Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni siku poa kabisa, siku ya Jumanne tarehe 19 mwezi wa 12 mwaka ni wa 2017. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Sunday Shomari, nimekusha jaa tele hapa studio kama pishi la mchele. Msikilizaji, najua kabisa hivi sasa alasiri, baada ya shughuli zako, baada ya kazi zako, pengine bado kuna shughuli zako, na sisi tunakuletea mambo moto moto kutoka hapa Washington DC moja kwa moja tutaelekea mpaka kule Uganda kuangalia masuala yale e, ya katiba kutaka kufanyiwa marekebisho kuhusu, okay, umri wa mtu anayetaka kugombea urais wa nchi hiyo. Kule tutakutana naye Bwiri akitupa maelezo zaidi, maana inaelekea kuna mambo mengi yamekuwa kitokea. Nini kinachoendelea? Wanajeshi wameonekana, nini kinaonekana na Uganda Atatuambia Bwiri hapo baadaye. Vile vile tutatazama nchini Kenya ambapo ajali za barabarani zimekuwa ni nyingi mno, hasa katika msimu huu wa Krismasi Krismasi, tukielekea mwaka mpya na tutatazama ni hatua zipi ama baadhi ya hatua zipi ambazo zimechukuliwa na uh, hali mashauri husika ili kuzuia na kuweza ku uh, kukimu mambo katika barabara za Kenya. Usisahau pia, msikilizaji, leo utapata mambo ya Hollywood. Mambo gani yanaendelea kule Hollywood? Mambo ya wasanii, mambo ya wachezaji, mambo ya wengine, mambo mengi bam, bam huko Hollywood yanaendelea, tutayasikiliza hapo baadaye tukiungana naye mkamiti kibayasi. Lakini moja kwa moja naambiwa kwenye laini ya simu tutaungana na mwenzetu aliyeko Uganda, Kenneth bwire, upande wa pili. Kenneth bwire, hebu tueleze mambo huko Uganda yakoje kwa sasa kwenye huo mjadala wa umri wa mgombea uraisi? Sande, siku ya pili. Ni kwamba mambo yanaonekana yanakuwa mazito ndani ya majengo ya Bunge, hasa wabunge wanapojadili ripoti ya walio wengi ambao wanapendekeza kwamba umri wa rais ukaweze kuondolewa kama kizuizi kwenye katiba na kumruhusu mtu yeyote kuanzia umri wa miaka thelathini na tano hadi zaidi akaweze kuania, lakini hii leo kando na jana kwamba wanasiasa wa, wa, wa upinzani walikuwa wanazua wa, hoja chungu mzima. Kila wakati ni kwamba hii leo imekuwa ni zamu ya chama tawala wenyewe kwa wenyewe. Mmoja wao akadai kwamba kulikuwepo wanajeshi katika makanisa ya bunge katoliki na Anglikana ambao walikuwa wamejificha pale tayari kuja kushambulia wabunge, ilivyokuwa tarehe ishirini na, na, na saba mwezi Septemba, na hapo kikao kweli kikavurugika. Haya ndiyo aliyokuwa ndani ya majengo ya bunge. Baada ya kikao kuvurugika haya, Bwire, hebu tueleze wananchi hao, wanalalamika nini hasa zaidi? Plastic hao ni wabunge Somali wanaelezea uhalisi, baada ya mmoja wao kurudi bungeni akikimbia na kueleza bunge kwamba kuna watu wamejificha humu ndani kutuduru, wengine wakasema ni uongo, wote waliondoka na kwenda katika hayo makanisa. Na hapa wanaeleza kwamba yale ambayo tumepata ndani ya bunge kwamba watu walikuwemo, lakini tulipoingia wengine tayari walikuwa wametoroka lakini mmoja wa mbunge tena ndani ya chama cha NRM anaitwa Banka Barnabas Tinkasiimire naye anadai kwamba alikutana na mmoja akikimbia na sahani pamoja na vikombe na wakapigana kwa kiasi kikubwa, hata akaja na vikombe, e, sahani na vyakula vingine ndani ya bunge kama ushahidi na kuapa kwa jina la Mwenyezi Mungu akitumia rosari kwamba kweli amepata watu hao ndani ya bunge, Sande. Sasa Bwire, watu hawa wamethibitishwa kabisa kwamba ni wanajeshi, na baada ya kuwa kwamba wako wameonekana kwenye majengo ya bunge, shughuli ziliendeleaje ndani ya ukumbi wa bunge? Wabunge wanadai kwamba taarifa ilipotolewa kwa haraka, waliweza kufunguliwa lango kuu la kuhe, na kuhepea sehemu iliyo karibu ya majengo ya ya kufanyia masuala ya muziki na mambo mengine, na hivyo watu hao ambao walikuwa wamevalia sara ambazo si za kijeshi wakaweza kutoroka, wanadai hivyo wabunge. Na baadaye bunge limeweza kurejea vikao, spika akataka waziri wa masuala ya ndani aeleze hao watu walikuwa kina nani, lakini waziri amedai kwamba hamkwa na mtu yeyote ambaye si mbunge wala si afisa anayefanya kazi katika majengo ya bunge kwa sasa. Sasa ni mvutano, kikao kiendelee, kikao kiahirishe. Wabunge wanasema hawapo na uhakika na usalama wa bunge. Harison, asante sana Bwire, lakini kidogo tu, sijui labda utueleze kuhusiana na mjadala wenyewe ambao umezusha mambo haya yote kabla ya mwaka kufungwa. Unaona mambo yakielekea ya vipi? Wabunge watakubaliana kuhusu kuongezwa kwa muda ama kuondolewa kwa umri wa kuhudumu wa rais? Kwa kifupi sana Wakubaliana wasikubaliane kwamba theluthi tatu ya wabunge wa lazima wapitishe mswada huu hiyo na, hiyo uh, idadi wanayo NRM na ime, wamepanga kwamba ifikapo kesho wamemaliza kazi. Basi, asanti sana, Kenneth Bwire. Nasikia kwamba Uganda ba, kuna uwezekano kuwa kukaa na ripoti mpya kabla ya mwaka mpya. Mambo ndivyo yanavyotaka tukiyasikilizia na kuyafuatilia hayo mambo ya huko. Basi kutoka huko Uganda kamao moja kwa moja tuelekea hadi nchini Kenya. Nchini Kenya kwa tunakutana naye mwenzetu Kennedy Wandera, Kennedy Wandera kutoka kule Kenya, hebu tueleze swala la ajali limekuwa likikumba Kenya katika siku za karibuni, hali imekuwa ni ya kushtusha. Serikali sasa inataka kuchukua hatua, hebu tueleze, ni hatua zipi zinachukuliwa, nini kinazungumzwa nchini Kenya? Naam, uh, katika juhudi za kutema ongezeko la ajali barabarani nchini Kenya, serikali ya Kenya a kupitia mawaziri wa uchukuzi na usalama inaeleza kuwa itazisajili upya zile shule zinazotoa mafunzo ya kuendesha magari nchini, na vile vile pia serikali inaeleza kuwa itashirikiana na mahakama kuwanyima leseni madereva wanaopatikana wamekiuka sheria za trafiki. Hebu tumsikilize waziri wa uchukuzi James Mashari alivyoeleza. Next year, 2018, we shall be drawing 10 kilometers of that stretch of Salga. The work should start as early as February. Na huyo ni waziri wa uchukuzi James Masharia akielezea eneo ambalo limejulikana sana, kwa kwa kizungu linaitwa black spot, uh, barabara ya Salga ambako watu zaidi ya kumi walipoteza maisha yao wiki iliyopita na anaeleza kwamba serikali itaanza kuinyorosha barabara hiyo na kuifanya ziwe barabara mbili, gari linaloelekea kwingine lisikutane na jingine, na kuwepo pia nafasi bora za magari a, aina ya a, kanta ambazo zinahusika sana na ajali za barabarani hapa nchini, na vilevile vile pia kusisitiza kwamba serikali pia itaanzisha mchakato wa kuhakikisha kwamba inapima hali ya joto ya magari ambayo yana ni ya masafa marefu na kueleza kwamba serikali haitumvumilia yeyote au dereva yeyote ambaye anakiuka sheria za trafiki, na vilevile waziri wa usalama Fred Matiangi alisisitiza kwamba serikali kwa kushirikiana na vyombo husika vya nchi vya serikali itahakikisha kwamba inasajili upya magari inasajili upya magari, uh, magari uh, uh, au zile taasisi zinazotoa ma, mafunzo kwa madereva hapa nchini na kuhakikisha kwamba watu hao wanaendelea kupata viwango vinavyostahili ili kuwa madereva. Hebu tumsikize waziri wa usalama Fred Matiang'i alivyoeleza. panakuwa na usajili mpya kwa hizi taasisi zinazotoa mafunzo kwa madereva hapa nchini na vile vile kuendelea kuhakikisha kwamba madereva wote ambao wanasajiliwa nchini Kenya wanaendelea kupata vile vipimo vya afya. Kwa, kwa sababu anaeleza kwamba kuna madereva fulani ambao wana, wanapata zile leseni za kuwa madereva nchini, lakini hawapitii vipimo hivyo vipya. Kwa hivyo itakuwa ni harakati za serikali kuhakikisha kwamba wanapitia, wanapata hivyo vipimo vipya vya, vya, vya kiafya mm -hmm. Ili kuhakikisha kwamba wana uwezo wa kuweza kuendesha magari hapa nchini na vile vile pia kusisitiza kwamba serikali itaendelea kuhakikisha kwamba madereva wale ambao wanajikuta katika katika njia ya kukiuka sheria za barabarani watafikwa watakabwa na sheria na mahakama. Ina, inafaa kuweka sheria ambazo pia zitasaidia serikali kufanya kazi. na Kenneth, kwa muda kwa hizi dakika like chache zubaki, Wandera, hebu tueleze, kuna taarifa yoyote yajue namna hatua hii itakavyotekelezwa, jinsi upimaji utakavyofanyika, gharama zilizopo na yote yamewekwa sawa na kwenye vyuo nini kinafanyika? Na waziri wa uchukuzi ameeleza kwamba Uh, utaratibu uliopo ni kwamba sasa hivi wale uh, makatibu wa wizara husika wataweza kukutana uh, uh, juma hili na vilevile vile, mwaka, mwaka ujao mapema Januari wataanza sasa kutekeleza hatua hizo, na kusema kwamba hali hii ita, itakuwa ni ya kufanya kazi kwa pamoja na hii halmashauri ya kudhibiti ajali barabarani na kuhakikisha kwamba angalau kuna kuwa na sheria na mfumo mpya kwa madereva wanaotumia magari yenye masafa marefu hapa nchini Kenya. Manake uh, mpaka sasa uh, kwa mujibu wa takwimu kutoka kwa halmashauri hii ya kulinda usalama barabarani inaeleza kwa kwamba kuanzia Desemba uh, mosi, mpaka Desemba mpaka leo tarehe kumi na tisa zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha yao kwa kipindi hiki cha Krismasi tu pekee. Haya, asante sana, tunakushukuru Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi. Tutaongea nawe wakati mwingine, asante sana. Sasa tupate habari muhimu za dunia. Mkuu wa jeshi la Zimbabwe anaonekana atateuliwa makamu wa rais baada ya serikali kutangaza Jumatatu kuwa atastaafu wakati akingojea uteuzi mpya. Jenerali Konstantino Chiwenga aliongoza mapinduzi yaliyofikisha ukingoni utawala wa miongo kadhaa wa Robert Mugabe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais Emmerson Mnangagwa amesema kuwa atajaza nafasi ya manaibu wawili wa rais katika kipindi cha siku chache zijazo. Mnangagwa ameteua maafisa wakuu wa jeshi kadhaa kwenye baraza lake la mawaziri tangu alipoapishwa kuwa rais Novemba 24. Mnagangwa amemteua Jenerali Edzai Chimoyo, aliyekuwa balozi wa Zimbabwe nchini Tanzania, kuchukua nafasi ya kamanda wa jeshi la nchi kavu kutoka kwa kamanda Philip Sibanda anayetarajiwa kuchukua nafasi ya Chiwenga. Utawala wa rais Donald Trump unaituhumu Korea Kaskazini kwa kufanya shambulizi la mtandao lililoathiri maelfu ya kompyuta kote duniani mapema mwaka huo. Kupitia jarida la Wall Street Journal, mshauri wa usalama wa wizara ya usalama wa ndani ya Marekani Tom Bossert ameandika kuwa udukuzi huo uligharimu mabilioni ya dola. Kwa muda mrefu, Korea Kaskazini imeshukiwa kueneza kirusi cha kompyuta kinachojulikana kama WannaCry mwezi Mei mwaka huu kilichozuia watumiaji wa kompyuta kupata taarifa