kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc na karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya kumekucha afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki kwa sasa hivi. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Khadija Riami, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Disemba 22, 2017. Kwenye matangazo ya asubuhi ya leo, sheria kuhusu jinsi ya sheria kuhusu takwimu katika nchi ya Tanzania za zua mjadala mkubwa kulikoni? Kwa hiyo hata kama e, baadhi ya wabunge wanahoja nzito za kupinga sheria au vifungu fulani vya sheria visipite, wabunge walio wengi kwa kutoka chama ambacho wako e, wengi, ina uwezo wa kupitia sheria hiyo mbaya na katika VOA ya mitaani hivi leo, Wakenya wajitayarisha kwa sikukuu ya Krismas. Hata hivyo baadhi wanasema kwamba hawawezi kumudu bei za bidhaa, hivyo huenda wasisherekee kama wenzao. Sasa sisi ni watu wa kulala hoi, bora maisha, yani bora tu uzima. Mwenyezi Mungu alipewa sisi bure, lakini kuwaona eti tuko na raha ya sikukuu sikukuu? Ah, ah. hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi hii. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kabla hatujaingia kwa uandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Donald Trump anajivunia ushindi mkubwa aliopata kwa kupitishwa kwa makato ya kodi ya takriban dola bilioni moja na nusu na kusema kwa haraka itaanza kuwapatia wafanyakazi wa Marekani mishahara yenye tija na punguzo la kodi pia kwa makampuni makubwa. Katika maoni yake kwenye Twitter, Trump amesema upinzani wa Democrat ambao walipiga kura kupinga hatua wa hiyo wanataka kupandisha kodi na kuchukia makato makubwa ya kodi. Alivibeza vyombo vya habari vya ndani kuhusu mswada wa mabadiliko ya kodi kwa kutoa habari za uongo, akisema wanataka tu kuandika habari mbaya ili kuwaridhisha mabosi wao wa Demokrat. Trump alijika, alijigamba kwamba baadhi ya makampuni tayari anataka kufanya malipo makubwa kwa wafanyakazi wake kutokana na matarajio ya makato ya kodi kwenye makampuni hayo. Makampuni mawili ya mawasiliano ATNT na Comcast wamesema watalipa bonus kwa wafanyakazi wao takriban laki tatu Trump akishatia saini sheria hiyo. Serikali ya Sudan Kusini na makundi yenye silaha wametia saini makubaliano kusitisha mapigano jana Alhamisi, wakati mazungumzo ya wa amani yaliyofanyika nchini Ethiopia, ikiwa ni jaribio la karibuni la kusukuma kumalizwa kwa vita vya miaka minne vya wenyewe kwa wenyewe. Makubaliano hayo yanaahidi kuwa pande zote kuanzia Jumamosi zitaacha ugomvi, kuondoa majeshi kwenye maeneo husika na kuwaachia wafungwa wa vita, wanasiasa waliotiwa ndani, na kuwaachia wanawake na watoto waliowateka. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki ameaita makubaliano hayo kuwa ni hatua ya kwanza ya kutia moyo kuelekea katika kumaliza mzozo ambao umeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi mamilioni. Sudan Kusini ilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011, lakini mapambano ya madaraka kati ya Rais Salva Kiir na mshirika wake wa zamani, Riek Machar, miaka miwili tu baadaye waliingia katika vita. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba msukumo unaoaminika kulenga utekaji wa mji wa Lasu ulio ngome ya waasi ulijiri huku makubaliano ya kusitisha mapigano yakifikishwa mezani mjini Addis Ababa, Ethiopia, jana Alhamisi, yakiwa yametiwa saini na pande kuu hasimu katika vita hivyo vya miaka minane. Makubaliano hayo yataanza kutekelezwa siku ya Jumapili. Hata hivyo, waasi wa Sudani Kusini waliapa kuchukua tena mji wa Lasu uliongome yao, hatua ambayo imepelekea hali ya sintofahamu kuhusu utekelezwaji wa makubaliano hayo. Mji huo ulikuwa ni makao makuu ya chama cha Rik Machar SPLAIO ambacho ndio upinzani mkuu nchini Sudani Kusini, lakini msemaji wa jeshi Santo Domic cho alikanusha ripoti za mashambulizi hayo na badala yake akashutumu ya upinzani kwamba ulivamia kituo cha serikali kuiba chakula na kuwafurusha waliokuwemo. Mamlaka za Kongo zimeandikisha zaidi ya wakimbizi mia mbili katika kipindi cha siku tano zilizopita. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. White House imelaani vikali shambulizi la kombora lililofanywa wiki hii na waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran huko nchini Yemen ambalo wamesema lililenga makazi ya mfalme wa Saudi Arabia mjini Riyadh, ikiwa ni makazi rasmi ya mfalme Salman bin Abdulaziz Al-Saud. Taarifa ya msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders iliyotolewa jana Alhamisi iliusihi Umoja wa Mataifa kuiwajibisha Iran kwa kurejea ukiukaji wa dhahiri wa maazimio ya Baraza la Usalama kwa Yemen. White House na viongozi wa Saudi Arabia wanadai kwamba waasi wa Yemen wamekuwa wakipokea makombora kutoka Iran ikiwa ni ukiukaji wa azimio la mwaka 2015 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linaipiga marufuku Tehran kutoa nje aina yoyote ya silaha mpaka ipate idhini ya baraza hilo. Maafisa wa Iran wamekanusha madai hayo. Tume ya umoja wa afrika nchini Somalia, AMISOM, inasema inahitaji haraka ufadhili wa uhakika ili kuwashinda wanamgambo wa al Shabab na kuhamisha majukumu ya usalama kwa jeshi la taifa la Somalia. Mkuu wa AMISON Francisco Madeira alitoa ombi hilo wakati akizungumza na wanahabari mjini Nairobi jana Alhamisi. Tunahitaji msaada wa haraka, wanajeshi wa wa wetu wako tayari, lakini wanahitaji kupatiwa rasilimali. Hili halitatokea kama tunavyotarajia, licha ya kurejea kuelezewa na washirika wetu nia yao ya dhati katika mikutano mbalimbali mbali, amesema Madeira. Madeira ameonya kwa ukosefu wa fedha huenda ukahatarisha mafanikio yaliyopatikana hivi sasa kwa ugumu mkubwa katika mapambano dhidi ya wanamgambo katika kipindi cha mwongo mzima uliopita. Somalia iliyothabiti ni muhimu sana kwa uthabiti katika eneo zima la Afrika Mashariki na mbali ya hapo, na kama hatutachukua hatua za msingi kuzungumzia tishio la al Shabab, kundi hilo litaendelea kuleta hatari zaidi, amesema Madeira. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari ambayo tumeipa umuhimu wa juu hivi leo ni kutoka hapa Marekani, ambapo baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura hapo jana kuhusu azimio kufuatia hatua ya Marekani kutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli. Kikao cha jana cha baraza kuu la umoja wa mataifa kilikuwa kimeitishwa na Palestina ili kujadili rasimu ya azimio lililokuwa limetayarishwa na Misri. Nchi 128 zilipiga kura kuunga mkono azimio hilo, huku nchi tisa zikipinga. Hata hivyo, nchi 35 hazikupiga kura na hivyo basi kutochukua msimamo wowote. Kura hiyo ilionekana kutomridhisha balozi Nikki Haley ambaye alihutubia ukumbi uliojaa kabla ya zoezi hilo kuanza. The United States will remember this day in which it was singled out for attack in the General Assembly for the very act of exercising our right as a sovereign nation. Marekani itaikumbuka siku hii ambapo ilishambuliwa kwenye umoja mataifa kwa sababu ya kuchukua msimamo wake kama nchi huru Tutakumbuka tutakapoitwa tena kutoa msaada mkubwa kuliko nchi nyingine duniani kwa umoja wa mataifa, na tutakumbuka wakati nchi nyingi zitahitaji msaada wetu, kama ilivyo kawaida, kututaka tulipe fedha nyingi na kutumia ushawishi wetu kujinufaisha. Msimamo wa Marekani uliungwa mkono na Israeli, huku balozi wake kwenye umoja wa mataifa Den Danan akizikosoa nchi zilizopiga kura kupitisha azimio hilo anasema wale wanaounga mkono azimio la leo ni kama vibaraka wanaodhibitiwa na Wapalestina. Nyinyi ni kama watu bandia wanaolazimishwa kucheza densi, huku viongozi wa Palestina wakitazama kwa fahari. Azimio hilo la jana linathibitisha hali maalum inayotambulika kwamba Jerusalem ni mji mtakatifu na hadhi yake itaamuriwa tu na Waisraeli na Wapalestina kwa pamoja katika eh, makubaliano ya siku za baadaye. Marekani na Israeli ziliungwa mkono na Guatemala, Honduras, visiwa vya the Marshall, Micronesia, Nauru, Togo na Palau. Mapema wiki hii, Balozi Heli aliziandikia nchi nyingi wanachama na kuonya kwamba atakuwa akiandika orodha ya nchi ambazo hazitaunga mkono mkono Marekani na kwamba angepeleka orodha hiyo kwa rais Trump ambaye alisema alikuwa anaichukulia kura hiyo kwa umuhimu mkubwa. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Palestina, Riyad al-Malik, aliliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba historia itaonyesha ni nani alitenda haki katika swala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Kavusoglu, kwa hasira alimshutumu Trump kwa kile alichokiita vitisho kwa nchi ambazo hazitaunga mkono Marekani wakati wa kura hiyo. Utawala wa Trump umeeleza kwamba unaamini mzozo huo wa Mashariki ya Kati unafaa kutatuliwa kwa kuundwa kwa mataifa mawili huru na kwamba eneo ulipo ubalozi halina umuhimu wowote katika mazungumzo ya kutafuta amani. Naam, ikiwa ndio mwanzo unajiunga uh, nasi msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo, Hadija Riyami ataendelea na habari za dunia. Burkina Faso imeiambia VOA kwamba haraka itaacha kuagiza bidhaa kutoka Korea Kaskazini, ikisema imefahamu kuna uwezekano wa kuwekewa vikwazo na Umoja Mataifa kupitia ripoti za Marekani. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi ilikuwa mwagizaji wa juu wa bidhaa kutoka Korea Kaskazini mwaka 2015, kwa mujibu wa takwimu kutoka tovuti ya Observatory of Economic Complexity ambayo inakusanya na kusambaza takwimu za kimataifa za biashara. Akiongea na VOA, waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Alfa Beri amesema kwamba uamuzi wa kuacha kuagiza bidhaa kutoka Korea Kaskazini utafanyika mara moja. Nimewaandikia wenzangu katika wizara za fedha na biashara, na tumegundua kwamba kuanzia Januari mpaka Agosti mwaka huu tuliagiza bidhaa za takriban dola milioni saba, amesema, na kusistiza kwamba serikali yake awali haikufahamu kuhusu bidhaa zilikuwa zinaagizwa kutoka Korea Kaskazini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura leo Ijumaa katika duru nyingine ya vikwazo, wakilenga kuweka masharti makali zaidi kwa ununuzi wa mafuta ghafi unaofanywa na Korea Kaskazini ambao unachochea programu haramu ya utengenezaji silaha vikwazo vilivyopendekezwa vimekuja ikiwa ni majibu kwa majaribio ya novemba 28 ya pyongyang ya kombora la masafa ya mbali hwasong 15 ambalo korea kaskazini inadai lina uwezo wa kurushwa vichwa vya nyuklia popote hata kufika nchini marekani ilikuwa ni jaribio la tatu la kombora la masafa ya mbali la pyongyang mwaka huu na, na majaribio ya ishirini katika mwaka huu wa 2017 Marekani iliandika rasimu ya vikwazo na kufanya mashauriano na China. Rasimu hiyo ilisambazwa kwa wanachama jana Alhamisi na upigaji kura umepangwa kufanyika hivi leo saa saba mchana kwa saa za New York. nam mara baada ya habari hizo za dunia unaendelea msikilizaji kusikiliza yote haya kutoka hapa washington ikiwa ni matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio 15 sheria kuhusu takwimu nchini tanzania iliyopitishwa mnamo mwezi septemba mwaka 2015 imeendelea kuibua mjadala huku wadau wakielezea maoni yao iwapo inawanufaisha raia wa nchi hiyo Mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mbunge wa Kigoma Mjini Zito Kabwe na akaanza kwa kumuuliza aelezee hisia zake kuhusiana na sheria hiyo. Lengo lake ni kuhakikisha kwa tu, kwa ya kwamba chombo kimoja tu ambacho kinakuwa na uhodhi kwa maana ya monopoli au ukiritimba wa utoaji wa takwimu za nchi. Imeweka makosa ya kitakwimu ya, ni mambo yepi ambayo e, mtu tofauti au taasisi na ofisi ya takwimu wanaweza kukuwa wameafanya iwapo watakuwa wametoa takwimu ambazo sizo au hazijathibitishwa na ofisi ya takwimu ya taifa. Sasa Zitto Kabwe, pia kuna swala ambalo linafahamika, sheria inapokuwa sheria, ina maana kwamba ilikushapitishwa kwenye bunge la nchi. Sasa inakuwaje yeah, kitu kama hichi kinatokea wakati tayari, e, wenyewe walio wengi wa bunge mmeipitisha au wameipitisha hiyo sheria? Kwanza lazima ufahamu bunge letu bado ni bunge ambalo limehodhiwa na chama kimoja cha siasa. Kwa hiyo hata kama e, baadhi ya wabunge wanahoja nzito za kupinga sheria au vifungo fulani vya sheria visipite, e, wabunge walio wengi kwa kutoka chama ambacho wako e, wengi kina uwezo kupitia sheria hiyo mbaya, na utakumbuka kwamba sheria kama e, sheria ya takwimu, sheria ya makosa ya mitandao sheria ya vyombo vya habari ni baadhi ya sheria ambazo vyama vya upinzani nchini Tanzania vilizipinga, vilipinga baadhi ya vipengele vyake ambavyo vinaondoa uhuru wa habari, vinaondoa uhuru wa kitaaluma kwenye kutoa au kutafsiri takwimu, na vinaondoa e, uhuru wa watu kuwa na mawazo huru kwenye mitandao ya ya, ya kijamii. Sa, katika mazingira kama hayo huwezi kuwalaumu wabunge wote kwa sababu eh, ni dhahiri kwamba wabunge walio wengi ambao wanatokana na chama ambacho kinaunda serikali ndio wanakuwa na eh, wametoa ruhusa hiyo ya vifungu eh, ambavyo vinaminya uhuru kuweza ku, kuenda kwenye sheria uta, pia utakumbuka kwamba sheria ya takwimu na sheria ya makosa ya mitandao ni sheria ambazo zilipitishwa mwishoni kabisa mwa bunge. Sasa ili hili liweze kutekelezwa, pengine wachambuzi wa, wa pengine wa ta, wanataaluma ambao wanafanya kazi zao na wale ambao wanatafuta takwimu mbalimbali nchini Tanzania waweze kufanikisha kazi zao za kila siku, au pengine kwa upande wenu wa bunge ambao mnaona hii sheria si sawa, kuna nafasi yoyote ya kuweza kutoa mapendekezo ya kufanya mabadiliko? Na kama hiyo inafanyika, taratibu zikoje? La kwanza ni, ni kwenda mahakamani eh, kuweza kupinga baadhi ya vipengele vya sheria hiyo tayari wanasheria wetu wanafanyia kazi jambo hilo e, ili mahakama iweze kusema kwamba vipengele ambavyo vinaminya uhuru vinaendana kinyume na katiba na hivyo kuliamuru bunge lifanye marekebisho kwenye vifungu hivyo. nam ni ni mwenzangu Sande Shomari hapo akizungumza na mbunge wa Kigoma mjini Zito Kabwe. Na katika habari nyingine ni kwamba matokeo ya mtihani wa kidato cha nne yaliyotolewa siku mbili zilizopita huko nchini Kenya yamezua hisia ya mbalimbali baina ya Wakenya, huku upinzani nchini humo ukilalamika kwamba matokeo hayo yaliingiliwa kisiasa na hivyo basi yanafaa kufutwa. Hisia ya kama hizo pia zimetolewa na chama cha waalimu nchini humo. Nilizungumza na mwandishi wetu huko Kitale katika nchi ya Kenya, Liberty Aden, kamuuliza ni nini kiini cha hisia hizo? Ni matamshi yaliyotolewa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye analalamika kwamba matokeo hayo huenda hayako sawa, na anashangaa kwamba ni kwa nini takriban asilimia tisini ya wanafunzi wameweza kuanguka huo mtihani, hii ikionyesha kwamba kuna uwezekano kwamba wakakosa nafasi ya kujiunga na vyuo vikuu nchini Kenya. Kwenye matokeo hayo Asilimia kumi na moja pekee ya wanafunzi ndiyo waliweza kufuzu kupata ile alama ya C plus na kuzidisha, hiyo ikiwa ndiyo kigezo mahususi kabla ya kujiunga na vyuo vikuu. Kiongozi wa ama katibu mkuu wa chama cha walimu nchini Kenya NAT, bwana Wilson Sossion naye pia amelalamika. Anasema kwamba matokeo hayo yaliweza kusahihishwa kwa haraka na pia kuweza kutangazwa kwa haraka kabla ya kuweza kuangaziwa vizuri, kurudiwa na kurekebishwa makosa mbalimbali. Wadadisi wanasema kwamba matokeo hayo si sura halisi ya watahiniwa na alama zao, kwani wachache sana wamepita wengine wengi wakiwa wamekosa na kunya hujaonekana wale wengine wa hali ya wastani, na ni swala ambalo linaleta matatizo. Na huyo huyo Sosion amenukuliwa na, na vyombo vya habari hapo nchini Kenya akisema kwamba serikali huenda inafanya hivyo makusudi, ikinuia kuwavunja moyo wanafunzi ili waingie kwenye taasisi za kiufundi. Nam, kuna mengi yanayosemwa, bwana BMJ, kuna yale, kuna mambo ya siasa yameingizwa katika hayo. Utakumbuka matokeo ya mwaka uliopita ilidaiwa kwamba hayakuwa ya sahihi na ilikuwa hata kwamba kuna kesi iliyowasilishwa mahakamani kushinikiza itu, idara ama inayosimamia mitihani nchini Kenya kuweza kurudisha yani, kufutilia mbali hayo matokeo na kuweza kusahihisha upya na kutokea. Na sasa usemi huu wa bwana Sosion unakuja tu huku- kukiwa kuna mjadala mkubwa zaidi na uh, kulingana na Sosion na chama chake cha NAT wanapanga kuzuia ama kususia mpango wa wizara ya elimu nchini Kenya kutekeleza mtaala wa elimu mtaala mpya wa elimu ambao wanadai kwamba hawakuhusishwa. Kando na hayo, kwamba walimu pia kupitia kwa chama chao cha cha, cha, cha NAT hawataki kufanyiwa ile kazi ya kuasisiwa kila mwaka, kuangazia utendakazi wao, ikiwa wametimiza matakwa, kutimiza malengo waliopewa, na ni swala ambalo wanasema wamefanywa yani, ameletwa ya katika ama kutekelezwa bila kuhusishwa. Na kanda na hayo, ndio sasa unaleta huu mvutano mkubwa, ikitiwa ndani siasa, ikisemekana kwamba eh, ni, ni mpango wa kuleta nafasi kwa vyuo vikuu. Na hata hivyo bwana BMJ, e, wanafunzi nchini Kenya wengi wamekuwa wakiwania nafasi za kuingia katika vyuo vikuu na kukosa kujiunga katika hivi vyuo ama taasisi za elimu na kujifunza kazi za ufundi. Hivi sasa tunavyozungumza, Kenya inakosa wataalamu, mafundi waashi, mafundi hawa wa kutengeza nyaya za stima na mambo kama hayo, na kuna, kuna kumekuwa wana, na wito kwamba wanafunzi ambao hawapiti mtihani kujiunga na vyuo vikuu wajiunge na taasisi kama hizo. Sasa hapo kuna na mkutano mkubwa sana haijabainika kweli nini kinaendelea. Ni mwandishi wetu Liberty Adede akiwa kule mjini Kitale akizungumzia mzozo ulioibuka kuhusu matokeo ya mtihani wa kidato cha nne katika nchi ya Kenya. VOA Mitaani. Katika makala ya VOA Mitaani hivi leo, Wakenya wanazungumzia matayarisho ya sikukuu za Krismasi na mwaka mpya. Kwa sasa familia mbalimbali mbali zimeanza kujiandaa, lakini Wakenya wengi wanalalamika kwamba uchumi umekuwa juu mwaka huu ikilinganishwa na miaka mingine iliyopita. Vilevile, siasa zimeonekana kuathiri pakubwa maisha ya wakenya wengi mwaka huu wa 2017 Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ametutayarishia makala yafuatayo. Mungu atupatie nguvu mwaka huu unaokuja 2018 kwa kila mwanakenya huku nikipongeza Wanakenya na nikiwaambia kwamba wawe watulivu katika mwaka unaokuja, na sikrismasi wakule vizuri, na wakijua kwamba wako na watoto, shule zitafunguliwa e, pale wakati sikukuu zikiisha, tarehe tatu, hapo ndipo shule zitaanza kufunguliwa. Nawahimiza Wanakenya wasikule pesa wamalize, manake Wanakenya wako na bidii, manake bidii tulionayo Wanakenya hata unaweza pata hatu kuwa na chochote katika mwaka uliopita 2017 tangu mwezi wa sita, kulikuwa ni siasa katika iji yetu hakuna chochote katika kutoka kwa government kuu, pesa zitapotea. Wanakenya wako na bidii. Na nawapongeza sana, maanake biashara za Kenya, kama zile makampuni makubwa yenyewe ilinji timu na pesa zile walikuwa nazo, sio mimi nasema, pesa zetu za mifuko wanakenya ndio zilikuwa zina security katika nchi yetu. Na tulikuwa zunasharishwa na inji yetu kitu kikubwa, kile nakumbuka katika 017 ni mambo ya siasa ambazo sijawahi kuona katika nj yetu. Ni mwaka ambao ulikuwa mungumu katika maisha ya Wanakenya, ni mwaka ambao watu wengi walikuwa hata wengine washapoteza washa maisha. E, mi ni James Kavuo e, kutoka Mombasa e, mwaka huu mambo yale ambayo ningependa kukumbuka ni kwamba kuhusu uchaguzi uliopita ambao ulifanywa mara mbili ambao ilikuwa ni historia, wa kwanza ulitupiliwa mbali ni Jaji Maraga lakini wa pili pia ukawa ni mzuri na tunaomba Kenya iendelee mbele. Kenya ilitingishika kwa upande mwingine, upande wa uchumi na hali hali za usafiri, tunajipanga kwa usafiri ili tuweze kuelekea manyumbani na naweza kusema pia, upande wa pesa, vile pesa ni kidogo, pesa zimetupotelea sana, si vile kama ile miaka iliyopita, kwa na kwa sababu gharama ya maisha imepanda. Kwa upande mwingine, sikukuu tutakula kwa kujibana bana, lakini wenye wako na pesa wamezoea pesa, pesa isitoke. Sasa sisi ni watu wa kulala hoi, bora maisha yani, bora tu uzima. Mwenyezi Mungu alepewa sisi bure, lakini kuwaona eti tuko na raha ya sikukuu sikukuu, ah, ah. Iwe holiday, walio nayo wako na holiday na wako na sikukuu Thing in Kenya imerudi ime kwa matajiri waliosetengeza wamepata wali kwa njia mzuri, sawa waliiba, sawa, kwa maana ni pesa yao, na sisi tulala hoi. Tuombe Mwenyezi Mungu akupatie maisha tu, lakini Kenya, mi mambo ya holiday, nasikia kesho ni holiday, sijui mi nakuja kubambanya ku, bambanya nipate sukuma mchicha, kwa maana chakula yetu ni, ni green vegetable. Nyama tulikula sijui 5 years back. Sikukuu ilikuwa mzuri kwa maana pesa ilikuwepo, mtu ni minister, bibi yake ni permanent secretary tari mtoto yake ni manage director mahali sijui mchana yake amefunguliwa sijui go down wapi au amezuia pesa. Hiyo pesa inaenda kwa nyumba moja. Mii niko kazini, huwa wanafanya kazi mpaka wakati wa Krismasi, mpaka wakati wa nyuya niko ni kazini. Maanake hakuna pesa, hiyo sikukuu utanunua na nini eh? yeah. Wakenya wenyewe wanakufa na njaa, hakuna pesa. Yani serikali imezuia pesa, yani ukame umekuwa mwingi. Sasa shida ni nyingi yani Kenya yani, shida imekuwa nyingi sana. Hata o mwanaichi wa chini pia hakuna ile pesa, pia unaopata ile kidogo kidogo Eh, sasa wewe ni ile kulala, ifika asubuhi kama mwaka mpya umefika, umeuona, useme nachukuru Mwenyezi Mungu wangu. Uh, mimi ni mwanabiashara, biashara kuuza viatu, na unaweza kapa the whole day hujauza kitu. Na kama utapata makastoma wawili watatu, watakuja kununua kiatu, watakupatia bei nyingine, hata sio ile wewe atamenonolea, na si ati yeye ati anazo ati hata kuna yeye hana. Sasa kama sisi hizi biashara tunategemea wale wakipata, na sisi pia tutapata huko So wakikosa kule pia na sisi tutakaa hivyo hivyo, maanake sasa tunawategemea wao wow. Hapo kitambo tulikuwa tunauza hata elfu hamsini sitini hapo hivo, saa hizi hata elfu kumi, kwa sababu kuna mahitaji ya hawa, kama uko na watoto wa kike na nini, mama yao nini wanataka, wang'ari masaluni nini, na mfuko wako ndio hiyo sasa inabidi sasa wewe, na wakati kidogo kidogo 2018 uh, majali watu, naomba tu Mungu kuwe na change. Maybe siasa kwanza ziweko kando, siasa hizi mbaya mbaya hii, watu wafanye kazi na wajenge nchi. Na kile kingine ni, kuna wengine ambao hawana chochote. Kama uko nacho na unamwona huyu ana pati yule mwenzako, wakati wa sikukuu kama kifisa, kama hii ambao mnaitarajia kuna watoto wako kanisani, nunua peremende mpuko mbili peleko. Kuna wanyanya kule mashambani hakuna mtu hata amemnunulia labda akuwa amepatika bahati mtoto kwenda town, labda watoto wake awa wa kutoka mjini wako pale pale mashambani. Yani ile inaitwa kuhangaika <mulia> Nam ndivyo hivyo katika VOA Mitaani. Kumbuka ujiunge nasi wiki kesho, tukikuletea makala mengine kutoka kwa waandishi wetu katika maeneo ya maziwa makuu. Sekunde chache zijazo, msikilizaji, tutatamatisha matangazo haya kwa kusomewa muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anajivunia ushindi mkubwa alioupata kwa kupitishwa kwa msaada wa makato ya kodi ya takriban dola bilioni moja na nusu na kusema kwa haraka itaanza kuwapatia wafanyakazi wa Marekani mishahara yenye tija na punguzo la kodi pia kwa makampuni makubwa. Serikali ya Sudan Kusini na makundi yenye silaha wametia saini makubaliano ya kusitisha mapigano jana Alhamisi wakati wa mazungumzo ya amani yaliyofanyika nchini Ethiopia, ikiwa ni jaribio la karibuni la kusukuma kumalizwa kwa vita vya miaka minne vya wenyewe kwa wenyewe. White House imelaani vikali shambulizi la kombora lililofanywa wiki hii na waasi wa kihudhi wanaungwa mkono na Iran nchini Yemen, ambalo amesema lililenga makazi ya mfalme wa Saudi Arabia mjini Riadh, ikiwa ni makazi rasmi ya mfalme Salman bin Abdulaziz al Saud. Tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, inasema inahitaji haraka ufadhili wa uhakika ili kuwashinda wanamgambo wa Al-Shabab na kuhamisha majukumu ya usalama kwa jeshi la taifa la Somalia. Mkuu wa AMISOM Francisco Madeira alitoa ombi hilo wakati akizungumza na wanahabari mjini Nairobi jana Alhamisi. Burkina Faso imeiambia VOA kwamba haraka itaacha kuagiza bidhaa kutoka Korea Kaskazini, ikisema imefahamu kuna uwezekano wa kuwekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa kupitia ripoti za Marekani. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi ilikuwa mwagizaji wa juu wa bidhaa kutoka Korea Kaskazini mwaka 2015 kwa mujibu wa takwimu za tafuti zilizopatikana na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika Leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni CD. Kwa niaba ya mwenzangu ambaye pia amesimamia matangazo haya, Hadija Rian, mimi ni BMJ Mridhi nikisema kwaherini na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington.