wa Republicans. Kwa sababu gani? Kwa sababu mwaka kesho kuna uh, kuna kura um, uh, Novemba, na hiyo kura Democrats wangeweza kuwaweka shingoni Republicans kwamba nyiye ni chama cha wa wahalifu wa na na na, na, na wazee ambao ambao wanawafanyia vibaya watoto wasichana na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ingawaje ndiyo, uh, sasa hivi wana kura ambazo ni hamsini na watakuwa na hamsini na moja tu badala ya hamsini na mbili lakini kiongozi Michimtan anaonekana kwamba amefurahi sana kwamba Roy Moore alishindwa kura jana. Asante sana Profesa Julius Nyang'oro, kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani.