Via... Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express alasiri ya leo, nimejaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni Desemba 14 mwaka 2017 na naitwa Sunday Shomari. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Tunakusii msikilizaji, ungana nasi kwa takriban dakika 30 za matangazo haya ambayo tunakupatia habari zinazogusa eneo ulilopo pamoja na maeneo mengine duniani kote, ni katika VOA Express sana basi, msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Alhamisi, tunaanzia wapi Mkamiti? Kule nchini Tanzania hii leo, e, serikali ya nchi hiyo imetaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina kuhusiana na shambulizi lililotokea kwa askari wa Tanzania walioko kwenye huko DRC kwenye shughuli za kulinda amani za Umoja wa Mataifa haswa, so ambapo taifa la Tanzania lilipoteza wanajeshi wake kumi na nne na vile vile uh, idadi ya wanajeshi wengine 44 inasemekana wamejeruhiwa. Basi ili kufahamu taarifa hii kwa kina zaidi, tunaripoti kutoka kwa mwandishi wetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam Tanzania. Serikali ya Tanzania imetaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina kuhusiana na shambulizi la waasi wa Kongo DRC lililoua wanajeshi wa Tanzania 14 waliokuwa katika kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo huku wengine 44 wakijeruhiwa. Waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa ndiye aliyeongoza maombolezo rasmi ya kuaga miili ya askari 14 wa jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ leo jijini Dar es Salaam waliouawa nchini Kongo DRC walikokuwa wakitekeleza jukumu lao la kulinda amani, shughuli iliyofanyika makao makuu ya JWTZ jijini Dar es Salaam, na baada ya hapo miili hiyo kupelekwa maeneo walikotoka ikiwemo visiwani Zanzibar, ambapo askari waliouawa kutoka huko ni tisa kati ya kumi na wanne. Serikali ya Tanzania yaitaka Umoja wa Mataifa fanye uchunguzi wa kina ulio wazi na ukweli, kwa wa damu hizi za watanzania zilizomwagika ili tujue na haki iweze. Ni matumaini yetu kuwa Umoja wa Mataifa watafanya hivyo kwa haraka. Napenda kuchukua nafasi hii kushukuru serikali ya DRC na Umoja Mataifa, wa Mataifa, kwa ushirikiano mkubwa alioutoa baada ya kutokea kwa tukio hili la kushambuliwa. Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Dkt. Hussein Mwinyi alisisitiza kutokatishwa tamaa kwa tukio hili la shambulizi na mauaji ya askari wa JWTZ huko DRC. Kwa maafisa na askari, tukio hili na mengine yaliyokwisha tokea yasikukatishe tamaa, bali yawe chanzo cha hamasa ya utekelezaji majukumu yetu kwa nguvu zaidi na weledi mkubwa zaidi ili kukamilisha jukumu ambalo mashujaa hawa wameliashia njiani. Ijumaa ya Desemba 8 mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa taarifa ya vifo vya askari hao ambao walikuwa nchini Congo DRC kulinda amani, huku 44 wakijeruhiwa vibaya. Miili askari wa JWTZ imerejeshwa nyumbani Tanzania Jumanne Desemba kumi na mbili mwaka huu. Asante sana Dina Chahali kwa ripoti yako hiyo kutoka uh, jijini dar es Salaam, Tanzania. Basi kufuatia tukio hilo la kusikitisha huko uh, Butembo, raia wa eneo la Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wametoa maoni yao kuhusiana na, na shambulizi hili lililotokea la walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Beni ambalo limehusisha vifo vya wanajeshi wa Tanzania kumi na wanne. Hebu tuwasikilize. Tunasikitika sana sisi kama wamama wa Butembo kuona banaua Monisco na si Monisco peke yake ndio banaua, wanaua hata waraia wa Beni, teritwari ya Beni na Lubero. Kuhusu Monisco, mimi minataka bafae uchunguzi, bachunguze kama watu wanakufa namna gani kwani Beni raia wamekufa na leo hii banjambazi wameenda ku Monisco, sasa wananza huwa. Sasa Monisco tunashangaa koma kwenda huwa, sijui seze Monisco sijui 14 antuka iko nombre yenye inakuwa yulu sana na mtu haezi kukombrand. Sasa tunakosa eske kufatana nao gisi tunajua iko basoda iko bamilitere venye viko forme sasa nao waliua wangapi? Kameme tujue teme waenemi waliwaingilia nao, wanapashwa defendre, kameme wanapashwa kujidefendre. Mimi tunakuta tu ni Monisco ambayo ilipata tu probleme, mimi kukotea. Ba, kuna msemo ambao unasema hivi, fimbo la mbali haliui nyoka. Maana yake ni kusema si vikosi vya Monisco ndivyo vitaja kutatua tatizo za Mkongomani, Mkongomani mwenyewe anabidi atatue tatizo lake. Tatizo lake alitatue nchini mwake. Tulikuwa tukipendelea sisi wananchi wa Kongo Monisco iweze kurudi e, kwabo mahali walipotoka, ili askari za Kongo waweze kuchunga nchi yetu ya Kongo. Ni vizuri zaidi Kongo ya kidemokrasia iweze ikamata hatua kama ilivyokamata hatua kuweza kuambatana na Ufaransa ku kutia uh, Artemis na kama kikosi maalum ili kiweze kufanya kazi hiyo. Mbali na Umoja wa Mataifa, dosari zimeonekana nyingi kwa kazi. Wametusaidia, lakini dosari zimeonekana nyingi ili kuweza kupiga adui. Haya, mkamiti hao na msikilizaji ni raia wa Butembo wakizungumzia kuhusu ilo shambulizi dhidi ya askari wa Tanzania walio kwenye kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haswa. Basi, na baada ya kutoka huko Kongo, hivi sasa tuelekee Nairobi nchini Kenya ambapo mwandishi wetu Kenneth Wandera yupo tayari katika laini ya simu. Wandera, hebu uh, tueleze kuhusiana na tukio hili la mahakama ya juu nchini humo kuamuru kuwa hukumu ya kifo nchini humo ni haramu. Haya yametokana na nini? na muhe, haya yametokana na kesi ya wakenya wawili ambao ni miongoni mwa watu watano ambao walikuwa wamehukumiwa kifo na wakaelekea mahakama ya juu angalau waweze kuieleza mahakama kwamba agizo hilo au, uh, hukumu hiyo ni ni ni haram uh, ni haramu kwa mujibu wa sheria za nchi, na ieleze kwamba wanatuhumiwa, kwamba wanatuhumiwa kwamba walishiriki katika mauaji ya mwanabiashara mmoja miaka kumi na nne iliyopita, na hivyo basi kesi hii mara ya kwanza ilisikilizwa mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini majaji waliotarajiwa kusikiliza kesi hii walijiondo walistaafu, wali, wali, wali na hivyo basi uh, kuhitilafiana na usikilizwaji wa kesi hii. Lakini leo iliweza kusikilizwa na majaji watatu wa mahakama ya juu wakiongozwa na jaji naibu jaji mkuu uh, Filomena Mwilu wakaeleza kwamba uh, hukumu ya kifo itakuwepo kwa mujibu wa sheria lakini si lazima Uh, ili eh, inaitwa kwa Kizungu mm-hmm. mandat mandatory death penalty. Hebu tumsikilize Jaji Njoki Ndung'u alivyoeleza. We wish to make it clear from the onset that we decline to consider the wider issues raised by the amicus curiae in relation to the issues of constitutionality of the death sentence. And anaeleza, ana, anaeleza kwamba wame, wame, wameweza kuzisoma nyaraka zilizowasilishwa mbele ya mahakama hiyo. Kusika, na pande kuhusika na hivyo basi wakaona kwamba ni muhimu sana kwamba waweze kuviangazia vipengee vya katiba kwa, kwa, kwa, kwa mfano kipengee cha mia mbili na nne ambacho ki, ki, kinatoa nidhamu ya wafungwa ambao wana, wanafaa kuadhibiwa kwa, kwa, kwa mujibu wa hukumu hiyo ya kifo na wakaeleza kwamba kufanya hivyo itakuwa ni kinyume cha katiba ya nchi, na hivyo basi pia uh, kwamba hawa waliohukumiwa, waliokuwa wamehukumiwa kifungo cha kifo, basi wanafaa uh, kupewa kifungo kingine, ili mahakama iliyowapata na adhabu hiyo inafaa kuwapa adhabu nyingine, na vile vile agizo hili la mahakama linafaa kupelekwa mbele ya bunge na vitengo vingine vya sheria nchini Kenya kuweza kuweka uamuzi huo wa leo katika uh, katika uh, uh, idara hizo, ili ipasiwepo na mtu yeyote ambaye atalazi Misho kuhukumiwa kifo kwa sababu ya kitu chochote alichokitenda. Lakini pia nieleze kwamba katiba ya Kenya ina sasa sasa hivi ile penal code mia mbili na uh, mia mbili na nne inaeleza kwamba mtu yeyote aliyefanya aliyejihusisha katika aliyejihusisha uh, katika labda ghasia au uh, uh, ama akajihusisha katika kitendo cha kutumia nguvu anafaa uh, uh, kuhukumiwa kifo, lakini sasa mahakama ya juu inaeleza kwamba hukumu hiyo ya kifo si lazima kwa kwa mujibu wa katiba inafaa kupigwa marufuku, na hivyo basi haito mdhuri yoyote yeyote anayehusika na kisa kama hicho ama visa kama hivyo, basi atafikishwa tu mbele ya mamlaka ya sheria na atahukumiwa kifo. Lakini hukumu hukumu, uh, hukumu hiyo ya kifo si lazima kwa yeyote nchini Kweo. Kwa hiyo kwa maana hiyo kunaweza kwa, kuna watu ambao wapo kwenye hukumu ya kifo, lakini kwamba haitatekelezwa pengine wataishia kukaa e, maisha jela, au kuna tafsiri nyingine zitakuja baadaye. Ndivyo hivyo, ndivyo hivyo. Kwa, kwa mfano hawa Wakenya hawa, hawa, wawili Uh, ni miaka 14 hapo awali alikuwa amefungwa na kuhukumiwa kifo, lakini sasa uamuzi huu wa mahakama, japo hausemi kwamba hamna hukumu hukumu ya kifo, unasisitiza kwamba hukumu ya kifo ya lazima ndio inaondolewa. Sasa wengine wanaweza wanazahukumiwa uh, kifo kifo, lakini wakahudumia kifo hicho kwa miaka watakayopewa, lakini sasa si lazima kwamba wawe, kwa mujibu wa katiba, iwe ni, ni lazima kwamba sasa wawe wakiadhibiwa uh, kwa sababu ya hukumu. Asante sana Kennedy Wandera, tunakushukuru. muda wetu nakimbia. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Watu kadhaa wamefariki dunia baada ya mtu aliyejitolea muhanga kujilipua ndani ya uwanja wa chuo cha mafunzo ya polisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, hii leo. Shambulizi hilo lilitokea wakati polisi walipokuwa wakifanya mazoezi kwenye chuo cha Jeneral Kahiye ya maafisa wanasema mshambuliaji aliingia katika chuo hicho akijifanya kama polisi. Shirika la habari la Reuters linasema watu 13 waliuawa katika mlipuko huo, lakini maafisa wa polisi bado hawajatoa idadi kamili ya vifo. Wanasema kundi la wanamgambo wa Al-shababu limedai kuhusika kwa shambulizi la leo, na kundi hilo la Al-shababu linadhibiti mji wa Mogadishu tangu mwaka 2011 wakati ulipofumushwa na walindamani wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya usalama vya Somalia. Mdemokrat do Jones, aliyepata ushindi baada ya kampeni za uchaguzi maalum zilizokuwa na ushindani mkali, anasema kwamba ana matumaini mpinzani wake Roy Moore wa Republican atafanya jambo sahihi la kukubali kushindwa uchaguzi huo wa kinyang'anyiro cha kiti cha Senate katika jimbo la Alabama hapa Marekani. Jones alishinda uchaguzi uliofanyika Jumanne kwa asilimia 49.9 dhidi ya asilimia 48.4 na kutoa ahadi ya kuleta umoja, akisema huu ni wakati wa upatanishi na maridhiano. Ubalozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba balozi Nikki Haley ataeleza harakati zinazoendelea za Iran katika kusababisha vurugu huko Mashariki ya Kati na kwingineko duniani wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari hii leo. Heli atazungumza juu ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa Iran uliofikiwa na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani, ambapo pia inatoa wito kwa Iran kutofanya majaribio ya makombora ya masafa ya mbali ambayo yanaweza kubeba nyuklia. na kundi la madaktari wasio na mipaka linasema Waislamu wa, wa Rohingya wasiopungua elfu sita na mia saba waliwawa katika mwezi wa kwanza wa mashambulizi ya kikatili yaliyofanywa na jeshi dhidi ya waasi wa Kirohingya. Kundi hilo la msaada wa kimataifa lenye makao yake Geneva limesema leo alhamis kwamba limeweza kufikia makadirio hayo baada ya kufanya utafiti kwenye makambi kadhaa ya wakimbizi wa Rohingya huko Bangladesh. Kundi limesema makadirio yake vifo, ya vifo yanajumuisha angalau watoto 730 walio chini ya umri wa miaka mitano. unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC hivi sasa. Basi msikilizaji, tunakupeleka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo uh, kuna taarifa za juhudi za pamoja kati ya nchi ya Kenya na Zanzibar kukabiliana na misimamo mikali pamoja na vitendo vya ugaidi. Libert Adede upo kwenye laini ya simu. Hebu tupatie uh, kwa kina, juhudi hizo ni zipi na zimeanza lini na zitachukua muda gani? Asante sana Abdi. Uh, mkamiti masuala ya ugaidi itikadikali za so kidini na ghasia ni masuala yanayoteteza na mataifa ya Afrika Mashariki haswa sana, ikiwa ni jirani ya taifa la Somalia ambalo lina matatizo ya utawala. Na sasa mashirika mbalimbali haswa mbali, yasiyokuwa ya, ya kiserikali yanatafuta mbinu mbalimbali kukabiliana mbali, na swala hili au maswala haya. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu uhalifu na dawa za kulevya UNODC imetekeleza ama linatekeleza mradi mmoja wa majaribio nchini Kenya na Zanzibar unaolenga kukabiliana na ufisadi kama njia mojawapo ya kuondosha ugaidi, itikadikali za kidini na pia ghasia. Na mpango huu unalenga maafisa wa polisi ambao wanahimizwa kufutilia mbali rushwa ama utoaji rushwa, kupokea rushwa na ufisadi miongoni mwao na kuendeleza uhusiano mwema na umma. Hata hiyo, kutokana na uhusiano mwema huo, utasaidia kuleta kufanya kazi kwa pamoja, habari zitatolewa kwa haraka na juhudi za za kuweza kusimamia masuala hayo yakaweza kufanyika kwa njia hiyo ya, ya, ya urahisi sana. Shirika hili la UN la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mambo maswala ya ya dawa za kulevya na na pia uhalifu lina lime, linafanya mpango huu kwa majaribio katika taifa la nchini Kenya hapa na Zanzibar, ili kabla ya kuweza kuifanya kwa kiko, kwa ukubwa kabisa katika mataifa haya. Na ni mpango ambao unachukua miezi kumi na tano kama miaka miwili hivi, na hapa ni Joice Matara, maafisa kutoka shirika hizo ambaye tumezungumza naye kuhusiana na suala hili zima. Sasa tusikie anasema vipi. Tulifanya utafiti na tupa, tukaweza kuona yakuwa corruption inahusiana na maneno mengi uh, kama organized crime, na tukaona yakuwa wakati ambapo kunakuwa na uh, corruption ikiendelea katika society, watu wanakuwa hawajahamasishwa ya kutosha. Kwa hivyo unapata vijana wengi hawana kazi, hawana hawana njia ya kuji, kujimudu, alafu inakuwa inakuwa shida, na unapata wanakuwa vulnerable katika radicalization into violent extremism. Kwa hivyo, hii ni pilot project ambapo tunajaribu kuangalia, tukiweka mbinu kadhaa za ku, za kudeal na corruption, itakuwa na effects gani katika violent extremism radicalization. Liberty uh, umezungumzia awali juhudi za shirika hili ni kupambana na rushwa, ambapo umetaja idara ya polisi. Je, hilo ndio eneo pekee lililoonekana limekithiri kwa rushwa, au kuna maeneo mengine ya idara mbalimbali yameweza kuelezwa pia nayo yanahusika kwa upande wa rushwa? Kuna, kuna idara mbalimbali lakini hasa sana katika mpango huu wanalenga idara ya polisi, maanake hii ndio inahusiana moja kwa moja na, na umma, ushirikiano wa umma na, na, na maafisa wa polisi katika suala hili sana la la la ugaidi na eneo la pwani pwani ya Kenya, imekuwa na tatizo hilo japo kwa upande wa Zanzibar wanajaribu kuangazia uh, rushwa miongoni mwa afisa wa polisi ili kukabiliana na ule uhalifu na ghasia, lakini katika eneo la pwani pia ni kuangazia suala hili la itikadikali na, na vit, vitendo vya ugaidi ambavyo vina vinatatiza usalama, vinatatiza juhudi nzima ya kukaa na amani katika maeneo hayo. So katika kukabiliana na na na ufisadi, inakuwa inaleta uhusiano mwema kati ya umma na maafisa wa polisi. Japo mpango huu ni wa majaribio kwa sasa, lakini utakuwa unapelekwa katika mataifa mengine Mkamiti. Haya yanafanyika huku Tanzania ikiwa ni mwenyeji wa mafunzo ya maafisa wa kijeshi kutoka mataifa ya Jumuia ya Afrika Mashariki, ambao wako sasa kwa, kwa wiki ya pili kule eh, Tanzania, kuweza kufanya mafunzo ya kwa pamoja eh, eh, ma, ma, eh, mazoezi ya kwa pamoja chini ya kauli mbiu ama kwa jina ushirikiano mara mwaka elfu mbili na kumi na saba hii ni hatua ya kuleta mwingiliano ama maelewano na ushirikiano kati ya maafisa wa polisi maafisa wa kijeshi na maafisa wale wengine mbalimbali wa usalama katika eneo, kushirikia hili, kushirikiana kuweza kutoa habari kwa pamoja na kuweza kushughulikia swala hili swala hasa sana la ugaidi, itikadi kali na pia ghasia kwa pamoja. Asante sana, Libert Adede kutoka Mombasa. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo kuhusiana na tukio hili. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na kupata mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express, ambapo hapa mjini te. Washington Hmm, asubuhi naam, lakini kule mani Afrika. Afrika Mashariki ni alasiri, pengine baada ya kazi, pengine kwenye matatu, pengine kwenye daladala, pengine ndio uko katikati ya shughuli zako ndani ya jiji, popote pale ulipo Afrika Mashariki, tunakwambia mkamiti Express. Bila muziki hatujasukuma gurudumu hili la Express na so, Alhamisi mambo ya siku za vijana wa zamani, mnasemaje? Vijana wa zamani mpo tayari? <laughs> vitu vizito kwa kweli hivi mkamiti. Ehe, leo, I need some money. Kutoka kwake huyu mwanamuziki mashuhuri kabisa Chiko. Unamkumbuka Chiko? Wewe sikia vitu hivyo Sikia vitu mkamiti? Nasikia na ninakuona jinsi unavyo unavyoyarudi. Sio mchezo kabisa huyo jamani ni chiko uh, akiwa afika kusini lakini mnaona mwenyewe nzizo akipiga akipiga Kiswahili. Kwa hiyo Kiswahili mkamiti, kimeanza kusambaa muda mrefu sana lugha yetu hii. Nikuulize basi nzizo, ulikuwa wapi? Mkamiti, rafiki yangu nzizo, ni zamani mimi sikuepo kabisa karibu, lakini nilikuwa nasikilizia kwa mbali hizi nyimbo nikiwa natoka shule nasema da hii nyimbo sio mchezo. Kwa hiyo nalikumbusha shule za utotoni wakati naanza shule. Ehe. Haya basi, msikilizaji, ndio mambo unayopata ndani ya Voi Express hivi leo, speciali siku ya Alhamis, ambapo tunakukumbusha zilipendwa nam, bila shaka Mkamiti. Lakini Mkamiti pia unakumbuka kuhusiana na swala fulani ambayo mm yanawakera watu hasa kina mama wanapokuwa wanasafiri eh. Kioko amekuwa akifuatilia sana haya maswala kule Mombasa, asa wakisafiri kwa kutumia usafiri wa umma, kuna vitu vingi vinatokea kule mm -hmm. saa ingine watu hawasemagi tu, lakini kuna vitu vingi vinatokea, bugdha, kadhia mm -hmm vyote vinatokea na, vina na kina mama wanaeleza kile ambacho kinawakera kutokana na haya wanayofanyiwa ndani ya vyombo vya usafiri wa umma. Hebu tuwasikilize. Inaweza kuwa umetoka zako kwa nyumba, umevaa tu vizuri kama nikamskkako, ama nguo yako nzuri ya kupendeza, upande kwa matatu, lakini watu wengine huwa wana, wanajifanya ni kama wamekusongelea karibu, lakini wana nia zao. Wengine wanataka kushikashika, wanachukua advantage ili aweze kukusongelea karibu. Naweza toa mfano mmoja wa jana. Nikiwa ndani ya matatu nimeketi na, ni nime, nime na mwanamme sasa najifanya amelala, kumbe mguu ameusongeza huku kwangu, yani mpaka hata unashindwa mtu anatafuta nini. Mkono ameuwekelea huku juu, alafu anashuka, bado anakushika tu ile, yani asikie tu ame, amekufeel. Hizo tabia kama hizo ni mbaya sana, inafaa wanaume sasa wajiangalie sana, maana ikiwa mwanamke ako serious sana, watu wengi sana watapelekwa kotini, maana hiyo ni tabia. Sijui wanaume wao wanapata wana nini, wakikerakera wanawake na kuwasumbua. Visa ni vingi, ni vile sasa wanawake hawataki ku, walikuwa hawajui wataenda wapi. Hata kama hiyo sheria imepitishwa, niko na uhakika si wanawake wengine wenye wataenda kusema ati nimeshikwa. Jua wanawake wengine wanaona aibu, wanaona ni kama wanajidhalilisha pia wao wenyewe. Lakini visa ni vingi, ukitoka mahali asubuhi, jioni, ulize, usoma mahali ulize wanawake leo, umeharasiwa kidogo na mwanamume? Wengi watakwambia. Kwanza kuna wakati mwingine kuna mzee alipelekwa kotini, manake alimsongelea mwanamke wa wenyewe mpaka mambo yakaharibika, ile kujisukuma sukuma tu. Unajua, pale watu wanaingia wengi, sasa umesimama mahali mwenyewe una, unapata kile kibarizi cha feri, alafu unashtukia mtu yuko hapo nyuma yako, anaanza sijui kujisugua sugua, anafanya nini, mara amepitisha mkono hivi, ameshika titi ama nini, mambo kama hayo. Kwa hivyo ni kesi nyingi sana, mazoa zinatokea mahali popote tu open, mahali popote waziwazi, wana waziwa, wanataka tu my dress my choice Ukitoka pale asubuhi kwa nyumba umevaa vile umetaka, kuna wengine labda intention zao ni kufurahisha wanaume, wanaume wapate shughuli zao. Au ukiona kama imekupendeza, mwambie uko smart na maisha iendelee, ama sivyo utaisha kotini. Haya. Aya. Basi ni maoni ya uh, kero ambazo kina mama wanazipata wakiwa ndani ya usafiri wa umma wakiwa wamepanda matatu, daladala, dala, na usafiri wa aina hiyo. Na kutoka katika kero zetu unakumbuka, basi msikilizaji, uh, sauti ya America VOA kila siku hukupatia swali kupitia mtandao wa Facebook, Uh, Instagram, Twitter na kadhalika. Basi swali la jana lilikuwa linasema, mtu aliyetiwa hatiani kwa ubakaji wa watoto anastahili msamaha? na maoni yamekuja mengi kweli kweli. Huyu John Nelson wa Tanzania kule Dodoma anasema tusiwe wanafiki, miaka kenda iliyopita watanzania walilalamika sana hadi wasanii wakaimba rais mtoe papi. Hii inakuja kutokana na shaka iliyotiwa dhidi ya hukumu yake na rufaa zilizokuwa zikienda mahakamani kila uchao. Shadrack Kiamhuri anasema jamani, hakuna dhambi isiyosamehewa. Mungu wetu ni tofauti na wakwenu. Tuliwasamea wakoloni, wafanyabiashara haramu za binadamu, wanyonyaji wa rasilimali ni zaidi ya wabakaji. Na Mandela Odor Junior anasema, mwenye ushahidi ni mtuhumiwa na mtendewa, hakimu anasuluhisha. Sasa wewe unawezaje kutambua kama kabaka haya huyu? Nelson anasema maoni ya nini jamani, ili iweje? Sasa msamaha ni msamaha tu, kwa hiyo hahitaji ufanuzi wala maelezo. Endeleeni na vitu vingine. Kuripoti ni, ripoti ni nyingi tu, mambo ni mengi, mengi kweli kweli, lakini hebu sasa tuangalie upande mwingine wa yavumayo mitandaoni. Mitandao ya kijamii ina, ina mambo ni mengi kweli kweli, yapi yanayotanda hivi sasa? Basi moja kwa moja ni kwenye picha kule nchini Tanzania za waziri mkuu wa nchi hiyo Kassim kujaliwa ambaye alimwakilisha rais wa nchi hiyo John Magufuli kuaga miili ya askari 14 wa nchi hiyo waliowaa kule DRC. E, picha hizo zinatambaa kwenye mitandao. E, Watanzania wakizungumza pele migorini, anasema poleni sana Watanzania akisa kija, anasema Watanzania kamwe hatuwezi kurudi nyuma, tutaendelea kwenda mbele. Kwingineko ni picha na ujumbe au maelezo ya eh, Amarosa Manigault Newman ambaye alikuwa ni mshauri wa White House wa rais Barack Obama wa raisi Donald, Donald Trump, Trump. Kumradhi. <laughs> Yeye leo ametangaza kwamba anaondoka kwenye kazi yake, sasa basi hizo habari baada ye kusema anatoka kazini, na vilevile vile Trump akatwiti kwamba anamtakia kila laheri, lakini mengi yamezunguzwa kwenye mitandao mkamiti wengi wakisema kwamba na vyombo vya habari kwamba mm -hmm. huyu Amarosa alifukuzwa kazi baada ya kuingia White House akitaka kuzungumza na mtoto wa Donald Trump Ivanka. Ivanka. Lakini wakati anakwenda kutaka kuongea na Ivanka moja kwa moja, yule mkuu wa utawala ambaye yuko sasa alimkataza, yeye akaamua kwenda tu. Sasa wakati anakwenda, kengele zikalia, mlindani za usalama basi wakambeba wakamtoa nje, wakisema kwamba na usalama wake akawa harusi tena kuingia White House. Lakini... tena amekanusha kwenye vyombo vya habari tena asubuhi akisema kwamba hiyo sio kweli, yeye alishaamua kwamba anaacha kazi, alikuwa acha kazi mwezi Januari lakini Januari bado haijafika, na vile vile amesema atazungumza na vyombo vya habari bila shaka. Basi muda wetu ndio hivyo umekamilika, Mkamiti, na kutoka hapa studio tunawashukuru kuungana nasi kutoka upande wa pili. Aida Isa msimamizi Abdu Shakur Abud, jina langu ni Sandey Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Alasiri njema.