Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.3 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tunakuletea kipindi maalum cha Krismas, lakini kwanza ni habari za dunia na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud, tukikutakia Krismas ya heri na fanaka. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Misri imetangaza hii leo kwamba waziri wake wa mambo ya nchi za nje Sameh Shakri atatembelea Adis Ababa, Ethiopia, wiki ijayo katika juhudi za kumaliza mvutano juu ya mradi wa ujenzi wa bawa la mamilioni ya dola kwenye mto Nile. Ugomvi unahusisha pia Sudan, unatokana na nani anaudhibiti wa maji ya mto huo mrefu wa Afrika unaopita katika nchi hizo zote kutokea ziwa Victoria, Uganda hadi bahari ya Mediterranean, na msingi mkuu wa utajiri wa kiuchumi wa mataifa hayo matatu. Cairo inadai bwawa itapunguza maji kufikia nchi hiyo ambayo inategemea maji yake kwa ajili ya kilimo na uchumi kwa mamilioni ya watu. Kwa miaka mingi sasa, Ethiopia inadhani bwawa hilo ambalo litazalisha idadi kubwa kabisa ya umeme Afrika halitoathiri kiwango cha maji kuwasili Misri. Matukio mawili ya hivi karibuni kuhusiana na ugaidi yameimarisha msimamo wa utawala wa Donald Trump dhidi ya mfumo wa wahamiaji unaozingatia familia hapa Marekani, ambao rais anasema unatishia usalama wa taifa. Waziri wa usalama wa ndani Tyler Holton ametoa taarifa jana, akieleza kwamba wizara yake itathibitisha karibuni ikiwa mtuhumiwa wa shambulio la kigaidi katika mji wa Harrisburg, Pennsylvania siku ya Ijumaa na mtuhumiwa mwingine aliyekamatwa kwa tuhuma za kutumia fedha zilizopatikana kwa njia haramu kutumiwa kwa na kuwatumia wanaharakati wa gaidi walinufaika na uhamiaji kwa msingi wa kifamilia. Siku ejuma, ya Ijumaa, mshambuliaji akiwa na bunduki mjini Harrisburg ambaye ni mhamiaji kutoka Misri aliwashambulia polisi katika vituo kadhaa kabla ya kuuliwa na katika tukio jingine, mwanamke wa Kipakistan aliyeingia Marekani kutokana na kibali cha familia anatuhumiwa kutumia fedha za mtandao Bitcoin na kuwapelekea fedha hizo taslimu wanaharakati wa itikadi kali wa Kiislamu. Kiongozi wa upinzani wa Russia Alexey Navalny anasema amefanikiwa kupata uungaji mkono awali unaohitajika kuweza kugombania kiti cha rais na hivyo kuweza pengine kupambana na Vladimir Putin anayegombania kiti chake kwa mara nyingine mkosoaji huyo wa muda mrefu wa Putin alipata uungaji mkono wa watu 742 hi leo, ikiwa ni zaidi ya kiwango cha chini cha 500 wanaohitajika kuweza kuanza utaratibu wa kugombania kiti cha rais nchini Rusia. Hata hivyo, Navlin anatajwa kama mtu asiyeweza kugombania kiti hicho, na tume ya uchaguzi Navlin, Navlin Navlin, wa Russia inayodai kwamba ana kifungo cha jela kilichoahirishwa ambacho Navlin anasema ni kifungo kilichochochewa kisiasa. Navlin mwenye umri wa miaka 41 alieleza hii leo kwamba Putin hana uungaji mkono wa kutosha kote nchini pamoja na utawala wake na kwamba yeye ndiye mgombea wa kweli. Wafuasi wa kiongozi huo wa upinzani walikusanyika kwa wingi hii leo katika miji mikubwa ya Urusi, ikiwa ni pamoja na Moscow na St Petersburg. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Mkutano wa wabunge kutoka mataifa sita huko Asia umeanza Pakistan hii leo kujadili changamoto za kupambana na ugaidi na mawasiliano yao ya kikanda. Maspika wa mabunge ya Pakistan, China, Russia, Uturuki, Afghanistan na Iran wanaoongoza ujumbe wa mataifa yao katika mkutano huo unaofanyika chini ya ulinzi mkali katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad. Mwenyekiti wa baraza la seneti la Pakistan, Raza Rabani, alitumia nafasi hiyo kulaani kile alichokieleza sera za Rais Donald Trump wa Marekani za kuilaumu Pakistan kwa kasoro na kushindwa kwa Marekani huko Afghanistan. Rabani aliendelea kukosoa utawala wa Washington kwa kupuuza mhanga Pakistan imejitolea katika vita dhidi ya ugaidi. Hii inafuatia matamshi ya makamu rais wa Marekani Pence aliyotoa hivi karibuni huko Afghanistan akisema kwamba Pakistan ingefaidika kushiriki katika ugaidi kuliko kuwapatia hifadhi magaidi. Na Wakristo kote duniani wameanza sherehe za Krismasi kwa kwenda kanisani na shughuli nyingine hii leo, huku viongozi wa dunia wakitoa ujumbe wao wa siku kuu hii tukufu kwa Wakristo. Papa Francis katika ujumbe wake alikosoa washauri wake na viongozi wengine wa Vatican akisema wasaliti wanazuia mageuzi katika kanisa la Katoliki, akizungumzia upendeleo kati ya viongozi hao na rushwa, akiwaambia inabidi wawe stahimilivu na kusikiliza kile waumini wa angependa kuona rais. Uhuru Kenyatta kwa upande wake, ametoa wito wa umoja na upendeleo na upendo baada ya mwaka mzima wa mvutano wa kisiasa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi maalum chenye kutulia na kufurahia Krismasi kwa nyimbo, pamoja na maneno yenye kubariki nyoyo zetu. Merry Christmas! Kukukaribisha ni mimi wako Haris m Krismasi huwa ni sikukuu ya kila mwaka inayokumbuka kuzaliwa kwa Yesu Kristo zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita miongoni mwa Wakristo, kila tarehe 25 Disemba. Wakati huu watu wengi hupata nafasi ya kujumuika na familia pamoja na rafiki, pia ikionekana kama nafasi ya kukutana siku chache tu kabla ya mwaka kumalizika. kusherekea ni tofauti kulingana na maeneo na vilevile vile hali ya hewa. Kwa mfano, katika mataifa mengi ya magharibi, Krismasi huja wakati wa msimu wa baridi au, au winter, ikiwa na maana kuwa sherehe zenyewe na nyingi hufanyika ndani ya majumba, kinyume na ilivyo Afrika ambapo ni msimu wa joto. Unawale husherehekea kwa kuelekea kanisani, huku wengine wakielekea kwenye vyumba vya starehe kupata vyakula na vinywaji. Open play, yeah. Jingle bells, jingle bells, jingle. Lingine ambalo hufanyika sana ni ununuzi wa zawadi ambazo jamaa na marafiki hupeana siku ya Krismasi, na siku moja baadaye wanafungua wa zawadi hizo, ikiwa siku maarufu kama Boxing Day, yani siku kuu ya kufungua boxi. Kuna miziki maalum ya Krismasi ambayo hutuliza moyo na huimbwa kwa lugha tofauti, lakini inajulikana kote ulimwenguni bayo kila utembeapo katika kipindi na msimu huu wa Krismasi utazisikia wimbo moja ukiwa maarufu zaidi silent night. Basi popote ulipo, natumai kwamba chrismas inakuendea vizuri kama ilivyo hapa Washington. Lakini hebu kwanza tusikie mtazamo wa kasisi wa kanisa lacpakuruiaowanisipndshusas Uh, Voice of America kwa ajili ya uh, nafasi hii. Uh, wakati huu wa Krismasi ni wakati muhimu sana haswa, kwa sisi uh, watu wa jamii ya nyumba ya Mungu, kwa sababu ni wakati unaotukumbusha kuzaliwa kwa Mwokozi wetu Yesu Kristo, ambapo uh, kunaashiria uokovu mkubwa uliotolewa kwa jamii nzima ya walimwengu, ili kwamba wapate ondoleo wa dhambi na pate kimbilio katika mwokozi wetu na mambo mengi sana sana sana ambayo yanahusu uh, watu kujifundisha uh, uh, poems, watu wanajifundisha uh, mambo kama hayo, mambo ya kuigiza juu ya kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo, na itamalizia na uh, ibada ambazo tutakuwa tukifaikia na zaidi kama tunavyojua ya kwamba kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo kunaleta ile taswira ya uh, walimwengu kuona mwangaza, na zaidi ya hayo katika ile ulimwengu uh, kuonyesha upendo mkubwa na Mungu. Tunatazamia sana kwamba kipindi hiki ni kipindi cha kuonyesha upendo kwa wale haswa ambao labda hawajamjua Kristo ama kwa njia nyingine wako uh, katika uh, nafasi ya maisha ya ya uchochole, na wengine wamepitia katika uzito wa maisha. Huu unakuwa ni msimu mzuri sana wa kuonyesha upendo wa Mungu kwa kuwafikia watu kama hawa, na kwa hivyo tumekusudia kufanya mengi katika eneo hilo ili kuona ya kwamba watu wengi wamejua ya kwamba kuzaliwa kwa Kristo ni kulete upendo kwa ulimwengu na kwa the suffering world. Tunachukua nafasi hii kuwatakia kila la heri uh, watu wote walio katika usa wa dunia, tukiwaambia ya kwamba upendo mkuu wa Mungu umefikia ulimwengu kote, na kwa hivyo Merry Christmas kwa kila mmoja kutoka hapa Gospel Campaigners Fellowship mjini uh, Nakuru na Bishop Simon Wanjohi Mugo. Tunawapenda sana, tuwatakia kila la heri, amani ya Kristo itande kote A words, holidays, you can't be home, home. Wakati huu pia waimbaji wa nyimbo za kidini wa hawabaki nyuma, ni wakati wa kutafakari na kufanya mambo ya kuvuza jamii pamoja na wasiojiweza. Huyu hapa mwanamuziki mashuhuri wa nyimbo za kidini Betty Bayo kutoka Kenya huwa inanikumbusha kuwa Yesu alizaliwa, na ningetaka watoto wangu pia waendelee kujua na wakikamaya maana maana alifanya kitu ya maana sana sana juu ya maisha yetu. So Krismasi inamaanisha kukua sana kwa maisha. Wewe una umaarufu na Mungu amekusaidia kwa namna moja ama nyingine, wakati kama huu wa Krismasi watu huwa wanatoa Uh, zawadi kwa wengine. Wewe na wanamziki wenzako kwenye fani ya mziki, je, kuna watu mnawakumbuka kama wasiojiweza kama wasio na makao au chakula? Hata wikendi iliyopita nilikuwa nimeenda kuona a, watu wako na shida, wengine hawaoni, wengine hawasikii, pia najua pamoja hawasikia, so saidiana taka wanamuziki wa kidini ama wa gospel wachukulia wakati wa Krismasi vipi? Maanake wanachukua kwa njia tofauti, wengine labda ndio wakati kufanya labda connections na wengine ndio wakati labda wa kusahau kidogo kwamba ni wanamuziki wa gospel. Nikitaka kuwambia hii actually ni, ni wakati muhimu zaidi, huwa karibu na Mungu zinakumbuka wakati Yesu alizaliwa kuwekanekana unaweka Mungu ndani yake na pia kukawasaidia, unaonyesha mapenzi kwa wengine, na mapenzi ni ile kusaidia mtu mwenyewe. Hebu tueleze nyimbo mbili tatu nne ambazo umetoa na ambazo unazipenda, kwa majina tu, useme wimbo fulani naupenda, wimbo fulani naupenda. Najua wakati mwingine unafanya Kiswahili, unafanya Kikikuyu, lakini labda nyimbo mbili tatu za Kiswahili ambazo wewe ungependa watu wazitafute na kusikiliza. Ani, napenda wimbo imeimbwa maneno ya ia sangu, napenda wimbo wa Kiswahili na nyimbo ingine aria imeimbwa na malika na kiswahili lugha yangu. La, sawa sawa, asanti sana Betty Bayo, mwanamuziki ambaye amebobea sana nchini Kenya na sio nchini Kenya peke yake, ni wa kimataifa. Basi ikiwa ni wakati wa Krismasi tunapoendelea kuangalia na kutazama mambo ya Krismasi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Beti Bayo huyo, hebu kidogo tupate tukionjo cha wimbo wake "Ninaringana Yesu", ikiwa ni wakati wa Krismasi chake Beti Bayo kutoka Kenya ambaye tumezungumza naye muda mfupi uliopita. Asanti sana kwa muda wako kuzungumza na VOA Washington DC. popote ulipo, iwe kanisani, nyumbani, safarini au hata kazini, kwa hakika Krismasi ni wakati wa kufungua mioyo zetu kwa wenzetu na pia kutafakari kutenda mema, sasa na katika siku zijazo. Kutoka Washington mimi ni Harrison Kamau ikikutakiria Krismasi njema yenye furaha na baraka na hatimaye mwaka mpya wenye Naam, bila shaka tunakutakia ni Krismasi ya heri, lakini kabla ya tujaondoka hapa, muktasar wa habari. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Misri inatangaza hii leo kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje Samih Sukri atatembelea Adis Ababa wiki jayo katika juhudi za kumaliza mvutano juu ya mradi wa ujenzi wa bwawa mamilioni ya dola kwenye mto Nile, ugomvi unaozusha wasiwasi kati ya Sudan, Ethiopia na Misri. Matukio mawili ya hivi karibuni kuhusiana na ugaidi ameimarisha msimamo wa utawala wa Trump dhidi ya mfumo wa uhamiaji unaozingatia familia hapa Marekani, ambao rais anasema unatishia usalama wa taifa. Rais Trump anataka mpango huo ufutuliwe mbali. Kiongozi wa upinzani wa Russia, Alexi Navalny anasema amefanikiwa kupata uungaji mkono wa awali unaohitajika kuweza kugombania kiti cha rais na hivyo kupambana na Vladimir Putin anayegombania tena kiti chake cha Mosco. Na mkosoaji huyo wa muda mrefu alipata uungaji mkono wa watu 742 ikiwa zaidi ya ile mia tano inayohitajika. Na mkutano wa bunge kutoka mataifa sita ya Asia umeanza Pakistan leo kujadili changamoto za kupambana na ugaidi na mawasiliano yao ya kikanda. Nchi zinazoshiriki ni Pakistan, China, Russia, Uturuki, Afghanistan na Iran. na mwisho wa Kristo wote duniani wameanza sherehe za Krismasi kwa kwenda kanisani hii leo, huku viongozi wa dunia wakitoa ujumbe wao wa siku kuu ya sikukuu Krismasi. Hadi hapo basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.