Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Ed Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Chama tawala cha Afrika Kusini kinakutana kuchagua kiongozi katika wakati kama huu, kukiwa na mgawanyiko mkubwa katika siku zijazo. Wajumbe elfu tano wanachama wa ANC watachagua kiongozi wao mkuu, na kwa kufanya hivyo itaonyesha ishara ya mwisho ya utawala wa kiongozi aliyeshutumiwa kuwa na utata, Jacob Zuma. Zuma ambaye kashfa za rushwa zimemwandama amekuwa sababu ya mgawanyiko katika chama na atajiuzulu katika mkutano. Mrithi wake ndiye atakayekuwa mgombea mtarajiwa wa urais wakati raia wa nchi hiyo watakapopiga kura tena mwaka elfu mbili kumi na tisa. Anaweza kuendelea kama rais wa nchi baada ya upigaji kura ndani ya chama, lakini wachambuzi wanabashiri kwamba chama chake kitajaribu kumshawishi ajiuzulu kabla ya uchaguzi. Uchaguzi wa mrithi wa Zuma unakadiriwa kuwa kati ya rais msaidizi Cyril Ramaphosa na mwanadiplomasia wa juu Nkosazana Dlamini Zuma, ambaye aliwahi kuwa waziri na mke wa zamani wa rais Zuma. Rais wa Marekani Donald Trump Ijumaa kwa mara nyingine alikosoa kwa maneno makali uchunguzi wakati wa kampeni zake za uchaguzi na kuhusika kwa Rusia katika uchaguzi huo Hili limekuja huku baadhi ya washirika wake ikiwemo Republican katika bunge wakitaka kuona uh, kamishna maalum akiteuliwa kufuatilia kile wanachodai kuwa upendeleo wa kisiasa wa uchunguzi kwa serikali. Kabla ya kuenda katika sherehe kwenye shirika la uchunguzi la serikali, Rais Trump alitoa ukosoaji mwingine kwa FBI. Alionyesha hasira na kuchukizwa na shirika hilo linalofanya uchunguzi kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa rais uliopita. Aliendelea kusisitiza kuwa hana chochote na Rusia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson Ijumaa alitathmini kuona jinsi ya kusafisha utata kufuatia nafasi ya Marekani katika maridhiano na Korea Kaskazini katika baraza rasmi la usalama la Umoja wa Mataifa lililolenga zaidi mashambulizi ya makombora Pyongyang Novemba na 28. Mwanasheria huyo mwandamizi wa Marekani alisema kwamba Korea Kaskazini ni lazima ichague kati ya kuachana na silaha zake za nyuklia na kuendelea kushutumu raia wake kwa umaskini na kutengwa. Tilerson aliitaka Korea Kaskazini kubadilisha mtazamo wake na kuacha programu hatari za silaha za nyuklia na kuungana na jumuia ya mataifa mengine. Lakini hakurejelea ahadi yake ya awali mapema wiki hii ya mkutano wa kwanza bila masharti ya awali. na wabunge huko Peru wanashinikiza juhudi za kuondolewa madarakani kwa rais Pedro Pablo Kuzinski kwa shutuma za rushwa. Wabunge wa upinzani walitoa pendekezo hilo dhidi ya rais siku ya Ijumaa, wakisema kuwa hastahili kushika wadhifa huo baada ya kupuuzia wito wa kujiuzulu. Rais wa Peru ameapa kupambana na sio kujiuzulu. Alisema hayo wakati alipotoa hotuba kwa taifa sequel, kwa njia ya televisheni siku ya Alhamisi. Amekanusha kuwepo kwa harakati zozote kinyume cha maadili katika biashara zake ikiwemo kupokea malipo kutoka kwa kampuni moja zaidi ya miaka kumi iliyopita, hali iliyozusha kashfa kubwa ya rushwa dhidi yake na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR kwa mara nyingine limetangaza hali ya dharura ya kibinadam na kuomba msaada kwa ajili ya watu wa Yemen wanaokimbia mapigano makali katika ukanda wa magharibi mwa Yemen. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kwamba UNHCR imepokea taarifa zaidi ya watu elfu moja mia nne wanakimbia kutoka Hudaida na Taiz. Hii inafuatia mapigano mengine ya hivi karibuni kwenye mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na maeneo jirani. Shirika hilo linasema linafanya kazi na mashirika mengine ya kutoa msaada kuongeza operesheni kuwasaidia wale wanaokimbia na, na wengine kuingia. Msemaji wa shirika hilo Barbara Baloch amesema visanduku vya dharura vya msaada kwa ajili ya familia elfu mbili huko Badu habudai vimepelekwa na misaada mingine kwa maelfu ya familia iko njiani. Maswali na Majibu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha mwisho cha mwaka 2017 cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwaka umekwenda mbio sana, au ndio tunazeeka? Basi, mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana hii leo na Sande Shomari, tukitoa shukrani zetu za dhati kwa kuwa pamoja nasi mwaka kamili na kushiriki kikamilifu katika kipindi hichi, kwa kutuma maswali yenu na kutufuatilia kwa karibu. Na hivyo tunakutakieni kila la heri za mwaka mpya, na ni matumaini basi mtashirikiana katika miaka inayokuja. Hivyo basi sipotezi wakati, nampisha Shomari Kutusomea maswali ya mwisho ya mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Nani aliyebahatika basi kufungua uwanja huo Sande? Asante abdu shakuru, kwangu mimi nashukuru sana. Mwaka unamalizika kwa salama na afya ikiwa e ni mwaka tunaoshuhudia mabadiliko mengi ya kipekee, kwa maana nyingine tena, kama kuondolewa kwa rais wa muda mrefu wa Zimbabwe Robert Mugabe kwa mapinduzi yasiyo mwaga damu na huko Libya, dhuluma zinazotendwa kwa wahamiaji wa Kiafrika na warohinja kule Myanmar na kadhalika, mambo yatakayoangazia katika vipindi vyetu vya mwisho wa mwaka. Hivyo shukuru. Lakini kwa leo aliyebahatika kufunga kipindi ni wewe David Sechenga kutoka Muheza, Tanga. Waja leo warudi leo. Wewe David, ungependa kufahamu uwezo au nguvu ya nchi ya Marekani katika Umoja wa Mataifa. Maana unajua Marekani kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa awe na nguvu hata ya kumweka mwanachama mwenzake vikwazo vya kiuchumi Mfano, Marekani kumwekea vikwazo vya kiuchumi Korea Kaskazini. Sasa unataka kujua hii inakuwaje. Kuna ile hali ambayo kweli watu wanahisi Marekani ina nguvu sana katika Umoja wa Mataifa. Kweli Marekani ni taifa kuu la dunia kiuchumi, kijeshi na ushawishi, lakini kulingana na katiba ya Umoja wa Mataifa iliyotoa saini Juni mwaka 1945 tarehe 26 mjini San Francisco hapa Marekani sura ya nne kifungu cha kumi na nane ni kwamba kila nchi itakuwa na kura moja peke yake katika kupiga kura kupitisha maazimio na matakwa ya Umoja wa Mataifa katika Baraza Kuu na Baraza la Usalama, isipokuwa Marekani na mataifa mengine matano yana nguvu za turufu katika Baraza la Usalama. Hivyo basi, nguvu zake zinatokana vilevile vile na ushawishi wake mkubwa wa kifedha na kiuchumi, kwani nchi hiyo ndo inatoa mchango mkubwa kwa umoja huo, ambapo inasemekana inatoa hadi asilimia ishirini na nane za mapato ya Umoja wa Mataifa na hivyo inabaki kuwa na ile sauti kubwa. Lakini turufu yake katika baraza la usalama inaweza kupinga chochote kile, ni pamoja na China, Rusia, Uingereza na Ufaransa. Sasa kinachotokea, kila nchi inapewa nafasi ya kuwa na ushawishi, wengine wanakuwa juu ya masuala mbalimbali kwa hiari, na kwa vile Marekani ina uhusiano na ushirikiano na mataifa mengi, inapotaka kupitisha mswada wowote, vile inashawishi marafiki zake na hoja yake kupigiwa kura, kama katika kila mfumo wa demokrasia na katika maisha ya binadamu mwenye hoja nzuri bila shaka au mwenye hoja ambaye ameweza kuweka ushawishi mkubwa lazima itaweza kupita. Kwa hivyo Marekani kuweza kupitisha vikwazo, kwa mfano kama walivyouliza dhidi ya Korea Kaskazini, ni kwamba mataifa mengi yanakubaliana na kitisho ambacho Korea Kaskazini inaleta, lakini marafiki wa Korea Kaskazini mfano China na Rasia wamekuwa wakiweka kura yao ya turufu, kwa hivyo kuzuia vikwazo kuendelea. Lakini vilevile vile wanahisi China na Rasia wanaona kwamba Korea Kaskazini inakaidi, kwa hivyo wanashirikiana na hapo ndio wanaona kwamba Marekani haiweki vikwazo peke yake, ingawa Marekani inaweza kuweka vikwazo peke yake kama nchi. Utachukulia suala la Cuba, nchi nyingi zimeshaondoa vikwazo vya kimataifa kuwa Marekani. Kwa hivyo, hiyo ni upande mwingine kabisa. Umoja wa Mataifa, nchi nyingi za Ulaya zinashirikiana na Cuba, ingawa Marekani vilevile nayo uhusiano na Cuba, lakini vikwazo havijaondolewa vyote. Kwa hivyo, unakuta kwamba ushawishi wake mkubwa unaweza kuwa akichukua hatua za kipekee kama alivyofanya hivi karibuni, kutambua Jerusalem mji mkuu wa Israel, kuacha maoni ya watu wote na msimamo wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ni Aidha mtu anasema ni ukubwa wake, ubabe wake ndio inafanya awe na hali hiyo, lakini kwenye umoja wa Mataifa hakuna mtu anaweza kupitisha kitu bila ya maridhiano na wanachama wengine. Tuendelee. Sande, asante sana. Sasa zamu ni yako Saidi Ndulu wa Mwanza, Tanzania. Ungependa kuuliza nchi gani hapa duniani inaongoza kuwa na vivutio vingi vya kitalii? Swali zuri sana hili. Nam, swala hilo bila shaka, Sande, zuri kabisa, analeza kuwa gumu, kwani kuna mashirika na taasisi mbalimbali zinazopima vivutio hivyo na zinatofautiana. Lakini hivi karibuni katika maonyesho ya utalii huko Vietnam mwanzoni mwa mwezi huu, mfano Peru imeshinda zawadi ya juu kwa nchi yenye vivutio vikubwa vya utalii duniani. Mwaka jana ilikuwa Belfast Ireland ya Kaskazini. Sasa kuna vigezo wanaotumia ambavyo kwa leo sitazungumzia, lakini navyofahamu, msikilizaji wetu Saida anataka kujua nchi yenye vivutio vingi. Sijaweza kupata majibu kusema zaidi, lakini utakuta kwamba Peru ina vivutio vingi kwa mfano. Kwa upande mwingine Kenya katika maonyesho hayo ilishinda zawadi ya mahala penye vivutio vya utalii mwaka huu, ambapo watalii wengi wamekwenda kwenye maonyesho yaliyofanyika Vietnam, na kigezo huenda ni idadi ya watalii waliotembelea nchi hiyo, na sidhani ni kutokana na vivutio vilivyopo pekee. Sasa ukiangalia katika utafiti wa Huffington Post, Las Vegas hapa Marekani imechukua nafasi ya kwanza kwa idadi ya watalii kuweza kutembelea mji huo kukiwa na watalii milioni thelathini na tisa laki sita waliotembea mji mkuu huo wa kamari duniani, ikifuatiwa na New York. Kwa hivyo unaona kwamba kivutio cha Las Vegas ni kamari na hakuna vivutio vingine, na bila shaka kuna maonyesho na michezo na kadhalika, inavutia watu. Sasa inategemea watu wanapima vivutio kwa namna gani. Nafikiri nimeweza kujibu swali lako. Na msikilizaji mwingine ameuliza juu ya utalii ni Ali Rajabu. Haya, anasema akiwa huko Moshi, anasema ni kwa nini watalii wengi ni wazungu? Haya, shukuru kazi kwako. Sababu kubwa kutokana na hali hiyo inatokana na uwezo wa kiuchumi wa watu au wa mtu. Utalii ni kwamba mtu anatumia fedha zake wakati wa likizo yake kwenda kupumzika mahala pengine pasipo pale anapoishi. Kwa hivyo yule ni mtu ni mtalii utakuta watalii wako watalii wa ndani na wako watalii wa kimataifa. Tusisahau nchi za kiafrika zilipata uhuru karibu miaka hamsini na tano zilizopita, na hivyo uwezo wa Afrika wengi ilikuwa kwanza kuangalia maisha yao, na kabla ya kufikia ile kiwango cha kwamba mimi ninakwenda katika likizo nchi za nje. Lakini likizo na utalii kati ya Wafrika inaongezeka kwa haraka sana. Jambo jingine, uwezo wa wazungu, maana wana uwezo wa kiuchumi, na hivyo wakati wa likizo wanataka kutembelea maeneo ambayo hawajaona na kupumzika katika maeneo ya joto. Kuna mpangilio katika maisha ya watu wa nchi za magharibi ambapo lazima katika mwaka mtu apumzike na asafiri kutoka eneo analoishi, ndio ikasababisha utalii. Utalii unatokana na kutembelea eneo ambalo sio eneo unaishi wewe, lakini utakuta watalii wengi duniani hivi leo ni kutoka Asia, nchi za Asia. Utakuta China, Japan, Korea Kusini ni nchi zinazoanza kuwa na watalii wengi na hata kuja kuwapindukia wale wanaotoka Ulaya, wanapita wa Ulaya ambao wa Ulaya ndio tunaona kule Afrika zaidi. Watalii wa Asia wanaelekea Ulaya. Waafrika pia, kama alivyosema, siku hizi wanakuwa ni watalii wa nchi nyingine, wanatembelea nchi mbalimbali, na nchi za Afrika zinaanza kuhamasisha utalii wa ndani ili kuweza kuvutia watu kuona maeneo ambayo ni ya nchi yao na hawapajui, na vile vile kuhamasisha uchumi wa utalii. Na utafiti uliofanywa na kampuni ya Timetric umegundua kwamba wakazi wa nchi za Ulaya Kaskazini au nchi za Skandinavia ndio wanasafiri zaidi ikiongozwa na Finland. Wanasema kwa wastani kila Mfinland anatembea karibu mara saba kwa mwaka. Kwa hivyo hawa ndio watu wanaotembea kufanya utalii zaidi kuliko watu wengine wote, na wataalamu wanasema bila shaka inatokana na baridi katika eneo hilo la Kaskazini, wanatafuta eneo la joto, ndio maana wamekuwa watembeaji wakubwa duniani. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Sasa zamu ni yako Kasongo Sebastian, raia wa Congo. Wewe unaishi huko Bujumbu la Burundi, unauliza ni wakati gani jeshi la Congo DRC lilienda kusaidia jeshi la Ubelgiji katika vita vya kwanza na vita vya pili vya dunia, na ni nani alikuwa na komande? Hapa mimi sitasema lolote na kuachia wewe. Abdushakur Abud, tuambie. Naam, asante sana hapo Sande. Bila shaka unasema komandan huyo ni mkuu wa kikosi fulani au mkuu wa jeshi ambapo inatumiwa kwa Kifaransa, lakini kwa hakika kujibu suala hilo, kwanza kabisa ni kwamba ni vigumu kujua ni nani aliyekuwa mkuu wa kikosi fulani wakati ule wa vita vya pili, kwani walikwenda katika mapigano maeneo mbalimbali mbali, kama nitakavyoeleza hivi punde. Wengine wamepelekwa kama madaktari, kwa hivyo walisambazwa katika maeneo mbalimbali yaliyokuwa ni ya washirika, wakipambana na vikosi ambavyo ni vya Ujerumani au katika maeneo ambayo yalikuwa yakitaliwa