Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Alhamisi tarehe ni 21 mwaka wa Disemba mwezi wa Disemba mwaka wa 2017, nafikiri natamani sana mwaka tuuruke ama tujiaa, lakini popote ulipo, karibu sana. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Sunday Shomari, nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, nikuletea voa expressi. Leo mambo ni mengi kwelikweli, siku ya leo ya Alhamisi. Mengi tunayoangalia hii leo msikilizaji ni kuanzia kule nchini Kenya, nchini Tanzania. Kwenye habari za dunia tutaelekea kule Jerusalem, tutaangalia mambo mengi yanaendelea hii leo lakini kwanza kabisa, unajua wakati huu wa sikukuu, kama wazazi wanakerwa sana na watoto ambao wako likizo nyumbani, mm -hmm. Halafu usiku nzima wanashinda, wanakoshinda kusikojulikana, muda usio na kikomo. Hebu sikia wazazi wanaozungumza. Mtoto mdogo anatoka nyumbani saa moja asubuhi ama saa sita mchana, lakini kurudi anarudi sana ni usiku saa saba usiku, na mzazi pale nyumbani anajua anajafika, kwamba huyu ni mwanafunzi, lakini mzazi ni kama amekuwa na mpuzo fulani ule naje wakati wa Krismasi naona sikukuu ya Krismasi imekaribia kabisa, mm -hmm. lakini katika, bila shaka. baadhi ya maeneo hasa Tanzania wanasemaje kuhusu Krismasi nam kule Tanzania kunaelekea tutapata habari nzima kutoka kwake Georgi Njogopa baadaye kidogo kujua jinsi eh, wanavyozungumza wale ambao wanasherekea wengine wakijiandaa wakidai kwamba vyuma kuna kitu na msemo umeingia kule, wanasema vyuma vimekaza, vyuma vimekaza. <laughs> Nakwambia mambo mambo, yani kwa mambo ni magumu, lakini kwa kujua. Lakini kuna wengine wanasema kwa mambo yako safi, sio wote wanalalamika. Kwa hiyo inategemea uko kipande gani. Wanasema licha ya hali bado maisha yataendelea. Lakini sasa hivi tuungane naye George Njogopa kutoka Tanzania, basi atueleze kwa kina mambo yalivyo, maandalizi ya Christmas watu wanasemaje na wamejiandaa vipi? Karibu sana Njogopa. Nashukuru Harison Kamao, kwamba kama anavyofahamika Jumatatu ndio Krismas yenyewe, na sasa maandalizi yamepamba moto, kila mitaa watu wanakwenda huko na kule kukusanya kile ambacho wanaweza kukikusanya ili kuona kwamba sikukuu hii inakwenda uzuri. Lakini kama mlivyodokeza kwamba msemo huu wa vyuma vimekaza unazidi kupamba moto, wakimaanisha kwamba maisha kwa baadhi ya Watanzania ni magumu, kwa hivyo hata sikukuu hii ya Krismasi watasherehekea kwa tahadhari kubwa, tofauti na ilivyokuwa nyuma, kama wanavyosema Krismasi hii hatuna furaha, hatuna shamla shamla mbalimbali. Kwa kweli, tuna huzuni ndani ya mioyo yetu, kwa sababu fedha hakuna. Vyuma wanasema, vyuma vimekaza. kwa <laughs> Kweli sina mengi ya kuzungumza. Krismasi hii vyuma vimekaza, ah, vimekaza. Krismasi mwaka huu vyuma vimekaza, bwana, mambo magumu. Yani watu watu ko vibaya, vibaya mno sana, tuko na hali mbaya sana. Hamna eh, kitu kabisa. Yani, kila mtu hmm, analalamika mtaani, mambo magumu haya njogopa. Kila mtu analalamika mambo magumu. Sasa mambo haya magumu kila mtu <laughs> nini hasa kinakaza <laughs> vipi kichuma njogopa <laughs> Asante. Kwa ujumla, kila mtu ukimuuliza, vyuma vimekaza. Lakini wengine sasa nadhani walijiandaa, aki wanasema kwamba Krismasi sio sherehe inakuja au sikukuu kwa ghafla, ni maandalizi. Kwa hiyo wana wana, bado wanaonyesha kwamba wanatabasamu furaha, wanasema watasherehekea kwa uzuri, licha kwamba vyuma vimekaza. Wao wanasema wana grisi kupaka, vyuma vyaweza kulainika. Krismasi uh, ni kama unavyoona, Krismasi imeanza na shamla shamla zake. Tuko tunajipongeza tumeanza hapa, kama unavyoona, tunakula vyuma vyangu hapa. Sasa hizi uh, vyuma kwa maana ya kwamba vyuma vya kimiminika ni vimiminika vikali kidogo vinahitaji, mm, ule ushibe ndio uweze kupiga hivi vitu. Kila mtu ana namna ambavyo amejipanga uh, kwa ajili ya sikukuu. kwa so, sababu unajua sikukuu kama sikukuu ya Christmas sio sikukuu ambayo inakuja bila kuwa na matarajio. Kila mmoja anafahamu kwamba tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili kila mwaka tunakuwa tunasherekea sikukuu ya Christmas. Kwa hiyo hata kama vyuma vimekaza ni swala la kujipanga tu na... wengine wanasema ni swala la kujipanga nini hasa ambacho <laughs> mengi na na mwisho, sasa, jana Rais Magufuli alionya kwamba wale wote wanaosema sema vyuma vimekaza, wakati takwimu za ofisi ya takwimu zilionyesha kwamba hali ya uchumi ni mzuri, basi akawatahadharisha kwe ni makini, kwa sababu uchumi ni mzuri wenyewe, msisema vyuma vimekaza. Lakini haya ndio mambo tu yanayojitokeza nchini Tanzania katika kipindi hiki cha sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya. Inaonekana mambo eh, yanaendelea kuendelea kwa huko nchini Tanzania. tunakushukuru sana George Njogopa natumaini na, na wewe unalainisha vyuma vyako hivi sasa basi. Lakini, yeah, la lakini najua cha kushangaza sana ni kwamba katika <laughs> tangu nilipokuwa mdogo kila Christmas watu husema vyuma vimekaza, sijui kwa nini mara nyingi ni kama inakuta watu wakiwa hali mbaya ama matarajio yanakuwa ya yako juu zaidi ama vipi? kama anavyosema Njogope, nafikiri nategemea mtu na mtu. Kuna wengi wanakuambia mambo yako safi, tumeshajipanga, maana yake tunajua Krismasi haitangazwi, tayari amejiandaa na ameanza kula vitu vyake. Sasa sijui Januari na itakuaje? Lakini sasa tuende huko nchini Kenya, tuelekee nchini Kenya ambapo pia mambo yanaendelea, mchakato wa kisiasa, siasa za kaunti, siasa za serikali kuu. Tupatane naye Kennedy Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze mambo yamefikia wapi kuhusiana na swala la idadi ama asilimia ya watu wanaohitajika kupata ajira au hata kuwa na makampuni katika akaunti. Uh, ni kweli kwamba kufuatia hatua ya ya baadhi ya majimbo nchini Kenya, hususan jimbo la Kiambu, kupitia bunge la jimbo hilo kupitisha mswada unaolenga kuyashinikiza makampuni ya kibinafsi na baadhi ya taasisi jimboni humo uh, kulipa uh, kuyapa uh, kulipa kwa kabila kubwa linalopatikana katika eneo hilo asilimia sabini ya kazi na ugazi wa rasilimali nyingine. Leo serikali ya Kenya ya kupitia msemaji wake Eric Rait aliyezungumza uh, na wanahabari leo inasema kuwa hatua hizo zinairejesha nchi nyuma. Hebu tumsikilize Bwana Eric Rait alikoeleza. Na vile vile pia Akiraithe anasisitiza kuwa serikali za majimbo ni taasisi za serikali, serikali kuu na hivyo basi zina jukumu la kudumisha umoja wa nchi. Hebu tumsikilize tena, bwana Kiraithe alivyoeleza. County governments especially are public entities and they should be able to recognize even our national diversity and reflect it. Anaeleza kuwa serikali hizi za majimbo ni taasisi za serikali kuu na hivyo basi na jukumu la kukula kukome kudumisha umoja wa makabila yote nchini, na kwamba hawa viongozi wanaotunga sheria kama hivi si vielelezo wema kwa watoto ambao wanakuwa sasa. Na pia nieleze kwamba si jimbo la Kiambu pekee, jimbo la la Kilipi pia nalo baadhi ya wabunge wa jimbo hilo wamekuwa wakielezea wazi wazi kwamba wiki hii wataweza kupitisha mswada huo, na watu lile kabila kubwa linalopatikana katika uh, jimbo hilo litapewa asilimia sabini ya kazi na rasilimali nyingine. Lakini Wandera, tunapozungumza sasa hivi, kuna kaunti nyingine ama jimbo lingine lolote ambalo limeashiria uh, kuchukua mwelekeo huo? Majimbo haya mengine hajijitokeza kuzungumzia hali hii, lakini jinsi tulivyoelezea katika matangazo yetu ya hapo awali ni kwamba hususan, uh, majimbo mengi hapa nchini Kenya yamewaandika watu kutoka katika makabila yanayopatikana majimbo hayo, na hii inatokana na ripoti ya tume ya uwiano na utangamano wa taifa ambayo inaongozwa na mwenyekiti wake Francis Ole Kaparo akisema kwamba iwapo vigezo kama hivi vitaendelea kuwepo katika taasisi hizi, basi itakuwa litakuwa jukumu kubwa sana la serikali kuhakikisha kwamba linapigia darubini kielelezo hiki, kwa sababu wengi wao wanaandika hata hivi taasisi, hata vyuo vikuu vinaandika watu wanaotoka katika uh, makabila makubwa ya maeneo hayo. Kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kudumisha umoja wa nchi. Asante ah, uh, sana Kennedy Wandera. Tutaendelea kuangalia mambo yanavyoendelea, mambo ya majimbo, siasa za majimbo, na ukumbuke kwamba yote haya waweza ukayapata pia kupitia www.voaswahili.com au kwenye mtandao wetu wa Facebook, yani VOA Swahili Facebook. Moja kwa moja tupate habari muhimu za dunia <tum> Katika habari za dunia hii leo, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Ismail Old Shekh Ahmed, ameeleza wasiwasi wake mkubwa hii leo kutokana na kuongezeka sana ghasia katika nchi hiyo, huku akipongeza ahadi ya muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia kuruhusu msaada wa huduma za dharura kuingia katika bandari kuu ya Hodeida. Shekh Ahmed alani pia shambulio la kombora la masafa marefu lililofyatuliwa na waasi wa kihudhi siku ya Jumanne dhidi ya Saudi Arabia akisema kuongezea kwa ghasia hizo kunazuia juhudi za kupatikana kwa amani. Muungano huo ulieleza jana kwamba licha ya shambulio hilo la kombora, bandari inayodhibitiwa na wahudhi ya Hodeida itaendelea kufanya kazi kwa siku thelathini ili kuruhusu shehena za chakula na msaada kuingia. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa linapojiandaa kupiga kura hivi leo wakati wa kikao cha dharura, azimio la kupinga uamuzi wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba umoja huo ni nyumba ya uongo. Netanyahu amesema taifa la Israel linapinga kura hiyo kabla haijapigwa na kwamba wataendelea kujenga katika mji huo na ubalozi wa nchi za kigeni zikiongozwa na Marekani zitahamishiwa Jerusalem. Hapo jana rais Donald Trump akizungumza kabla ya mkutano wa baraza lake la mawaziri alisema yeye hajali hata kama wanapinga ama hawatapiga kura uamuzi wake, lakini alionya kwamba watajuta Marekani. Na shirika la chakula duniani, FAO, limeeleza hii leo kwamba hali ya upungufu wa chakula katika nchi za mashariki ya kati na Afrika kaskazini inazidi kuwa mbaya kwa haraka kutokana na mapigano na ghasia kuanzia Siria hadi Yemen. Ripoti ya FAO inaeleza kwamba ghasia katika nchi za Libya, Iraq, Siria, Yemen pamoja na Sudan zinazosababisha hali kuwa mbaya na kupanua mwanya kati ya wenye uwezo na wasio na uwezo katika nchi hizo ukilinganisha na hali katika mataifa mengi ya kanda hiyo. Taarifa inaeleza kwamba kiwango cha utapiamlo katika mataifa hayo ya ghasia ni mara sita zaidi kuliko mataifa yasiyo na ghasia. Na wapiga kura wa jimbo la Katalonia huko nchini Uhispania wanapiga kura hivi leo kuamua kwa mara nyingine, ikiwa wanataka kubaki kwenye sehemu ya Uhispania au kukaribia hatua ya kujipatia uhuru wao. Uchaguzi huo umeitishwa na serikali kuu ya Uhispania baada ya kuchukua tena udhibiti wa jimbo hilo la kaskazini mashariki mwishoni mwa mwezi wa Oktoba baada ya wakazi kupiga kura kutaka uhuru wao. Uchaguzi wa leo ni kuchagua serikali ya jimbo na una ushindani mkali kati ya viongozi wa jimbo hilo lenye utajiri mkubwa na wanaotaka kujitenga na vyama vya kisiasa vinavyotaka vinavyo kubaki Uhispania. uchaguzi uchunguzi wa maoni unaonyesha mashindano ni makali kati ya wagombea wa pande zote. Ama, kipindi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama unamaliza shughuli zako za alasiri, kama ndio, unaingia kwenye usafiri wa umma, kama ndio, unausafiri wako binafsi, basi msikilizaji, uko na VOA Express ikija moja kwa moja, pia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Angalia pale, maoni ni mengi sana. Endelea kutuma maoni yako. Na tunaendelea na matangazo. Namwona Baba Edo Denis anasema wekeni ni grisi wale wanaosema vyuma vimekaza. mm. Dimpos Classic anasema bana, vyuma havijakaza jamani, anasema ako sawa kabisa, Dimpos Classic. Namwona Kirudu wa Eli anasema mambo, mm, ya vyuma tu. Simon <laughs> Mambuchi anasema vyuma vimekaza, tutaweka grisi pia. Renatus Bwisembulo anasema du, nawapata kwa shida kidogo. Kalenzo Joseph anasema hadi UN budget iko chini, wonderfully enough, na ni kweli. kutokana na bajeti anavyosema ya umoja wa mataifa mm -hmm. hatua imechukuliwa na umoja huo wa mataifa kufunga kambi nne za kijeshi katika nchi ya DRC, hasali eneo la mashariki nchi ambao, ya nchi hiyo ambao lina kweli ghasia kwelikweli. Kambi zimefungwa na zimetajwa baadhi hizo sehemu ni bu, Bukiringi, Geti, Mambasa na Borogoro, ambapo kambi hizo zimefungwa, na wanasema kwamba umoja wa mataifa unasema ni kutokana na hali ya bajeti imekwenda bajeti chini, na kwa hivyo wanajeshi hawa wa ambao wako chini ya muungano wa Munusko chini mm. ya Umoja wa Mataifa itabidi kambi hizo zipunguzwe, licha ya eh, kwamba kuna malalamishi kutoka kwa baadhi ya wakazi wakisema kwamba hali ya utovu wa usalama itaendelea iwapo kambi hizo zitapunguzwa, ikizingatiwa kwa sababu kwa kwamba... ukiangalia kamao maeneo hayo siku zote na ghasia ghasia, tunaziripoti kila no. wakati amalivika akienda hayo maeneo sasa, wananchi kweli wana wasiwasi kama ghasia mm -hmm. zipo sasa hivi na hao wanajeshi wapo sasa. Ukifunga kambi, je itakuwaje mambo? Umoja wa Mataifa unasema vyuma vinakaza pia pale. Sasa naona mambo yanakaza kila mahali, lakini kutoka hapo tuangalie upande mwingine. Je, basi leo kwenye hoja kwa hoja, hoja, hoja tunaangalia swala la rais wa nchi anayeweza kuongoza bila kuwa na kikomo cha umri ndani ya madaraka yake, hii inakuwaje? Hebu tusikize maoni hapa. Mimi sioni kama kuna tatizo lolote juu ya umri wa rais wetu madarakani, kwa sababu rais ni taasisi. Rais kama mtu anaongeza taasisi ya ya kwa hiyo, umri hauna matatizo kabisa. Tumeona wazee wengi wameweza kuongoza vizuri kabisa, ili hata vijana, vijana wengi wamekuwa na miusaniko, lakini sisemi kwamba vijana hawafai. Mimi niko tofauti kidogo, sio kidogo sana, kwa sababu umri kama navyochukulia tu asili ya binadamu, unajua unafikia mahali mtu akili ile in in in in inasimama, wakati a mawazo mengine yanakuja mazuri, ya vijana wanakuja na mawazo mazuri, lakini ukiendelea tu kuchukulia tu kwamba awepo huyo huyo huyo awepo huyo, hata kama anafanya makosa, lakini kwamba meshamwekia huyo. Sasa kama anafanya makosa nanyie imesema huyo huyo, inakuwaje? lakini ni vizuri kuweka ukomo, kwa sababu ule ukomo unasaidia kupata tuseme, si challenge kwamba leo tuna mawazo ya fulani, kafanya hapa mpaka hapa, ana mazuri ameyatenda. Lakini sasa hebu tutoke, lakini katika hayo mazuri yapo mabaya. Kama uzee utakuwa ni tatizo katika uongozi wake, hiyo ni sawa. Lakini kuna marais wengine walikuwa vijana. Zambia imesiwa na marais wawili wakiwa madarakani, hawakuwa wazee, lakini walikuwa na afya zilizokuwa nzuri na vilevile kuna watu wengi ambao wana asili nzuri na watu wazima wazee wanaweza kuongoza vizuri tu. Mimi sioni kama kuna tatizo lolote la la umri, kwa sababu rais ni taasisi. Mimi nafikiri na, na kuweka ukomo ni bora zaidi kuliko ni kuwacha tu hivi hivi, kwa sababu endapo atakuwa sasa ni dikteta, mtamwacha endelee kuwa dikteta mpaka mwisho. Lakini kama kukiwa na ukomo, pamoja na udiktata wake bwana, mwisho ni mahali fulani basi nafikiri ma, ma, kwa sababu sio mazoea si, ya sisi wa Afrika kuiga kila ambacho kimafanywa katika mataifa uh, e, si, ya Ulaya, mataifa ya Ulaya yalivyotuletea demokrasi hii ya kuchagua baada ya miaka mitano au minne au miaka saba basi tunaona hilo jambo zuri yeah. Na hii ilifanya hata sisi wazee wetu wakatuka dawa zao za miti shamba, ambao leo ndio imekuwa kimbilio kubwa na inafanya vizuri kuliko madawa hospitali ambayo na makemiko mengi kabisa. Kwa hiyo mi nafikiri ni jambo kakini tutafikiri vizuri zaidi kuliko tunavyofikiri sasa. Mama, kuna kuna tawala za namna nyingi sana. Kuna tawala za kifalme, kuna tawala hizi za kidemokrasi. Uhum. Haya mambo hayo. haya umeyasikia ya hoja kwa hoja kila mtu akitoa mawazo yake kuhusu ukomo wa uongozi wa rais madarakani. Haya kamao, sasa basi, baada ya hapo tunasema express, bila muziki haikwendi, haikwendi kabisa. Na moja kwa moja, unajua leo ni siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo, tunaangalia muziki ya kitambo kidogo, ambao pia ilivuma na inaendelea kuvuma. Unajua muziki hauna nyakati, muziki u... kwa hivyo sasa hivi tunaelekea kwake Bani Mak anasema Let me love you, ndani ya tamba. Huyu katika miaka ya 81 kama wakamona, kumbuka sijui kwa darasa la ngapi, wakati huo alikuwa akipiga hiki kitu. Alikuwa ametokea huyu mwanamuziki Sierra Leone, lakini alitamba kote duniani na kitu chake Let me love you. Nakwambia vitu moto sana na kuona miondoko sasa inaonekana. <laughs> E, wimbo huu unakupa historia fulani, wimbo kamao ulitamba miaka, unakumbusha vitu vingi sana, nakumbusha mziki nilipoanza kujifunza kucheza, ndio huu tunakusikiliza sasa. mm -hmm, wakati wa wakubwa zetu ndio wanatuonyesha Mambo ndivo yalivo. Tuangalie upande wa kero. Kuna mambo mengi katika maisha ambayo anatukera kila siku, lakini likizo ya mwezi Disemba, nchini Kenya, ni ndefu kuliko zote, huku ikisheheni shamra shamra za kila aina ikiwemo hafla za kila aina na kufungwa na sikukuu ya Krismasi. Je, unafahamu madhara ya urefu wa likizo hiyo? Utawasikia Wakenya wanaokerwa na watoto wanaojivinjari katika kumbi za starehe na watu wazima. Hebu tupate mambo nam. Jina langu naitwa Abdul Karim Kuchengwa, ukipenda naita malenga msema kweli. Kero langu haswa nikiangalia katika msimu huu wa Disemba ni kwamba holiday imekuwa ndefu kiasi, na kuna yale zile sehemu ambazo zina host katika eneo hili zima la pwani ni kwamba hawajaweka kigezo cha umri wa watu kuingia kwenye zile sherehe, sababu nimeenda maeneo mengi, tunapata vijana wadogo miaka kumi na saba, kumi na sita, kumi na mbili, ambao ukiangalia wazi unajua huyu ni mtoto wa shule, mwanafunzi, lakini sasa ameruhusiwa kuingia mahali kama pale. Na mahali pao kaa pale, kuna mambo mengi hutokea. Kuna mahawara wako pale ndani, kuna pombe iko pale ndani, kuna madawa kulewa wako pale ndani. Sasa kama vijana wadogo kama hawa wanapata nafasi ya kuona vitu kama hivyo mapema, je, jamii yetu itakuwa naelekea wapya haswa. Sasa ni kitu ambacho kinanikera sana, kwa hivyo nilikuwa naomba niombi tu kwa, kwa vile vilabu ama zile sehemu ambazo zinaweka hizi sherehe hizi ziweze kuangalia haswa vigezo hivi vya miaka ya watu ambao wanaweza kuingia pale ndani, kwa sababu jamii yetu tunaitegemea watoto hawa, ndio ndio viongozi wa kesho na tumewategemea kwamba wajenge jamii, lakini leo kama wanaharibika mapema, basi naona kule mbele ni giza tu. A, kiukweli si katai kwamba wazazi hawajibiki kwa sababu vijana, mtoto mdogo anatoka nyumbani saa moja asubuhi ma saa sita saa saa sita mchana, lakini kurudi narudi sani usiku saa saba usiku, na mzazi pale nyumbani anajua fika kwamba huyu ni mwanafunzi, lakini mzazi ni kama amek na mpuzo fulani yule mtoto, kwa sababu anajua huu ni wakati wa holiday. Basi mtoto ajishebedue tu alesheshe vynavyotaka, lakini wazazi pia naona waweze kuwajibika katika jambo hili. Naam, kwa majina anaitwa Lawrence Ng'anga. Na ni kweli kwamba msimu huu wa sikukuu watoto wengi wameweza kuachiliwa huru na wanaenda kwenye maeneo ya burudani mwanzo Uh, nadhani Wizara ya Elimu inafaa iangalie swala la likizo ndefu ya mwisho wa mwaka iweze kupunguza. Uh, alafu pia wazazi waajibike. Ni kwamba wazazi wengi hawajakuwa wakiajibika kuweza kuwalinda watoto wao na kuwapa kazi za ziada nyumbani ili wasiweze kuenda kwenye hizo burudani ambazo hazifai. Haya, unasikia wazazi kama hao mambo yamekuwa magumu kwamba mwanafunzi anakwenda sio kazi, ameenda sio ajira au chochote kile, lakini anarudi nyumbani saa za usiku. Sasa haieleweki anakwenda wapi na hata hela za kutumia zinatoka wapi, lakini ndivyo mambo yalivyo. Labda yanakera wazazi kwa kiasi fulani bila shaka. Sasa kama au tukiangalia katika masuala ya muziki na burudani, mwanamuziki wa Tanzania Vanessa Mdee au maarufu anajulikana kama V Money amesainiwa na shirika la muziki au label Universal Music Group, akiwa yeye sanaonekana ni msanii wa kwanza wa kike wa Tanzania kupata mpango huo, au wabongo wanakuambia dili hilo kubwa. Sasa kwa ujumla huyu kijana pia, jana Vanessa Mdee ametoa wimbo mm -hmm. mwingine wimbo wake mpya, hii ni album anasema, anaitwa albamu yake inaitwa Money Mondays, ambao walikuwa itoke walikuwa wakisubiri wengi, imetoka hiyo jana. Sasa basi, nikapata nafasi ya kuzungumza na yeye mwenyewe Vanessa Mdee au Vimani, kutaka kujua hasa, tueleze kusainiwa na hiyo label ya Universal Music Group kuna maana gani? Nimepata fursa ya kusanyiwa kwenye Universal Music Group, um, kwenye joint venture between Universal Music Group pamoja na Universal Music Group Eastern Central Europe, ambayo dili yangu is a uh, 36 ril ambao is going to focus on Eastern Central Europe na distribution na production na um, kulitambulisha kwenye soko jipya kabisa ambalo pengine mkichelewa au kuto kuweza kufikia by myself kwa nguvu ya lebo yangu mwenyewe artist wa mwenyewewanjo yangu. Na pengine Vanessa, unaweza ukatueleza kitu kimoja, watu wengine wanazungumzia kuhusu hizi labels na kusema kwamba pengine, mm -hmm, unapoingia kwenye lebo unaweza ukawa hupati mm -hmm, nafasi zaidi kwa sababu hujifanyii kazi mwenyewe masharti mm -hmm, yanakuwa ni mengi zaidi. Labda kwa upande wako utueleze wewe unaona mm -hmm, utatufa, utanufaika vipi kuingia kwenye hii lebo kubwa duniani? I really, really, um, nimekuwa very strict na contract yangu. Sikutaka kupoteza artistic integrity ya kwangu na uwezo wa kutumia kile ambacho nakifahamu kwa so, maana mimi ndio msanii, hakuna mtu ambaye anaweza kufundisha ile sanaa ambayo nataka kuuza export, inatoka kwa mwanadamu it's not possible. Yaani I was very strict in contract yangu, na huyo mkataba uweze kunipa uhuru wa kuweza kutengeneza mziki ambayo unaujiwa vili ambao um, una una, una vionjo vya Kiswahili na vya Kiafrika, pamoja na uwezo wa kupenyeza kwenye soko za kimataifa. So it's very important for me kutengeneza, you know, mkataba ambao unaweza kusupport ule uwezo wangu wa kisanii pamoja na uwezo wangu wa kuweza kumake decisions for my own na kuweza ku, kutengeneza uwepesi um, kwenye kazi. Haya basi, umemsikia huyo Vanessa Mdee, yuko juu Tanzania, V Money anafanya vitu vyake, vitu vikubwa, vitu e, vizito. Eh, anajitahidi hui binti. Sasa kama ulivyosikia, ndio hivyo ameingia kwenye hiyo university. Hongera yuma. Hongera Vanessa. Na sasa sande tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Mitandao kijami. Mita ina gonga vitu vinavogonga kabla ya kutamatisha. Basi mat, matokeo ya mtihani wa kidato cha 4 yametangazwa jana na waziri wa elimu Fred Matiang'i huko nchini Kenya. Wakati akishtua wengi kutokana na kuwa takriban asilimia 90 ya wanafunzi hawakufikia uh, viwango vya kujiunga na vyuo vikuu, swala ambalo limepelekea kiongozi wa muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga, kusema kuwa uchunguzi unahitajika kufanyika kubaini nini kilichojiri. Hata hivyo, amepongeza baraza la mitihani kutokana na upungufu wa udanganyivu kwenye mitihani uh, iliyopita. Lakini habari za kuhuzunisha pia ni pale mwanafunzi mm -hmm. Karen Ouma kutoka kaunti ya Migori amejitia kitanzi kutokana na kuwa hakupata alama alizotarajia za kuingia ama kujiunga chuo kikuu. Basi tunatoa pole kwa kwa, kwa kwa jamii ya, ya Karen sana. Uuma lakini no, wengi wanasema. Basi John anasema kwenye Twitter, anasema matokeo yamedhilisha kwa mtoto wa kiume amesahulika kabisa kutokana na matokeo mazuri ya wasichana. Wasichana kwa, kwa kifupi, wameongoza sana kwenye, wako mbele ya wajumbe wanasema hmm, mtoto wa, wa, wa mvulana amesahulika. Huku Dona kisemwa matokeo ya mwaka huu yamedhibitisha wazi kuwa mitihani ya awali ilikuwa na udanganyifu mkubwa kwa kuwa idadi kubwa, asilimia kubwa sasa, haikuweza kupata zile alama za juu. Lakini Omwega naye anasema pole kwa jamii ya msichana aliyejitia kitanzi, lakini ni lazima jamii ichukue hatua ya kuwapa vijana matumaini ya maisha, kando na kutegemea fanaka ya elimu peke yake. Yaani inakuwa kwamba tu ni elimu mambo ama gredi isipokuja vizuri, unaona msichana huyu kwamba mtaona maisha yake yamekwisha. Aha, na kidogo kidogo unaona nao. Jana wabunge nchini Uganda walipitisha mswada wa kubadilisha katiba Jumatano, hatua ambayo inamruhusu rais Yoweri Museveni sasa mwenye umri wa miaka sabini na mitatu kuendelea kuliongoza taifa hilo kwa miaka mingine kumi na minne mm. Siu Uganda, Spika wa bunge Rebeka Kadaga amesema kuwa mswada huo ulipita kwa kura 315 dhidi ya 62. Basi ni baadhi ya mambo nchini Kenya, nchini Uganda, na kabla ya kumaliza tuangalie swala tuliweka jana, mgogoro wa spika la bunge la Afrika Mashariki unaashiria yani nini? Wengi wamejibu lakini mojawapo tu, Gwakisa anasema sitegemei muungano wa kweli, mambo endele ndani ya nchi ya wanachama kama kiongozi uporahi kubadili cheti cha kuzaliwa aendelee kuongoza, tutegemee utaona vitu gani? Haya, mengi yamezungumzwa, lakini muda kama ndio hivyo, unakwisha. Tukamilishe haya matangazo yetu ya VOA Express kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari nami ni Horizon Kamau nikikutakia jioni njema popote ulipo, kesho sana wakati kama huu tukutane mara tena kwenye VOA Express. Kwa heri kutoka Washington DC.