muhimu katika takribani mataifa yapatayo 150. Baadhi ya makampuni yaliyoathiriwa ni pamoja na FedEx ya Marekani, kampuni ya mawasiliano ya Telefonica ya Hispania pamoja na mtandao wa kitaifa wa afya wa Uingereza. Japan inapanga kununua mfumo wa ulinzi wa makombora kutoka Marekani ili kukabiliana na kile kinachochukuliwa ni kuongezeka kwa haraka tishio kutoka Korea Kaskazini. Baraza la mawaziri la waziri mkuu Shinzo Abe mapema leo limeidhinisha ununuzi wa vyombo viwili vya kunasa makombora aina ya Aegis Ashore kwa gharama ya karibu dola bilioni mbili. Vifaa hivyo ambavyo ni sawa na vilivyowekwa kwenye meli za kivita za Japan havitafanya kazi kamilifu hadi mwaka wa 2023. Maafisa wa Japan walikuwa na tathmini iwapo wanunue kifaa cha kunasa makombora angani cha THAAD kilichotengenezewa hapa Marekani, lakini baadaye wakaamua kuagiza Aegis Ashore kutokana na sababu za gharama. Taarifa iliyotolewa muda mfupi baada ya pendekezo hilo kufanywa imesema kuwa ni suala la dharura kwa Japan kuimarisha ulinzi wake dhidi ya Pyongyang. Unaendelea kusikiliza VUE Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, nikitumai kwamba jumanne yako popote ulipo, saa za jioni jioni, labda unajiandaa kuelekea nyumbani, kufungafunga kazi, mambo yanakuendea sawa kama yalivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Safi kabisa, msikilizaji, basi wakati waendele kupata vitu moto moto kutoka hapa VUE Express moja kwa moja. Huu ni wakati wa kuangalia kule kama alivyosema hapo awali, maswala ya Hollywood. Kama unavyojua, mtaalamu wetu wa Hollywood hapa studio huwa ni Mkamiti Kibayasi, yeye anazulia jekundu lia ambao linatamba kwenye mitandao na kwenye televisheni mbalimbali Afrika Mashariki. Basi Mkamiti Kibayasi tayari amekusha ingia ndani ya nyumba, yuko safi kabisa, naye mwenyewe amevaa kama anatoka Hollywood vile vilevile hileo <laughs> Mkamiti, karibu <laughs> Asante sana Sande Shomari, ukishirikiana na Harrison Kamau. Ni kwamba katika Hollywood uh, kwa mujibu wa Los Angeles Times ni kwamba celebrity na vilevile rapa pia ni mfanyabiashara ninamzungumzia Sean John Combs maarufu kama P. Diddy. Anasema kwamba yeye anataka kununua timu ya mpira wa mikono Marekani ya Carolina Panthers yenye makao yake katika mji wa Charlotte kwenye jimbo la North Carolina, ambapo kwa sasa timu hiyo inamilikiwa na Jerry Richardson ambaye amekumbwa na shutuma za kadhia ya ngono. Diddy alisema walituma video kwenye Instagram akiwaomba mashabiki wake kuhabarishana juu ya nia yake ya yeye kutaka kuinunua timu hiyo ya football, huku akisema kwamba hakuna Wamarekani weusi wengi wanaomiliki timu katika NFL. Wakati huohuo basi ambapo shutuma za kadhia ya ngono zikiendelea kuibuka kwa watu maarufu na kwenye Hollywood, mwishoni mwa wiki Anita Hill amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa tume mpya iliyoundwa na baadhi ya vigogo katika Hollywood ili kuweza kutoa njia za kusitisha visa vya kadhia ya ngono kwenye jiko la masuala ya burudani yn yani, mm Hollywood -hmm. Basi kwa mujibu wa Los Angeles Times ni kwamba Anita Hill, yeye ni mwanamke mwenye umri wa miaka 61, ni mwanasheria na pia ni profesa katika chuo kikuu cha Brandeis ali anajikita katika masuala ya sheria, hali kadhalika, uh, yupo katika masomo, anafundisha masomo ya wanawake na sera za kijamii. Hivyo ameonekana kuwa ni mm -hmm. m mtu sahihi kuweza kuongoza kitengo hiki ambacho kitaweza kukabiliana na visa vinavyotokea ndani ya hali. Unajua mkamiti, wakati wa ripoti yako nime, kuna, kuna swala ambalo mm -hmm. huwa ninatatanisha sana la American football, na katika football inavyojulikana katika lakini American. Basi kwa kumalizia tu, upande mwingine ni kwamba Will Smith yeye, huyu ni mwigizaji filamu wa siku nyingi sana, ikiwemo filamu hile iliyopendwa sana ya Men in Black. Amerudi kwa kishindo kwenye mtandao wa kijamii kwenye Instagram, ameeleza kwamba anataka kurekebisha ile filamu yake ya Fresh Prince ambapo sasa mm -hmm. Anataka kuirekebisha kuja na mfumo tofauti, ambapo atashirikiana na Ellen DeGeneres. Ellen yeye kama mnavyomfahamu, au kwa wewe ambaye hujamfahamu, Ellen anaongoza kipindi chake cha TV, ni show maarufu inayokwenda kwa jina lake la Ellen DeGeneres, ambapo anazungumzia baadhi ya masuala mbalimbali mbali ya kijamii mm -hmm. na wakati mwingine siasa zinazoendelea hapa nchini Marekani na kwingineko. Basi, uh, Will Smith amepata uungaji mkono kutoka kwa baadhi ya maselebrity akiwemo Justin Timberlake kwa kuweza kurudi katika maswala ya mitandao ki hmm. ya kijamii, hali kadhalika kuonyesha hiyo nia yake ya kusema anataka kufanya marekebisho katika ile filamu ya Fresh Prince. Maana kila mtu anaijua ile filamu, Mkamiti. Ilitamba sana, Mkamiti. Na mwenyewe kama miaka hiyo alikuwa ndio, sio mchezo, ilitanda mno. Asante sana, Mkamiti kibayasi, kweli umejiandaa, umeangusha vitu. Nasema sana. Nasema vitu Moto vizito. Sana vizito. Yeah. Vizito, vizito ndani ya, ya VOA Express. Shukrani sana. Karibu. Na tu, hakika tutatazama zulia jekundu kwenye mtandao wetu baadaye tutatazama mambo yote hayo ya Hollywood kwa njia ya kukuona wewe na pia wale wote wanaohusika katika masuala ya Hollywood. Sasa, turudi upande wa pili, Sandy Shomari nasikia, naona kibao kwa umbali, kinakaribia. Sasa leo mambo yako wapi? Mambo ya leo kama au ni mambo mazito vile vile? Ni mwanamuziki wa Tanzania akishirikiana na Muziki wa Nigeria wamekutanisha hapa nchi mbili, Nigeria Tanzania, pamoja, eh, ni na Tanzania wamekutana pamoja. Ni mwanamuziki Harmonize katika wimbo ambao ameshirikishwa na mwanamuziki wa Nigeria anaitwa nani? Yemi Alade. Bibi hatari sana huyu. Kibao hicho basi, Chris Beats, sikiliza vitu hivyo. Nakuambia kibao ni Chris Beats, uh, wakiwa na Harmonize, mambo yanateremka kwelikweli pale ni Bongo Flavor wakiwa na Nigeria. Nigeria, si mambo ni kollabu tu kabisa, ya hey, kolabu tu kushirikiana kabisa, vinaanguka vitu vizito kwelikweli. Kolabu ya Afrika Mashariki na Afrika ya Magharibi msikilize hadi. Naam kabisa yote haya ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, Sunday kipindi cha sikukuu Krismasi mwaka mpya na mku, mku, kuonana na marafiki na pia mambo ya matumizi. Familia zikutane vile vile na matumizi yanaongezeka sasa. Ndio sasa. Mm -hmm. Lakini kwa kweli mm -hmm. Januari basi inabisha hodi pia na pale wa mambo watu hujikuta kwamba wako katika hali mbaya sana kiuchumi. Basi tunaye mchumi Chris Muraya akiwa Kenya anaeleza na kushauri kidogo kuhusiana na matumizi na hali ya sikukuu na fedha zinavyopelekana. Hebu tusikie ushauri wake. Mwezi wa Krismasi huja baada ya miezi mingine kumi na moja migumu. Kwa hivyo inachukua kama ni kupumzika, kwa sababu unajua watu wamekuwa wanatumia pesa nyakati ngumu, pesa zinahitajika misimu ya kwenda shule. Kwa hivyo unakuta wazazi wakishalipa pesa, mwezi wa kwanza, wa pili unakuwa mgumu zaidi. Kwa hivyo imekuwa ni kama itikadi, pesa inatumika na huwezi kutana na mtu ambaye hujaonana naye miezi kama kumi. Akija wakati wa Krismasi lazima kuwa na kitu kidogo cha kula, kama Waafrika ile inawezekana ni kwamba watu natakana wao wanaweza kujumuika katika savings eh? Kwa mfano ni hivi, kama nitahitaji shilingi, tuseme kama laki moja mwezi wa kumi na mbili kutumika na marafiki zangu na watu wangu, ingekuwa ni bora kwamba watu waweze kuegeza hizo pesa ama kuweka mahali. Watu wanaweza ingia katika vyama, watu wanaweza kwenda kuweka kwenye benki, ili mtu anaweza kuwa wanachangia. Ikifika mwezi wa kumi na mbili ama kumi na moja, hizo pesa nakuwa tayari, so that utaenda kutumia pesa mwezi wa kumi na mbili, upee majirani, wanunulie nguo, wanunulie mkate, unga wa chapati, wale wale nyama. Ikifika Januari, ikifika school fees yangojea na kama hauna pesa itakuwa namna gani? Tuweze kupanga kuwa na mpangilio wa kuweka pesa ama kusave pesa. Zamani tulikuwa na rasilimali ya kutosha, tulikuwa na vyakula vya kutosha, tulikuwa bado watu ni wachache katika nchi ya Kenya, kwa hivyo ununuzi wa vitu ulikuwa si kazi kubwa. Lakini sasa tumekuwa wengi, rasilimali zimekuwa kidogo, bei nayo pia ya kutumika inakuwa juu, si kama zamani lakini saa hii utakuta familia nyingi hata hawawezi wakaitisha mtu kuja kusaidiana katika chakula, bei ya maisha imepanda. Uchumi wa Kenya umekuwa ni mzuri. Matatizo tulionayo katika nchi yetu ya Kenya ni kwamba kuna kitu inaitwa income inequality, yaani kumaanisha kuna matajiri wanaotajirika kwa wingi ambao ni wachache na maskini wamekuwa wengi. Kwa hivyo unakuta wale wengi wana mapato ya chini na wale walio na mapato ya juu ni wachache. So unakuta kwamba kwa, kwa sababu wamekuwa wengi vile bidhaa ambao watu wanataka kununua ni vichache, bei inapanda. Ah, basi kuna sababu ama kila sababu ya, ya kuhifadhi hela kidogo kwa minajili ya sikukuu, na pia kukumbuka kwamba kuna miezi inayofata ambapo matumizi yanakuwa yanaenda juu, ya matumizi ya ada ya shule na mambo mengine. Kwa hivyo wakati huu ama msimu huu wa Krismasi lazima tuwe waangalifu kuhusiana na maswala ya fedha, Sunday. Bila shaka kabisa, basi kam, kamau kutoka huko wenye maswala ya ushauri. Hebu tuangalie, unapokuwa kwenye maswala mengine ya maisha, vijana wanapokuwa hawana shughuli zao, wanajikuta wanaingia kwenye maswala ya uhalifu hii kwa kweli ni moja ya kero ambazo zinakusumbua sana wazazi na wananchi kwa ujumla. Hebu tumsikilize taarifa aliyotuandalia hapa Amina Chomba, kusikiliza jinsi watu wanavyokerwa na hali hii ya uhalifu. Kero linaloniuma kama mama watoto ni watoto wetu, na ile hali inasababisha sisi Walikoni au Mombasa kwa jumla kukosa usalama maanake kutembea huwezi, hivi ninavyokwambia, mtu mchana mchana ndepe upe mtu wapigwa na watu wapita hawamsaidii. Hawa ilo huwa mimi la nyuma, maanake sasa nakumbuka kitambo mtu akishikwa huyo tayari kila mmoja atatokeza, lakini hivi sasa watoto wankuwa mdetu na wankuwa twawaogopa. Alafu tumejaribu kiasi chetu kujaribu kuita wazazi wenzetu, lakini still bado wamama wenzangu wanakataa. Mimi ujaribu kuongea nikawaambia ukiitwa nenda, wasaidiwa sio kuwa utafungwa. Lakini sisi kina mama tuna changamoto ya kuwa au tuna shida ya kuwa, nikiitwa kichu cha kwanza namwambia mwanangu kimbia. Kuja msaidia, afadhali ukakubali ukenda naye akarekebishwa, kuliko kumwambia kukimbia. Still bado shida iko pale pale. Kwa