Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako hi leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekuwa na mazungumzo hii leo na mwenzako wa Niger Mamadu Tesufu mjini Niame kwa mazungumzo kuhusu kazi za kikosi maalum cha kanda ya Sahel kupambana na wanamgambo wa itikadi kali za Kiislamu. Macron aliwasili Niame, Niger jana kwa ziara ya kuwapa moyo zaidi wanajeshi wa Ufaransa nchini humo wanaosaidia katika vida, vita dhidi ya wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu. Macron anasema haijalazimu haija lazimu kuachia magaidi kuweka makazi yake huko Sahel na tokubali hata kidogo kuachia hata nchi moja kanda hiyo ya Sahel na jangwa zima la Sahara magaidi wa itikadi kali. Koloni hilo la zamani la Niger lina kikosi kikubwa kabisa cha Wafaransa nchini nchi za nje kwa wakati huu. Watu ishirini na wawili wanaofiwa wamefariki maji baada ya kuzama kwenye ziwa Tanganyika nchini Tanzania, katika ajali ya boti iliyotokea alfajiri ya leo. Mamlaka ya udhibiti usafiri wa majini na nchi kavu SUMATRA huko Tanzania, mkoa wa Kigoma, inaeleza ajali hiyo ilitokea katika mm, kijiji cha Mishezi wilayani Uvinza vyanzo vya habari nchini Tanzania vimeongeza kuwa miili ya watu wane ilipoelea na imetambuliwa na ndugu zao, huku watu wengine mia moja kumi na tano wameokolewa wakiwa hai baada ya boti kugonga mashua. Mashua hiyo ijulikanayo kwama MV Pasaka iligonga ubavuni na boti la atakalo mola na kupasuka hivyo kuzama ziwani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa sauti moja limepiga kura kuidhinisha azimio jipya liloiwekea vikwazo Korea Kaskazini, ikilenga sekta inayopata fedha kuendeleza mpango wake haramu wa kutengeneza silaha za nyuklia. Baraza hilo lilipiga kura jana na kuazimi, kupitisha azimio nambari 2397 lililowasilishwa na Marekani katika kujibu jaribio la mwisho lilofetuliwa la kombora la masafa ya mbali lilofanywa na Korea Kaskazini ambalo serikali ya Pyongyang inaeleza linaweza hata Marekani. Vikwazo vinalenga kuadhibu uchumi unaodorora wa nchi hiyo iliyotengwa na kuilazimisha kuachilia mbali programu yake ya kutengeneza silaha za nyuklia na makombora. Serikali ya Rusia inakadiria kwamba kuna karibu wanamgambo elfu kumi wa kundi la Islamic State nchini Afghanistan, idadi yao ikiongezeka kwa sababu wapiganaji waliokimbia Siria na Iraq wanaelekea katika taifa hilo linalokumbwa na, na mapigano. Vyombo vya habari vya Rusia vimemnukuu mjumbe maalum wa rais wa Rusia kwa ajili ya Afghanistan, Zamir Kabulov, akisema kwamba Mosco ina wasiwasi hasa kutokana na kuongezeka kwa wapiganaji wa Daesh, jina la ISIS, katika jimbo la kaskazini mwa Afghanistan nalopakana na Tajikistan na Turkmenistan. Mjumbe huyo anadai kwamba helikopta bila alama za utambulisho zinawasafirisha wapiganaji na kupeleka vifaa, kije, vifaa vya kijeshi kutoka nchi za magharibi hadi tawi la ISIS huko Afghanistan na chama cha waendesha magari cha Marekani AAA kinaeleza kwamba Wamarekani wanasafiri kwa wingi zaidi kuwahi kutokea katika msimu huu wa mwisho wa mwaka na kukadiria kwamba kutakuwa na zaidi ya wa Wamarekani milioni mia moja na saba watakaosafiri kwa njia za barabara, reli na ndege kati ya hivi sasa na mwanzoni mwa mwaka mpya 2018. Licha ya bei ya mafuta kupanda, idadi ya usafiri imeongezeka kwa asilimia tatu nukta moja kulingana na mwaka uliopita wakati wa msimu huu, kufuatana na AAA. Chama hicho kinaeleza huu ni mwaka wa tisa mfululizo kushuhudia ongezeko la watu kusafiri kwa ajili ya sikukuu hapa Marekani. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha LiveTalk kutoka hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye Live Talk ikiwa Ijumaa, ilivyo kawaida yetu huwa uh, tuna live talk ambapo wewe msikilizaji unaungana na wageni tulio nao wakati tukijadilia mada mbalimbali mbali. Mada yetu ya leo ni kuhusiana na uh, jumuiya ya Afrika Mashariki na hasa kwenye bunge la umoja huo ama jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki, na suala hilo tunaliangalia kwa kina ikizingatiwa kwamba mengi yameendelea kutokea kwenye bunge hilo katika siku za hivi karibuni Mas maswali mengi yameendelea kuibuka kuhusu jukumu la bunge hilo, mikakati ya kuchagua spika na matarajio ya wakazi kutoka eneo la Afrika Mashariki. Kushiriki nasi live talk leo, tunaye tunaye Profesa Hassan Mwakimako, ambaye ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Pwani na ambaye mwaka wa 2013 aliwania wadhifa wa seneta katika eneo hilo hilo. Vilevile tuna Mheshimiwa Abdullah Makame, ambaye ni mwakilishi wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Vila tunapozungumza tunaendelea pia kumtafuta msemaji wa bunge hilo Bobby Odiko pamoja na bwana Peter Mathuki ambao wote ni wa kutoka bunge hilo la jumuia ya Afrika Mashariki kukuletea live talk hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Mkamiti, hebu wakaribishe na utuambie tuanze wapi? Naam Harrison, uh, moja kwa moja basi tutaanza kumzungumzia mbunge wa spika wa bunge katika jumuiya ya Afrika Mashariki Martin Ngoga ambaye amechaguliwa hivi karibuni, na uchaguzi wake kidogo naweza kusema ulikuwa na utata, kwani baadhi ya wabunge kutoka Tanzania na Burundi wali hawakumtambua uh, spika Ngoga kama ndiye spika wa sasa kuweza kuongoza katika jumuiya uh, hii ya wabunge wa Afrika Mashariki. Na muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na mbunge wa zamani katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki kutoka Rwanda. Yeye ni Sheikh Harelimani Abdul Karim, na kwanza nikataka kujua je, tatizo hili ambalo limetokea kwa wabunge wa Afrika Mashariki katika nchi ya Tanzania na Burundi kutomtambua spika huyu wa sasa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, wao wameipokea vipi? Na hivi ndivyo alikuwa na haya ya kutueleza. Uh, hii ni jambo ambalo kwangu alishangazi sana, sababu ni jambo ambalo limechukuliwa kisiasa na nchi hizi mbili ya Burundi na Tanzania eh, Burundi walitaka na wenyewe waweze kuchukua uh, kiti hii kwa bunge na Tanzania pia walitaka wa wawanie kiti hii, halafu kwa bahati mbaya kuweza kufanikiwa eh, kupata nafasi hii. Sasa inakuwa ni unaweza ukasema kuwa ni haki yao kuweza kulalamika na kuweza kutofurahia jambo kama hili lakini uhaki wa mambo ni kuwa eh, kufatana na iliyokuwa ada uh, na tabia njema katika bunge hili la Afrika Mashariki eh, ilikuwa kila mhula mmoja au miwili inapopita anakuja spika kutoka nchi nyingine mojawapo katika hizi nchi za bunge la Afrika Mashariki. Mfano, aliyokuwa kwanza kabisa nadhani alikuwa ni uh, kutokea Kenya au Uganda, sikumbuki vizuri lakini walifatana hivyo hivyo zile nchi tatu za mwanzo ambazo ziliyounda na jumuiya ya Afrika Mashariki, alafu wa mwisho hapa alikuwa ni kutokea Uganda. Sasa inaonekana kuwa zamu lilikuwa ni, ni la Rwanda wakati huyu na kwa ukweli si, pa, pa, palikuwa hapana haja ya kuweza kufanya ubishi kwa hili jambo. Sasa Burundi na Tanzania wakatoa sababu zao. Burundi inasema kwanza, hakuna haja ya kufuata hii tabia nzuri iliyokuwepo. Tu, tufate tu uh, alphabetical order kufuatana na herufi za za za alfabeti, e, a b c d hivyo. Yani Burundi bila shaka mengi ilifuata sababu ndio ina harufu ya karibu. e, Tanzania wenyewe nadhani wali walipoona barua kutoka kwa kwa katibu mkuu wa bunge e, na Tanzania haikuambiwa kuwa iliwahi kuhudumu hapa ikaona labda hacha na sisi tuchukue tu fursa hii tuweze kuingia. Uh, lakini kufuatana na tabia nzuri zilizokuwepo tangu zamani na kufuatana na sheria ambazo zilikuwa zikitumiwa, sheria za mambo ya ndani ya, ya bunge lenyewe ilikuwa ni zamu la Rwanda. Sasa kuwa, uh, na na chaguzi zilipofanyika, japo Burundi na Tanzania walikuwa hapo siku ya kwanza na siku ya pili wakakosekana. Uh, kufuatana na sheria ziliyopo siku ya pili, eh, bunge lilipasha lifanya kazi zake kama vile ilivyokuwa kawaida siku ya kwanza, ndiyo nchi moja ikikosekana, maanake chini ya wa wabunge watatu uh, mkutano ufanyike. Zilikuwa zimekosekana ndili kikamiliki kawaida, hamna tatizo kufanya mkutano pale, ndilikuwa ni makosa. Lakini siku ya pili maisha yanaendelea kama kawaida, sababu hakuna nchi inayokubaliwa kulichukua bunge na kulifanya kuwa ni mateka yake. Lakini kwa hiyo Abdulkarim alikuwa katika sheria kama tunavyofahamu. Wewe umesha hudumu kipindi chako katika bunge hili la Afrika Mashariki, unadhani kwamba mbunge ngoga atakuwa na wakati mzuri wa kufanya kazi na mataifa haya hususan mawili ambayo hayamkubali mpaka wakati huu, ambayo ni Tanzania na Burundi? Ama utendaji kazi wake utakuwa na changamoto gani katika kipindi hiki? E, nadhani si mataifa ambayo yasiyomkubali, ni hawa wabunge kutoka mataifa haya, lakini naamini kuwa serikali ya Tanzania e, ikisimamiwa na Mheshimiwa Rais Magufuli na serikali ya Burundi ikisimamiwa na Mheshimiwa Nkurunziza Ha, hawawezi kuingilia mambo haya, sababu wao ni executive na wako juu wa hasa ya hili bunge la Afrika Mashariki, lakini wabunge, na sidhani kuwa wanaweza kumziwia wakati anapokuwa na majadiliano au na shughuli za kisiasa ambazo wanaotaka kuzungumza na mataifa kuwa wanaweza wakaingilia kati na wakaweza kujiwia, sababu ni ngazi ambazo haziruhusu kuingiliana katika kazi zake, na kwa hiyo kazi zake itaendelea kama kawaida. Hilo ni moja. Pili, waliochagua ni ni hesabu ni idadi ambayo kisheria ilikuwa inatosha, na kwa hiyo kazi ya tu kama kawaida. Alafu na tatu, ninavyomjua mimi binafsi sababu eh, namjua ah, mheshimiwa Ngoga katika kazi alizozipitia hapa, kiwango chake kikuu sana katika masomo ah, hasa ya kisheria na kazi ya kisheria alizozifanya, na kuwa na bunge lenyewe alikuwa amelipitia hapa muda wa miaka miwili karibuni nadhani au mitatu, hii imempa Uh, mazoezi ya kutosha kuweza kukabiliana na hali kama hii, naamini amini, katika muda usiokuwa mrefu kila kitu kitakuwa kimeisha kuwa sawasawa. Asante sana Sheikh