Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express <muchos> hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye voa express ikiwa jumatatu tarehe 18 mwaka nao ni wa 2017 mwezi ukiwa ni mwezi wa disemba jina langu harison kamao na mimi jina langu ni sandey shomari nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele Leo siku ya Jumatatu, msikilizaji, kipindi cha VOA Express kina mambo mengi moto moto. Tutaangalia kule Afrika ya Kusini, tayari wajumbe wa chama tawala cha ANC wameanza leo mapema kutafuta kupiga kura kumchagua kiongozi mpya. Mambo yatakuwaje huko? Tutayaangalia baadaye, bila kusahau kule nchini Tanzania, maswala ya ajira. Kama hujapata kazi, kama ajira zipo, kama hazipatikani, je, serikali inaweza ikafanya vitu vya namna gani? Ni wajibu wa serikali kuweka sera zitakazofanya sekta binafsi izalishe ajira zaidi, ili watu wanamaliza on vyuo na kadhalika waweze kuajiriwa. Basi hilo na mengine mengi kuanzia Uganda, kama huna kazi na vilevile vile mambo ya kamari ama pa, mchezo wapata potea nchini Kenya, madhara yaliyotokea. Basi yote hayo utayapata ndani ya VOA Express, lakini kwanza kabisa, Sande Shomari, tuelekee nchini Uganda. Kuna nini Uganda? Uganda, swala ni kwamba kama hao, tutazungumza kule, taungana na mwandishi wetu Kennes Bwire. Swala ile umri la swala ya kubadilisha katiba, bunge tayari imeshawasilisha maoni kusema kwamba hakuna matatizo kubadili katiba, maana haya maswala ya umri wa mgombea uraisi ndio yanaeta shughuli kule, kwa hiyo kwenye bunge nikipata shika nguo kuchanika. Hebu tuungane na Kennes Bwire, tueleze Kennes, mambo yako namna gani huko? Sande, imekuwa ni vitimbi, imekuwa ni vioja ndani ya mahakama, ndani ya bunge tangu asubuhi saa mbili hadi wakati huu tunapozungumza ni kwamba viongozi wa upinzani pamoja na waserikali hawasikizani hata kamwe, wakati ambapo ripoti ya ya kamati ya bunge kuhusu sheria na haki za masuala za katiba inawasilishwa kutaka ile ibara ya mia moja na mbili bei ambayo imesudiriwa sana na imekuwa gumzo tangu uchaguzi wa mwaka jana imewasilishwa ili ikaweze kufikishwa mbele ya bunge kupenyeza nafasi ya kuanza kujadiliwa na kuweza kupitishwa. Lakini la mno ni kwamba vioja vimekuwepo hadi kikao kikaahirishwa asubuhi, wabunge sita, waka fukuzwa ndani ya bunge kwa vikao saba na spika, akiendeleza kwamba ataendelea kuwafukuza wengi zaidi, kila upande ukidai kwamba upo sawa, kila upande viti vikiwa ni vimekuwa viti moto kukalia, kiasi kwamba hata mawaziri wanasimama juu ya viti wakati ambapo wanapaza sauti zao. Sande, mpaka mawaziri wanapaza sauti zao, hii kazi sio mchezo, wakiwa juu ya viti. Sasa Kennes, tunasikia hilo vurugu kwelikweli kwenye bunge. Spika wa bunge anasema nini na nafasi yake iko vipi kwa sasa? Unajua Sande, spika wa bunge ni naibu wa mwenyekiti wa chama cha NRM. Mwenyekiti ni Rais Yoweri Mseveni, naibu wake ndio huyu Birebeka Kadaga, spika wa bunge. Chama cha NRM ndio kinataka katiba ifanyiwe marekebisho, kwa hivyo anajipata katika ile le, wanaita red corner, ambayo katika mchezo wa boxing, kwamba anabanwa kupelekwa huko kwenye kona kabisa, na wakati anataka afate sheria. Kwa hivyo inaonekana hii leo sheria amekosa kuzifata kiasi kwamba hata waziri wa, wa, wa, wa habari anaposimama juu ya kiti na kurusha mguu mwingine akiwa ametoa kiatu kwenye mguu tayari kurusha upande wa upinzani, ameshindwa kumdhibiti aweze kuketi chini. Kwa hivyo yake spika imekuwa kutumia ile sauti uliosikia, order, order members wakati mwingine hata anazidiwa mpaka anachukua kidole anafinywa kwenye mdomo wabunge we, wanapofanya kelele. Wabunge wa upinzani wamelazimika na kutoka kwenye bunge, wakaketi nje, wakafanya kikao na waandishi wa habari baadaye. Sasa ndio wamerejea sasa hivi, naao vilevile wanataka ripoti yao isikilizwe, kwamba wameandika ripoti kuhusu e, ibara hiyo ya mia moja na mbili be ya katiba, na wao wanataka isikilizwe, eh, baada ya kukataa kusikiliza ile walio wengi bungeni. Sande sande sana kene, si bwire, basi tutaendelea kufu fuatilia hiyo ibara mia moja na mbili ba mambo ni mazito kulikweli. Natumaini hapo baadaye Kenneth Bwire. Sasa nchini, nchi jirani, nchi ya Tanzania ambapo baada ya wabunge bunge la Afrika Mashariki wamejipata wameingia uh, ku, uh, ku, kwenye mjadala mkubwa sana wakati wa kumchagua spika wa bunge hilo baada ya Tanzania, Burundi na Rwanda, uh, kusimamisha wagombea, jambo lina opingwa na baadhi ya wabunge basi, kwenye laini ya simu tunaye Asiraji Mvungi. Asiraji, karibu sana kwenye VW Express. Hebu tueleze zaidi kuhusiana na swala hili la spika wa bunge la Afrika Mashariki. E, ni kweli kwamba e, leo kulikuwa kuna kuna kazi mbili kubwa zinafanyika katika bunge hili la Afrika Mashariki. Kazi ya kwanza ilikuwa ni kuwaapisha wabunge hawa ambao walishachaguliwa na walikula kiapo vizuri, na suala la kula kiapo likiwa limemalizika ikaja suala la pili ambalo ni swala la kuchagua spika wa bunge. Katika suala zima la kuchagua spika wa bunge, kwa kweli kumeibuka mjadala ambao e, mpaka hivi tunavyozungumza, imebidi e, kikao kiahirishwe mpaka hapo kesho, na mjadala huu umeibuka baada ya nchi e, tatu yaani Tanzania, Burundi na Rwanda zote kusimamisha wagombea wa uspika e, e, baada ya hapo e, baadhi ya wabunge wakawa wanasema kwamba hii sio sawa tayari Tanzania ilisha ilishapata nafasi yake ya kusimamisha mgombea na sasa hivi ni muda wa nchi ambazo hazijapata nafasi. E, nimezungumza na baadhi ya wabunge. Hebu tumsikilize Pita Mafuti kutoka Kenya, ambaye anafahamiwa zaidi juu ya mjadala huu ulioibuka bungeni. Kwa hivyo ikiwa Tanzania ilipeana spika wa kwanza Kenya ikapenda spika wa pili, spika wa tatu akatoka Uganda. Kwa hivyo, spika wa nne angetoka kwa hizo nchi zingine, aswa Rwanda. Sababu gani? Kiongozi ama katibu mkuu wa jumuiya anatoka Burundi, hawezi kuwa unapata spika pia anatoka Burundi. Kwa hivyo, na mimi naona Tanzania sababu ilipeana spika wa kwanza, haiwezekani haiuna uwezekano ay ay kuwa wezekana Tanzania ipende spika wa nne ikiwa nchi zingine hazijapata. Sasa Asraji, sijui wanapendekeza ama ni taifa