Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu tunapokualika katika wasaa mwingine ambapo huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika sehemu ya kwanza tutaangalia sakata la watoto ambao walikuwa katika moja ya madrasa kuko katika jiji la Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia namna hali ilivyo hivi sasa kwa wale watu ambao wanakimbia makazi yao ndani ya nchi zao hasa tukiangalia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninayokualika mimi ni Idi Ligongo nam. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo, moja kwa moja tunajiunga na mwenzangu wa Mombasa nchini Kenya, Josephat Kyoko ambaye aliangalia sakata ambalo lilivuma kwelikweli katika siku mbili tatu juu ya watoto ambao wametoka mataifa mbalimbali kupata elimu katika mji wa Mombasa ambapo taarifa za awali zilieleza kwamba E, kuhusiana na masuala ya kiusalama lakini vilevile vile, eh, kwa mujibu wa polisi wameweka wa bayana kwamba maswala hayo hayahusiani kabisa na maswala ya usalama na ugaidi moja kwa moja. Basi nimkaribishe Josephat Kioko, utupe ya undani juu ya sakata hili, karibu. Shukran wenzetu katika studio za Washington na hapa Mombasa, katika kwa undani leo ni mimi Josphat Kioko. Mwenzangu Libert Adede ameshaanza likizo yake ndefu, kama majuma mawili hivi, lakini tuandamane katika kwa undani. Na taarifa kuu ambayo tumeipa kipaumbele kwa siku ya leo ni kuhusiana na taharuki iliyotanda katika mji wa Mombasa, tukizungumzia siku mbili zilizopita hadi leo, pale ambapo ziliibuka ripoti kuwa watoto kanaswa katika makao fulani eneo hili la Mombasa nche kidogo ya mji sehemu ya Likoni, kwamba watoto hawa walikuwa wanapokea mafunzo ya kuwapotosha. Taarifa zikachapishwa katika magazeti, vyombo vya habari vikatangaza kwamba kuna kashfa ya ulanguzi wa watoto. Na ndio maana leo tunaangalia hili katika kwa undani na tukizungumza, taarifa kuu ambayo imeibuka kwa siku ya leo ni kwamba watoto hawa wengi wao wameachiwa, wamekabidhiwa wazazi wao. Manake ililazimu maafisa wa usalama kuchunguza madai hayo, kwamba watoto hawa ni kweli walikuwa wamepokea mafunzo sehemu fulani. Lakini ukweli uliojitokeza baadaye, eh, na hata viongozi wa dini wamezungumza, ni kwamba haya ni mafunzo ya kidini, watoto walikuwa katika madrasa na uchunguzi ukaanza kufanywa mara moja. Maafisa kutoka sehemu mbalimbali walihusika kuongoza wale waliofanya msako, msako huo e, siku ya jana, na kama vile vyombo vya usalama vimehusishwa, ikalazimu pia polisi kutumia mahakama, maanake mchakato wa sheria umelazimika hapa kutumika. Watoto hawa ambao walikuwa ni zaidi ya tisini, ukiwa umefuatilia katika vyombo vya habari ya watoto tisini na tano walikuwa ndio waliopatikana katika makao hiyo madrasa wanakokuwa wanapokea mafunzo ya kidini kwa mujibu wao wazazi wao na hata walezi. Sasa mchakato huu umkamilika mahakamani pale ilipotumika mahakama kwamba wao wapelekwe, watambuliwe, wazazi wajitokeze na walezi wao na jamaa zao, na hilo limefanyika leo siku ya Jumatano, na ndiyo maana katika kwa undani VOA ingependa kukufahamisha kwa makini zaidi ni kwa nini taarifa hii imepata umaarufu mkubwa na malumbano yametokea wapi, kuhusiana na lawama kwamba vyombo vya habari vimetia chumvi taarifa kuhusu watoto walionaswa katika makao hiyo na kuzuiliwa kwa muda. Mahakama maalum ya watoto katika mji wa Mombasa inajulikana kama mahakama ya Tononoka. Ndipo mwandishi wetu Amina Chombo alikuwepo mchana wa leo Jumatano kufuatilia taarifa hiyo, na hata akawaona watoto hawa, akazungumza na wazazi akazungumza na maafisa wanaohusika na upelelezi, pia akazungumza na viongozi wa kidini. Amina, kwanza amezungumza na mzazi mmoja kwa jina la Halima Amar. Je, taarifa hii ya kwamba vyombo vya habari vimechochea, vimetia chumvi na wao wazazi na waalimu wa dini ya Kiislamu kusema watoto hawa walikuwa wanapokea mafunzo yaliyo halali, Bi Halima Amar amejibu vipi katika mazungumzo yake na mwandishi wetu Amina Chombo. Kwa wa, yani mtoto watese na pale iko mahali ndogo na mtoto iko mahali watu wa wingi, lakini sisi awesi amini, sababu kama mimi naenda kila Jumaa na sioni mtoto shida yoyote. Sau wangu awesi nifishia atanalesa, kama iko shida atanaambia mamiko hii na hii na sisi, hakuwai mtoto wetu hata alama yoyote, lakini sijui sababu ya Islamu tuwaonea kuni, kitu ingine iko hapa ya kuonea tu ya Islamu. Baba mtoto wako hajalalamika kwamba amechaka. Mimi wangu hakulalamika na hakuna alama yoyote na hakuna shida yoyote yangu. Na hakuonyesha kitu tofauti mimi mamake, na kama iko alama si wanaonyesha mtoto. Anaambia mami iko alama falani, lakini hakuonyesha. Sisi, sijui kwa nini wazuia na mtoto. Eh? Na mafaya mtoto mkosa gani anayo? Sasa, mimi hata yeye pia naomba kama adu zangu. Naomba tunisaidieni, hata kama mtoto iko seli. Mimi ingie badali yao. Mtoto atolewe so, mtoto hana mkosa. Naomba sana dada yangu kama weza kusaidiana. Umeapata kwa wazi hapo kwamba mama Halima alikuwa miongoni mwa wazazi waliokuwa na watoto katika makao ama katika madrasa. Watoto hawa waliponaswa na wao wanashangaa ni kwa nini mafunzo ya dini yanaingiliwa na vyombo vya usalama, wapelelezi na kwa nini vyombo vya habari vitia chumvi kuhusu watoto kulanguliwa ama kupokea mafunzo ya ugaidi? Lakini kwa muda mrefu Mombasa imekuwa ikitajwa sana katika vyombo kwamba kuna mtindo wa vijana kufunzwa ugaidi ama itikadi kali ili kuwapa watoto hawa mafunzo ya itikadi kali. Lakini wengi wamezungumza, tusikie wahusika wengine waliokuwa katika jamaa za watu waliofika kufuatilia watoto wao na watoto wa jamaa zao hata wale imeshika ana shida yoyote ingine. Watoto tunaleta mahali, lazima iko nje. Wengine ni ya <tipo> makoroti <tipo> atapatikana na vile kidogo watoto, watoto. <tipo> wa kutoka hawajaeleza wameuliza document kila mwanafunzi birth certificate yake asili yake, manake kila mwalimu kila mwanafunzi amesainishwa kwamba mtoto huo amekuja kwa, kwa ridhaa yake na yeye ndio alikubali mtoto akasome na kila kitu ameonyeshwa, kwa hivyo <tipo> walikuwa wakitafuta haikuwa hiyo. Ndivyo hali ilivyo, na kwa undani tungependa kukupa mambo yote yaliyojiri, ili kuiangazia kwa undani zaidi. Vile vyombo vya habari vilivyoripoti jana Jumanne ni kwamba kulikuwa na watoto <laughs> kutoka Marekani, kutoka Uingereza, kutoka Canada, Afrika ya Kusini, Saudia, Somalia, Uganda, Zambia, Tanzania na wenyeji, watoto wa Kenya. Mwandishi wetu Amina Chombo alipokwenda katika mahakama hiyo ya Tononoka, mahakama maalum ya kushughulikia kesi za watoto, kwanza akaarifiwa kwamba hawa si watoto kutoka mataifa yote hayo yaliyotajwa katika vyombo vya habari, lakini wamethibitisha kwamba kuna watoto kutoka mataifa yaliyo nche ya hapa, waafrika wanaoishi mataifa mengine. Wamezungumzia nchi kama vile Norway, na akapata maelezo kamili kwamba baadhi ya wa watoto hawa Wamekuwa kwa hiari ya wa wazazi wao na jamaa zao wakiletwa katika utangamano na watoto wengine na kupokea kwa pamoja mafunzo ya kidini. Jambo lingine ambalo ni muhimu kutaja hapa kwa undani ni kwamba vikosi vya usalama kuna maafisa walitoka Nairobi, maafisa wengine papa hapa Mombasa, na wale wanaharakati wa kutetea haki za watoto pia wakafuatilia kwa karibu swala hili tangu jana Jumanne, na leo umesikia yale ambayo yametendeka: watoto wengine kaachiwa huru na kuna wale wamesemekana, wakati tukiandaa taarifa hii ya habari ya VOA jioni, ilikuwa bado hawajaondoka katika kizuizi, wakisubiriwa jamaa zao waje kuwachukua. Serikali ilikuwa imetangaza tangu jana kupitia wakuu wa usalama kwamba wale watakaopatikana kwamba wamezuru hapa nchini kinyume cha sheria, mipango yao haijabainika wazi, watasafirishwa katika mataifa yaliyotoka. Umesikia hapo, kuna watoto walio na asili ya Kisomali, na tunajaribu kubainisha kama watoto hao kweli wametoka Somalia kwenyewe ama ni Kenya kwenyewe. Amina Chombo amekuwa katika mazungumzo ya kina na baadhi tu ya viongozi waliofuatilia swala hili kwa karibu. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, miongoni mwao alikuwepo afisa mmoja mwandamizi katika baraza la maimamu na waubiri hapa nchini Kenya, Hassan Omar, ambaye ni mweka hazina katika baraza hilo, naye alikuwa na hili kuhusiana na jinsi watoto hawa walivyokamatwa na kuzuiwa. Hassan Omar. Watoto wa Kiislamu kusomeshwa dini imekuwa hatia? Kama hatia, serikali aseme ile, wanafunzi madrasa zifungwe. Lakini kama si makosa mtoto wa Kiislamu kuhifadhi Qurani, kama si makosa mtoto kuhifadhishwa dini, tunaomba watoto hao waachiliwe bila masharti yote, na walimu lazima waachiliwe kwa masharti yote. Na kama hawajafanya, sisi tutachukua hatua kama maimamu na tutajulisha Waislamu Kenya mzima, ile dhulma na unyanyasaji ambao wanafanya wazungu kupitia hawa watu. Ni makosa, si haki, si halali. Wanafunzi hawa kushikwa si halali, walimu kuteswa na kutiwa ndani. sisi kama viongozi tunalaani kitendo kile, na hawa wazazi ambao wako hapa wanasubiri, wanangoja watoto wao. Tunataka tuelezwe makosa ya madrasa ni ipi, walimu makosa yao nini, mtoto wa kiislamu kusoma Qurani ni ipi? Kwa hivyo tunataka Rais Uhuru Kenyatta aingilie hili jambo. Kenya tunajua ni nchi ambayo ni huru, na mzungu kuja kushika watu si haki, mzungu kuja kuwanyanyasa watu si haki. Tunataka tuelezwe kwa nini wazungu wameweza kuwa na uwezo ya kushika na kutawala katika nchi hii. Yote haya unayapata katika Kwa Undani kutoka Studio 15 Afrika na mimi Josephat Kioko na kufahamisha zaidi. Taarifa ambayo tumeipa kipaumbele leo katika Kwa Undani ni kuhusu kitendo cha kuwanasa watoto zaidi ya 90 katika mji wa Mombasa nchini Kenya, na wakazuiwa tangu Jumanne na wengine wakaachiwa huru leo Jumatano. Watu walikuwa wanazungumzia jinsi vijana mwaka juzi na mwaka jana walinaswa msikitini katika eneo la majengo na wengine katika eneo la Kanamai na ukawa ni mvutano mkubwa. Mapema mwaka huu, kuna vijana walisafirishwa kutoka mpaka wa Siria na kurejeshwa hapa nchini Kenya na hata wakafunguliwa mashtaka vijana wa kiume na vijana wa kike, lakini hatusemi kwamba tukio la jana linaunganishwa na hili kwa pamoja. Sisi katika kwa undani kufahamisha yale ambayo yamejitokeza katika msako uliofanywa eneo liitwalo Majengo Mapya. Hiki ni kijiji kilicho ndani ya mji mdogo wa Likoni ulio kando kando ya Mombasa, barabara kuu inayounganisha Mombasa na nchi ya Tanzania kusini mwa Kenya. Sasa basi, E, tukio hili limeleta taharuki kubwa maafisa wa usalama. Na pia watoto hao tumefahamishwa kwamba waliojiwa na maafisa wale wanaohusika na tendo la kuchunguza ugaidi, pamoja na bi Grace Ndirangu ambaye ni mkurugenzi katika idara ya upelelezi wa jinai kwamba kukuwa na trafficking ni child abuse, physical and sexual abuse. Hakukuwa na FBI, akukuwa na Scotland, ni watu waebasi, tuliwaita sababu kulikuwa na watu wao, watoto wameletwa na wazazi wao. So, mzazi awezi trafiki mtoto wake hata hawakulala majistrate alikuwa hapa alidili na wao hapa wazazi sasa hawa ambao mmewapeleka kotini ni kwa sababu ya unajua ya? kesi tumepeana kotini ile tu, we cannot return watoto pahali tumewareski na hatuwezi patia mzazi tu hivi tunapicha kotini because hata tukienda huko tulienda huko na koto ile proses diu proses ile ate vizuri, ndio mtu asilaumie wa wale. Sasa wote walichukuliwa na wazazi wao na relative nini, waliabiwa, lakini usidirai na information yenye utapata na wazazi nini, hivyo tu. Ah, sasa bkause wazazi watakuambia uongo. Ukienda usikie vile wanaongea, hata si mimi wamenitukana hapa tu. Wewe mm -hmm, ni Muislamu sasa, nakuheshimu mm -hmm, na si dini yenu kabisa. Hata vile hata watoto waliendelea kusoma tu, tukisikia wakirisaiti hiyo Kurani hatukuwapiga maze ama ufanye nini. Hata hataatu tumekuja hapa msikiti hapa, hiyo msikiti wameswali, kasema msa yetu imefika. Wao wamekosoa vyombo vya habari kwamba taarifa zilitiwa chumvi sana, hazikuripoti uhakika ulioshuhudiwa tangu jana. Lakini la msingi zaidi ni kwamba miongoni mwa watoto wengi waliokuwa wanazuiliwa wameachiwa, wamejiunga na jamaa zao, na limepunguza wasiwasi uliokuwa umeshuhudiwa. Vyombo vya habari viliangazia taarifa hii tangu jana. Basi wenzangu, kutoka hapo Washington, Nasema kwa sasa ni hayo niliyokutayarishia katika kwa undani siku ya leo, kutoka hapa Mombasa, studio 15 Africa. Mimi ni Josephat Kioko na kurejesha moja kwa moja hadi studio 15 Washington DC. Nam, asante sana Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha kwa Undani, na moja kwa moja tuelekee katika sehemu ya pili, ambapo hii leo tunaangalia E, kuongezeka kwa idadi ya watu wanaokimbia sehemu zao kwenda sehemu nyingine kutokana na mapigano. Ripoti ya shirika la watu wanaohama kutoka maeneo yao inaeleza kwamba e, idadi mpya ya watu katika E, nusu ya kwanza ya mwaka wa alfu mbili na kumi na saba iliongezeka mpaka kufikia laki tisa na tisini na saba elfu nchini DRC ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa kwamba wakati huo, wakati ripoti hiyo inaeleza hayo, kulikuwa kuna watu milioni tatu nukta saba nchini DRC e, kutoka Juni mwaka alfu mbili na kumi na saba ikiwa ni zaidi ya watu kuliko nchi yoyote ile ya Afrika ambayo inakabiliwa na tatizo kama hilo, ambayo inaelezwa kwamba ni takriban ongezeko kutoka kwa watu milioni mbili uh, toka mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Hayo yote yanaelezwa kusababishwa na mapigano baina ya jeshi la serikali na makundi yenye silaha kama vile Kaminansapu, ambapo kiongozi wake inaripotiwa kwamba aliuawa na vikosi vya serikali na vilevile mapigano hayo yamekuwa yakiendelea katika eh, huko maeneo ya Kasai na Kasai Kati, hali kadhalika eh, Lomami na Sankuru eh, katika jimbo hilo la Sankuru toka mwaka 2016 katika mwezi wa Agosti. Mgogoro huo ambao sasa unaathiri zaidi ya kaunti nane kati ya majimbo ishirini na sita na vilevile vile imesababisha maelfu ya vifo na ku kuchochewa zaidi katika mwaka huu wa 2017. Kasai inaelezwa kuwa ndio eneo ambalo limeathirika zaidi ambao lenyewe linawakaribisha watu milioni 1.4 eh, kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo la watu wanaohama ah, kufikia mwezi Julai ambapo Kasai kati yenyewe inawapa ina hifadhi watu zaidi ya laki sita na elfu sabini. Tunaye mwanahabari wetu wa Kongo DRC. Austria, Malivika Austria, Malivika, kwa hivi sasa hizi ni ripoti tu, inaonyesha toka ilipofikia mwezi wa e, Julai mwaka huu. Hebu tueleze hali kwa hivi sasa ikoje na inaelezwa vipi? Asante sana, ni kwamba kwa kweli ripoti hii eh, kuhusiana na watu wanaokimbilia makazi yao na vijiji vyao kutokana na mapigano, hasa sana katika mkoa wa Kasai ambapo watu wengi walikimbilia ya Angola kufuatia mapigano ya kati ya wafuasi wa kama na tafu ambayo ni kiongozi wa asili pamoja na vyombo vya usalama, na vile vile watu wengi kufariki dunia, na hata ripoti nyingine inasema kwamba huenda watoto wengi watafariki mwaka huu ambao unaokuja iwapo serikali ama mashirika ya Umoja Mataifa yanayohusika na na misaada kusaidia wale watoto ili wapate chakula, kwa sababu hakuna chakula kutokana na na mapigano. Vilevile kunakuwa watu wengine kutoka, ma, kutoka maeneo ya Tanganyika ambao wanakimbilia nchi za Tanzania, wengine Kivu Kusini wanakimbilia nchi ya Tanzania na Burundi, na vile Kivu Kaskazini, hasa maeneo ya Deni ambao wanakimbilia nji ya Uganda na hii ni kutokana na mapigano mengi, na hii imepelekea hasa, uh, sana hali mi ngumu ya kimaisha, kwa sababu watu wanaokimbia sana ni wale wanaokugwa vijijini, wengine wanakimbia katika miji, ama wale wanaopata nafasi kuvuka mpaka wa nji nyingine wanakimbia ama kukimbilia mkoa mwingine, na hii inasababisha ukosefu wa chakula, na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ndio maana kwamba kuna njaa ambayo inasikika ina, ina hapa na pale kutokana na na haya machafuko. Na hata wakati ambapo tumaziiza ni kwamba katika mkutano wa rais Joseph Kabila na magavana wamesema kwamba hali ni shwari um, kwa jumla kwenye um, ardhi yote isipokuwa Kivu kaskazini, Kivu kusini, Tanganyika pamoja na Kasai. Wao wenyewe wametambua hiyo kwamba hili swala ni lazima um nipa vitoo kipaumbele kwamba serikali inahakikisha usalama unarudi, na hapo ndio uchaguzi unaweza kufanyika kama wanahakikisha kwamba usalama umepatikana, na vile wakazungumzia masuala ya maendeleo pamoja na haya matatizo yote ambayo uh, wananchi wanakumbana nayo kutokana na kukimbia kila siku hapa na pale. Sasa kwa mfano inaelezwa kwamba idadi ya watu wanaokimbia katika eneo la Tanganyika vilevile imeongezeka sana e, kutokana na mapigano ya koo hizo toka mwaka elfu mbili na sita mapigano baina ya kabila la Tua na Luba e, ambayo imeongeza hali ya taharuki, hasa wakigombania namna wanavyoweza kuona kwamba wanaweza kumiliki ardhi na inaelezwa kwamba hali hiyo imesababisha idadi nyingine ya watu wanaokimbia kufikia laki moja na sabini na tisa elfu malivika. Sasa, hebu tueleze hali hii katika jimbo la Tanganyika eh, imetulia ama bado hali ni tete? Wakati ambapo tunazungumza, ni kwamba kwa hali haijatulia bado, na hili swala la mbilikimo ama wabatwa pamoja na wabandu ama wale wame, wananchi wa kawaida wanaoishi katika maeneo hayo inahitaji usuluhishi wa kimakini hapana, usuluhishi wa bibi, kwa sababu hao sasa hizi wamekuwa na mamikuku na hata siku iliyopita ni kwamba wenyewe walipambana na jeshi la, la, la, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alafuakia ni kwamba ni wambuti na hawawezi tumia, wamekatazwa kwamba watu wasitumie risasi kupigana nao, kwa sababu wakipigana nao watawamaliza, na ukiona kwamba kabila hii ni ndogo, na kama unavyozungumza ni kwamba nilipoona kwamba kambaa kwa mfano Kigoma upande wa Tanzania watu wanakimbia senii kukimbilia Tanzania kifini, na hata wengine kutoka kizo kisini ambao wanaingia wa mapigano ya mainani pamoja na n na jui yajambire ya Kongo. Lakini hili swala la wabandi ni kwamba limechukua muda mrefu, na umoja wa mataifa ma unajaribu kushawishi makabila mawili ama wabandi pamoja na wale wabatwa waweze kuelewana, lakini huo wakati mmoja amani inatokea, wakati mwingine haitokee kwa sababu suluhisho la kawaida halijapatikana, na hii inapelekea maisha kuwa magumu, kwa sababu watu wengi wametoka kwenye vijiji na kukimbilia katika mji wa Kaleni ambao ndio mji mkuu wa mkoa wa Tanganyika. Sasa, sasa Austari Malivika, labda tungependa kufahamu hawa watu wanapokimbia katika maeneo hayo Uh, hali ya misaada ki Adam kua kuaaji, serikali, uh, ya kibinadamu kwao inakuwaje hasa kutoka kwa serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na kadhalika? Hili ni tatizo kubwa, kwa sababu hili tatizo ni lazima lizungumziwe, na hata pengine watu hawajapata mwanya kuzungumza na viongozi wa serikali moja kwa moja, kwa sababu katika nchi nyingine unapoandaa vita ni lazima vile uandae misaada na kuweka watu sehemu, lakini so utaona kwamba hapa kwa mfano maeneo ya Beni inaandaa vita kwamba kuna vijana na nasahau kwamba kuna watu watakimbia usia maisha yao. Alafu hii ni miongoni mwa matatizo makubwa, kwa sababu shirika lemi kiutika na chakula duniani vilevile limeomba kwamba lisaidie wananji wanaokimbia, lakini wengi wanasema kwamba Uh, hawahitaji hata tena misaada, wanahitaji amani ili warudi kwenye mashamba yao, kwa sababu wanasema misaada inaweza kuja leo kesho kesho, lakini watu watakuwa wavivu na mashamba yao itakuwa kama misitu. Kwa hiyo serikali na Umoja wa Mataifa yahakikishe kwamba vijiji vyao watu wanamalizika, ama usalama unarudi, na kama wameshindwa waasi, basi wazungumza nao ili warudi kwenye vijiji vyao na hasa kulima shamba zao kwa sababu wakilima mashamba watapata chakula kushinda ile chakula ambayo inaletwa, kwa sababu kama wale wa, wabachwa una chakula ambayo unaweza kuwaletea wenyewe wataanja suhara. Um, alafu hii inakuwa ni, ni tatizo kubwa, kwa sababu hawatumii kila chakula, ni watu wanaishi kwa matunda na na vile vyakula vya, vya misitu. Asante ah, sana, Austeri Malivika, kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na swala hili kwa kweli ni swala ambalo linahitaji uangalizi mkubwa, kama ripoti inavyoonyesha kwamba idadi ya watu wanaokimbia maeneo yao inazidi kuongezeka na hali kadhalika vilevile, hali ya mapigano, hali ya kutokuwa na usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado ikiendelea katika maeneo mbalimbali kutokana na kuwepo kwa wanamgambo. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku ya leo. Tukutane tena kesho katika kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo. Nam ni mimi mtangazaji wako Khadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo kutoka Washington DC, na kuacha na kibao hiki zigo kilichoimbwa na AY