Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Chama tawala cha African National Congress ANC cha Afrika Kusini kimemchagua Cyril Ramaphosa kuwa kiongozi mpya wa chama hicho. Ramaphosa hivi sasa anatambulika mgombea anayeongoza katika kugombea kiti cha rais wa Afrika Kusini wakati nchi hiyo itakapofanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Alimshinda mwenyekiti wa zamani wa umoja wa Afrika na waziri wa zamani katika baraza la mawaziri Nkosazana Dlamini Zuma. Takriban wajumbe elfu tano wa chama cha African National Congress walipiga kura kwa ajili ya kumchagua kiongozi wa chama kwenye mkutano uliofanyika mjini Johannesburg. Ramafosa anachukua nafasi ya rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye anajiuzulu kama kiongozi wa chama kufuatia kadhia tofauti za rushwa. Zuma bado anatarajiwa kuendelea kuwa rais wa Afrika Kusini hadi mwaka 2019. Chama cha ANC kimekuwa kikishinda wingi wa viti katika kila uchaguzi tangu kuanza kwa demokrasia nchini humo mwaka 1994. Watu kadhaa wanaripotiwa kufariki wakati treni ya abiria ilipopinduka kwenye daraja juu ya barabara kuu katika jimbo la kaskazini magharibi ya Marekani la Washington, maafisa wa shirika la usafiri za train Amtrak wanasema hawana hakika na idadi ya waliofariki au kujeruhiwa, lakini wanasema kulikuwepo na abiria 78 na wafanyakazi watano ajali ilipotokea. Maafisa wa usalama wanasema baadhi ya watu waliokuwa ndani ya magari barabarani pia wamejeruhiwa. Mwanajeshi mmoja raia wa Marekani aliyeuawa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu huko Nijar alifyatuliwa risasi mara kumi na nane na inaonekana alijaribu kupambana hadi kifo chake, uchunguzi wa jeshi umeeleza. Maafisa wa Marekani walielezea shirika la habari la Associated Press, AP kwenye ripoti iliyotolewa ambayo bado inafanyiwa tathmini kuhusiana na shambulizi la kushtukiza la mwezi Oktoba ambalo lilimuua Sergeant La David Johnson. Wanajeshi wengine watatu wa Marekani pia waliuawa katika shambulizi hilo lililotokea karibu na mpaka wa Niger na Mali. Hali isiyoeleweka imekuwepo kufuatia shambulizi hilo la kushtukiza na kifo cha Johnson, ikiwemo kwa nini mwili wake ulipatikana takriban kilomita mbili kutoka eneo la shambulizi na ni kwa nini ilichukua siku mbili kuweza kuupata mwili wake kwa mujibu wa Associated Press, wa press maafisa wa jeshi wanasema Johnson na wanajeshi wawili wa Nigeria walijaribu kujiokoa kwenye shambulizi hilo la kushtukiza kwa kukimbia kuelekea eneo jingine, lakini walifyatuliwa risasi kabla ya kufika kwenye gari. Ripoti inasema Johnson alikuwa mkimbiaji mzuri na aliweza kukimbia zaidi kuliko wengine. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hapa mjini Washington DC, maafisa waandamizi wa utawala wa rais Donald Trump wa Marekani wanaeleza kwamba mkakati mpya wa usalama wa taifa wa rais utatoa mwongozo wa wazi na hatua za kuchukuliwa ili kukabiliana na vitisho vikubwa na vile vinavyojitokeza mara kwa mara. Rais Trump ataelezea hati za mkakati huo leo Jumatatu, wakati wa hotuba yake hapa mjini Washington DC takriban miezi kumi na mmoja baada ya utawala wake kuanza kuufanyia kazi mkakati huo. Maafisa waandamizi wa utawala wake wanasema mkakati wa sasa sio kama ule uliopita, kwani unaupatia umuhimu mkubwa na wa wazi hatari na changamoto zinazoikabili nchi, huku ikiweka kipaumbele kwa masilahi ya nchi kulingana na wito wa rais wa kuiweka Marekani kwanza. Maafisa wa utawala wanasema licha ya wasiwasi wao mkakati mpya wa usalama wa taifa haumaanishi kukataa mikakati iliyowekwa na marais wa zamani Barack Obama pamoja na George W. Bush. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa mkamiti kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye id ligongo katika kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia uchaguzi wa spika wa Bunge la Afrika Mashariki, uchaguzi ambao umeleta mkanganyiko, na katika sehemu ya pili tutaangalia Uh, uchaguzi uliofanyika katika chama cha African National Congress ANC, cha nchini Afrika ya Kusini ambapo Cyril Ramaphosa amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama hicho. Mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo, tunaanza kuangalia yanayoendelea katika bunge la Afrika Mashariki ambapo kumetokea mchanganyiko katika uchaguzi wa spika wa bunge hilo kutokana na uh, kuwepo mawazo yanayokinzana kuhusu nani haswa alipaswa kuwa spika. Nchi za Rwanda na Burundi zenyewe zinaelezwa kuwa katika nafasi kubwa ya kushika wadhifa eh, huo, wakati nchi hizo tayari zikiwa zina viongozi katika vyombo vya jumuiya hiyo, kwa sababu ukatibu mkuu wa jumuiya hiyo unashikiliwa na Burundi, huku mkuu wa mahakama ya Afrika Mashariki akitokea nchini Rwanda. Uganda, Kenya na Tanzania pamoja na Sudani Kusini zenyewe hazija e, zimewahi ukiachilia mbali Sudan Kusini, Uganda, Kenya na Tanzania zenyewe zimewahi kuwa na spika, lakini Sudan Kusini yenyewe kwa sasa ambayo pengine ingetoa mgombea wa nafasi hiyo haikutoa. Kujua undani wa hili, nilimtafuta Profesa Chris Peter kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania ili atupatie ufafanuzi wa kile kilichomo katika mkataba unaoanzisha vyombo vinavyosimamia jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa Profesa, tueleze mkataba unasemaje kuhusu bunge na namna spika anavyotakiwa kupatikana? Ukiangalia huu mkataba, ibara ya tisa inaanzisha bunge la pili la Afrika Mashariki. Sasa kifungu ambacho kinatuhusu hapa ni ibara hamsini na tatu ambayo inaelezea kuhusu spika wa bunge hili la Afrika Mashariki. Ni nadhani hapa, ili kuelewa mtu lazima ajue kwamba hii ni jumuia imebadilika sana elfu mbili na saba elfu mbili ndio ndio, ndio jumuia ilivyokamilika baada ya mkataba wa elfu moja mia tisa tisini na tisa na hizi nchi Kenya, Uganda na Tanzania zikaunda ile jumuia ya awali. Sasa mwaka elfu mbili na saba wakaongezeka Burundi na Rwanda, na mwaka elfu mbili na kumi na sita ikaongezeka Sudani ya Kusini. Sasa kule kuongezeka kwa nchi kumevuruga huu utaratibu. Ukiangalia kifungu cha ibara ya mia moja ibara ya hamsini na tatu ibara ndogo ya kwanza na kusema kwamba spika atachaguliwa kwa kufuata mzunguko rotational basis wa Kiingereza. Kwa hiyo ndiyo maana mwanzoni ilikuwa ni rahisi kuchagua spika. Spika wa kwanza alikuwa kutoka Tanzania, Mheshimiwa Abdurahmani Kinana, alafu akafuatwa na spika kutoka Kenya, Mheshimiwa Abdurahim Abdi na baadaye akafuata Mheshimiwa Magrediwa kutoka Uganda, ambaye alikuja akaondoka katikati, akachaguliwa Daniel Kibeda. Tatizo limetokea hapa baada ya hizi nchi zingine kuja, na kama ulivyoeleza vizuri tu kwamba sasa inabidi uangalie nani ana nafasi gani, aa, nani katibu mkuu, nani anaongoza mahakama ya Afrika Mashariki, na uangalie nafasi hizi nyingine, mtu nchi moja isiwe nachukua hizi nafasi nyingi kwa wakati mmoja. Kwa mfano, aa, Rwanda mwananchi wake ndio rais wa mahakama ya Afrika Mashariki na kadhalika, na, na katibu mkuu kama walivyoeleza anatoka Burundi. Nao unaangalia hizo vitu kwa pamoja hileao mzunguko nijui kama bado nafuata, lakini waliotengeneza mkataba huu wa Afrika Mashariki walitegemea kwa kupitia ibara ya hamsini na tatu kufuata mzunguko. Sasa mzunguko mwanzoni ulikuwa mzuri kwa sababu wote walianza pamoja lakini wakati huo sasa, baada ya kuongezeka nchi hizi nyingine, ndio pametokea huu ah, mtafaruku mb, mb, ambao tunauona kwa sasa. Hoja lakini ya Tanzania ni yenyewe, wanaeleza kwamba eh, ni muhimu hivi sasa wakaanza upya, hasa ukilinganisha kwamba eh, kuna wanachama ambao waliingia katikati. Kwa maana hiyo kwamba sasa hivi kuna haja ya kila kitu kiu, ah, kianze upya. Je, hoja hii ni sahihi? Inategemea sana mtu anaongea. Kama ukiongea uh, kwa nia njema, kwa mfano itokea tatizo kwamba nchi inaingia, halafu inaingia moja kwa moja kwenye mzunguko jeni uh, jeni hiyo ni sahihi. Na tukisema isubiri, isubiri mpaka lini? Kwa hiyo nadhani kuna haja ya kutumika busara tu ya kuangalia kwamba Uh, hata kama tusipofuata mzunguko moja kwa moja, lakini aina fulani ya haki lazima ifuate kwamba uh, haitakuwa vizuri nchi kurudia wakati, wakati huo huo nchi nyingine haijawahi kuchukua hiyo nafasi, na wakati huo huo haina nafasi nyingine kubwa uh, katika jumuiya. Kwa mfano, tusingetegemea Rwanda waombe kwamba ika atoke kwao huku, wana rais wa Mahakama ya Afrika Mashariki ominadhani ni mi, utafute utaratibu ambao utatoa haki kwa wote. Na nchi moja ikishikilia nafasi kuu na mbili au tatu kwa wakati mmoja, nadhani hapo ni suala la msara a kutumika, aa kusema kwamba tuvuruge. Nadhani mtindo wa rotation ni mzuri, kama wote mngeanza, kama ni rilei, mnaanza wakati mmoja, rilei mwingine anaanza katikati, anaanza mbele inaleta inaondoa haki sasa. Uh, jambo la kuangalia kama nchi wanachama wana kiongozi katika taasisi za jumuiya hivyo, uh, kutoweka jina la raia wake kugombea nafasi nyingine lipo kama kanuni sheria, ama ni kutumia busara tu na uungwana? Profesa, hiyo imekuwa ni busara inatumika na hasa katika ngazi ya viongozi wakuu wa nchi. Kwa mfano, ukiangalia wakati Mheshimiwa Kinana alipokuwa alipochaguliwa spika, katibu mkuu alikuwa anatoka Kenya midaura. Kwa hiyo nadhani ni busara inayotumika inaanzia katika baraza la mawaziri na baadaye katika levo ya, ya viongozi wakuu, lakini sidhani kama kuna na mahali panaposema kwamba uh, kwamba spika hawezi kuchaguliwa kama hiyo nchi na viongozi wengine pakubwa, nadhani sio, wanatumia tu kwa ujume wa kwamba ishara itumike kuona kwamba nchi zote zinashiriki kikamilifu katika kutoa uongozi wa jumuiya. Sasa profesa, kwa kuangalia nadharia hii hii ya kutumia busara, hivi sasa kama ulivyozungumza, Rwanda tayari ina kiongozi, hali kadhalika Burundi si, tayari ina kiongozi ndani ya jumuiya. Kenya, Tanzania, Uganda hazina, lakini tayari walishatoa maspika. Sasa kwa hapa, hali kama hii una, una, unaweza kuizuia vipi, ili e, usitokee kwamba nchi mmoja ikawa na viongozi wawili katika vyombo vya msingi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi kwa maoni yangu, kwanza, Burundi wasingetakiwa kutoa jina Burundi, kwa sababu wana katibu mkuu. Rwanda wanaye raisi wa mahakama wa sasa hivi, na Uganda sasa hivi hawawezi kuleta, kwa sababu anayemaliza ni mtu kutoka ukanda. Kwa hivyo nchi kwa mara moja, nchi tatu katika sita tayari hatuna huo uhalali wa kuleta, kama sio kuonyesha, ulai wa kushikilia nafasi