lipi ambalo wengi wanalichagua ama kupendekeza litoe spika? E, kwa kweli mpaka sasa hivi bado ni ngumu kuelewa kwamba pengine hasa ni nchi gani ambayo wabunge wanataka kwa sababu e, baadhi ya wabunge kutoka Tanzania ambao hawakuwa tayari kuhojiwa, lakini katika dedesa dedesa zetu wanasema kwamba e, wao walikuwa wamepewa nafasi ya, ya kuteua spika wakati ule ambapo nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zilikuwa ni nchi tatu na baadaye zikaja nchi tano. Sasa wanasema kwamba eh, kwa vile kwa sasa hivi kuna nchi sita, inabidi sasa hivi kuanza moja, yani ni kuanza upya. kwa hiyo, kuanza upya hiyo tena. Ambazo zimeshatolewa wakati ule, sasa hivi hazina nafasi tena. Kwa hiyo wao wanataka kwamba utaratibu uh, uanze upya, suala ambalo kwa eh, kweli wabunge wengine wanasema sio sawa, na ukianza upya uh -huh. eh, wanasema kwamba kama, kama ilikuwa ni suala la kufuata taratibu ilitakiwa pia sasa hivi hiyo ni nafasi ya Burundi, lakini hapo hapo kuna anaibuka kwamba katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki anatoka Burundi. Kwa hiyo kuna wabunge wanasema kwamba haitakuwa sawasawa kama na spika naye pia atatoka katika nchi ya Burundi. Kwa hiyo hapo kukaibuka mjadala, na sasa hivi mjadala huo kikoa kimeahirishwa kama mara mbili, lakini mwafaka haukupatikana, na sasa hivi wamesema kwamba wanaahirisha mpaka kesho. Nadhani kesho atakuwa wamepata mwafaka wa kitu gani kifanyike na spika atoke nchi gani. Sande unakumbuka kwamba mataifa mengi Afrika, ya Afrika huwa yanabadilisha katiba. Alafu nasikia rais ambaye alihudumu kwa muda mrefu ikisemekana sasa tumeanza upya tena. Upya ikibadia katiba mambo yanaanza sasa upya. Siraji anavyosema basi ni kama Tanzania inaashiria tuanze upya tena sasa. <laughs> Sasa si hali itakuwaje <laughs> na kikao kimechafungwa. Lakini kama unavyosema Siraji kikao hicho kinatarajiwa kuendelea hapo kesho sivyo? Ndio, kikitana hicho wamesema kwamba tutaendelea hapo kesho baada ya kwenda kujadiliana zaidi. Lakini pia ukiangalia katika hizi hoja ambazo zimeibuliwa na Tanzania kuna watu ambao kuna baadhi ya wabunge ambao wanasema kuna hoja ya msingi. Kuna wengine wanasema kwamba maswala haya ni maswala pia kukaa na kukubaliana ili tuende mbele, lakini eh, wanasema kwamba wakati ule kulikuwa kuna taratibu zinazoongoza bunge zilikuwa ni za nchi tatu na baadaye zikawa ni za nchi tano. Hakuna marekebisho ambayo ameshafanyika baada ya kuwepo kwa nchi sita, sasa wanasema kwamba tuanze upya. Sasa hatujajua kwamba hiyo kesho itakuwaje, lakini pengine tusubiri tuone, wanaweza wakaja na maamuzi ambayo yatakuwa na tija zaidi. Asante sana Siraji kwa, kwa ripoti hiyo. Tutafuatilia na tunatumai kwamba spika atapatikana karibuni. Naam ma, matumaini atapatikana bila shaka yoyote, mambo yatakuwa mazuri. Basi unaona kam, yeah. No, hivi sasa tuelekee na kushukuru sana Siraji, tuelekee kwenye habari. Asante sana, tuelekee yeah. kwenye habari za dunia Kamao. Wajumbe wa chama tawala cha African National Congress ANC Afrika Kusini wameanza kupiga kura mapema hii leo kumchagua kiongozi wao mpya katika uchaguzi unaochukuliwa kwa jumla ni kumchagua mtu ambaye atakuwa rais yajaye wa nchi hiyo. Takriban wajumbe wapatao elfu tano wa ANC wanatarajiwa kupiga kura zao jana Jumapili mjini Johannesburg, lakini utaratibu ulicheleweshwa. Kiongozi mpya cha wa chama hicho anachukua nafasi ya rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye anajiuzulu kufuatia kadhia tofauti za rushwa. Bwana Zuma ataendelea kuwa rais wa nchi hiyo hadi uchaguzi mkuu wa nchi nzima utakaofanyika mwaka 2019. Mgombea wa kiti hicho cha chama cha ANC ni naibu rais Cyril Ramaphosa na waziri wa zamani katika baraza la mawaziri Nkosazana Dlamini Zuma ambaye pia aliwahi kuwa mke wa rais Zuma. ANC kinashinda wingi wa viti katika uchaguzi tangu kwanza kwa demokrasia nchini humo mwaka 1994. Mwanajeshi mmoja raia wa Marekani aliyeuawa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu huko Niger alifyatuliwa risasi mara 18 na inaonekana alijaribu kupambana hadi kifo chake, uchunguzi wa jeshi umeeleza. Maafisa wa Marekani walielezea shirika la habari la Associated Press kwenye ripoti iliyotolewa na ambayo bado inafanyiwa tathmini kuhusiana na shambulizi la kustukiza la mwezi Oktoba ambalo lilimuua serjenti la David Johnson. Wanajeshi wengine watatu wa Marekani pia waliuawa katika shambulizi hilo lililotokea karibu na mpaka wa Niger na Mali. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatatu linapanga kupiga kura juu ya waraka wa azimio linalokataa Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Awa mwanachama wa kudumu wa baraza hilo, Marekani inaonekana itapiga kura ya turufu kwenye waraka unaosimamiwa na Misri. Shirika la habari la Reuters linasema azimio hilo linahitaji Marekani au rais wa Marekani Donald Trump kwa jina lakini, waraka unaeleza kuhuzunishwa na maamuzi ya karibuni kuhusiana na hali ya eneo la Jerusalemu. Waraka huo pia unatoa wito wa haraka kwa wanachama wote wa Umoja Mataifa kuacha kuweka ofisi za ubalozi zao huko Jerusalemu na wanamgambo wenye silaha kali wameshambulia jengo moja la idara ya ujasusi ya Afghanistan katika mji wa Kabul mapema leo na kupelekea mapambano makali na vikosi vya usalama. Maafisa wa Afghanistan wamesema washambuliaji kadhaa waliovaa sare za polisi na kuongozwa na gari lililokuwa na bomu wameshambulia na kuzingira sehemu ya ujenzi wa jengo kabla ya kufyatua roketi kwenye kituo hicho kilicho karibu kinachotoa mafunzo ya usalama wa taifa cha National Directorate of Security. Vikosi maalum vya Afghanistan vimewasili haraka na kuzunguka jengo na kuwaua washambuliaji wote na kumaliza shambulizi hilo ambalo limedumu kwa saa kadhaa. Wakazi katika maeneo ya karibu na hapo wameripoti kusikia milipuko kadhaa kutoka eneo hilo. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unasafiri baada ya shughuli zako za kazi, kwenye matatu, kwenye daladala, kwenye usafiri binafsi na kadhalika, tuko ndani ya jengo, tukupa vitu motomoto kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja basi, Harison Kamau. Kama unavyosema kwamba maswala ya ajira ni maswala changamoto ya changamoto yanafahamika, na siku zote tunaangalia hapa kama huna kazi ufanye jambo gani. Lakini basi leo, hebu tuangalie mwenzetu kutoka kule Tanzania, Dina Chahali anamulika haya maswala ya changamoto ya ajira, akizungumza na watu mbalimbali, wakiwemo watunga sera na wengineo, kuelezea swala zima la ajira liko vipi. Soko la ajira kwa vijana wanaohitimu katika vyuo mbalimbali nchini Tanzania bado ni tatizo kutokana na serikali kusema kwamba haiwezi kuajiri kwa wote wanaohitimu huku wakitaka vijana hao kutafuta njia mbadala za kujiajiri. Kumekuwa na tatizo kubwa la ajira hususani kwa vijana nchini huku wengi wakikumbusha ahadi ya serikali mara zote ya kupunguza tatizo la ajira, lakini hata hivyo hali imekuwa tofauti kwa wengi wanaohitimu kukosa ajira za moja kwa moja kutoka serikalini na serikali kutaka kujiajiri hususani kwenye sekta binafsi. VOA ilifanya mahojiano maalum na Waziri wa Fedha na Mipango Dr. Philip Mpango ambaye alisisitiza kwamba serikali haiwezi kuajiri wahitimu wote wanaomaliza katika vyuo mbalimbali hapa nchini. Idadi ya wanafunzi ambao wanamaliza katika vyuo vyetu ni kubwa kuliko nafasi zilizoko ndani ya sekta ya umma. Hawa vijana akitoka hapa amefuzu diploma yake ya uhasibu akaenda kuitumia kufanya hesabu za biashara yake au ya familia yake, ametoa mchango mzuri sana ambao asingeweza kufanya bila elimu aliyoipata hapa. VOA pia ilizungumza na mwanasiasa wa upinzani Zito Kabwe ambaye licha ya kukiri kwamba serikali haina uwezo wa kutoa ajira kwa kila Mtanzania, alisema serikali hiyo hiyo ina wajibu wa kuweka sera na mazingira mazuri ya kufanya sekta binafsi ikuwe na kuweza kutoa ajira nyingi. Tanzania tuna watu ambao wapo kwenye soko la ajira ni takriban milioni 23 lakini watu ambao wameajiriwa ni asilimia tisa tu ya hao E, hao milioni 23. Kwa hiyo ni wajibu wa serikali kuweka sera zitakazofanya sekta binafsi izalishe ajira zaidi, ili watu ambao wanamaliza vyuo na kadhalika waweze kuajiriwa. Kwa hiyo itakapofika mwaka 2030 tunahitaji tu tumezalisha ajira zaidi takriban milioni 10. Baadhi ya vijana waliohitimu pia walizungumzia changamoto ya upatikanaji wa ajira hapa nchini hivi sasa, hususan kwa wao ambao hawana uzoefu unaotakiwa kwa nafasi chache za ajira zinazotokea serikalini huku pia katika swala la kujiajiri kukiwa na changamoto kubwa ya upatikanaji wa mitaji yaani, changamoto za ya ajira ni gumu sana. Chance ziko zipo, zinatoka lakini zinashinda ni kwamba mtu lazima uhitaji mtu ambaye ana experience labda miaka mitano au miaka sita, ambayo sisi tumemaliza sasa hivi, na tuna imani kwamba kuna watu wengine miaka iliyopita wamemaliza, lakini bado hawana ajira. Changamoto ambayo inakuja zaidi katika swala la, la, la kujiajiri wenyewe au kuwa wajasiria mali ni, ni changamoto ya mtaji. Yote haya ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kawaida yetu san, unajua VOA Express haikwendi bila nini? Bila muziki, mambo hayaendi kwenye VOA Express, na kama Asiraji alivyosema mambo ya spika yanazunguka baina ya mataifa yote ya Afrika mashariki na kati, basi no. hata muziki pia tutauzungusha kwa hivyo hivyo. Sasa mimi naona muziki wa leo uh -huh. tuelekee moja kwa moja hadi kule Burundi uh -huh. ambapo Dr. tunapata Lorein wakiwa na Loriro wa na, na wimbo wenyewe wanasema nini? ni wewe. Wewe basi mambo ya Burundi, ndio hayo, twende kazi. hata wapige kelele kelele, anasema ni wewe tu, ni Lorraine wakishirikiana na Lolilo kutoka kule Burundi. Mambo ya Burundi hayo, Bujumbura. Namna gani pale kwenye 94.9 radio yetu pale FM? Burundi mambo ni mazito kweli kweli, kamao. Haya basi, sande. Mambo ya harusi, wanandoa, sijui kama umejua kwamba mambo haya hayana miaka ama hayana umri, na hapa ndo nimeona mwenyewe nikasema kweli mambo haya hayana umri kamao. Nimeona hii ndoa iliyofanyika nchini Kenya, bwana harusi miaka tisini na tano, bi harusi miaka sabini. Basi kabisa, unavyosema ni kweli kwamba Bwana Henry Kariuki sasa mwenye miaka tisaini na tano amepata kumwoa kwenye kanisa ndoa ya kanisa eh, kaamua kwenda kwenda kanisani eh, kubariki ndoa eh, yake kwa sababu anasema hiyo ilikuwa ndio ahadi. Alikuwa anaishi na mkewe uh -huh. Lakini hakuwahi kwenda kanisani kufanya ndoa, akasema hatimaye ametimiza ahadi yake mm -hmm. Baada ya miaka arobaini kama ya kujiandaa kuishi pamoja, lakini sasa wakiwa kule kanisani, wengi walicheka, waliohudhuria maelfu ya watu, kwa sababu mambo mengi yaliyoulizwa aseme na kasisi, anasema kwamba alisema kwa njia nzuri sana. Kumbe yeye ni wa miaka tisaini na mitano mm. Lakini inasemekana kwamba alikuwa amejifunza kwa miaka arobaini namna atakavyotoa ahadi zake kwa mke wake huyu, alis Wanjiku, wa miaka sabini, akiongeza pia kwamba katika ahadi zake alisema atampa honeymoon unaona mm-hmm. na atahakikisha kwamba anampeleka kufunga ndoa sasa amefunga ndoa akasema sa kinachofata anakwenda kula honeymoon akiwa na huo umri na vilevile anasema amefanya hatua hiyo kwa kuheshimu amri ya serikali kwamba ndoa lazima zihalalishwe kwa njia moja ama nyingine licha ya kuwa na vitukuu na wajukuu wengi mno huyu Hina mzee henry kariuki kwa hivyo tunampa pongezi henry kariuki akiwa miaka tisaini ni kusema kila mmoja anatumaini ana uwezo wa kufunga kitu bila shaka sasa basi tukiwa huko kenya tuelekee mombasa kwake josephat kioko kwenye laini ya simu josephat hebu tueleze mambo huko yanavyoendelea tumepata habari iliyotokea mwishoni mwa juma unasema kwamba kuna mvulano wa miaka tisa huko e, nchini maeneo ya kilifi alifariki ana hatimaye alizikwa siku ya Jumamosi kutokana na nini? Kama unasema alijitia kitanzi kutokana na kupotea kwa hela kwenye mchezo wa kamari. Hebu tueleze vizuri kisa hiki <todulia> Ni, ni kweli ni kisa cha kusikitisha, maanake cha kawaida kusikia mtoto mdogo umri hujafika miaka kumi na kuna ibuka habari kwamba wewe una, una, una, unajitia kitanzi. Huyu ni mtoto mdogo sana ambaye eh alikuwa anashiriki mchezo wa bahati na nasibu kama mchezo wa kamari hii, e, patapotea. E, tofauti hii ni kwamba hii si kamari inayotumia hela, hii ni kamari ya kutumia bidhaa. Eh, ilikuwa wa, wanashindania. eneo hilo la Kilifi pwani ya Kenya ni eneo lenye minazi mingi sana, kwa hivyo mm -hmm. a walizokuwa wakibadilishana ni nazi, ni korosho. samani ni eneo lenye nazi, ni nazi na korosho. Sasa walikuwa wanashiriki kamari ya kushindania korosho, ndio mtoto aliposhindwa akafadhaika sana akazomwa na wenzake na ikasemekana anakabitia kitanzi. E, e, hivi ndivyo babake alizungumza kijana e, huyu ias hii ni sauti ya babake Charo. Wanashindania korosho, ni anashinda, anachukua korosho, m wanaendelea kubeti, so akaendelea kubet kubeti, lakini akalemewa kashindwa sasa. Sasa ile kushindwa, ndio wale wenzake wakaanza kama kumzoma juu mtu akishindwa ni, ni anazomwa nini pia, ndo akakasirika, kaona apigane, ndo pengine achukue, achukue vile zile nini zake So aliposhindwa pia hiyo kabidi, sasa akatoka, ndo akaenda anza kulia kivyake, akalia akalia, sisitaki kutoka kwa hiyo room. alikuwa ndo amepata hiyo chance, ndo yeye akajitia hiyo kitanzi. Sasa ni mtu yani, ukiongea naye anakuelewa. Mimi incidence kwangu inakuja kama maajabu haya. Basi nimesikia kwamba kamari ilikuwa ya korosho, lakini kando na korosho, Kioko, kumekuwa na michezo hii ya patapotea kamari hata kwenye pia mitandao. Unaona kama imebadilisha maisha ya vijana vipi sasa katika nyakati tunamoishi? Wakenya ni miongoni mwa watu ambao wanashiriki kamari kwa wingi sana eh. na pesa ya haraka watu wanapigania, na kuna marufuku iliyotolewa dhidi ya michezo mingi ya kamari ambayo imeongezeka, ma mashine za Kichina, kamari zingine za waswa kupigana, kushindana namna hii. Sasa hichi ni kisa kimoja, kimoja ambacho kimetazwa kama unfortunate, maanake miaka tisa ni miaka midogo sana. Mm-hmm. Hii ipo sheria ya Kenya ya mwaka elfu mbili kumi na sita inaopiga marufuku mchezo wa kamari kwa mtu ambaye hajahitimu umri wa miaka kumi na minane. Na walipojitokeza walimu wa marafiki zake kuja kumzika mtoto huyu Kenji, watu walisikitika sana kusikia huyu mtoto kabitia kitanzi, akasikia kujua kwa sababu ya kushindwa ile kamari ya kupeana korosha basi asante sana. Sawa kabisa, lakini vilevile uh, bila, kabla hujaondoka unajua wewe kiwako unafuatilia sana vile vile maswala ya michezo. Hebu tueleze eh, michezo fainali ya kombe la Sekafa kati ya Kenya na Zanzibar. Baada ya mchezo kukamilika na Zanzibar kupoteza mechi hiyo, Kenya najua wameshangilia kwa kiasi kikubwa sana, lakini vile vile, hebu tueleze jinsi vijana wa Zanzibar walivyopokea na nini kinazungumzwa baada ya mechi hiyo. Muda mfupi uliopita nimepigiwa simu na wenzangu wa VOA walio Zanzibar katika uwanja wa ndege wakinieleza vile timu ya Zanzibar imepokelewa. Ilikuwa ni shangwe tangu mapema leo eh, baada ya kurejea nyumbani, wao wakaridhika nafasi ya pili, lakini katika uwanja waliosakata hapa Kenya Jumapili jana jioni, walitokwa na machozi kuona kombe linawaponyoka linaachwa na timu hii ya Kenya, japo kuna habari njema kutoka kwa wachanganuzi wa masuala ya kandanda, wanasema wao kwa mtazamo wao Zanzibar ndio timu bora zaidi katika michuano hii, kupiga Tanzania, kuondoa kupiga Uganda Cranes waliokuwa wanatetea kombe hili, na sasa katika fainali wakasukuma Kenya mpaka mwisho, bao mbili kwa mbili katika fainali ndio waenda mikwaju wa penati. Kweli wengi wameipa mkono timu ya Zanzibar kwamba imejaribu sana, na hivi nimearifiwa kwamba sherehe zimeendelea kisiwani Zanzibar baada ya timu kupokelewa mapema leo. Sawa kabisa Josephat Kioko, tunakushukuru sana kwa taarifa hiyo. Basi tuangalie masuala mengine hapa studio, moja kwa moja. Harrison Kamau, niambie. Aha, na basi kuna swala ambalo limechapa vyombo vya habari nchini Kenya wakati fulani ambao umepita. Uh, kuna kisa ambacho kilitokea kilichohusisha wanafunzi na mahakama kuu ya Kenya imeamuru msichana wa shule aliyevuliwa nguo na polisi wakati wakitafuta dawa za kulevya Agasti 5 mwaka 2015 alipwe shilingi milioni 4. Basi msichana aha, huo alikuwa miongoni mwa wenzake kwenye basi katika barabara ya Nairobi kuelekea Karatina. Tukio hilo lilitokea baada ya umma kuarifu polisi kuwa basi walimokuwa wanafunzi hao lilikuwa likicheza mziki kwa sauti ya juu sana, na kwamba waliokuwemo walionekana walevi, pamoja na kujihusisha na tabia potovu za nidhamu. Inasemekana kuwa wakati wakifanya uchunguzi, walipata msichana huyo akiwa ameficha bangi kwenye sehemu zake za siri, ambapo baadaye alifunguliwa mashtaka yaliyopelekea kupewa kifungo cha nje cha miezi kumi na minane. Sasa huyu msichana, uh -huh. basi pale mahakama imeshasema kwamba aridhiwe kwa kuwa kwamba ha, hakuheshimika usiri wake au kuheshimika wakati wa upekuzi. Lakini sasa linakuwa ni suala ambalo linatatanisha, maanake inasemekana kwamba wale wanafunzi walikuwa mep, wa, wamepotewa na nidhamu, walikuwa wanafanya maneno ambayo hayakufaa. Lakini sasa ndio tena mahakama imetoa hela kwake, lakini sasa inasema itakuwa ni vipi ama ni ripoti ipi, ni, ni mfano upi unaotolewa kwa wanafunzi ambao wamepotoka kinidhamu, nao mahakama pia inamridhia msichana huyu japokuwa kweli alitolewa bangi ambapo sehemu zake uh, za siri, lakini kuridhiwa milioni nne pale. Sasa ndio mvutano unatokea. Kuna wengine wanasema, lo, itakuwaje? Mahakama inaanza kutetea watu ambao ni wahalifu? Si itakuwa kwamba ni tabia potovu na itapelekea wanafunzi kutoogopa hata askari mwingine pia ni vizuri kuheshimu usiri wa, wa, wa limegonga lime, lime, lime mitandao. Limegonga mitandao, na kabla ya kuondoka sasa, kuna tatizo la umeme kama ulivyosikia katika uwanja wa ndege wa Hartsfield Jackson kule Atlanta, ambapo kuanzia jana kumekuwa na tatizo la umeme, lakini cha kuajabisha ni idadi ya ndege ambazo zimesitishwa safari zake kwa siku moja uwanja uh -huh, mmoja kumekuwa na zaidi ya ndege 1174 kwa hivyo, inashangaza ni ndege ngapi ambazo huweza kutumia viwanja. Imeadhiri watu wengi na kwenye mitandao wamesema kweli, lo, inaonekana tumetegemea umeme zaidi kwenye maisha. Ni hayo tu kutoka hapa meza ya VOA Express ya Bumao mitandaoni, jina langu Harrison Kamao.