Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Naam, basi ni siku nyingine tena ya Jumatano tunapoalika katika VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, lakini siko peke yangu studioni hii leo kweli kabisa. Tunashirikiana na Id Ligongo, langu jina likiwa ni Harizon Kamau. kama, kama alivyosema Idi, Jumatano lakini tarehe ni tarehe kumi, mwezi nao ni wa Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na, na saba. na, Harizon vipi bwana, mbona unaturudisha nyuma? tarehe kumi leo <laughs> leo basi ni tarehe ishirini sasa unaona ishirini na kumi kama zinakaribiana kwa kweli, naona huko macho kabisa, sijui vipi, ningesahau na Krismasi <gibu> ninge inanoganoga lakini, sawasawa ni katika mwezi wa sikukuu ambao najua kwamba popote ulipo mwana VOA Express, mambo yanakuendea sawa kama yanavyotuendea hapa Washington DC. Na basi leo tumeandaa mengi kuanzia kule Uganda ambapo uh, sakata na swala la kuongezwa kwa muda wa kuhudumu kwa rais linaendelea vilevile tutaangalia katika bunge la Afrika Mashariki la Jumuiya ya Afrika Mashariki mambo yanakoendelea vipi, na bila kusahau kuangalia biashara, na kama ilivyo kawaida kwa View Express muziki haukosi. Na wakati tunapozungumza kuhusu bunge la Afrika Mashariki, je, baadhi ya wabunge ambao wametoka mataifa ambayo hayajatosheka na mambo yanavyokwenda wanasemaje? Sheria ya akidi inasema kila nchi lazima kate ndani ya bunge angalau wabunge watatu wawemo, lakini katika hawa watakaokuwepo hapo nusu, lazima kila nchi mwanachama iwe na wakilishi hawa watatu. Haya basi, hayo tutayasikia kwa kina tunapoendelea kusikiliza VOA Express tujue kuhusiana na uchaguzi wa spika wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini kwanza, moja kwa moja, Harrison, tuanzie nchini Uganda na mwanahabari wetu uh, Kenneth Bwire yupo tayari kabisa e, kutufahamisha kile kinachoendelea. Unajua sakata la kubadilishwa kwa katiba ili kuruhusu rais au hudumu eh, akiwa ta na umri zaidi ya miaka sabini na mitano ambayo katiba ya Uganda inaeleza Kenesi Bwire, tueleze kwamba sakata hili hivi sasa ee, limefikia wapi? Manake najua kuna patashika kwelikweli katika ndani ya bunge idi, kila siku linatokea jambo ambalo halikutarajiwa na kila dakika, jinsi kikao kinavyoendelea ni kwamba kuna jambo ambalo litatokezea ambalo huenda usijue litakuwa jambo gani. Hiyo jana e, ni kwamba spika aliweza kuwafurusha wabunge sita kutoka katika vikao vya bunge, akisema kwamba wanaleta vurugu, lakini mtindo aliotumia ndio alikosea kwamba mwanzo alitangulia kusema vikao vya bunge vimemalizika hadi nyakati za dhuhuri, lakini baada ya hayo maanake kwamba vikao vya bunge bunge halikuwa na mamlaka ya kufanya jambo lingine, akawafukuza wabunge sita hao. Bunge sita wamefika katika mahakama, wakapewa uh, amri ya mahakama kwamba wampe spika spika afike mahakamani pamoja na mkuu wa sheria. Walipofika katika lango kuu la bunge wakakamatwa, na wawili kati yao hawajulikani walipo, lakini vikao vinaendelea kwa sasa, idi ikiwa sasa ni awamu ya pili ya kupiga kura ili ifikie awamu ya tatu ya kuweza kujadili na huenda likapitishwa hili. Lakini katika uh, hali ya kawaida kabisa, ambapo mambo jinsi yalivyo hapo uh, Uganda hasa katika bunge lake, unadhani ni nini hasa ambacho kitarajiwe kutokea mara baada ya hiyo kura? Je, watu wataunga mkono mabadiliko hayo ya katiba au upingwaji unaweza ukashinda? Halikuna jinsi ambavyo upinzani unaweza ukashinda katika swala hili. Mwanzo ni kwamba rais Museveni mwenyewe alisema anayepinga mabadiliko ya katiba anampinga yeye binafsi. Spika ni naibu wa chama tawala cha NRM, naibu wake Mseveni, chama tawala cha NRM ndio kinataka kufanya mabadiliko. Ipo oroda ambayo iko katika mitandao ya kijamii kwamba wabunge wamepokea kiasi cha dola 130 kuweza kupitisha mswada huu. Zipo kesi mahakamani kupinga uhalali wa kujadili mswada huu, lakini hizo zote zimepuziliwa mbali. Hiyo ni ishara kwa kueleza kwamba mbinu zote zinatumika ili mswada huu ukaweza kupitishwa hata kabla ya siku ya Alhamisi idi Ah, kwa kweli kabisa asanti sana Kenes Bwire, ukiwa huko Kampala vizuri. Tutaendelea kuangalia suala hili ambalo kila siku idi linaendelea kutokea, hali ya vuta ni kuvute, wengine wakikubali kwamba rais aendelee. Na unajua rais mwenyewe kwa maneno yake bado hajasema anataka nini, yeye mwenyewe hajasema. Wengi wanamtetea, wabunge wanasema muda uongezewe, lakini haujulikani ni wa rais yupi alieko ama tu... <laughs> <laughs> ni katika hali hii, uh, lazima kitarajiwe ukimya uh, kutoka kwa rais. Sasa uh, moja kwa moja tukiendelea, uh, mambo ya VOA Express mm-hmm. uh, tuelekee katika jiji la Arusha Ah, kweli kabisa, moja kwa moja hadi kule Arusha ambapo tunaungana naye Asiraji Mvungi. Asiraji, spika wa bunge hatimaye amepatikana wa jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini inasemekana kwamba hali ya kutokubali swala hilo, ah, miongoni mwa wabunge kutoka mataifa tofauti bado lipo. Hebu tueleze kufikia sasa mambo ya koji na wabunge wanasemajeamb eh, baada bunge kutanguliwa na katika heka, heka ambazo zilikuwa malala malala wa wa, wa na malalamiko mengi, bado malalamiko hayo yameendelea, ambapo leo hii wabunge wanaowakilisha nchi ya Burundi na wabunge pia wanaowakilisha nchi ya Tanzania wamekutana na waandishi wa habari wa kwa nyakati tofauti, na kuelezea malalamiko yao na jinsi ambavyo wanavyoona wao kwamba baadhi ya kanuni na sheria na taratibu za kumchagua spika zimechukwa. E, nimeanza kuzungumza na pengine tutaanza kumsikiliza mwakilishi wa bunge kutoka Burundi e, ambaye e, anatajwa kwa jina la Victor Victor Bardukuya, ambaye anaeleza nini hasa ambacho pengine wao wanaona kwamba tumetuka. Ni karibu miezi kumi tumesubiri nchi ya Kenya na isitoshe nchi tano zilikuwa na uwakilishaji, lakini ilishindikanya kuanza business za bunge, manake tulikosa yakini, manake korum. Kanuni za bunge ziko wazi kabisa kipengele 53 a, hey, wazi nasema ya kwamba hakuna business ya bunge itakayofanyika mkiwa nchi zote hazipo kwenye bunge. Asiraji sijui kama ni taifa la Burundi na Tanzania hayo mawili ndio ambayo hayakubaliani na wenzao na sababu ni zipi na sijui kama kuna mbunge mwingine ambaye pia amezungumza kutotosheka na matokeo yalivyoendelea ni kweli kwamba ya, ni mataifa ni, ni, ni, ni, ni, hayo mawili ama ni wajumbe wa mataifa hayo mawili ambao wanalalamika lakini pia hebu ngoja tumsikilize eh, na mwakilishi wa wabunge wa Tanzania naye eh ana hoja ambazo pengine wao wanaona kwamba taratibu zimekiukwa na pengine kanuni hazikufuata. Huyu ni, ni mwakilishi wa wabunge wa, wa Tanzania ana, ana, anaitwa mweshimiwa makame Abdulla. Hebu tumsikilize. Jumuia ya Afrika Mashariki ni nchi sita, ni ushirikiano wa kiserikali, ni intergovernmental organization hii jumuia yetu na, ambayo inahitaji utashi wa kisiasa, inahitaji moyo wakubaliana na ndio maana sheria ya akidi inasema kila nchi lazima kate, ndani ya bunge angalau wabunge watatu wawemo. Lakini katika hawa watakaokuwepo hapo nusu, lazima kila nchi mwanachama iwe na wawakilishi hawa watatu. Hiyo ndio sheria ya akidi, iko wazi. Tumewavumilia wao, wameshindwa kuvumilia hata masaa machache hapa. Kwa hiyo tunaona kabisa kwamba kuna wenzetu ambao hawana stahamala, hawana subra, na huu si utaratibu wa kuendesha jumuiya lakini sasa Asraji, hebu tufahamishe, kwa sababu hapo awali hoja ilikuwa kwamba Uh, Rwanda ndiyo sasa hivi inaongoza mahakama ya Afrika Mashariki na Burundi ndiyo inaongoza Jumuiya ya Afrika Mashariki kupitia katibu wake mkuu. Uh, Tanzania, Kenya, Uganda tayari ziliwahi kutoa uh, spika wa bunge. Kwa maana hiyo eh, kulingana na utaratibu jinsi ulivyo ambao wa awali kabla ya mataifa matatu mengine kuongezeka ya Rwanda, Burundi na Sudani Kusini ilikuwa inaonekana kwamba uh, ndiyo mataifa yanayopaswa kutoa spika wa bunge hivi sasa. Sasa spika imekuwaje? Kwa mujibu wa wajumbe wanaolalamika, wanasema kwamba wakati wabunge walipokuja kwa ajili ya kwenda kula kiapo, walipewa walipewa walipewa ujumbe kwa maandishi kwamba kila mbunge ambaye amechaguliwa ana nafasi ya kuomba nafasi ya kuwa spika, isipokuwa wabunge kutoka Uganda ambayo ndio nchi ambayo spika alikuwa anamaliza muda wake. Sasa hilo hilo likawa ni utata wa kwanza kwamba wao walikuja wakijua kwamba pengine utaratibu ile utafuata na pengine ut itakuwa nizamu ya mjadala kati ya, ya Rwanda, Burundi na Sudani Kusini, lakini wakaambiwa kwamba wabunge wote wana uhuru wakushabuwa wakushabuwa, wa kuchagua ni wakuomba kuchaguliwa kuwa spika, lakini wakati hile inaendelea kuwatatiza, walipofika baada ya kuhapishwa wakakuta kwamba imeandaliwa kabisa na na, na na baada ya hapo zile nchi ambazo zinahitaji ikisa wakilisi kitapeleka maombi na itatokea ita sasa, hapo ndio mahali ambapo Tanzania nayo ikasema kwamba kama kama kuna fursa ambayo imejitokeza ya kwamba sasa hivi tunaanza moja, kwa hiyo inatakiwa e, mbunge yeyote ile apeleke maombi, basi nao akapeleka maombi. Asante sana basi, Asiraji Mvungi. E, naona muda unakimbia kweli kweli, tutaendelea kuliangalia suala hili katika e, matangazo mengine. Hivi sasa moja kwa moja tuelekee kupata habari za dunia. Katika habari za dunia, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linatarajia kufanya mkutano wa nadra wa dharura hapo kesho kutafakari azimio la kukataa Marekani kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Palestina, Riyad Mansour, ameomba kufanyika kwa mkutano huo na kusema kwamba anatarajia kutakuwa na uungwaji mkono mkubwa wa azimio hilo. Misri iliandika mapendekezo ya azimio hilo kuhusu uamuzi wa wa Marekani kabla ya kikao cha baraza la usalama siku ya Jumatatu, lakini Marekani ilitumia nguvu yake ya kura ya turufu kuzuia, wakati wanachama wengine kumi na wanne walipoupigia kura azimio hilo kura ya ndio na kukataa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif ameambia shirika la habari la serikali kwamba Iran itafuatilia shutuma zisizo na mashiko zilizotolewa na Marekani ambazo zinashutumu waasi wa Yemen kutumia silaha walizopewa na Iran kuishambulia Saudi Arabia. Shirika la habari la serikali ya Republic News limemnukuu Zarif akisema kwamba hatua za Marekani ni za uchokozi na kwamba Marekani inajaribu kuficha msaada wake wa kuweka Wayemeni wasio na hatia katika hali ngumu kwa kutumia shutuma hizo. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya haki za binadamu Yanghee Lee anasema serikali ya Myanmar inamzuia kwenda nchini humo kutathmini hali ilivyo sasa katika nchi hiyo ya mashariki mwa Asia. Kauli ya Lee imetoka wakati jeshi la nchi hiyo likieleza kugunduliwa miili kumi katika kaburi la pamoja kaskazini magharibi mwa jimbo la Rakhine ambako zaidi ya Waislamu wa, wa Rohingya laki sita waliwahi kupa kuchukulia kama nyumbani mwao kabla ya kukimbia katika nchi ya jirani ya Bangladesh, kukimbia mashambulizi mabaya kutoka katika jeshi. Kaburi hilo limegundulika siku ya Jumatatu katika kijiji cha Indin. Jeshi linasema linafanya uchunguzi juu ya kupatikana kwa miili hiyo. Na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema kwamba mazoezi yajayo ya kijeshi ya pamoja na Marekani yataahirishwa mpaka pale baada ya Olimpiki. Kiongozi huyo amesema hayo wakati wa mahojiano na televisheni ya NBC na kusema alitoa pendekezo hilo kwa Marekani, na kwa sasa Marekani inatafakari kuhusiana na suala hilo. Afisa wa ikulu ya mjini Seoul mapema leo amethibitisha kwamba kucheleweshwa kwa mazoezi hayo kutaleta utulivu kwa Korea Kaskazini kutoendelea kufanya uchokozi wowote wa wakati wa Olimpiki ya majira ya baridi ya Pyongchang ya mwaka wa 2018 ambayo fanyika mwezi Februari nchini Korea Kusini. kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la cool, Marekani Washington DC. Basi mara nyingi, na maisha yanavyoendelea, na teknolojia, biashara nyingi zimeingia uh, kupitia njia ya mitandao, na mara nyingi kunakuwa na swali, je, ni teknolojia ni biashara za kawaida? Inakuwa kwamba pale haijulikani mambo yalivyo, lakini sasa hivi kuna kampuni ya uchukuzi inayohusiana na teksi ambayo imekuwa na umaarufu mwingi sana ulimwenguni muona mwenzangu uh, Shakuru ameingia kwenye studio. Ninajua yuko tayari kabisa kutufafanulia kuhusu Uber. Ninazungumzia kuhusu Uber, karibu sana nam. Asante sana, kama unazungumzia uamuzi umechukuliwa hii leo na mahakama ya Ulaya kuhusu Uber, ulikuwa na ushindani kwamba je Uber ni kampuni ya teksi au Uber ni kampuni ya teknolojia mm -hmm. ya mtandao, na mahakama imeamua kwamba Uber ni kampuni ya teksi, hiyo ikimaanisha kwamba Uber hivi sasa itabidi kufuata sheria sawa na vile teksi zinazofanya kazi. Uba ilikuwa inasema kwamba sisi tunaunganisha mwenye gari na abiria mm -hmm, sisi si kampuni. Kwa hivyo walikuwa hawalipi kodi, hawalipi masharti ambayo lazima teksi zinalipa. Kwa hivyo ni uamuzi muhimu sana kwa nchi za Ulaya, lakini wachambuzi wanasema tayari kwamba inaweza kuwa na athari katika nchi nyingine za dunia na kampuni nyinginezo ambazo zinafanya kazi kama Uba katika mtandao unavyomaanisha uh, Shakuru ni kwamba kampuni ya Uber ilikuwa ikijificha pale katikati, sio teksi na pia inatoa huduma