Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Disemba 22 mwaka 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi ni katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana <mimu> Nam, leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo sisi tunakupa fursa wewe msikilizaji wetu kuweza kushiriki tunapozungumzia kuhusu mada tofauti. Leo swala kuu likiwa ni kuhusu Bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki na vilevile muungano wa Afrika Mashariki hapo baadaye. Lakini je, baadhi ya wa wabunge kutoka Afrika Mashariki wanasema nini kuhusiana na swala hilo? katika kazi aliyozipitia hapa, kiwango chake kikuu sana katika masomo hii imempa uh, mazoezi ya kutosha kuweza kukabiliana na hali kama hii. Naamini katika muda usiokuwa mrefu kila kitu kitakuwa kimeisha kuwa sawa sawa. Na katika ripoti nyingine, waziri wa ulinzi wa Tanzania Hussein Mwinyi ametembelea wanajeshi wa Tanzania huko mashariki ya Kongo na vilevile vile kutembelea kambi ya Semuliki karibu na Beni ambako wanajeshi kumi na nne wa Tanzania waliwawa hivi karibuni. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kuanza live talk, hebu tupate habari za ulimwengu tukisomewa na Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Uganda lilishambulia makambi ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii leo, yanayodhaniwa ni ya waasi wa Kiislamu wenye itikadi kali walioshambulia kambi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Tanzania. Msemaji wa jeshi la Uganda Richard Karemire ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mashambulio hayo yalifanywa kwa ndege na mizinga iliyofiatuliwa kutoka ndani ya Uganda hadi huko mashariki ya Congo. Anasema hilo lilikuwa shambulizi la kwanza la pamoja kati ya Congo na Uganda dhidi ya wa wapiganaji wa ADF kutokana na habari za kijasusi waliopokea kwamba wanamgambo wanatayarisha mashambulizi mengine. Karemire amesema hawana habari kuhusu athari za shambulizi hilo lililofanyika ili kuzuia shambulio kutoka kwa waasi. Waziri wa Ulinzi wa Tanzania Hussein Mwinyi ametembelea wanajeshi wa Tanzania huko mashariki ya Kongo na kutembelea kambi ya Semuliki karibu na Beni ambapo wanajeshi kumi na wanne wa Tanzania waliuawa hivi karibuni. Akizungumza na waandishi wa habari, amesema amekwenda kuwatembelea waliojeruhiwa na kuwapa pole na kuwapa moyo kuendelea na jukumu lao. Amesema mambo yatabadilika wakiutaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi kamili kujua upungufu uliopo na hapo, kila upande ufanye marekebisho yanayohitajika ili kuhakikisha jambo kama hili halitokei kwa mara nyingine tena, au likitokea wawe tayari kukabiliana nalo. Mkulima mmoja mzungu wa Zimbabwe aliyepokonywa shamba lake na serikali iliyopinduliwa hivi karibuni ya Rais Robert Mugabe amekuwa mkulima wa kwanza mzungu kurudi katika shamba lake. Robert Smart alishindikizwa na wanajeshi jana hadi shamba lake la Lisbar karibu kilomita 200, mashariki ya mji mkuu wa Harare. Mwanajeshi akiwa ndani ya gari aliwekwa kulinda, kumlinda mkulima huyo akirudi nyumbani kwake na ikiwa Smart atahitaji msaada wake. Smart na familia yake walipokelewa kwa machozi na mayoyo na wafanyakazi wa kulima weusi wa waliokuwa wanaishi na kufanya kazi katika shamba hilo kwa vizazi kadhaa. Hivi sasa Cameroon imekanusha tuhuma kwamba wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia Nigeria bila kuruhusu, bila ruhusa na kushambulia vijiji vinavyotumiwa kwa kuhifadhi na kuwapa mafunzo makundi yenye silaha yanayotaka kujitenga. Vyombo vya habari viliripoti kuwa angalau uvukaji mpaka mara moja ulifanyika na kuthibitishwa na serikali ya Nigeria na maafisa wa kijeshi, lakini Cameron inasema kuwa ilishambulia tu vijiji vya mpakani ndani ya Cameron ambako wanamgambo hao walikuwa wanajificha. Waziri wa habari wa Cameron na msemaji wa serikali Isa Chiroma amesema tangu rais Paul Biya atangaze vita kwa watu wenye silaha waliojitenga, kiasi cha mwezi mmoja uliopita, jeshi limefanya mashambulizi kadhaa kwenye maeneo ya mpaka wa Cameroon na Nigeria, ambapo ndiko kuliko na kambi za mafunzo, lakini hawajawahi kuvuka mpaka kuingia nchi hiyo jirani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, Mjini Washington DC. Rais wa Peru ameepuka juhudi za kutaka kumfungulia mashtaka bungeni kutokana na shutuma za kuhusika kwake na kampuni ya ujenzi ya Brazil ya Odebrecht, ambayo inakumbwa na kashfa kubwa kuliko zote ya rushwa huko Amerika Kusini. Kura iliyopigwa bungeni Alhamis usiku ilimpa rais Pedro Pablo ushindi usiotarajiwa. Hoja ya kumpata na hatia ilishindwa, ilipungukiwa na kura nane kuweza kupata kura 87 zilizohitajika kumwondoa madarakani. Chama chenye mrengo mkali wa kulia cha Popular Force, kinachodhibiti bunge la Peru, kinaeleza kwamba rais huyo hafai kimaadili kuongoza nchi hiyo. Maafisa wa Afghanistan wanasema shambulizi la mjitoa mhanga mapema leo Ijumaa liliua polisi wasiopungua sita na kujeruhi wengine kumi, akiwemo kamanda mmoja wa wilaya ya Maiwanda katika jimbo la kusini mwa Kandahar. Kamanda wa polisi wa mkoa aliiambia Sauti Amerika kwamba mlipuaji alitegua milipuko yake aliyojaza ndani ya lori lake dogo na kuvamia kituo cha polisi katika wilaya hiyo ya Maiwan Mlipuko huo mkubwa ulisababisha uharibifu mkubwa kwenye jengo la polisi na nyumba zilizo karibu za raia. Kundi la Taliban limedai kuwajibika na shambulizi hilo. Vyama vinavyounga mkono uhuru vimeshinda wingi wa kura katika uchaguzi uliofanyika katika jimbo la Catalonia ikiwa ni pigo kubwa kwa serikali ya Hispania chini ya waziri mkuu Mariano Rajoy. Uchaguzi huo ulifanyika baada ya serikali ya Madrid kuiondoa serikali ya Catalonia na kuwakamata wengi wa viongozi waliokuwa wakidai kujitenga baada ya kujaribu kujitangazia uhuru kufuatia kura ya maoni iliyopingwa mwezi Oktoba. Wafuasi wanaounga mkono kujitenga walikusanyika na kushangilia matokeo hayo jana usiku wakati ilipofahamika vyama vitatu vinavyounga vinavyopendelea kujitenga kwa jimbo hilo walibaki na wingi wa viti vya kwa kuongezea viti viwili. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu sana kwenye live talk ikiwa ijumaa kama ilivyo kawaida yetu huwa uh, tuna live talk ambapo wewe msikilizaji unaungana na wageni tulionao wakati tukijadilia mada mbalimbali mbali. mada yetu ya leo ni kuhusiana na Uh, jumuiya ya Afrika Mashariki na hasa kwenye bunge la umoja huo ama jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Na suala hilo tunaliangalia kwa kina, ikizingatiwa kwamba mengi yameendelea kutokea kwenye bunge hilo katika siku za hivi karibuni. Maswali mengi yameendelea kuibuka kuhusu jukumu la bunge hilo, mikakati ya kuchagua spika na matarajio ya wakazi kutoka eneo la Afrika Mashariki kushiriki nasi live talk leo, tunaye Profesa Hassan Mwakimako ambaye ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Pwani na ambaye mwaka wa elfu mbili kumi na tatu aliwania wadhifa wa senet katika eneo hilo hilo. Vilevile tunamheshimiwa Abdullah Makame ambaye ni mwakilishi wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Vila tunapozungumza tunaendelea pia kumtafuta msemaji wa bunge hilo Bobby Odiko pamoja na bwana Peter Mathuki ambao wote ni wa kutoka bunge hilo la jumuia ya Afrika Mashariki kukuletea live talk, hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Mkamiti, hebu wakaribishe na utuambie tuanze wapi? Naam Harrison, uh, moja kwa moja basi tutaanza kumzungumzia mbunge wa spika wabunge katika jumuiya ya Afrika Mashariki Martin Ngoga, ambaye amechaguliwa hivi karibuni, na uchaguzi wake kidogo naweza kusema ulikuwa na utata, kwani baadhi ya wabunge kutoka Tanzania na Burundi wali hawakumtambua uh, spika Ngoga kama ndiye spika wa sasa kuweza kuongoza katika jumuiya uh, hii ya wabunge wa Afrika Mashariki. Na muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na mbunge wa zamani katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki kutoka Rwanda, yeye ni Sheikh Harelimani Abdul Karim, na kwanza nikataka kujua je, tatizo hili ambalo limetokea kwa wabunge wa Afrika Mashariki katika nchi ya Tanzania na Burundi kutomtambua spika huyu wa sasa katika jumuia ya Afrika Mashariki wao wameipokea vipi? Na hivi ndivyo alikuwa na haya ya kutueleza Uh, hii ni jambo ambalo kwangu alishangazi sana, sababu ni jambo ambalo limechukuliwa kisiasa na nchi hizi mbili ya Burundi na Tanzania. Uh, Burundi walitaka na wenyewe waweze kuchukua uh, kiti hii kwa bunge, na Tanzania pia walitaka wa wawanie kiti hii alafu kwa bahati mbaya kuweza kufanikiwa uh, kupata nafasi hii. Sasa inakuwa ni unaweza ukasema kuwa ni haki yao uh, kuweza kulalamika na kuweza kutofurahia jambo kama hili lakini uhaki wa mambo ni kuwa eh, kufatana na iliyokuwa ada uh, na tabia njema katika bunge hili la Afrika Mashariki eh, ilikuwa kila mhula mmoja au miwili inapopita, anakuja spika kutoka nchi nyingine mojawapo katika hizi nchi za bunge la Afrika Mashariki. Mfano, aliyekuwa kwanza kabisa nadhani alikuwa uh, ni kutokea Kenya au Uganda, sikumbuki vizuri lakini walifuatana hivyo hivyo zile nchi tatu za mwanzo ambazo ziliyounda na jumuiya ya Afrika Mashariki, halafu wa mwisho hapa alikuwa ni kutokea Uganda. Sasa inaonekana kuwa zamu lilikuwa ni la Rwanda wakati huyu, na kwa ukweli si pa, pa, palikuwa hapana haja ya kuweza kufanya ubishi kwa hili jambo. Sasa Burundi na Tanzania wakatoa sababu zao. Burundi inasema kwanza hakuna haja ya kufuata hii tabia nzuri iliyokuwepo. Tu, tufate tu uh, alphabetical order kufuatana na herufi za za za alfabeti e, a d, c d hivyo yani. Burundi bila shaka mengi ilifuata sababu ndio ina harufu ya karibu e, Tanzania wenyewe nadhani wali walipoona barua kutoka kwa kwa katibu mkuu wa bunge e, na Tanzania haikuambiwa kuwa iliwahi kuhudumwa hapa Ikaona labda hacha na sisi tuchukue tu, fursa hii tuweze kuingia uh, lakini kufuatana na tabia nzuri zilizokuwepo tangu zamani na kufuatana na sheria ambazo zilikuwa zikitumiwa, sheria za mambo ya ndani ya bunge lenyewe ilikuwa ni zamu la Rwanda sasa kuwa uh, na na chaguzi zilipofanyika, na japo Burundi na Tanzania walikuwa hapo siku ya kwanza na siku ya pili wakakosekana. Uh, kufuatana na sheria ziliyopo, siku ya pili e, bunge lilipaswa lifanya kazi zake kama vile ilivyokuwa kawaida siku ya kwanza, ndiyo nchi moja ikikosekana, maanake chini ya wa wabunge watatu uh, mkutano ufanyike. Zilikuwa zimekosekana kikamiliki, kawaida hamna tatizo kufanya mkutano pale, likuwa ni makosa. Lakini siku ya pili maisha yanaendelea kama kawaida, sababu hakuna nchi inayokubaliwa kulichukua bunge na kulifanya kuwa ni mateka yake. Lakini Abdulkarim, katika sheria kama tunavyofahamu, wewe umesha hudumu kipindi chako katika bunge hili la Afrika Mashariki, unadhani kwamba mbunge ngoga atakuwa na wakati mzuri wa kufanya kazi na mataifa haya hususan mawili ambayo hayamkubali mpaka wakati huu, ambayo ni Tanzania na Burundi. Ama utendaji kazi wake utakuwa na changamoto gani katika kipindi hiki? E, nadhani si mataifa ambayo yasiyomkubali ni hawa wabunge kutoka mataifa haya, lakini naamini kuwa serikali ya Tanzania e, ikisimamiwa na mheshimiwa Rais Magufuli na serikali ya Burundi ikisimamiwa na mheshimiwa Nkurunziza Ha, hawawezi kuingilia mambo haya sababu wao ni executive na wako juu hasa ya hili bunge la Afrika Mashariki, lakini wabunge na sidhani kuwa wanaweza kumziwia wakati anapokuwa na majadiliano au na shughuli za kisiasa ambazo wanazotaka kuzungumza na mataifa kuwa wanaweza akaingilia kati na akaweza kuziwia, sababu ni ngazi ambazo haziruhusu kuingiliana katika kazi zake, na kwa hiyo kazi zake itaendelea kama kawaida. Hilo ni moja. Pili, waliochagua ni ni hesabu ni idadi ambayo kisheria ilikuwa inatosha, na kwa hiyo kazi ya tu kama kawaida. Alafu na tatu, ninavyomjua mimi binafsi sababu eh, namjua ah, mheshimiwa Ngoga katika kazi alizozipitia hapa, kiwango chake kikuu sana katika masomo ah, hasa ya kisheria na kazi za kisheria alizozifanya, na kuwa na bunge lenyewe alikuwa amelipitia hapa muda wa miaka miwili karibuni, nadhani au mitatu, hii imempa Uh, mazoezi ya kutosha kuweza kukabiliana na hali kama hii. Naamini katika muda usiokuwa mrefu kila kitu kitakuwa kimeisha kuwa sawasawa. Asante sana Sheikh uh, Harelimani Abdul Karimu, mbunge wa zamani katika jumuiya ya Afrika Mashariki, kutoka huko nchini Rwanda. Kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, kama ndivyo umejiunga. Hii ni Live Talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki na vilevile, kwa ujumla uh, ushirika ama jumuia hii ya Afrika Mashariki, na tunaye sasa Profesa Hassan Mwakimako ambaye, um, ni kutoka chuo kikuu cha Pwani. Hebu tueleze kidogo sasa kuhusu kubuniwa kwa bunge la Afrika Mashariki. um, kwa kweli bunge la la la la Afrika ma, mashariki ya jumuia ya Afrika Mashariki ni, ni bunge ambalo lilibuniwa li kwa malengo ya kujaribu kuzisaidia nchi hizi za Afrika Mashariki kujadili masuala ya kisiasa na masuala ya kiuchumi kwa pamoja na kupanga sera ambazo zitaweza kuisaidia nchi hizi uh, ili kuhakikisha kuwa wanaunganisha uh, siasa yao na wanaunganisha mifumo yao ya kiuchumi ili kuleta maendeleo kwa jamii zote za Afrika ya Mashariki. Uh, ni bunge ambalo um, uh, liliundwa li, li baada ya kuregeshwa tena jumuiya ya, ya Afrika ya Mashariki, kwa sababu mbeleni ilikuweko jumuiya ya Afrika ya Mashariki alafu ikavunjika lakini viongozi wa kisiasa baada kutafakari kwa ya kutafakari kuwa jumuia hii itakuwa na umuhimu, basi likaundwa bunge hili la nchi za Afrika Mashariki. Na jukumu lake haswa ni kuangalia jinsi gani wanaweza kubuni sera na sheria ambazo zitasaidia nchi hizi katika azma yao ya kuunda jumuia moja ya pamoja ya nchi zote za Afrika Mashariki um, uh, hivi hivi juzi bunge hili lilikumbwa na utaka uh, haswa uh, wa kuchagua wa, spika wa, wa bunge. Uh, ambapo ilitokea ili, ili, wazi ya kuwa uh, mataifa uh, kama kwa mfano Tanzania na mataifa mengine Burundi uh, uh, pamoja na, na na taifa la Rwanda walikuwa na azma ya kuwa spika atoke katika nchi zao. Kwa hivyo ilikuwa ni ushindani mkubwa, lakini baadaye aliweza kuchaguliwa spika kutoka kwa nchi ya nchi ya Burundi, ambalo ni jambo pengine liliyoshangaza wengi kwa sababu uh, Burundi ni nchi ndogo ukilinganisha na nchi ya Tanzania na nchi nyingine kama Kenya na Uganda lakini waliweza uh -huh. kupata, kupata spika ambaye ataongoza bunge hili. Naam, hebu tueleze Profesa, ni nini muhimu sana kwa bunge hili la Afrika Mashariki? Maanake inaonekana mataifa yanang'ang'ana kabisa kuwa kwenye uongozi wa bunge hili. Lina ushawishi kiasi gani, uh, miongoni mwa mataifa wanachama, uh, kwa sababu ni bunge ambalo linatarajiwa kuwa litabuni sera uh, za kiuchumi na sera za kisiasa na litabuni pia sheria ambazo zitatumika A, a, katika kuendeleza jumuiya ya Afrika Mashariki inapofikia inapo kiwango kile cha cha kubuni jumuiya ya kisiasa basi ita, inatekeleza jukumu muhimu sana na mpaka hivi sasa, kwa sababu a, ni ni, ni bunge ambalo litabuni sheria zitakazotumika katika kuunganisha uchumi wa nchi hizi. Kwa hivyo sheria zitakazotungwa pale zitakuwa ni muhimu kuangazia ni nchi gani ambayo pengine itakuwa na natija zaidi kutokana na, na sheria hizi. Kwa kwa ma kwa mtazamo huo, a, ni bunge ambalo ni muhimu sana katika jumuiya. Haya, kweli kabisa, asanti, tutarudi kwako uh, bwana Mwakimako, tukiendelea kuangalia na kutathmini zaidi kuhusu bunge hili la Tanzania. Kwenye mitandao, naona mkamiti, wasikilizaji wetu pia wanaendelea kuandika na kushiriki. Naona Philbert Jonathan Keshambi, wa kutoka kule Muleba Karega, Tanzania, anasema, uteuzi wa viongozi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lengo kuu niliwe kupata viongozi wenye maono ya mbali, ili utendaji wao wa kazi uwe wenye tija. Nam basi, vile vile tunaye huyu yeye, anaitwa Kelvin Nzunda, anasema umoja wenyewe wa kinafiki kweli. Hakuna mtu ambaye anaweza kujivunia utawala bora kwake, wote wanyang'anyi tu. Sasa hiyo nafasi za kuteuana ndio zinapoleta shida kama tulivyojionea huko Arusha, hadi aibu, utafikiri si watu wazima. Yani niko Tunduma, lakini yanayoendelea huko yote nayafuatilia. Kwa kweli, tunatia aibu, wabunge wa Afrika Mashariki, kweli kabisa. Maoni ni mengi na hatuwezi tukayasoma yote, sasa labda pengine baadaye tutaendelea kuyaangalia lakini. Nakuona Golikota Magabe, unasema uteuzi wa viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki haikuwa wahuru na wahaki sawa, maana kuna baadhi ya viongozi waliotoka nje ya bunge na haijapendeza hata kidogo, akisema kwamba yeye angetaka kabisa kushirikishwa na kabisa. Tunapoendelea kwa kipindi tutakutafuta, golikota Magabe. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na kama tulivyokuelezea wageni tunao kwenye live talk, mkamiti Haya, hivi sasa basi, kwa kuwa tumeshasoma maoni ya msikilizaji wa Kelvin Nzunda, yeye amezungumzia kwamba uh, uteuzi ama kuchaguliwa kwa spika huyu mpya katika bunge la Afrika Mashariki ambako kulikuwa na utata ni kwamba kumetia aibu. Hebu sasa basi tumkaribishe uh, Abdallah Makame ambaye yeye ni mwakilishi wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki atuelezee swala zima la bunge hili la Afrika Mashariki ambapo kama utakumbuka nilivyosema awali mm -hmm. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo hazimkubali spika wa bunge la Afrika Mashariki hivi sasa. Hebu tumsikilize, anasema nini yeye. Karibu sana Mheshimiwa Makame kwenye VOA Live Talk hapa Washington DC, na kwanza hongera kwa kuwa sasa wewe ni mwakilishi wa Tanzania kwenye bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Nashukuru sana ndugu Kamau, nashukuru kwa kukaribishwa katika ukumbi wako na nashukuru kwa pongezi asante, sana hebu kwanza tueleze, bunge hili la Afrika Mashariki linahitajika kuwa na wajumbe ama wabunge wangapi kutoka kwa nchi? Ama labda tuanze kwa kusema ni nchi ngapi wanachama wa bunge hili? Jumuiya ya Afrika Mashariki ina nchi wanachama sita, ambazo ni Tanzania, Uganda na Kenya, ambao ndio waliasisi, lakini baadaye akajiunga Rwanda na Burundi na sasa tuna mwanachama mpya Jamhuri ya Sudani ya, ya, ya Kusini, na kila nchi inatakiwa itoe wabunge tisa ambao wabunge wanapigwa kura na na mabunge yao ya jamhuri, yani national assembly ndo zinachagua wale wabunge tisa kwa kila partner state. Na katika hao inatakiwa angalau wabunge watatu au wa, wa, wa, wa tisa wawe from either gender katika jinsia ya tofauti, yani mchanganyiko uwepo. Uh, unapozungumza kuhusu jenda kwanza, sasa hivi kwa upande wa Tanzania hilo limekamilika, lime ukizungumza kwa niaba ya Tanzania kwamba upande wa jenda hilo limezingatiwa. Tanzania ni watu ambao tunajali sana jenda, na wabu- katika wabunge tisa, wabunge watano ni wanawake na wanne ni wanaume. Haya basi, umesikia kwamba mojawapo ya masharti kwenye uteuzi wa nyadhifa za bunge ni kwamba lazima izingatiwe wanawake, na unasikia hapa swala uh, la jinsia, jinsia kabisa. Unasikia Mheshimiwa Abdullah Makame anasema kwamba upande wa Tanzania hilo limetimizwa kabisa, na akasema kwamba wanazingatia kabisa hizo sheria za kukumbuka mambo ya kuhusu jinsia. Basi kabla ya kusonga mbele, hivi sasa tuna msikilizaji Vidasto Romani yupo katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango na maoni yako katika live talk hii ya leo, ambao tunazungumzia uteuzi wa viongozi na majukumu yao katika jumuiya ya, ya Afrika Mashariki. Naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Binafsi maoni yangu, ningependa bunge liwe na lisiwe na mafurugo yoyote wawe na amani amani na, na, na busara. Asante sana msikilizaji wetu, na kweli kabisa, ni vizuri kuzingatia amani na usalama kama ulivyosema na pia maendeleo ambayo nina hakika kwamba bunge hili na jumuiya la Afrika jumuiya ya Afrika Mashariki lengo ni kuboresha maisha ya wakazi wote wa eneo zima la Afrika, Afrika Mashariki, Mashariki. Nam basi, na sasa, hebu twende kwake huyu Profesa Mwakimako, ambapo kuna swala la usawa wa kiuchumi. Je, unaona kama kwamba kuna baadhi ya mataifa yanayojihisi kuwa labda yanakandamizwa na umoja huu wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Aa, kwa kweli tatizo hili la la m, wananchi wa nchi nyingine kuwa na fikra ya kuwa nchi nyingine zina dhulumu mataifa mengine ambayo ni madogo madogo katika uchumi nilikuwepo kutoka zamani, na kwa kweli uh, kwa sababu sera za kiuchumi za mataifa, kwa mfano taifa la Kenya uh, taifa la Tanzania na taifa la Uganda ambayo ndizo nchi kubwa katika jumuiya uh, mara nyingi zimekuwa zina tofauti, tofauti kubwa ambayo ni sera inayotokana na historia ya nchi hizi uh, ya, ya, ya kikoloni na jinsi walivyopigania uhuru wao. Na, na, na sera za kiuchumi wa mataifa haya kwa hivyo kulingana na historia yake, uh, ni kuwa uh, kuna haja ya kuoanisha hizi sera tofauti za kiuchumi ili kujenga sera moja ya kiuchumi ya jumuiya, lakini jambo hili linakuwa gumu kwa sababu uh, uh, chumi za mataifa yenyewe haziko katika hali moja. Kwa mfano utakuta uchumi wa Kenya ni mkubwa zaidi kuliko uchumi wa Tanzania ama uchumi wa, wa Uganda na wakati uh, wanapojadiliana kubuni sera ya ya kiuchumi, utakuta nchi ambayo inahisi kuwa ina uchumi mkubwa zaidi ina tamaa ya kuwa itafaidika zaidi na, na, na, na sheria yoyote ya kiuchumi. Kwa mfano um, katika fikra ya kujenga uh, kwa mfano uh, mfereji wa mafuta ambao ulikuwa unatarajiwa kuwa utajengwa baina ya, ya, ya, ya, ya, ya Uganda na Kenya utakuta katika mikakati ya kujenga mfereji huu, Tanzania waliingilia kati na kupendekeza uh, uh, uh, sera ambayo ilikuwa itaufanya mfereji huu uwe uh, rahisi zaidi. Kwa hivyo mfereji baada ya kupitia Kenya ukapitia Tanzania, kwa baada ya kupitia bandari ya Mombasa utapitia bandari ya Tanga. Kwa hivyo hii inaonyesha kuwa ingawaje wanajitahidi kujenga jumuiya, bado mashindano ya kitaifa yanajicheza ya tokeza mm -hmm. mara kwa mara, yeah. na kuona kuwa uh, uh, kuna ushindani mkubwa sana katika fikra ya kuwa nani atafaidi katika sekta ya kiuchumi, na pengine nani atafaidi katika kubuni sheria ambazo zitakuwa na upendeleo pengine kuwa uh, uh, mfumo wa kiuchumi huende hivi ama mfumo wa kisiasa huende upande mwingine. Kweli kabisa. Umesikia huyo ni Abdullah Makame, Profesa Mwakimako, kwa samahani, ambaye anaeleza swala la kiuchumi mkamiti katika mataifa haya ya Afrika Mashariki. Unajua kwamba kumekuwa na tetesi kwamba baadhi ya mataifa yanajihisi kwamba labda pengine jumuia hii inawakandamiza kiuchumi. Yengine, mengine nayo yanasikia ni kama ndio masoko yamefunguka. Inakuwa kwamba kuna hali ya vuta ni kuvute na maoni mseto kutoka kwa wakazi wa mataifa tofauti uh, wanachama. Na ikumbukwe kwamba pia sio mataifa yote yalianza li, ya sasa. Bunge hili ni bunge la nne kikao cha nne, na sio mataifa yote yalikuwa wanachama mwanzoni kabisa, na nafikiri swala moja ambalo lilikuwa linaleta shida wakati wa spika ni kwamba kuna mataifa ambayo yameingia kwenye jumuia ba, ya siku za nyuma, na kuna mataifa yanayojihisi sisi ndio wenyeji kabisa, tulianzisha jumuiya hii, kwa hivyo kunakuwa kuna hali bado ya kuweza kusawazisha mambo. Umesikia kwamba wakisema kwamba uh, yule mbunge wa Burundi na Rwanda akisema kwamba kuna swala la kufuatana kwa herufi mm -hmm, alfabet. Anasema kwamba kama ni hivyo basi, Burundi iko pale juu, najua ni ba iko basi pale juu, akisema ni kufuata hivyo, itakuwa basi Burundi ina nafasi kubwa ndivyo yeye, yeah, amekuwa ame akieleza katika kuongezea hilo uh, kwa mujibu wa kanuni ya nane ya kanuni za bunge hilo la Afrika Mashariki kuhusu uchaguzi wa spika inasema mm-hmm. kuwa spika wa bunge atapatikana kwa njia ya mzunguko kutoka nchi moja baada ya nyingine, ya nyingine kwa mujibu wa kumbukumbu zilizopo basi ni kwa mujibu wa wa, wa taarifa tulioipata kutoka katika uh, tovuti hii ya bunge la Afrika Mashariki. Msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wa internet. Lakini msikilizaji, tunakusihi uendelee kuwa nasi katika sehemu ya pili ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee, na tupigie simu uweze kutoa maoni yako. Shukran kwa wote mliosikika awamu ya kwanza hapa studio. Ni mkamilisha miti kibayasi, nikiwa naye Harrison Kamau, tukutane awamu ya pili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu bunge la jumuiya ya, ya Afrika Mashariki na vilevile vile jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ujumla na katika sehemu ya kwanza na sasa hivi bado tutaendelea. Tumekuwa naye Profesa Hasan Mwakimako ambaye ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha pwani huko Mombasa nchini Kenya, na ambaye aliwahi kuwania kiti cha usenita mwaka wa elfu mbili kumi na tatu vile vilevile tunaye mheshimiwa Abdullah Makame ambaye ni mwakilishi wa Tanzania kwenye bunge la afrika mashariki na ambapo bado tunaendelea kuzungumzia. Hivi msikilizaji, pia tunakusihi, tunakuomba ili uweze kusikika, wakati ni wako, tupigie simu hapa studio, uweze kutoa mchango wako kuhusiana na mada hii tunayoizungumzia hii leo. Harison, unafahamu kwamba si watu wote ambao wanaifahamu vyema jumuia hii ya Afrika Mashariki. mm -hmm. kazi zake ziko vipi? inamsaidia vipi mm -hmm. yeye mwananchi katika eneo hilo Lam, kwa kumuunganisha na mwananchi kutoka eneo jingine, mfano Tanzania atafaidika vipi na mwananchi kutoka Rwanda na kadhalika na vilevile vile, wengi wanakuwa hawafahamu hasa, uh, makao makuu ya bunge hili ni wapi? Sasa basi ili kuweza kufahamu haya yote, uh, tumkaribishe kwa mara nyingine tena Abdallah Makame ambaye yeye ni mwakilishi wa Tanzania katika bunge hili la Afrika Mashariki kutuelezea makao makuu ya bunge hili la Afrika Mashariki. Makao makuu ni Arusha ya bunge, ndo kiti cha bunge kilipo. Kwa hiyo, wabunge wanatakiwa waende Arusha katika kuzindua bunge lao, na bunge lenyewe lina- lina determine inakuwa, na linapanga ratiba yake ya kazi. Kwa hiyo katika kwa utaratibu, kwa sababu ni bunge la Afrika Mashariki, mara nyingi kazi zake huwa zinafanyika kwa mzunguko, ili kwenda kucha uwepo wa bunge katika nchi nyingine wanachama A, sasa mheshimiwa, hivi majuzi uchaguzi wa spika umefanyika na kukawa na hali ya vuta ni kuvute baina ya mataifa. Kuna mataifa yaliyokataa uteuzi huo na kuna yale yalikubali. Hebu tueleze kidogo ilikuwaje wakati wa kuchagua spika wa bunge. Ah, tatizo kubwa lilikuwepo ni kwamba ndani ya kikao cha uchaguzi mara nyingi ikiwa iki ni bunge mpya, basi ya, nini business ya kwanza ni kumchagua spika sasa pale kuliwasilishwa hoja ya kutaka kumtoa mgombea mmojawapo katika wale watatu wanaogombea. Sasa ile hoja yenyewe ikafanya baadhi ya wa wabunge wengi katika nchi zile, katika nchi ya Tanzania watoke, na Burundi pia wakawa wametoka. Kwa hiyo wakiwa wametoka wale wabunge kwa ma kwa maana ya kwamba wanapinga, wana protest. Sasa ile maanake ni kwamba akidi inakuwa imepotea. Sasa tatizo pale ni kwamba ikiwa akidi haijatimia basi uamuzi unatakiwa hautakiwi ufanyike kwa, kwa mujibu wa ile kanuni ya akidi. Kanuni ya akidi ni kanuni kumi na mbili mbili katika kanuni za kuendesha bunge la Afrika Mashariki. Ninajua kwamba Kenya imeshawahi kuongoza kuwa na spika, Tanzania wakati mmoja, nafikiri imeshakuwa Uganda, na shida ilikuwa ni nafikiri miongoni mwa Rwanda na Burundi. sasa Uh, spika anachaguliwa kwa kuzunguka mataifa yote ama ni umaarufu ndio unaofuatwa? kwa pamoja, naendelea kuna una kitu kwa hiyo inarotate lakini kurotate wenyewe huye mzunguko, kwa mujibu wa tafsiri ya mahakama, sio kwamba inaenda kwenye duara limalizike duara zima. Naam, yule aliomaliza ndo haruhusiwi. Naam, aliomaliza kabla yake anaweza aka, aka, akachukua fomu, na ndo hata sisi tukikaribishwa kugombea kwa barua ya katibu wa Bunge, wabunge Mashariki alialika ali. Kwa hiyo uspika unazunguka, lakini mara nyingi na ni desturi ambayo imejengeka, ime katika chombo hichi cha jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba wale ambao hajawahi kukalia ile nafasi wanakuwa wanapewa kipaumbele, ingawa sio sheria ni, ni utamaduni mwema wa kutaka kujenga umoja na kuna swali kuna swali ambalo linaibuka mara kwa mara, watu wanauliza hivi, kuna baadhi ya mataifa, kwa mfano Burundi walikataa uh, spika aliyechaguliwa, ama wakasema kwamba wakati ni wao. Sasa je, kuna lolote linaloweza kuendelea kwenye bunge iwapo mataifa wanachama hawajakubaliana kuhusu spika? Mi nadhani kimsingi pale inakuwa ni lile joto la la la wakati ule pale panapigwa kura, labda mtu unaona unataka mgombea wako awe, eh, kwa kuna vile vibweka vibweka vile vinakuwa vinashikana, lakini baadaye nadhani hali inaenda inaendaria na shughuli zitakwenda, kwa sababu haitofaa katika jumuiya yetu kwamba kila kitu kisimame, kwa sababu ili, ili bunge kumbuka kwamba, eh, tangu mwezi wa sita tangu mwezi wa sita bunge alijafanya kazi hili kwa sababu Wakenya ndugu zetu walikuwa walikua uabu na sasa zinduliwa mwezi wa kumi na mbili. Kwa hiyo e, chombo cha bunge, chombo cha kutunga sheria cha Afrika Mashariki kilikuwa kimelala kwa miezi sita. Sasa haitakuwa busara kwamba iendelee kufanya kazi, itabidi kufanya kazi. Lakini na jumuiya yetu ni ndugu, watu wa Afrika Mashariki ni watu ambao tuna mahaba, tuna sana, tuna, tuna, tuna enziana, na tunanzana, tunaamini katika maridhiano, tutafanya majadiliano na tutaweza kufikia mwafaka na mambo yataenda tu. Nam basi uh, vilevile uh, katika laini ya simu tunaye mbunge wa zamani katika jumuia ya Afrika Mashariki kutoka Kenya, Judi Pareno. Judi, bila shaka upo katika laini ya simu, na kama tunavyofahamu wewe ndio umemaliza muda wako Juni tano mwaka huu. uh, umeshahudumu na umeona changamoto zilizopo katika bunge hili la jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba bunge hili la sasa sasa linakabiliwa na changamoto gani za kuweza uh, kusonga mbele uh, masuala ambayo yalikuwa bado hayajakamilika kuweza kuwakutanisha uh, wananchi wa pamoja katika masuala ya kiuchumi, biashara na shughuli za kila siku kwa eneo la Afrika Mashariki uh, mimi ningependa kusema kama mbunge ambaye nilikuwa um, bunge la Afrika Mashariki uh, kwa miaka mitano yaliyopita ya ningependa kusema kwamba kwanza hii ni jumuia ambayo ilikuwa inaendelea kwa njia ya kufana zaidi. Ninajua uh, kwamba