Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na kukaribisha katika matangazo ya leo Alhamis Disemba 21 mwaka 2017. Tasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura, Burundi, na vilevile vile katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu hivi leo, maoni tofauti yaendelea kutolewa baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kufunga baadhi ya vituo vya wanajeshi wa kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, na kwenye habari nyingine, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linajiandaa kupiga kura hivi leo wakati wa kikao cha dharura chenye azimio la kupinga uamuzi wa, wa Marekani kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Basi hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa linapojiandaa kupiga kura hii leo wakati wa kikao cha dharura, azimio la kupinga uamuzi wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba umoja huo ni nyumba ya uongo. Netanyahu anasema taifa la Israel linapinga kura hiyo kabla haijapigwa na kwamba wataendelea kujenga katika mji huo, na ubalozi wa nchi za kigeni zikiongozwa na Marekani zitahamishwa Jerusalem. Hapo jana, Rais Donald Trump wa Marekani alizungumza kabla ya mkutano wa baraza lake la mawaziri. Alisema yeye hajali hata kama wanapiga kura kupinga uamuzi wa wake, lakini alionya kwamba watajuta. Naye rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema bwana Trump hawezi kununua dhamira ya kidemokrasia ya Uturuki kwa dola zake, akisema anatarajia dunia itaipatia Marekani funzo zuri. Shirika la chakula duniani FAO limeeleza hii leo kwamba hali ya upungufu wa chakula katika nchi za mashariki ya kati na Afrika kaskazini inazidi kuwa mbaya kwa haraka kutokana na mapigano na ghasia kuanzia Syria hadi Yemen. Ripoti ya FAO inaeleza kwamba ghasia katika nchi za Libya, Iraq, Syria, Yemen pamoja na Sudan zimesababisha hali kuwa mbaya na kupanua mwanya kati ya wenye uwezo na wasio na uwezo katika nchi hizo ukilinganisha na hali katika mataifa mengine ya kanda hiyo. Taarifa inaeleza kwamba kiwango cha utapia mlo katika mataifa hayo ya ghasia ni mara sita zaidi kuliko mataifa yasiyo na ghasia. Yemen inakabiliwa na janga kubwa la ukosefu wa chakula pamoja na utapia mlo kuliko mataifa yote, ikifuatiwa na nchi ya Sudan na Siria. Serikali ya Somalia imemwachilia huru bila ya kumfungulia mashtaka Abdurahman Abdishakur, waziri wa zamani mkosoaji mkubwa wa serikali aliyeshikiliwa kwa siku mbili baada ya kukamatwa kwa shutuma za uhaini. Kukamatwa kwa Abdishakur aliyekuwa mgombea kiti cha rais dhidi ya rais Muhamed Abdullah Muhammed kunafuatia shinikizo kinachoongeza kwa rais na serikali yake inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kumaliza uasi wa waislamu wenye itikadi kali. Mwanasheria mkuu wa Somalia Ahmed Ali Dahir aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari siku ya Jumanne, baada ya Abdu Shakur kukamatwa, kwamba waziri huyo alikamatwa kwa sababu nyumba yake inatumiwa kama makao ya upinzani na kituo cha watu wanaotaka kuiondoa serikali madarakani wanapokutana. Rasia ilisema leo kwamba vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya raia watano wa Rasia akiwemo mtu mwenye ushawishi kutoka Chechen, Ramzan Kadriov ni kinyume cha sheria na sio urafiki. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisema Russia inaonekana itajibu kikwazo hicho. Idara ya fedha ya Marekani jana Jumatano ilimshutumu Kadriov kwa kufanya ukatili mbaya dhidi ya watu wanaojaribu kufichua rushwa serikalini. Vikwazo vya Marekani vinawazuia watu watano kuto kufanya suala lolote linalohusiana na fedha ndani ya Marekani na pia kuwazuia wa Marekani kutofanya biashara aina yoyote na watu hao. Katika kuongezea kwa Kaidrov, Marekani ilimshutumu Ayub Kataev, mkuu wa kitengo katika wizara ya mambo ya ndani ya Chechen kwa kufanya mauaji holela na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu ikiwemo unyanyasaji wa mashoga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuelekee katika eneo la Afrika Mashariki ambapo wanasiasa wa upinzani nchini Uganda wameanzisha kampeni ya kutafuta maoni ya kutoka kwa raia kuhusu hatua wanayostahili kuchukua baada ya bunge kuondoa kizuizi cha umri wa mgombea wa urais nchini humo. Baadhi ya wanasiasa hata hivyo wanasema ni bora uchaguzi usio ukiandaliwa nchini Uganda, na badala yake Rais Museveni aendelee kutawala hadi pale atakapotosheka. Kenneth Bwire anayo taarifa zaidi. 97 in favor. ni mabadiliko ya katiba yaliyofanikishwa na wabunge wa chama tawala walio wengi bungeni kung'oa ibara ya 102B kutoka kwenye katiba na kuruhusu wagombezi wa urais kuwania nafasi hiyo ili mradi wana miaka isiyopungua kumi na nne no. kwa hasira na nyuso za kuonyesha kudhoofika, wanasiasa wa upinzani sasa wameanzisha kampeni kwa jina Kojikuteko, tafsiri yake ikiwa na maana kwamba kwa sababu umeiguza. Kampeni hiyo inalenga kuwafikia wapiga kura kuhusu hatua inayostahili kuchukuliwa wakisisitiza kwamba chama tawala cha NRM kilikosa kuwashirikisha wapiga kura wala kupata maoni yao kabla ya kubadilisha katiba. Wanasiasa wa upinzani pia wametangaza kwamba wanaelekea katika mahakama ya bara Afrika kumfungulia mashtaka spika Rebeka Kadaga, wakidai kwamba alivunja kanuni zote za bunge wakati wa kupitisha kwa mabadiliko hayo ya katiba, ikiwemo kuwafukuza baadhi ya wanasiasa wa upinzani. Lakini aliyekuwa mgombezi wa urais Profesa Vanasias Varia Mreva akionekana mwenye hasira amesema kwamba hakuna haja ya kuendelea kuandaa uchaguzi mkuu nchini Uganda na kwamba wamwache rais wa sasa Yoweri Museveni aendelee kutawala hadi uzee utakapomzidi au kuhisi kutosheka. Prime Seveni, in the kwa kweli rais Mseveni amechoka na anastahili kuwa tu rais wa kuongoza sherehe, lakini hatuna la kufanya. Na mshauri tu ateue baraza la mawaziri linaloweza kuwatumikia raya, wamruhusu afanye mabadiliko anayotaka, tutatengeneza atakapoondoka. Angalikuwa na umri chini ya miaka 45 au 55, tungesumbuka zaidi. Kulingana na Profesa Mariam Mreva, hakuna kile raia wa Uganda wanaweza wakafanya kumzuia Mseveni kufanya atakalo, na kwamba hakuna jinsi uchaguzi ulio huru na haki unaweza kuandaliwa nchini Uganda. Hivyo basi kuandaa uchaguzi ni uharibifu wa pesa za umma. On lifting the term limit, I vote yes. Yeah. Mabadiliko ya katiba vilevile yameongeza muda wa muhula kwa wabunge na rais kutoka miaka mitano hadi saba raia nao wamepeleka hasira zao kwa mitandao ya kijamii wakieleza jinsi wamekasirishwa na hatua ya bunge kuifanyia katiba marekebisho kiasi cha wengine kumjibu Rais Mseveni kwa matusi alipowatumia ujumbe wa Krismasi na heri za mwaka mpya kwenye ukurasa wake wa Facebook. Kennes Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Kweli kabisa. Yote hayo kumbuka, waweza ukayafuatilia kwenye mtandao wetu wa www VOA Swahili.com. Vile vile tunapatikana kwenye VOA Swahili kwa Facebook na kwenye Twitter bila kusahau VOA Swahili kwa njia ya Instagram, yote tukikuletea habari e, za kutoka mbali na karibu, na tukikuletea pia kipindi cha Kwa Undani ambacho hukujia kila siku saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, ambapo watu wanaangalia masuala mbalimbali kwa kina na kuyachimbua na kupekua na kukuletea kama yalivyo ili uyaelewe zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Utafiti wa hivi karibuni wa Global Nutrition Report 2017 umeonyesha kwamba kula maharage yaliyo na madini ya iron huongeza uwezo wa kiakili miongoni mwa wanawake wanaosoma kwenye vyuo nchini Rwanda. Maharage hayo maalum yanaweza kuwa na umuhimu kwenye bara la Afrika ambako watu wazima pamoja na watoto wana upungufu wa madini ya iron, kama anavyotueleza mwandishi wetu Len Ruvanga kutoka Kigali nchini Rwanda. Na ripoti inasomwa hapa na Harrison Kamau. Leo Genevieve Mkanamana anakausha maharagwe tayari kupeleka sokoni. Mkanamana kwa kawaida huuza maharage yake yenye madini maalum ya iron kwenye soko la Uganda. Anauza kilo moja kwa senti hamsini za Rwanda ambayo siyo bei mbaya kutokana na mapato yake. Mjane huyo anaweza kukimu mahitaji ya familia yake yenye jumla ya watu kumi na watatu. Hata hivyo, haijakuwa rahisi kwa kuwa ilichukua muda mrefu sana kwa watu kukubali maharagwe hayo maalum. Utafiti uliofanywa hivi karibuni na taasisi ya kimataifa ya kilimo kwenye mataifa ya tropiki yaani CIAT imethibitisha kwamba ulaji wa maharage yenye madini mengi ya ion huongeza uwezo wa kiakili miongoni mwa wanawake wa umri kati ya miaka 18 na 27. Kwa wakulima kama Genevieve Mkanamana na wateja wake ulaji wa maharage yenye ion kuna maana ya kupigana na upungufu wa madini hayo mawili na ni vita ambavyo watashinda siku hadi siku. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen alielezea wasiwasi mkubwa leo Alhamis kuhusu kuongezeka kwa ghasia katika nchi hiyo, wakati ambapo pia inakaribisha ahadi iliyotolewa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kuruhusu fursa za msaada wa kibinadamu kwenye, banda, kwenye bandari muhimu. Ismail Old Sheikh Ahmed alilaani shambulizi la Jumanne la makombora makali ya waasi wa Kihouthi kwa Saudi Arabia, akisema tukio hilo liliongeza lili, lili juhudi za kuzorotesha amani huko Yemen baada ya waasi kufyatua makombora kwenye uwanja wa ndege wa Riyadh mwezi Novemba. Saudi Arabia iliweka vizuizi vya anga na baharini huko Yemen kwa wiki kadhaa ikisema hatua hiyo ilihitajika kuzuia meli za silaha kuweza kuwafikia waasi. Ushirika huo ulisema jana Jumatano kwamba licha ya shambulizi jipya la makombora, bandari ya Hodeida inayodhibitiwa na Wahauthi itaendelea kuwa wazi kwa siku thelathini kwa ajili ya kuruhusu usafirishaji wa chakula pamoja na vifaa vingine vya kutoa msaada wa kibinadamu. Maafisa katika mji wa Melbourne, Australia, wanasema mtu aliyekamatwa kwa kuwajeruhi watu kumi na tisa wakati akiendesha kwa makusudi gari lake kwenye mkusanyiko wa watu wanaotembea kwa miguu hajafahamika kuwa na uhusiano wowote na ugaidi. Sean Patton, kamishna mkuu msaidizi wa polisi jimbo la Victoria, aliwaambia waandishi wa habari leo Alhamis huko Australia kwamba mshukiwa huyo ana miaka thelathini na miwili raia wa Australia mwenye asili ya Afghanistan. Alisema mtu huyo anajulikana kwa historia ya utumiaji madawa na masuala ya afya ya kiakili. Mshukiwa huyo alikamatwa kwenye eneo la polisi, alikamatwa kwenye eneo na polisi baada ya kugonga gari jingine kwenye alama za barabarani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa nchini Siria amesema watu wanakufa kwa sababu serikali ya nchi hiyo haiwezi kutoa ruhusa ya kufanya harakati za uokozi za kitabibu huko Ghouta, kitongoji cha Damascus. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ametuletea taarifa inayosomwa hapa na Miri Mgawe. Umoja wa Mataifa umeiomba serikali ya Siria ruhusa ya kusafirisha wagonjwa kutoka mashariki mwa Ghouta kwenda Damascus kwa ajili ya tiba za haraka tangu mwezi Mei, lakini hakuna lililofanyika. Mshauri mwandamizi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Jan Egeland amesema watu 494 walikuwa katika orodha yenye kipaumbele cha kuondolewa miezi miwili iliyopita. Idadi hiyo inashuka chini, si kwa sababu tunaokoa watu, lakini kwa sababu wanakufa takriban watu laki nne wamekwama huko Gota, eneo lililoharibika chini ya utawala wa rais Bashar al Assad. Wafanyakazi wa misaada wa Umoja wa Mataifa wamezuiwa kupeleka chakula na vifaa vingine muhimu kwa ajili ya watu walioathiriwa, waliokwama kwenye eneo hilo kwa miezi kadhaa, kwa sababu ya kutaabika huko. Egeland anasema asilimia kumi na mbili ya watoto katika mji huo wanakabiliwa na utapia mlo wa hali ya juu na theluthi moja ya watoto hao wako chini ya umri wa miaka mitano. Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu 16 wamekufa tangu ombi la kuwaondoa liliporejeshwa tena Novemba, lakini ameongeza kuwa pengine idadi hiyo ni kubwa zaidi, na hofu wakati wa kipindi cha Krismas na sikukuu kutakuwa na vifo zaidi. okay. kama harakati za uokozi hazitafanyika, lazima waondolewe ili kupata tiba wanazohitaji kwa kuwa maisha yao mashariki mwa Gota, eneo lilikuwa na gasia tangu mwaka 2013 ni kilomita 15, tu kutoka Damascus. Egeland amegusia kwamba mji mkuu wa Siria unahitaji hospitali zinazohitajika kuhudumia waliojeruhiwa na wale walio wagonjwa zaidi. Ameongeza kuwa mji huo pia una hifadhi ya dawa na virutubisho chakula kwa ajili ya kusaidia watoto walioathiriwa na utapia mlo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi tukielekea huko DRC kwenye eneo la mashariki, ambapo Umoja wa Mataifa wa MONUSCO unasema kwamba utapunguza vituo vya kijeshi kutokana na bajeti, baada ya Marekani kukata pesa za tume hiyo ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Askari hao sasa wataondoka maeneo ya Mambasa, Borogo, geti na Bukiringi na kupelekwa kwenye kambi nyingine za Bunia, Aveba na pale Komanda. Austel Malivika ana ripoti zaidi. Umoja wa Mataifa ukiwa unakabiliwa na bajeti hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya Marekani kusema kwamba msaada wa tume hiyo unapunguzwa kwa sasa. Tatizo hilo la ingia katika Monisco hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakianja kuwafukuza wafanyakazi wao wakiona contract zao kufutwa hata bila kufikia kikomo na kupunguza askari wao na hata kufunga kambi moja moja za kijeshi, kama baada ya Walikale, Kivu Kaskazini. Kwa sasa wameingia katika eneo la Ituri, ambako Monisco inasema kwamba kutokana na upungufu wa pesa inafunga kambi yake ya Mambasa Geti, Bogoro na Bukiringi, ila watabaki katika kambi tatu Bunia Aveba pamoja na komanda John Kabwe ni rahia wa Ituri. Uh, sisi wananchi wa Ituri hatushangaze uh, hilo jambo kwa sababu tulijua wazi ya kwamba jeshi na Monisco ni wageni na tulijua wazi ya kwamba siku moja wataondoka. Kuna wale wanafurahia na kuna wale wa, wa, wa, hawafurahie jambo hilo kuhusiana na tatizo hilo katika Umoja wa Mataifa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Monisco kupunguza askari wake, nimezungumza naye Jean Paul Kasereka kutoka chuo kikuu cha Isesode kinachohusika na utatuzi wa migogoro akiwa Goma. Unajua hii Kongo ni mahali pafuca, wakati yote hatujui wakati mvurugu itaanza, na watu wa mataifa, wa umoja wa mataifa, askari wa umoja wa mataifa kukuwa hapo walikuwa namna moja wakizuia kwa wamoja kuweza kuleta fujo, ingawa hata watu wanasema kama hakuna ile wanafaliwa wanawafalia, lakini wanaleta kidogo mchango wao kidogo kwa kuleta amani, na nawaza kwamba itakuwa labda mwanzo ya makundi mingi mingi ya, ya, ya, ya fujo kukulamuka tena, na kwanza ushauri wao. Kwa upande mwingine, raia wenye milima walalamikia hali ya njaa kutokana na operesheni za kijeshi dhidi ya wapiganaji Maimai mai, wakiwa hawaendi shambani kutokana na umri ya jeshi kuwakataza kuelekea mashambani. Alfas Kambale ni kiongozi wa mashirika ya kiraia Panyamilima. Na mpaka leo isi tunaongea, hakuna yule ambaye anaruhusiwa kwenye mashamba, na sasa eh, shida ni kama njaa inakuwa nyingi sana kwenye mwishi, sababu katika mashamba ni huku walitosha chakula yote. Taarifa tulizonazo zasema kwamba askari wengine kutoka India wapatikanao katika mbuga la wanyamapori la Virunga huenda nao wakaondoka hapa jijini mwezi Machi 2018 kutokana na bajeti ambayo hivi sasa inaendelea kuwa ngumu kwa MONUSCO. Na hii ni baada ya serikali ya Marekani kusema kwamba inapunguza msaada wake kwa MONUSCO. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kweli kabisa, taarifa nzuri kabisa kutoka huko DRC, yasl Malivika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka kwamba tunakuletea mengi kwa njia tofauti. Kwa mfano, kesho ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, tutakuletea kipindi cha Live Talk, ambapo kesho maada yetu tutazungumzia kuhusu bunge la Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo baadhi ya mataifa wanachama wamekataa kukubaliana na chaguo la spika na vilevile vile, miongoni mwa mataifa hayo wabunge wanakosa kuelewana kuhusu ni nani atakayeteuliwa kuwakilisha mataifa tofauti hao ya afrika mashariki kwenye bunge la afrika Mashariki. Kwa hivyo kesho ungana nasi kwenye live talk ili tujadili swala hilo kwa kina zaidi. Hili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kumbuka kuangalia VOA Swahili kwenye Facebook, vilevile kwenye Instagram, na mambo yanakuwa sawa sawa. Leo katika matukio ya Afrika, tunazungumzia swala la wakimbizi wa Somalia Waliopo katika kambi ya Dadaab na juhudi ambazo zinafanywa na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR ili kutatua baadhi ya matatizo yaliyojitokeza katika kambi hiyo iliyopo nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alipata fursa ya kuzungumza na Balozi Muhammad Abdi Afi wa UNHCR ambaye anashughulikia swala la wakimbizi wa Somalia na naanza kuelezea juhudi za idara hiyo kushughulikia matatizo yaliyopo katika kambi hiyo kwa kushirikiana na maafisa wa serikali ya Kenya na kuainisha baadhi ya matatizo yaliyopo. Kuna shida nyingi ambayo inatokana na hawa wageni wengi wakikaa kwa muda hiyo yote katika sehemu hiyo ya Kenya, shida ya environment, shida ya maji eh, shida ya infrastructure ambayo inaumia inazidi ina kuumia, na ni jukumu letu zote sisi kama wale wanasaidia wana hawa wakimbizi na serikali ya Kenya na ulimwengu kwa jumla kuhakikisha ya kwamba hiyo shida tupate suluhu. Sasa unayojua ya kwamba wale wageni ambayo walikaa katika Dadaab kwa hiyo miaka yote wengi wao sasa we, sio wengi wao, lakini kati yao wameamua kurudi na wakirudi sasa, wanazidi kupungua. Wakipungua ina, ina maana ya kwamba sasa lazima tuangalie upya hali ya ya, ya wale ambaye walikuwa wanawasaidia na vile ambaye sasa inaweza kuwa ni mambo ya ya kusikizana. Kwa hivyo sisi tuna tunasikia sana na tunajua ya kwamba hiyo uchungu ya wale ambaye wameweka hawa wakimbizi miaka hiyo yote. Vijana hao ambayo wamepata kazi, sisi tutafanya juhudi zote ili tuki, hata tuki, tukiamua namna gani tutaamua wakiwa wananchi wa sehemu hiyo pia wamefurahia na hiyo uamuzi. Vile huko sahizi kuna mgogoro na tunawazungumzia, na mimi nadhani ya kwamba hiyo tukizungumza vile, sasa tumeanza kuzungumza tutapata suluhu. na kivyovyote vile, unahisi mgogoro huo ume, umeendelezwa na wanasiasa eneo hilo? Hapana, wanasiasa wanawakilisha wananchi, na wakiwakilisha wana wana, wana wananchi ee, wana wanatoa wana, wana maoni ya wananchi. Na sisi tunataka kufanya kazi na wanasiasa, tunataka kufanya kazi na wananchi, tunataka kazi na wale wote ambao wanahusika na hii jambo, ili tufanye tu tukifika eh, kwa namna ambayo tuna tutakuwa tu sisi zote tumesikizana. Kwa hivyo, mgogoro haisaidii, lazima tupatie nafasi mzungumzo, na sasa tu tunadhani ya kwamba viongozi na wananchi wa sehemu hiyo wamepata kupatia sisi nafasi kuzungumza, na mi nadhani ya kwamba tutapata suluhu mazungumzo. Sasa yawe ni Afrika kwa ya yes, hali ya wakimbizi ya watu wetu. yeah. yeah, yeah, yeah. Je, unahisi kuvyovyote vile kampeni hii huenda labda ika, uh, ikabadilisha mtizamo wa mataifa ya nje kusaidia? Ndio, I mean, sasa kunajua sasa, kuna jua sasa Waafrika lazima wajue ya kwamba, kwanza, sisi kama Waafrika sisi ndio tunatengeneza wakimbizi. Sisi wenyewe katika sehemu zetu ndio tunatoa hawa wakimbizi. Kwanza sisi lazima tufanye toe suluhu kwa vile hii shida. Nani ameleta hii shida, shida shida, shida? sisi wenyewe tumejiletea, maserikali zetu, ama ni siasa mbaya ambayo imeleta hii watu wapate shida, waende kwa wa refugee camps. Kwa hivyo suluhu kwanza itoke sisi kama Waafrika, e ya suluhu, ya siasa suluhu ya kutoa amani na kuhakikisha kwamba watu wetu wanaishi vyema, alafu hata wale wako na shida, lazima sisi wenyewe kwanza, hata tusipofika mbali. Sisi pia sio watu ambaye sio watajiri, sisi kuna wenzetu ambaye Mungu amewabariki wako na mali wako na hela. Tunaomba ya kwamba wale ambaye wamebarikiwa wasaidie wale wanyonge, wale ambaye wako na shida, sasa kama refugees. Na hiyo kampeni ambayo sisi tumeanza ni kampeni ambayo inapatia nafasi E, wananchi ama, e, wale ambaye wako wadugu na wadada hawa ambaye wako na shida, na shida kupata nafasi ya kuwasaidia watu wao, na basi kabla ya kutamatisha kwa kipindi hiki ni kwamba sasa tupate muktasari wa habari na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linajiandaa kupiga kura wakati wa kikao cha dharura kupinga azimio la uamuzi wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba umoja huo ni nyumba ya uongo. Netanyahu anasema taifa la Israel linapinga kura hiyo kabla haijapigwa na kwamba wataendelea kujenga katika mji huo na ubalozi wa nchi za kigeni zikiongozwa na Marekani zitahamishiwa Jerusalemu. Shirika la chakula duniani FAO limeeleza hii leo kwamba hali ya upungufu wa chakula katika nchi za Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini inazidi kuwa mbaya kwa haraka kutokana na mapigano na ghasia kuanzia Siria hadi Yemen. Ripoti ya shirika hilo inaeleza kwamba ghasia katika nchi za Libya, Iraq, Yemen na Siria pamoja na Sudan zimesababisha hali kuwa mbaya na kupanua mwanya kati ya wenye uwezo na wasio na uwezo katika nchi hizo ukilinganisha na hali katika mataifa mengine ya kanda hiyo. Serikali ya Somalia imemwachilia huru bila ya kumfungulia mashtaka Abdirahman Abdi Shakur, waziri wa zamani, mkosoaji mkubwa wa serikali aliyeshikiliwa kwa siku mbili baada ya kukamatwa kwa shutuma za uhaini. Kukamatwa kwa Abdi Shakur, aliyekuwa mgombea kiti cha rais dhidi ya Rais Mohamed Abdullah Mohamed, kunafuatia kishinikizo kinachoongeka kwa rais na serikali yake inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kumaliza uwasi wa Waislamu wenye itikadi kali. Rasia inasema leo kwamba vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya raia watano wa Rasia, akiwemo mtu mwenye ushawishi kutoka Chechen Ramzan Kadyrov, ni kinyume cha sheria na sio urafiki. Basi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi si, kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia usiku mwanana kutoka Washington DC.