za teksi, lakini inakwepa kulipa kodi ambazo zinalipwa ya yeah, na makampuni ambayo yamesajiliwa ya teksi, ndivyo unavyomaanisha? Ndio hivyo ilikuwa inamaanisha kwamba kuna masharti fulani, ambapo ukiwa ni kampuni ya teksi lazima upate lisensi kuendesha ile teksi mm -hmm. Lazima ulipe kodi fulani na kadhalika, na Uber, ni kwa sababu ni dreva binafsi anaunganisha na abiria, kulikuwa vipengele mbalimbali vilikuwa havilipwi, no. Ndo hivyo, ndo maana. Hivi sasa mahakama ya Ulaya imeamua jambo hilo ingawa katika baadhi ya nchi za Ulaya Uber ilikuwa inachukuliwa kwamba ni huduma za teksi. Sasa hii ni mahakama ya Ulaya. Nchi za Ulaya zenyewe sheria zake e, zinasemaje? Je, kuna nchi yoyote ambayo imeshaonyesha nia ya kutaka kutekeleza yale ambayo yameamuliwa na mahakama hiyo ya Ulaya? Naam, kuna nchi nyingi ambazo tayari zimetekeleza. Kama Uingereza ilikuwa katika Umoja wa Ulaya lakini haiko na hivi sasa lakini, kuna nchi kama itali na Ufaransa ambazo tayari walikuwa wameweka sharti, ndio maana wamewasilisha malalamiko yao mbele ya mahakama kuweza kupata swala hilo. Kwa hivyo hivi sasa nchi za Ulaya zote zitabidi kufata sheria hiyo. Basi asanti sana uh, mwenzetu Abdushakur Abud. Sijui kama labda bei itabadilika. Unajua, Uba kwa kweli huwa chini kuliko taksi uh, nyingine. Sijui kama sasa swala hili litaongeza bei na labda kufika viwango vya kawaida. Sasa hiyo inategemea masharti yatakaotolewa, labda pengine kila nchi itakuwa na masharti yake kulingana na namna na inavyoendelea. Kwa Ulaya kawaida kila nchi inaendesha mambo yake, lakini kuna ile msingi wa sawa katika umoja ule. Kwa hivyo huenda ikaongeza, kutegemea vipi Nchi zitatoa masharti, katika nchi nyingine za dunia zinaweza kufata hivo hivo. Asante sana, najua kwamba uba inatumika na watu wengi sana, na wamepata kufahamu yanayojiri. Basi VOA Express haiendi bila kibao, na ninavyotazama kwa umbali, namwona kijana ay, anasema zigo ndani ya VOA Express. Basi msikilizaji anaitwa Ambwene Yesaya, wengi sana wanamfahamu kama ay e, zigo <laughs> e, bwana. Ukiambiwa bwana hili ni zigo, ogopa kwelikweli, yani <laughs> <laughs> utanieleza <laughs> hayo baadaye. Haya, basi moja kwa moja tuelekee katika masuala ya biashara, ambapo Hadija Riami anaangalia swala zima kuhusiana na kusitishwa kwa baadhi ya huduma za ndege za shirika la ndege la Etihad na vilevile vile, safari hizi zimesitishwa ni za nchini Uganda na Iran. Shirika hili la Etihad ni la nchini Abu Dhabi. Hadija Riami, karibu sana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shirika hilo la ndege Etihad lenye makao yake Abu Dhabi nchini UAE limebuni mkakati mpya kuboresha biashara yake na hivyo kuamua kufuta baadhi ya safari zake za ndege kwenda taifa hilo la Afrika Mashariki la Uganda na pia huko nchini Iran. Etihad imekuwa moja makampuni makubwa ya ndege katika Ghuba ambayo amekuwa yakiwaunganisha wasafiri kati ya maeneo ya mashariki na magharibi kwa takriban mwongo mzima. Hivi sasa Etihad itafanya safari yake ya mwisho kwenda Entebbe nchini Uganda hapo Machi 25 mwaka ujao. Msemaji wa Etihad amesema jana Jumanne amesema hatua ya kufuta safari za ndege kwenda Entebbe imetokana na utafiti wa kibiashara uliofanywa kuangalia utendaji wa safari hizo. Etihad, Emirates na Qatar Airways ni mashirika matatu makubwa ya ndege katika mashariki ya kati, ambayo yanategemea kuwaunganisha mamilioni ya abiria kwa mwaka kupitia ghuba. Na kufuta safari hizo kuna maana, kutakuwa na athari kwa mashirika hayo ya ndege. Haya, uh, baada ya hayo ya shirika la ndege la Etihad, sasa tuangalie baadhi ya mambo ambayo yanakera sana Idi. Unajua, uh, wakati kama huu wa sikukuu sikukuu, kuna mialiko ya aina mbalimbali, lakini swali ni je, kuna wale wanaofanya gate crashing, tunasema wanajialika wenyewe? Hebu tusikie kero kama tulivyokusanyiwa na mwenzetu uh, Josphat Kioko kutoka kule Mombasa. Mtu mahali hukualikwa wewe unaenda kama ambaye tena ni kwako kitu hicho kina kera zaidi. Kwanza ndio unatangulia mbele kama mwenyeji, hata umeshinda wenyeji. Sasa wewe watu wako na shughuli zao pale, wameelikana weo nkuja. Hata pale haujakaa kusikiza. Kwanza haujaalikwa, pili umefika pale, pia mahali penye mazungumzo hujafika kwa sababu hujaalikwa. Unaenda penye chakula, unang'ang'ania chakula mpaka mwisho, unapigana na wapishi. hiyo ni ukifikiria, hiyo ni kitu kizuri? Hicho ni kitu kinakera. Tafadhalini tena, tafadhalini, muache kung'ang'ania shughuli ambayo sio yenu, hamjaalikwa mnaeng'ang'ania, na mnaenda kuleta vurugu, mnaleta mpaka vita, watu wanatoa mpaka visu na wanaiba mpaka vyombo. Hiyo kitu inakera zaidi. Kwanza ndiyo wajifanya ndiyo wazungumzaji kabisa, huko jikoni, wanadanganya watu kuzungumza story za wazo, ili tu mudo unakwenda, waki- wakivuta harufu na wakishafikia hapo mahali pa harufu ga stori zao za uongo kule, watu wanapiga stori, watu wanazungumza waliowafuata, alio, alio, alio, alio, alio, alio. Wao wanadanganya tena, ndio wanakuwa juu, kila kitu unajua, kila kitu. Hata hujaulizwa wewe tayari usharuka bwana eh, oh, bwana. Sasa mathalan anaulizwa mwingine, mimi ndi kwako. Wewe haujaalikwa kwenye chakula, umebeba mpaka ndizi. Mathalan kama ulialikwa, ukifika unakaa mahali ukisubiri chakula. Kama ulialikwa na umebeba ndizi au machungwa, wewe ndiye mwenyewe pale kisahani tena. Watu ukipoa na mwenzako, hutaki unabeba sahani, ukale kando peke yake, hakula sahani urejeshe, pia unaiba sana. Kwa katika vijana haswa, wana hiyo tabia, hayo barobaro ao, anakuja anakula na kisha pia vyombo anaiba. Wewe kama unabeba ndizi na hujaalikwa, ukikosa chakula ndio nazo unaleta tabu, unapigana na mwisho unaiba hiyo ni kero. Sasa, sasa. <laughs> si bora kutosheka na chakula basi, umejialika hiyo. e, hiyo inaitwa kuzamia, yani unajialika e, na vile vile unaiba sasa. <laughs> mambo magukweli, ni kero kabisa na, Harrison, moja kwa moja tuende kuangalia lile swali letu la jana ambalo tuliuliza katika ukurasa wetu wa Facebook kwamba nini suluhisho kwa ajali za barabarani nchini Kenya? Yes. Naona majibu ni mengi sana. i ametumwa hapa na wasikilizaji wetu namona Silvester Mihale anasema au wafunguliwe ving'amuzi, anasema yani speed governor kwenye magari yao, hapo ajali watabaki tu kusikia, vinginevyo ajali zitakuwa kila uchao wasipofanya hivyo, lakin, hivyo. lakini anaendelea kusisitiza kwamba anasema waweke tochi za barabarani kama ilivyo eh, kwa Tanzania. Tochi wanamaanisha vile eh, vya kuangalia mwendokasi, alafu unapigwa faini hapo hapo. Mimi wakati niko Tanzania nilipigwa hizo nikasema kweli, nimekoma wanamulika, kama zile za hapo Marekani wanamulika spidi nini, wanamulika spidi, wanakupiga faini elfu thelathini hapo hapo kwenye barabara, kwenye barabara. Nafikiri pia hiyo ni hatua nzuri. Ile namwona pia Lihari anasema hilo sio tatizo, tatizo kwetu maendeleo, miundo mbinu, demokrasia na utawala bora unaofuata misingi ya katiba, ndiyo kila kitu kitasuluhisha tatizo hilo. Eh, huyu hapa anaitwa Ndashaka Heri Jeremia, anasema kwamba eh, kamera za barabarani ni muhimu ili kuchunguza magari yaendayo kasi hasa hasa mijini. Pili, iwekwe sheria kali kwa waendeshaji magari wasio na leseni. Namwona mm -hmm. Emmanuel wa kule chanika Salaam anasema kitu kikubwa ni kuboresha miundo mbinu ya barabara na hasa kuongezwa kwa alama za barabarani ni baadhi tu ya maoni yaliyotolewa, na tunashukuru sana. Tunapopata majibu yako, ni vizuri kutembelea mtandao wetu wa www voa swahili com, na vilevile kwenye VOA swahili Facebook, na yote haya unaweza ukafuatilia. Basi naungana naye tena mwenzetu Abdi Shakur Abud. Leo umejiandaa kweli kweli, naona kwamba kadri mwaka unavyokaribia kutamatika, pia mambo mitandaoni ndivyo hivyo sasa. Unayapi kuhusu mitandao, wanasema nini leo? Leo bila shaka katika mitandao ni kwamba kampuni kubwa kabisa ya mtandao Google imeanza kutoa orodha ya vitu watu wamekuwa wakifuatilia sana katika nchi na nchi, katika nchi mbalimbali watu wamekuwa wakifuatilia. Unajua ile search engine kuna nyingi, kuna Google, kuna Yahoo na kadhalika. Sasa wao wameanza kutoa, nimepata hii ya kenya, na katika kenya wamesema kitu ambacho watu wamefuatilia sana au wamekitafuta katika mtandao ni uchaguzi wa Kenya kuhusu vilevile Uh, tume ya uchaguzi huru, na watu wametafuta vile vile huko Kenya, mapambano la ubondia kati ya Mayweather na McGregor, ambao walifuatilia sana, wamefuatilia Confederation Cup, wamefuatilia kombe la Afrika mwaka 2017 vile vile, Zimbabwe mapinduzi imefuatiliwa kwa karibu sana. Halafu sasa Google wameanza kuchambua katika sehemu mbalimbali no. wameangalia mfano kitu gani, kwa mfano watu gani wamefuatiliwa kwa kwa kubwa, watu mashuhuri Mtu mashuhuri aliyefuatiliwa sana huko Kenya alikuwa Mwai Kibaki, akafuatiliwa na Babu Owino, alafu Ezra Chiloba. mm -hmm. Halafu katika yale ambayo yalikuwa yanavuma mtandaoni, wanasema matokeo ya IBC, matokeo ya uchaguzi. Halafu swala la Gambia limechukua nafasi ya pili, watu wamefuatilia Kenya. Halafu tatu ni mtihani wa KCPE, watu wamefuatilia kwelikweli matokeo yake. Halafu wimbo wa Des Pasito. Ule ni wimbo ambao umetia fora kweli, umechukua nafasi ya mm-hmm, nne huko Kenya kwa wimbo kweli kweli. Halafu vile vile katika watu wanaofuatiliwa vile vile, pale alivyozungumzia uh, nini hasa, waliona kwamba mbali na wimbo kuna msa, uh, michezo, utakuta kwamba Alvaro Morata alifuatiliwa zaidi. Kwa hivyo tutafuatilia mambo haya ya mtandaoni katika siku zinazokuja. Haya, Alvaro Morata, eh, mchezaji wa timu ya Chelsea ya Uingereza <laughs> na <laughs> shangaa wanyama vipi? mm -hmm. Basi tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mi naitwa Idi Ligongo. Mimi jina langu Harrison Kamau, nikisema nashukuru sana kwa muda uliotupa kuwa na wewe. Hadi kesho sana, wakati kama huu, basi kuwa na jioni njema kutoka Washington DC.