Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Karibu msikilizaji katika VOA Express siku ijuma ya Ijumaa, mwishoni mwa wiki. Mambo ya wikend vipi? Basi, kutoka hapa studio nimekusha jaa chele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shumari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi tunakukaribisha ndani ya dakika thelathini za VOA Express ili uweze kusikiliza yale ambayo tumekuandalia ripoti na habari mbalimbali mbali zinazogusa eneo ulilopo, hali kadhalika habari za dunia na vilevile vile. Mkamiti wanakuambia mara nyingi, unapoingia kwenye ndoa wanawake wanapewa ushauri au wasichana wanapewa ushauri, mm -hmm. Je, wavulana nao wanapewa mafunzo gani? Kuna chochote ambacho wanapata? Hebu tusikie. Athari zipo kwa sababu unaingia kwenye ndoa unaassume kwamba unajua, kumbe hujui. Kuna vitu ambavyo ulikuwa unajua ni sahihi, kumbe kwenye ndoa ni tofauti, kwa sababu kuna maisha ya kukaa na girlfriend na kuna maisha ya kwenye ndoa. Haya basi mambo hayo ya jicho letu tukiingia kwenye jicho letu, baadaye tutasikiliza hayo maneno, maana mambo yanakuwa ni mengi kwenye. Ni muhimu kuandaliwa wakati unajiandaa kuingia katika ndoa <laughs> <Pekabisa>. Oh, <baby. laughs> <Yo>, muhimu sana <laughs> muhimu sana bila <laughs> kusahau mkamiti, baadaye tutaangalia katika maswala ya leo losema maswala ya, ya kiro Eh, wazazi wanapofanya ulezi wao, watoto wanawakosesha wazazi usingizi, manake mambo ni mengi sana, hasa manake, unajua basi, hasa wakati ule wa ujana, vijana wanakuwa wanajishughulisha na harakati mbalimbali mbali, ambazo kwa njia moja au nyingine mzazi anaweza asikubaliane nazo. Hayo ni pamoja na maswala ya uvutaji, maswala ya mitaani kama vile uporaji wa vitu vidogo vidogo, mtu mm -hmm. kapita sijui kakuvalia cheni ya dhahabu, basi umeipenda sijui kavaa sijui kitu hiki sijui ukashika pochi nzuri umempora. Wazazi wengi wanakerwa mno na vijitabia kama hivyo, lakini kwa upande mwingine mzazi ndiye ana jukumu la kumwita mwanaye na kumkanya na vitendo hivyo kabisa. Alafu pia huko Kenya, tutasikiliza baadaye kidogo, kuna mashine zimeingia mkamiti, ushaona kule Las Vegas mambo anavyokuwa mambo ya <kamari>. <laughs> <laughs> Hey, sasa mambo kama <laughs> hayo yameingia, unaambewa kwa spidi. Kenya wanaita mchina Kisa na maana kuitwa mchina, ndo hapo tutakutana baadae na Kioko <laughs> atatuelezea zaidi <laughs> imekuwaje mashine hizi maarufu <laughs> za kamari wakaziita mchina haya basi, msikilizaji, kama alivyokwambia endelea kuwa nasi ndani ya VOA Express alasiri ya leo, ikiwa ni Ijumaa ya tarehe 15 Desemba hiyo 2017 hapa mjini Washington DC, ni saa 2 na dakika 33 asubuhi. Ah, kuna kibaridi lakini mambo shwari kabisa. Nam, mambo ni shwari kabisa, kibaridi kipo, lakini kule Afrika Mashariki a, eneo letu mambo ni joto vizuri tu, watu saizi wanapata joto lao safi lakini basi tutaangalia hapo baadaye. Tukutane na mwenzetu tutaenda kule nchini Kenya kuzungumza so na Kennedy Wandera. Hali kadhalika tukipata muda baadaye tutaenda kule Congo kujua kuhusu ibada ya wale askari waliofariki kwa Tanzania. Imefanyika ibada hii leo ni leo, ibada ya Umoja wa Mataifa. Mm -hmm, inafanyika kule uh, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, mahala ambapo uh, askari wanajeshi wa Tanzania kumi na wanne walipoteza maisha wiki iliyopita. Lakini kabla ya hayo, hebu turudi nchini Kenya ambapo Nambiwa hivi leo kwamba rais uh, wa Kenya Uhuru Kenyatta alikuwa na mazungumzo na jaji mkuu David Maraga. Nini hasa walichozungumza wawili hao? Ili tuweze kufahamu kwa kina zaidi, tunaye mwandishi wetu Kenneth Wandera. Kenneth, karibu basi, utujuze yale unayofahamu ambayo viongozi hao wawili walizungumza hii leo. nam mkamiti na, na Sunday leo Uh, mahakama ya juu, mahakama kuradhi, idara ya mahakama nchini Kenya leo imezindua ripoti inayopigia utendakazi wa mahakama nchini Kenya kwa miaka uh, takriban sita ambayo imetamatika na leo uh, katika ripoti hii mahakama ya juu inaeleza kwamba kulikuwa na mrundiko wa kesi milioni moja ambazo mwaka 2010 mpaka leo sasa ni kesi tu mia tatu ambazo zimesalia, kwa hivyo Uh, katika uzinduzi wa ripoti hiyo Jaji Mkuu David Maraga alikuwa akieleza kwamba uh, pia uh, mahakama, idara ya mahakama imeweza kuongeza idadi ya majaji kutoka majaji uh, 53 mwaka 2011 hadi mwaka 2017 wakao leo kuna majaji 160, lakini kwa sababu ni mara ya kwanza mno Jaji Mkuu David Maraga amepata nafasi ya kuzungumza na rais Kenyatta. Kando na mkwaruzano wa kisiasa ambao ulioneka ulifuatia baada ya rais Kenyatta ushindi wake kubatilishwa, jaji mkuu alisema kwamba uh, mahakama ya juu au mahakama yoyote nchini Kenya itatoa uh, itatoa uamuzi kwa mujibu wa sheria na ushahidi uliopo, na iwapo serikali haitokuwa na ushahidi, basi serikali itapoteza kesi uh, kesi hiyo. Hebu tumsikilize jaji mkuu David Maraga alivyoeleza. Favor, uh, Jaji Mkuu David menis, Maraga anaeleza kwamba uh, kwa uelewa wao mahakama, serikali inakuja tu mahakamani kama mtu yeyote anayeweza anayeleta malalamishi, na hivyo basi wataendelea kutoa uamuzi ambao wakati mmoja unafurahisha serikali lakini wakati mwingine utakuwa ni kinyume, na hali hii itakuwa ni kwa mujibu wa ushahidi uliopo na sheria ilivyo. Na iwapo serikali ina kesi nzuri, basi itafanikiwa ku, kupata uamuzi bora. Lakini Rais Kenyatta alipopata nafasi ya kuzungumza, maanake ni mara ya kwanza kuzungumzia swala hili mbele ya jaji mkuu David Maraga, kando na kuwaita majaji hao wakora wakati walipobadilisha ushindi wake, naye alikuwa na haya ya kueleza. Jannels kwa mujibu kwa mbiblaza, wa matamshi aliyotoa Rais Kenyatta leo, alikuwa na usemi tofauti akisema kwamba ni lazima majaji nchini Kenya wakubali wa shutuma kutokana uh, na afisi zao na kwamba vyombo vya habari pia na magazeti, mitandao ya kijamii pia, yeye binafsi ana uwezo wa kuweza kushutumu mahakama hiyo iwapo wataona kwamba uamuzi wanaotoa ni uamuzi ambao ni tofauti na alivyotaraji, na kusema kwamba majaji hawa lazima wawe na na uwezo wa kuweza kustahimili shutuma kama hizo, na vile vile pia uh, mwishowe uh, akikam, akikamilisha hafla hii, rais Kenyatta alikuwa na haya ya kueleza: A very Merry Christmas and a prosperous and happy 2017 for all of us as king. Na mapo mwisho, al al al alitaka kwamba uh, kuwatakia majaji uh, Uh, mwaka mpya wenye mafanikio lakini alisahau na akataja mwaka 2017 na akakumbusha kwamba ni mwaka 2018 na akasema kwamba alipoitikia hilo akasema kwamba mwaka 2017 ulikuwa mwaka ambao yeye binafsi hawezi kuusahau kwa sababu umemletea umemletea uh, uh, matatizo chungu nzima. Naam, na pengine Kennedy Wandera, baada ya kuzungumza hayo, duru za kisiasa zinasema nini? Naona Kennedy Wandera hayupo katika laini ya simu hivi sasa lakini, Sande, hivi tunavyozungumza tunafahamu kwamba kuna ibada ya kuwakumbuka wanajeshi wale wa Tanzania waliofariki huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, wiki iliyopita, ibada ambayo inafanyika chini ya Umoja wa Mataifa. Mwenzetu Auster Malivika yupo ndani ya ibada hiyo hivi sasa. Malivika, hebu tueleze hali ilivyo wakati huu katika eneo hilo ulilopo na yapi ya yanayozungumziwa na Umoja wa Mataifa kuhusiana na tukio hili la kusikitisha, si tu kwa taifa la Tanzania. A sana kwamba kile kile kinachoendelea kina hivi sasa hapa katika mji nilaa matuu kutoka Tanzania, na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba viongozi wa Umoja wa Mataifa kutoka sehemu mbalimbali duniani wote wamefika hapa Goma. Uh, hasa ujumbe kuongozwa naye Jean Delcroix akiwa ni kiongozi makamu wa Umoja wa Mataifa ulimwenguni au sikae na operation. Mwenyewe amesema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni uchunguzi wa makini na vile vile wale waliotenda mauaji hayo wafikishwe mahakamani. Lakini vile vile nchi ya Tanzania imewakilishwa naye Paul Mela ubalozi wa Tanzania amhay na, una... na vile akasema kwamba haitakatisha tamaa askari wa Tanzania. Alafu vile vile ano mkuu wa Kivu ya kaskazini Julien Paluku amesema kwamba tayari uchunguzi kwa upande wao kama serikali umeanza na wametuma ujumbe katika maeneo ya benki wanaohusika na ujasusi kutafuta wale waliohusika na mauaji haya. Tunakushukuru sana Austeri Malivika kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maana hali ya mawasiliano kidogo haiko sawasawa, lakini tunakushukuru kwa taarifa hiyo. Basi tuangalie upande wa habari za dunia. Aswa. Katika habari za dunia ni kwamba maafisa wa serikali ya Marekani wamethibitishia Sauti ya Amerika VOA a, jana siku ya Alhamis kuwa Washington inasitisha baadhi ya misaada kwa jeshi la Somalia kutokana na shutuma za ufisadi. Hatua hiyo inamulika hali ya kutowajibika kwa jeshi hilo kuhusiana na misaada kama vile chakula, mafuta, pamoja na silaha. Afisa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema hatua hiyo inachukuliwa ili kuhakikisha kuwa misaada inayotolewa na Marekani inatumika vilivyo na si vinginevyo. Maafisa wa shirika la fedha la kimataifa duniani IMF wamesema kwamba bajeti iliyoidhinishwa na bunge la Somalia mapema wiki hii inaendana na ahadi ilizotoa wakati ilipoingia kwenye mikataba kima ya kimataifa ya fedha mwezi Mei. Maafisa wa IMF wameambia shirika la habari la Reuters kuwa Somali ipo kwenye awamu ya pili ya programu ya miezi kumi na miwili chini ya usimamizi wa fedha baada ya miongo kadhaa ya mapigano ya ghasia na kwamba hatua hiyo inafungua milango ya kuendelea kupokea misaada kutokana na taasisi za kifedha za kimataifa. Bajeti iliopitisha Jumatano ya dola milioni 274 inahusisha hatua zinazolenga kuongeza mapato. Mafuriko ya msimu wa mvua yamesababisha hasara kubwa kwenye mji wa Jakarta katika nchi ya Indonesia. Gavana mpya wa mji huo analaumu mambo yasiyotegemewa kabisa, miradi ya ujenzi wa reli unaoendelea katika mji huo. Anis Baswedan amesema kuwa tatizo hili limeongezwa na kuzibwa kwa mitaro ya maji kutokana na miradi kama vile MRT na LRT pamoja na mingine iliyojengwa kwa nia ya kupunguza msongamano mjini humo. Iwapo basi utawala wake utachelewesha miradi hiyo, tatizo la msongamano litaendelea kushuhudiwa kwenye mji huo ambayo tayari umekumbwa na matatizo kutokana na mvua zinazoendelea wakati huu. Mahakama ya uhalifu kima wa kimataifa ICC imechukua uamuzi wa kimataifa kuruhusu maelfu kwa maelfu ya wanajeshi watoto wa zamani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulipwa fidia ya jumla ya dola milioni kumi kutokana na mateso na wanyanyapaa wanaokabiliana nao baada ya kuandikishwa na makundi ya wanamgambo nchini humo. Mahakimu hata hivyo, wanasema itakuwa ni vigumu kutambua ni watoto wangapi walioandikishwa na makundi hayo. Hata hivyo, wameamrishwa watoto 425 walioandikishwa na kundi la Thomas Lubanga la UPC kulipwa dola elfu nane kila mmoja. Lubanga mwenye umri wa miaka 52 anatumikia kifungo cha miaka 14, baada ya kupatikana na hatia mwaka elfu mbili na kumi na mbili na mahakama ya ICC. Kipindi VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi basi angalia kipindi hiki kupitia mtandao wako wa www.voaswahili.com, hali kadhalika, ama kwenye shughuli zako, kama unasafiri kwenye matatu, kama unasafiri baada ya kazi, mkamiti Ijumaa hii hey. Wengine wameshatoka pengine kwenye shughuli zao hmm. Basi ungana na VOA Express ikupe mambo mbalimbali mbali. mambo mazuri mazuri, mambo moto moto. Tunaelekea wapi? no, msikilizaji pia anaweza akatufuatilia kupitia uh -huh. kwenye facebook live hivi no. Sasa tunaonekana na tunasikika pale hivi sasa. Sande, tunarudi kule mjini Mombasa nchini Kenya, yale mambo ya mchina haswa, yale yale mambo ya Las Vegas ulosema, yale haswa maswala <laughs> ya kamari Kisa na maana basi, mm. Mashine hizo zikaitwa mchina. Kwenye laini ya simu tunaye uh, mtangazaji mwenzetu mwandishi wa habari uh, Josephat Kioko ambaye yupo tayari kutujuza kuhusiana na mashine hizo za kamari katika mji wa Mombasa. Asante sana wenzangu, na mashine hizi kweli zimetapakaa, si Mombasa pekee, sehemu mbalimbali nchini Kenya na zimekuwa kwa muda sasa, lakini malalamiko yamekuwa akitolewa kila wakati kwa wakati huu. Kuna madai kuhusu uzembe, inasikia kina mama sasa ndio wateja wakubwa kwenda kucheza, kama ni hela ameachwa kwa nyumba na kutumia muda mwingi kwenda kucheza. Na sasa kuna watu wanasema hata watoto wameanza kuiba pesa kwa nyumba ili kushiriki katika ule mchezo. Watu wanasema zipigo marufuku kwa sababu umri hauruhusu mtu kushiriki kamari kama ni mtoto. Na hapa kuna wale wanaosema sasa wao wanapata hela kwa sababu ya kucheza mashini hizi, asili yake kutoka Uchina, ndio maana zinaitwa Mchina. Mmoja nimempata akicheza jana asubuhi, ni huyu bwana Titus. Unacheza mara moja, ukisha win una pesa zinadondoka, zinaanguka hapo chini lakini unarusha hapo ndani 20 bob. Hii ni ya 20 bob, kuna za 10 bob, kuna za 5 bob, kama 300 kwa siku. Alafu nilipatia saa zingine 1, 000, 1, 800. Ni bahati nasibu. Ah, hii huwezi itegemea, huwezi tegemea. Siku moja moja ndio itegemea, lakini huwezi itegemea pia. Ni bahati nasibu, unaweza pata, unaweza kosa. mchenda vizileta watu wa kazi za Mchina sasa, angekuani za Mchina angekuwa ni mtu mwingine. Tunajaribu kucheza cheza, leo ni mara yangu kama ya nne kucheza, sijacheza muda mrefu Liberty. Naonekana watu wameingia kwa nguvu kwenye kucheza michezo hiyo. Nini ambacho kinazungumza zaidi na wananchi na pengine wadau eh, wa biashara? Kwa mfano, Alamisi asubuhi nikiwa nimeenda kuhoji watu mitaani huyo mmoja wa wawwalioteta mchezo huu, raia kutoka Uchina alimpata pale, anatembea haraka haraka, anakusanya ile boksi, anatoa sarafu, anabeba, watu wanaendelea kucheza tena. Nadhani wao wananufaika sana, na ndio maana kiongozi huyu ambaye ni miongoni mwa viongozi wa kwanza, gavana kwa jina la Samboja kutoka eneo la Taita Taveta, ametangaza marufuku ya michezo hiyo. Tumsikie. Inasikitisha na kuhuzunisha, watoto wadogo wa shule ndio sasa wanamaliza wakati wao kwa mashine ambazo zimewekwa za gambling katika kaunti hii. Sisi tumesema mashini hizo hatuzitaki, tunataka ziondolewe mara moja. Sisi hatutaki watoto wetu kupotea na maisha ya gambling. Tunataka watoto wetu wawe mashuleni, wasome, vijana wetu wajitume, tuwasaidie katika mambo ya, mai ya maisha Hayo, masikia, no uzaisu, haya umesikia, wazazi wanakuja juu uh, serikali za kaunti mm, zinakuja juu zikikemea swala la kamari kwamba linaharibu watoto na sande. Unafahamu vitu kama hivi, ukishaingia katika swala la uchezaji kamari ni kutoka kama addiction naambia, <laughs> ukianza kuwacha sasa Inakuwa ni moto ngumu sana, ni kama swala la kuvuta sigara, ukishaanza huwezi kuacha, lakini wapo wanaofanikiwa kuacha <laughs> tunakushukuru sana mwenzetu Joseph Kioko kio hapo Mombasa. Basi tutaendelea kupata habari hizo eh, wakati mwingine e, eh, na kutakia wikendi njema, moja kwa moja Mkamiti kama hmm, unavyozungumza kama tunavyosema siku zote, ukishafika kwenye express bila muziki, ndugu yangu mm -hmm, hatuendi mambo hayaendi hasa, tupeleke vitu na muziki vitu na vitu vitamtam. Hebu niambie leo muziki yetu inaelekea wapi Mkamiti? Leo basi tuna yule mwanamuziki Will Paul, ametamba machachari kwelikweli kule nchini Kenya, na ule wimbo wake wa Jigijigi ambapo anakuambia Mwenyezi Mungu lazima awekwe ndani ya ndoa. Ha, mambo mazito haya. Sikiliza vitu hivyo, sina mengi ila naweza sema asante kwa Mwenyezi Mungu, Omba sana kwenye ndoa, tupe nguvu. Najua uh, unatamani mpenzi, ndoa kama ya DJ Mo, lakini usijali mpenzi, Mungu watatupa. Najua kuna milima na kuna mapone, tutaponda wote Haia, sasa, sana, mambo hayo eh? Nasikia hayo Will Paul mambo ya digi digi, anawaambia vijana waangalie kusundua kama unavyosema ni muhimu, tumezungumza tele leo kwenye ndoa, kwenye jicho letu tutaangalia hayo mambo. Lakini na Paul Paul anazungumzia pia, au si? Lakini Mwenyezi Mungu kwani anatakiwa aweke katika kwenye ndoa peke yake? Sande, Mwenyezi Mungu anatakiwa ashirikishwe katika kila jambo katika maisha yako ya kila siku wewe mwanadamu bila shaka. Sasa mkamiti, unajua leo michuano ya Sekafa inaendelea kule nchini Kenya haswa, tayari unaambiwa Kenya wamekushaingia fa fainali ambao fainali hizo wanatarajiwa kucheza siku ya Jumapili. Lakini Kioko, mm -hmm. ipo ndani simu, kwa sababu leo Zanzibar, mm -hmm. unafahamu Zanzibar walivyokuwa wakipiga vitu kule. Sasa eh, wameingia nusu fainali, wanachuana na Uganda. Lakini tumsikilize Kioko ambaye alikuwa akifuatilia michuano hii. Kioko, hebu tueleze mambo yakoje kwenye fainali za Sekafa mpaka sasa, kwani timu uh, ya Zanzibar imekuwa ni moto wa kuotea mbali sasa, ndio kwa mwisho mm -hmm. na wanaongoza dhidi ya Uganda Cranes ambapo ni mabao mawingi kwa moja na hapa Zanziba imeonyesha hodari kwamba wanaweza e, kuingia fainali kutana Kenya. Mshindi inania, e, tangu izi, na Kenya dakika moja ikitokea tutajua mshindi. Na mchamo hii imekuwa ikiendelea tangu mapema wiki jana hizi timu zimeshiriki, na Zanziba ilipochapa ndugu zao Taifa Stars ya Tanzania watu walizungumzia sana, na hivi sasa inaangusha Uganda Cranes, ambayo ni timu kubwa kwa hiyo mechi ni kali kweli kweli, inasubiriwa matokeo muda si mrefu, lakini tayari kama unavyokutueleza Kenya wamekushaingia fainali, na pengine mchezo wa fainali utarajiwa wakati gani? Jana ilikuwa ni nusu fainali ya kwanza, ambapo vijana wa nyumbani Harambee Stars walifunga Burundi, na sasa kesho Jumamosi itakuwa ni siku ya mapumziko, ndio siku ya Jumapili itakuwa ndio dimba la fainali, ambapo Kenya inasubiri mshindalia ambali na waweze kubaini wa, wa, wa, wa mbingwa. Hii ni michuano ya skur, challenge, lakini ilitusiwa na timu kama vile Zimbabwe e, na mataifa mengine yaliyoalikwa kwa sababu ya, ya wakisema Kenya hakuna usalama wa kutosha kutokana na vurugu za uchaguzi. Haya, tunakushukuru sana Josephat Kioko, tutajuzana zaidi baada hiyo mechi ya kukamilika. Asante sana, asante basi. Wakati tukizungumzia hayo masuala ya burudani, hivi tunavyozungumza ni kwamba yule mwanadada ni celebrity mcheza mm -hmm. filamu eh, maarufu sana Halibere, tunavyozungumza hivi sasa ni kwamba ameachana na mpenzi wake wa kiume anaitwa Alex Dakid ambaye ni produsa wa muziki kule Uingereza haswa. Basi mambo yamekuwa mazito kwelikweli na wawili hao. Basi unakumbuka, hapa mwishoni mwa wikiendi walikuwa Alex alikuwa ametoka katika mtoko eh, wa jioni. Basi mapaparazi na wale wanaomfuatilia kwa makini wakaona kwamba, mm, Halibere mbona hayupo hapa leo, kuna kitu gani? Inasemekana alikuwepo na mwanadada mwingine, lakini katika kuondoka kwao hawakushikana mikono kuonyesha kwamba ni ma, wapenzi, lakini mapapa Wanasema jinsi body language hao ikawafanya washtuke. Haya, basi mkamiti, mambo mazito haya, tutaangalia zaidi kwenye Hollywood ukija kwenye carpet nzuri ya jekundu. Tuangalie jicho letu. Sasa wanasema kwamba mwanamume anatayari pia kufundishwa vitu vya ndoa, hebu tusikilize katika jicho letu. Huko nami Rahabu Fredi, na hili jicho leo linaangazia umuhimu wa mafunzo kabla ya ndoa kwa upande wa watoto wa kiume tumeona kama, kama wanaume ni watu ambao tunajiweza, tuna yani kwamba sisi ni kila kitu. Kitu ambacho kimekuwa kikiharibu pia, kwa sababu unakuta upande mmoja umepata labda. Uh, tuzungumzie labda wasichana, msichana anapotaka kuolewa kuna kitchen party ambayo inafanyika, lakini mwanaume unakuta tu yupo nyumbani. Kwa hiyo mwanamke anapata mafunzo, mwanaume yeye, yeah, hapati mafunzo sasa kuna ndoa ya, ya watu wawili, mmoja amepata mafunzo na mmoja hajapata mafunzo. Ndoa hiyo ipo katika mazingira gani? Tayari unaona hapo kuna tofauti ya watu wawili, kwamba mwanamke atakuwa anajua nini ambacho ameingia katika ndoa, lakini mwanaume hajapata mafunzo ambayo yanamwezesha kutambua kitu gani ambacho anapaswa kukifanya katika ndoa. Sasa mimi nafikiri umefika wakati sasa, uh, wanaume pia nao wapate mafunzo katika ndoa kwa sababu tumeshuhudia uh, asilimia kubwa. Ukiangalia kati ya wasichana na wanaume, ukifanya tafiti, asilimia kubwa ambao wanaanzisha chanzo cha migogoro ni, ni wanaume. Wanaume wameonekana kwamba kwa asilimia kubwa wao ndio huo wanaanza michipuko. Kwa wanaume wanasema kuna ile bachelor party. Sidhani si kama wanaume wa kweli tunakuwa serious, kwa maana ya unakaa chini tunaanza kuelekezana. Mara nyingi utakuta tunakaa tunakunywa tuni, yaani, wengi tunachukulia ni, ni starehe like nilipatia pamoja, mnakaa mnakunywa mnakula then mnamtekea kila laheri mwenzenu, lakini kumbe pale yeye alitakiwa apate mafunzo kwamba bwana, kwenye ndoa kuna moja mbili tatu, athari zipo, kwa sababu unaingia kwenye ndoa unaassume kwamba unajua, kumbe hujui. Kuna vitu ambavyo ulikuwa unajua ni sahihi, kumbe kwenye ndoa ni tofauti, kwa sababu kuna maisha ya kukaa na girlfriend na kuna maisha ya kwenye ndoa. Akiwa kama girlfriend, kuna vitu unaweza ukaignore, kwamba ah bwana hiki atafanya mwenyewe lakini ukishaingia kwenye ndoa unakuwa ni kama kitu cha familia, una majukumu. Na hadi hapo jicho letu linatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana aya sana. Hmm. Sasa moja kwa moja basi, bila ya kupoteza wakati, tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii kuanzia Instagram, Twitter, Facebook na kadhalika. Id Ligongo yupo tayari? Naam. Number... Mimi jamani, unajua nina furaha kidogo maanake si mm huko -hmm. Mambo yanavyoendelea huko nchini Kenya kwenye ile michuano <laughs> ya challenge <laughs> nimesahau ile jezi yangu ya Zanzibari kuja nayo hii leo, lakini kabla tujaangalia hayo sasa, moja kwa moja tuangalie yale ambayo mingine anavuma. Rwanda imepiga marufuku matumizi ya shisha mkamiliki mm -hmm. Kibayasi, uliwahi kufanya makala moja maalum kabisa juu ya matumizi ya shisha. Shisha. Kwa hiyo Rwanda imetangaza rasmi eh, kupinga matumizi hayo wakifuata ule uh, utafiti ambao umefanywa na shirika la afya duniani WHO, kwamba uvutaji uh, wa shisha una madhara kwa afya za binadamu, na Rwanda ikumbuke. Na kwa njia pili, Tanzania mwaka jana, kupitia rais wake John Pombe Magufuli, mwezi Julai, ilipiga marufuku matumizi hayo. Kwa hiyo inaonekana wimbi sasa la shisha, eh, kama unavyojua vijana wengi sana katika eneo mm. la Afrika Mashariki wali wanajiingiza katika matumizi haya. Sasa tukiangalia kingine ambacho bado pia kinaendelea kuvuma, unajua nchini Tanzania, sasa hivi kuna usemi ule wanasema vyuma vimekaza. mm -hmm. E, usemi huo ukimaanisha kwamba maisha ni magumu. Magumu. Mm -hmm. Kwa hiyo sasa unajua <laughs> rais wa Tanzania, Tanzania naye anaenda ana, ana, ana, ana, e, kweli kuangalia yale yanayovuma katika mitandao kwayo, e, kwa hiyo naye ameupata huu usemi akwambia jamani, ye mm -hmm. kama vyuma vimekaza mm -hmm. Basi pakeni grisi ili vilainike. Kwa hiyo John Pombe Magufuli, hiyo kauli inaendelea kuvuma sana sana, sana. Hivi sasa katika mitandao mbalimbali mbali. mm -hmm. lakini kikubwa Mm, yeah. Shughuli ambayo inaendelezwa kufanywa na uh, timu kabambe kabisa ya taifa ya Zanzibar ama mm. Zanzibar Heroes ambayo inashiriki michuano ile bwana. yeah. yeah. yeah. yeah. yeah. Yeah. Hivi sasa mitandao imefurika kwelikweli wimbi mm. kubwa, wanasema hivi ni wakati muwafaka sasa Zanzibar ikapewa wanachama rasmi wa shirika, uh, shirikisho la kabumbu barani Afrika, kafu alkadhalika shirikisho la kabumbu ulimwenguni, FIFA. Kama unakumbuka kafu waliipatia Zanzibar wanachama rasmi, alafu baadaye ikafuta huo wanachama. Kwa hiyo kuna wimbi kubwa la kusema jamani, eh, kuna umuhimu hawa watu wanastahili, nastahili kwa huu mchezo anauonyesha mm -hmm, kwa sababu kwa sasa hivi, kwa maana hiyo timu yao kwa kwa haiwezi kushiriki kwenye mashindano yote ya... haiwezi kushiriki kwa sababu uh, zaidi ya Afrika Mashariki ha, hawezi kushiriki. Kwa hiyo hilo nalo limevuma na linaendelea kuvuma kwelikweli hivi sasa, wakati mchezo ukiwa bado unaendelea. Sawa kabisa, basi tunakushukuru sana Id Ligongo, muda ndio hivyo unakimbia. Hapa studio e, naomba niwashukuru wote upande wa pili kule, Aida Isa pembeni yetu hapa Mjasiri, e, bila kusahau mwenzangu, naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abudi, na wewe msikilizaji na mtazamaji ambaye umetumia muda wako kuwa nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express, hivi sasa tunakushukuru kwa kuwa nasi. Wikendi njema, kwa herini.