na Ujerumani kutaka kuwatoa huko Afrika. Na hivyo basi hawakuwa na komanda mmoja pahala pamoja. Kwa ufupi, kulingana na vitabu vya historia, Congo iliingia katika vita vya pili vya dunia pale Ujerumani ilipoishambulia Ubelgiji mwaka 1940. Haikuchukua muja Ubelgiji ikasalimisha amri, iliona imeshindwa ikasalimu lakini vikosi vya Congo vilivyokuwa vikijulikana kama force publique vilipambana pamoja na wanajeshi wa ushirika. Ubelgiji ikawapeleka katika kupambana pamoja na Waingereza, na kutokana na maelezo ya historia, wengi wa Kongo walipelekwa kama madaktari, wauguzi wa kijeshi na walipelekwa Madagaskar na Bama, na wanajeshi walihusika pia katika mapigano katika nchi za Misri, Nigeria na Palestine na wanajeshi wa Kongo walipelekwa vitani kwa sababu nchi ilikuwa chini ya ukoloni ya Ubelgiji, kwani Ubelgiji baada ya vita vya kwanza iliweza kupata koloni mbili za Afrika ilikuwa ni Kongo na bila shaka Rwanda, na kutokana na kupelekwa huko wananchi waliandamana, yani Wakongo waliandamana na kusababisha ghasia, wakipinga kupelekwa kwa wanajeshi wa Kongo katika vita hivyo vya dunia ambavyo walisema haviwahusu kamwe, lakini walikandamizwa na wakoloni wa Ubelgiji. Kwa ufupi ni hayo kuhusu Ubelgiji na Kongo katika vita vya pili vya dunia. Na maswala yanazidi kuporomoka kutoka kwa wasikilizaji wetu hapa. Ni kutoka kwake Mrisho Kasimu Anania, yuko Lusaka, Zambia. Mambo mazuri haya, tutasikika mpaka Lusaka kwa kusini mwa Afrika. Haya, unataka kufahamu kati ya Alhaji Dangote wa Nigeria na Moise Katumbi Chapwe wa Congo, huyu ni yupi tajiri kuliko mwingine? Na kati ya wachezaji wa kandanda Samuel eto'o na Didier Drogba, yupi yuko Manchester United? Haya, Nadhani ndivyo anavyotaka kujua, maana ameandika kitu kisichofahamika. Tunafahamu siku hizi kompyuta na akili zake inabadilisha herufi unayoandika au maneno unayotaka kuandika. Naam, umezungumzia autocorrect hapo, manake unaweza kuchapa mambo katika simu za mkono siku hizi na internet, unakuta inajiandikisha yenyewe spelling au inajirekebisha, nasema a umeandika vibaya. Dunia teknolojia inabadilika. Sasa kufuatana na jarida mashuhuri la fedha Forbes linatoa takwimu kama hizo, kwa mwaka elfu mbili kumi na saba matajiri wakuu wenye zaidi ya mabilioni ya dola wa Afrika wameongezeka kuwa ishirini na tano kutoka nane, mwaka jana tajiri kijana kulingana na Forbes, ni bilionea wa Afrika ni Mohamed Deuji wa Tanzania akiwa na utajiri wenye thamani ya dola bilioni 1.09 akiwa ni tajiri wa 20 wa bara hilo la Afrika. Kulijibu swala lako moja kwa moja, Alhaj Aliko Dangote ndiye tajiri wa kwanza wa Afrika akiwa na utajiri wenye thamani ya dola bilioni 12.2 akifuatiwa na Maafrika Kusini Niki Openheimer mwenye bilioni 7. Kwa upande wa Mois Katumbi hajafikia orodha hiyo ya mabilionea , lakini yuko katika orodha ya mamilionea ni tajiri watatu wa Afrika wanaomiliki vilabu vya kandanda akiwa na utajiri wa dola milioni sitini na wanawake pekee ni wawili tu waliobaki au walioingia katika orodha ya mabilionea ni binti yake rais wa zamani wa Angola, Isabel do Santos na Nigeria, Folorunsho Alkija, tajiri wa mafuta na tukija upande wa wachezaji Samuel Eto wa Cameroon na Didier Drogba wa Ivory Coast, ni kwamba Eto ni mchezaji wa Chelsea na wala si Manchester. Ikiwa ulitaka kueleza