zote za jumuia na jumuia haitakii iende hivyo. Kwa hiyo hizo uhalali wake umepungua kwa kiasi kikubwa sana, kujaribu kuleta i kutoa spika, wakati huo huo rais wa mahakama ya Nadhani nchi ambazo zilikuwa zina nafasi ya kutoa viongozi katika safari hii ilikuwa ni, ni Kenya, Tanzania na Sudani ya Kusini, lakini Sudani ya Kusini, kwa hiyo ina changamoto zake ambazo haijaweka mtu, lakini hizo nchi ndizo zingeweza kutoa aasika ili jumuia ionekane kweli ni jumuia ambao viongozi wote wanashiriki. Nchi zote zinashiriki Masukumwe... kwa viongozi Naam, basi ni Profesa huyo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Lakini sasa, Profesa, swala lingine tungependa kulizungumza. Uh, je, sasa haya tunaweza kuyaita ni mapungufu ya mkataba unaounda jumuiya ya Afrika Mashariki katika utaratibu wa kupata na kusimamia mchakato mzima wa kupata viongozi wake ama vipi? Ni vigumu sana katika sheria kuweza kuweka kila kitu katika mkataba. Mkataba huwa unatoa mapana, hata yale ma ya ndani. Kuna mambo mengi yanahitajika kwenye kanuni, kwenye kanuni na kwenye kwenye kwenye majadiliano, katika wanapokutana viongozi. Nadhani hapa ndipo walipofikiria, walifikiria vizuri sana mwanzoni, wakati zikiwa nchi tatu ambazo zilikuwa na historia zakiwa na jumuia kabla ya hapo, toka mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba mpaka mwaka sabini na saba tayari walikuwa na uzoefu wa kuwa na bunge na kadhalika na bunge na vyombo vingine. Sasa nadhani baada ya hawa watu wa kuingia na Burundi na Rwanda, Burundi na Rwanda, nadhani na na na na, hapo ndipo kuna mchanganyiko kidogo ambao unatakiwa ufanyiwe kazi kwa kuangalia maslahi mapana ya jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Naam, ni Profesa Chris Peter kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye kwa mara nyingi hufanya tafiti mbalimbali mbali, na kufanya mijadala mbalimbali juu ya mchakato mzima wa jumuiya ya Afrika Mashariki na yale yanayoendelea ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, akielezea mkanganyiko ambao umejitokeza katika kupata spika wa bunge la Afrika Mashariki. Lakini kwa upande wa mwakilishi wa Kenya, Peter Maadhuki, yeye alikuwa na haya ya kusema kutokana na mkanganyiko huo. Kwa hivyo ikiwa Tanzania ilipeana Tanzania spika wa kwanza Kenya ikapeana spika wa pili, spika wa tatu akatoka Uganda. Kwa hivyo spika wa nne angetoka kwa hizo nchi zingine, aswa Rwanda. Sababu gani? kiongozi ama katibu mkuu wa jumuiya anatoka Burundi, hawezi kuwa unapata spika pia anatoka Burundi. Kwa hivyo na mimi naona Tanzania sababu ilipeana spika wa kwanza haiwezekani, hayuna uwezekano wa kuwezekana Tanzania ipeana spika wa nne ikiwa nchi zingine hazijapata. Nam basi ni mwakilishi kutoka Kenya huyo katika e, bunge hilo la Afrika Mashariki, Peter Madhuki. Lakini kwa upande wa Tanzania, kama nilivyoeleza hapo hawali, wenyewe wanaendelea kusisitiza kwamba e, yale masuala ambayo yalikuwemo ya mzunguko yalikwisha ama pengine yaanze upya kutokana na kwamba Uh, utaratibu huo ulikuwepo tu pale zilipokuwa nchi tatu ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yaani Kenya, Tanzania na Uganda. Lakini kutokana na kuongezeka kwa nchi za Rwanda na Burundi na baadaye nchi ya Sudani Kusini basi huo mzunguko inabidi uanze upya. Huyu hapa ni Hassan Zungu. Awamu kwa awamu ipo, lakini iko silent. Lakini wakati awamu kwa awamu ilivyoandaliwa ni nchi tatu tu zilikuwa kwenye shirikisho hili, ilikuwa ni Tanzania, Uganda na Kenya. Rwanda na Burundi na south na south Sudan walikuwa hawamu. Kwa hiyo roots hizi zilikuwa zinatumika kwa nchi tatu, na nchi tatu hizi zimeshakamilisha mzunguko wao. Sasa ni haki ya Tanzania kwanza mzunguko mpya, ili tuanze utaratibu mpya kwa kukaribisha wenzetu Rwanda na Burundi na Sudani ya Kusini, na wao waingia kwenye mzunguko. Sasa baada ya Tanzania kuchaguliwa leo. Naam, basi ndivyo mambo yanavyokwenda, eh, kuhusiana na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. E, ambayo inaunda nchi sita kwa hivi sasa. Jumuiya hii hapo awali ilikuwa na nchi tatu na mwaka 1977 ilivunjika na kuundwa tena mnamo e, mwanzoni mwa mwaka wa 2000, na mpaka hivi sasa umoja huo ama jumuiya hiyo ina nchi sita ambazo ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tena tutaangalia E, uchaguzi wa chama cha African National Congress, ANC, cha Afrika ya Kusini. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo e, tunaangalia E, uchaguzi uliokuwa ukiendelea katika chama tawala cha Afrika Kusini, mmoja ya vyama vikongwe kabisa katika kupigania uhuru e, katika nchi ama mataifa ya kusini mwa Afrika, e, chama cha African National Congress, ambapo kimemchagua Cyril Ramafosa kuwa kiongozi mpya wa chama hicho. Ramafosa hivi sasa anatambulika kama mgombea anayeongoza katika kugombea kiti cha rais wa Afrika Kusini wa nchi hiyo, ambao uchaguzi wake umepangwa kufanyika mwaka elfu mbili na kumi lakini kabla ya hapo Ramafosa ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akizungumza maneno ya kupinga rushwa e, jambo ambalo rais wa sasa wa Zambia Jacob Zuma e, amekuwa akikabiliana nalo sana, kushutumiwa e, kufanya ubadhirifu mbalimbali e, kwa kutumia uongozi wake huo, ambapo vilevile Ramafosa ili inasemekana kwamba aliwahi kuzungumza endapo atakuwa kiongozi wa chama hicho basi atalazimisha Rais Jacob Zuma ajiuzulu kabla ya muda huo kufika wa 2019 kutokana na shutuma mbalimbali zinazomkabili. Ni naye hapa Abdushakur Abud. Abdushakur Abud, Cyril Ramaphosa umeshawahi wewe kuonana naye? Ni mtu wa namna gani? Ni mtu makini kabisa, mtu mwenye maarifa, mtu ambaye ametulia kabisa, anajua kuzungumza na kuweza kupata kile anachotaka. Tangu mtu ameweza kumwona, mwanaharakati alikuwa mwanaharakati, alizungumza sana na sauti Amerika, akawa kiongozi wa chama cha wafanyakazi, hasa aliunda chama kikubwa cha wachimbaji migodi wa Afrika Kusini, National Union of Mine Workers. Na wakati ule tunakumbuka kabla ya uhuru wa Afrika Kusini au Waafrika wengi kuchukua madaraka mwaka 1994 Ramafosa alikuwa mstari wa mbele katika vita vya kupambana na uhalifu katika migodi na kupambana na haki za wali, wachimba migodi. Kwa hivyo alikuwa mtu wa mbele katika mazungumzo na vilevile vile, alikuwa mtu wa mbele katika mazungumzo kati ya wazungu na wausi alishiriki sana, pamoja na Nelson Mandela. Alikuwa mbele kabisa katika kuzungumzia namna Waafrika warudishiwe madaraka kutoka wazungu walio wachache. Kwa hivyo ni mtu ambaye alikuwa juu kabisa na Nelson Mandela alikuwa amependelea Ramafosa achukue nafasi baada yeye kuondoka madarakani. Nelson Mandela alitetea sana kwamba Ramafosa ndo awe naibu wake wakati alipokuwa anazungumza, manake alikuwa mtu karibu sana na Nelson Mandela. Kwa hivyo, Nelson Mandela alipoondoka alipendelea Ramafosa, lakini kama tunavyojua ANC na demokrasia yake na mivutano yake Ramafosa hakuweza kuchukua nafasi. Tunajua kwamba Tabu Mbeki alichukua. Kwa hivyo, Ramafosa ni mtu ambaye ameanza kutu... akapanda juu na hivi sasa ni moja kati ya matajiri wakuu wa Afrika Kusini, kutoka wanaharakati, akawa kiongozi wa chama cha wafanyakazi, mwanasiasa, mtu wa kujadili na vilevile vile, sasa kuwa mojawapo watajiri. Ana biashara chungu nzima. Wanasema utajiri wake unafikia karibu dola milioni mia nne na hamsini, akiwa na nyumba na majengo thelathini na moja huko Afrika Kusini. Sasa uh, tukiangalia huu uchaguzi amefanikiwa kushinda eh, kwa asilimia 51.8 dhidi ya eh, Dlamini Zuma, eh, Nkosazana Dlamini Zuma ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa zamani wa umoja wa Afrika, na inaelezwa kwamba uchaguzi ulileta msuguano kwelikweli baina ya wafuasi wa Ramafosa na wafuasi wa Dlamini Zuma juu ya kile ambacho anakiona na, na ikaaminika kwamba kuna ha hatari ya chama kugawanyika katika sehemu mbili. Kutokana na hili sasa, je, kwa mazingira ya chama cha ANC na kwa mazingira ya ushawishi wake, uh, Siril Ramafosa, unadhani kwamba hili swala limemalizika ama wimbi la watu kujitenga, eh, katika chama kikuu cha ANC ndio linaanzia hapa? Kwa hakika, wengi ndani ya chama wachambuzi, na watu walioko nje ya chama wanasema huu ulikuwa mtihani mkubwa wa ANC tangu kuchukua madaraka. Kwa hivyo Ramaphosa, anavyojulikana mtu anayejua kuzungumza, anayejua kujadiliana na watu anaweza kukabiliana na hali hii kweli. Kulikuwepo na hatari ya kutokea mgawanyiko katika chama hichi ambacho kimekuwa kikipoteza sifa zake, umashuhuri wake. Walisema atakaichaguliwa, wachambuzi wanasema atakaechaguliwa hivi sasa, aidha atasababisha chama kishindwe katika uchaguzi mkuu au atakiunganisha chama kuweza kuwa rais mpya. Kwa hivyo Ramaphosa ana changamoto kubwa sana katika chama kwa sababu anaambatanishwa na Zuma amekuwa hapo kwa muda mrefu. Kwa hivyo, ingawa hakuna tuhuma zozote dhidi yake kwa upande wa rushwa na kadhalika, ameweza kujitenga na jambo hilo lakini ilikuwa ni ile swala kwamba watu vijana hasa ambao ni wapya walikuwa wameona chama hichi hakijatekeleza malengo yake ya kuleta mabadiliko kwa Afrika Kusini ambao waliahidi wataleta baada ya wazungu kuondoka. Halafu uh, Zuma Bizuma alikuwa anataka kuleta mabadiliko, kuwapokonya mali wazungu, kwamba wamebaki kuwa na mali kama vile vile ilivyokuwa wakati wa ubaguzi wa rangi. Kwa hivyo kulikuwa na mashindano hayo, kuna wale ambao wana msimamo mkali kwelikweli kweli, wanataka wazungu waondolewe au wachukuliwe na msh, kazi zao nyingi zaidi zipewe watu wa Afrika. Lakini Ramafosa bado yuko katika ile hali ya kutaka kuleta muungano wa wananchi wa Afrika Kusini. Kwa hivyo huo ni mvutano ambao ulijitokeza vilevile. Mvutano wa vijana kutokuwa na ajira ni jambo jingine ambalo limejitokeza, rushwa. Maanake Ramafosa amekuwa pamoja na Zuma kwa zaidi ya miaka mitano na Ramafosa, na, na Zuma kiwa kwa mashtaka mia saba themanini na tatu makosa haya yote ya uhalifu. Kwa hivyo wanasema lazima Ramafosa alikuwa na kitu fulani, walitaka kusafisha chama kuleta mtu mpya. Kwa hivyo hivi sasa ana kazi kubwa kuleta muungano, lakini namna tulivyoona mkutano ulivokuwa wakiendelea watu walikuwa wakifurahi huenda Ramaphosa akaunganisha chama na akaleta mabadiliko katika chama. Uh, kama nilivyogusia hapo awali, uh, Ramaphosa amewahi kupendekeza kwamba Rais Jacob Zuma aondoke madarakani kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kama ulivyogusia hapo, mashtaka ambayo anakabiliana nayo 783 e, mbalimbali. Sasa je, kuwepo kwa Ramaphosa, kuja kwa Ramaphosa ndio muda ambao tunaona kwamba kitakayotokea, e, pengine Rais Jacob Zuma ataondoka madarakani mapema, kama tulivyoona kwa kiongozi aliyeondoka ali Thabo Mbeki. Sidhani Zuma ataondoka kwa mapema kulingana na maoni wachambuzi kwa sababu itabidi wampe nafasi Ramaphosa atengeneze vizuri chama. Chama kiko katika hali nzito na upinzani unazidi kupata nguvu, kwa hivyo lazima ajitayarishe kuweza kupata uchaguzi, kuingia katika uchaguzi katika hali kwamba atakirudisha chama katika umashuhuri wake. Itabidi apambane na hali ya rushwa na kadhalika. Kwa hivyo Ramaphosa vilevile, vile usahau kwamba ni makamu rais, kwa hivyo kuna mipango mingi ambayo wanabidi kujitayarisha wanabidi kupanga kwamba hakika ANC hakiwezi kushindwa, kwa sababu changamoto zimejitokeza kwa sehemu mbalimbali mbali. Vijana kama tunajua, wameunda chama chao kwa mbali. Kuna wale wengine ambao wameunda Union of Democracy vile vilevile, wanataka ma mageuzi. Kwa hivyo kuna changamoto chungu nzima, inabidi Ramaphosa katika muda huu mpaka mwakani katikati, maanake June, aweze kuunda umoja na si muda mrefu sana wataweza kumwacha Zuma abaki. Wasiwasi uliopo hivi sasa ni Zuma, ni kwamba je, atakabiliwa na mashtaka? Sasa Ramaphosa amesema anapambana na rushwa, kesi hizi zake zitaendelea. Maanake tusisahau kwamba mara kadhaa wamejaribu kupitisha kura ya kutokuwa na imani na Zuma na mara zote amefanikiwa. Kwa hivyo hivi sasa Ramaphosa ikiwa ni mmojawapo ambaye amekwenda katika kampeni za kupambana na rushwa Je, atampeleka mahakamani na kumpeleka jela Zuma? Hilo ni swala ambalo watu wanaliangalia kwa karibu sana. Sasa swala lingine ambalo tayari umeshaligusia ni e, biashara za huyu bwana Cyril Ramaphosa Je, zinaweza kuathiri kwa namna moja ama nyingine e, chama cha ANC man, ambacho tayari kina kashfa e, kwa kiongozi wake ambaye ameondoka madarakani, ambaye ndiye rais wa sasa hivi Jacob Zuma, kukabiliana na masuala ya rushwa. Sasa biashara aliyokuwa nayo, utajiri aliokuwa nao, hawezi kugubika ile picha ambayo ipo ndani ya ANC hivi sasa. Uh, si dhani kwa sababu miaka hii yote amekuwa akiongoza, na kufuatana na habari kabla kuja hapa ni kwamba alipotajwa tu kuwa ni mshindi, sarafu ya Afrika Kusini Rand ilipanda kwa asilimia tatu. Wafanya biashara wanaungana naye, maanake yeye ni mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara. Wamefurahi sana kwamba yeye ameingia, kwa hivyo ile hali ya rushwa kugubika katika ANC haitomdhuru kabisa, manake yeye amefanya hodari ameweka biashara zake nje ya ANC. Kwa hivyo na amekuwa na uhusiano mzuri na ushirikiano mzuri na wafanya biashara wakuu wa Afrika Kusini. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana kuweza kuona namna hivi sasa, labda ni kwamba je, ataacha biashara zile kama anavyofanya hapa Marekani, kwamba kipindi anapokuwa rais anajiondosha katika kazi za biashara zake. Hiyo ni suala ambalo tutaangalia. Naam, asante sana Abdul Shakur Abudi kwa E, maelezo hayo juu ya kuchaguliwa kwa Cyril Ramaphosa kuwa mwenyekiti wa chama cha African National Congress cha nchini Afrika ya Kusini ANC. E, Ramaphosa ambaye ni makamu wa rais, ambaye vilevile anatazamiwa kuwa e, kinara ama mgombea wa urais wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka wa 2019. Kutoka Washington mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo na kuambia tukutane tena kesho katika kwa undani.