Ya ya zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harrison Kamau kabla ya kuingia kwenye kipindi cha kwa undani. Wafanyakazi wa kutoa misaada waliotekwa nyara Sudan Kusini na waasi mapema wiki hii wameachiliwa, kulingana na Umoja wa Mataifa na msemaji wa waasi hao. Wafanyakazi hao ni kutoka kampuni ya Ufaransa ya Solidarites International na walishikwa mateka Jumapili wakati wakisafiri kwa barabara kuelekea kwenye mji wa Raja ulioko magharibi mwa nchi. Watu wameachiliwa mapema leo na kutua salama kwenye mji wa Wau kulingana na msemaji wa Umoja wa Mataifa kutoka eneo hilo ambaye hakutaka kutambulishwa, na ambaye amezungumza na shirika la habari la Reuters amesema miongoni mwa wafanyikazi hao mmoja alikuwa wa kimataifa. Baadhi ya wabunge wa Somalia mapema leo wamesema wana mpango wa kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani rais kutokana na uh, kupanuka kwa mzozo wa kisiasa unaotishia serikali yake inayoyumbayumba na kupambana pia na ukoo wenye nguvu zaidi nchini humo. Wachambuzi wanasema mzozo huo wa kisiasa unaweza kuhujumu mafanikio machache yaliyopatikana katika kupambana na kundi la kigaidi la Alshabaab na kuvuruga mwelekeo wa serikali ya Rais Mohamed Abdullahi Abdullahi, maarufu kwa jina la Farmajo, na mwenye uraia wa Marekani. Alichukua madaraka mapema mwaka huu baada ya uchaguzi uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa. Mbunge Mahad Salad ameambia Reuters kwamba ingawa mbunge liliahirishwa wiki iliyopita, baadhi ya wabunge wanataka vikao vya dharura viitishwe ili kujadili kuhusu kutokuwa na imani na rais Farmajo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi limesema kuwa limebuni operesheni za kuokoa maisha ya maelfu ya Wakamerun wanaozungumza Kiingereza na ambao wametorokea kusini mashariki mwa Nigeria kutokana na ghasia kutoka kwa wenzao wanaozungumza Kifaransa. Msemaji wa UNHCR Adrej Mahesik Amesema kuwa UNHCR inashirikiana na wajumbe wa, wa serikali na imeandikisha zaidi ya wakimbizi 7200 walioingia jimbo la Nigeria la Cross River kuanzia Oktoba mosi. Mahesik ameambia VOA kuwa hiyo ni idadi ndogo tu kwa maelfu ya waomba hifadhi ambao hawajaandikishwa na idadi hiyo inaendelea kuongezeka kutokana na kuendelea kwa ghasia huko Cameroon. UNHCR inaeleza kuwa takriban asilimia sabini ya waomba hifadhi ni wanawake na watoto kutoka jimbo la Akwaya lililoko kusini magharibi mwa Cameroon. Rais wa Korea Kusini Munjaiin amesema kwamba mazoezi yaliyopangwa ya kijeshi ya pamoja na Marekani yataahirishwa mpaka baada ya Olimpiki. Hayo ameyasema ame wakati wa mahojiano na televisheni ya NBC na kuongeza kuwa alitoa pendekezo kwa Marekani na kwamba sasa Marekani inatafakari shauri hilo. Afisa wa ikulu mjini Seoul mapema leo amethibitisha kwamba kucheleweshwa kwa mazoezi hayo kutaleta utulivu kwa Korea Kaskazini kutoendelea kufanya uchokozi wakati wa Olimpiki ya majira ya baridi ya Pyeongchang ya mwaka wa 2018 ambayo itafanyika mwezi Februari huko nchini Korea Kusini. Na Mahakama ya Umoja wa Ulaya leo imepitisha uamuzi kuwa kampuni ya teknolojia ya usafiri wa umma ya Uber kuwa inahitajika kufanya kazi zake kama kampuni ya usafiri wa teksi na wala sio kama kampuni ya teknolojia au. Hatua hiyo inakisiwa kuwa huenda ikaathiri shughuli zake barani humo. Uamuzi huo ni kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa na chama cha madereva wa teksi wa Barcelona kilicho karibu kuzuia kampuni ya Uber kufanya operesheni zake kwenye mji huo wa Uhispania. Madereva walisema kwamba kampuni ya Uber inahitajika kulipa kodi sawa na makampuni mengine ya teksi ili kuweka usawa kwenye biashara hiyo. Uba yenye makao yake makuu mjini San Francisco hapa Marekani imejitetea kwa kusema inahitaji kuchukuliwa kama kampuni ya mawasiliano. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC, na kupisha sasa kwa mwenzangu Idli Ligongo, tayari kabisa kwa kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, tunapokualika katika wasaa mwingine ambapo huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo, katika sehemu ya kwanza, tutaangalia sakata la watoto ambao walikuwa katika moja ya madrasa huko katika jiji la Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia namna hali ilivyo hivi sasa kwa wale watu ambao wanakimbia makazi yao ndani ya nchi zao, hasa tukiangalia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo, moja kwa moja tunajiunga na, na mwenzangu wa Mombasa nchini Kenya Joseph Kioko, ambaye aliangalia sakata ambalo lilivuma kwelikweli katika siku mbili tatu, juu ya watoto ambao wametoka mataifa mbalimbali kupata elimu katika mji wa Mombasa, ambapo taarifa za awali zilieleza kwamba eh, kuhusiana na maswala ya kiusalama, lakini vilevile eh, kwa mujibu wa polisi wameweka bayana kwamba maswala hayo hayahusiani kabisa na maswala ya usalama na ugaidi moja kwa moja basi nimkaribishe Josephat Kioko, utupe ya undani juu ya sakata hili. Karibu. Shukran wenzetu katika studio za Washington na hapa Mombasa. Katika kwa undani leo, ni mimi Josephat Kioko. Mwenzangu Liberty Adede ameshaanza likizo yake ndefu kama majuma mawili hivi, lakini tuandamane katika kwa undani. Na taarifa kuu ambayo tumeipa kipaumbele kwa siku ya leo ni kuhusiana na taharuki iliyotanda katika mji wa Mombasa, tukizungumzia siku mbili zilizopita hadi leo, pale ambapo ziliibuka ripoti kuwa watoto kanaswa katika makao fulani eneo hili la Mombasa, nche kidogo ya mji, sehemu ya Likoni, kwamba watoto hawa walikuwa wanapokea mafunzo ya kuwapotosha taarifa zikachapishwa katika magazeti, vyombo vya habari vikatangaza kwamba kuna kashfa ya ulanguzi wa watoto, na ndio maana leo tunaangalia hili katika kwa undani, na tukizungumza, taarifa kuu ambayo imeibuka kwa siku ya leo ni kwamba watoto hawa wengi wao wameachiwa, wamekabidhiwa wazazi wao. Maanake ililazimu maafisa wa usalama kuchunguza madai hayo kwamba watoto hawa ni kweli walikuwa wamepokea mafunzo sehemu fulani, lakini ukweli uliojitokeza baadaye na hata viongozi wa dini wamezungumza ni kwamba haya ni mafunzo ya kidini, watoto walikuwa katika madrasa, na uchunguzi ukaanza kufanywa mara moja. Maafisa kutoka sehemu mbalimbali walihusika kuongoza wale waliofanya msako, msako huo e, siku ya jana, na kama vile vyombo vya usalama vimehusishwa ikalazimu pia polisi kutumia mahakama, maanake mchakato wa sheria umelazimika hapa kutumika. Watoto hawa ambao walikuwa ni zaidi ya tisini, ukiwa umefuatilia katika vyombo vya habari, ya watoto tisini na tano walikuwa ndio waliopatikana katika makao hiyo imadrasa, wanakokuwa wanapokea mafunzo ya kidini, kwa mujibu wao wazazi wao na hata walezi. Sasa mchakato huu umkamilika mahakamani pale ilipotumika mahakama kwamba wao wapelekwe watambuliwe, wazazi wajitokeze na walezi wao na jamaa zao. Na hilo limefanyika leo siku ya Jumatano, na ndiyo maana katika kwa undani VOA e ingependa kukufahamisha kwa makini zaidi ni kwa nini taarifa hii imepata umaarufu mkubwa na malumbano yametokea wapi kuhusiana na lawama kwamba vyombo vya habari vimetia chumvi taarifa kuhusu watoto walionaswa katika makao hiyo na kuzuiliwa kwa muda. Mahakama maalum ya watoto katika mji wa Mombasa inajulikana kama mahakama ya Tononoka. Ndipo mwandishi wetu Amina Chombo alikuwepo mchana wa leo Jumatano kufuatilia taarifa hiyo, na hata akawaona watoto hawa, akazungumza na wazazi, akazungumza na maafisa wanaohusika na upelelezi, pia akazungumza na viongozi wa kidini. Amina kwanza amezungumza na mzazi mmoja kwa jina la Halima Amar. Je, Taarifa hii ya kwamba vyombo vya habari vimechochea, vimetia chumvi, na wao wazazi na waalimu wa dini ya Kiislamu kusema watoto hawa walikuwa wanapokea mafunzo yaliyo halali? Bi Halima Amar amejibu vipi katika mazungumzo yake na mwandishi wetu Amina Chombo? Sawa, yani mtoto watesa na nabal iko mahali ndogo na mtoto iko mahali watu wingi, lakini sisi hawezi amini, sababu kama mimi naenda kila Ijumaa na sioni mtoto shida yoyote. Sau wangu hawezi nifikia atanalesa, kama iko shida atanambia mama iko hii na hii, na sisi hakuwai mtoto wetu hata alama yoyote, lakini sijui sababu ya Islamu tu tuwaonea kuni, kitu ingine iko hapa ya kuonea tu ya Islamu. Baba mtotoka aje alalamika kwamba amechoka. Mimi wangu hakulalamika na hakuna alama yoyote na hakuna shida yoyote yangu. Na hakuonyesha kitu chao mimi mamake, na kama iko alama si wanaonyesha mtoto. Anaambia mami iko alama falani, lakini hakuonyesha. Sasa sijui kwa nini wasiwa na mtoto. Eh? Na mafaya mtoto mkose gani anayo. Sasa, mimi hata yeye ndiye naomba kama bizangu. Naomba tu nisaidieni hata kama mtoto iko sele. Mimi ingie badali yao. Mtoto atolewe kwa sababu mtoto hana mkosa. Naomba sana dada, kama umeweza kusaidiana. Umeapata kwa wazi hapo kwamba mama Halima alikuwa miongoni mwa wazazi waliokuwa na watoto katika makao ama katika madrasa. Watoto hawa waliponaswa na wao wanashangaa ni kwa nini mafunzo ya dini yanaingiliwa na vyombo vya usalama, wapelelezi na kwa nini vyombo vya habari vinatia chumvi kuhusu watoto kulanguliwa ama kupokea mafunzo ya ugaidi? Lakini kwa muda mrefu Mombasa imekuwa ikitajwa sana katika vyombo kwamba kuna mtindo wa vijana kufunzwa ugaidi ama itikadi kali, ili kuwapa watoto hao mafunzo ya itikadi kali. Lakini wengi wamezungumza, tusikie wahusika wengine waliokuwa katika jamaa za watu waliofika kufuatilia watoto wao na watoto wa jamaa zao. <mulia> Hawajaeleza, wameuliza document, kila mwanafunzi ba certificate yake, asili yake, maanake kila mwalimu, kila mwanafunzi amesainishwa kwamba mtoto huo amekuja kwa ridha yake na yeye ndiye alikubali mtoto akasome na kila kitu ameonyeshwa, kwa hivyo walikuwa wakitafuta, haikuwa hiyo. Ndivyo hali ilivyo, na kwa undani tungependa kukupa mambo yote aliyojiri, ili kuangazia kwa undani zaidi vile vyombo vya habari vilivyoripoti Jana Jumanne ni kwamba kulikuwa na watoto <laughs> kutoka Marekani, kutoka Ingereza, kutoka Kanada, Afrika ya Kusini, Saudia, Somalia, Uganda, Zambia, Tanzania na wenyeji, watoto wa Kenya. Mwandishi wetu Amina Chombo alipokwenda katika mahakama hiyo ya Tononoka, mahakama maalum ya kushughulikia kesi za watoto, kwanza akaarifiwa kwamba hawa si watoto kutoka mataifa yote hayo yaliyotajwa katika vyombo vya habari lakini wamethibitisha kwamba kuna watoto kutoka mataifa yaliyo nche ya hapa, waafrika wanaoishi mataifa mengine, wamezungumzia nchi kama vile Norway, na akapata maelezo kamili kwamba baadhi ya watoto hawa wamekuwa kwa hiari ya wa wazazi wao na jamaa zao wakiletwa katika utangamano na watoto wengine na kupokea kwa pamoja mafunzo ya kidini. Jambo lingine ambalo ni muhimu kutaja hapa kwa undani ni kwamba vikosi vya usalama, kuna maafisa walitoka Nairobi, maafisa wengine papa hapa Mombasa na wale wanaharakati wa kutetea haki za watoto pia wakafuatilia kwa karibu swala hili tangu jana Jumanne, na leo umesikia yale ambayo yametendeka. Watoto wengine kaachiwa huru, na kuna wale wamesemekana, wakati tukiandaa taarifa hii ya habari ya VOA jioni, ilikuwa bado hawajaondoka katika kizuizi, wakisubiriwa jamaa zao waje kuwachukua. Serikali ilikuwa imetangaza tangu jana kupitia wakuu wa usalama kwamba wale watakaopatikana kwamba wamezuru hapa nchini kinyume cha sheria, mipango yao haijabainika wazi, watasafirishwa katika mataifa yaliyotoka. Umesikia hapo, kuna watoto walio na asili ya Kisomali, na tunajaribu kubainisha kama watoto hao kweli wametoka Somalia kwenyewe ama ni Kenya kwenyewe. Amina Chombo amekuwa katika mazungumzo ya kina na baadhi tu ya viongozi waliofuatilia swala hili kwa karibu. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, miongoni mwao alikuwepo afisa mmoja mwandamizi katika baraza la maimamu na wahubiri hapa nchini Kenya, Hasan Omar, ambaye ni mweka hazina katika baraza hilo, naye alikuwa na hili kuhusiana na jinsi watoto hawa walivyokamatwa na kuzuiwa. Hasan Omar. Watoto wa, wa Kiislamu kusomeshwa dini imekuwa hatia? Kama hatia serikali aseme ile wanafunzi madrasa zifungwe, lakini kama si makosa mtoto wa Kiislamu kuhifadhi Qur'ani, kama si makosa mtoto kuhifadhishwa dini, tunaomba watoto hao waachiliwe bila masharti yote na walimu lazima waachiliwe kwa masharti yote, na kama hawajafanya sisi tutachukua hatua kama maimamu na tutajulisha Waislamu Kenya mzima ile dhulma na unyanyasaji ambao wanafanya wazungu kupitia hawa watu. Ni makosa, si haki, si halali. Wanafunzi hawa kushikwa si halali, waalimu kuteswa na wanakutiwa ndani. Sisi kama viongozi tunalaani kitendo kile, na hawa wazazi ambao wako hapa wanasubiri, wanangoja watoto wao. Tunataka tuelezwe makosa ya madrasa ni ipi? Waalimu makosa nini? Mtoto wa Kiislamu kusoma Qurani ni ipi? Kwa hivyo tunataka Rais Uhuru Kenyatta aingilii hii jambo. Kenya, tunajua ni nchi ambayo ni huru, na mzungu kuja kushika watu si haki, mzungu kuja kunyanyasa watu si haki. Tunataka tuelezwe kwa nini wazungu wameweza kuwa na uwezo ya kushika na kutawala katika nchi hii. Yote haya unayapata katika Kwa Undani kutoka Studio 15 Afrika, na mimi Josephat Kioko na kufahamisha zaidi. Taarifa ambayo tumeipa kipaumbele leo katika Kwa Undani ni kuhusu kitendo cha kuwanasa watoto zaidi ya tisini katika mji wa Mombasa, nchini Kenya, na wakazuiwa tangu Jumanne na wengine wakaachiwa huru leo Jumatano watu walikuwa wanazungumzia jinsi vijana mwaka juzi na mwaka jana walinaswa msikitini katika eneo la Majengo na wengine katika eneo la Kanamai na ukawa ni mvutano mkubwa. Mapema mwaka huu, kuna vijana walisafirishwa kutoka mpaka wa Siria na kurejeshwa hapa nchini Kenya na hata wakafunguliwa mashtaka vijana wa kiume na vijana wa kike, lakini hatusemi kwamba tukio la jana linaunganishwa na hili kwa pamoja. Sisi katika kwa undani kufahamisha yale ambayo yamejitokeza katika msako uliofanywa eneo liitwalo Majengo Mapya. Hiki ni kijiji kilicho ndani ya mji mdogo wa Likoni ulio kando kando ya Mombasa, barabara kuu inayounganisha Mombasa na nchi ya Tanzania kusini mwa Kenya. Sasa basi, E, tukio hili limeleta taharuki kubwa, maafisa wa usalama na pia watoto hawa tumefahamishwa kwamba waliojiwa na maafisa wale wanaohusika na tendo la kuchunguza ugaidi, pamoja na Bi Grace Ndirangu ambaye ni mkurugenzi katika idara ya upelelezi wa jinai kwamba kukuwa na na na trafficking, physical and sexual abuse na kukuwa na FBI kesi. Wengine wazazi sasa hawa ambao mmewapeleka kotini ni kwa sababu ya unajua, kesi kimetendana kotini ile tu E, taarifa zilitiwa chumvi sana hazikuripoti uhakika ulioshuhudiwa tangu jana. Lakini la msingi zaidi ni kwamba miongoni mwa watoto wengi waliokuwa wanazuiliwa wameachiwa, wamejiunga na jamaa zao, na limepunguza wasiwasi uliokuwa umeshuhudiwa. Vyombo vya habari viliangazia taarifa hii tangu jana. Basi wenzangu, kutoka hapo Washington nasema kwa sasa ni hayo niliyokutayarishia katika Kwa Undani siku ya leo, kutoka hapa Mombasa, Studio 15 Africa. Mimi ni Josephat Kioko na kurejesha moja kwa moja hadi Studio 15 Washington DC. Nam, asante sana Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Na moja kwa moja tuelekee katika sehemu ya pili, ambapo hii leo tunaangalia eh, kuongezeka kwa idadi ya watu wanaokimbia sehemu zao kwenda sehemu nyingine kutokana na, na mapigano. <mulia> Ripoti ya shirika la watu wanaohama kutoka maeneo yao inaeleza kwamba E, idadi mpya ya watu katika e, nusu ya kwanza ya mwaka wa alfu mbili na kumi na saba iliongezeka mpaka kufikia laki tisa na tisini na saba elfu nchini DRC, ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa kwamba, wakati huo, wakati ripoti hiyo inaeleza hayo kulikuwa kuna watu milioni tatu nukta saba nchini DRC. Em, kutoka Juni mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwa ni zaidi ya watu kuliko nchi yoyote ile ya Afrika ambayo inakabiliwa na tatizo kama hilo ambayo inaelezwa kwamba ni takriban ongezeko kutoka kwa watu milioni mbili uh, toka mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Hayo yote yanaelezwa kusababishwa na mapigano baina ya jeshi la serikali na makundi yenye e, silaha kama vile Kaminansapu, ambapo kiongozi wake inaripotiwa kwamba aliuawa na vikosi vya serikali na vilevile mapigano hayo yamekuwa yakiendelea katika eh, huko maeneo ya Kasai na Kasai kati, hali kadhalika eh, Lomami na Sankuru eh, katika jimbo hilo la Sankuru toka mwaka elfu mbili na kumi na sita katika mwezi wa Agosti. Mgogoro huo ambao sasa una athiri zaidi ya kaunti nane kati ya majimbo ishirini na sita na vilevile imesababisha maelfu ya vifo na kuchochewa, kuchochewa zaidi katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Kasai inaelezwa kuwa ndio eneo ambalo limeathirika zaidi ambao lenyewe lina wakaribisha watu milioni moja nukta nne nne eh, kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo la watu wanaohama uh, kufikia mwezi julai ambapo kasaikati yenyewe inawapa ina hifadhi watu zaidi ya laki sita na elfu sabini tunaye mwanahabari wetu wa congo drc austr malivika austr malivika kwa hivi sasa hizi ni ripoti tu inaonyesha toka ilipofikia mwezi wa Julai mwaka huu, hebu tueleze hali kwa hivi sasa ikoje, ina e, na inaelezwa vipi? Asante sana. Ni kwamba kwa kweli ripoti hii kuhusiana na watu wanaokimbia makazi yao na vijiji vyao kutokana na mapigano hasa sana katika mkoa wa Kasai, ambapo watu wengi walikimbilia inji ya Angola kufuatia mapigano ya kati ya wafuasi wa kumi na tatu ambaye ni kiongozi wa asiri pamoja na vyombo vya usalama, na vilevile watu wengi kufariki dunia, na hata ripoti nyingine inasema kwamba huenda watoto wengi watafariki mwaka huu ambao unaokuja Niwapo uh, serikali ama mashirika ya umoja mataifa yanayohusika na na msaada, kusaidia wale watoto ili wapate chakula, kwa sababu hakuna chakula kutokana na na mapigano. Vilevile tunakuwa watu wengine kutoka maeneo ya Tanganyika ambao wanakimbilia nchi za Tanzania, wengine Kivu Kusini wanakimbilia nchi ya Tanzania na Burundi, na vile Kivu Kaskazini, hasa maeneo ya Beni ambao wanakimbilia J uh, ya Uganda na hii ni kutokana na mapigano mengi, na hii imepelekea hasa sana hali ngumu ya kimaisha, kwa sababu watu wanaokimbia sana ni wale wanaokurwa vijijini, wengine wanakimbia katika miji, ama wale wanaopata nafasi kuvuka kwa nji nyingine wanakimbia ama kukimbilia mkoa mwingine, na hii inasababisha ukosefu wa chakula, na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ndio maana kwamba kuna njaa ambayo inasikika ina hapa na pale kutokana na na haya machafuko. Na hata wakati ambapo ni kwamba katika mkutano wa rais Joseph Kabila na magavana wamesema kwamba hali ni swari kwa jumla kwenye ardhi e, si yote isipokuwa Kivu kaskazini, Kivu kusini, Tanganyika, pamoja na Kasai. Wao wenyewe wametambua hiyo kwamba hili swala ni lazima v vitookikwa umbele kwamba serikali inahakikisha usalama unarudi na hapo ndio uchaguzi unaweza kufanyika kama wanahakikisha kwamba usalama umepatikana, na vile wakazungumzia masuala ya maendeleo pamoja na haya matatizo yote ambayo wananchi wanakumbana nayo kutokana na kukimbia kila siku hapa na pale. Sasa, kwa mfano, inaelezwa kwamba idadi ya watu wanaokimbia katika eneo la Tanganyika vilevile imeongezeka sana e, kutokana na mapigano ya koo hizo toka mwaka elfu mbili na sita, mapigano baina ya kabila la Tua na Luba e, ambayo imeongeza hali ya taharuki, hasa wakigombania namna wanavyoweza kuona kwamba wanaweza kumiliki ardhi na inaelezwa kwamba hali hiyo imesababisha idadi nyingine ya watu wanaokimbia kufikia laki moja na sabini na tisa elfu Usele Malivika, sasa hebu tueleze hali hii katika jimbo la Tanganyika e, imetulia ama bado hali ni tete? Wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kwa kwa kwa hali haijatulia bado, na hili swala la mbilikimo ama wabatwa pamoja na wabandi ama wale wananchi wa kawaida wanaoishi katika maeneo hayo inahitaji usuluhishi wa kimakini, hapana usuluhishi wa, kwa sababu hao sasa hizi wamekuwa na mikuki, na hata siku zilizopita ni kwamba wenyewe walipambana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Alafu akizo ni kwamba ni wambuti na hawawezi tumia, wamekatazwa kwamba watu wasitumie risasi kupigana nao, kwa sababu wakipigana nao watawamaliza, na ukiona kwamba kabila hili ni ndogo na kama unavyozungumza ni kwamba ndikuona kwamba, a kwa mfano, Kigoma upande wa Tanzania, watu wanakimbia seni kukimbilia Tanzania na hata wengine kutoka kizo kisini ambayo wanaingia mapigano ya mainani pamoja ma na jui kwa kimokasiya Kongo. Lakini hili swala la wabandi ni kwamba limechukua muda mrefu, na Umoja wa Mataifa wanajaribu kushawishi makabila mawili ama wabandi pamoja na wale wabatwa waweze kuelewana, lakini huo wakati mmoja amani inatokea wakati mwingine haitokee, kwa sababu suluhisho la kawaida halijapatikana, na hii inapelekea maisha kuwa magumu, kwa sababu watu wengi wametoka kwenye mijiji na kukimbilia katika mji wa Kaleni ambayo ndio mji mkuu wa mkoa wa, wa, wa, wa Tanganyika. Sasa sasa, Austeri walifika, labda tungependa kufahamu, hawa watu wanapokimbia katika maeneo hayo, hali ya misaada ya kibinadamu kwao inakuwaje, hasa kutoka kwa serikali, mashirika yasiyo ah, ya kiserikali na kadhalika? Ni tatizo kubwa kwa sababu hii tatizo ni lazima na hata pengine Uh, watu hawajapata mwanya kuzungumza na viongozi wa serikali moja kwa moja, kwa sababu katika nchi zingine unapoandaa vita ni lazima vile uandae msaada na kuweka watu sehemu, lakini utaona kwamba hapa, kwa mfano, maeneo ya Beni, unaandaa vita kwamba kuna vijana na ADF unasahau kwamba kuna watu watakimbia kurufia maisha yao. alafu hii ni miongoni mwa matatizo makubwa, kwa sababu shirika lenye kuhusika na chakula duniani vilevile limeomba kwamba nisaidie wananchi wanaokimbia lakini wengi wanasema kwamba uh, hawahitaji hata tena misaada, wanahitaji amani ili warudi kwenye mashamba yao, kwa sababu wanasema misaada inaweza kuja leo kesho kesho, lakini watu wa watakuwa wavivu na mashamba yao itakuwa kama misitu. Kwa hiyo serikali na Umoja wa Mataifa yahakikishe kwamba vijiji vyao watu wanamalizika, ama usalama unarudi, na kama wameshindwa warudi, basi wazungumza nao ili warudi kwenye vijiji vyao na hasa kulima shamba zao, kwa sababu wakilima mashamba watapata chakula kushinda ile chakula ambayo inaletwa, kwa sababu kama wale wabachwa na chakula ambayo unaweza kuwaletea wenyewe wataanja kuhara, alafu hii inakuwa ni tatizo kubwa, kwa sababu hawatumii kila chakula, ni watu wanaishi kwa matunda na vile vyakula vya misitu. Asante sana Austen Malivika kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na swala hili kwa kweli ni suala ambalo linahitaji uangalizi mkubwa, kama uh, ripoti inavyoonyesha kwamba idadi uh, ya watu wanaokimbia maeneo yao inazidi kuongezeka, na hali kadhalika vilevile, hali ya mapigano, hali ya kutokuwa na usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo bado ikiendelea katika maeneo mbalimbali kutokana na kuwepo kwa wanamgambo tuna kamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku ya leo. Tukutane tena kesho katika kwa undani. mimi ni Idi Ligongo.