hapo, basi yeye ni mchezaji wa Chelsea. Na kulingana na kampuni ya utafiti wa matajiri ya Singapore Wealth X, Ito ndiye mchezaji wa kigeni katika Premier League ya Uingereza anayelipwa fedha nyingi kuliko yoyote ule. Wanasema ana utajiri wa dola milioni tisini na Drogba ana utajiri wa dola milioni sabini mchezaji wa pili kwa utajiri barani Afrika. Yeye alichezea pia Chelsea, akienda China kwa muda mfupi. Kwa hivyo basi mimi nadhani, sande, muda umemalizika hapa. Bila shaka asante sana Abdu Shakur, ni matumaini yangu kwamba wasikilizaji wameridhika kabisa na majibu uliyotoa, oh. Na kuhayo, kwa hayo basi tunabudi kuwashukuru sana kwa mchango wao na kushiriki katika kuuliza maswali mazuri mazuri kabisa. Endeleeni kufanya hivyo, tunatakieni wote kila la heri ya mwaka mpya elfu mbili na kumi na nane na, na endeleeni kutuma maswali katika mwaka huo mpya Nam, nashukuru sana sande kushirikiana nami. Tutakuwa pamoja mwakani. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote na kutoka meza ya maswali na majibu, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni sana tena kwa maswali hayo mazuri yanayotupa changamoto kuweza kupata majibu, na ni matumaini kwamba mmeridhika na mnaridhika na majibu tunakuwa tukuwapatia. Hadi wakati huo basi, mimi nakutakieni Krismas njema na mwaka mpya. Hapa nnampisha BMJ Muridhi kutuletea viji nam, nam, nam, na, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni mara nyingine tena ambapo nakamata position ya kukuletea kipindi cha viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi Mwanamume mmoja katika kijiji cha Kadhanjuri, kaunti ya Embu nchini Kenya, ambaye alikuwa ameenda nyumbani kwa mchumba wake ili kupeleka mahari, aliwaacha watu vinywa wazi pale alipotoweka na mpaka sasa hajulikani aliko. Mtu huyu ambaye alitambulishwa kwa jina la Mbogoo yamkini alitoroka kwa sababu wazazi wa msichana aliyetaka kumwoa waliongeza kiasi cha pesa na bidhaa za mahari kwa kiwango ambacho bwana huyo hangeweza kumudu walioshuhudia kisa hicho walisema kwamba mambo yalianza kwenda sege mnege pale wazazi wa msichana walitoa orodha ndefu ya mali iliyohitajika kabla hawajamruhusu mtoto wake kuolewa na Mbogoo. Pamoja na ng'ombe nane, msikilizaji, wazazi hao pia walitaka mbuzi thelathini na saba, kuku mia mbili, nguruwe saba, mayai ya bata pamoja na vifaranga vya kuku weusi nao zaidi ya hayo, Mbogo pia alitakiwa kutoa shilingi elfu arobaini za Kenya kugharamia chakula kilichokuwa kimepikwa kwenye hafla hiyo na akapigwa faini ya shilingi elfu kumi kwa kupotea njia alipokuwa akielekea nyumbani kwa wazazi wa msichana huyo. Mbogo alikuwa amewaambia waliokusanyika kwenye hafla hiyo kwamba alimpenda sana mchumba wake, hata ingawa hakuwa na mali nyingi. Iliyota kama, tumeshikana mkono kwa mkono, twatembea twapanda ngazi za kanisani, tumevaa nguo za harusi, huko marafiki wakishangilia, ndoto hii oh, Tukapa mbele ya padiri akauliza, kama twapendana, kwa ubaya na uzuri, kwa uzima na ugonjwa, tukakubali niyo twapendana. Tukaweka sahihi ya mapenzi, tukaweka sahihi ya ndoa, tukaweka sahihi ya kukaa pamoja mpaka kufa kwetu. O oh, oh, ndoto hii kia Mungu mimi niliota ah, ndoto hii lakini mapenzi hayo yalionekana kufikishwa kikomo na wazazi ambao walionekana kudhamini mali kuliko mtoto wao. Msikilizaji, Mbogo alipoona kuwa maji yamezidi unga na hakuwa na hela zilizohitajika, alijifanya kwamba alikuwa anaenda msalani, na ghafla dereva wa bodaboda ambaye alikuwa amemleta kwa polepole pole, akagurumisha ya pikipiki yake na hao wakatoweka, hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, msikilizaji, e, chifu wa kadhanjuri kaunti ya Embu bado alikuwa anamtafuta Mbogoo. Na vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kwamba nyongeza ya mahari katika maeneo mengi nchini humo inachangia vijana wengi kuamua kukaa kama bachela maisha yao yote. Wengi ambao wanasema wanapendana kupita kiasi wamelazimika kuishi maisha yaitwayo kamwi stei Yaani, njoo tuishi pamoja bila ya kwenda kwa wazazi wako, kwa sababu ya gharama ya mahari na harusi. Naona muda wangu umekatika na unanambia ning'atuke kutoka hapa studio. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi msikilizaji, kabla sijaondoka na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, sauti nyororo umtoa sio tu nyoka lakini hata chatu pangoni. Kutoka meza ya viji mambo, na kutakia Krismasi na mwaka mpya wenye baraka na mafanikio. Kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Basi, shukran sana BMJ Mridhi, kwa kipindi hiko cha viji mambo. Nami binafsi nawatakia kila la heri kumpata huyo mbogo anaeswa sakwa na hivi sasa. Kabla sijangatuka basi, katika matangazo haya, mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Chama tawala cha Afrika Kusini kinatarajiwa kukutana kuchagua kiongozi katika wakati kama huu, kukiwa na mgawanyiko mkubwa katika siku zijazo wajumbe elfu tano wanachama wa ANC watachagua kiongozi wao mkuu. Kwa kufanya hivyo, itaonyesha ishara ya mwisho ya utawala wa kiongozi aliyeshutumiwa kuwa na utata Jacob Zuma. Zuma, ambaye kashfa za rushwa zimemwandama amekuwa sababu ya mgawanyiko katika chama, na atajiuzulu katika mkutano. Mrithi wake ndiye atakayekuwa mgombea mtarajiwa wa urais wakati raia wa nchi hiyo watakapopiga kura tena mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Rais wa Marekani Donald Trump Ijumaa kwa mara nyingine alikosoa kwa maneno makali uchunguzi wakati wa kampeni zake za uchaguzi na kuhusika kwa Russia katika uchaguzi huo. Hili limekuja huku baadhi ya wa washirika wake, ikiwemo wa Republican katika bunge, wakitaka kuona kamishna maalumu akiteuliwa kufuatilia kile wanachodai kuwa upendeleo wa kisiasa wa uchunguzi wa serikali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson Ijumaa alitathmini kuona jinsi ya kusafisha utata kufuatia nafasi ya Marekani katika maridhiano na Korea Kaskazini katika Baraza Rasmi la Usalama la Umoja wa Mataifa lililolenga zaidi mashambulizi ya makombora ya Pyongyang Novemba 28, mwanasheria huyo mwandamizi wa Marekani alisema kwamba Korea Kaskazini ni lazima ichague kati ya kuachana na silaha zake za nyuklia au kuendelea kushutumu raia wake kwa umaskini na kutengwa. Wabunge huko Peru wanashinikiza juhudi za kuondolewa madarakani kwa rais Pedro Pablo kwa tuhuma za rushwa. Wabunge wa upinzani walitoa pendekezo hilo dhidi ya rais Ijumaa wakisema kuwa hastahili kushika wadhifa huo baada ya kupuuzia wito wa kujiuzulu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa habari wa muktasari wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.