hiyo mimi niombe kwa wamama wenzangu, tujaribu tushirikiane, ikiwa mwana unamzaa ni mwana wa jamii, sio mwana wako wewe peke yako. Na ikiwa mwana angushinda, songeza mzazi mwenzio eh, aongee na mtoto. Iweza kukosa kukusikiza wewe, lakini yule baba au mama mwingine akamsikiza. Na akimsikiza itakuwa ni nafuu kwako kuliko kumwacha, maanake usifikiri akitoka akidhuru yule mwingine, na wewe mwisho atakuja kukudhuru. Ikiwa yeye wajua kwenda kubaka mtoto wa mtu kule, usishangae akaja akakubaka bebe mwenyewe, mama. Kwa hiyo mimi naomba tuzungumze na watoto wetu sana. Inanikera sana, kwa sababu gani? Wao bado ni watoto wadogo, na akishikwa tu amedhulumu mama, kifungo miaka nyingi, maisha mkijana itakuwa imeharibika, hata kuwa hana mwelekeo. Lakini tuwenda, tukifanya forums, jamii community forums, ukiwaita kuwaelimisha ili watoke katika hizi tabia mbaya ama kuna college inaitwa skills mtani, school dropouts wanaruhusiwa, wanaenda kwa sababu watoto wengi wana, wana kitu ya kufanya haya. Mambo ndio hayo, lazima mambo yadhibitiwe kwa ushirikiano wa wazazi na maafisa wa usalama. Siku ya jana mm-hmm. Tulikuuliza wewe msikilizaji wetu uh, swali ambalo kwa kawaida huwa tunauliza na tukauliza, je, Cyril Ramaphosa ataweza kuunganisha mgawano ulioko ndani ya chama cha ANC huko Afrika Kusini baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa chama hicho? Haya, naanza naye huyu kasi aura, anajiita mganda wa Ohima. Anasema Ramafosa ana changamoto nyingi sana zinazomkabili, bila shaka atakayetenda ni nguvu kwa hekima yoyote au mkono wake kwa yeye, ameshachaguliwa na kuteuliwa na maelfu ya wanachama wanamuunga mkono, basi Mungu atamsaidia. Karlos Samora anasema kwamba ndiyo ataweza, ndio maanake wakamchagua kwa kumwamini, ni mtu anayechukia ufisadi, na mnajua ufisadi ndio ugonjwa mkubwa zaidi barani Afrika. Bahati Simon anasema mgawanyiko, kwa lugha ya kitaalam tunaita expansion joint, yani sehemu ya kupanuka, na mahala pengine wameweza kuunganisha. Sasa yeye atashindwaje? Kwamba sehemu kama amepanuka, wee ataweza kuunganisha, anasema mm-hmm. Basi Bagara Karim anasema ndio, ataweza kuwaunganisha wanachama wote wa ANC na kuwa kitu kimoja, mabadiliko kwa Afrika Kusini. Haya, basi, harakaraka tuangalie kwenye mitandao kuna nini nako moja kwa moja. Kikubwa zaidi kama au ni ile ajali ya treni iliyokuwa ikitoka Seattle kuendekea Portland jana. Treni hiyo ilianguka kutoka barabara ya juu kabisa kuangukia upande wa chini mwingine wa magari mm -hmm. Picha ni nyingi kwenye mitandao zikiwa zinaonyesha hali ya kusikitisha kwelikweli, jinsi magari yalivyokuwa yamezuiwa na kupanga foleni kubwa huko Siato, na wakionyesha watu wameumia, na watu wengine wakiwa wanajaribu kuokolewa. Inasemekana watu watatu walifariki dunia kwenye hii ajali. Wengi wameandika maeneo mbalimbali wakisikitika, tumeona ajali Afrika Mashariki, ajali pia kubwa imetokea hapa Marekani, wengi wakimlaumu dereva kwamba alikuwa anakwenda kwa, kwa, kwa spidi 80 katika eneo la kuenda kwa spidi 30 sasa hiyo imekuwa ni ngumu sana kuweza kufanikisha picha. E, zinasikitisha ajali hii ya treni ya Siato kweli kabisa. Inaonekana muda tuliokuwa nao siku ya leo ndio huo. Jina langu Harison Kamau kutoka hapa Washington, nikiwa na mwenzangu naitwa Sunday Shomari, na watakieni wote alasiri njema. Msikose kusikiliza vipindi vingine vijavyo vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Alasiri njema.