Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa ya ICC imechukua uamuzi wa kimataifa kuruhusu maelfu na maelfu ya wanajeshi watoto wa zamani katika vita vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulipwa fidia ya jumla ya dola milioni kumi kutokana na mateso na unyanyapaa waliokabiliana nao baada ya kuandikishwa na makundi ya wanamgambo nchini humo. Mahakimu hata hivyo, wamesema itakuwa vigumu kutambua ni watoto wangapi walioandikishwa na makundi hayo. Hata hivyo, wameamrisha watoto 425 waliandikishwa na kundi la Thomas Lubanga la UPC kulipwa dola elfu nane kila mmoja. Lubanga mwenye umri wa miaka hamsini na miwili anatumikia kifungo cha miaka kumi na minne baada ya kupatikana na hatia mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na mahakama ya ICC kwa kuwateka vijana wavulana na wasichana na kutumikia kundi lake kati ya miaka ya elfu mbili hadi elfu mbili na tatu. Maafisa wa shirika la fedha duniani IMF wamesema kuwa bajeti iliyoidhinishwa na bunge la Somalia mapema wiki hii inaendana na ahadi ilizotoa wakati ilipoingia kwenye mikataba ya kimataifa ya fedha mwezi Mei. Maafisa wa IMF wameambia shirika la habari la Reuters kuwa Somalia iko kwenye awamu ya pili ya programu ya miezi kumi na miwili chini ya usimamizi wa IMF baada ya miongo kadhaa ya mapigano na ghasia kwamba hatua hiyo inafungua milango ya kuendelea kupokea misaada kutoka taasisi za kifedha za kimataifa bajeti iliyopitishwa jumatano ya dola milioni mia mbili sabini na nne inahusisha hatua zinazolenga kuongeza mapato kutokana na kodi kuanzia dola milioni ishirini hadi ishirini na tano miongoni mwa hatua hizo ni kubuni mapato kutokana na kodi ya mauzo kodi kutoka kwa makampuni ya mawasiliano pamoja na kuanza tena kuwatoza kodi wa bunge, amesema Mohamed Al Hage anayeongoza shughuli za IMF nchini Somalia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa serikali ya Marekani wamethibitishia VOA Alhamisi kuwa Washington Inasitisha baadhi ya misaada kwa jeshi la Somalia kutokana na tuhuma za ufisadi. Hatua hiyo inamulika hali ya kutowajibika kwa jeshi hilo kuhusiana na misaada kama vile chakula, mafuta na silaha. Afisa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema hatua hiyo inachukuliwa ili kuhakikisha kuwa misaada inayotolewa na Marekani inatumika vilivyo. Hata hivyo, ameongeza kuwa wanajeshi wa Somalia wanaokabiliana na kundi la kigaidi la Al-Shabab na kupata mafunzo kutoka Marekani au kwa washirika wengine wataendelea kupokea misaada. Amesema kuwa serikali ya Somalia imeahidi kuimarisha uwajibikaji kulingana na viwango vya Marekani ili kuendelea kupokea misaada. Uchunguzi wa Australia juu ya manyanyaso ya kingono dhidi ya watoto unapendekeza kuwa kanisa Katoliki liondoe usiri wake wakati mtu anapokiri kufanya tendo hilo wakati wa kutubu dhambi zake. Majibu ya tume ya kifalme ya Australia juu ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto imetoa ripoti yake leo mapema, baada ya kusikiliza ushahidi kutokana na uchunguzi wake wa miaka mitano kutoka kwa zaidi ya waathirika elfu nane wa unyanyasaji wa kingono yani wakiwa watoto. Zaidi ya waathirika asilimia sitini walikuwa ni Wakatoliki na afisa mkuu afisa wa juu wa Marekani amesema mjini Washington Alhamisi kwamba wana ushahidi usiopingika kwamba Iran inasaidia kuwapa silaha waasi huko Yemen kama sehemu ya tabia mbaya katika eneo hilo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley amesema katika nyumba hii ya kuhifadhi mizigo kuna ushahidi wa wazi wa silaha za Iran zilizokusanywa kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja kwa washirika wetu katika kanda hiyo, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari hapa mjini Washington. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache utaungana na mwenzangu Idli Gongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani tutaangalia fainali ya michuano ya Kombe la Challenge, ambapo hivi sasa uh, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars na timu ya Zanzibar Zanzibar Heroes ndizo zitakazomenyana katika mchezo huo wa fainali. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia zile mashine ambazo zimeeleza kuleta, kuleta tafurani za kuchezea bahati nasibu ama e, lugha nyingine unaweza ukasema kamari huko nchini Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani kwa, si, kwa siku hii ya leo. Timu ya Zanzibar imeendelea kushangaza e, umma wa wanamichezo, ambapo hivi sasa imefanikiwa kuifunga timu ya taifa ya Uganda The Cranes, katika mchezo wa nusu fainali ya michuano ya kombe la Challenge inayoendelea huko nchini Kenya ambapo leo ilivyofanikiwa kushinda magoli mawili kwa moja na kukata tiketi ya kuelekea moja kwa moja kukutana na timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars katika mchezo wa fainali. Basi hivi sasa Zanzibar inaweka historia njema kabisa ya kuonyesha kwamba soka kwelikweli, eh, lipo visiwani Zanzibar. Tunaye mchambuzi wa masuala ya michezo kutoka nchini Tanzania Musa Mwakisu katika laini ya simu. Musa Mwakisu hebu kwanza e, tuanze moja kwa moja kwa kuangalia hizi timu za Zanzibar na Kenya katika mchezo wa fainali. Hizi ni timu ambazo zilikuwa katika kiwango bora sana katika hatua ya makundi. Ukumbuke kwamba ni timu ambazo zilikuwa katika kundi A hey, ambapo katika michezo minne ambapo timu ya Kenya imecheza iliweza kushinda michezo miwili, kwenda sare michezo miwili, lakini haikuweza kupoteza mchezo wowote, lakini katika eneo lao la ushambuliaji wameweza kufunga magoli matatu, lakini pia eneo la kujilinda hawakuweza kuruhusu goli lolote kutikisa katika nyavu zao na wakawa na alama zao nane. Wakati ukiwatazama timu ya Zanzibar iliweza kucheza michezo minne kwa kushinda michezo miwili kwenda sare mchezo mmoja, lakini pia kupoteza mchezo mmoja, na kuweza kufunga magoli matano na kuruhusu magoli matatu katika eneo lao la kujilinda na wakiweza kupata alama saba. Kwa hivyo wakitazama timu ya Kenya wenyewe wanaonekana wako bora katika eneo la, la kujilinda, lakini pia eneo la kushambulia kidogo wana udhaifu, kwa maana ya kutofautiana na magoli mawili na timu ya Zanzibar ambayo iliweza kufunga magoli takribani matano, lakini katika eneo la kujilinda waliweza kuruhusu magoli matatu, kwa maana ya timu ya taifa ya Zanzibar. Na vipi kwa upande wa Zanzibar? Ukichambua kwa kuangalia vigezo hivyo ambavyo umevizungumzia, wakati uh, kama timu ya Kenya, ukiangalia namna wanavyoshambulia, namna wanavyozuia, kwa kuangalia uwiano wa magoli ya kufungwa eh, na kufunga. Ukitazama Zanzibar imekwenda katika michuano hii ambayo inafanyika kule nchini Kenya kwa katika hali ambayo watu wengi wakutaraji kama ingeweza kufikia hata hatua ya ya fainali. Ukumbuke kwamba ni takriban miaka ishirini na mbili sasa mara ya mwisho walioweza kufikia katika hatua ya, ya fainali ya michuano hii ya SEKAFA kule nchini Uganda na kuweza kutoa taji hilo la, la la SEKAFA. Kwa hiyo ukitazama Zanzibar imekuwa na katika kiwango bora sana katika michuano hii, kwa sababu ni timu ambayo inaundwa na vijana ambao kwa asilimia kubwa wanacheza pia zanziba. Ziba, lakini pia Tanzania Bara ukitazama mchezaji kama Mudasir Yahya huyu ni moja ambao, kati ya wachezaji ambao wanacheza katika kongo bora kabisa. Lakini pia mkongwe huyu Suleiman Kasim Selembe ni moja kati ya wachezaji ambao pia wanacheza vizuri sana. Lakini pia ukitazama hata golkipa Muhamed Abraham ni moja kati ya magolkipa ambao wameonyesha uwezo mkubwa sana. Lakini pia Haji Mji Ngwali moja kati ya vijana ambao wanacheza pia katika kongo bora kabisa. Lakini kitu kikubwa ni kocha mwenyewe wa Zanzibar, Hemed Suleiman Moroko, huyu ni moja kati ya kocha ambao wametengeneza mwanganiko uliokuwa bora. Ukumbuke, timu hii ya Zanzibar iliweza kusafiri mpaka kule nchini Kenya ikitumia usafiri wa basi. Kwa hiyo unaweza kuona ni timu ambayo watu wengi wangetaraji kuona ikienda kwenda Kenya kwa usafiri wa ndege, lakini walikwenda katika hali tu ile ya kuungaunga, kwa sababu moja kati ya vitu ambavyo vinaonekana ni hali pia ya ya ya uchumi tofauti, hata kwa upande wa timu ya Tanzania bara ambayo ilisafiri moja kwa moja kwa kutumia usafiri wa ndege, lakini Zanzibar walikwenda katika hali ya kawaida, lakini hao ndio wameonekana mashujaa kutokana na namna ambavyo wanavyocheza. Kwangu mimi, naitazama Zanzibar ni moja kati ya timu bora katika michuano hii, haswa katika muunganiko wa kitimu. Wamefanya kile ambacho watu wengi hawakutaraji kutokana na hali yao ya namna ambavyo ilivyo. Zanzibar watu wengi wakiitambua kama ni timu dhaifu katika michuano hii ya SEKAFA na kwa matokeo ya mezani, kwa kuangalia vigezo vya aina ya wachezaji, aina ya uchezaji, hali kadhalika matokeo ambayo yamesha tokea toka michuano hiyo kuanza, Kenya na Zanzibar. Ni timu gani ambayo ipo katika nafasi nzuri zaidi ya kutoa ubingwa? Inaonekana kabisa kwamba timu hii, ya, ya Zanzibar wamekuwa wakipata matokeo bora sana dhidi ya Kenya, lakini mchezo wa soka wakati mwingine unakuwa na lolote, unaweza likatokea, kwa hiyo ukielekea katika mchezo huo wa fainali. Lakini faida nyingine iliokuwepo kwa upande wa Kenya ni kucheza mchezo huo wakiwa nyumbani. Wakati mwingine unajua, mcheza kwao, waswahili tunasema kwamba hutunzwa. Hilo linaweza likatokea pia kwa upande wa Kenya, lakini ukitazama katika mizania ya viwango vya FIFA unaweza kuona kwamba Kenya kidogo, wenzetu wako mbali zaidi kuliko sisi watu wa Tanzania. Na Musa, kwa mfano, uh, ukiangalia hawa wachezaji ambao umewagusia wa timu ya Zanzibar, e, kuna jambo moja ambalo pengine leo tulikuwa tukijadili, hasa ni nini ambacho kimewafanya, e, wawe maalum tofauti na pengine wenzao wa timu ya bara Alao, ni pande huu wa Tanzania Bara, kwa sababu moja kati ya vitu ambavyo Wazanzibari wengi wangependa kuviona ni kuweza kupata nafasi ya ya ya, ya, ya kupata nafasi ile ya kuwepo katika shirikisho la soka ulimwenguni FIFA, kitu ambacho wamekuwa wakikipigania muda mrefu sana. Ijapokuwa ukitazama upande wa Tanzania Bara, wanajitahidi pia kuwaunga mkono ili Zanzibar iweze kupata nafasi hiyo ya kuwa mwakilishi katika shirikisho la soka ulimwenguni FIFA. Lakini pia moja kati ya vitu ambavyo vibaya kwa upande wa soka la Zanzibar ni kutopata wadhamini wa kuto tofauti na Tanzania Bara. Sasa wakati mwingine, nafikiri watu kutoka Zanzibar wanaona kama vile upande wa bara kama unawafinya kidogo, lakini kiukweli kabisa jitihada pia zinahitajika kutoka kwa Wazanzibari wenyewe moja kwa moja ili kuhakikisha kwamba ligi ya ya Zanzibar inarejea kama zama zile za zamani. Ukumbuke wakati ule wa vilabu kama vya Malindi pamoja na Simba, tuliona mtu kama Noshad Mohamedi akiwaleta wachezaji wakubwa sana katika ligi ya Zanzibar. Tulishuhudia tulishuhudia watu kama akina Mwape Miti wakicheza katika ligi ya Zanzibar, lakini pia tulishuhudia wachezaji kutoka Tanzania Bara. Hala, watu kama kina Edville, Jonas Munyamila, Niko Bambaga wakiwa katika ubora mkubwa sana wakicheza katika ligi ya Zanzibar, lakini pia tulishuhudia watu kama kina Juma Bakari Kidishi wakitoka katika upande wa Zanzibar, wakija katika timu ya taifa ya Tanzania na wakicheza katika ubora mkubwa sana. Kwangu mimi, naona ipo haja kwa Zanzibari wenyewe kufanya uwekezaji wa kutosha, lakini pia ZFA pamoja na TFF waweze kukutana kwa pamoja ili kutazama ni mustakabali gani ufanyike ili kuliinua soka la Zanzibar. Ukumbuke Zanzibar ni moja kati ya taifa ambalo limekuwa likipata uwakilishi ule wa vilabu kuweza kuwashirikishi katika vile vilabu katika upande wa michuano ya kimataifa kwa maana michuano ya kafu ile ya Confederation lakini pia ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Sasa uh, tukiangalia kwa mfano timu ya Kenya umegusia pengine si nzuri sana katika swala la ushambuliaji, lakini wanaonekana wanasuasua sana katika eneo hilo, lakini ni wazuri eh, katika eneo la ulinzi. Sasa kwa aina ya wachezaji ambayo Kenya inao wengi ni wa pale pale ndani, na, na, na hili limekuwa pengine chachu ya kuleta uh, mafanikio ya Kenya katika nafasi zile za FIFA kuweza kuifanya ile nchi iwe katika kiwango cha juu tofauti na nchi nyingine za ukanda huo wa Afrika ya Mashariki, japokuwa Uganda The Cranes wenyewe wako juu zaidi. Sasa hebu tueleze kwa, kwa kile ambacho uh, unakiona uh, kwa siku ya Jumapili, ni aina ya mchezo gani Kenya watakuja nayo kuthibitisha kwamba kuandaa kwa, kuanda kwa michuano hii si jambo ambalo limekuja kwa bahati mbaya. Wamekuja ili kuweza ku, kuonyesha kile ambacho walichokuwa nacho. Ukumbuke kwamba Kenya ni moja kati ya timu ambazo zimekuwa na wakati mzuri katika soka la Afrika mashariki na kati. Kwa hiyo anaitazama kwamba itakuwa ni fainali ngumu sana, ijapokuwa katika katika sura ya kawaida ukiitazama timu ya Zanzibar inaonekana ni moja kati ya timu ambayo ina hamasa kubwa sana katika michuano hii, kwa sababu walikuja wakiwa hawana matarajio makubwa, lakini kwa upande wa Kenya ni moja kati ya timu ambazo kwangu mimi naona ni hatari katika michuano hii, kwa sababu hawajapoteza mchezo wowote lakini pia wamejaribu kutengeneza muunganiko uliokuwa bora ili kuhakikisha kwamba wanakwenda katika hatua sahihi. Kumbuke kwamba timu ya Kenya kwa miaka karibuni pia nayo imekuwa ikisuasua katika michuano hii mikubwa ya kimataifa, ukiacha taifa kama la Uganda. Kwa hiyo kwangu mimi naona kwamba itakuwa ni fainali ngumu sana Kenya, kwa sababu Kenya wanahitaji kuthibitisha kwamba wao michuano hii hawajaiandaa kwa bahati mbaya, lakini pia Zanzibar nawatazama kama wanakuja kuonyesha kile ambacho watu wengi walikuwa wakitaraji kwamba kutoka katika taifa ambalo linaonekana ni dogo lakini wamekuja kuthibitisha kwamba tunaweza kuchomoza na watu kututambua kupitia mchezo huu wa soka ambao wamekuwa wakiupigania kwa muda mrefu haswa katika kile kilio chao cha kutaka kuona kwamba wanapata haki ya moja kwa moja ya kuwa na nafasi katika shirikisho la soka ulimwenguni fifa kuna kitu kimoja ambacho tungependa kukifahamu ambacho uh, nyinyi wachambuzi mnaweza mkakieleza vizuri zaidi uh, ukiangalia vilabu vya soka tanzania bara Eh, viko juu kwelikweli tofauti na vile vilabu vya Zanzibar, lakini bado uh, timu ya, ya bara imefanya vibaya, imetoka mapema kabisa, tofauti na timu ya, ya Zanzibar. Ni nini hasa ambayo, ambacho kimeleta tofauti kubwa baina ya timu ya Tanzania bara na timu ya Zanzibar? Moja kati ya kikubwa sana kutoka kwa vijana wa wazanzibari ni kwanza, ni vijana ambao wana nidhamu ya hali ya juu, kutokana pia na malezi ambayo wamekuwa wakipitia, lakini pia ni watu ambao hawabweteki kwa kile ambacho wamekuwa wakikipata. Ukumbuke Tanzania bara, moja kati ya tatizo kubwa ambalo mimi na huwa naliona ni kwamba vijana wengi waki, wa Tanzania bara wamekuwa wakibweteka kutokana na mafanikio na ambao wamekuwa wakiyapata na sifa ambazo zimekuwa zikitoka kwa mashabiki, na matokeo yake tunaweza kuona kwamba nidhamu inakuwa inapotea. Mfano tu mimi wakati timu ya Stars, yaani kwa maana Tanzania bara wakati inawasili katika uwanja wa ndege, wa ndege wa kimataifa wa wa Dar es Salaam wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, nilishuhudia kituko kimoja kikubwa sana wakati wanakuja wachezaji wa timu ya taifa ya, ya Kilimanjaro walionekana wakiwa wamevaa katika uniform nzuri zile kwa maana ya kuwa na zile tracksuit. Lakini mara baada ya kufika tu kila mchezaji aliamua kwenda kuvaa nguo ambazo yeye anazozifahamu yeye, lakini wakashindwa kuondoka pamoja na timu nzima ya taifa kwa maana ya kuondoka katika basi moja, lakini kila mchezaji akaonekana mwingine amepanda kwenye basi wengine amekwenda kuvua kuvu, nguo na kuvaa vinguo tu vya kawaida kama vile yuko bichi. Kwa hiyo vitu hivi kama hivi huwezi kuvikuta katika timu ambazo zinajengwa katika misingi ya, ya nizamu na hiyo no, ndo wanaona ndo kitu kikubwa na tofauti kubwa sana Zanzibar wamejengwa katika misingi hiyo, wanaonekana wana nizamu ya hali ya juu na wana moyo wa kuona kwamba Zanzibar ina, inajitangaza zaidi kupitia mchezo wa soka lakini kwa upande wa Tanzania bara inaonekana kama vile watu wamelizika, kwa maana, kwa namna ambazo sifa ambazo zipo kutokana na kuwa na ligi ambayo inaonekana inatazamwa vya kutosha katika upande wa Tanzania bara lakini pia upande wa visiwani, lakini si visiwani tu pekee, lakini eneo lote la Afrika Mashariki. Kwa hiyo hilo ni tatizo, ni swala tu la kujengwa kisaikolojia na kupata utambuzi wa kufahamu kwamba mchezo wa soka ni zaidi ya ya, ya, ya soka pekee, ni maisha ambayo kila mtu angependa kuyaona. Leo hii tuna vijana ambao wanakuwa na ndoto ya kuwa kama Ibrahim ajibu au, lakini wakati mwingine kuna vitu vinavyoonekana vinakuwa sio sahihi hiyo. Kwa hiyo ndio tofauti kubwa ambayo mi naiona, nizamu na utambuzi kwa upande wa Zanzibar wanaonekana kuna nizamu yale ya juu na kutambua nini ambacho anacho kihitaji kwa ajili ya kupigania juu ya Zanzibar yao. Kwa kumalizia, Musa, uh, hi hili wimbi la timu ya Zanzibar ni wimbi endelevu ama ni nguvu ya soda kama ilivyotokea kwa timu ya Leicester ambayo E, mwaka juzi ilifanikiwa kuchukua ubingwa wa soka pale nchini Uingereza wimbi ambalo ni endelevu, wamekuwa wakilipigania kwa muda mrefu sana kuona kwamba Zanzibar ina, inapiga hatua katika mchezo wa soka. Lakini moja kati ya kitu ambacho mi naamini wanatakiwa wakibadilishe pia ni pia wa kwa upande pia uongozi wa ZFA kwamba watengeneze mkakati thabiti wa kuona mpira wa Zanzibar unafika katika hatua kubwa sana. Ukumbuke mara baada ya ligi ya muungano kuvunjwa, moja kati ya vitu ambavyo watu wengi wanavitegemea kule Zanzibar ni kuona katika michuano ile ya kombe la mapinduzi ambayo imekuwa ikifanyika mwezi Januari, lakini baada ya hapo hakuna ligi ambayo inakuwa na ushindani mkubwa. Hili ni tatizo, ni lazima Zanzibar ifanye uwekezaji mkubwa wasio wenye kutegemea zaidi michuano hii ya SEKAFA, lakini pia kuna nafasi ya michuano ya vilabu barani Afrika. Hii pia ni sehemu kubwa, kuna fedha nyingi sana, lakini pia kuna nafasi kwa timu bingwa wa bara la Afrika katika ligi ya mabingwa barani Afrika kushiriki katika michuano ile ya, ya, ya dunia upande wa vilabu, kitu ambacho ni kikubwa, ni kitu ambacho kinatambulika na FIFA. Kwa hiyo pia Zanzibar inaweza kachomoza katika hatua ile ya klabu kuliko, kuliko tu katika hatua hii ya michuano ya SEKAFA. Kwa hiyo ni lazima ombwe hili liwe ombwe Leo, tu, la ambalo kama la moto. Asante sana a, Musa Mkwisu kwa kushiriki nasi katika e, kipindi hiki cha kwa undani hii leo e, kila la heri timu ya Kenya, kila la heri timu ya Zanzibar katika mchezo wa fainali ya michuano ya Afrika Mashariki na Kati e, kwa timu za taifa, yani Challenge Cup. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili. nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea eh, pwani ya Kenya kuungana na mwanahabari wetu uh, Josephat Kioko. Josephat Kioko alileta ripoti kwamba eh, kumetokea zile mashine ambazo watu huzitumia kwa ajili ya kucheza bahati nasibu wa makamari, kiasi kwamba watoto na kina mama wameshutumiwa kupoteza muda mwingi na fedha nyingi kushiriki michezo hiyo. Josephat Kioko, tupe uh, undani wa hili swala, kwanza limeanzaanza vipi? Tangu mwaka jana, hizi mashine zimeongezeka sana maeneo tofauti nchini Kenya, ambapo zimesemekana kutolewa nchi ya Uchina na wale wa China ambao wanaleta hii michezo tayari wako hapa nchini Kenya. Unafahamu kwamba wakati eh, ujenzi wa reli, ujenzi wa barabara wa hawa wanapofanya hizi kazi, wanaungana na wale walifanya hizi biashara ndogondogo kama hizi na kuzileta mitaani. Sasa ni tofauti na kasino, ni tofauti na michezo mingine ya lotari ambayo imesajiliwa rasmi, maanake hii sasa ni kamari iko mitaani na hizi mashini zile zimeunganishwa na umeme zinawaka moto. E, wakati akizungusha kile kirudi acheze, ndio mtu sarafu yake aona kama itashinda. Kuna wimbo unapigwa pale, kuna za kichina zenyewe. Sasa watu wameshawishika kwa haraka sana, na ukiangalia nia kubwa ya wale wanaocheza kwa kweli ni, ni kinamama hawa ambao ni outwards. Eh, maanake mchezo inaanza asubuhi asubuhi, wakati watu wengi wanaume wako kazini, hivi shule zimefungwa tayari. Eh, idadi ya watoto wanaocheza hizi kamani imeanza kuonekana. Vijana ambao wanaweza kufanya kibarua kingine kizuri wakajitafsia, na nao pia wameingia huu mchezo. Wale nimezungumza nao wanaupenda, na tuseme, ina addiction, mtu anashindwa kujiondoa tena kabisa. Hata wakati nilikuwa imnakoja watu hamisi asubuhi wale wenye kuzileta raia wa China, wamekuta mitaani, ukizungumza na watu, anakuja haraka haraka, anafungua box, anakusanya zile sarafu zote, anabeba, maanake anajua kesho zitajaa tena. Kwa hivyo, huu ndio mchezo wa kamari ambao watu wengi wameanza kulalamika, unasababisha uvivu na hata wizi miongoni mwa watoto. Ndio maana viongozi kadhaa wametangaza eh, kupiga marufuku sasa huu mchezo ambao uh, upo, mamlaka zinasemaje? Hawa watu wanaoleta hizi mashine wanazisajili kama kasino ama biashara rasmi, ama wao tu ni kununua mashine na kuitundika katika mtaa mmojawapo, e, katika maeneo mbalimbali, na basi watu wanafika na kucheza? Imeulizia sana kuhusu wale wanaoshiriki na wale wenye kutoa malalamiko na yaonekana si kama kasino ambazo michezo mingine ambayo watu wakienda kwa eh, mamlaka ya kitaifa kusajili michezo ya kamari, kuna asilimia kubwa ya pesa wanatakana wa, wa walipe, na maale ya mapato wanapata inajulikana hata na serikali. Ukiangalia michezo mingine ya beti ambayo inaendelea hata kwa runinga na kile mahali kile kiwango wanachokwenda kulipa kinajulikana. Hizi za mitaani ambao watu wanaita mchina Nimezungumza na wengi wanasema ah, ni mashini tu inaletwa, inawekwa hapo na imekuwa ni kama michezo mingine, kwa sababu mtu akienda kucheza draft mtaani ama mbao, na hatumii pesa kule, huwa hawafajili. Sasa hawa wamechukua nafasi hio, onekana kama ni mchezo tu wa kufurahisha, lakini wanapata hela sana, na ili kujua kwamba ni kitu ambacho si rasmi, kinajulikana kupitia vyombo vya, vya, vya serikali ni kwamba zile sarafu namna zinaletwa na zile zinabebwa na hawa ina- i-ina- inatia shaka sana, na kiwango cha watu ambao wanacheza na haijajengewa kwa ofisi, inaweka nje ya maduka ya watu, nje ya nyumba za watu za, za makazi, unakuta imewekwa tu hapo, na wale watu wanamwanita kwa, haraka kwa karibu sana vile vileiio zikaibwa. Ni boksi ambao, lakini ndani ina hiyo mashine ambayo imejengwa na itawekwa kufuli kubwa sana inakaa ni kama sef ile sef ya pesa unaona katika maofisi na benki ndio imewekwa hapo ndani. Na ni gharama gani hasa inatumia kwa ku, ku, kuanza kucheza kwa mfano e? Kwa sababu hii inachezwa, na vile nimeshuhudia mashine, vile nimetembelea na kujionea wenyewe, sarafu inayocheza ni sarafu ya ishirini ya Kenya ambayo ndio zinajazwa pale na zinachezwa kwa wingi sana. Unaona, mtu anaweka, anakwambia anaweka sarafu zake tano, hiyo ni kama mia moja. Anakwambia hivi sasa nitashinda shilingi mia tatu, nitashinda shilingi elfu moja. Sasa eh, sijaona mashini yote ambayo wanatumia note kucheza, vile zimewekwa hivi zinatumia sarafu eh, coins. na Josephat Kioko, sasa umezungumzia watoto uh, kwamba wamekuwa wengi sana huenda kucheza hii michezo. Hao wanaofanya hii michezo, kuna uangalizi wowote ule wa kuhakikisha kwamba pengine watoto hawaruhusiwi ama, eh, angalau hata kuuliza zile fedha watoto wanazitoa wapi? Manake watoto wengi hawapo katika ajira rasmi, ndio maana tulikuwa tunasema pale mwanzo kwamba mchezo huu si kamari rasmi ambazo zinajulikana Eh, katika vyombo vya sheria kwa sababu hawa wakiziweka wanaondoka na wakichengia waki, mkataba na mtu mwenye duka kubwa kwamba nitaweka mashine yangu hapa na kila mimi kija kusanya sarafu asubuhi nitakuwa na kupatia kiwango hiki cha pesa kama komisheni, uliofanyia kazi hii kutunda mashine na kufungulia watu wacheze. Sasa yeye anaenda ye, sasa wezi kuvileta hawa, vile nimekueleza, ni raia wa Uchina ambao wako Kenya kwa wingi na mashine zenyewe zimebandikwa jina la Mchina, na wakishaenda hivi, yule mwenye yeye, madamu atapata pesa, atatoa kiwango fulani kwa wale watu wacheze. Ndio maana anapisha, hata vijana wengine wanacheza wa, wa, wa China, hata miaka kumi na nane. Na michezo mingi ile rasmi inajulikana na serikali, huwezi kushiriki mchezo wa kamari kama hujafika miaka kumi na nane. Ile michezo ya kasino ambayo tayari inatambuliwa sasa. Kwa hali ambayo ipo, umezungumzia kuna marufuku imetolewa. Hii marufuku ni ya eneo tu fulani la Kenya ama ni Kenya yote nzima? Kwa sababu Kenya kwa sasa kuna utawala wa majimbo na kila kaunti ina serikali. Kuna sasa kila, kila jimbo linaamua sheria zake hivi. Kuna kaunti zaidi ya tano ambazo tayari magavana ambao ndio maafisa wakuu katika hizo kaunti wametangaza eh, kupiga marufuku na mtu akionekana, wale maafisa wa usalama katika hizo kaunti wametoa mamlaka ya kukamata watu wenye kucheza na wenye kuleta mashine, eh, ili mchezo huu usiendelee. Sasa ukiangalia kwa jumla, sehemu zingine ambazo wakuu magavana hawajachukua hatua hiyo, kamari inaendelea. Mombasa nilipo hivi mimi hamna marufuku, na ndio maana nimetembea mitaani kwa siku mbili mfulizo ilikusanya hizo taarifa na kuona kwamba watu wanalalamika chini kwa chini, wasiopenda huu mchezo kwanza wanakashifu, na wale wanaopenda wanasema kuondolewa kucheza wanadhulumiwa. Sasa wanataka iendelee kama zile betting zingine <laughs> na maswala ya kandanda zile zimeendelea, waruhusiwa waendelee. Hamna sheria ya kitaifa ambayo tayari imetolewa kwamba marufuku ipigwe katika mashini za mchina Kenya nzima, lakini kaunti baada ya nyingine, zaidi ya kaunti tano tayari mchezo huu umesimamishwa. Josephat Kioko, basi tukushukuru sana kwa uh, kufanikisha kutuletea ripoti hiyo e, juu ya michezo ambayo inatumia fedha katika mashine almaarufu kama ulivyozungumza hapo ya mchina e, kijambo ambalo kwa wanajamii wameanza kulitupia jicho kuona pengine kwa namna moja ama nyingine lina waweka watoto hatarini. E, na vilevile vile kina mama ambao walio wengi hushiriki michezo hiyo. Asante sana Josephat Kioko e, kwa ripoti hiyo na vilevile vile tukumbushe tu msikilizaji wetu kwamba tulikuwa tukiangalia michuano ya kombe la Challenge baina ya timu ya Zanzibar na Kenya e, katika fainali ambayo inatarajiwa kufanyika siku ya Jumapili kukamilisha michuano hiyo ambayo hukutanisha mataifa ya Afrika na Afrika Mashariki na kati na wakati mwingine vilevile huleta waalikwa. Mwaka huu mwalikwa alikuwa ni taifa la Libya mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kwa nasi na tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya kwa undani.