Nazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen alielezea wasiwasi mkubwa leo kuhusu kuongezeka kwa ghasia katika nchi hiyo, wakati ambapo pia inakaribisha ahadi iliyotolewa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kuruhusu fursa za msaada wa kibinadamu kwenye bandari muhimu. Ismail Old Sheikh Ahmed alilaani shambulizi la Jumanne la makombora makali ya waasi wa Kihouthi kwa Saudi Arabia, akisema tukio hilo liliongeza juhudi za kuzorotesha amani nchini Yemen. Baada ya waasi kufyatua makombora kwenye uwanja wa ndege wa Riyadh mwezi Novemba, Saudi Arabia iliweka vizuizi vya anga na baharini huko Yemen kwa wiki kadhaa ikisema hatua hiyo ilihitajika kuzuia meli za silaha kuweza kuwafikia waasi. Ushirika huo ulisema jana Jumatano kwamba licha ya shambulizi jipya la makombora bandari ya Hodeida inayodhibitiwa na Wahouthi itaendelea kuwa wazi kwa siku thelathini kwa ajili ya kuruhusu usafirishaji wa chakula pamoja na vifaa vingine vya kutoa msaada wa kibinadamu. Maafisa katika mji wa Melbourne huko Australia wanasema mtu aliyekamatwa kwa kuwajeruhi watu 19 wakati akiendesha kwa makusudi gari lake kwenye mkusanyiko wa watu wanaotembea kwa miguu hajafahamika kuwa na uhusiano wowote na ugaidi. Shane Patton, kamishna mkuu msaidizi wa polisi katika jimbo la Victoria huko Australia, aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba mshukiwa huyo ana miaka thelathini na miwili, raia wa Australia mwenye asili Afghanistan. Alisema mtu huyo anajulikana kwa historia ya utumiaji madawa na masuala ya afya ya akili. Mshukiwa huyo alikamatwa kwenye eneo na polisi baada ya kugonga gari jingine kwenye alama za barabarani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rasia ilisema leo kwamba vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya raia watano wa Rasia, akiwemo mtu mwenye ushawishi kutoka Chechen Ramzan Kadyrov, ni kinyume cha sheria na sio urafiki. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisema Rasia inaonekana itajibu kikwazo hicho. Idara ya fedha ya Marekani jana siku ya Jumatano Ilimshutum Kadrov kwa kufanya ukatili mbaya dhidi ya watu wanaojaribu kufichua rushwa serikalini. Vikwazo vya Marekani vinaozuia watu watano kutofanya suala lolote linalohusiana na fedha ndani ya Marekani na pia kuwazuia wa Marekani kutofanya biashara aina yeyote na watu hao. Katika kuongezea hilo kwa Kadrov, Marekani ilimshutumu Ayub Kataiv, mkuu wa kitengo katika wizara ya mambo ya ndani ya Chechen kwa kufanya mauaji holela pamoja na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu ikiwemo unyanyasaji kwa mashoga. Shirika la Chakula Duniani FAO, limeeleza hii leo Alhamis, kwamba hali ya upungufu wa chakula katika nchi za Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini inazidi kuwa mbaya ikiongezeka kwa haraka kutokana na mapigano na ghasia kuanzia Siria hadi Yemen. Ripoti ya shirika hilo FAO inaeleza kwamba ghasia katika nchi za Libya, Siria na Iraq, Yemen pamoja na Sudan zimesababisha hali kuwa mbaya na kupanua mwanya kati ya wenye uwezo na wasio na uwezo katika nchi hizo ukilinganisha na hali katika mataifa mengine ya kanda hiyo, taarifa inaeleza kwamba kiwango cha utapia mlo katika mataifa hayo ya ghasia ni mara sita zaidi kuliko mataifa yasiyo na ghasia hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kusikiliza. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc hivi sasa ni saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika ya kati hii ni kwa undani na karibu msikilizaji wetu wa radio hali kadhalika kupitia facebook livestream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupa ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shumari. Naam, katika kwa undani hii leo tunamulika sheria ya takwimu nchini Tanzania na kwa mujibu wa mtandao wa ofisi ya takwimu nchini humo, imeelezwa kwamba wametoa taarifa, sheria ya takwimu nambari 9 ya mwaka 2015 ilianza rasmi kutumika tarehe 2 Novemba ya mwaka huo wa 2015, na hii ni kupitia tangazo nambari 491 la tarehe 30 Oktoba mwaka wa 2015. Sasa sheria hii pengine ina maana gani kiutendaji na vilevile, kukiwathiri inaathiri vipi shughuli za kila siku za taasisi mbalimbali nchini Tanzania? Hivi karibuni tunakumbuka kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe, ambaye pia ni mbunge wa Kigoma Kaskazini, alishtakiwa na kuitwa kwenye kituo cha polisi nchini humo kwa kosa kuhusiana na takwimu za pato la taifa la nchi hiyo, zikidaiwa kwamba takwimu hizo zilikuwa za uongo. Sasa basi, hii sheria je, ina changamoto? Na kama zipo ni zipi? Je, ina mapungufu? Kama yapo ni yapi? Vilevile vile, tumemsikia Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akieleza juu ya utekelezaji wa sheria hiyo na vilevile kutoa onyo kwa watakaotumia vibaya takwimu katika nchi hiyo. Hapa alikuwa ni kwenye ufunguzi wa ofisi ya takwimu huko makao makuu ya Tanzania, Dodoma, hebu tumsikilize. Sheria ya takwimu kifungu namba 37 kifungu kidogo cha tatu hadi cha tano kinamtaka wazi kwamba mtu au taasisi ikitoa takwimu za uongo au kusababisha wananchi kushindwa kutoa ushirikiano kwa ofisi ya taifa ya takwimu, adhabu yake ni kifungo cha miezi sita hadi miaka mitatu au kulipa faini kati ya shilingi milioni moja hadi shilingi milioni kumi au adhabu zote kwa pamoja. Na mimi ningependa kabisa, ningekuwa jaji, ingekuwa ile ya mwisho, adhabu zote kwa pamoja. Huyo ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akizungumzia kuhusu hiyo sheria ya takwimu nchini Tanzania. Sasa basi, pengine nao wale ambao wanaangalia kwa upande mwingine kuhusu sheria hii kwamba je, ina changamoto au nini tatizo lake, pengine ina mapungufu, nipate nafasi ya kuzungumza na mbunge huyo wa Kigoma mjini kwa tiketi ya ACT Wazalendo Zito Kabwe, na kwanza kutaka kujua yeye anachofahamu kuhusu sheria hii. Sheria ya ta takwimu ya mwaka elfu mbili na kumi na tano lengo lake ni kuhakikisha kwamba ni taasisi moja tu au chombo kimoja tu ambacho kina kuwa na uhodhi kwa maana ya monopoli au kiritimba wa utoaji wa takwimu za nchi. Ni pili, eh, imeweka makosa ya kitakwimu, ni mambo yepi ambayo eh, mtu tofauti au taasisi tofauti na ofisi ya takwimu wanaweza kuwa wameyafanya, iwapo watakuwa wametoa wa takwimu ambazo sizo au hazijathibitishwa na ofisi ya takwimu ya taifa. Sasa katika hali ya kawaida e, unapokuwa na sheria kama hii ambayo tunayo Tanzania, maana yake ni kwamba e, kunakuwa na kuondo- kuondolewa kwa uhuru wa kitaaluma yani intellectual freedom kwa watu kuweza kufanya tafiti na kuzalisha takwimu kulingana na matokeo ya tafiti zao yanavyoonyesha, na hili ndo tatizo kubwa ambalo kunalo e, lakini pia ni dhahiri kwamba nguvu za kisiasa zinaifanya sheria hii ionekane kwamba inazuia uhuru huo. Lakini ukiisoma sheria hiyo vizuri, sheria haizuii tafsiri za uhuru za maswala ya takwimu ambayo zimetolewa na ofisi ya takwimu ya, ya, ya taifa. Sasa, Zito Kabwe, pia kuna swala ambalo linafahamika, sheria inapokuwa sheria, ina maana kwamba ilikushapitishwa kwenye bunge la nchi sasa inakuwaje yeah? kitu kama hichi kinatokea wakati tayari e, wenyewe walio wengi wabunge mmeipitisha au wameipitisha hiyo sheria ah, kwanza lazima ufahamu kwamba bunge letu bado ni bunge ambalo limehodhiwa na chama kimoja cha siasa. Kwa hiyo hata kama eh, baadhi ya wabunge wanahoja nzito za kupinga sheria au vifungo fulani vya sheria visipite, eh, wabunge walio wengi kwa kutoka chama ambacho eh, wako wengi kina uwezo wa kupitia sheria hiyo mbaya, na tutakumbuka kwamba sheria kama eh, sheria ya takwimu, sheria ya, ya makosa ya mitandao, sheria ya vyombo vya habari ni baadhi ya sheria ambazo vyama vya upinzani nchini Tanzania vilizipinga, vilipinga baadhi ya vipengele vyake ambavyo vinaondoa uhuru wa habari, vinaondoa uhuru wa kitaaluma kwenye kutoa au kutafsiri takwimu na vinaondoa eh, uhuru wa watu kuwa na mawazo huru kwenye mitandao ya, ya, ya kijamii. Sa, katika mazingira kama hayo, huwezi kuwalaumu wabunge wote kwa sababu eh, ni dhahiri kwamba wabunge walio wengi ambao wanatokana na chama ambacho kinaunda serikali ndio wanakuwa na eh, wametoa ruhusa hiyo ya vifungu eh, ambavyo vinaminya uhuru kuweza ku, kuenda kwenye sheria pia utakumbuka kwamba sheria ya takwimu na sheria ya makosa ya mitandao ni sheria ambazo zilipitishwa mwishoni kabisa mwa Bunge la kumi na moja la mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo eh, idadi ya wabunge wa upinzani pia ilikuwa bado ni ndogo, na eh, sauti ilipazwa na vyama visivyo vya, vya, vya kiserikali eh, taasisi za kijamii lakini bado serikali yeah, iliendelea na sheria hiyo na ndo hiyo ambao tunayo, kwahiyo sasa ni sheria na na pengine kwa wale ambao wanafanya kazi za kitaaluma, kama unavyosema, kwa wakati huu kazi zao, ili waweze kuzifanya, utekelezaji wao una changamoto gani au inabidi upitie namna gani waweze kufanya kazi zao? Kwanza inabidi wa, wa, waende wapate vibali, wapate ruhusa ya ofisi ya takwimu ya taifa NBS. Na kama unafahamu kwamba tafiti zote lazima zipitiwe Tume ya Sayansi na Teknolojia kwa maana ya COSTECH, na kwa maana hiyo ni kwamba huwezi kufanya shughuli yoyote ya kitaaluma na kuzalisha takwimu bila kupata ruhusa ya ta, eh, hiyo ya ofisi ya takwimu ya taifa. Lakini mbaya zaidi ni kwamba kuna swala zima la tafsiri ya takwimu. Ofisi ya Takwimu ya Taifa inaweza kutoa inaweza kutoa takwimu mm, na watu kwa uhuru wao wakatafsiri e, ile taarifa. Inaweza kuta labda baadhi ya viashiria vimeachwa, na ukaweza kuweka hivyo viashiria kwa mujibu wa maelekezo e, kwa mujibu wa sheria e, na kwa mujibu wa maelekezo ya rais ambayo aliyatoa juzi. Maana yake ni kwamba yote hayo yatakuwa ni makosa. Kwa hiyo nadhani hizi ni juhudi za serikali ya Tanzania ya awamu ya, ya tano ya kuzuia uhuru wa mawazo, uhuru wa wa fikra na uhuru wa kitaaluma wa kuchambua eh, maswala mbalimbali. Na ni changamoto kubwa sana kwa kweli. Sasa hili hili liweze kutekelezwa, pengine wachambuzi wa, wa pengine wanataaluma wa ambao wanafanya kazi zao na wale ambao wanatafuta takwimu mbalimbali nchini Tanzania waweze kufanikisha kazi zao za kila siku. Au pengine kwa upande wenu wa bunge ambao mnaona hii sheria si sawa, kuna nafasi yoyote ya kuweza kutoa mapendekezo ya kufanya mabadiliko? Na kama hiyo inafanyika, taratibu zikoje? La kwanza ni ni kwenda mahakamani, eh, kuweza kupinga baadhi ya vipengele vya sheria hiyo. Tayari wanasheria wetu wanafanyia kazi jambo hilo eh, ili eh, mahakama iweze kusema kwamba eh, vipengele ambavyo vinaminya uhuru vinaenda na kinyume na Katiba na hivyo kuliamuru bunge lifanye eh, marekebisho kwenye vifungu hivyo. Lakini lingine ni hili la kuendelea kupiga kelele na kupaza sauti ili kuweza kuhakikisha kwamba kunakuwa na mabadiliko. Lakini wabunge pia tuna fursa ya kupeleka eh, miswada binafsi ya kufanya mabadiliko ya vifungu husika vya sheria ili niweze kuendana na hali halisi, kukuza uhuru wa mawazo, uhuru wa habari na uhuru wa wa, wa, wa kitaaluma. Na naamini kabisa kwamba haya ni mambo ambayo e, tukiyafanya vizuri kwa umoja, yanaweza yakawa na, na mafanikio. Kwa hiyo hatupaswi kukata tamaa, tunapaswa kuendelea kufanyia kazi mabadiliko hayo. Huyo ni mbunge wa chama kupitia chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Lakini pia tulijaribu kumtafuta msemaji wa ofisi ya takwimu nchini Tanzania lakini hakuweza kupatikana. Hali kadhalika waziri wa fedha ambaye wizara yake inashuhurika na takwimu pia hakuweza kupatikana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ka tayari kwenda sehemu ya pili Nam, hii ni kwa undani. Tunakwenda katika sehemu ya pili, ambapo hii leo katika sehemu ya pili tunamulika moto uliotokea au unaoendelea huko eneo la California au kusini mwa California. Moto huu hivi sasa unaendelea kwa takribani mwezi mzima. Moto huu umepewa jina la Thomas, kwa sababu moto huu ni moto mkubwa wa pili katika historia ya jimbo la California mpaka sasa umekusha unguza hekta zipatazo laki mbili huko maeneo ya kusini mwa California. Halikadhalika, moto mkubwa zaidi kuliko wote ulikuwa mwaka 1889 ambao uliunguza hekta zipatazo laki tatu sawa na kilomita elfu moja mia mbili huko California. Kwa hiyo jimbo hili hasa upande wa kusini kuna historia ya kuwaka moto. Kujua hayo basi na mengine mengi zaidi juu ya moto huu nimezungumza na mkazi wa California, Mike Muhagama, ambaye pia ni mtangazaji wa zamani wa redio, kutaka kujua moto huu mwezi mzima unawaka, inakuwaje? Teknolojia Marekani ipo, vyombo vya kuzima moto vipo, lakini nini hasa kinapelekea moto kuweza kuwa na urefu kiasi hicho? Kwanza labda nitoe pole kwa wahanga ambao wame wamepata matatizo ya moto na na, kwa kweli wako wengi sana, takriban watu uh, karibu Uh, laki moja sasa hawana makazi kutokana na moto huu. Uh, lakini kujibu swali ni kwamba um, unajua, kipindi hiki ni kipindi cha upepo uh, kwa hapa California. Nikisema upepo ina maana ni kwamba unaotoka katika jangwa eh, la Mohavi ambako uh, ni sehemu ya ardhi kavu. Kwa hiyo ule upepo unapokuja, uh, unaingia moja kwa moja kwa nguvu, na unakuwa pia unasafirisha kitu kama joto hivi, kwa hiyo hilo ni tatizo kubwa na linafanya uh, masababisho ya moto kama hivyo uh, kwenye sehemu ambazo ni za makazi. Kwa hiyo kwa namna moja au nyingine zimeweza kuathiri uh, sehemu kubwa. Na kwa upande wa teknolojia ni kweli uh, kwa hapa Marekani na hasa California kuna teknolojia uh, kubwa ambayo inaweza ikadhibiti moto huo. Mpaka hivi sasa uh, wapiganaji wa moto uh, wa wazima moto kama elfu nane hivi wanashughulika katika kuzima moto huo, lakini si kazi rahisi, kwa sababu ya upepo kama alivyosema, ambao unasambaa kwa kasi sana, na kasi ile ya upepo uh, unaosambaa inakwenda kwa nguvu uh, inakuwa inawazidi nguvu wale wapiganaji. Kwa hiyo wanajitahidi kadri wanavyoweza kwa njia ya anga na kwa njia pia ya wao wenyewe uh, kusafiri kwa miguu na, na kwa teknolojia zote ambazo zipo, kwa maana ya kwamba vitendea kazi vyote sasa viko Uh, tayari na vina vina, vina ukabili moto huo, lakini kutokana na speed au kasi ya moto huo au ya upepo ambao unaleta una, una, una mtafaruku uh, na unaeneza zaidi katika maeneo mengi zaidi moto huo imekuwa kazi kubwa sana uh, lakini wanajitahidi kadri wanavyoweza na mpaka sasa tunapozungumza mimi na wewe uh, moto huo umeweza kudhibitiwa kwa asilimia sitini uh, ambapo asilimia arobaini tu ndio ambayo inaeneza au inaenezwa katika miji mingine lakini tayari watu wamesha uh, pewa wa onyo uh, kuweza kuondoka katika makazi ambayo moto huo unasambaa zaidi. Uh, lakini mpaka sasa kama alivyosema, asilimia sitini imedhibitiwa na wanafanya kazi usiku na mchana kuhakikisha kwamba hausambai zaidi. Sasa Mike, pia tumeona kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii picha za Instagram kwa mfano na, na maeneo mengine moto okay, huo unakwenda kwa kasi siokuwa ya kawaida kama unavyosema unaona moto pengine unakwenda kwa juu unaenda kwa chini, e, watu wanakimbia na magari yao na mali kujaribu kuokoa. Lakini miaka ya nyuma Mike, tumesikia mara nyingi moto huu ukitokea kwenye mapori tu. Safari hii nyumba nyingi, kama unavyosema, wakazi laki moja hawana makazi. Hii imekuwaje? labda Safari hii umekuwa tofauti, mpaka sana umeingia kwenye makazi ya watu na nini, pengine kimetangazwa kimeonekana kutokana na haya na yanayotokea. Nadhani mji umekuwa sasa unapanuka, kwa maana ya kwamba kama unavyosema zaman, zamani moto ulikuwa unakwenda kwenye mapori tu uh, lakini mapori hayo hivi sasa eh, yamekuwa yameendelezwa uh, kwa maana ya kwamba yameendelezwa watu wanajenga E, majumba ya kifahari na wanajenga zile wanaita estate, uh, kwa maana ya kwamba nyumba nyingi kwa sehemu moja sasa, na nyumba hizi zinavyojengwa, zinajengwa kwa, kwa ukaribu zaidi, na kama ni kwa ukaribu uh, pia also, pia ni, ni karibu na hayo ma, na, na maeneo ambayo yalikuwa misitu zamani. Kwa hiyo umbali kati ya ile misitu na nyumba hizi mpya ambazo zinaendelezwa hivi sasa Uh, ni mdogo sana. Kwa hiyo ukitoka tu katika ile misitu ambako kuna miti na na mikavu na vitu kama hivyo uh, na unakuwa kwa kasi kule, basi ukihama hauhamii tena kwenye misitu mingine, kwa sababu huku sasa tayari kumeshajengwa. Kwa hiyo unahamia moja kwa moja kwenye makazi ya watu. Sasa kwenye makazi ya watu, kwa sababu yako karibu karibu, uh, kama unavyofahamu nyumba za hapa nyingi, ambazo uh, watu wanakodishwa wana, wana zinaitwa condominiums Zinakuwa ziko karibu karibu na zinakuwa ni nyingi katika sehemu moja. Sasa ukihamia pale eh, unasambaa kwa ghafla. Kama unavyojua kuna kuna kuna gesi ndani ya nyumba, kuna umeme ndani ya nyumba na vitu kama hivyo, kwa hiyo uh, unakuwa unasambaa kwa kasi zaidi kuliko hata unavyosambaa kwenye misitu. Kwa hiyo ni tatizo mojawapo uh, lakini uh, kama ninavyosema kwamba kulingana na teknolojia na upanuzi wa wa, wa, wa, wa mji au miji uh, kadri unavyozidi kuendelea Uh, watu wahusika, kwa mfano idara ya misitu hapa na, na na na na uokoaji na uzimaji wa moto, uh, wanaonya kwamba pindi unapoona kitu kama hicho kinatokea, basi wewe usitaharuki, uh, wala kufanya kitu kingine chochote. Unachoweza kufanya ni kuwa taarifu, na wao watachukua jukumu la kuweza kuzima gasi au gesi, uh, ka, katika eneo hilo na pia kuwafanya watu wasiangalie nyuma, kuondoka moja kwa moja ili kuepuka madhara na vifo na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kujibu tu swali kwa urahisi ni kwamba misitu sasa iko karibu na miji e, na hiyo inafanya usambazaji uwe rahisi zaidi kwa moto kutoka katika misitu na kuingia katika makazi ya watu. Na pengine Mike, kwa sasa mpaka hivi sasa idara inahusika na haya masuala ya majanga, pengine nini ambacho imefanya kuhusiana na hao waliopoteza makazi waliofariki walioumia au nini kinafanyika mpaka dakika hii? Pengine uh, kwa sasa uh, wengi wa wahanga hawa ambapo kama nilivyosema watu takriban laki moja uh, wameweza kuwa kuwekwa katika makambi maalum ambapo uh, wanapata huduma zote uh, japokuwa, of course, hawezi kuwa kama huduma ambazo walikuwa wanazipata wakiwa nyumbani lakini wamewekwa katika makambi ambayo wanapata um, chakula mara tatu kwa siku e, kama unavyofahamu kwamba California sasa hivi baridi linaingia, kwa hiyo wanapata mablanketi uh, wanapata huduma zote uh, za hospitali matibabu na kadhalika na kadhalika, huku uh, wakiangalia uwezekano wa kuweza kuruhusu baadhi, pengine katika zile sehemu ambazo tayari moto umeshapungua uh, kwenda kuchukua chochote kilichosalia. Asante uh, sana Mike uh, Muhagama, mtangazaji wa zamani wa Radio One Studio nchini Tanzania, akiwa huko California kuzungumza nasi kueleza hali ilivyo. Lakini vilevile niipata mkazi mwingine aliyeko kusini mwa California, karibu zaidi na huo moto, Denis Masawe. Denis Masawe, kwa upande wako labda utueleze moto huu umekuwa tofauti gani zaidi na miaka mingine iliyopita? Moto wa safari hii, tofauti ni kwamba umechukua muda mrefu na mali na pamoja hata vifo vimetokea zaidi na uharibifu mwingi umefanyika. Kwa hiyo tofauti ndiyo hiyo, uh, na pia tofauti sasa ni kwamba imeleta maswali zaidi kwa sababu ya ukubwa, hmm, na wanaendelea kuchunguza sasa. Na mpaka sasa, Dennis ni maeneo yapi ambayo unaweza ukasema yameathirika zaidi na huu moto? Uh, safari hii naweza kusema kwamba kuna sehemu ya Ventura o Ventura huku huku hapa California kumeathirika sana. Sehemu zingine kama kawaida ni upande wa kaskazini mwa California, lakini safari hii imetokea sana Ventura, alafu pia ilitokea upande huu wa, wa Southern California, sehemu inaitwa Murieta Temecula ambapo kwa kweli ni karibu sana na pale ambapo tunakaa na tulifikia hata kidogo kuwa, kuwa evacuated, lakini tulikuwa tunaona moto, yani sio kwa mbali. Na sasa mnauona huu moto, ukitueleza tu jinsi ulivyokuwa ukiuona, moto wa aina gani hasa huu? Maana mpaka ndege, helikopta zinatumika lakini bado unawaka tu moto. Moto ni mkubwa kwa maana kwamba nyumba inaungua, mazingira yaliyopo karibu ambayo yanaweza kuungua yanakuwa yameshika moto. Alafu zaidi sana sasa na hili ndilo chanzo cha kwamba uchunguzi ume, ume, umeanza kufanywa sana safari hii, na pia kumeweza kuundwa tume ya kuweza kufuatilia kwa undani zaidi kwa sababu moto unapokuwa unawaka sasa, ni kwamba ni umeme. Kwa hiyo kuna laini za umeme na kuna vifaa vya umeme vipo ndani kwenye nyumba za watu, kuna tenki za gesi na nini. Kwa hiyo kunapokuwa kunakuwa na moto kiasi hicho, ni kwamba maafa yake yanazidi kuendelezwa na nyaya za umeme na matanki ya gesi, na kwa hiyo inazidi ku, kuongeza kasi ya moto kwa hivyo moto unakuwa ni mkubwa na unakwenda kwa kasi sana, na pia ukichangia hali ya kawaida ambayo huwa ndiyo inasababisha moto California, ambayo ni mazingira mazingira ukavu ukavu ule wa majani yale, alafu kunakuwa na joto kali, alafu kunakuwa na upepo mkali, kwa hiyo unaambatana na hali ya kimazingira kuweza kuchangia majani yale yana yanazusha moto. Lakini hilo sio zaidi, wanaanza kubaini kwamba kuna kuna kuna itilafu zinatokea za aidha, watu wana, wanachukua umeme wanaingiza wenyewe kwenye labda, kwa sababu unakuta maeneo hayo ya moto yanatokea zaidi ni maeneo kama wine countries. Unaona eh, kuna biashara za kilimo na nini kwa hiyo unaposema wine countries unaeleza labda kwa ki, kwa Kiswahili maelezo yake ni kwamba ni biashara ya kilimo cha aina gani? Uh, mizabibu, wanatengeneza vinyo. Mizabibu hizi mashamba makubwa sana ya mizabibu. Kwa hiyo unachotuambia ni kwamba kuna mashamba mengi yameungua, atara ya, mojawapo ni hiyo kwamba kuna mashamba maeneo ya mashamba na pia maeneo ya makazi. Safari hii naona Ventura kulikuwa sana ni makazi mengi, lakini ndio hiyo nilikuwa nakuambia kwamba mm-hmm. Katika tume na uchunguzi unaofanyika inaonekana kwamba kunaanza kuwa na kesi sasa, kuna kuna wale ambao ni kampuni ambayo inashughulika zaidi na kubeba grid kubwa kubwa za umeme. Aa, wanaanza kushtakiwa kwamba katika uchunguzi inabainika kwamba aidha kuna maeneo ambayo hawakuchukua taratibu zinazo uh, taratibu stahiki za kuweza ku, ku, ku, kulinda maeneo ambapo uh, nyenzo za umeme zinapita kwamba kuweza ku, kuondoa mazingira ya majani ambayo yanaweza kusababisha moto ku, kuwasambaa haraka, kwa sababu wanadai kwamba kuna maeneo mengine wamegundua moto ulianza kwa sababu kulitokea na kutokea labda na nyaya labda ilikatika, alafu kutoka pale kukawa kuna majani ambayo yalisababisha. Kwa hiyo kuna kuna taratibu ambazo wanatakiwa kuzifuata ili kulinda kulinda hali kama hii kutokea. Na kushukuru sana Dennis Masawe, mzalishaji wa matangazo ya zamani wa pale ITV nchini Tanzania, ambaye hivi sasa ni mkazi wa kule kusini mwa California, na kushukuru sana kwa maelezo hayo. Hali kadhalika eh, kuzungumza tu Otu, miaka ya nyuma iliyotokea huko elfu mbili na tisa mia tisini na moja sida California, kulitokea moto elfu mbili na tatu eh, valley, ulikuwa umeme eh, witch mwaka elfu mbili na saba eh, nans pia ulitokea Oktoba hii elfu mbili na kumi na saba na Thomas ambao niendelea mpaka hivi sasa. Basi naomba nichukue nafasi hii kuwashukuru wale wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Eh, katika sehemu ya kwanza tulikuwa naye eh, Zito Kabwe, mbunge wa ACT wa Zalendo kutoka nchini Tanzania. Na kufikia hapa upande wa pili naomba ni mshukuru mjasiri, hali kadhalika Saida Hamdun. E, mimi hapa jina langu ni Sandey Shomari. Naomba uendelee kusikiliza matangazo mengine, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Natakieni wote usiku mwema, kwa hereni.