Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaanza kuangalia mpango wa mkakati wa kuanzishwa kwa kivuko kipya mjini Mombasa kitakachochochea uchumi wa mji huo Kenya na nchi jirani ya Tanzania, na vilevile, katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi mdogo wa Alabama hapa Marekani uliofanyika hapo jana ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo tunajiunga na wenzetu Salma Muhammed na Amina Chombo, ambapo wanazungumzia kuanzishwa kwa kivuko kipya mjini Mombasa. Karibu. Nabarabara kabisa, karibu sana katika kipindi hiki cha Kwa undani, kila siku za Jumatano, katika studio zetu za Mombasa, ikiwa siku hii ya leo ni tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka huu elfu mbili kumi na saba ikiwa zimesalia takriban siku kumi na sita kabla ya kutamatisha mwaka huu elfu mbili kumi na saba na kukaribisha kwa moyo mkunjufu uweze kuandamana nami Salma Muhamed na mwenzangu ni Amina Chombo katika awamu hii ambapo utakuzungumzia uh, swala zima la uzinduzi ama kuja kwa vigari ambavyo tunaviita vigari vya waya ama cable cars katika taifa hili la Kenya. Karibu sana ili tuweze kukujuza mengi. Na bila shaka ni habari njema kwa Wakenya eh. Kwa miaka yote wamekuwa wakitumia feri ambazo feri hizi zinazovuka katika kivuko eh, maarufu cha Likoni ambacho kinaunganisha taifa hili la Kenya na taifa lile la Tanzania upande wa kusini mwa pwani ya Kenya, na vilevile vile ni kivuko ambacho pia kinatumiwa hata kutoka kule maeneo ya Zambia pia wanakitegemea sana katika kupeleka biashara zao na hata Afrika Kusini, na feri ile ambayo imekuwa ikitumika ile ya kizamani ambayo mara imegonga mwamba mara, uh, watu hawaendi misongamano, na hapa na pale, lakini habari hizi za kwamba kufikia Januari mwakani baada ya E, shirika la Kenya feri ambapo hapa tunazungumzia kwamba ni mradi wa kitaifa, ambapo wameshirikiana na ile salma, wanaita private public partnership. Wanashirikiana uh, wana na washikadao katika taasisi ama katika mashirika ya kibinafsi kuanzisha mradi huu ambao utatumia shilingi za Kenya bilioni tano nukta nane. Januari ndo utakuwa unazinduliwa ujenzi ule na utachukua miezi kumi na minane. Kwa hivyo inatarajiwa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa Disemba pale watakuwa wana maliza na alfu mbili na ishirini. Basi Wakenya wataanza kutumia uh, vigari hivi vya waya, kwa sababu zitakuwa zinapita kwa juu. Mm -hmm. Yaani yale magari e, e, zile feri ziko chini zimebeba mizigo na magari. Mm -hmm. Alafu watu watakuwa wako ndani ya cable cars. Ni hatua ambayo inatarajiwa kupunguza msongamano mkubwa ambao unashuhudiwa katika kivukio hicho ambayo ni njia kuu katika kuunganisha nchi nzima za, za Afrika Mashariki pamoja na Afrika ya Kati. Ni hatua ambayo italeta natija kubwa katika swala zima la usafiri. Usafiri huu wa vigari hivi vya waya ma cable cars, vile vile limeonekana nchi kama vile za South Africa kutumiwa kama swala la uvutiaji wa utalii. Kwa hivyo Kenya tutakuwa wapili, Afrika wapili. Kwa hivyo kwa hivyo nchi hiyo ya Afrika Kusini imeonekana kwamba inatumia vigari hivi kuendeleza sekta yake ya utalii. Kwa hivyo kando na kupunguza msangamano, tunaona kwamba pia vilevile vile itaweza uh, kuongeza kipato katika swala so zima la utalii haswa tukizingatia kwamba upande ule wa pili katika kivukio hichi kuna hoteli za kifahari vilevile, mm-hmm. vile kuna mbuga za wanyama ambazo zinapatikana katika maeneo ya kusini mwa pwani. Kwa hivyo watalii wote ambao wanazuru katika taifa hili la Kenya watakukuwa pia vilevile vile vile wakivuka katika maeneo yale, itakuwa vilevile vile ni katika hatua hiyo pia ya kujenga sekta hii ya utalii, na pia itarahisisha biashara ambazo ni biashara baina ya taifa hili la Kenya na taifa la Afrika Mashariki, Tanzania, upande ule wa Zambia, ambapo mara nyingi unapata kwamba watanz wakati wanachelewa, kuvuka biashara zinachelewa na hivyo, kuwagharimu pesa nyingi wafanyi biashara. Kwa hivyo ni habari njema itakuwa inachukua tu dakika mbili tatu kutoka upande mmoja hadi mwingine na tunazungumzia mita mia tano kutoka upande wa Mombasa mpaka upande wa kusini mwa pwani likoni kule na ni mita mia tano. Kwa hivyo dakika tatu mmefika upande ule ndani ya gari lenu muko watu thelathini na nane. Na kwa jisali moja watu elfu tano na mia tano watakuwa wamevukishwa katika pande hiyo, upande mmoja na upande wa pili watakuwa wamevukishwa. Kwa hivyo, kwa siku watakuwa wanabeba watu mia moja na themanini alfu, ambayo itakuwa inaweza kukabiliana na ile idadi kubwa ya watu laki sita kwa siku ambao mm. wanavukishwa ksisahau katika... Pia vilevile ni swala ambalo litaweza kufikia ruwaza mwaka elfu mbili na thalathini. Kwa hivyo, uh, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kulikuwa na mambo mengi ambayo yamezungumziwa chini ya mamlaka hiyo ya feri, kulingana na sahihi iliyoweza kutiwa rasmi siku hii ya leo baina ya mamlaka hiyo na washikadau ambao wataweza kushirikiana katika uh, kuona kwamba mradi ule unafanikiwa. Basi mengi yaliyoweza kuzungumziwa na mkurugenzi wa shirika hilo la Kenya Feri Services Bwana Bakari Goa ameweza kuelezea ni kwamba mara tu ule ujenzi utakapoanza mwezi Januari basi utakwenda kama ulivyokadiriwa, huku akisema kwamba e, itakuwa inajulikana kama Likoni Cable Car Express, ndio jina ambalo limeweza kupatiwa, na kampuni inayosimamia mradi ule itaitwa Likoni Cable Car Express Limited. Kwa hivyo anasema kwamba haijakuwa, itakuwa hati huduma zile nyingine za feri zitaondolewa, la hasha, kwa sababu hii haiwezi kubeba mizigo na pia wakataja kwamba mbali na kutumia hii watakuwa vilevile ile vile mikakati mingine uh, mm -hmm. uh, ya mm -hmm. kutengeza bridge katika eneo lile, pia iko katika kiingereza husema iko kwa pipeline, lakini itachukua muda. Kwa hivyo hii ya cable cars ni muda mfupi, miaka miwili peke yake, na pesa inayotumika ni chache kuliko kutengeza bridge katika kivuko kile. Naam, kulingana na mkurugenzi huyo vilevile, aliweza kuhakikisha kwamba wawekezaji pia vile vile wapo tayari kufadhili mradi huo. Kwa hivyo punde tu utakapong'oa nanga, ni jambo ambalo tunalitarajia kufikani mwakani, itakuwa ni swala ambalo litakuwa limeanza kufanya kazi. Kwa hivyo wananchi wakiwa wanasubiri kwa hamu na hamu. We shall charge rates which will be determined by the market but these rates will change from time to time as you are aware because the entire project as per the agreement will run for 25 years when we start 2020 tutakapoanza kutumia kivuko kile cha cable cars utaweza kustawi kwa miaka 25. Baada ya hapo nafikiri ndio watafanya tena uh, renewal. Salma ulikuwa pale kivukoni kumekuaje? Niliweza <laughs> kupata fursa ya kuzungumza na wananchi wanaotumia kivukio hicho cha feri na walikuwa na maoni tofauti kwa kuja kwa mradi huu uh, tutaweza kupata sauti zao, tuwasikie walikuwa na yapi ya kusema. Kama pengine una haraka alafu sasa feri zenyewe ndio hizo ziko na msongamano nini? Umechelewa kazini, hiyo naona itasaidia. Kama niko poa, naweza panda tu hiyo nikavuka fasta fasta eh. Mi naona ita, itanisaidia ki kwa hapa feri. Changamoto kubwa ni mwanzo, hizi feri zenyewe mwanzo zengine ni mbovu, saa ingine zimekwama, pengine mnakaa pale mkingoja feri for almost one hour, mnangoja feri eh. Unachelewa kazi, pengine umeajiriwa, unafika kule kazi inakuwa maneno sasa hiyo hiyo ada mimi naona kama kwani haezi kwa, ingekuwa bure pia ingesaidia watu, nikavuka tu haraka haraka, kwa sababu sasa kungoja feri zingine imekwama imeenda mpaka huko chini huko, mara meli pia yapita, feri inangoja. Hata hiyo feri mpya mwanzo ndio balaa kabisa, manake wewe inakwama kwama kila saa. Hiyo mpya mwanzo ndio sijui ililetwa kutoka second hand ama ililetwa kutoka tena, yabeba magari most of the time watu tunakaa pale tunafungiana tu tunafungiana, unaweza kaa muda mwingi yani bila kuvuka hiyo idea sio mbaya, sio mbaya kwa vile na salenga na vile watu watakavyo kuangalia ile na section yake. Kia kule nakuona ndio kwenye haraka vizuri, atakimbilia kule. Akiona kwa aki, kwa vile mi sina haraka, atazidi angoja ile feri. Lakini hiyo ni nzuri ya haraka, mtu wa haraka, kwa vile kuna wengine huwa ana safiri mbali na amechelewa. Kii akiona chombo kama kile ndio mara moja sana, anaingia naenda zake, hiyo wakulipa sasa ni yule ambaye sasa ana haraka na hataki kuchelewa. Kama vile vile unaona kwa matatu matatu, kama wewe una haraka sana, ukija hapo unaingia tukutuku, unapelekwa mara moja. Sasa kama wewe una haraka utaingia tu ile ile matatu, utapelekwa ile temo yenyewe anayotaka, hata kama masaa mawili masaa matatu, vile vile utangojea. Sasa kama tukutuku ukiingia, unamwambia twende twende twende twende, unaharakisha. Sasa itakuwa hapo hakuna ubaya kwa kulipa ile. Lakini kwa feri aa. Haitaki <laughs> sio vizuri. Kama ingekuwa na daraja penge kuwa vizuri tu, anatoka kule anapita moja kwa moja, hakuna habari ya kungojea. Kuliko hii weza kuwa nao waingoja pengine hakuna stima, hiyo imesimama inangojea viperi nayo, pengine imekuja imejamu nayo. Lakini kama kuna daraja, mtu anatoka kule temu yote, akijua hii temu naokwenda itafika ile temu yangu, anapita moja kwa moja, hiyo ni sawa. Lakini ni, nimesema ni je kakija kakijamu njiani, sinatumbukizia ndani ya maji, hiyo nimesema kwanza eh. Hey ni nzuri lakini sasa kuna bahati ufike na kuna kukosekewa. Je, ukikosekewa nakuwaje? wanakufuata ama inakuwa vipi? hiyo ni hatua nzuri sana maanake, mm -hmm. itasaidia wananchi kweli, lakini ikiwa kutakuwa na msongamano, atulipishe shilingi hamsini, itakuwa si kutusaidia tena. Sasa huko tatizo ni nioo kupandisha, wakati kukiwa na rashi na always hapa kuna rashi Ikifika saa kumi na moja msongamano mkubwa hapa huko sasa, mm -hmm, itakuwa wanapata faida kubwa sasa wao. Mm -hmm, angelikuwa wanalipa hiyo ishirini, tungekuwa hatuna maneno sisi. Mm -hmm, wanachelewa kuvuka hapa, lakini zikija hizo, mm -hmm, watu watavuka haraka haraka. Mimi mm -hmm, ningeliomba kitu kimoja tu, Kenya Feri, Kenya Feri. Mwezi kama huu wa Disemba watu ni wengi, magari ni mengi, watuongezee vyombo vya usafiri, feri zenyewe jiongeze manake, hivi sasa ukienda hapo utakuta ni feri tatu za fanya kazi, nyingine zimelala. Hasa waweke kama nne tano hapa, watu wavuke kiurahisi ka saa, kwa sababu itakuwa inapunguza. Kuna mtu anakuja ako spidi mapi, anashindwa gari, ameukiwa kari, gari natakwenda, nitakwenda bara o, itapunguza achukua hiyo kitu tapeleka pasa kuchukulia pale angoje feri kuje, wale wa kuja wakajazane pale ndio watoke na hiyo feri, ndio akuje. Itapunguza hiyo shida, kama tutakuwa na haraka kama hiyo, mimi naona iko sawa kabisa. Kwa hiyo ahadi, mimi na support kabisa, kwa sababu hata shilingi 20 sio kitu kwa mtu mwenye anasafiri, hataona ile pesa ya mabuku gari kwa sasa. Ile kwa shilingi 20 naona sio sio kitu, yani mtu atashinda mtu kama kwa kweli hata mimi kama kuna mgonjwa maybe, nini nini, vitu kama hizi zitasaidia. Mimi naona kuna shida sana hapo, watu wanajazana hapo, magari na jazana hapo sasa. Maybe hiyo kitu itapunguza ile kitu, ingekubeba watu ile feri ingebeba watu, itabaki kuwa inabeba magari, kwa sababu kuna watu tunajazana huko bana, taja sana tunashindwa bana. Unakuja feri maybe imegoma pale, unangoja paka ile feri ivutwe, ndio tena wafungue nafasi patikane, hiyo feri zingine zifanye kazi. Mimi nasema hiyo kitu ikikuja Mi naisapoti kabisa, shilingi 20 si kitu bwana. Hata ukisongeza iwe mia tano, kuna wengine watapanda tu, hata ikiwa mia tano, kuna wengine watapanda tu hata hivyo. no, tu. Eh, tukiangalia katika swala zima la tafiti njia hii ama mradi huu wa kutumia gari hizi za waya maarufu cable khas vile, vile zinaonekana kukumbatiwa katika dunia nzima, kwa swala zima hilo la kuona kwamba wanapunguza kwa sababu unaona, Amina, ama tukiangalia katika Kadri siku zinavyokwenda miji inazidi kupanuka, mm. kwa hivyo kando na pia uh, sio kwamba itatumika tu, wanasema ni njia ambayo, katika siku zinazokuja, ni njia itatumika kwa, itakuwa katika njia moja ya usafiri inatumika hata katikati kati ya miji, sio kwa kuivukio tu kama vile kwenye bahari ama ee kwenye nini ama vile, itakuwa tu pia ni njia ya usafirishaji, maanake inaonekana ardhi haiwatoshi watu kwa sasa jinsi Uh, miji inavyozidi kuongezeka na inazidi kupanuka. Naam, shukran kabisa wenzetu Salma Muhammad na Amina Chombo kwa kutuletea eh, sehemu hiyo ya kwa undani kutoka mjini Mombasa, ambapo mlikuwa mkigusia mradi wa kivuko cha kisasa katika mji wa Mombasa. Basi tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia uchaguzi mdogo katika jimbo la Alabama hapa Marekani, ambapo Mdemocrat Doug Jones alimshinda Republican Roy Moore. Uchaguzi huu ulikuwa muhimu sana katika siasa za Marekani, hasa kwa upande wa maamuzi ya rais Donald Trump na uwezo wa baraza la wawakilishi kupitisha ama kutopitisha mashauri mbalimbali mbali muhimu ya uendeshwaji wa nchi. Historia nyingine imeandikwa kutokana na historia ya jimbo hilo kuwa la chama cha Republican ambapo mara ya mwisho mdemokrat kushinda ilikuwa ni mwaka 1992, wakati Senator Richard Shelby aliposhinda, lakini baada ya miaka miwili kupita alihamia chama cha Republican na kuwa rasmi mrepublican. Katika line simu tunaye Profesa Julius Nyangoro kukupa kwa undani juu ya uchaguzi huu mdogo. Sasa, Profesa, moja kwa moja tukiangalia swala hili la uchaguzi mdogo wa hapo jana Ine kwamba uchaguzi huu una mambo makuu matano ya kuyaangalia. Kwanza ni uwiano wa maseneta katika baraza uh, la wawakilishi hii hasa uh, kwa nini profesa uh, Uh, rudie tena swali kwa sababu uliopotea kidogo. Naam, uh, profesa, nilikuwa anazungumzia kwamba uh, uchaguzi huu unaelezwa kwamba kuna maswala matano ya msingi ambayo ndiyo kama yanaashiria kile ambacho kimetokea hapo jana. Lakini kwanza kabisa ni swala la uwiano eh, wa, wa, wa maseneta wa Republican na Democrat katika baraza la wawakilishi, hii hapa, hii hapa ni, ni, ni kwa nini hasa, unaweza ukatuchambulia vipi? Yeah, kwanza uh, uh, lazima tukumbuke kwamba katika uh, baraza la wakilishi ambao ni Senate uh, so, uh, kwa sasa hivi kuna Republicans hamsini uh, na mbili na Democrats arobaini uh, na nane uh, katika kupitisha miswada mingi inatakiwa kuwa na kura hamsini uh, na kwa hivyo, kwa, kwa kushinda uh, bwana Doug Jones Alabama kushinda kura jana, ina maana kusema kwamba kwa sasa kutakuwa na Democrats uh, arobaini na tisa alafu na Republicans hamsini na moja, lakini kati ya Republicans kuna wengine ambao hawakubaliani Uh, kisera na, na viongozi wao kwa wakati wote. Kwa mfano uh, seneta kutoka kutoka Maine na maseneta kutoka Arizona mara nyingi wanakuwa wana, wana, wana na, na, na mwelekeo ambao ni tofauti na viongozi wao, na wakifanya hivyo ni kwamba Republicans ingawaje uh, ni wengi zaidi katika hilo baraza, hawataweza kupitisha miswada yao. Hilo la kwanza la pili ni kwamba tukiangalia katika mwelekeo wa siasa sasa katika Marekani, uh, chama cha Democrats ingawaji hawajakuwa katika madaraka katika uh, katika bunge kwa muda mrefu, sasa hivi inaonekana kwamba katika uh, uchaguzi ujao mwaka kesho, inawezekana kwamba Democrats wataweza kushinda viti vingi na kuweza kuchukua uongozi katika bunge la uh, la House of Representatives, ambalo ni bunge la kawaida au Seneti. Ikifanyika hivyo, itakuwa ni vigumu sana kwa rais uh, Trump kuweza uh, kupitisha miswada ambayo yeye anaitaka ili kuweka sheria zake na mfumo wake wa, wa siasa hapa nchini na na la, la tatu uh, ambalo ni muhimu sana ni kwamba uh, kihistoria majimbo yaliyoko ya kusini Marekani ni majimbo ambayo yamekuwa yakisapoti Republicans kwa muda mrefu sana, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano baada ya uh, sheria mbili kubwa sana kupitishwa. Sheria ya kwanza ilikuwa ya kuwaruhusu uh, uh, watu wat weusi kuweza kupiga kura na kuwa na haki zao za kawaida, na nyingine ilikuwa ni, ni, ni ku, ku, ku, ku, mwelekeo mpya ambao uli, uli, uli, uli, uli, ulifanya, u, ambao ulifanya hayo majimbo uwa ya yalazimishwa ya, ya, ya kisheria kwamba waweze kutimiza uh, katiba jinsi ambavyo Uh, inavyotakiwa. Kwa hiyo ukiangalia sasa hivi uh, mwelekeo unavyokwenda ni kwamba ya, hii kura ya jana ilikuwa ni, mu, ni muhimu sana kwa sababu kwa mara ya kwanza jinsi ulivyosema hapo awali kwa mara ya kwanza katika miaka ishirini tumeweza uh, kumpata uh, senator ambaye ni wa chama cha Democrat ambayo ni, ni, ni muhimu sana kwa ajili ya kupitisha sio tu sheria katika bunge la Marekani lakini vilevile uh, mwelekeo wa siasa katika jimbo yaliyoko kusini mwa Marekani. Ma jambo jingine ambalo linazungumzwa sana ni kushindwa kwa Rais Donald Trump kwamba hii ni ishara kwamba sasa anashindwa eh, kulingana na yale ambavyo mambo anataka yaende kivipi? Uh, kwanza tukumbuke kwamba uh, rais Trump kwanza kabla ya uchaguzi wa, wa, wa jana yeye sapoti yake ilikuwa kwa uh, seneta aliyopo sasa hivi ambaye ambaye ambaye alishindwa katika kura ya maoni ya hapo awali, alishindwa na bwana Roy Moore ambaye ndiye alikuwa mgombea mkuu wa chama cha Republican jana. Kwa hiyo watu wengi lakini baada ya, ya ya baada ya ya Moi kushinda uchaguzi wa maoni hapo awali, rais Trump akaamua kwamba atamsapoti Roy Moore. Uh, bila kuwa na kipingamizi, ingawaje Roy Moore yeye alikuwa na matatizo yake mengi sana, na alikuwa ameshtakiwa kwamba alikuwa amewalawiti uh, watoto wasichana hapo alivokuwa uh, alivokuwa akifanya kazi zamani, kama miaka thelathini iliyopita, lakini Trump aliamua kwamba atamsapoti bwana Moore kwa sababu aliamua kufanya hivyo, na wikendi iliyopita alikwenda Florida ambayo ni karibu sana na Alabama, akawaambia akawaambia watu wa uh, kwamba ni vizuri kwamba wamchague Moore kwa sababu Moore atakuwa na msapoti iye Trump katika bunge. Basi inaonekana kwamba kwa sababu watu wa Alabama wameamua kwamba wanamchagua mtu mwingine, inaonekana kisiasa kwamba rais Trump hana nguvu za namna hiyo. Na tukumbuke kwamba katika kura ya maoni jana, inaonekana kwamba rais Trump Uh, katika kura ya maoni ana sapoti ya asilimia arobaini na nane tu ya watu wa Alabama, lakini katika kura iliyopita alipata kura ambayo ilikuwa ni theluthi theluthi mbili ya ya kura zote za watu wa Alabama. Hiyo inaonekana kwamba nguvu yake ya kisiasa katika jimbo la Alabama limepungua sana. Sasa kuna suala hili la uh, unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake tunaona kwamba hapa Marekani hivi sasa limeshika hatamu kwelikweli. Eh, watu mashuhuri, watangazaji, wanahabari halikadhalika, vilevile eh, wawakilishi nao wamekumbwa katika hili. Hata huyu Ray Moore ambaye alikuwa ni mgombea wa Demokrat naye amekabiliana na swala hili sana. Sasa tukiangalia rais Donald Trump naye pia bado ana eh, sokomoko juu ya maswala ambayo yanaendana na, na, na, na swala hili. Je, swala hili sasa limeanza kubadilisha siasa za Marekani, limeanza kubadilisha tena, tena kwa nguvu sana, na tukumbuke kwamba kwa sasa hivi ingawaje halijatangazwa sana ah, kuna mwelekeo kwamba, oh, kati ya wanawake ambao walimshtaki bwana Trump mwenyewe kwamba uh, kwa alikuwa anawanyanyasa wanawake na kuwafanyia mambo ambayo hayahusu haya, haya uh, wameamua kwamba wanaweza kuanza uh, kumshtaki mahakamani. Na, na leo katika ma, mazungumzo ya katika bunge la Marekani kuna kuna wabunge ambao walikuwa wanaanza kusema kwamba kama ikiwezekana, wale wanawake wote ambao walikuwa wanafikiria kwamba, ambao wamemshtaki bwana Trump kwamba alikuwa akiwanyanyasa uh, waweze kumfungulia mashtaka na kwenda kushtaki katika uh, katika idara ya sheria hapa nchini hilo la kwanza. La pili, uh, tunaona kwamba uh... Uh, katika majimbo tofauti na kama majimbo ya Minnesota na, na mengineyo ni kwamba sasa hivi inaonekana wazi kwamba uh, wabunge wanawake ndio ambao wanakuja juu zaidi, na inaonekana kwamba katika kura zijazo uh, tusis, tusishangae sana kama asilimia hamsini ya, ambao ya wagombea wote ambao wataweza kuingia katika bunge la Marekani Senate na pamoja na House of Representatives wote watakuwa ni wanawake. Sasa tukiangalia swala lingine pengine la mwisho eh, huyu kiongozi wa walio wengi Mitch McConnell eh, alionekana kabisa kuto kuwa na furaha baada ya kuona Roy Moore ndiye mgombea wa Demokrat. Je, kwa hivi sasa licha ya kwamba eh, Demokrat wamepata idadi nyingi ambayo italeta ushindani mkubwa ndani ya baraza la wawakilishi, je hii hali nimekuwa bado ni afueni kwa chama cha Republican? Uh, uh, uh, uh, uh, kiongozi Mitch McConnell, uh, inaonekana kwamba amefurahi kwamba Roy Moore hakushinda, uh, kwa sababu kama Roy Moore angeshinda, ilikuwa tayari imeshasemekana kwamba uh, kamati ya maadili katika Senate ingeanzisha uchunguzi mara moja na inawezekana kwamba hata ingawaje Roy Moore angekuwa ameshinda, uh, ushindi wake labda angekuwa wa miezi sita tu, kwa sababu uh, kamati maadili inge- ingeweza kumfukuza kutoka kwenye Senate na ingewaletea sana shida wa Republicans. Kwa sababu gani? Kwa sababu mwaka kesho kuna, uh, kuna kura um, uh, Novemba na hiyo kura Democrats wangeweza kuwaweka shingoni kwamba nyie ni chama cha wa, wa, wa na na, na, na, na wazee ambao ambao wanawafanyia vibaya watoto wasichana, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ingawaje ndio uh, sasa hivi wana kura ambazo ni hamsini na watakuwa na hamsini na moja tu badala ya hamsini na mbili. Kini kiongozi, ni kiongozi michi smtan anaonekana kwamba amefurahi ana sana kwamba Roy Moore alishindwa kura jana. Asante sana Profesa Julius Nyangoro kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Ni mimi mtangazaji wako Khadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na kibao hiki, mama lea mtoto wangu, kilichoimbwa na kundi la Safari Sound la huko nchini Kenya.