Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Desemba 15 mwaka 2017 siku ya Ijumaa. Tunasikia pia kupitia 17.5fm Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchas> Kama ilivyo ada yetu, basi leo siku ya Ijumaa tunakuwa na kile kipindi ukipendacho cha Live Talk. Leo tunazungumzia kuhusu sheria ya kutambua haki za wanawake walio katika ndoa ya mke zaidi ya mmoja. Karibu fuatane nasi na vilevile vile katika habari nyingine, mahakama ya ICC imechukua uamuzi wa kuruhusu maelfu ya wanajeshi watoto wa zamani huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kulipwa fidia. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Tuende pamoja basi, utasikia wachambuzi wakieleza mengi. Kwanza Sande tusomee habari za dunia. Mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC imechukua uamuzi wa, wa kimataifa kuruhusu maelfu kwa maelfu ya wanajeshi watoto wa zamani katika vita vya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kulipwa fidia ya jumla ya dola milioni kumi kutokana na mateso na unyanyapaa wanaokabiliana nao baada ya kuandikishwa na makundi ya wa wanamgambo nchini humo. Mahakimu hata hivyo wamesema itakuwa vigumu kutambua ni watoto wangapi walioandikishwa na makundi hayo. Hata hivyo wameamrisha watoto wapatao 425 walioandikishwa na kundi la Thomas Lubanga wa UPC kulipwa dola elfu nane kila mmoja. Lubanga mwenye umri wa miaka hamsini na mbili anatumikia kifungo cha miaka 14 baada ya kupatikana na hatia mwaka elfu mbili na kumi na mbili na mahakama ya ICC kwa kuwateka vijana wavulana na wasichana na kutumikia kundi lake kati ya mu, miaka ya elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na tatu Maafisa wa serikali wa ya Marekani wamethibitishia idhaa ya Sauti ya Amerika iliyo Alhamisi kuwa Washington inasitisha baadhi ya misaada kwa jeshi la Somalia kutokana na tuhuma za ufisadi. Hatua hiyo inamulika hali ya kutowajibika kwa jeshi hilo kuhusiana na misaada kama vile chakula, mafuta na silaha. Afisa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema hatua hiyo inachukuliwa ili kuhakikisha kuwa misaada inayotolewa na Marekani inatumika vilivyo. Hata hivyo, ameongeza kuwa wanajeshi wa Somalia wanaokabiliana na kundi la kigaidi la Al-Shababu na kupata mafunzo kutoka Marekani au kwa washirika wengine wataendelea kupokea misaada. Amesema kuwa serikali ya Somalia imeahidi kuimarisha uwajibikaji kulingana na viwango vya Marekani ili kuendelea kupokea misaada. Afisa wa juu wa Marekani amesema mjini Washington Alhamisi kwamba wana ushahidi kwa Iran inasaidia kuwapa silaha waasi huko Yemen kama sehemu ya tabia mbaya katika eneo hilo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley Amesema katika nyumba moja ya kuhifadhi mizigo kuna ushahidi wa wazi wa silaha za Iran zilizokusanywa kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja kwa washirika wetu katika kanda hiyo, na alisema hayo alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Washington DC. Haley alizungumza akiwa mbele ya mabaki makubwa ya majengo akisema hayo yanatokana na kombora la masafa mafupi lililorushwa na waasi wa kihudhi wanaungwa mkono na Iran walioko Yemen na kurusha Saudi Arabia, ambayo ilipiga uwanja wa ndege. Amesema Marekani itaomba baraza la Congress na wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchunguza mabaki hayo. Maafisa wa shirika la fedha duniani wanasema, IMF, wanasema kuwa bajeti iliyoidhinishwa na bunge la Somalia mapema wiki hii inaendana na ahadi ilizotoa wakati ilipoingia kwenye mikataba ya kimataifa ya fedha mwezi Mei. Maafisa wa IMF wameiambia shirika la habari la Reuters kuwa Somalia ipo kwenye awamu ya pili ya program ya miezi kumi na mbili chini ya usimamizi wa IMF baada ya miongo kadhaa ya mapigano na ghasia na kwamba hatua hiyo inafungua milango ya kuendelea kupokea misaada kutoka taasisi za kifedha za kimataifa bajeti iliyopitishwa jumatano ya dola milioni 274 inahusisha hatua zinazolenga kuongeza mapato kutokana na kodi kuanzia dola milioni 20 hadi 25 miongoni mwa hatua hizo ni kubuni mapato kutokana na kodi ya mauzo kodi kutoka kwa makampuni ya mawasiliano pamoja na kwanza tena kwa toza wabunge amesema el hagi anayeongoza shughuli za imf nchini somalia Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Bunge la Umoja wa Ulaya limepiga kura kutathmini upya mpango wa biashara nafuu na Kambodia na inayoruhusu bidhaa za kila aina za nchi hiyo isipokuwa silaha kuingia katika soko la Ulaya kutokana na utawala wa Kambodia kurudi nyuma na kuwa kimabavu. Hatua hiyo huenda ikaathiri uchumi wa taifa hilo linalouza karibu nusu za bidhaa zake kwenye masoko ya umoja wa Ulaya, nyingi zikiwa nguo na viatu, ambazo hutoa ajira kwa zaidi ya Wakambodia nusu milioni wanaofanya kazi kwenye viwanda vya kutengeneza bidhaa hizo. Kwenye mjadala uliofanyika Alhamisi kukemea hatua ya serikali ya Kambodia ya kuvunja chama cha upinzani Wabunge wa Umoja wa Ulaya, wa Ulaya wameomba kamishna wa biashara Cecilia Malmstrom kutathmini kwa haraka mkataba wa kibiashara uliopo kati ya Kambodia na Ulaya unaoruhusu uuzaji wa bidhaa za aina zote isipokuwa silaha. Na uchunguzi wa Australia juu ya manyanyaso ya kingono dhidi ya watoto unapendekeza kwa kanisa Katoliki kuondoa usiri wake wakati mtu anapokiri kufanya tendo hilo wakati ya kitubu dhambi zake. Majibu ya tume ya kifalme ya Australia juu ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto ulitoa ripoti yake leo Ijumaa baada ya kusikiliza ushahidi kutokana na uchunguzi wake wa miaka mitano kutoka kwa zaidi ya waathirika elfu nane wa, wa unyanyasaji wa kingono wa watoto. Zaidi ya waathirika asilimia 60 walikuwa ni Wakatoliki. Shukran sana kwa msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa. Hichi ni kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Leo hapa studio ni mimi Mary Mgawe kukuendeshea kuendeshea kipindi hiki nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari. Tunazungumzia kuhusu wanaume kuoa, kuhu zaidi ya mke mmoja, na hasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, ambapo sheria na tamaduni tofauti kulingana na nchi husika limekuwa ni swala linalochukuliwa kwa mtazamo tofauti. Kwa mfano nchini Kenya, katika siku za karibuni, limetolewa pendekezo lililoidhinishwa na wabunge na kutiwa saini na rais Uhuru Kenyatta kutambua haki za wanawake walioko katika ndoa ya mwanamke zaidi ya mmoja. Hata hivyo kuna misimamo ya kidini. Kwa mfano, taratibu za baadhi ya madhehebu ya Wakristo hazikubali mwanaume kuwa na zaidi ya mke mmoja, lakini kwenye Uislamu utaratibu huo unaruhusiwa. Makabila tofauti nayo katika nchi tofauti, mengine yanabariki, mengine yanaona hapana. Kwenye Live Talk leo tunazungumzia suala hili tukijadiliana kwa kina. Tutakuwa na Mwangi Frank, rais wa taasisi ya sheria nchini Kenya, tawi la Rift Valley, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii na pia mwandishi wa vitabu Charles Misango kutoka Tanzania, Kabale Duba, mwanaharakati wa masuala ya kijamii nchini Kenya, na huko Kongo tuko na wanaharakati mama Paulin na Neli Lumbulumbu. Karibuni sana nyote, tushirikiane kwa pamoja kuchambua kuhusu hili nam. Basi ninaarifiwa kwamba um, Charles Mwangi bado hatujampata katika laini ya simu. Nije kwako Kabale Duba, mwana harakati kutoka huko Kenya, bila shaka utakuwa tayari umeshasikia kuhusu taarifa hii ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutia sheria, kutia saini sheria ya kutambua haki ya mwanamke aliyoko katika ndoa zaidi ya mwanamke mmoja. Hebu tuambie kwamba, tuweke sawa kwamba sheria yenyewe hasa inasema nini? Asante sana. Ah uh, sheria inasema ya kwamba mwanamke anatambulika si wa kwanza pekee, ila hata mwanamke hata kama ni wa pili anatambulika kama mwanamke au yule mwanaume, na apate haki haki sawa. Hii si, kila mtu amechukua hiyo, uh, bill capacity so, lakini kulingana na jamii tofauti na kimila tofauti uh, Uh, options za watu ama reaction za watu imekuwa tofauti sana mm -hmm. Na kwa upande wa Tanzania, je, utaratibu ukoje? Misango, Tanzania kwa kweli, mpaka sasa bunge halijapitisha sheria ya namna hiyo, wala wala sina kumbukumbu zangu, hazinaonyeshi kama muswada wa sheria wa namna hiyo umekwishafikishwa bungeni na naamini hata ukifikishwa bungeni utaleta tafrani ya namna yake, kwa sababu e, nyingi za msingi. Lakini labda tuangalie sababu gani zinafanya labda, sijui kwa Kenya, lakini kwa Tanzania na kwa jamii nzima, tuangalie sababu gani zinafanya iwepo, e, labda sheria hiyo, kama kwa mfano ikija, ni vipi ambayo wanawake ni wengi zaidi kuliko wanaume ama, ama hali ikoje E, lazima tuangalie, lakini kama ni sababu za kiuchumi za kiuchumi, utafiti wangu ambao nimeufanya katika e, mikoa karibuni kumi na mitatu ya Tanzania bara na mmoja wa Zanzibar, inaonekana kwamba hata kinamama wa e, e, ndoa za mke mmoja tu, na zenyewe zinaleta zina hali ngumu sana kwa upande wa kinamama, hasa kurithi mali ambazo e, mume akishafariki e, zinakuwa zinakuwepo. Bado tuna ile mila za Kiafrika za kwa kuamini kwamba mali zote ni mali za mume, na mke mara nyingi anakuja tu kama kama kama mtu tu wa kusaidia kwa kuzaa tu watoto lakini ha, si mmiliki halisi wala wa mwenye nguvu za za, za kuweza kurithi mali ya, ya mume. Lakini hatusemi mali ya mume, tunasema mali zote za familia e, hata kama hata kama hawakuchuma pamoja, lakini sofa wako katika ndoa kwamba hata na mke pia k kwa lazima. Meri, tuangalie sababu zipi zinazowasukuma hawa kutaka lazima kwamba hiyo sheria ipo na kama ungesema, mm -hmm. Kama ni swala la uchumi, hata huyo mmoja atakuwa na na shida kubwa sana. Tuna kesi nyingi sana za mirathi, kwa mfano mm -hmm. E, baba akishafariki kina mama wengi sana wanafa. Sawa sawa, basi Misango, kabla kabla hatujaenda kabla hatujaenda kuangalia swala hilo kwa kina kabisa, ambapo utapata nafasi ya kutosha zaidi, hebu nirejee tena kwa upande wa Kenya, ambao ndio tayari wao wamefikia katika utaratibu huu. Ninaye mwandishi wa habari, mwandishi wetu Salma, hebu tuambie, eh, mm, mm, mm, Msemaji wa kwanza Kabale alisema kwamba kulikuwa na hisia tofauti mara sahihi hii ilipo ilipowekwa na rais. Tuambie wewe, katika ufuatiliaji wako uliona nini? Naam Mary, swala hili kwa kweli ni swala tata kwa sababu itapata kwamba limefikiriwa kwa mtazamo tofauti kwa upande wa jinsia ya kike na wengine kwa jinsia ya kiume kwa sababu unajua pia kulingana na tamaduni tofauti, na vilevile swala la dini. Kwa sababu unajua katika kila dini swala la ndoa pia limeangalia kwa mtazamo tofauti. Kama tunavyojua, dini ya Kikristo inasema kwamba mtu awe tu na mke mmoja, lakini dini ya Kiislamu imetoa fursa hiyo ya kuwa na mke zaidi ya mmoja. Kwa hivyo kupokelea, kwa ujumla, tuseme zile hisiatu za kawaida ni kwamba watu wanaangalia ile misingi ama imani zao za kidini kwanza, kwa sababu utakuta kwamba pengine katika jinsi ya kike, Wakristo wasichana wanasema yaani hairuhusu kwanza. Kwa hivyo ilo swala la sheria kuwekwa na nchi, amini sitofata pengine kwa ajili mimi imani yangu ya Kikristo, wanatesa hivo pengine kina dada wa Kikristo wanasema hivo, na utapata kwa mtizamo wa dini ya Kiislamu wane wamepokelea Uh, suala la rais kuidhinisha msada uh, huo amesema, hii ni kitu ambayo sisi tushazoea kwetu, katika dini yetu ni kitu ambacho kipo, kwa hivyo hakuna tofauti yote ama sio jambo geni kwetu, uh, kwa sababu hii ni sheria ya nchi ambayo imewekwa, lakini mtu akitaka kutizama kwa mtizamo wa dini basi itakuwa ni yule mwenye imani yake na akitaka kutizama kutokana uh, na upande wa kisheria za nchi vilevile, basi itafanya uamuzi wake. Sheria itafata mkondo wake. Sawa, katika laini ya simu pia ni naye mshiriki mwingine, mwana harakati mama Paulin, mama Paulin kutoka Congo, karibu sana. Ee, kama nilivyokueleza hapo awali, tunazungumzia kuhusu kutambuliwa haki ya mwanamke aliyoko katika ndoa ya mwanamke zaidi ya mmoja. Hebu tuambie, kwa upande wa DRC utaratibu ukoje? Kuna sheria yoyote Mnajua, hapa kwetu DRC kuna matriarka pia. Hapa kuaa kuna wale ambao uko kipande ya ko ya wanafuta ya wanaume donc, mke ameolewa na mwanamume na watoto wanakuwa watoto wa mwanamume, lakini kule kipande ya uwese kinakuwa sasa ni watoto la-l- labda la, upunguze sauti ya redio kidogo Mama Pauline tupate kukusikia vizuri. Asante. Ukae okay, kwenye sehemu ambayo haina. Ya, sehemu alipo si nzuri sana hiyo. Basi nirudi nirudi kwanza kwako kwa Misango, nirudi kwanza kwako kwa Misango, wakati mama Paulina anajirekebisha kujiweka katika mazingira ambayo yanaruhusu kuendelea na kipindi. Misango, ulikuwa unazungumzia kuhusu hii swala la haki. Sasa kwa upande wa Tanzania hakuna sheria yoyote uh, wala kupitishwa bungeni, lakini sasa turejee kwenye ile pointi yako ya utaratibu mzima. Karibu. Asante na na mbache nilikuwa na kazini ya hapo ni ni ni, ni suala la kuangalia. Kuna mambo mawili hapa ambayo labda wasikilizaji na ninyi waendeshaji, sande na wae mere, tuna kuiangalia kwa mapana katika. Nyinyi mnafahamu wazi, nimekuwa nimebobea katika hiyo mambo ya ya, ya, ya, ya kijamii, lakini ukiangalia kwa makini kwamba kipi kina, kina kina haki ya ya, ya mke katika E, katika mali za familia, mi nataka nizungumze kweli, labda um, ukweli ambao e, utawaumiza uta, watu wengine ni kwamba hata huyo mke mmoja bado bado bado anapata shida sana katika urithi. Kwa mfano tu hapa, mfano mdogo sana, ikitokea mwanaume ana kazi nzuri na nini, na nini na mwanamke labda ana kazi ndogo ndogo, akanunua magari na nini, mke akiendesha gari hakuna atakayeshangaa. Lakini ikitokea mwanaume ni ni ni jobless, lesay ah, hana kazi au amesafishwa, lakini jamii ikajua kwamba mwanamke ndiyo mwenye uwezo mkubwa, mwanaume atakapokuwa anaendesha lile gari kitu yenyewe anasema huyu bwana nishangu analinga au sanda analinga ni mali za mke, bwana huyu analinga nini, ni mali za mke. Lakini hio wakati mama natumia zile gari za familia ambazo mwanaume amenunua, hakuna aliyesema kwamba ni gari ya mume anajidai kwa. Unaona ile mtazamo wote wa jumla wa, wa haki ya mwanamke katika ndoa, bila kujali dini inayohusu mke mmoja au watu wawili, bado tunamtizama mwanamke kama mtu duni asiyekuwa na uwezo wa kushiriki mali zote kwa usawa katika katika ndoa hiyo, ni kwa wakristu au kwa waislamu au kwa jamii nyingine yoyote. kia pili, hata, hata kwa zile dini ambazo zinaruhusu mke mmoja katika hali ya sasa hivi, nataka niwaambie wazi, katika ndoa mia moja ndoa wanaume sitini na saba wanawatunza wana wanawake wengine wana wa mahusiano ya na wanawake wengine na ambao wanaishi wanaishi wanasoma wanasomesha watoto wanafanya biashara, lakini kwa kumtegemea huyu mwanaume ambayo dini yake inasema ni mke mmoja. Sasa unaona kabisa hali na kinachopelekea huku ni hali eh, hali nyingine ya eh, kiuchumi. Na mwingine anasema mimi siwezi kukaa kukaa aido namna hiyo, lakini pia mije nimefanya nime utafiti pia, hata kwa wenzetu Waislamu eh, a, si swala tu kwa sababu nyuwe anaruhusiwa mwanamke zaidi ya mmoja, vipo taratibu zake Ukiingia kwenye Uislamu mpaka mwingine anajua anasema, ah, mimi tu mke mmoja nanitosha, kwa sababu huwezi kukurupuka tu asubuhi umeamka, unaongeza mwingine unaongeza mwingine, no, lazima yule mku mkubwa aridhie, ajue haki zake, na yule ameingia pia ajue kwamba anamkuta ni mkubwa, lakini pia na haki zake zikoje hata kama ni hati ambazo zinatambuliwa na Uislamu zote ziko na mnao katika uh, hali misango misango, ukiyo naendelea, ukiyo naendelea hapo hapo ukiwa unaendelea ukiwa unaendelea hapo hapo bila kujali sana masuala ya dini na nini. Umezungumzia kitu cha msingi sana. Asilimia sitini na saba ya wanaume hasa kwa upande huo wa Tanzania kwamba wanatunza wake wengi wanawake wengine na vile vile wana watoto wanawasomesha kwa maana hiyo mm, sijui kama utakubaliana na mimi kwamba sasa ni vyema uh, kuweka wazi kuwa na sheria kama hii kwa nchini Tanzania kuweka wazi kwamba iwe ni haki tu ambayo kwamba inatambulika eh, kwamba watoto hawa wanastahili nao kupatiwa kupatiwa kusomeshwa kupatiwa mali na mwanamke huyu anatambuliwa ku, ana, anastahili kutambulika kihaki. Unasemaje? Asante. Kwa kwa sheria ya ndoa kwa mfano nizungumzia ya Kikristu, huyu uy, uy, mwanamke anayechepuka mwanaume anayechepuka kazaa kule, kimsingi wale watoto wanakosa haki za msingi za kurithi mali kwa nini? Kwa sababu ni kwamba huyu mwanamke kaingilia mamlaka na tawara za, za ndoa ambayo yenyewe kwa yenyewe inasimama kama serikali, kwa mwingine anapokuja a ni kama mvamizi. Lakini nitawambia kitu cha ajabu pia, msifikiri ni wanaume tu ambao wana, wana, wanaenda kuzaa, lakini hata wanawake wengine walio katika ndoa wanaingilia ndoa zingine na kwenyewe wanazaa na inathibitika kabisa kwamba e, fulani amezaa na mume wa mtu mtoto na meo. Sasa, katika taratibu za dini kwa mfano huyu e, mtoto, lazima watu watambue kwamba tulipovunja ule mkataba, ule mkataba ambao tulizungumza tuli au tuliapa na kwa akili timamu kwamba mimi kwa mfano nitakana mke wangu huyo tu mpaka kufa, lakini nakana kile kiapo alafu nakwenda nje na huko pia nachukua na napata na matunda mengine, lazima lazima mimi niwajibike kwa hilo, lazima niwajibike, kwa sababu huyu ambaye nimevunja naye kiapo ana haki ya kunishtaki kwamba mimi nimemdanganya tangu mwanzo. Kile kiapo cha kwamba nitakuwa na huyu peke yangu kinakuwa kimevunjika. Kwa hiyo, labda labda mimi ningeweza kushauri ile sheria ya labda ikawepo sheria ya defamation, kwamba ya kulipa fidia, kwamba uli nidanganya kwamba utakuwa mwaminifu utakuwa na mimi, na umeenda huko na unaleta watoto na wanaume wengi sana. Wajali mke wangu, samani, nimeteleza kumbe. Ni wana haki hiyo. Lakini la pili, sheria hiyo kama mimi ingekuja, ningeiomba tena imtambue huyu mtoto kumshtaki baba umshtaki baba kwamba wewe ulivunja kiapo na tumepatikana nje ya utaratibu unaoenda na ule ambao uliapa aidha kanisani, au taasisi yoyote ya kisheria inayotambua haki za, za, za wanandoa misango mm -hmm. kumbuka kwamba kumbuka kumbuka kwamba kwamba kumbuka kumbuka misango misango kumbuka kumbuka, haki hii inatokana, mfano kwa upande wa Kenya. Sasa tunachukulia mfano wa Kenya ambapo wenzetu tayari wametambua utaratibu huu. Haki hii inatokana na mwanamke ambaye tayari amekuwa kwenye ndoa, ambapo wenzetu sasa wao wanaruhusu kuhusiana na hilo swala bila kujali masuala dini. Hebu kwanza nimlete Kabale Duba. Kabale Duba, unakubaliana na misango ya kwa kiwango fulani, kwa sababu mtoto hangefaa kulaumiwa. Mtoto hajui zenye ameletwa kwa hii dunia. Kwa hivyo hata kama amezaliwa nje ya ndoa ama katika ndoa ya asadiliwa mwapili kuolewa, ni vizuri mtoto kutambulika na kupata haki yake, especially kupata masomo yake. Kwa mfano katika jamii kwenye naishi mimi naishi katika jamii ya kuhamahama yani pastoralist community a bibi mmoja wawili watatu ama hata wanne si big deal, kwa sababu mila yetu inakubali hata si bibi ya kwanza, si lazima kuambiwa, si lazima tiapeane apeane kontak ya kwamba bibi ya pili ama watatu ama wanne kuletwa kwa boma. Wanaume wakwetu wanaamini ya kwamba bibi wakiolewa ni kuzaa na kusaidiana kazi ya nyumbani, ko so kuleta mwingine kwa boma hata ni wa kwanza at least atamsaidia na kazi ya nyumbani, kuchuma ng'ombe, ngamia na ndereki, kwa sababu wanawake wa wa kwetu wengi hawajasoma. Kwa hivyo hawezi pata especially kwa the pastoral communities, kupata mtoto amezaliwa nje ya ndoa, wanaume afadhali waoe bibi dibi wa pili ama watatu, na wanatambua watoto wote sawa. kwa hivyo hata hii bill yetu ya Kenya kupitishwa kuolewa ili kuakomodate na kureduce this number of single mothers. Uh, unapata wa mama wengi ama wasichana wengi wanapata mimba wakiwa pengine wadogo, hawana bwana. Watu wanateseka, watoto wanateseka, pengine huyu mama ananinki wanaweza kufa na huyu mtoto anabaki bila mtu yoyote, anabaki na shosho mwenye hana uwezo wa kumsomesha na kuna baba Samia, baba angekuwa na kusomesha watoto wake. kwa hiyo, kwa hiyo hiyo kabale kabale kadiri kabale kadiri mjadala wetu unavyoendelea na maelezo yako, sijui kama utakubaliana na mimi kwamba uh, unavyozungumza ni kwamba hii haki pia isiwe tu kwamba ni kwa yule aliyoko kwenye ndoa, lakini kwa yoyote hata aliyechepuka kutoka nje akazaa kule, basi kabla ya kuangalia mwanamke kwanza watoto angalie, ni sawa ya ya si lazima ake katika ndoa kama amezaa nje na hajaolewa na anajua mtoto ni yake, wape wake mtoto wapewe haki yake na mama pia Basi... na pengine labda kwa sababu tunaye Nelumbulumbu Nelumbulumbu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pnye laine hay Mama Pauline kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu hili swala e, ni lina uzito pekee kwa kina mama. Sasa hatua kama hii ambayo imechukuliwa Kenya pengine unaweza kuiona kama kwa namna moja ama nyingine, hasa ukiziangalia mashariki mwa Kongo ambao kumekuwa na matatizo mengi ya wanawake kubakwa, kujikuta kwenye matatizo mbalimbali. Pengine unafikiri kwa namna ambayo ingefanyika kusaidia, au hii ni hatua ambayo unaiona kama inafaa kwenda kutambuliwa na nchi nyingine kama Kongo? Au nini ambacho unakiona kwenye hatua kama hii ya Kenya? Maapali, unanipata? Ndio, ninakufuata hata sheria inasema kwamba mwanamke ni ule anapasa kumfuata mume na mume anamwoa mwanamke mmoja, na wale watoto wamezaliwa wanakuwa watoto wa ile mume. Hakuna sheria inaruhusu mume kwa kuweza kuwaoa wanawake wawili au watatu, lakini mnajua ya kwamba wanaume mara mingi, hata akiwa na ule mke wake wa ndoa, mara mingi wanaenda nje na huko ameenda amezaa watoto, na wakati amezaa watoto, sheria haiwezi kukubali watoto wabaki bila kujulikana ndani ya familia. Na lakini unakuta nayo inakuwa shida, kwa sababu ule mama wa ndoa mara mingi wakubali, sababu hakuwajua tangu zamani, na lakini sheria inakubali tu mke mmoja. Iyo kwa madini ya uh, Kikatolika, hiyo kwa Protestanti wa Waislamu inakubali tu si, mke mmoja na mume mmoja, lakini kuna maoe ambao wanaeanaa mbele, unakuta watoto hawawezi wakafikirie. Ni pale sasa sheria inasema wale nao ambao ni watoto ule mume wanapaswa kupata sehemu kidogo, haiko tena mswahili, haiko nao wenye wanaweza kupata sawa, watoto wenye mama wa ndoa ile ambayo alifunga ndoa ile, anajulikana kwa sheria ile, ambao walienda wakafunga kabisa kisheria, lakini wale watoto kwa ile baba na anawakubali kama watoto wake, nao wanapaka sehemu kidogo. Amali ya Aha. Tutarudi tena kwako, tutarudi tena kwako mama Pauline, kwa sababu tunajua wewe ni mwanaharakati na umekutana na kesi nyingi. Katika laini ya simu tunaye Gladys Munuo. Karibu Gladys, na wewe pia utoe mchango wako kuhusiana na hili. Aha, tunazungumzia, labda nikueleze ku, ni kidogo tu leo katika live talk tunazungumzia, uh, kuhusu haki kutambuliwa, haki ya mwanamke aliyoko katika ndoa ya wanawake zaidi ya mmoja. Je, huko Kenya, wenzetu tumeona wamepiga hatua hiyo na Rais Kenyatta ametia sahihi kwamba wanawake hawa sasa waanze kutambulika. We mtazamo wako ni upi? Sababu nchi zetu ni nchi za demokrasia na tunafuata haki za binadamu. Mi nafikiri, na nikiongea kwa mtazamo wangu na kwa mtazamo wa kazi yangu ninayofanya kama mratibu wa kituo cha kilichopo kilichopopamwa, ni haki kwa sababu kama serikali inaruhusu ndoa za watu wengi serikali hiyo ipo na upande wa wengine wa dini ya Kiislamu hiyo ipo, basi ni ambalo linatambulikana kimataifa. Kwa hiyo hata lazima iwepo, iingadi muoaji na mwolewaji waelewe kwamba anapohatu mwoaji, anapokwenda kuoa ajue kwamba ana mudu, anaweza kumudu kuzitunza familia zote. Mm-hmm. Shukran, shukran shukran sana Gladys. Basi tutawasiliana na wewe tena wakati mwingine, nirudi tena kwako. Mama Pauline, wewe ni mwanaharakati wa masuala ya kijamii na umekuwa ukikutana na kesi nyingi. Sasa basi kwa upande wa DRC, sijui wewe unaona katika uzoefu wako, sijui ungependa kuona nini kinafanyika, uh, mwadia, mume awe na wanawake wawili, na kwa sasa inakuta inakuwa shida, lakini sisi tunasema jinsi wanakubali wale watoto wa mke mwingine wa wake wengine, sababu mume anaweza Shukran sana msikilizaji. Basi naona tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya matangazo kwa njia ya redio. Tutaenda sasa hivi kwenye mtandao, tukutane kule yakusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya live talk msikilizaji, kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom ambapo hii leo tunamulika sheria ya kutambua haki za wanawake walio katika ndoa zaidi ya mwanamke mmoja. Basi kuzungumza haya, tunao wachambuzi kwenye laini ya simu. Tunaye mama Pauline ambaye ni mwanaharakati kutoka nchini Congo. Hali kadhalika Kabale Duba, mwanaharakati kutoka nchini Kenya, Charles Misango kutoka Tanzania. Basi tunaendelea na mjadala huu, na pengine mama lumbulumbu lumbu, mama Paulin alikuwa akizungumza hapo awali mm -hmm, e, kuhusiana na zile changamoto zilizoko kule jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Congo kwa swala hili ambalo ama kwa hakika e, nchini Kenya limekusha sainiwa kuwa sheria na kupitishwa kwenye bunge la nchi hiyo, lakini nafikiri kuna mengi ambayo wabunge wa Kenya Mary waliona kwamba kuna umuhimu wa kwenda kuchukua hatua kama hii kwa sababu mm-hmm. pengine wanawake wengi wamejikuta hawapati haki zao Sasa basi labda basi labda tunaweza ukarudi tena kwake dada Kabale, Kabale Duba, mwanaharakati e, wa Kenya. Tumaini, bado upo kwenye laini ya simu e, ucheleze kwa upande huo, pengine yale ambayo umeyaona. Hii ni hatua ambayo ili, ilienda mpaka kwenye bunge la Kenya hatimaye kusainiwa na Rais Uhuru Kenyatta. Pengine unaweza ukaeleza tu yale ambayo unayaona, pengine yamebadilika, au pengine ambayo yamesaidia. Nazungumza na kumbuka, umesema kwenye jamii yako wewe unayotoka, hili si jambo la ajabu, limekwepo kwa miaka na miaka, na wanawake wanakubaliana na hali ilivyo, lakini pengine kwa jamii zingine za Kenya haikuwa hivyo. Sasa vipi hili swala tangu lisainiwe au tangu limeingia, kuna mabadiliko gani au ni nini ambacho mnakiona kuendelea mbele kutokana na mswada huu kusainiwa sheria? Uh, tangu Rais Uhuru Kenyatta ameisaini hakuna kitu kimetendeka on the ground as uh, such watu wamebaki tu wenye walikuwa zamani. Na na dini pia haikubali kuoa zaidi ya mke moja, hata dini ya Wakristu hawakubali, na hata wa, watu wengine hawakubali, except watu wengine communities wenye wanaweza kubali kuoa kuliko mwanamke more than one wife, si wote wamekubali. Kwa hivyo so, hata kama imesainiwa haija tik vizuri sana katika nchini Kenya, na especially wenye we wamesoma, wanawake wamesoma. Hakuna mtoto wa pastoralist communities kama sisi, hatukubali. Tumeolewa, hatukubali kupata mwanamke mwingine akitufuata tena as a second wife or a third wife. So haija pik vizuri, na imesailiwa na it's just there, sawa kabisa na nikikupa nafasi mama Pauline, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, changamoto ni nyingi, pengine kwa kinamama kupata haki zao kila wakati. Nini ambacho nakiona kutokana na kutoka tabia hizi ambazo tayari e, zipo kwenye jamii nyingi za Afrika Mashariki, pengine kwa upande wa utamaduni, kwa upande wa kijamii, nini ambacho wakinamama wanapambana nacho kila siku, mama Pauline? Wanipata, mama Pauline? Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nanisikia hapo Mama Polin? Naona hanipati kwa upande huo, basi nirudi kwako e, dada Kabale. Dada Kabale, kwa upande wao, kama unanisikia, pengine kile ambacho unakiona kwa sasa ni kwamba hauoni kama kuna mabadiliko yoyote, lakini kwa ujumla ni kwamba changamoto kwenye familia nyingi zipo kila wakati na pengine unafikiri changamoto hizi hasa kwa nini zipo, na nini ambacho kinaweza kufanyika kusaidia kuondokana na hizi changamoto? Nanipata Kabale, Dube. Kabale kutoka nchini Kenya na hatusikii Maria, pengine tumkaribishe Salma kama yupo ndani ya simu. Salma, kwa upande wako umekuwa ukifuatilia ripoti hizi, umekuwa ukifuatia swala hili, umekizungumza na watu mbalimbali kwenye jamii mbalimbali, yale ambayo unayaona, unayoyapokea kutoka kwa wananchi mbalimbali, pengine kuna kile ambacho kitasaidia, pengine wanachokiona wao, au waona kwamba hii hatua pengine itakuwa inawarudisha nyuma. na Shomari, kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba hivi sasa, kulingana na hii sherehe ilivyokuja na mitizamo tofauti ya kidumu. Uh, watu maoni ni tofauti uh, hasa katika misingi hii, na ndiposa watu sasa wanapendekeza wana kwamba mtu kabla aingie katika mkataba huo wa ndoa, ni niweze kuelewana, iwapo sisi tunaoana katika sheria ya dini fulani, basi tutafata tuta hii wakati tutakua tunaenda kuachana, kwa hivyo itafalia hivyo na iwapo basi tutakuwa tumeona tu katika misingi ya kisheria za nchi basi sheria kama hiyo itaweza kufuatiliwa. Kwa hivyo, bado hayo ndio maoni ya wananchi huku chini, kwa sababu ndio kama lilivyokuelezea ile swala mm -hmm. la kwamba watu kuoa zaidi ya mke mmoja limepokelewa tofauti. Kila mmoja ana anatsiaiknasema ni dini yangu na imani yangu ineruhusu wengine anasema hii inanirusha yao dini yao, wengine anasema ok, maisha kulingana na sasa ilivyo, hizi hali zipo na zinafumilia. Kwa hivyo iwapo mimi nitapatana na mtu na tutaikubali kwa hiari kuingia katika mkataba kama huo basi titamua ya kwamba sisi tumeona katika hivi na sheria zetu, tutakwa fanakizi tutakapowachana, itakuwa hivi, na tutakapopata watoto pia tutafata sheria hivi. Kwa hivyo ni pale mtakapokutana na pale mnapokubaliana kuingia katika mkataba kama huo, basi hiyo ni makubaliano ambayo yatafatwa, iweze kutikuwa na mambo kama talaka na mengine kama hayo ya kuachana. Mm -hmm. Naam. Shukran Salma. Nafikiri sasa ndio si vibaya tukaenda kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hebu tusomee kwanza, tuambie wasikilizaji wetu wengine wanasema nini katika mtandao wetu wa Facebook. Maoni ni mengi sana, Mary. Mm -hmm. Mgawe kutoka hapa kwa Facebook. Lakini tunaweza tukaangalia ya machache, mm -hmm, yaliyoko hapa. E, namwana Fadhili Mchofomvu anasema kuwa na mke zaidi ya mmoja ni swala zuri tu, kwa sababu kwanza wanawake ni wengi sana kuliko wanaume, yeah. Na pili anasema viongozi na mitume wa dini walikuwa nao, ndio vigezo vya kufuata mambo haya. Anasema hii pia itasaidia kwa upande mmoja, kupunguza ukahaba, kupunguza usagaji, maana heshima ya mtu ni stara, na asipostiriwa halali utafuta haramu. haya huyu naye Paul Masalaba yuko Nkasi Tanzania, anasema mwanamke zaidi ya mmoja inategemea na hali ya kiuchumi ya mtu, na ilhali una uwezo wa kuhudumia wote bila ya upendeleo wa aina yoyote ile, basi mambo yatakuwa sawasawa, yeye ndivyo anavyoona. Huyu naye Halima Mbamiga yuko pwani, anasema, kwa mtazamo wa kidini, upande wangu hii ni sawa kabisa zaidi ya mke mmoja endapo utaweza kuwahudumia wote, lakini kwa upande wa mwingine sio sahihi kutokana na kwamba hali ya maisha kuwa ngumu zaidi sana sana, anasema utajiongezea msongo <laughs> <Ma> wa <wazo. laughs> Nasande. Katika, katika maoni mengi uliyoyasoma hapo naweza yeah, nikasema yote hayo matatu manne uliyosoma yeah, wengi wanazungumzia kuhusu kwamba uhalali ule kwamba mtu aoe mke <tutu> mmoja aoe wake wawili, watatu, wanne lakini <tutu> hawagusii kuhusu haki. Hebu kwanza, tumsikilize msikilizaji. Tunaye msikilizaji anaitwa Aura kutoka Uganda. Karibu Aura katika laini ya simu, na wewe naye, tusikie mchango wako, tuangalie zaidi kuhusu haki ya msingi mama anayekuwepo katika ndoa ya zaidi ya mke mmoja je, anastahili kupata haki ya msingi tukikumbuka kwamba wenzetu Kenya ndio wamechukua hatua hiyo ya kuhalalisha kwamba kuwepo na haki ya msingi. Karibu Aura kutoka Uganda unatusikia eh? Nakusikia vizuri eh. Karibu, karibu, utoe mchango wako. Mimi uh, kwa kwa mtazamo wangu naona jogoo wingi kwa jamii yangu, j-jogoo wa kisasa wameshaoana na mke mmoja. Mm. Wameona siku za kale mababa yetu walipokuwa bado ni vijana wadogo, wakioana na wanawake wengi, walipata shida, shida ya kuwapeleka watoto wao shuleni, shida ya kupata matibabu watoto wakiwa wagonjwa. Na mimi naona sintafata barabara la hulo mzee wangu babangu hazali alipoipata mimi mtamuo wa binti mmoja. mm. Asante mm. shukran sana Aura kwa mchango wako na hapo, na na hapo sande. Uh, utakumbuka kwamba mm -hmm. mchambuzi aliyebobea kabisa uh, Chale Misange ambayo tumempoteza katika laini ya simu. Angekwepo hapa mgeweza kutujibia kuhusu lile swala la uchumi na swala la umaskini. Na naambiwa uh -huh. Hapa na producer kwamba hata kabla naye tumempoteza katika line ya simu. Lakini kama nilivyosema hapo awali, mjadala mkubwa ulizuka mpaka kufikia bungeni kule Kenya uh -huh. Ni kutokana na kwamba wanaume walikuwa wanaweza kwenda kuwa na wanawake wengi huko pembeni. Wanaoa wanawake pembeni huko, wengine wanaoa kitamaduni, wengine wana kuwa nao tu. Uh -huh. Eh, kwa hiyo inaonekana kama sasa inakuwa ni kitu sasa cha kawaida. Kama utapenda wewe mwanamke ulioko ndani wa ndoa moja ama hutapenda, wanaume bado wanakwenda kwao. Kaonekana kwamba ni jambo la msingi sasa kuliweka, kulileta bungeni likajadiliwa, mm. na halafu pia ikaangaliwa zile haki za msingi. Kumbuka kwamba mfano tuzungumze, na nazungumzia sana kwamba baba anapotoweka, baba anapokufa uh -huh. eh, unakuta labda alikuwa na wanawake wengine huko pembeni. Zamani ilikuwa ni vigumu sana hata kusema wengine kuj... anajitokeza mtu mwishoni kabisa kusema ah, na mimi ni mwenzenu na mimi pia ni mtoto, nilikuwa mtoto huyu baba. Inaishia pale pale, na, na katika swala la mirathi mm. hata hajadiliwi yule, unless kama yule baba awe alikuwa ameandika. Lakini sasa kwa mwelekeo huu ambao Kenya sasa hivi, kwa mtazamo wangu sasa, mimi jinsi ilivyopitisha hii sheria mm. na rais kaitia sahihi, kama iko kimaandishi na iko kisheria, whether huyu mama awe ameolewa ama hakuolewa, kama haki ipo na kweli kathibitisho, ali, ali, alikuwa naye na, na no, watoto wamezaliwa unaona kwamba hapo mwelekeo utakuwa upi? Utakuwa ni mzuri, kwa sababu yeye atatambuliwa na watoto wake mm -hmm, watatambuliwa kama wakusomesha Kituombati... kuna uchumi mm hali -hmm, ya uchumi inaruhusu, watu watasomeshwa, wataendelea na maisha kama kawaida, kila mtu atapata haki sawa mm -hmm. ha. kwa sababu hii imekuwa ni kwenye jamii zetu za Afrika Mashariki, sio tu Kenya. Kwa kweli, jamii zetu zimekuwa na mambo yakitokea sana mei tukiona j... mm. tabia hizi maeneo mbalimbali mm. na mara nyingi hasa mwanamme anapofariki mm, ndio tumekuta nakuta wanajitokeza watoto wanatokea wake wanatokea watu wengine, na watu wanashangaa hawa nao walikuwa wapi? mm -hmm. Kabale, Kabale katika laini ya simu. Kuna msikilizaji aliandika kwenye mtandao wetu wa Facebook akasema kwamba yeye kwa mtazamo wake anaona kwamba hili swala la kutambulika la kuhoa Kabale hayuko katika laini ya simu, naambiwa naye pia ametoweka. Basi ni vyema twende DRC. DRC, mama Paulin kwenye laini ya simu. Mama Paulin, tukuulize swali moja, unaonaje kuhusiana na swala la uchumi kama wanaume wataruhusiwa sasa, eh, kuendelea na kuwa na mke zaidi ya mmoja, na wanaume na haki zao kutambulika, endapo mwanaume anapokuwa ametoweka, labda tuseme swala la uchumi katika familia likoje? Unaona kwamba hii inaweza ikaleta umaskini? Ni swali lililoulizwa katika mtandao wetu wa Facebook. ina- inakuwa shida zaidi sababu mwanaume wakati ana wanawake zaidi ya mmoja, wakati anafariki, shida imeingia, sababu sheria haikubali wanawake zaidi ya mmoja, lakini wakati amefariki akiwa na watoto wale watoto wa nje ya ile bibi mmoja, wale wale wanawake wengine nawtanknltam Mm, naona, naona hii simu nayo pia haisikiki, haisikiki vizuri kabisa. Laini ya simu kidogo inasumbua. Kumradhi msikilizaji hapo mm. eh, lakini Mary kuna hapa m, m, mtu mmoja anaandika kwenye Facebook kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Benjamin Kombi, anasema mambo kama haya yamewekwa kando kwa karne hii tukikumbushana janga la UKIMWI tutatambua kama maji au mja akifariki, hebu angalia idadi ya mayatima na magonjwa. Kwangu sidhani hu mtindo ni wa kujivunia, bali ni wa kufikiria mara ya pili hmm. Huyu sasa anaangalia hali za afya katika familia magonjwa kama UKIMWI na HIV kwamba hii inaweza kutatiza. Tunaye mkalaba katika laini ya simu. Karibu mkalaba kutoka Tanzania na wewe utoe mchango wako kuhusiana na topiki hii tunayoizungumzia. Asante, asante. Kwanza niombe nikurekebisha kidogo, anaitwa Paulo Msalaba. Sawa, Paul Msalaba, karibu sana Sauti Amerika, tupe maoni yako. Asante, nashukuru. Maoni yangu mimi nafikiri eh, suala la kuoa mke zaidi ya mmoja hasa kwa bara yetu la Afrika kwa kweli limeshamili kwa kiasi kikubwa, lakini mimi nafikiri hili suala iua linakuwa ndani ya uwezo wa mtu ambapo Mm-hmm. Pengine anaweza akafanya hivyo tu, walakini ayo, hatuna ule uhakika wa kwamba anaweza akahudumia familia vizuri bila upendeleo wa aina yoyote ile. Lakini pia mimi nikadhani, sasa, ni kadhani sasa, nyakati kama hizi kidogo zinakuwa ni hatarishi, hasa ukizingatia kwamba magonjwa za zaidi yamekuwa yakiongezeka na kupelekea kama baadhi ya familia zimekuwa zikiachwa kwenye mateso makubwa baada ya wazazi muda mwingine kujikuta wakiambukiza magonjwa na kufariki dunia, hivyo kuachia mzigo familia zilizo nyingi. Kwa hiyo mimi nafikiri jambo la kuoa mwanamke mmoja zaidi ya moja, ni kweli zinastahili, lakini sasa inategemea na uwezo wa mtu, juu anaweza vitu io familia katika kuziendesha. Sawa kabisa, poa. Nashukuru sana, maana tumejionea haya mambo yakiendelea kutokea kwa kiasi kikubwa huko Afrika Mashariki. Asante sana Paul, kuna swala la uchumi uwezo e, na magonjwa kwamba inapokuwa kuna kitu kama hichi kimeruhusiwa kiendelee, basi kinaweza kuleta kuwa hatari katika familia, hasa magonjwa kama HIV au UKIMWI. Kwa upande umeaona yakiendelea ya kwenye jamii yako, kuna athari zote ambazo umeona zikisababishwa zaidi na hali ya hawa wanawake kuwa zaidi ya mmoja kwenye familia. Uh, is, uh, uchumi, uh, uchumi watoto, ni ukweli, ni mbaya, ukaanza kusomesha watoto ni very expensive. Kuwa mke zaidi ya moja inamaanisha utapata watoto wengi pia, kwa hivyo mara nyingi unapata watoto wa watu wenye wameoa mke zaidi ya moja ama wanawake wengi, watoto wao hawawezi hawawezi e, pata masomo katika shule mzuri like private school, kama wenye wako na watoto wachache ama adi mm -hmm. moja mwenye mm -hmm. mm -hmm. anaweza pata watoto wachache pia. Ugonjwa ya ukimi, idadi ya watu kupata ugonjwa wa ukimi inaongezeka katika si jamii kwa sababu wengi hata hawajui meji ya kwamba ni muhimu, uh, kubaki na pasma moja, na venye mwenzetu moja amesema ya kwamba mara nyingi unapata watu wanakwanga na mpango wa kando. Pia hata aa wenye neji wako na wanawake zaidi ya moja, utapata watu wengine bado wako na mpango wa kando, na ukipata ugonjwa huko nje unakuja kusambaza kwa familia na si vivi moja anapata, hata kama uko na wanne wote utawaambukiza, na utapata, wanaenda kuupupa na ugonjwa, utabaki na watoto bila mama. Hiyo yote ni kitu inaletanga shida, lakini katika hii jamii yetu, si mara mingi unapata watu wanapata ugonjwa wakili? Yes, yes, lakini si sana, kile ambacho umekiona kwenye jamii ambayo unaishi, e ugonjwa umekuwa sio tatizo kubwa kama unavyosema. Nini ambacho unakiona kinatokea zaidi kwenye jamii yako na pengine kwenye jamii zingine za Kenya? Kito, kile ambacho umeona kinatokea zaidi ukiacha, umesema ugonjwa wa ukimwi sio tatizo, lakini kutokana na hali hii ya watu kuwa na mke zaidi ya mmoja, kile ambacho umeona kinatokea zaidi kwenye jamii yako ni nini hasa, inakwanga hai sana kwa sababu unapata watu wanasomeshi, hata watoto especially watoto wasichana hawasomeshwi. So kwa sa hivyo kukuwa na watoto wengi, pia inaongeza tu literacy level katika akinama, na moja ni Kenya unapata wasichana wanaolewa wakiwa wadogo sana kwa sababu ya kutosoma. Ukisoma at least wasichana wai wana, wanamaliza kidato sahilihivi wameishafikisha lakini kama hawajasoma utapata wasichana wanaolewa wakiwa na umri mdogo sana ka. Kwa hivyo one of the main problem yenye watu wauwotu wanapata ni wasichana kuolewa mapema, kwa sababu ya kutopata masomo nai, naaweza tokea na miji kwa sababu ya poligami, watu kupata watoto wengi, na wasichana watabaki tu nyumbani, vijana few of them watasomeshwa kwa sababu baba hana kazi, mama hana kazi, hawana uwezo wa kusomesha watoto wote. Na kutokana na hili basi, watoto wengi wanakosa nafasi ya kwenda shuleni na kupata masomo. Pengine kuna namna yoyote ambayo unafikiri inafanyika e, katika maeneo mbalimbali mbali, hasa katika kusaidia hawa wasichana ambao wanakosa nafasi ya kupata masomo, kwa sababu pengine kuna namna ya kuwaleta katika jamii kuelewa kuwasaidia kuweza kupata elimu baada ya kujikuta kwamba wazazi sasa ndo hivyo eh. Ukinapokuwa na na mzazi mmoja amekusha kuwa na wake zaidi ya moja, ni lazima kutokuwa na watoto wengi tu. Nashukuru Kenya, tuko na sasa primary school ni free, wasichana wengi wanaweza pata opportunity ya kusoma. Na sasa serikali yetu inasema pia ya kwamba high school pia itakuwa free, kwa hivyo naona kwamba wasichana wa wengi pia watasaidika na pia mtu kanini na wa watu wengine wenye wamesoma katika jamii eh, kama yetu tunafanya mentorship program kuwaencourage watu kusomesha watoto wasichana, vile tu wanasomeshanga wa watoto vijana ama wanaume, na wanawake wangevaa kupewa sawa kabisa. Asante sana Kabale Duba, nakushukuru sana. Naomba usubiri kwenye laini ya simu, usikate subiri hapo hapo <tris Puiscurrent> Uh, kipindi ni live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na kuna msikilizaji kwa laini ya simu hapa nimkaribishe kutoa maoni yake benedict kutoka tanzania karibu kwenye live talk asante asante nashukuru aye benedict tupe maoni yako uh, kama nilivyokuwa nimesema kwenye ujumbe wangu ni kwamba kuwa na mpenzi za mwanamke zaidi ya mmoja inaathiriwa na mambo mengi kama ya udini Uh, masuala kama ya ukabila na utamaduni mbalimbali, lakini kimsingi baadhi yao wanaathiriwa na masuala ya uh, masuala ya kiuchumi pia. Lakini katika Tanzania huku ziko changamoto za namna hiyo, baadhi ya maeneo tunaona kunakuwa na utamaduni wa namna hiyo na dini pia, kwa mfano Waislamu wanakuwa wanaruhusiwa kufanya hivyo lakini kimsingi wanaleta hali ngumu ya maisha kwa sababu kunakuwa na wategemezi wengi, watoto wa mtaani wanaongezeka na mambo mengine kama hayo. Sasa unaposema vitu kama vinaongezeka, lakini kwa ujumla uh, ukiangalia Agusti uh, Benedict, ni kwamba tabia hizi Afrika Mashariki zipo na mambo yanaendelea kuongezeka. Pengine hatua iliochukuliwa na Kenya inaweza kuwa ni hatua mbadala ya kusaidia kwenye nchi zingine, au nini unafikiria? Kwa upande wangu mimi sidhani, sidhani bado kutakuwa kuna matatizo mengi ambayo yataletwa na sababu hizo, lakini tuna, tuna mimi imekuwa na shauri kwamba baadhi ya nchi zetu za Kiafrika ziendelee kutoa elimu zaidi kuhusiana na namna ya kukabiliana na changamoto hizi za kimaisha, hata kama kuna mifarakano za kifamilia isiyo sababu ya kuongeza mke mwingine. Haya, nakushukuru sana Benedict kutoka kule nchini Tanzania kuchangia kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nirudi kwa mchambuzi wetu mwanaharakati Paulin kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa upande wako, Mapolin, kuna lolote ambalo unaona kwamba jamii zilizoko Kongo zinaweza kufanya kuhusiana na swala hili? Pengine kile ambacho kimeshazoeleka kinafanyika, lakini nini ambacho wewe kwa ushauri wako unakiona kinafaa kuendelea kufanyika huko Kongo? Uh, mimi ninawaza kwamba yenye inaweza ikafanyike inajua kwa jamhuri si ya kidemokrasia ya Kongo ukwetu, ni si mashariki ambako kunapatikana vika kunapatikana aoaa wale wanaume ambao wanaoa kwa leo, wengi hawana kazi sababu ya kuogopa kwenda kutafuta, na ile inapunguza uchumi ukiopunguza. So, uchumi unakuta wale wanawake, ingawa bwana alikuwa na wanawake wengi, inakuwa sasa shida yule mtendaji ambaye alikuwa akihudumia jamaa hakuna jinsi, kama mume amefariki, au kama mume angalia aangalia wakiweta wale watoto wengine, hakuna jinsi atahudumia ile jamaa yote, watoto wengine hawataenda shule, sababu nimeona kuna ushindani kugawanyika masafi menginezi. Na mimi nawaza ya kwamba naweza toa kama shauri ni kuangalia namna gani wanaume ambao wanajua kwamba ataenda iko na wake au wapenzi wengi, atafute jinsi pia ya kuwahudumia kusudi isikuwe mzigo. Kama leo ni mzigo kwa wanawake ambao ni wale wanatata k mekunuka najisi, kuna vita, kuna mambo kadhalika, ambao wanaume hawana tena jinsi, imekuwa mzigo kwa wanawake. Nani asema wangalia na shauri ya kusema wanaume waangalie namna gani ya kubasi nyumbani kwao zaidi kwa kuwa na sheria haikubali wanawake wengi. Asante wa mama Pauline, naomba usubiri hapo hapo, hapo kwenye laini ya simu. Mama Pauline, naomba usubiri hapo hapo. Meri umesema tuna umesema tuna msikilizaji anaitwa Peter katika laini ya simu. Karibu Peter, naye utoe maoni yako. Tunazungumzia kuhusu utaratibu huu wa ndoa zaidi ya mke mmoja, na sheria ya kuruhusu haki itolewe kwa wanawake walioko katika ndoa zaidi ya mke mmoja. Kwa upande wa Tanzania tunafahamu kwamba hakuna sheria kama hiyo, lakini wewe pia uko katika nyanja ama ni mtaalamu wa masuala ya kijamii. Hebu tupe uzoefu wako ama kutoa mchango wako kwa kuangalia hasa kwa upande wa Tanzania Um. Asante. mtazamo wangu kwenye swala hili ya sheria iliyopitishwa wa Kenya ni kwamba naiona kama inaweza ikaleta mgongano na hata kiia kwenye suala la dini, na inapozungumzia dini inazungumzia hata kwenye dini ya Wakristu kwa ujumla. Ni kwamba Wakristu wanaamini katika ndoa ya mtu mmoja. Sasa serikali imekisisha sheria ya ume kuweza kuwa na mto zaidi ya mmoja. Sasa anaiona eneo ambayo inaweza kuingiza baina ya serikali na na viongozi wa dini, hata dini ya siti a, pengine hapa niweze zaidi Kanisa Katoliki, watu ambao wamekuwa na msimamo mkali sana sasa Ni kushukuru sana, ni kushukuru sana Pita, kwa mchango wako. Bila shaka tutakaribisha tena siku nyingine. Leo msikilizaji, tulikuwa tunazungumzia kuhusu swala la ndoa kuoa zaidi ya mke mmoja na vilevile vile ile haki ya msingi kwamba inastahili kutolewa kwa, kwa mwanamke alioko ndani ya ndoa zaidi ya mke mmoja sheria ambayo imepitishwa nchini Kenya. Ni washukuru wote mlioshiriki Kabale Duba kutoka Tanzania, Charles Misango kutoka Tanzania, Salma Muhamed mwandishi wetu na vilevile kule DRC Mama Pauline. Hapo studio nilikuwa na mwenzangu Sandei Shomari, mimi Meri Mgawe kukuendeshea kipindi hiki. Nasema tuungane tena wakati mwingine.