Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Jeshi la Uganda lilishambulia makambi ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo, yanayodhaniwa ni ya waasi wa Kiislamu wenye itikadi kali walioshambulia kambi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Tanzania. Msemaji wa jeshi la Uganda Richard Karimire ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mashambulizi hayo yalifanywa kwa ndege na mizinga iliyofyatuliwa kutoka ndani ya Uganda hadi huko mashariki ya Kongo. Amesema hilo lilikuwa shambulizi la kwanza la pamoja kati ya Kongo na Uganda dhidi ya wa wapiganaji wa ADF, na hii ni kutokana na habari za kijasusi walizopokea kwamba wanamgambo hao wanatayarisha mashambulizi mengine. Karimiri amesema hawana habari kuhusu athari za shambulizi hilo lililofanyika ili kuzuia shambulizi kutoka kwa waasi hao. Waziri wa ulinzi wa Tanzania Hussein Mwinyi alitembelea wanajeshi wa Tanzania huko mashariki ya Kongo na kutembelea kambi ya Simuliki karibu na Beni ambako wanajeshi kumi na nne wa Tanzania waliuwawa hivi karibuni. Akizungumza na waandishi wa habari, amesema amekwenda kuwatembelea waliojeruhiwa na kuwapa pole na kuwapa moyo kuendelea na jukumu lao. Anasema mambo yatabadilika wakiutaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi kamili kujua upungufu uliopo na hapo kila upande ufanye marekebisho yanayohitajika ili kuhakikisha jambo hilo halitokei tena au likitokea wawe tayari kukabiliana nalo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM VOA Bujumbura, Burundi. Mkulima mmoja mzungu wa Zimbabwe aliyepokonywa shamba lake na serikali iliyopinduliwa ya hivi karibuni Robert Mugabe amekuwa mkulima wa kwanza mzungu kurudi katika shamba lake. Robert Smart alishindikizwa na wanajeshi jana hadi shamba lake la Lisbury, karibu kilomita 200, mashariki ya mji mkuu wa Harare. Wanajeshi wakiwa ndani ya gari aliwekwa kulinda mkulima huyo akirudi nyumbani kwake, na ikiwa Smart atahitaji msaada wake. Smart na familia yake walipokelewa kwa machozi na mayowe na wafanyakazi wakulima weusi waliokuwa wanaishi na kufanya kazi katika shamba hilo kwa vizazi kadhaa. Maafisa wa Afghanistan wanasema shambulizi la mto wa mohanga mapema hii leo Ijumaa liliua polisi wasiopungua sita na kujeruhi wengine kumi, akiwemo kamanda mmoja wa wilaya ya maiwanda katika jimbo la kusini mwa Kandahar. Kamanda wa polisi wa mkoa aliiambia Sauti ya Amerika kwamba mlipuaji huyo alitegua milipuko yake aliyojaza ndani ya lori lake dogo na kuvamia kituo cha polisi katika wilaya hiyo ya Maiwan. Mlipuko huo mkubwa ulisababisha uharibifu mkubwa kwenye jengo la polisi na nyumba zilizo karibu za raia. Kundi la Taliban limedai kuwajibika na shambulizi hilo. Kamerun imekanusha tuhuma kwamba wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia Nigeria bila ruhusa na kushambulia vijiji vinavyotuhumiwa kwa kuhifadhi na kuwapa mafunzo makundi yenye silaha yanayotaka kujitenga. Vyombo vya habari viliripoti kuwa angalau uvukaji mpaka mara moja ulifanyika na kuthibitishwa na serikali ya nigeria na maafisa wa kijeshi lakini kamerun inasema kuwa ilishambulia tu vijiji vya mpakani ndani ya nchi hiyo ambako wanamgambo hao walikuwa wanajificha hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana na idi ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo ya katika kwa undani tunaangalia azimio la umoja mba wa Mataifa ambalo lilipigwa kura na baraza kuu eh, juu ya utambuzi wa Marekani kuhusu mji wa Jerusalem. Hali kadhalika katika sehemu ya pili tutakuwa tukiangalia yale maandalizi ya Krismasi, hali kadhalika e, masuala ya biashara, jinsi yanavyoendana na, na Krismasi. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani leo tunaangalia azimio ambalo lilipigwa kura na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na hatua ya Marekani kutambua mji wa, Israel, wa Jerusalem kuwa ni mji mkuu wa Israel, ambapo vilevile vile. Rais wa Marekani Donald Trump ameahidi pia kuhamisha ubalozi wa Marekani kuhamia katika mji huo. Wanachama wa Umoja wa Mataifa 128 walipiga kura ya ndio, ambayo azimio hilo lilikuwa ni kupinga kile ambacho Marekani imetangaza, huku wajumbe e, tisa wenyewe wakisema hapana, na wale ambao hawakutaka kupiga kura katika upande wowote e, walikuwa ni thelathini na tano. Azimio hili limeleta tafsiri nyingi kwelikweli duniani hivi sasa hasa nafasi ya Marekani duniani na ushawishi wake. Katika laini ya simu ninaye naye uh, Profesa David Monda ambaye hivi sasa yuko katika jiji la Dallas eh, katika jimbo la Texas. Moja kwa moja kabisa anajiunga nasi Profesa Monda. Kwanza tukianza kuangalia hii idadi ya wajumbe hawa ambao wamepiga kura ishirini na nane wamesema ndiyo azimio la kupinga eh, kile Marekani ambacho imetangaza tisa, wenyewe wakaungana, eh, na thelathini na tano hawakutaka kuweka kura yao upande wowote ule. Kwanza, hili inaleta tafsiri gani? Inaleta tafsiri tofauti tofauti kwa yale mataifa ambayo yaliunga Marekani mkono. Inaashiria ya kwamba mataifa haya yanaangazia um, maazimio yao na mipangilio yao ya kimaendeleo, na wameamua kupiga kura na Marekani. Kwa yale mataifa ambayo yalipinga azimio hii ya Marekani, yanaashiria ya kwamba liwe liwalo, hawatishiki na vitisho vya Bwana Trump kuwapunguzia misaada na pia yale mataifa ambayo hayakupiga kura ama hayakuwepo, inaashiria, ukiangazia kwa undani, ya kwamba yanaunga Marekani mkono, lakini hawataki kuegemea upande wowote. Kwa hivyo yameamua ya, ya kwamba hayatakuwepo au hayatapiga kura. Lakini uh, profesa Monda, ukiangalia mataifa ambayo yameungana na Marekani, yanaunga mkono eh, maazimio ya Marekani kutambua Jerusalem eh, ni mataifa tisa ambayo ni Guatemala, Honduras, Israel yenyewe ambaye ndiye mhusika mkuu eh, Marshall Islands, Micronesia, Nauru, Palau, Togo na Marekani yenyewe. Ukiangalia katika hii orodha, ukiondoa Marekani na Israel, huoni kwamba ni nchi ambazo zina ushawishi mkubwa sana e, katika dunia katika masuala mbalimbali ya kiuchumi e, ya kisiasa. Sasa je, hizi kura, kama umegusia hapo kwamba wengine ni kuonyesha kwamba inayunga mkono Marekani ikiogopa ama kuona kwamba haitopata misaada fulani fulani, lakini hili linaipa kweli nguvu Marekani na azimio lake, ukiangalia kwa orodha hii ya mataifa haya haipi Marekani nguvu uh, kwa upande mwingine inaashiria bayana ya kwamba Marekani na Israeli kwa ujumla uh, zimewachwa kando. Marekani hususan imetengwa. Tusisahau ya kwamba mataifa uh, makuu uh, hususan yale yaliyo kwenye Baraza la Usalama kama uh, Uingereza, kama Ufaransa ziliunga mkono azimio hii ya kupinga uh, mswada wa Bwana Trump kuweza kutambua uh, Jerusalem kama mji mkuu wa Marekani, mji uh, mkuu wa Israel uh, kupeleka balozi ya Marekani kule mji wa Jerusalem. Kwa hivyo ni kama Marekani kwa kusema kweli imejipata peke yake. Maanake mataifa haya mengine ni mataifa madogo madogo hayana ushawishi mkubwa kama Guatemala, Honduras, Togo, uh, Togo, Micronesia ni ma mataifa kwa, kwa kusema kweli ambayo hayana ushawishi mkubwa mataifa mengi duniani. uk ukiangazia taifa la Misri, Nigeria, Pakistan. Ee, mataifa makubwa makubwa kule mashariki ya kati kama Jordan yalipinga msimamo huu wa Marekani. Kwa hivyo Marekani kwa ujumla, uh, imetengwa uh, na Israeli pia. Sasa ukiangalia kwa mfano uh, haya mataifa ambayo hayakutaka kupiga, umegusia kwamba mengine eh, ni ishara kwamba wanaunga mkono Marekani, lakini hawataki kuonekana kwamba ni wabaya kote kote, ama kuna wengine vilevile, inawezekana hawaungi mkono swala, lakini bado wanataka kuonekana vizuri kwa upande wa Marekani. Lakini ukiangalia orodha ya hizi nchi thelathini na tano nazo, unaona ni chache ambazo unaweza ukasema kwamba zina ushawishi mkubwa sana wa kidunia lakini mataifa ya Afrika ambayo moja eh, kwa moja hayakutaka kuonyesha upande wao, kwa mfano kama vile Cameroon, eh, nchi ya Malawi, vilevile eh, Rwanda, Sudani Kusini na Uganda, ni nini hasa mataifa haya unadhani yanasema, yana yana yana kwenye azimio hili? Kwenye azimio hili pia tukiong, tuk, lazima tuongeze taifa nyingine pia, Kenya pia uh, haikuwepo kwenye upigaji kura huu uh, waweze kuangazia kwa taifa. Mataifa haya ni kama yanataka kuonyesha ya kwamba hayapingi msimamo wa Marekani kwa kupiga kura kwa kuwepo pale, manake ukiashiria kwamba likiwa ni jambo nyeti, mataifa haya yatajitokeza kupiga kura lakini kwa kutokuwepo kwao inaashiria kwamba kisirisiri uh, yanaunga mswada huu wa Marekani mkono, au pia kwa upande mwingine hawataki kuonekana kwamba wanaegemea sana upande wa kupinga mswada wa Marekani. Kwa hivyo wanataka kuendeleza urafiki wao na Marekani, na pia tusao ya kwamba Nikki Haley amepanga Eh, eh, mkutano pamoja na mataifa haya ambayo hayakupinga mswada wa Marekani au a, ambayo hayakuwepo kuwepo, uh, yaliamua kutopinga mswada huu. Mwaka ujao mwezi wa Januari, watakutana naye Nikki Haley, naye anataka kuwapongeza Maanake Marekani kwa upande wake inaona kwamba kura hii eh, kwenye eh, baraza kuu ni kama inajaribu kulazimisha Marekani eh, kuweza kuelekeza miswada yake ku kuhalalisha au eh, kupinga eh, taifa la Israel na Marekani inaonelea kwamba baraza eh, baraza kuu ni kama inajaribu kulazimisha Marekani iwe na msimamo fulani, na Marekani imepinga au Rais Trump amepinga uh, fikra kama hivi, na tunaona kwamba ni nchi nyingi sana mia na ishirini ya na, yapo mataifa ambayo yana nguvu za kiuchumi eh, na kila kitu na ushawishi katika masuala mbalimbali ya dunia, na vilevile yapo eh, ma, ma, mataifa ambayo yana kura eh, tu, ya turufu. Sasa hili linawezekana japokuwa Marekani imesema kwamba itaendelea na mpango wake. Je, tutarajie kuona mataifa mengine yakitangaza na yenyewe pengine kuhamisha ubalozi kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem? Sifikirii vile. Eh, nafikiria ya kwamba mataifa mengi duniani yanapinga msimamo huu wa Marekani kwa ujumla, maanake tukisema kwa ukweli, inaonekana msimamo huu wa bwana Trump Uh, ni msimamo sio hususan kwa uh, washirika wake wa nchi za nje, lakini ni kwa wadau hapa Marekani, vikundi vya Kikristo hapa Marekani ambayo yanaunga uh, uh, Israeli mkono, na pia kuna wale uh, wafuasi wa mrengo wa kushoto ambao Uh, am, am, ambao uh, kwa wakati mwingine huwa wanapinga uh, azimio za bwana Trump. Wafuasi wake wa mrengo wa kulia ni kama wanataka aegemee sana upande wa Israel na aendelee kusaidia uh, taifa la Israel. Kwa hivyo, kwa ujumla kuenda mbele, inaonekana ya kwamba wazo za bwana Trump ni za kisiasa za hapa Marekani na anataka uh, kukija na uchaguzi mkuu mwaka wa elfu mbili uh, uh, elfu mbili na ishirini hivi ataweza kuwa na kipaumbele kwenye vikundi vya Wayahudi hapa Marekani na kuweza kushinda uchaguzi huo. Lakini kwa mataifa, kwa sera zake za mataifa za kigeni ni kama Uh, zimezofika lakini hiyo haikuwa haja yake kuu. Haja yake kuu ni kuhakikisha kwamba sera zake kwa Israeli zinaonyesha uwiano wake na msimamo wake wa dhati wa kuweza kuunga Israeli mkono. Kuna baadhi ya wachambuzi hapa Marekani walieleza kwamba e, uamuzi wa rais Donald Trump kutangaza hili japokuwa aliwahi kuliahidi e, wakati wa kampeni lilikuja tu kwamba pengine hafla ama kwa kufunika e, masuala mbalimbali ya kisiasa ambayo yanamkabili hapa Marekani, na hivi sasa tunajua kwamba ameshapata ushindi. E, katika kupitisha ule mswada wa kodi, na ni jambo ambalo limekuwa ni uh, kama vile e, matokeo chanya kwa urais wake mpaka hivi sasa e, kutoka alipoingia madarakani Januari. Sasa katika katika kitu ambacho tutarajia kukiona katika siku zijazo pengine ni kulegea kwa uh, hatua hii ya Marekani kuyatambua Jerusalem, alikadhalika na kuhamisha ubalozi wake kupeleka Jerusalem, hasa ukizingatia kwamba kuna mataifa ambayo ni nane mengine yana ushawishi mkubwa yamepinga hili. Tunatarajia kuona kwamba rais Donald Trump akilegeza msimamo huu. Nafikiria ni, ni, ni ni, jambo la kupiga uh, darubini sana, manake uh, tusisahau ya kwamba ku, ku, kupeleka ubalozi wa Marekani kwenda Jerusalem hautafanyika uh, kesho au uh, leo ni jambo ambalo litachukua muda pengine miaka minne miaka mitano pe. Kwa hivyo pengine ni chenga ya kisiasa hapa, Bwana Trump amecheza, maanake anajua baada ya miaka minne, baada ya kwa kuapishwa kwake, huenda akishinda, basi anaweza kulegeza msimamo wake. Amefanya hivi kwa miswada mingine na uh, haina budi uh, au huwezi kusema a kwamba hatalegeza uh, fikra zake kwenye jambo hili. Kwa hivyo lazima tuangazie vile, maana yake akisema hivi sio kusema kwamba balozi ya Marekani lazima itaenda kesho ama itaenda leo. Itachukua muda na mipangilio ya kisiasa huenda ikageuka ikageuka sana. Kwa hivyo kuangazia kwenda mbele mimi nafikiria ataendelea kuwa na misimamo yake, misimamo yake ya kuweka Marekani mbele na masilahi ya Marekani mbele. Atafurahisha sana wafuasi wake ambao wanataka uh, aendelee kukaa na taifa la Israel, lakini pia nafikiria kwa ujumla uh, anajaribu kuweka upingamizi wake kwa Umoja wa Mataifa. Kuna wadadisi wengi wanachama wa Republican ambao wengi uh, hawajatosheka au hawajafurahia na misimamo ya Umoja wa Mataifa, inasema ya kwamba Umoja wa Mataifa mara nyingi huwa uh, unaegemea upande au misingi ambayo yanabana masilahi ya Marekani uh, kwenda mbele. Nafikiria kwamba kutakuwa na mtafaruko mkubwa kati ya sera Bwana Trump na Umoja wa Mataifa, na nafikiria Bwana Trump pia ataendelea kukata misaada kwa mataifa ambayo yalipinga msimamo um, wa Marekani kitaifa. Na kitaifa, ataangazia kama ni Misri, pengine ataendeleza uh, usaidizi wake, lakini pia pengine taifa kama Tanzania pa kama Ethiopia ambayo yalipiga, yalipinga msimamo um, wa Marekani huenda pengine akayatisha na kuamua ya kwamba atapunguzia misaada. Maanake nafikiria ni hali ya kisiasa, na vile ataangazia sera za Marekani zinaendelea kupingwa, naye ataamua vile vile yeye atapiga ata, ata, ata, ata maazimio yake. Asante uh, sana uh, Profesa David Munda kwa kushiriki nasi na tukutakia kila la heri katika jiji la Dallas. Najua kabisa utakuwa unajiandaa hivi sasa eh, kwa ajili ya kupata vitu vizuri kwa ajili ya sikukuu ya Christmas. Shukran kwa kuwa nasi, tukuwa nasi. Sehemu ya pili itakujia hivi punde. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia namna biashara na zinavyokwenda mambo yanavyokwenda. E, hapa Marekani hali kadhalika na uh, eneo la Afrika Mashariki e, ni vitu gani hasa watu wanafanya na biashara zinatarajia kupata manufaa gani e, wakati wa kipindi kama hiki cha Christmas, hali kadhalika e, kuangalia namna sikukuu hii inavyotumika kibiashara. Siko mwenzangu, niko na mwenzangu hapa Sunday Simba Shomari. Sande, ulikuwa ukipitia pitia kuangalia mpaka hivi sasa hapa Marekani tunaelezwaje? E, kwa watu wanaosafiri biashara, maanake hata hapa kazini tu, wengine tumeshapata zawadi za hapa na pale. Naam, <laughs> bila shaka zawadi zinaruka kila kona ya Marekani na Wamarekani hivi sasa wanakwenda mbio kweli kweli eh, kutafuta zawadi za kununua. Kama unavyojua id ligongo eh, kipindi cha maandalizi ya manunuzi ya hapa Marekani wakati ya Christmas. Kwa mujibu wa chama cha wanunuzi NRF, national federation, ni kwamba manunuzi hayo yanaanza kipindi cha Black Friday mpaka Christmas na kama nakama unavyofahamu ile Black Friday inakuwa niile siku ya Ijumaa mm -hmm, baada ya Thanksgiving ambayo inakuwa ni siku ya Alhamisi, halafu kuna ile jumaa tatu ambao wanaita Cyber Monday. Sasa wanasema kuanzia kipindi hicho pale ndipo maduka yanapochacharika kutengeneza fedha na wanunuzi wanapokuwa wengi mno madukani. Sasa wanakadiria kwamba mauzo haya kwa mwaka huu peke yake wanakwambia nachukua walau wa asilimia thelathini ya mauzo ya mwaka mzima yanakuwa yameongezea kwa asilimia thelathini hapa Marekani. Lakini vilevile wanakwambia ununuaji huu hauishii kwamba Krismas ni kesho basi umeisha. Ha, la hasha, unakwenda mpaka ile tarehe ya mwisho kabisa yani ya ishirini na nne Krismas ni Jumatano au Jumatatu mpaka Jumapili wanaendelea kufanya mauzo. Na kwa mujibu wa Forbes, wanakwambia Cyber Monday ile Jumatatu baada ya Thanksgiving kwa mwaka huu ilikuwa ilikuwa yani na ukubwa mno, yani katika moja ya za kukumbukwa, hii itakuwa ni mojawapo, wanasema. Hasa mauzo yaliongezeka baada ya saa kumi na moja jioni. Nafikiri watu wengi baada ya kumaliza kazi sasa wakawa wameingia kwenye mitandao kufanya manunuzi, manunuzi. Naam. Na wanasema kwa ujumla watu milioni sitini na nne nukta sita walifanya manunuzi kipindi hicho, eh, kuanzia kipindi cha Thanksgiving sasa Sande, uh, ni vitu gani hasa ambacho uh, ambavyo wanazungumza mara nyingi watu hununua, maanake tunajua Marekani bidhaa yeah, ziko za kila aina. Naam, naam, kila aina na unajua kama unavyoona mwenyewe bidhaa nyingi, maduka, kila mwenye duka anajaribu kutangaza bidhaa yake, lakini ukiangalia wengi hasa kwenye bidhaa za elektroni maduka elektroniki yamefanya mauzo makubwa sana. Hali e, kadhalika kama unaofahamu, simu mpya zilizokuja, TV skrin mpya zilizokuja mwaka. Mpaka sasa hivi, mauzo ya Black Friday yameongezeka kwa asilimia moja, kwa mujibu wa Market Track lakini kitu kingine ambacho kimetajwa pia kimeuzwa sana hidi ukiacha electronics ni mapambo, unajua mm -hmm. mapambo <laughs> na ukikweli ukipita, <laughs> watu wanavyopamba yani unaweza ukashangaa. Unajua, kuna nyumba zinashindana, kuna mitaa nyumba zinashindana mm -hmm. jinsi ya kuweka taa na mapambo, wanakwambia zimetumika dola za Kimarekani bilioni sita kwa ajili ya mapambo peke yake mwaka huu sasa sande lakini hap hiyo ni marekani kwa watu wa uh, nyumbani kule wanazungumzaje nyumbani nako mauzo yanaendelezwa e, na ni kwamba kuna kila aina leizungumza na charles mtabwa yeye ni mkazi wa dar es salaam na kutaka kujua yeye kwa upande wake anaonaje jinsi mauzo na biashara na jinsi krismasi inavyofanyika tumsikilize charles mtabwa sasa hivi kwa kweli imeenda kibiashara zaidi lakini sasa hivi unaweza kukuta hata wale ambao sio Wakristu wa wananunulia watoto wao nguo kwa ajili siku hiyo tarehe ishirini na tano. Watoto mitaani unakuta wanapendeza, kwa sababu huwezi kujua huyu mtoto wa Kiislamu au wa, wa Kikristu, kwa sababu wote wanavalishwa nguo nzuri, wote wanatembea na pamoja, hasa Tanzania, kwa sababu Tanzania ni nchi ambayo haina sana, huwezi kujua hasa mtu ni dini gani hata jitanabaisha kwa mavazi sio rahisi, na watoto wetu wote wanacheza pamoja. Lakini sikukuu kama hii tarehe ishirini na tano, kwamba katika zile sherehe za Wakristo ambao wanafanya kwa kula pamoja na nini, huwa tunawaalika, na wakati huo huo biashara huo inafanyika sana. Kwa mfano, sasa vitu kama vinaanza kuadimika kwa sababu dimandi inakuwa kubwa watu wengi wanahitaji. Kwa hiyo, hiyo usiponunua mapema unakuta vitu sasa havipo hata yeah. Kwa mfano kama hivi wanaosafiri ndugu zetu wanaosafiri kwenda hasa mikoa ya kaskazini Kilimanjaro. Mm. Kuanzia sasa hivi kwenye stendi za mabasi watu wamefurika sana sana sana, sana. Mm. Kwenda kule mm. na kule wanasema wanakwenda kukutana na ndugu ambao wamekuwa nao tangu watoto wamekuwa sasa wote huwa wanarudi pale. Kwa mfano kama Kilimanjaro, mikoa ya Kilimanjaro Arusha na huko, wanakutana na ndugu marafiki, wanakula, wanafurahi, wanakunywa, wanaripea majumba zao, kwa sababu nyumba zao nyingi zinakuwa ziko tupu, wanazifungua. hmm. kunakuwa hai sana kule. Kwa hiyo kwa hiyo ni kwa hiyo unakuta usafiri kwamba umepanda ni kwa hiyo ni kwamba hata gharama za za maisha, gharama za usafiri, gharama za vifaa, gharama za vitu pengine wakati huu zinakuwa tofauti, zinaenda juu kuliko siku zingine eh, ni kweli ni kweli. Na ukizingatia tarehe moja Januari inaf, inafata kama wiki baada ya wiki moja ambayo sasa watoto wanatakiwa kurudi shule, wengine wanatakiwa kulipa mapango ya maju, nyumba na mambo mengi. Kwa hiyo maisha yanakuwa magumu sana, hasa Januari, kwa sababu watu wanatumia hela nyingi sana wakati huu wa Christmas na, na na mwaka mpya. Ae, na sasa nilikuwa naangalia hata vyombo vya habari vina- vinatoa tahadhari kubwa, kwa sababu mara nyingi sikukuu kama hizi kuna, kuna mambo wanaita diskototo mm -hmm. kwamba baadaye wanakwenda wa, wa, wa, wa, kustarehe kwenye kumbi ambazo hawajali kwamba ukumbi huu unaweza kukusanya watu wa kwa hiyo wa, wao wanachojali ni pesa na wanaingia msho wanashindwa kwa kupumua, wanakufa, madhara majanga yanatokea. Nikona sasa, mkuu wa polisi anatahadharisha kwamba sasa ni marufuku kwa mfano kwenye fukwe fukwe. Sasa hivyo, ilikuwa zamani wanakwenda kujaa huko watoto, wanafanya wanalala huko na madhara makuu, manake kule zimekuwa zikifahamika maarufu kama beach party, zinafanyika kila mahala. Eh, eh, eh, sasa zimepigwa marufuku Wamesema sasa hivi hakuna kwenda huko, na magari yale yanayokwenda kwa mfano, wanaendesha kwa fujo sana. Polisi wamesema wamejipanga vizuri kuhakikisha hawataona tena madhara yanayotokea kwa ajili ya kusanyiko kubwa ambalo linaweza likaingia kwenye kumbi bila kudhibitiwa. Kwa hiyo wale wote watakuwa wachukua watoto kwanza, wamepiga marufuku wanaita diskototo, hasa hapa Dar es Salaam kwamba hiyo haipo kwa sababu mara nyingi ndio wanaoingia kwenye kumbi ambazo hawaangalii idadi ya watu ambao wanatakiwa kuingia huko. Vyombo vya, vya dola vimezuia, sasa haitakuwepo hii diskototo. Haya, Charles Mtabwa huyo kutoka Dar es Salaam akieleza vile vile. Idi, kwa upande wa usafiri wa magari, Marekani peke yake mia moja na saba milioni, kwa mujibu wa triple a, watasafiri kwa magari na ukiangalia kwa upande wa usafiri wa anga wanataja milioni tisini na saba nukta tatu Ukaona, watu wengi sana wanasafiri na hivi sasa televisheni zinaonyesha katika viwanja mbalimbali vya ndege kuna msululu ama msongamano mkubwa kwelikweli wa wasafiri. Haya basi tunakamilisha matangazo ya kwa undani eh, kwa siku hii ya leo. Tukutane eh, tena Jumatatu katika kwa undani ambayo tutakuwa tuna Christmas special eh, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Sunday Shomari.