Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Disemba 22 mwaka naon wa 2017 kidogo kidogo tu Krismasi ikibishabisha hodi na pia vilevile vile mwaka mpya. Jina langu Harizon Kamau na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji hapa, nimekusha jaa chele kama pishi la mchele ndani ya studio, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa. Najua kabisa kwamba leo mambo ya furahi dei, wengine wanasema Ijumaa. <laughs> Mwisho wa wiki, wikendi inakuja, maandalizi ya krismasi yanakaribia, watu wanakwenda kwenye maandalizi mbalimbali. Basi na sisi ndani ya studio tuko tayari kabisa Oba mambo mazuri, mazuri, mazuri kuanzia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaripoti huko kubwa kabisa, tunaangalia mpaka kule nchini Kenya, nini maswala ya kisiasa yanakuelekea huu mwishoni mwa mwaka. Vilevile tunakutahadharisha wakati huu, wakati wa kusafiri kukutana jamaa na marafiki wakati wa sikukuu, pia kuna tahadhari za kuchukua wakati wengi wanapopata raha. Vilevile habari nyingi za ulimwengu kutoka maeneo mbalimbali mbali, utazipata ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington, DC. Si, lakini moja kwa moja taarifa ulivyosema kule Nama. DRC e, kule DRC mwenzetu Austere Malivika alipata nafasi ya kuzungumza na waziri wa ulinzi wa Tanzania Hussein Mwinyi ambaye alitembelea kule kwenye eneo la Beni ambao kama tunavyokumbuka hivi karibuni wanajeshi wa Tanzania e, walivamiwa e, na kumi na nne kupoteza maisha. Sasa basi tumkaribishe Malivika kusikiliza yale aliyozungumza na waziri wa ulinzi wa Tanzania. Waziri Hussein Mwenyi akiwa waziri wa Ulinzi wa Tanzania ametembelea hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuelekea Beni, eneo la Semuliki, sehemu ambako askari wa Tanzania wanaokuwa katika kikosi cha MONUSCO walishambuliwa na watu wasiojulikana wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF huku uchunguzi ukifanyika. Kwanza nimefika uh, hapa DRC kwa madhumuni ya kuja kwa hapa pole wanajeshi wetu wa Tanzania wa Tanzbat 5 e, pamoja na kuwaona wale ambao walijeruhiwa katika tukio lililotokea, e, tulipoteza askari 14 na 44 walijeruhiwa na mmoja alipotea hajapatikana. Kwa hiyo moja ya sababu zilizonileta hapa ni kuja kwanza ku, kuwaona wale waliojeruhiwa ambao nimewaona kule Goma na pili kuja kuona, kuonana na vikosi vyetu kwa madhumuni ya kuwapa pole lakini na kuwapa moyo ili waendelee kufanya jukumu ambalo liko mikononi mwao. Waziri Hussein Mwenyi ameongeza kuwa watafanya marekebisho ili tukio kama hili lisiweze kujitokeza kwa mara nyingine. Bila shaka vitu vitabadilika kwa sababu kwanza tumeitaka Umoja wa Mataifa wafanye uchunguzi wa hili tukio. Na baada ya uchunguzi huo tutapata taarifa kamili ambayo itaonyesha ni mapungufu gani yalikuwepo mpaka ikapelekea hali hiyo hiyo. Na bila shaka baada ya hiyo ripoti, tutajipanga kurekebisha yale mapungufu ambayo yapo kwa upande wetu sisi kama Tanzbat, lakini kwa upande wa FIB na kwa upande wa MONUSCO vile vilevile, kila mmoja ana jukumu lake, na tunatakiwa sote tuhakikishe kwamba tunaweka vitu vizuri ili matukio kama haya yasituathiri ya si, ya askari wa Tanzania, wao kwa upande wao wasema kwamba kilichowapata ni kwamba hawakupata msaada kwa haraka kutoka kwa wanjao wa MONISCO wakati wa shambulizi na kupelekea askari kumi na nne kuuliwa zaidi ya arobaini kujeruhiwa na mmoja kupotea hadi sasa. Wakati ambapo tunaenda hewani, haijulikane wapi alipo. Hoser Malivika, Sauti ya America, Goma. Kweli kabisa uh, asanti, ripoti nzuri sana kutoka DRC na pia ni pole, na tunaendelea kutoa pole kwa familia za wote walioathiriwa katika shambulizi hilo dhidi ya wanajeshi wa Tanzania nchini DRC. Lakini mwaka unapokaribia kumalizika, Krismasi nayo ndio imefika. Uh, unajua kwamba mchakato wa kisiasa umekua ama joto la kisiasa limekuwa juu sana nchini Kenya karibu ka mwaka mzima ama nusu ya mwaka huu juu chaguzi sio mchezo na sasa joto hilo lazima tuangalie limefikia wapi, ambapo kabla tule sikukuu tujue limefikia wapi. Na kwenye laini ya simu tunaye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu VOA Express. Salamu za Christmas kutoka hapa tunakupa, lakini hebu tueleze mambo ya koje Nairobi ama Kenya kwa ujumla tunapokaribia msimu wa Christmas. Naam, uh, kweli joto la kisiasa nchini Kenya limeshuhudiwa kuanzia mwaka mwezi wa Aprili mpaka sasa. Joto hilo limekuwa likiendelea kwa hali ya juu sana, lakini tunapoingia Krismasi inaonekana mambo yametulia kidogo. Lakini uh, yu, Jumanne wiki hii Odinga amejitokeza na kuzungumza baada ya kukinywa kwa takriban wiki moja hii um, um, ni baada tu ya kuahirisha ile shughuli ya kumwapisha, lakini alipokuwa akizungumza wakati akihudhuria mazishi ya mojawapo wa wabunge wa, wa mrengo wa NASA, bado anasistiza kwamba ataapishwa na kwamba hamna yeyote atakaye, uh, atakayefunga ukurasa huu wa kuapishwa kwake, kwa madai kwamba yeyote atakayeapishwa kwa mji kwa, kwa kinyume cha sheria, basi atakuwa anakabwa na yale mashtaka ya uhaini lakini Rais Kenyatta naye pia amekuwa me, akieleza kwamba ha, kuna uwezo uwepo wa kuzungumza kama nchi moja na kuwaweka Wakenya pamoja, na wakati wa kupiga siasa sasa ume, umekamilika, watu sasa waanze kufanya kazi. Kwa hivyo yeye anataka mazungumzo, lakini naye pia kile kigezo ki kigezo cha upinzani ukidai kwamba iwapo kutakuwa na mazungumzo, mazungumzo ambayo yanafania kubadilisha au kuleta Ahali swala ambalo Rais Kenyatta amekuwa akionekana hajiridhii kabisa, kwa sababu anaona kwamba Wakenya wametamatisha ule ukurasa wa kupiga kura na sasa ni kujinda nchi. Kwa hivyo kuna mfarakano huo, kwa hivyo tunataraji kwamba mwaka ujao, mapema mwaka ujao Januari, huenda pakawa tena na na hilo hali yote na kisiasa tena likaanza kupanda kupa, kupa uh, sana Asante sana Kennedy Wandera. Tutakuwa tunaangalia mambo kwa karibu, kama iwapo ataapishwa kiongozi wa upinzani na namna na, mwaka utakavyomalizika katika uh, upande wa siasa a uh, kisiasa nchini Kenya. Sawa kabisa. Sasa baada ya hapo basi, tuangalie katika mambo ya tahadhari za weekend. Unajua huu ni wakati wa sikukuu. mm-hmm. na kuna tahadhari nyingi za kuchukua. Kioko amefuatilia habari hiyo na anaripoti. Mpatmezungumza no. Oh, tu... tu... mm -hmm. Asante, karibu sana Kioko. Tueleze tahadhari mambo vipi na maandalizi ya kuelekea Krismasi yako namna gani? Wakati msimu kama huu unapowadia, eneo la pwani kwa jumla huwa ni sehemu kubwa sana nchi nzima, watu wangependa kuzuru eneo la pwani hata zaidi ikilinganishwa na wale wanaosafiri kutoka pwani kwenda sehemu za bara. Sasa hapa kinachozungumzwa kila wakati ni usalama uko namna gani. Kuna tahadhari kuhusu watoto kwenda kuogelea mara kwa mara, sikukuu kama hizi, watoto kuogelea baharini na kuzama, visa vimetokea vingi sana ndio maana polisi wanaoshika doria katika sehemu zote, milango yote ya kutoka kusini mwa pwani kuelekea Tanzania. E, katika mbuga za wanyama e, usalama un, un, unatoa kipaumbele zaidi. Na hapo pia kuna starehe nyingi sana katika pwani ya Kenya. Maanake mtu ambaye hajawahi fika pwani na yuko sehemu zingine za bara anasema mambao, bwana, safari hii tunakuja. E, kwa sababu ya hayo, hali ya kutangamana na watu wengi kumekuwa miaka ya nyuma, miaka mitatu iliyopita visa vya usalama kuvurugwa na vitendo vya kurushia mabomu na nini. Ndio maana wakuu wa usalama wako chonjo, kama kiongozi huo utawala eneo hili la Mombasa Evan Achoki anapohakikishia wananchi katika mikutano yao. Tumekaa na idara zote za usalama katika kaunti hii ya Mombasa, wana jukumu la kutekeleza wajibu huo, na natumainia ya kwamba tutakuwa na likizo yenye salama na wageni wale vile, unakaribishwa sana muji wa Mombasa. Tukizungumzia umuhimu wa kuweka security hata kule vijijini, kila mahali katika hii kaunti, kama kuna mtu yeyote ameona jambo lolote lisilo la kawaida ama mzigo wowote ambao umewachwa mahali ambao hauna mwenyewe, aweze kupeana ripoti kwa polisi ama ofisa wote wa usalama aliyo karibu na yeye. Nafurahia kuona na kusikia ya kwamba wageni wameanza kutiririka Mombasa na tunawakaribisha sana. Tumepanga kuhakikisha ya kwamba kila Mkenya ama asiyekuwa Mkenya, mgeni yeyote ambaye atakuwa anatembelea kaunti ya Mombasa, tumepanga na tumeweka usalama wa hali wa juu, hali ya juu kabisa kila mahali sub county tumeweka mipango ya kuhakikisha ya kwamba wote wako tayari kulinda wageni ambayo watakuwa wanatembelea hapa. Mipango hiyo itahakikisha ya kwamba feri kuna usalama wa kutosha, na sehemu za burudani, sehemu ambazo wananchi watakuwa na jivinjari usiku, pia kutakuwa na security. Sehemu ambazo tunaita malls pia zitakuwa na security ya hali ya juu, pia pirates kule public beach, Tutataka kuona ya kwamba kuna security, kuna life savers. Kwa hivyo hayo ndio ambayo mambo ambayo tumepanga, na naomba pia wananchi waweze ku cooperate. Tutakuwa na patrols ambazo zitakuwa zikizunguka. Kweli kabisa, ujumbe mwafaka kabisa wakati huu wa Krismasi, shughuli za kusafiri na usalama, na tunatakia wote wanaosherehekea sikukuu usalama wakati huu. Sasa tupate habari muhimu za dunia. Habari za dunia. Kamerun imekanusha tuhuma kwamba wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia Nigeria bila ruhusa na kushambulia vijiji vinavyotumiwa kwa kuhifadhi na kwa mafunzo makundi yanayojitenga yenye silaha. Vyombo vya habari viliripoti kwamba walau uvukaji mpaka mara moja ulifanyika na kuthibitishwa na serikali ya Nigeria na maafisa wa kijeshi, lakini Kamerun imesema ilikuwa ikishambulia tu vijiji vya mpakani ndani ya Kamerun ambako wanamgambo hao walikuwa wanajificha. Mkulima mmoja mzungu wa Zimbabwe aliyepokonywa shamba lake na serikali iliyopinduliwa hivi karibuni ya rais Robert Mugabe amekuwa mkulima wa kwanza mzungu kurudi katika shamba lake. Robert Smart alisindikizwa na wanajeshi jana hadi shamba lake la Lesbury karibu kilomita 200 mashariki mwa mji mkuu wa Harare. Mwanajeshi akiwa ndani ya gari aliwekwa kulinda usalama wa mkulima huo. Smart na familia yake walipokelewa kwa machozi na mayoyo na, na wafanyakazi wakulima weusi waliokuwa wanaishi na kufanya kazi katika shamba hilo kwa vizazi kadhaa. Makampuni ya China yenye nia ya kuongeza biashara kima ya kimataifa yanajikuta katika wakati mkubwa mgumu kutokana na hatua ya Marekani kupunguza kodi kwa mashirika makubwa. Hatua hiyo imefanya Marekani kwa eneo la kuvutia kibiashara kwa makampuni ya China ambayo yanakumbana na kodi kubwa na vikwazo vingine huko nyumbani. Kwa upande mwingine, wanakumbana hatari na hatari ya kupewa adhabu na mamlaka za China ambazo zinapinga kuhamisha biashara nje ya nchi. Na mapema wiki hii China ilimaliza mkutano mkubwa wa hali ya juu wa sera za kiuchumi. Wasuluhishi wanaokutana mjini Addis Ababa wamesaini makubaliano ya kusitisha mapigano, kulinda raia na kuwafikia binadamu huko Sudan Kusini, katika jaribio la kumaliza mzozo wa miaka minne ambao umeua maelfu kwa maelfu ya watu. Mkutano huo wa awali wa hali ya juu uliongozwa na jumuiya ya kikanda ya maendeleo ya nchi za maziwa makuu, yaani IGAD. Mwakilishi maalum wa IGAD kwa ajili ya Sudan Kusini, Ismail Weis, amesema makubaliano ya hayo yatafanikishwa Disemba 24 na saa 6 na dakika moja usiku. Kipindi ni VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unaongana nasi, basi matangazo haya yanakujia moja kwa moja pia kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook, VOA Swahili. Wale ambao wanasafiri, wale ambao kwenye shughuli mbalimbali, kama au alasiri kama hii wapate vitu kupitia Sande Shomari, unajua swala la video. mm -hmm. Video za ni video za mziki, hilo ni moja. mziki ni sawa. mm -hmm. Sasa tuingie kwa upande wa mavazi mm -hmm. Rais Magufuli juzi amesema nini hivi tu karibuni amesema nini kuhusiana na video na hasa mavazi ya wasichana wanaoonekana wana, wana, wana kwenye video za za mziki amezungumza, yeah, kwa kiasi kikubwa kwamba hawa wasichana wamekuwa wakiuka maadili. Wa maadili mavazi yao yes. yakionyesha mno maungu yao mm -hmm. kuliko hata wa wanamziki sasa kutokana na uh, ushauri huo ama amri iliyotoka kwa rais uh, Lucy Patrick amezungumza na baadhi ya wa Watanzania na kuuliza, je, maoni yenyu ni yapi kuhusiana na mavazi yanaonekana kwenye video ama labda mnachukuliaje uh, mavazi yalivyo, hasa mkiwa kwenye jamii wakati kama huu wa Krismasi mnatazama labda televisheni mkiwa jamii yote. Sasa wamesema, hebu tuwasikie Misiki, <laughs> ambapo Misiki jicho linamulika kuhusu mavazi na amri ya rais Magufuli. Kwa maoni yangu uh, taarifa za mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuzungumzia na kuukanya wasanii wetu kuhusiana na mavazi wanayovaa kwamba hayana staha katika jamii na hayafanani na utamaduni wa Mtanzania, mimi nimelipokea kwa furaha sana, kwa sababu uh, wasanii tunaamini ni kioo cha jamii. Uh, watu wengi ama jamii inapaswa kuiga na kujifunza vitu kutoka kwa wasanii wetu. Channel ya TV ambayo ime, imeweka mziki. Kwa hiyo unajua muda wote zitatokea video ambazo watu watakuwa na mavazi mabaya ambayo hamwezi kuyatazama mkiwa mmekaa pamoja kama familia yani, hayapendezi kwa kutazama. Kwa hiyo mi nimelipokea kwa, kwa furaha sana na ningeomba tu serikali na vyombo husika vinavyosimamia wasanii, wizara ya Habari, utamaduni na michezo e, ikasimamia vizuri kauli hii ya Mheshimiwa Rais ili kuleta heshima kwa wasanii na wasanii waweze kufundisha vijana wetu na Watanzania wengine namna ya kuvaa vizuri na kujiheshimu. Mimi naitwa Ruthi Mrema. Maoni yangu kuhusiana na kauli ya Rais John Pombe Magufuli kuhusiana na suala la maadili ya mavazi ya wasanii hasa wasanii wa kike, wasanii wetu hawa a, kweli wanafanya vizuri, lakini uh, unapokuwa unafanya vizuri lazima utakuwa na madhaifu, na hayo madhaifu ni lazima yarekebishwe, ikiwemo e kwenye upande wa mavazi, hasa kwa upande wa kina dada. Kama mavazi ambayo yalikuwa yakivaliwa kupelekwa katika jamii ni ule ujumbe ambao wanaimba, lakini sasa ukiangalia wengi wamekuwa wakifikisha ujumbe sawa, lakini moja kwa moja ukitazama yale mavazi yao kiujumla hayaleti picha nzuri. Wasanii wetu wanatazama, uh, na watu wengi katika jamii katika jamii ukiangalia, kuna wazee, kuna watoto, kuna vijana na uh, uh, wengi walikuwa yanadhalilisha mavazi ambayo kidogo yanaonyesha maungio yao na sana na kweli kauli yake ninaiunga mkono kwa kweli, na hapa ndipo jicho letu linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Basi nasikia maoni kabisa kabisa, lakini wengi wanaonekana kwamba wamefurahishwa na, na amri hiyo. Wanasema maadili kidogo yanafaa kuwepo, na ninapotazama kwenye Facebook yetu naona kwamba wengi wanaendelea kututazama. Uh, Ahmad Jafar Ibrahim unasema tunawapata nikiwa da VOA hatari sana na Abel Ngoja anasema nawapata safi sana nikiwa Mbea, bila kusahau kuna hao wengine wako Ndola Zambia. Bakari Ayubu anasema nawapata edu bai Zanzibar mpaka. Na Suleiman Musa anasema mavazi kwa wasichana jamani, ni shida sana. Tueleze tuna nini leo, twende mpaka Nigeria. Aha. Nigeria kule unakutana na mwanamuziki mashuhuri kabisa Wizkid. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo ya endi bila mziki hapo, nakuambia. Mziki Wizkid anasema with you, wakiwa Akiwa na young, young six, six. Yote haya ni kutoka Washington DC Friday, ikiwa kama alivyosema Sunday Shomari furahi day mama, mama Kika, na akia kwamba unafurahi popote ulipo. Tunaendelea vizuri, lakini sasa tunaelekea tena bado kwa mambo ya vijana Mambo ya uchumba, mambo ya mapenzi yamechukua mrengo mwingine sasa. Kama mm -hmm. hauna habari, basi mambo yameshachukua mrengo mwingine. Siku hizi ni mambo hayo ya pete siku hizi kabla hata ya ndoa na nini, vijana wadogo tu, sio wadogo hati kwamba sana, lakini nasema tu katika vijana, vijana wa, uh, miongoni mwao siku hizi wanavisha na pete, inakuwa ni engagement uchumba, wanachumbiana, wanafanya na imekuwa ni kama sherehe. Mtindo huo umechukua ama umeshika kasi sana, na mimi na chombo mm -hmm. ameangalia mtindo huo katika hali ya mitindo, lifestyle. Hebu tusikie mambo yamechukua mrengo upi kwenye fani ya mapenzi. Nam, shukran sana. Katika lifestyle hii leo, tunaangazia namna ambavyo vijana humu nchini Kenya wameanza kuiga mtindo wa kuvishana pete kama njia ya kudhihirisha penzi na pia kuchumbia msichana wake ambaye anatarajia kufunga naye e, pingu za maisha ama kufunga naye ndoa katika siku zijazo. Nimeshuhudia uvishaji huu wa pete ambao ulidhihirika e, na ububujikaji wa machozi kutoka kwa mpenzi wa kike baada ya kuona mpenzi wake wa miaka mitatu akimvisha pete mbele ya hadhara marafiki zake katika ufukwe wa bahari. Vipi Alois, mbona ukaamua kulifanya hili bila kumwarifu? Nimekuwa nikitafuta tu mbinu ya kumwonyesha kwamba niko tayari kumchukua kum, kum, kama mke wangu, kwamba sio tu kile kumwambia nampenda tu, kwamba nakupenda, nitakuoa pia, nimpetie kidhibitisho kwamba ndio nimekupenda, ndio hii sasa itakuwa ni dhahiri kwamba mimi nitakuoa. Mara nyingi unapata ni vizuri kumfanyia msichana surprise, ataifeel, atasikia ile raha kwamba ni kweli napendwa na, na kidhibitisho tu. Si vizuri kumweleza kwamba nitafanya hivi, kwa sababu nakumbuka nilikuwa nimemwambia kwamba shughuli kama nitaifanya mwaka ujao mwezi wa kwanza huko kuendelea mbele, kwa sababu ya hali yangu ya kifedha. Lakini moyoni mwangu mwenyewe nilikuwa nishapanga nikajua nitaifanya lini. Katika miaka hii ambayo tuko nayo, wengi wanajiita digital, huchukua wasichana wakawafanya come stay. Unaifanikisha vipi hili, hasa katika uh, mazingira ambayo tunaishi maisha haya ya kidijitali? Ina pia inaletwa na, na hali ya umelelewa namna gani. Je, unaiga maisha ya kisasa ma unafikiria una, una nini na pia kuna watu ambao hawathamini ndoa zaidi, kwa hivyo utapata wale ambao wathamini ndoa zaidi. Eh, ndio utaona tu wanachukuana, wanaekana kwa nyumba, mara wamekosana, wameachana. Lakini kama mwanaume labda, ningetoa ni wasia kwa wanawake, ikiwa mwanaume yuko tayari kukuchukua kwanza, hata kuleta nyumbani kwao kwanza, atakuacha afate zile prosesi zote za kukutolea mahari za kwenda kwa wazazi, na ikiwezekana kama ana uwezo wa kupatia pete kabla ya harusi huyu utajua ni mwanaume uko tayari kwa ndoa, kwa sababu ako tayari kwa majukumu. Lakini ule tu anakuchukua tu mara moja, ni mtu anataka kukuangalia na. Ndoa naamini si ya kuja tu tuangaliane. Ndoa ni ya watu waishi pamoja, wakae kwa amani, wakae kwa upendo, kwa furaha. Sa, shukran sana. Wacha tuzungumze na mchumba wake kuhusiana na siku ya leo. Wakati ambapo ulikuwa umekuja tu katika shamra shamra za kufunga mwaka na ukajipata ukiwa unavishwa pete uchumba, umeichukuliaje hii? Mwanzo namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa hii nafasi. Siku tarajia itakuwa hivi sababu nilipoalikwa mi nilikuwa naja tuje ni kutane na marafiki zake watakapokuwa wakimwaga, kwa hiyo miaka yote amefanya kazi nao. Kwa hivyo mi imenipata kama mshtuko, siku sikutarajia. <laughs> Nimelia kisa nilikuwa ni machozi ya furaha. Unasikia mambo, analia machozi ya furaha. Sijui kama ni ndoa au imekuwa kafurahi kwa sababu hakutarajia, pengine ile pete atapewa na kutarajia pengine mchumba wake anafikiria kupaka kumuona. Na mmoja alifanya hivyo, na mmoja alifanya hivyo Nairobi, akapanga vizuri na akawa amepata hoteli na rafiki zake wakaja, lakini msichana alipokuja bwana akamuondoa, yani akamwacha kabisa, akiwa ameshika pete yake, akamwacha akamwacha kabisa mbele ya wageni, hata akula chakula. Sasa sijui aliamua, ah, no usikutaki mambo hayo lakini kabla ya kumkaribisha mwenzetu Id Ligongo kwenye mitandao ya, ya eh, kijamii, kuna swali tuliuliza jana tukauliza: UN ama Umoja wa Mataifa kufunga baadhi ya vituo vyake DRC kutaadhiri vipi usalama? Haya, mm -hmm. Nianze naye Ndashaka Heri Jeremi, huyo anasema wanasiasa, mchezo mchafu. Hawa Umoja wa Mataifa wanavuruga kwa kiasi kikubwa amani wakichochea vita mashariki mwa Kongo kama alivyosema mwingine, kweli walikawia kufunga. Adija Hasan na anasema itapendeza zaidi wakifunga na wakiturudishia ndugu zetu, kwani kila mtu alinde nchi yake. Haya, mambo hayo wanasema jamaa, mpango wao ni kuigawa DRC wameshakamilisha, sasa wanajiandaa kuondoka, wawacho Kongomani watapambana wenyewe. Asanti sana kwa maoni oh, yenu mengi mengi kweli kweli, tunashukuru. Lakini karibu Id Ligongo, mambo vipi? Mtu wa Zanzibari, naona leo amepiga jezi ya Zanzibar leo, Zanzibar Heroes. Mimi nadhani tusende huko moja kwa moja <laughs> tuende kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbali mbali, vio kushushuana ipo pia. <laughs> Sasa yeah, tukianza katika uh, kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali ni swala la Marekani e, kutangaza kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel ambapo kama unavyofahamu Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio hili ambalo mataifa mengi kwelikweli yakapinga, hata yale ambayo yanaonekana ni washirika wa Marekani. Kwa hiyo yeah, hili swala bado linavuma kwelikweli katika e, mitandao mbalimbali na, na, na dunia nzima kwa hivi sasa, lakini kura ya kuondoa ukomo wa umri wa urais wa uh, Uganda, Uganda. Mm -hmm. nalo ni jambo ambalo livisasa linavuma eh, kwelikweli katika mitandao mbalimbali halikadhalika mbali. uh, kile ambacho hiki leo kimetia fora katika upande wa mitandao nchini Tanzania. mm -hmm. unafahamu ile kesi ambayo ya ubadhirifu wa pesa katika kaunti mm -hmm. ya Escrow uh, inaendelea katika mahakama ya Kisutu. Sasa mmoja mm -hmm. kati ya wale washikiliwa wawili bwana Hibindaset na James Rugemalira James Rugemalira, Rugemalira Rugemalira anasema kwamba no. yeye anamfahamu mwizi, anataka kukutana na mwendesha mashtaka mkuu yani DPP. mm -hmm. ili akamwonyeshe yule ambaye anapaswa kukamatwa, lakini si <laughs> yeye. Sasa yeah, <laughs> <kituvi. laughs> yeah. watu, mtu kila mtu anajiuliza inakuaje bwana mhusika mkuu, yeye ndiyo aonekane kwamba ni nakwambia mambo ndivyo yalivyo kwenye mitandao, na sijui kama umejionea kwenye mitandao kwamba kampuni ya, ya, ya simu ya Apple imesema kwamba ndani ya simu zao wameweka software fulani, ama wameweka mfumo fulani ndani kwamba simu ikishachukua muda fulani, labda mwaka mmoja ama miaka miwili mm -hmm. inaanza kumaliza uh, betri ya simu yako. Sasa inasemekana kwamba ni mbinu ya kuku shinikiza wewe kununua simu mpya sasa. no. inafika mahali inakuwa kwamba kabisa haihifadhi moto tena. Wanasema kwamba walijua ni mbinu fulani, lakini kwao wanajitetea kwamba wanaokoa simu yako kutokana na kuharibika zaidi. Basi au, tutayazungumza baadaye. Asante sana wewe, mwana VOA Express kutoka hapa Washington DC, tunakutakia wakati mwema kabisa unavosafiri, unaposafiri, unaposafiri, wa Krismasi, wewe na jamaa na marafiki. Jina langu Harizon Kamao na mimi naitwa Sandey Shomari, nawatakeni wote alasiri njema, msikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa