kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya kumekucha afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati saa saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Desemba 18 mwaka 2017. Karibu Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aitaka serikali kuwapeleka wanajeshi kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda kukabiliana na waasi wa ADF. Kulikoni, wakati hawa magaidi wanakuja na silaha mpya, lazima majeshi iwe mpakani kati yetu na Uganda, tuhakikishe ya kwamba hakuna vifaa ambavyo vinatoka Uganda kuingia nchini kwetu. Na katika ripoti nyingine, raia wa Rwanda wahamasishwa kukuza lugha ya Kiswahili kama njia ya kuimarisha ushirikiano kati yao na raia wa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika Mashariki. Kwa hiyo kila mnya rwanda ajitahidi awezavyo, ajifunze Kiswahili sio tu kwenye biashara, lakini pia hata kwenye michezo na kwenye mambo ya utamaduni. Hizo ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, na kabla ya kukuletea ripoti kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller anatetea uhalali wa kukusanya maelfu ya barua pepe kutoka kwa timu ya mpito ya rais Donald Trump, ingawaji maafisa wa Trump wamefahamu kuhusu hilo wiki iliyopita kwamba idara ya serikali ilikabidhi barua pepe miezi kadhaa iliyopita barua pepe zinazozungumziwa zimetoka kwenye kompyuta za maafisa kumi na tatu waandamizi wa timu ya mpito ya Trump na zinahusu kipindi ambacho Trump alichaguliwa mapema mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na sita mpaka alipochukua rasmi madaraka Januari ishirini mwaka elfu mbili kumi na saba. Ujumbe unahusu majadiliano kuhusu usalama wa taifa na uwezekano wa malengo ya awali ya kimataifa ya Trump pamoja na tathmini ya wale ambao watateuliwa katika utawala mpya. Msemaji wa Mula amesema jana kuwa walipopatiwa barua pepe hizo ilikuwa ni katika mwendelezo wa uchunguzi wa kihalifu: ama tumepata ridhaa ya mmiliki wa akaunti hizo au tumetumia utaratibu mwafaka wa kuzipata barua hizo. Kremlin imesema jana Jumapili kwamba idara ya ujasusi ya Marekani CIA imewapatia maafisa wa Rasia habari ambazo zimeweza huzima mfululizo wa mashambulizi ya mabomu yaliyopangwa na Islamic State huko St Petersburg. Moscow imesema rais wa Rusia Vladimir Putin amempigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa habari za CIA, jambo ambalo limethibitishwa na White House. Kulingana na habari ambazo Marekani imewapatia mamlaka za Rasia zimeweza kuwakamata magaidi kabla ya shambulizi ambalo huenda lingeua idadi kubwa ya watu, White House imesema, na kuongezea kwa hakuna maisha wa ya yaliyopotea, wa Rasia yaliyopotea na washambuliaji wa ugaidi walikamatwa na wako chini ya ulinzi. Rasia imesema upelelezi ulikuwa muhimu vya kutosha kwa idara yake ya usalama kuwafuatilia washukiwa saba wiki iliyopita ambao walikuwa wakipanga mashambulizi ya kujitoa mhanga siku ya Jumamosi kwenye kanisa la muda mrefu la Kazan Cathedral na maeneo mengine mawili katika mji wa pili kwa ukubwa nchini Russia. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mfanyakazi mmoja katika ubalozi wa Uingereza nchini Lebanon alikutwa ameuawa jana Jumapili BMJ Muridhi anaisoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Esha Sarai. Mwili wa afisa huyo, Rebeca Dykes, umeripotiwa kupatikana kando ya barabara moja, huku polisi wakivambia vyombo vya habari vya Uingereza kwamba kuna dalili huenda Dykes alibakwa kabla ya kuuawa. Hata hivyo, walisema uhalifu huo haukuonekana kama una ushawishi wa kisiasa. Familia ya Dykes, kupitia taarifa, ilisema imesikitishwa mno na kifo cha mpendwa wao familia hiyo ilisema inafanya kila jitihada kufahamu kilichopelekea kifo hicho na kutoa wito kwa vyombo vya habari kuheshimu haki yao ya kuomboleza kwa faragha. Dykes alikuwa amefanya kazi mjini Beiruti kwa karibu mwaka mmoja kama meneja wa mipango na sera kwa wizara ya maendeleo ya kimataifa, kwa mujibu wa shirika la habari la BBC. Polisi nchini Lebanon walisema uchunguzi tayari umeanza, huku maafisa nchini Uingereza wakisema wamewasiliana na polisi katika eneo la tukio. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkuu wa tume za ulinzi wa amani katika Umoja wa Mataifa jana Jumapili amefanya mazungumzo na Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusisitiza haja ya kuwepo kwa usalama mkubwa na uchaguzi mpya kuitishwa baada ya walinzi wa amani 14 kuuawa katika eneo la mashariki mwa nchi ambalo limekumbwa na ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, Jean Pre Lacroix Ijumaa aliutembelea mji wa Goma kuonana na takriban walinzi wa amani 30 waliojeruhiwa katika shambulizi kwenye kambi yao katika jimbo la Kivu Kaskazini hapo Disemba 7 Chanzo ndani ya jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini humo kimeieleza AFP kwamba Kabila na Lacron wamejadili shambulizi baya sana kuwahi kutokea katika historia ya nchi hiyo pamoja na hali ya usalama katika jimbo hilo. Lacron amesema ghasia mashariki mwa DRC zilikuwa ni tatizo la pamoja ambalo linahitaji kushughulikiwa kwa pamoja. Watu wanne wameuawa wakati msafara wa misaada wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani, WFP, ulipovamiwa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa WFP amesema jana Jumapili, ikiwa ni shambulizi la karibuni katika eneo hilo, huku mzozo na Boko Haram ukikaribia kuingia mwaka wake wa tisa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mashambulizi kwa wafanyakazi wa misaada yamekuwa ni nadra katika mzozo huo na uasi wa Kiislamu ukilinganisha na mashambulizi kwa jeshi na raia kaskazini mashariki mwa Nigeria. Miaka kadhaa ya mapigano yameelezewa na Umoja wa Mataifa kwani moja ya mizozo mikubwa ya kibinadamu duniani huku watu takriban milioni nane na nusu wakiwa na shida ya kupatiwa misaada ya kuokoa maisha yao. WFP inaweza kuthibitisha kwamba msafara ulikuwa ukisindikizwa na jeshi la Nigeria, ikiwemo magari yaliyokodiwa na WFP yalishambuliwa na makundi yenye silaha kiasi cha kilomita 35 kusini magharibi mwa Ngala katika jimbo la Borno siku ya Jumamosi, amesema msemaji wa WFP katika taarifa yake kwa njia ya barua pepe. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Madaktari nchini Uganda wamekaidi onyo la Rais Yoweri Museveni kwamba hata sita kuwafuta kazi iwapo watagoma tena, na kuvitaja vitisho vya rais huyo kama kejeli isiyoweza kutiliwa maanani. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa mjini Kampala. Muungano wa madaktari nchini Uganda umesisitiza kwamba madaktari watafanya yaliyo sawa kwa wakati unaofaa, na kwamba hawatatishwa na mtu yeyote, hata awe Rais Yoweri Museveni. Madaktari walikuwa warejee mgomo kuanzia wiki hii baada ya serikali kukataa kutimiza ahadi ya kuongezea mshahara, ahadi iliyomaliza mgomo wa kwanza. Hata hivyo muungano wa madaktari ulitangaza kwamba si vyema kugoma wakati wa sherehe kuu za Krismasi na mwaka mpya, na kutangaza kuanza mgomo baada ya sherehe hizo. Lakini Museveni ametoa onyo doctors, those doctors hao madaktari. so, wawe makini. Sitakubali mgomo mwingine wa madaktari. Wanatatiza sekta ya umma, wakome mara moja. Rais wa muungano wa madaktari, hata hivyo, anataja onyo la Rais Yoweri Museveni kama vitisho visivyokuwa na nafasi katika fikira za madaktari. Daktari Kwarobuku ni rais wa muungano wa madaktari nchini Uganda. Tunapozungumza, tunazungumza kwa niaba ya mgonjwa aliye kitandani na asiyeweza kujinunulia dawa wala kueleza serikali matatizo yanayomkumba. Je, Rais Museveni anafurahia wagonjwa wakiteseka? Sisi siyo kundi la kisiasa wala kundi la waasi. Sisi ni marafiki wa Rais Museveni na tunataka kushirikiana naye kuimarisha sekta ya afya. Museveni ameonya kwamba madaktari wanatatiza miradi yake ya maendeleo kwa kufanya migomo ya kila mara, lakini madaktari wanasisitiza kwamba ni lazima sekta ya afya iboreshwe, ikiwa pamoja na kuwepo dawa na vifaa vya kazi katika hospitali zote za umma kote nchini. Mgomo wa madaktari utaanza tena baada ya sherehe za mwaka mpya elfu mbili kumi na nane endapo serikali haitakuwa imetimiza ahadi ya kuongezea madaktari mshahara. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. na msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunakuletea matangazo haya kutoka jiji kuu la marekani washington dc na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia Mamia ya waandamanaji wamepambana na polisi nchini Ukraine jana Jumapili, huku akijaribu kuvamia eneo la Oktoba Palace kufuatia maandamano dhidi ya rais Petro Poroshenko. Umati ulitawanywa na gesi ya kutoa machozi iliyotumiwa na polisi, ikiwa ni uungaji mkono wa karibuni kwa kiongozi wa upinzani Mikhail Saakashvili ambaye aliachiliwa kutoka jela wiki iliyopita baada ya kutiwa ndani na kushutumiwa kujaribu kufanya mapinduzi ambayo yalifadhiliwa na Russia. Hakuna majeruhi makubwa yaliyoripotiwa kutokana na maandamano hayo, na hali ilikuwa tulivu baada ya usiku ulipoingia. ni lazima uonyeshe kwamba wewe ni shujaa lakini kwa utulivu mkubwa, Saakashvili ameuambia umati siku ya Jumapili na kusema, nitasimama na nyinyi hadi mwisho. Mapambano na polisi nje ya kituo cha utamaduni kinachojulikana kama October Palace yalifuatiwa na maandamano ya amani mapema siku hiyo, wakimtaka Poroshenko ajiuzulu. Ukosefu wa umeme kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa katika mji wa kusini mwa Marekani wa Atlanta umevuruga safari zote za ndege kuingia na kutoka kwenye uwanja huo mamlaka kwenye uwanja kima wa kimataifa wa Hartsfield Jackson wamesema tatizo la umeme lilitokea jana mchana na kuathiri operesheni zote za uwanjani hapo. Idara ya usafiri wa anga ya serikali kuu imechukua hatua ya kusimamisha safari za ndege kuelekea uwanjani hapo. Hatua hiyo ina maana kuwa ndege zote kuelekea Atlanta ama hazitaruka kutoka kwenye viwanja vingine vya ndege au ndege ambazo zinaingia kwenye uwanja huo za ndani na za kigeni zimeelekezwa kwenda kwenye viwanja vingine. Kampuni ya ugavi umeme ya Georgia Power imesema inafahamu juu ya tatizo hilo na inafanya kazi kufahamu chanzo na kurejesha huduma ya umeme. Umoja wa Mataifa unazitaka pande zote katika mzozo wa Afghanistan kufanikisha wafanyakazi wa afya kufanya chanjo zao za haraka za polio leo Jumatatu katika kampeni inayofanyika kwenye wilaya tete ya kusini ambako kuna idadi kubwa ya virusi vya polio kuliko wilaya nyingine yoyote duniani. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika umoja wa Mataifa, Toby Lanzer, ameonya jana kwamba hali katika wilaya ya Shah Wali Kot kwenye jimbo la Kandahar inawaweka maelfu ya watoto katika hatari. Amesema kampeni ya chanjo ya polio kote katika wilaya hiyo ni ya haraka mno kuliko ilivyokuwa hapo awali. Maafisa wa Afghanistan wiki iliyopita waliripoti kesi mpya za virusi vya polio na kuongeza idadi ya kesi huko Kandahar kufikia jumla ya kesi kumi na mbili kote nchini humo mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Mamlaka nchini Afghanistan kwa msaada wa UNICEF na WHO wanatakiwa kuwapatia chanjo maelfu ya wa watoto wa huko kuanzia hivi leo Jumatatu. Habari kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, zasema kwamba gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini lililo mashariki mwa nchi hiyo ametaka jeshi la Kongo liwekwe mpakani mwa DRC na Uganda kuzuia waasi wa ADF kuingia nchini humo. Huku hayo akiarifiwa, rais Joseph Kabila hii leo anatarajiwa kukutana na magavana wote wa mikoa pamoja na waziri mkuu wa DRC. Kwa mengi zaidi, tuungane naye mwandishi wetu wa DRC, Austel Malivika, akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa katika mji wa Goma, mkoa wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku, gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini, amesema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni kuweza kuweka askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani inaonekana kwamba waasi wa ADF wamekuwa wakitokea katika nchi ya Uganda kuja kupigana na jeshi la Kongo na hata kuwaua raia. Nimeweza kuelezea wakubwa ya kwamba ni muhimu kuweka pia jeshi kwenye mpaka ya nchi letu na Uganda, kwa sababu wakati hawa magaidi wanakuja na silaha mpya na vifaa kubwa na kalikali, tunawaza ya kwamba vile vifaa vimetoka sehemu fulani, lazima tujue sehemu ile ni wapi, na hivi tuko mpakani na Uganda Lazima majeshi iwe mpakani kati yetu na Uganda, tuhakikishe ya kwamba hakuna vifaa ambavyo vinatoka Uganda kuingia nchini kwetu. Upande mwingine, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile la UPDF wamekutana katika mji mdogo wa Kasindi mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku UPDF, jeshi la wananchi wa Uganda, likiomba Kongo ikubali kwa haraka ili waingie mjini. Lakini jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lasemaje? Huyu hapa Jenerali Mbangu, kamanda wa Operation Sokola ya kwanza wilaya ni Beni, Kivu Kaskazini. kukiwa uh, kitu chochote kinakubaliwa, kusema tunaweza tukapiga huyu mjambazi pamoja, raia hatajua na watamjulisha. Hiyo ndio maneno ambayo tulikuwa tunazungumzia hapo, na mnajua vizuri, sio sekta komanda mwenye anaweza akakamata hatua ya kuingiza uh, jirani majeshi za mgini ya, ya, ya, ya Uganda kwa Kongo kwa kufanya kazi pamoja. Wakati hao yakiarifiwa, rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasubiriwa hapa katika mji wa Goma, vilevile mawaziri ikiwemo waziri wa mambo ya ndani akiwa tayari amewasili pamoja na waziri mkuu na vilevile vile, magavana mbalimbali mbali kutoka majimbo mbalimbali. Iva Ramazani ni mshauri wa rais Joseph Kabila ambaye tulizungumza naye hapa katika mji wa Goma. Rais Kabila ni mtu wa kimya na anakuja juu ya kuleta kimya na anakuja juu ya kuleta kutuangalia namna ya development maendeleo sio ya Goma me ya Kongo mzima, na ndio maana nakusana magavana kujua kila mtu alete tatizo zake, kila mtu alete magumu zake, na wajue inaomba pesa gani na kujua wapi itapatikana yale pesa, kwa ginsi tujue namuna ya kuleta maendeleo ya nchi yetu. Ifahamike kwamba magavana pamoja na mawaziri mbalimbali mbali wanakutana hapa Goma mkoa Kivu kaskazini kwa siku mbili mfululizo kuzungumzia swala la kiusalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vilevile vile na uchumi wa nji hoser Malivika, kumekucha Afrika Goma. Ni matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Balozi wa Tanzania nchini Rwanda, Ali Idi Siwa, amewahimiza wananchi wa Rwanda kuzidisha kasi ya kuzungumza lugha ya Kiswahili na kusema kwamba kitakuwa ni kichocheo cha kuwaunganisha na wenzao wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Balozi huyo alikuwa akizungumza mjini Kigali alipokutana na wanafunzi na waandishi wa habari kwa lugha ya Kiswahili. Huyu hapa mwandishi wetu wa Kigali, Silvanas Karemera, na ripoti kamili. Hatua ya kukutana kwa wanafunzi wa Kiswahili pamoja na waandishi wa habari wanaoandika katika lugha ya Kiswahili nchini Rwanda imejiri takribani mwaka mmoja uliopita, baada ya serikali ya Rwanda kukitangaza Kiswahili kama lugha ya nne rasmi inayotumiwa nchini humo. Katika kongamano la kukutanisha pamoja wadau wa Kiswahili, balozi wa Tanzania nchini Rwanda Ali Idi Siwa amesema lugha ya Kiswahili imekuwa chombo muhimu cha ja kuunganisha wanaafrika Mashariki na hivyo akawahimiza Wanyarwanda kukitumia Kiswahili kama nyenzo ya kufikia muungano kamili. Wanyarwanda, niwaambie tu kwamba uwanja wetu wa kucheza ni Afrika Mashariki, ni, ni, ni uwanja mkubwa. Kwa hiyo wasijisikie kwamba wako mahala finywa, Afrika Mashariki imetanuka. Kwa hiyo Kiswahili ndiyo lugha ya mawasiliano Afrika Mashariki yote. Kwa hiyo kila Mnyarwanda ajitahidi awezavyo ajifunze Kiswahili, sio tu kwenye biashara lakini pia hata kwenye michezo na kwenye mambo ya utamaduni. ya Kiswahili kiwe sasa ni lugha ya, ya, ya ufahari ya wana Afrika Mashariki wote, na hatimaye tukisukume kiende mpaka Afrika ya Kaskazini, kiende Afrika ya Kusini na Afrika ya, ya Magharibi. Tangu enzi Kiswahili kimekuwa ni lugha isiyo rasmi nchini Rwanda na kutokana na hali hiyo kimekuwa na wazungumzaji wa aina mbili, wale wasio rasmi na wale walio rasmi ambao wamekuwa kikisoma shuleni baada ya serikali kukiidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi. Kasi na osajili maradufu ya wanafunzi wanaosajili ukijifunza Kiswahili imepanda maradufu, hali inayotia matumaini ya kuongezeka idadi ya wazungumzaji wa Kiswahili. Balozi Siwa anasema hata wale ambao bado hawajachukua uamuzi wa kujifunza lugha hiyo ni kama wanakawia Eh, si, si kila mtu anayezungumza Kiswahili anaweza kuitwa Mswahili eh, lakini kwa sababu Mswahili ni, ni pamoja na utamaduni na vitu vingi eh, lakini wao wao na fahari ya, ku, ya kuona kwamba ni wazungumzaji wa Kiswahili. Wasione aibu wa, kila wanapokwenda wakitumie hiyo kitu cha kwanza kutumia Kiswahili alafu mengine ndio yafuate. Hakuna takwimu kamili zinazoonyesha idadi ya wazungumzaji wa Kiswahili na kumekuwepo na hoja kwamba huenda lugha hii ni ya pili kuzungumzwa na watu wengi baada ya Kinyarwanda huko. Hata hivyo, baada ya kitaja Kiingereza kuwa kwenye nafasi ya pili. Hata hivyo, hii haiondoi dhana kwamba kwa sasa huenda Wanyarwanda wakawa ndio wazungumzaji wa lugha nyingi katika kanda hii, kutokana na kwamba lugha za Kifaransa, Kiingereza, Kinyarwanda na sasa Kiswahili zinatumiwa kwenye kiwango karibia sawa. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington. Katika jamii na maendeleo, hii leo tunaangazia mchango wa vyombo vya habari katika maendeleo ya jamii, hasa kufuatia ubunifu na umaarufu wa mitandao ya kijamii, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire. Madhumuni ya vyombo vya habari ni kuelimisha, kufahamisha na kutumbuiza, japo yapo majukumu mengi ya vyombo vya habari kwa manufaa ya jamii kando na redio, runinga na magazeti, jamii sasa ina uwezo wa kufikia habari kwa kutumia mitandao ya kijamii mahali popote, wakati wowote. Lakini kuna mjadala iwapo vyombo vya habari katika maisha ya kisasa vinatekeleza wajibu vipasavyo, hasa baada ya kutokea mitandao ya kijamii. Swali ni je, vyombo vya habari vinatimiza wajibu wa kuendeleza jamii? who are looking for. Hapana kabisa, vyombo vyetu vya habari vimejaa watu wenye hasira na waliokata tamaa, wanaotafuta ajira tu, wanatumia hasira walionao kutueleza jinsi mambo yalivyo mabaya, bila kuelimisha jamii jinsi ya kujiendeleza na kuyarekebisha. Kando na vituo vya habari vya kimataifa vinavyotenga muda maalum kwa ajili ya vipindi vya maendeleo, vituo vyetu hapa vimejaa watu wenye hasira angry, pushing negative propaganda. Raia wa Uganda wana maoni kwamba japo sekta ya habari imeimarika kwa kasi, hasa kufuatia ubunifu wa mitandao ya kijamii, matumizi yake yamekosa kuijenga jamii kwa kasi kama ilivyokuwa ubunifu na matumizi yake. Mitandao ya kijamii haina mambo ya muhimu kujenga jamii, imejaa propaganda na hasira. Watu wanarushiana tu maneno wakiwa na machungu moyoni, wengi wanataka wengine nao wakasirike kama wao wanapokuwa wamekasirishwa na jambo fulani. Hajat Rehema Ndagre mtangazaji mkongwe ambaye amekuwa akiandaa vipindi vya redio na televisheni kwa muda wa miaka 44 sasa, anahisia kwamba vyombo vya habari vya sasa vinaangazia sana muziki na kukosa kujadili mambo yanayoleta maendeleo katika jamii. Moja kwa moja. Na katika matangazo yetu tulikuwa tukitangaza matangazo ambayo yalikuwa ni ya kuwafaidi wasiki, wa, wasikilizaji Yaani, tunazungumzia mambo ya elimu, mambo ya afya, utamaduni, uchumi, na mambo mengine yote ambayo yanajali maslahi ya binadamu kwa ujumla. Sasa ikaja ikafunguliwa, kukafanywa kufunguliwa airwaves, redio nyingine zikaruhusiwa kuanza matangazo yake, zikawa zinatangaza matangazo ambayo ni ya kuwafurahisha tu jamii, mambo ya mziki tu, wenyewe wanaita entertainment, mziki na mziki, mambo kama komedi, michezo, vichekesho. Mawasiliano kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Twitter, Facebook na mingineyo, nayo inatajwa kuwa sumu kwa maendeleo kwa kiasi kikubwa, kwani wanaotumia mitandao hiyo wanazingatia pakubwa porojo na wala sio masuala ya maendeleo. Onyango Jackson anatumia mitandao ya kijamii social media: ni njia tu yenye mtu anaweka mawazo yake. Sasa kama hii mtandao iko ama haiko, bado imefanya tu hii familia kuwa kubwa, unapata mko watu wengi pamoja. Sasa inamaanisha kama mawazo yenu ni moja, hiyo hiyo hizo ndio vitu yenye, bado mtafanya nini? Mtatembea nayo kulingana na Jackson, Asilimia 98 ya habari au mambo yanayoandikwa kwenye mitandao ya kijamii hayana umuhimu kwa jamii na kushikilia kwamba vyombo vya habari kama redio na televisheni vinastahili kuwajibika pakubwa katika kujenga jamii. Social media haina mtu mwenye atasema hii ni kizuri, hii ni kibaya, inaturushwa tu pale. Vyombo vya habari za zamani, huwezi kutupa maneno ovyo pale, kwa sababu serikali itakushika. Kuna laws zenye uko kufuatilia, uko na kuwa na fikiria yenye kitu yenye unaenda kuandika, hii inasaidia watu wangu, hii ni maneno ya ukweli ama maneno ya uongo. Watayarishaji wa vipindi katika vyombo vya habari hasa redio na runinga nchini Uganda wanafichua kwamba wanalazimika kubadili jinsi wanavyoandaa vipindi vyao ili kukidhi mahitaji ya jamii. Utafiti wao ni kwamba jamii, hasa kizazi cha kisasa, kinapendelea sana miziki na propaganda ikilinganishwa na vipindi vya maendeleo. Na tena, jamii ni watu wa ajabu, wao wanapenda hiyo miziki, hawataki kusikiliza tena vipindi ambavyo utakuja navyo, ambavyo vinahusu afya yao ama vipindi ambavyo vinahusu jinsi wanavyoweza kujiendeleza, wao wanapenda ule mziki na hivyo vichekesho, vichekesho vyao, madoido na mengineyo. Uhuru uliopo wa mitandao ya kijamii nao unatajwa kuwa sumu kwa maendeleo, wengi wakitaka sheria kusimamia uhuru huo na kuwalazimu wanaotumia mitandao hiyo kuwajibika. Kuna watu wengine hata kama u, u, wanasiasa mtu anaunda chake chenye anataka kusema propaganda anatupa pale, ina, inaanza kusambaza yani, tungevitumia kama hivi washauri jamii kuwafundisha, kuwahamasisha ikiwa kuna jambo lolote ambalo linahitaji watu kulifahamu. Japo wengi wamekumbatia mitandao ya kijamii, wapo wanaohisi kwamba huenda mitandao hiyo ikakosa kuinufaisha jamii hasa kuhusu maendeleo na badala yake kutumika tu kueneza chuki na propaganda. Ninaomba tu Mungu atuongoze katika ulimwengu wake huu, tuweze kuona kama tutaweza kupata faida baadaye, lakini inavyoelekea, ama inavyoelekea, naona tunaingia katika kuangamia. Hata hivyo, sifa ni kwa vituo vya habari vinavyoandaa makala yanayohusu maendeleo ya jamii, kama vile afya, elimu, haki za kibinadamu Kilimo na mengineyo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na, na kabla tujafunga matangazo yetu asubuhi ya leo msikilizaji, eh, tukuletee sasa muktasari wa habari ambao utasoma hapa na mwenzangu Hadija Riami. Mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller na tetea uhalali wa kukusanya maelfu ya barua pepe kutoka kwa timu ya mpito ya rais Donald Trump, ingawaji maafisa wa Trump wamefahamu kuhusu hilo wiki iliyopita tu kwamba idara moja ya serikali kuu ilikabidhi barua pepe miezi kadhaa iliyopita. Kremlin imesema jana Jumapili kwamba idara ya ujasusi ya Marekani CIA imewapatia maafisa wa Rasia habari ambazo zimeweza kuzima mfululizo wa mashambulizi ya mabomu yaliyopangwa na Islamic State huko St Petersburg. Moscow inasema rais wa Russia Vladimir Putin amempigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa habari ya CIA, jambo ambalo limethibitishwa na White House. Mkuu wa tume za ulinzi wa amani katika Umoja wa Mataifa jana Jumapili amefanya mazungumzo na rais Joseph Kabila wa DRC na kusisitiza haja ya kuwepo kwa usalama mkubwa na uchaguzi mpya kuitishwa baada ya walinzi wa amani 14 kuuawa katika eneo la mashariki mwa nchi ambalo limekumbwa na ghasia. Watu wanne wameuawa katika msafara wa misaada wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani WFP ulipovamiwa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa WFP amesema jana Jumapili. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi kwa matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, yakikujia saa kumi na nusu alasiri, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami. Mimi ni BMJ Muridhi, kwa heri.