uh, Harelimani Abdul Karimu, mbunge wa zamani katika Jumuia ya Afrika Mashariki kutoka huko nchini Rwanda. Kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, kama ndivyo umejiunga. Hii ni Live Talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu Bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki na vilevile, kwa ujumla, uh, ushirika ama jumuia hii ya Afrika Mashariki na tunaye sasa Profesa Hassan Mwakimako ambaye um, ni kutoka Chuo Kikuu cha Pwani. Hebu tueleze kidogo sasa kuhusu kubuniwa kwa Bunge la Afrika Mashariki. Um, kwa kweli bunge la, la la la Afrika ma, Mashariki, Jumuiya ya Afrika Mashariki ni, ni bunge ambalo li-lilibuniwa kwa malengo ya kujaribu kuzisaidia nchi hizi za Afrika Mashariki, kujadili masuala ya kisiasa na masuala ya kiuchumi kwa pamoja na kupanga sera ambazo zitaweza kujisaidia nchi hizi. Uh, ili kuhakikisha kuwa wanaunganisha uh, siasa yao na wanaunganisha mifumo yao ya kiuchumi ili kuleta maendeleo kwa jamii zote za Afrika ya Mashariki. Uh, ni bunge ambalo um, uh, liliundwa li, li baada ya kuregeshwa tena jumuia ya, ya Afrika Mashariki kwa sababu mbeleni ilikuweko jumuia ya Afrika Mashariki alafu ikavunjika lakini viongozi wa kisiasa baada kutafakari kwa ya kutafakari kuwa jumuiya hii itakuwa na umuhimu, basi likaundwa bunge hili la nchi za Afrika Mashariki. Na jukumu lake haswa ni kuangalia jinsi gani wanaweza kubuni sera na sheria ambazo zitasaidia nchi hizi katika azma yao ya kuunda jumuiya moja ya pamoja ya nchi zote za Afrika Mashariki. uh, uh, hivi hivi juzi bunge hili lilikumbwa na utaka uh, haswa kuchagua uh, wa kuchagua spika wa, wa bunge A ambapo ilitokea ili, ili, wazi ya kuwa uh, mataifa uh, kama kwa mfano Tanzania na mataifa mengine Burundi, um, uh, pamoja na, na na taifa la, la Rwanda, walikuwa na azma ya kuwa spika atoke katika nchi zao. Kwa hivyo ilikuwa ni ushindani mkubwa, lakini baadaye aliweza kuchaguliwa spika kutoka kwa nchi ya nchi ya Burundi, ambalo ni jambo pengine liliyoshangaza wengi kwa sababu um, Burundi ni nchi ndogo ukilinganisha na nchi ya Tanzania na nchi nyingine kama Kenya na Uganda. Lakini waliweza uh -huh. kupata, kupata spika ambaye ataongoza bunge hili naam na. Hebu e, tueleze Profesa, ni nini muhimu sana kwa bunge hili la Afrika Mashariki? Maanake inaonekana mataifa yanang'ang'ana kabisa kuwa kwenye uongozi. Wa bunge hili lina ushawishi kiasi gani uh, miongoni mwa mataifa wanachama uh, kwa sababu ni bunge ambalo linatarajiwa kuwa litabuni sera uh, za kiuchumi na sera za kisiasa na litabuni pia sheria ambazo zitatumika A, a, katika kuendeleza jumuiya ya Afrika Mashariki inapo, inapofikia kiwango kile cha cha kubuni jumuiya ya kisiasa basi ita, inatekeleza jukumu muhimu sana, na mpaka hivi sasa, kwa sababu a, ni, ni, ni bunge ambalo litabuni sheria zitakazotumika za katika kuunganisha uchumi wa nchi hizi. Kwa hivyo sheria zitakazotungwa pale itakuwa ni muhimu kuangazia ni nchi gani ambayo pengine itakuwa na natija zaidi kutokana na sheria hii. Kwa hivyo kwa, kwa, kwa mtazamo huo ah, ni bunge ambalo ni muhimu sana katika jumuiya. Haya, kweli kabisa, asanti. Uh, tutarudi kwako uh, bwana Mwakimako, tukiendelea kuangalia na kutathmini zaidi kuhusu bunge hili la Tanzania. Kwenye mitandao, naona mkamiti wasikilizaji wetu pia wanaendelea kuandika na kushiriki. Naona Filbert Jonathan Keshambi wa kutoka kule Muleba Karega, Tanzania, anasema uteuzi wa viongozi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lengo kuu niliwe kupata viongozi wenye maono ya mbali, ili utendaji wao wa kazi uwe wenye tija. Nam, basi vile vile tunaye huyu yeye anaitwa Kelvin Nzunda anasema umoja wenyewe wa kinafiki kweli. Hakuna mtu ambaye anaweza kujivunia utawala bora kwake, wote wanyang'anyi tu. Sasa hiyo nafasi za kuteuana ndio zinapoleta shida, kama tulivyojionea huko Arusha, hadi aibu, utafikiri si watu wazima. Yani niko Tunduma, lakini yanayoendelea huko yote nayafuatilia. Kwa kweli, tunatia aibu, wabunge wa Afrika Mashariki, kweli kabisa. Maoni ni mengi na hatuwezi tukayasoma yote. Sasa labda pengine baadaye tutaendelea kuangalia, lakini nakuona Golikota Magabe, unasema uteuzi wa viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki Ki haikuwa wahuru na haki sawa, maana kuna baadhi ya viongozi waliotoka nje ya bunge na haijapendeza hata kidogo, akisema kwamba yeye angetaka kabisa kushirikishwa na kabisa. Tunapoendelea kwa kipindi, tutakutafuta golikota magabe. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, na kama tulivyokuelezea wageni tunao kwenye live talk, mkamiti Haya, hivi sasa basi, kwa kuwa tumeshasoma maoni ya msikilizaji wa Kelvin Nzunda, yeye amezungumzia kwamba uteuzi uh, ama kuchaguliwa kwa spika huyu mpya katika bunge la Afrika Mashariki ambako kulikuwa na utata ni kwamba kumetia aibu. Hebu sasa basi tumkaribishe uh, Abdallah Makame ambaye yeye ni mwakilishi wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki atuelezee swala zima la bunge hili la Afrika Mashariki ambapo kama utakumbuka nilivyosema awali mm -hmm. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo hazimkubali spika wa bunge la Afrika Mashariki hivi sasa. Hebu tumsikilize anasema nini yeye. Jumuiya ya Afrika Mashariki ina nchi wanachama sita, ambazo ni Tanzania, Uganda na Kenya, ambao ndo waliasisi, lakini baadaye akajiunga Rwanda na Burundi, na sasa tuna mwanachama mpya Jamhuri ya Sudani ya Kusini na kila nchi inatakiwa itoe wabunge tisa ambao wabunge wanapigwa kura na na mabunge yao ya ya jamhuri ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya yani national assemblies ndio na zinachagua wale wabunge tisa kwa kila partner state, na katika hao inatakiwa angalau wabunge watatu au wa, wa, wa, wa tisa wawe from either gender. Katika jinsia tofauti yani, mchanganyiko uwepo. Uh, unapozungumza kuhusu jenda kwanza, sasa hivi kwa upande wa Tanzania hilo limekamilika, lime ukizungumza kwa niaba ya Tanzania kwamba upande wa jenda hilo limezingatiwa. Tanzania ni watu ambao tunajali sana jenda, na wabu, katika wabunge tisa, wabunge watano ni wanawake na wanne ni wanaume. Haya basi, umesikia kwamba mojawapo ya masharti kwenye uteuzi wa nyadhifa za bunge ni kwamba lazima izingatiwe wanawake, na unasikia hapa suala la jinsia, jinsia kabisa. Unasikia Mheshimiwa Abdullah Makame anasema kwamba upande wa Tanzania hilo limetimizwa kabisa, na akasema kwamba wanazingatia kabisa hizo sheria za kukumbuka mambo ya kuhusu jinsia. Basi kabla ya kusonga mbele, hivi sasa tuna msikilizaji Vidasto Romani yupo katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango na maoni yako katika live talk hii ya leo, ambao tunazungumzia uteuzi wa viongozi na majukumu yao katika jumuiya ya afrika mashariki. naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Binafsi maoni yangu, ningependa bunge liwe na lisiwe na mafurugo yoyote wawe na amani, amani na busara na, na asante sana msikilizaji wetu. Na kweli kabisa, ni vizuri kuzingatia amani na usalama kama ulivyosema, na pia maendeleo ambayo nina hakika kwamba bunge hili na jumuiya la Afrika, jumuiya ya Afrika Mashariki, lengo ni kuboresha maisha ya wakazi wote wa eneo zima la Afrika, Afrika Mashariki, Mashariki. Nam, basi. Na sasa hebu twende kwake huyu Profesa Mwakimako, ambapo kuna swala la usawa wa kiuchumi. Je, unaona kama kwamba kuna baadhi ya mataifa yanayojihisi kuwa labda yanakandamizwa na umoja huu wa uh, jumuiya ya Afrika Mashariki uh, uh, kwa, kwa kweli tatizo hili la la m, wa, wananchi wa nchi nyingine kuwa na fikra ya kuwa nchi nyingine zina dhulumu mataifa mengine ambayo ni madogo madogo katika uchumi imekuweko kutoka zamani, na kwa kweli uh, kwa sababu sera za kiuchumi za mataifa, kwa mfano taifa la Kenya uh, taifa la Tanzania na taifa la Uganda ambayo ndizo nchi katika uh, na tofauti, tofauti, tofauti kubwa katika jumuia, mara nyingi zimekuwa zina tofauti kubwa ambayo ni sera inayotokana na historia ya nchi hizi uh, ya, ya, ya kikoloni na jinsi walivyopigania uhuru wao na na na sera za kiuchumi wa mataifa haya, kwa hivyo kulingana na historia yake, uh, ni kuwa uh, kuna haja ya kuoanisha hizi sera tofauti za kiuchumi ili kujenga sera moja ya kiuchumi ya jumuiya. Lakini jambo hili linakuwa gumu kwa sababu uh, uh, chumi za mataifa yenyewe haziko katika hali moja. Kwa mfano, utakuta uchumi wa Kenya ni mkubwa zaidi kuliko uchumi wa Tanzania ama uchumi wa, wa Uganda na wakati uh, wanapojadiliana kubuni sera ya ya kiuchumi, utakuta nchi ambayo inahisi kuwa ina uchumi mkubwa zaidi ina tamaa ya kuwa itafaidika zaidi na na, na, na sheria yoyote ya kiuchumi. Kwa mfano um, katika fikra ya kujenga uh, kwa mfano uh, mfereji wa mafuta ambao ulikuwa unatarajiwa kuwa utajengwa baina ya, ya, ya, ya, ya, ya Uganda na Kenya utakuta katika mikakati ya kujenga mfereji huu, Tanzania waliingilia kati na kupendekeza uh, uh, uh, sera ambayo ilikuwa itaufanya mfereji huu uwe uh, rahisi zaidi. Kwa hivyo mfereji baada ya kupitia Kenya ukapitia Tanzania, kwa baada ya kupitia bandari ya Mombasa utapitia bandari ya Tanga. Kwa hivyo hii inaonyesha kuwa ingawaje wanajitahidi kujenga jumuiya, bado mashindano ya kitaifa yanajitokeza ya, mm -hmm. Mara kwa mara yeah, na kuona kuwa uh, uh, kuna ushindani mkubwa sana katika fikra ya kuwa nani atafaidi katika sekta ya kiuchumi, na pengine nani atafaidi katika kubuni sheria ambazo zitakuwa na upendeleo pengine kuwa uh, uh, mfumo wa kiuchumi uende hivi ama mfumo wa kisiasa uende upande mwingine. Judi, uh, nirudi kwako, ambaye wewe ni mbunge wa zamani katika Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki ni tofauti gani unayoiona hivi sasa katika bunge hili lililopo sasa la Afrika Mashariki na lile ambalo ulihudumu wewe ukiwa ni mbunge wa Afrika Mashariki kutoka Kenya? Sijaona tofauti kwa sababu bunge hili la sasa halijaanza na vile limeanza, ni, ni kama wame-, wame kuwa na na mzozo huo wa kudhani ambaye atachaguliwa, lakini mimi naona kama e, mimi namjua Mheshimiwa Martin Ngoga ambaye nimekuwa naye katika commission ambaye ndio inasimamia bunge nzima. Mimi najua huyo vile amechaguliwa ni mtu ambaye tuna imani kwamba ataendeleza e, bunge hilo vizuri, na mimi nawatakia kila la heri, lakini nataka kusema kwamba hakutakuwa ha, na, na shida yoyote, kwa sababu Jumuiya ya Afrika Mashariki ni nchi sita kwa sasa. Uh, na kama wale wengi walichagua basi hiyo ni demokrasia wengi wameamua wame, wame kwamba wamemchagua na wameona yeye ndiye anafaa. Na inaonekana wakati huu ni wakati wa, wa Rwanda kusimamia ku, uh, na kuchukua nafasi ya uspika. Rwanda hawakuwa na uspika hapo mbeleni, kwa hivyo inafaa pia na wao wapate nafasi. Vile vile na Burundi watapata nafasi yao. Hii Afrika Mashariki ni yetu, yetu wote sisi zote. Kwa hivyo naona kama, uh, nina imani na na bunge hili kwamba litaweza mm, kujisakamua, itaweza kufanya kazi yake vilivyo. Asanti sana, endelea kuwa kwenye laini ya simu, lakini tunaye msikilizaji tumempata tena, Sali Bunzari kutoka Tanzania. Karibu kwenye Live Talk uh, toa shauri lako na pia vilevile uweze kuchangia kwenye Live Talk. Ni kweli tunaangalia kuchaguliwa au kuteuliwa kwa, kwa bunge la Afrika Mashariki hususan na kuangalia ukubwa wa jumuiya namna jinsi inavyoongozwa. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Naam, hiyo ilikuwa ni marudio ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose makala hayo kila siku ya Ijumaa. Basi, na hivi sasa, kabla ya kuondoka hapa, tunakusomea muktasar wa habari. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekuwa na mazungumzo hii leo na mwenzake wa Niger Mamadu Tsufu mjini Niame kwa mazungumzo kuhusu kazi za kikosi maalum cha kanda cha Sahel kupambana na mgambo wa itikadi kali za Kiislamu. Macron aliwasili Niame jana kwa ziara ya kuwapa moyo wanajeshi wa Ufaransa nchini humo wanaosaidia katika vita dhidi ya ugaidi. Watu ishirini na wawili wanaofiwa wamekufa maji baada ya kuzama kwenye ziwa ya Tanganyika huko Tanzania katika ajali ya boti iliyotokea alfajiri ya hii leo. Vyanzo vya habari vinaeleza kwamba boti imegongana, vimeongeza kuwa miili ya watu wanne iliyopotea na imetambuliwa na ndugu zao huku watu wengine mia moja kumi na tano wameokolewa wakiwa bado hai baada ya boti kugongana na mashua. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa sauti moja limepiga kura kuidhinisha azimio jipa lililoiwekea vikwazo Korea Kaskazini likilenga sekta inayoipatia fedha kuendelea na mpango wake haramu wa kutengeneza silaha. Serikali ya Rusia inakadiria kwamba kuna karibu wanamgambo elfu kumi wa kundi la Islamic State nchini Afghanistan na idadi yao inaongezeka kwa sababu wanasema wapiganaji wanaokimbia Siria na Iraq wanaelekea katika taifa hilo linaokumbwa na, na mapigano. Na chama cha waendesha magari cha Marekani AAA kinaeleza kwamba Wamarekani wanasafiri kwa wingi zaidi kuwahi kutokea katika msimu huu wa mwisho wa mwaka, wa Marekani milioni mia moja zaidi watasafiri sho a Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 22 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.