wakati ule tulikuwa um, katika nafasi zetu, tuliangalia tuni, na kutazama tukaona kwamba jumuia hii ilikuwa ni jumuia ambayo ilikuwa inaendelea zaidi kushinda jumuia zote karibu karibu Afrika nzima. Kwa hivyo uh, kwanza tungependa kusema kwamba ningependa kusema kwamba ilikuwa ni jumuia ambaye ina, ina inaendelea vizuri kwa kwa, kwa kwa sasa, isipokuwa kuna changamoto kidogo kidogo kama hiyo ya ya, ya uchaguzi. Na kawaida, unajua uchaguzi huwa ni motomoto huku wa, wa, wa Afrika Mashariki mm -hmm. Kila mtu ana haki zake, lakini ningependa kusema kwamba uchaguzi eh, wa, wa, wa spika kawaida huwa ni, ni what we call tunaita kwa Kiingereza rotational tumekuwa tukipata nji nyingine baada ya nji nyingine. Kwa hivyo, uh, mimi naona kama utata huu uh, ni kitu ambaye ingetatumiwa ili kwamba uh, Tanzania hawangejibwaga, kwa sababu Tanzania tayari walikuwa wamepata spika wa, wa kwanza. Jumuiya ya kwanza, bunge la kwanza, spika alikuwa ni Tanzania. mm -hmm. bunge la pili, spika alikuwa ni Kenya. Bunge la tatu, spika alikuwa ni Uganda. Kwa hivyo, mimi nimekuwa kwa bunge la tatu kwa hivyo wakati huu bunge la nne ingefaa kuwa ni Rwanda au Burundi na wangejibwaga, alafu wakubaliane na imekuwa ni makubaliano wakati wote. Kwa hivyo mimi naona kama hiyo sio jambo la la ku- la kuleta utata mwingi, naona ni jambo inaweza kutatuliwa, kwa sababu hakuna nchi ambayo inatakikana kurudia kabla nchi nyingine haijapata. Isitoshe tuko uh -huh. na South Sudan, pia wameingia. Kwa hivyo kwangu mimi ina, inafaa kuwa tuna tunaendelea na hiyo rotational kwamba nchi za Rwanda iendelee, alafu Burundi nayo ifuatilie, alafu na South Sudan nayo ifuatilie kabla hata Tanzania hawajajibwaga tena kutafuta uchaguzi wa yu spika. Hebu e, tueleze kidogo, kuna ushawishi fulani wa spika? Maana yake inaonekana kila nchi ama kila taifa linataka kumshikilia spika. Wakati mtu amekuwa wa spika, taifa lenye kutoa spika labda lina mambo ambayo yanaendelea zaidi ya mataifa mengine. Kwa nini inakuwa kwamba kila taifa linataka wa spika? ni kwa sababu uh, jumuia hii ni jumuia ambayo tumekubaliana kwamba tunawiana vizuri, ni mambo ya kuelewana vizuri, ni mambo ya kila mtu apate haki yake katika katika jumuia. Kwa hivyo na kila hata hata ukiangalia vile tumeendelea wakati huu wote kama jumuia, kila kitu ni hata ukiona vile tunafanya michezo, um, nimetoka kwa michezo ya jumuia ya Afrika Just, uh, wiki kuanzia tarehe moja mwezi wa wa kumi na mbili mpaka tarehe kumi na moja tumekuwa kwa michezo ya jumuia ya Afrika Mashariki. Michezo hayo pia yanazungushwa kwa nchi hizo zote. Vikao vyote vya bunge za, za tumekuwa tukizungusha kwa hizo nchi zote pia vikao um, hata za wa, uh, unz, ma, mawaziri wale huwa wanazungusha kwa hizi nchi zote. Kwa hiyo vimekuwa ni mtindo ambayo tumezoea kwamba kila nchi ipate nafasi yake ya ku, ya, ku, ya kujisikia wewe ni mwana Afrika Mashariki. Kila nchi ipate nafasi yake ya kuwaona, kuwajua nyinyi ni kina nani, na kusambaza ujumbe uh, uh, wa Afrika Mashariki. Kwa hivyo, kwa sababu sisi wote ni uwiano, huwezi kufanya uwiano huwapo utakaa kwa nchi moja msululizi. Kwa hivyo, imekuwa ni mtindo ambaye, imekuwa mtindo mzuri, ni mtindo ambaye imesaidia nchi zote wajua Afrika Mashariki ni nini. Kwa hivyo hamna, hamna cha kusema kwamba kwa sababu uh, spika ni nchi hii hati hiyo nchi itapata zaidi kushinda mm -hmm, nchi zingine, lakini ni ile ya kuelewana kwamba tumekuwa tukizunguka nchi zote na imekuwa ni mtindo amba ambao umefana ni mtindo ambaye umekuwa ume, umeendeleza Afrika Mashariki. Judi, tunaomba uendelee kuwepo katika laini ya simu hivi sasa, tuweze kumsikiliza msikilizaji Sali Bunzali Sali aweze kutoa maoni na mchango wake katika mada yetu hii ya leo, kisha tutarudi kwako kupata maelezo zaidi kuhusiana na, na uh, suala zima la uteuzi na majukumu ya utendaji kazi katika uh, bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji Sali Bunzali Sali... unanisikia Sali Bunzali inaonekana ni kama kidogo tumempoteza kwenye laini ya simu akiwa kule Tanzania lakini turudi kwako mheshimiwa Judi Panero ambaye uliwahi kuwa kwenye bunge la Afrika Mashariki lakini vilevile inaambiwa vile kuna Bobu Odiko yupo tayari kabisa katika laini ya simu tuende kwanza kwa Bobu kisha tutarudi kwasa, kwa, kwa, kwa Judi Uh, karibu sana kwenye live talk uh, Bwana Bobu, hebu tueleze barba, barba Bobo Diko, nimekuwa nikikutafuta awali kabla ya kipindi kuendelea. Tueleze kidogo kuhusiana na uhusiano wako na bunge la Afrika Mashariki na karibu kwenye live talk uh, tunapoangalia swala la uteuzi wa spika kwenye bunge hilo. Karibu. Najua kwamba wewe ni msemaji wa mbele bunge hilo, sijui kama sasa hivi wewe bado ni msemaji wa bunge hilo, lakini kwa hakika najua kwamba umekuwa kwenye bunge hilo, kwa hivyo una mengi ambayo unaweza ukatueleza kuhusiana na uh, uteuzi kwanza kabisa wa spika wa bunge la Afrika Mashariki. Ule uh, uchaguzi wa spika wa bunge la Afrika Mashariki umekamilika. Naam. Na kwa sasa hivi kuna kuna spika ambaye imeamati ni ngoga kutoka Rwanda, aliyochaguliwa juuamesha aiwa mm-hmm. Naam, hebu tueleze kidogo Uh, kuhusu majukumu ya bunge hili. Mambo spika ameshachaguliwa, uh, wajumbe kutoka mataifa ya wanachama wameanza kikao, kinapoanza sasa hivi, majukumu ya bunge hilo tofauti na mabunge tofauti ya mataifa wanachama ni nini? Tutarajie nini kutoka kwa bunge la Afrika Mashariki ya sheria ya Afrika Mashariki. Judi, nirudi kwako, ambaye wewe ni mbunge wa zamani katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni tofauti gani unayoiona hivi sasa katika bunge hili lililopo sasa la Afrika Mashariki na lile ambalo ulihudumu wewe ukiwa ni mbunge wa Afrika Mashariki kutoka Kenya? uh, Sijaona tofauti kwa sababu bunge hili la sasa halijaanza, ha ha ha ha, na vile uh, imeanza ni, e, ni kama wamekuwa wame na, na mzozo huo wa kunani ambaye atachaguliwa, lakini mimi naona kama e, mimi namjua mheshimiwa Martin Ngoga ambaye nimekuwa naye katika commission ambaye ndio inasimamia bunge nzima. Mimi najua huyo vile uh, amechaguliwa ni mtu ambaye tunaimani kwamba ataendeleza bunge hilo vizuri, na mimi nawatakia kila la heri, lakini nataka kusema kwamba hakutakuwa ha, na, na shida yoyote, kwa sababu jumuiya ya Afrika Mashariki ni nchi sita kwa sasa mm -hmm. na, na kama wale wengi walichagua, basi hiyo ni demokrasia. Wengi wameamua, wame, wame kwamba wamemchagua na wameona yeye ndiye anafaa, na inaonekana wakati huu ni wakati wa, wa Rwanda ku, ku, kusimamia na, na kuchukua nafasi ya spika Rwanda hawakuwa na uspika hapo mbeleni, kwa hivyo inafaa pia na wao wapate nafasi vile vile, na Burundi watapata nafasi yao. Hii Afrika Mashariki ni yetu wote siku zote. Kwa hivyo naona kama uh, nina imani na na bunge hili kwamba litaweza mm, kujisakamua, itaweza kufanya kazi yake vilivyo. Asante sana, endelea kuwa kwenye laini ya simu. Lakini tunayemsikilizaji tumempata tena, Sali Bunzari kutoka Tanzania, karibu kwenye Live Talk. Uh, toa shauri lako na pia vile vile uweze kuchangia kwenye Live Talk. Eh, asante sana, asante sana mtangazaji. Eh, ni kweli tunaangalia tuna tuna kuchaguliwa au kuteuliwa kwa Bunge la Afrika Mashariki hususan hususani, nakuangalia ukubwa wa jumuiya namna jinsi inavyoongoza. Unajua mtangazaji ni kwamba kinachoathiri sana kwa mataifa yetu. Moja, mimi huwa na, natambua wazi kwamba misingi mikuu ya utumishi en kama ikifanyiwa, ikifanyiwa kazi vizuri, maza mda mwingine mataifa yote yanaweza akashirikiana katika kubaini hata kama vyanzo vya vya ukomo ukomo labda wa, wa, wa, wa madaraka kwa pande fulani, aidha kwa upande mwingine ni kuangalia masharti hususan ambayo ambayo yameshaidhinishwa ya na bunge. Kwa hiyo sasa, hayo ndio huwa yanaku, yan, yan, yanakuja kupewa kipaumbele, ila kama hayajafanyiwa kazi, mimi huwa naona kwamba inakuwa in, ina kama historia tu ya kwamba hili bunge la Afrika Mashariki lina misingi yake ya kuweza ya kufanya kuweza kusimamia haki na sheria na kanuni zilizo, na, ni, zinazotawaliwa, na, na, na, na bunge husika mimi ndio ambacho huwa najikita sana kuzungumzia tu sana sana masuala tu ya ushirikiano, misingi mikuu, mm-hmm. na kuangalia mamlaka gani yaliyotolewa ili kuangalia ushirikiano katika vyombo na uwakilishi wa kila taifa. Hayo ndio majukumu makuu ambayo mimi huwa najizatiti na, na, na, kutoa kipaumbele katika Bunge la Afrika Mashariki. Asante sana, Sali Bunzari. Sali, kidogo narudi kwako sasa. Uh, Profesa Hassan Mwakimako, ambayo wewe ni, ni mhadhiri kwenye chuo kikuu kutoka chuo kikuu cha kule Mombasa nchini Kenya. Hebu tueleze sasa, unafikiri uteuzi wa bunge hili miongoni mwa wabunge wa Kenya kwa nini umeleta mtafaruku mkubwa? Tumeona kwenye magazeti wengine wakisema kwamba oh, wale wanaochaguliwa kwenye bunge la Afrika Mashariki lazima wawe kutoka hapa, na kunakuwa hali ya kuvuta ni kuvute bion, uh, baina ya wale viongozi wa upinzani na chama tawala. Kwa nini unafikiria hivyo? Uh, kwa kweli hii hi, ni hi tabia ya siasa ya Kenya ambayo imejengwa sana katika misingi ya, ya kikabila uh, misingi ambapo kiongozi anayeshinda urahisi uh, uh, uh, uh, basi anahitajika ana ku, ku, ku kuwapembelea kuwa wale wapigaji kura wake au wapigaji kura wa sehemu uh, ambako wamepata kura nyingi. Hasa ilipofikia kuteuliwa wabunge wa bunge hili la Afrika Mashariki au Jumuiya ya Afrika Mashariki, basi wale viongozi wakati wanapofanya kampeni walitoa um, ahadi ya kuwa basi mimi nikipata kura nyingi sehemu hii itawatuza, na moja kati ya zile tuzo ilikuwa ni kuchaguliwa wabunge katika katika bunge hili la Afrika ya jumuia la Afrika Mashariki. Kwa hivyo ule ile tetesi iliyotokea katika taifa la Kenya au katika bunge la Kenya kuchagua ni nani watawakilisha Kenya katika bunge hili la Afrika ya Mashariki ilitokana na ile tabia ya Kenya kuwa maswala ya kisiasa yanaolinganishwa ino sana na maswala ya, ya, ya kikabila. Kwa hivyo wale wale um, wananchi ama wabunge ambao walihisi kuwa um, uh, uh, sehemu zao zilipiga bili, kura nyingi kwa, uh, uh, kwa kwa rais uh, basi waliomba wali, wali, wali wao pia wapate uh, maanake ile um, ile zawadi ya kuwa mmoja wao ateuliwe katika bunge bunge hili la, la Afrika Mashariki. Uh, hata pia upande wa upinzani pia utakuta walilaumiwa uh sana kwa jinsi walifanya uteuzi wa wabunge wa, wa, wa sehemu hizi za wa bunge hili, kwa sababu inaelekea kuwa kulikuwa na upendeleo wa kiasi fulani ya kuwa ni wale ndugu jamaa wakuu wa vyama vile vya siasa vya Kenya ndio walipatiwa maanaake, nafasi ya, ya, ya kuteuliwa katika, katika bunge hili. Kwa hivyo ingawa halina halina maanake halina natija ya moja kwa moja kwa kwa kwa wananchi wa kawaida isipokuwa mm -hmm, tu katika upande wa kiserikali, mm -hmm, lakini ni hisia ya kuwa ikiwa mmoja wenu ameteuliwa katika bunge lile, basi nyinyi mmepawa uh -huh, maanake zawadi kwa kutekeleza kitendo fulani cha kisiasa, kwa hivyo inakuwa ni zawadi ya kisiasa. Na basi vilevile uh, vile hapa studio, kuna ujumbe kutoka kwa msikilizaji huyu Reina Shani, yeye ni mwenyeji wa Ulemo, uh, Singida. Anasema kiufupi kabisa ni kwamba uteuzi wa nafasi za uongozi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki haukuwa wa huru na haki kwa sababu umetawaliwa na sitofahamu nyingi ambazo zimewafanya kama kutoelewana na hiyo itawafanya kutofanya kazi kwa nia ya kweli. Basi uh, hili swali litakuwa ni vyema basi Judi uh, uweze kutu, kutufafanulia kumwelewesha msikilizaji kwamba je, ni kweli kwamba kunawezekana kukawa kuna ugumu wa spika huyu kufanya kazi na wabunge wa mm -hmm uh, katika jumuiya ya Afrika Mashariki? Uh, mimi sioni kama kutakuwa na ugumu wowote, kwa sababu kawaida katika siasa kuna mashindano na asiyekubali kushindwa sio mshindani. Kama watu wamejitokeza eh, wengine uh, wamepiga kura na wakati na, umefika wa nchi ya Rwanda na kuchagua, kuleta spika na wameleta spika na amechaguliwa na wengine. Ah, mimi naona bunge ni bunge la sheria, sio bunge la mimi nifanye vile nataka mwingine afanye vile anataka, ni sheria na sheria zipo, na mimi nina haki kwamba ile sheria zipo za bunge ni sheria ambayo zitamwezesha spika um, huyu kufanya kazi pamoja na nchi zile uh, zote za Afrika Mashariki kwa hivyo sioni kama kutakuwa na, na ugumu zaidi wa yeye kujimudu katika kazi yake. Kila nchi imetuma imeweza kuchagua na kuwatuma wabunge tisa kusimamia uh, uh, nchi zao na kuwa wabunge katika bunge la Afrika Mashariki. Mimi ninaona kama wabunge ambao wametumwa na nchi zao wamechaguliwa kutoka kwa nchi zao ni, wa, ni watu ambaye, ni wabunge washaapishwa, ni watu ambaye wanaweza kufanya kazi na wanaweza kuweka weka hizi um, ugombi kidogo kidogo, wataziweka kande, wataweza kusimamia Afrika Mashariki ah, kwa kabisa naona kwamba, uh, muda nao unakimbia kwelikweli mkamiti, lakini kabla ya muda kumalizika, narudi kwako Bwana Makame, hebu tueleze kuhusu majukumu ya bunge hili. Uh, bunge la Afrika Mashariki lina majukumu mengi sana kwa sababu kama ni chombo cha kutunga sheria, lina kamati sita kamati muhimu sana katika kuendesha jumuiya na katika kutatua migogoro uh, yetu, ya jumuiya yetu na katika pia kufikia malengo ya jumuiya, lakini bunge lenyewe linatunga sheria, linapitia, lina lina bajeti na kuipitisha, linasimamia utekelezaji wa sekretarieti. Kwa hiyo yani, majukumu yale ya ya kibunge y ya kutunga sheria ni yapo kama mabunge mengine. Nakisema hili ni bunge ambalo liko katika ngazi ya kikanda, kwa hiyo ninasimamia utekelezaji wa mtangamano wa uh, hizi nchi zetu sita. Uh, na hatimaye sijui kama katika siku za usoni tunaweza tukatazamia kwamba uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki na Kati labda utakuja kuwa uchumi mmoja na kuwa kama eneo moja ambalo limetangamana kiuchumi. Yaani, hapo ni kwamba usitegemee hivi ilivyo, kwa sababu hivi sasa katika Afrika Mashariki tunatekeleza itifaki ya, ya soko la pamoja yaani, the, the common market protocol of East Africa. Yeah. E, mwanzo tulianza tu na hatua ya kwanza ya ya, ya ya ya, ya, umoja wa yaani customs union 2005 2010 tukaanza kutekeleza hiyo common market, na sasa tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, wakati tunaendelea kutekeleza common market tunajipanga kuingia katika eneo moja la, la, la, la, la, la fedha eh? Kwa maana ya monetary union umoja wa fedha. Afrika Mashariki ina, ina malengo mapana na makubwa kuliko jumuiya nyingine ya mtangamano duniani kwa sababu sisi nia yetu ya mwisho kabisa ni kwamba tuende tukafikie kwenye shirikisho la kisiasa. Basi mheshimiwa, nashukuru Ola, sana o, kwa muda wako kwa sababu <laughs> najua kwamba umepata muda ukiwa safarini na asanti sana kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi na, nashukuru sana kwa ku, na nyinyi kunifikiria na kunipa nafasi ya kuweza kupeni mambo kutoka huko Afrika Mashariki, kwani na sisi tunapenda jumuiya yetu ipate kusikika na watu wajue kwamba tupo tunaendeleza mtangamano kwa kasi. Asante sana. Haya, basi na moja kwa moja basi, naona hivi sasa tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, uchangie maoni yako kuhusiana na maadai yetu ya leo. Barabara kumi na moja Dodoma mjini hapa na wachangiaji wenzangu nimewapata eh, vizuri sana hasa. Sijui huyo wa Kenya ni kweli, katika mvurugano wa wa wa, wa, wa bunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanaweza wakaturu, yani wanaweza wakakwamisha hata maendeleo, kwa sababu kila chama kimepeleka mbunge wake kwa ajili ya kwenda kutuwakilisha. Alafu katika kusikiliza vyombo vingi zi, vya habari kwamba kulikuwepo na msuguano mkubwa kiasi cha kumkataa Yani, reka, sasaizi, yani huyu spika aliyechaguliwa, mimi mpaka sasa hivi yani sijajua hata chanzo ni nini. Mara nasikia kuna baadhi ya wabunge wamesusa, kuna baadhi ya wabunge hawaelewani, hata chanzo chenyewe hata sielewi ni kwa sababu gani. Alafu vilevile nilisikia kwamba hata katika kuapishwa walichelewa kuapishwa, yani kuna mvurugani wa hapa na pale. Mimi naona kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki imewekwa kwa ajili ya hizi nchi sita kushirikiana kwa ajili ya ku- kuinua uchumi. Sasa kama wabunge ambao wamepelekwa kwa, kwa ajili ya kwenda kuwakilisha nchi zao, halafu wanaenda kuleta mapambano, yani kila mmoja anataka awe spika, naweza nikaona kwamba hawatakuwa wameitembea nchi, yani zile nchi hawataweza kuwakilisha vizuri, kwa sababu wakianza kumkataa spika, inaweza ikawa hata mapendekezo mazuri wanaweza wakakataa, kwa sababu hawakubaliani na spika aliyochaguliwa. Tunashukuru sana msikilizaji kwa maoni yako na ujumbe uliotumia ulio hivi sasa kupitia kipindi cha Live Talk cha Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kweli kabisa, naona muda mkamiti umekimbia kweli kweli. Sidhani kwamba Mheshimiwa Judi ana wakati wa kusema chochote, sijui, labda kwa sekunde kama kumi peke yake, useme tu la mwisho kabla ya kufunga kipindi. La mwisho ningependa kusema kwamba Afrika Mashariki haina haidha budi, ni lazima waungane washikane. Ni mizozo hizo vidogo, lazima watatue kwa sababu uh, jumuiya ya Afrika Mashariki limeendelea, limesonga mbele na ni lazima lisonge mbele, la sivyo basi kiuchumi kitavyofika. Tunashukuru sana Afand. Tunashukuru Judi kwa mchango wako na muda wako kuwa nasi katika live talk siku hii ya leo ya Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington. Kweli kabisa, bila kusahau kukushukuru wewe uh, uh, Abdullah Makame ambaye ni mbunge ama mwakilishi wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki, vilevile Profesa Hassan Mwakimako kutoka kule Mombasa, chuo kikuu cha Pwani, Bob Odiko ukiwa msemaji wa bunge hilo na vilevile Aliyekuwa mbunge kwenye bunge, kwenye, uh, kwenye bunge hilo la Afrika Mashariki Harelimani Abdul Karim kutoka kule Rwanda, na vilevile mara tena, Judi Panero kutoka Kenya, ambao pia ulikuwa mbunge kwenye bunge hilo, bila kusahau mtayarishi wa kipindi hiki ambaye ni Abdi Shakur Abud na vilevile vile mwelekezi Aida Isa. Mimi jina langu Harrison Kamau, hapa studio nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema na wikendi njema, pamoja na siku kuu zenye fanaka Kilala.