Sauti ya Amerika VOA moja moja, kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamis Disemba 14 mwaka 2017. Twasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 Bujumbura Burundi na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu hivi leo, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ladai kuwa polisi walibaka watu wakati wa ghasia za kisiasa zilizomalizika hivi karibuni nchini Kenya. Nini wanasema kilitokea? Wakati wote ambao polisi walihamishwa kuja kwenye mitaa, waliweza kuingia katika manyumba za watu, kuwapiga na baadaye kuwabaka wanawake na pia wanaume na katika ripoti nyingine, marekebisho ya sheria za makadirio ya matumizi ya fedha za serikali nchini Burundi katika kipindi cha mwaka wa kiuchumi ujao wazua maoni mseto miongoni mwa wananchi. Uchumi umeendelea kuporomoka, badala ya wao kufikiria kuinua uchumi ili wao watu wawe na kipato zaidi, wanazidi tu kunyonya kunyonya, kunyonya, kunyonya watu ambao tayari umaskini umetupona. Basi hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi lakini, kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu ukamiti Kibayasi. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza maafisa polisi wa Kenya waliwabaka wanawake kadhaa na kuwapiga raia Wakati wa msimu wa uchaguzi wa urais mwaka huu. Kundi hilo lisilo la kiserikali lilieleza katika ripoti yake mpya iliyotolewa leo Alhamis kwamba kumekuwepo na ghasia za ngono zilizosambaa dhidi ya wanawake na wasichana pamoja na mashambulizi ya ngono kwa wanaume. Maafisa wa Human Rights Watch walisema wao na makundi mengine ya haki za binadamu waliwarekodi polisi wakitumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji, mauaji, kupiga na kuwajeruhi watu, wizi wa ngawira na uharibifu wa majengo. Mateso yalifanyika wakati wa mashambulizi dhidi ya watoto, wanawake na waume zao, ripoti ilisema. Mkuu wa polisi huko Kenya Joseph Boynet aliielezea ripoti hiyo haina maelezo ya kweli na alitoa wito kwa Human Rights Watch kutoa ushahidi wa ripoti hiyo. Chama tawala cha Afrika Kusini cha African National Congress, ANC, kinakutana katika kipindi ambacho hakijawahi kushuhudia mgawanyiko mkubwa ndani ya chama. Kuanzia Jumamosi, wajumbe elfu tano wa ANC watakutana mjini Johannesburg kuchagua atakayechukua nafasi ya kiongozi wa chama na Rais Jacob Zuma. Kwa miaka kadhaa Rais Zuma amekuwa akikabiliwa na wakati mgumu wa shutuma za rushwa, na ni wiki hii shutuma hizo zimeingia katika mrengo mwingine wakati mahakama ya juu mjini Pretoria ilipomkaripia kwa kujaribu kuepusha uchunguzi wa rushwa. Kutokana na tukio hilo na kadhia nyingine, nafasi ya Rais Zuma imesababisha mgawanyiko mkubwa katika chama, huku baadhi ya viongozi wa juu katika chama hicho wakitoa wito bila hofu wa kutaka ajiuzulu. Kuna maafisa wawili wanaogombania kuchukua nafasi ya bwana Zuma. Maafisa wa Somalia wanasema mtu aliyejitoa mhanga ameua maafisa polisi wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi kumi na watano wengine kwenye uwanja wa chuo cha mafunzo ya polisi katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Kaimu kamishna wa polisi Jenerali Moktar Hussein Afrah alisema mshambuliaji aliingia kwenye chuo cha polisi cha Jenero Kahie bila kujulikana. Mtu huyo aliyejifanya kama polisi alifanikiwa kupenya kupitia migahawa ya chai iliyo pembeni ya jengo la chuo, kamishna huyo aliwaambia waandishi wa habari. Alisema tukio hilo lilitokea wakati wa mazoezi ya gwaride linaloadhimisha maadhimisho ya sabini na nne ya jeshi la taifa la Somalia. Kundi la wanamgambo wa Al Shabab linadai kuhusika kwa shambulizi la leo na kuwaua maafisa 27. Waziri Mkuu wa Somalia Hassan Al Khaire alilaani shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea hii leo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Moja kwa moja tuelekea nchini Kenya, ambapo leo mapema kulizuka kizaazaa baada ya mbunge wa upinzani ambaye pia ni kiongozi wa upinzani bungeni humo John Mbandi kusema kuwa Kenya haina rais. Matamshi hayo yalimpelekea spika wa bunge kumtupa nje kwa kutoa matamshi ambayo yalionekana kudhararisha rais. Hilo limejiri wakati wa bunge wakijadili majina ya wabunge, wabunge watakaowakilisha nyadhifa za kamati mbalimbali mbali za bunge na wawakilishi wa Kenya katika bunge la jumuiya ya afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. The speaker shall refer the mbunge wa suba Kusini John Mbadi alijipata pabaya kutokana na matamshi hayo. Baada ya kukabidhiwa nafasi ya hoja ya nidhamu na spika wa bunge la taifa Justin Muturi, Bwana Mbadi alitarajiwa kuzungumzia hoja kiutaratibu kuhusu wasilisho la rais iwapo atalitaka bunge kurejea vikao vyake kupigia msasa mawaziri wapya ambao watakuwa wameteuliwa, lakini kando na kupinga, mbunge huyo alikuwa na wazo tofauti. If the house is on recess, And you receive a message from any office. Iwapo wabunge wapo katika kipindi cha mapumziko, bwana spika, na unapokea ujumbe kutoka kwa afisi yoyote, itabidi utusubiri turejee vikao vyetu, au iwapo ujumbe ni wa dharura kupitia mashauriano na kiongozo walio wengi bungeni na wale walio wachache, wataelewana kukushauri kuitisha kikao kingine. Can request you to convene this house. Na huku akisisitiza kuwa mswada huo ulikuwa unawasilishwa bila kuwepo vigezo muhimu vya kuukinga. Bwana Mbadi ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha Orange Democratic Movement kinachoongozwa na Raila Odinga alisistiza kuwa Kenya haina rais wa kufanya uteuzi wa mawaziri. Hoja ni kwamba hakuna rais nchini Kenya kufanya uteuzi wa mawaziri, bwana spika, na hilo mnafaa kulifahamu wazi matamshi ya Mbadi yaliwakera wabunge wa Jubilii, chama kinachoongozwa na Rais Kenyatta. Na kando na kumtaka Mbadi kuondoa matamshi hayo kwenye sajili ya bunge kwa kuomba msamaha, ombi hilo halikumgusa mbunge huyo yes. Majibizano kati ya mbunge huyo yaliendelea, lakini alipopata nafasi nyingine tena, alidinda kuyaondoa matamshi hayo na kumbidi spika wa bunge kumtupa nje ya bunge. That that that That may be, that may be be very very very comfortable with you You outside there, but but but we will not Not not, operate on that basis in in this this this chamber. chamber, Not under my watch. You must withdraw. withdraw, withdraw. Speaker, I would rather withdraw, but not the, from the chamber, but not withdraw. The the, is all, members, members. There's no need for shouting in this place. Lakini haya kumfika tu mbunge huyo pekee. Alikuwepo mwingine aliyepata onyo la spika, yeah. Matamshi haya ya mbunge huyu ni mfululizo tu wa matamshi ambayo wabunge upinzani wa upinzani wamekuwa wakiyatoa wa. Vilevile wameapa katu hawatahusika katika harakati za kuwapigia msasa maafisa watakaoteuliwa na Rais Kenyatta kuwa mawaziri, kwamba hawamtambui. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Balozi Saif Ali Iddi amesema mashambulio ya mauaji yaliyofanywa na waasi wa ADF katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC dhidi ya askari wa Jeshi la Ulinzi la Tanzania JWTZ na kusababisha askari kumi na wanne kupoteza maisha linakwenda kinyume na msingi ya haki za kibinadamu na azimio la kulinda amani la Umoja wa Mataifa. Sandey Shomari anaisoma taarifa yake. Munil Zakharia ya kutoka Zanzibar. Balozi Sefu Idi ametoa tamko hilo alipokuwa akizungumza katika ibada ya kuaga maiti za askari nane waliowawa katika shambulio hilo iliyofanyika katika kambi ya JWTZ Migombani mjini Zanzibar. Balozi Idi amewataka wafiwa kuwa na moyo wa subra, lakini amesema majeshi ya ulinzi na usalama ya Tanzania yataendelea kulinda na kurejesha amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akitoa salamu kwa niaba ya mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama wa Tanzania, brigedia kamanda wa JWTZ Zanzibar Jenerali Sharifu Sheikh Othman amesema shambulio hilo haitarudisha nyuma juhudi za majeshi ya Tanzania ya kulinda amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ijumaa ya Desemba 8 mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres alitoa taarifa ya vifo vya askari hao ambao walikuwa nchini Kongo kulinda amani huku 44 wakijeruhiwa vibaya. Miili ya askari hao wa JWTZ ilirejeshwa nchini Tanzania Jumanne, Desemba 12 mwaka huu. <tikipo> Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley anasema ofisi za Marekani katika Umoja wa Mataifa zitatumia mkutano wa waandishi wa habari kuelezea kazi zinazoendelea za Iran kudumaza eneo la Mashariki ya Kati na kwingineko duniani. Heli atakuwa akizungumzia ripoti ya Umoja wa Mataifa juu ya utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa Iran ulioafikiwa na mataifa ya Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani, ambapo pia inatoa wito kwa Iraq kutofanya harakati za makombora yenye nguvu kubwa ambayo yataweza kubeba nyuklia. Taarifa iliyotolewa kabla ya matamshi ya Heli ilisema atatoa ushahidi usioweza kukataliwa kwamba Iran haijatekeleza matakwa ya kimataifa na inajaribu kufunika vitendo vyake. Pakistan na Afghanistan wamekubaliana kwa mara ya kwanza kuweka maafisa wa mawasiliano kwenye kila makao makuu ya jeshi kwa ajili ya ushirikiano bora wa usalama, na Islamabad inasubiri majibu rasmi kutoka Kabul kwa pendekezo lake la kufungua mashauriano ya masuala mbalimbali mbali ya maslahi ya pamoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Pakistan, Muhammad Faisal, kwenye mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari leo Alhamis, alizungumzia mafanikio nadra kufikiwa katika uhusiano wa kitamaduni uliogubikwa na hofu na kutoaminiana. Alielezea pendekezo lililopewa jina Afghanistan Pakistan Action Plan for Solidarity, APAPS, liliwashirikisha maafisa wa Afghanistan hapo Novemba 25. Mdemokrat doug Jones aliyepata ushindi baada ya kampeni za uchaguzi maalum zilizokuwa na ushindani mkali, anasema kwamba ana matumaini mpinzani wake Roy Moore wa Republican atafanya jambo sahihi la kukubali kushindwa uchaguzi huo wa kinyang'anyiro cha kiti cha Senate katika jimbo la Alabama hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, Washington DC. Shirika la kutetea haki za binadam la Human Rights Watch limefanya kikao mjini Nairobi, ambapo limeripoti kuwa kulikuwa na visa vya ubakaji pamoja na dhuluma nyingine za kingono wakati wa ghasia za kisiasa zilizomalizika hivi karibuni nchini Kenya. Ripoti hiyo ni kutokana na utafiti uliofanywa na shirika hilo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Audrey Wabwire ambaye ni afisa wa mawasiliano wa Human Rights Watch eneo la Afrika Mashariki, ambaye anaanza kwa kueleza utafiti huo ulifanyika lini. Utafiti tumeufanya kuanzia ya Septemba ta ishirini na tano hadi Novemba ta ishirini na nne mwaka huu. Kumekuwa na dhuluma za kingono. Watu ambao wamedhulumiwa wanasema kwamba ni polisi ambao waliwaingilia nyumbani kwao, na wakati mwingine ni watu ambao walikuwa wamevaa sare za polisi, ila wadhulumiwa uh, hawana hakika kwamba walikuwa ni watu gani, na wengine pia walikutwa nje barabarani walipokuwa wanatembea. Hebu tueleze ni maeneo yapi ambao mlifanya utafiti huo? Maeneo ya Nairobi na Kisumu. Tumeweza kuzungumza na wanawake zaidi ya sitini na wanaume watatu. Kuna pattern fulani ambazo zinafuatiliwa kwamba wakati wote ambao polisi walihamishwa kuja kwenye mitaa waliweza kuingia katika manyumba za watu, kuwapiga na baadaye kuwabaka wanawake na pia wanaume. Ripoti hiyo baada ya nyinyi kuipata, mumechukua hatua gani za kisheria? Ama wale waliodai kubakwa au kudhulumiwa kingono, ni hatua zipi zilichukuliwa? Wengi wao wanakaa tu nyumbani, maana waliumizwa sana. Wengine labda waliingizwa vijiti au uchafu katika sehemu zao za siri, na wanaona aibu sana. Wanaona kwamba hatuwezi kwenda kwa polisi, ni hao ambao wametuumiza. Kwa hiyo wengi wanatuuliza kwamba kama miaka kumi iliyopita watu waliweza kuripoti na hakuna hatua ambayo ilichukuliwa na maafisa wa polisi au sheria yoyote ambayo wameweza kuchukuliwa, kwa hiyo sisi, kwa nini turipoti tena? Ina maana gani? Wengi wamemeza tu tembe za kuwapunguzia maumivu, kisha wamebaki tu nyumbani. Nyinyi kama shirika la kutetea haki za binadamu, mnapofanya utafiti kama huo na kugundua kwamba kuna visa kama hivyo ambavyo vilitokea, nyinyi mnawasaidia kwa njia gani? Hakuwa kazi yetu kama shirika la Human Rights Watch ni kufanya utafuti, utafiti na pia kuzungumza na mashirika ambayo yanahusika katika utafiti huo. Kwa muda huu tumezungumza na polisi na wamesema pia kwamba wana nia ya kufanya uchunguzi wao na watafute hao ambao wamedhulumiwa ili waweze kupata matibabu na pia waweze kupata haki. Umewaunganisha wale waadhirika na washauri yaani, counselors ili kidogo waweze kushauriwa na kuwa na mawazo ambayo yana mtazamo mbadala katika maisha. Ni lazima kumrudishia moyo kwanza mtu kumwambia, pia itawasaidia wengine pia waweze kujitokeza na pole pole, labda wataweza kwenda kuripoti iwapo polisi watajitokeza na kuonyesha kwamba wanania ya kuchunguza hili mdhuluma. Ni Audrey Wabwire wa Human Rights Watch akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Nchini Burundi, sheria ya serikali ya kuamuru raia wenye umri wa kupiga kura kuchangia pesa kwa ajili ya kuandaa uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka wa elfu mbili na ishirini unakosolewa vikali na wapinzani. Pendekezo hilo limekuja wakati ambapo mswada wa sheria ya matumizi ya serikali ya mwaka ujao wa elfu mbili kumi na nane ikiidhinishwa hapo Jumatano bungeni huku kiasi fulani kikitengwa kwa minajili ya kugharamia uchaguzi huo. Mwandishi wetu wa Bujumbula, Haidala Hakizimana anaripoti zaidi uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini pamoja pia na mchakato wa marekebisho ya katiba ya burundi kupitia kura ya maoni ni miongoni mwa sekta zilizopewa umuhimu katika bajeti ya matumizi ya serikali mwaka ujao elfu mbili na kumi na nane bilioni kumi na mbili na nusu sarafu za burundi zimetengwa kwa ajili ya uchaguzi huo katika bajeti inayokadiriwa kuwa zaidi ya bilioni elfu na mia tatu sarafu za burundi lakini pia wananchi wametakia kuchangia katika uchaguzi huo urugo isabwa amafaranga ibihumbi bibiri. Hapa waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagie anasema kuwa kila familia itatoa franka za Burundi 2000 kwa mwaka, huku kila mwananchi mwenye umri wa kupiga kura hata mwanafunzi akitakiwa kutoa elfu moja. Kwa wafanyakazi wa serikali, michango yao itatokana na kiwango cha mshahara na utakatwa kila baada ya mwisho wa mwezi. Hiyo ni kwa mjibu wa sheria ya wizara ya mambo ya ndani. Baadhi ya wa wanasiasa wanakosoa sheria hiyo na kuitaja kama ya ukandamizaji. Agaton Gwasa ni mwanasiasa wa upinzani, lakini pia naibu wa kwanza wa spika wa baraza la bunge. Inakuwaje sasa wakati kuna sheria ya budget, ambayo ndiyo inatumiwa kukusanya pesa iwekwe sheria nyingine ya kukusanya pesa zingine? Kwanza watu tunalipa ushuru na kima cha mishahara kimesalia ni kile kile, ha, hakiongezwi Hakuna chochote, uchumi umeendelea kuporomoka. Badala ya wao kufikiria kuinua uchumi ili wao watu wawe na kipato zaidi, wanazidi tu kunyonya, kunyonya, kunyonya, kunyonya watu ambao tayari umaskini umetupona. Hata hivyo, waziri wa fedha Domisie ndio Kubwayo anasema kuchangia katika uchaguzi ni tofauti na kulipa ushuru. Hapa anasema katiba ya nchi yetu hata na nchi zingine inawataka raia kujitolea kwa ajili ya kuchangia katika uchaguzi ni tofauti kabisa na kutoa ushuru kama wengine wanavyodai, anasema. Alisema hayo jana katika kikao cha kufafanua mswada wa sheria ya bajeti ya mwaka ujao katika Bunge la Taifa. Baadhi ya wananchi wametoa maoni yao juu ya zoezi hilo la kuwataka kuchangia katika uchaguzi wa miaka miwili baadaye. Mimi niko tayari kutoa mchango huo pia bila kusita. Nimeshasema kwamba mi nakubali kwamba mwananchi asilimia mia, mi Mrundi. uchaguzi utachukua pesa ngapi? Idara ya Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Uturuki jana Jumatano ilifanya mkutano wa dharura wa taasisi ya mataifa 57 ya Kiislamu na kutoa kauli ya kupinga uamuzi wa rais wa, wa Marekani Donald Trump kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Mkutano huo pia ulitoa mwito wa kutambulika kwa taifa la Palestina. Mwenzangu Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Viongozi ishirini na wawili walitembelea mkutano wa siku moja mjini Istanbul pamoja na mawaziri ishirini na watatu wa mambo ya nje. Mkutano huo umefanyika wakati mapingamizi yakiendelea kufuatia uamuzi wa Marekani kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel. Mwenyeji wa mkutano huo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, alitumia hotuba yake ya ufunguzi kuzikosoa Marekani na Israel. Akionyesha ramani, Rais Erdogan ameshutumu Israel kwa kuendelea kutafuta na kuchukua himaya yote ya Wapalestina kwa kutumia vikosi vya usalama kufanya kazi kama kundi la kigaidi. Vilevile, Rais Erdogan ametoa mwito mkali kwa jumuiya ya kimataifa kwa kuzitaka nchi zote ambazo zinalinda sheria za kimataifa na haki kutambua Jerusalem ni mji uliovamiwa katika taifa la Palestina. Ameongeza kusema kwamba hawataendelea kuchelewa kuwajibika na kama mataifa ya Kiislamu wataendelea bila kuchoka kutaka dola na uhuru wa Palestina, huku Jerusalemu ukiwa mji wake mkuu. Leo katika matukio ya Afrika tunamulika ukame na mzozo uliolikumba eneo la Afrika Mashariki na kusababisha zaidi ya watu milioni 37 kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka huu, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani. Juhudi za dharura zilisaidia kwa kiasi kikubwa kuepukana na hali mbaya sana ya mzozo, isipokuwa kwa taifa la Sudani Kusini ambako ukame ulitangazwa kukumba mikoa miwili mwanzoni mwa mwaka huu na hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya. Mwandishi wa VOA Jo Craig ana ripoti kutoka Nairobi na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwaka 2017 ulikuwa mwaka wa ukame kwa sehemu kubwa ya Afrika Mashariki. Somalia ndiyo nchi ambayo ilipigwa vibaya sana. Idadi kubwa ya mifugo ilifariki na mamilioni ya watu walikoseshwa makazi. Mkuu wa ujumbe wa shirika la like kimataifa la Msalaba Mwekundu Jody Reich anasema hali Somalia ilikuwa mbaya sana. Somalia uh, uh, a... inaathiriwa na mabadiliko ya mara kwa mara ya hali ya hewa lakini kila miaka michache kunakuwa na athari na hali inakuwa mbaya zaidi kuliko miaka iliyopita, kwa sababu ya hasara kutokana na ukosefu wa mvua kwa misimu kadhaa. Rich anasema wanyama na kila kitu, mpaka wafugaji watachukua miaka kadhaa kurejea katika hali ya kawaida. Nadhani hata kama ukame utakwisha, ni mapema mno kusema kwamba hata ukame ukiisha, watu wafugaji hawatapata wanyama kutoka sehemu fulani, wakati wakulima bado watakuwa na fursa ya kupanda mazao yao tena kwa matumaini ya kupata mvua na kupata chakula kwingineko katika eneo hilo. Hali haiko hivyo nchini Sudan Kusini. Vita na sio ukame ni sababu kuu ya njaa. Serikali inakabiliwa na, na shutuma kwamba imezuia misaada kwenda kwa wale wenye shida. Msemaji wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani, Peter Smedon, anasema hali si njema hata kidogo. Kimsingi kilichotokea hivi sasa ni kwamba kutoka mwezi Oktoba hadi Desemba tulikuwa katika msimu wa mavuno. Wakati mavuno yanapopatikana, inakuwa kwamba ni kipindi kizuri katika mwaka, lakini mwaka huu kwa mara ya kwanza kuna takribani watu 25 nchini Sudani Kusini ambao wanakabiliwa na njaa katika baadhi ya sehemu za Sudani Kusini wakati wa kipindi cha mavuno, na mwaka jana kulikuwa hamna mtu aliyekuwa anakabiliwa na njaa wakati wa mavuno. Mwezi Februari, maeneo mawili ya Sudan Kusini yalitajwa kuwa yamekumbwa na njaa ingawaje baadaye yaliondolewa katika hali hiyo. Hata hivyo, WFP inasema kuwa idadi ya watu walio katika hatari ya kukumbwa na njaa nchini Sudan Kusini imeongezeka mara mbili kutoka mwaka jana. Hali ya uchumi si nzuri, kuna kitu kama chakula cha msingi, kuna ongezeko la bei ya vyakula kwa kiwango cha asilimia 250, mwaka jana. Kwa hivyo hali imekuwa haiwezi kuzingatiwa kutokana na idadi kubwa sana ya watu. Mwezi Agosti, mkimbizi wa milioni moja wa sudan kusini alivuka mpaka na kuingia kaskazini mwa Uganda. Mmiminiko wa haraka umechota ugavi chakula katika eneo husika na kuyaacha mashirika ya misaada yakihangaika kukidhi mahitaji. Mkimbizi wa Sudan Kusini kutoka ye John Chemis Thomas, ambaye yuko katika kambi wa ya wakimbizi, anasema alipata hasara kubwa kwa sababu mazao ambayo alivuna yako katika ghala na mengine yako shambani. Amekiacha kila kitu huko na baadhi amechomwa moto, kwa hiyo amepata hasara kubwa. Kuongezeka kwa athari za ukame mbaya na kupanda kwa bei za vyakula na uvamizi wa viwavi jeshi kumeharibu hali ya mazao kote barani humo. Nchini Kenya, bei ya mahindi imeongezeka maradufu, na hivyo watu wa Afrika Mashariki wana matumaini kwamba pengine mwaka 2018 utaleta mvua za kutosha na za uhakika na mavuno mazuri na hali ya amani. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza maafisa polisi wa Kenya waliwabaka wanawake kadhaa na kuwapiga raia wakati wa msimu wa uchaguzi wa urais mwaka huu. Chama tawala nchini Afrika Kusini cha African National Congress ANC kinakutana katika kipindi ambacho hakijawahi kushuhudia mgawanyiko mkubwa ndani ya chama. Kuanzia Jumamosi, wajumbe elfu tano wa ANC watakutana mjini Johannesburg kuchagua atakayechukua nafasi ya kiongozi wa chama cha ANC na Rais Jacob Zuma. Maafisa wa Somalia wanasema mtu aliyejitolea mhanga ameua maafisa polisi wasiopungua kumi na wanane na kuwajeruhi kumi na tano wengine kwenye uwanja wa chuo cha mafunzo ya polisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kaimu kamishna wa polisi Jenerali Muktar Hussein Afra alisema mshambuliaji aliingia kwenye chuo cha polisi cha Jenero Kahie bila kujulikana. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley anasema ofisi za Marekani katika Umoja wa Mataifa zitatumia mkutano wa waandishi wa habari kuelezea kazi zinazoendelea za Iran kudumaza eneo la Mashariki ya Kati na kwingineko duniani. Heli atakuwa akizungumzia ripoti ya Umoja wa Mataifa juu ya utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa Iran uliofikiwa na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, Msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau, nilikuwa naye hapa studioni naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tukikutakia usiku mwanana na usio nabuka <tune>