Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Disemba 25 ikiwa ni siku ya Krismasi na Wakristo kote barani Afrika wanaungana na Wakristo wenzao duniani kote kusherekea kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Miongoni mwa ripoti zetu, huko nchini Uganda waganda waamua kwenda kusherekea Krismas kwenye vijiji walikotoka. Kulikoni? wa Kampala siku hizi umekuwa ni mji ambao watu wanakuja kufanya kazi, lakini familia zinakaa katika maeneo ya mashambani kutokana na hali ya kisiasa ilivyo na kadhalika. Tutakuletea salamu za Krismasi ambapo wasikilizaji wetu wanawakumbuka wawapendao katika siku hii ya adhimu. Eh, tuwe na sikukuu njema tu na tufunge mwaka kwa uzuri, tuombeane, na tuwe watu wa kushirikiana, maanake ushirikiano mwema utafanya kila mmoja aendelee, kila mmoja ataendelea, na jamii kwa ujumla itaendelea, na tutaendelea, tufike mbali. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zaeleza kwamba vikwazo vipya vilivyowekewa Korea Kaskazini vimepelekea kiongozi mmoja wa chama cha Democratic cha Marekani kumsifu rais Donald Trump, jambo ambalo ni nadra kutoka kwa seneta huyo. Seneta wa Maryland Ben Cardin, mdemokrat wa ngazi za juu kwenye kamati ya mambo ya nje ya Senate, aliliita azimio la vikwazo vikali lililodhaminiwa na Marekani kuwa hatua nzuri na iliyotimiza lengo muhimu. Naipongeza timu yetu kwa kutekeleza hilo, alisema Cardin alipohojiwa na kituo cha Fox kwenye kipindi cha Fox News Sunday jana Jumapili. Alisema kwamba hatua itakayofuata inatakiwa iwe ya kidiplomasia na kuongeza kwamba China na Marekani ni sharti ziwe na mikakati ya pamoja ili kupunguza hali ya taharuki na kuifanya Korea Kaskazini kubadilisha mwelekeo. Azimio lililopitishwa na Baraza Kuu la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa wiki jana liliweka vikomo zaidi kwa kiasi cha mafuta ambayo Korea Kaskazini inaweza kuagiza kutoka nje. Aidha, azimio hilo liliwataka raia wa Korea Kaskazini wanaofanya kazi nje ya nchi eh, warejee kwao ndani ya kipindi cha miaka miwili, hatua ambayo inakusudiwa kukatiza mapato yanayoenda kwa utawala wa Kim Jong Un. Uturuki iliwaachisha kazi wafanyakazi elfu mbili mia saba katika sekta ya umma jana Jumapili, katika hatua ya karibuni kabisa ya kuwafuta kazi watu wengi tangu kufanyike jaribio la kupindua serikali ya nchi hiyo la mwezi Julai mwaka uliopita. Jumla ya watu elfu mbili mia saba hamsini na sita ikiwa ni pamoja na wasomi, wanajeshi na wafanyakazi katika jeshi ambao wanatuhumiwa kuwa na uhusiano na kile Ankara inakiita makundi ya kigaidi walifutwa kazi. Haya ni kwa mujibu wa gazeti rasmi la serikali. Na katika amri nyingine ya dharura iliyotolewa jana Jumapili, shirika linaloshughulikia uagizaji wa bidhaa kwenye idara ya jeshi liliagizwa kuripoti moja kwa moja kwa rais Recep Tayyip Erdogan badala ya kuripoti kwa wizara ya ulinzi. Taasisi kumi na saba ikiwa ni pamoja na makampuni mawili ya kuchapisha magazeti pia yaliamuriwa ya kufungwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Shirika la afya duniani lina ripoti kupungua kwa visa kadhaa vya kipindupindu katika nchi ya Yemen iliyokumbwa na vita, lakini idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba mlipuko huo haujakwisha kabisa na juhudi zaidi zinahitaji kufanyika ili kudhibiti ugonjwa huo na kuzuia mlipuko kama huo katika siku za usoni. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linasema kesi za kipindupindu nchini Yemen zilikuwa zaidi ya milioni moja katika kipindi cha zaidi ya miezi kumi na nne iliyopita na kuthibitisha kuwa ulikuwa mlipuko mbaya sana wa kipindupindu katika historia. Msemaji wa WHO Tarik Jarasevich anasema wakati hiyo ilikuwa ni idadi kubwa ya maambukizo, lakini idadi ya vifo ilikuwa ndogo, 2227. Jarasevich anasema kwa ujumla idadi ya kesi kwa wiki zimeshuka kwa kiwango kikubwa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, lakini ameonya kuwa watu ni lazima wawe katika hali ya tahadhari na siyo kujisahau kabisa. Msemaji huyo anasema watu lazima wafanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba maradhi yanadhibitiwa na hilo halitokei katika siku za usoni. Licha ya tathmini chanya Jarasevich anasema hali ya afya nchini Yemen bado ni mbaya sana na huenda mlipuko wa maradhi hayo ukatokea muda wowote ule. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa ya jiji kuu la Marekani, Washington. Jeshi la Sudani Kusini lilipambana na waasi katika eneo linalozalisha mafuta jana Jumapili. Hayo ni kwa mujibu wa pande zote mbili, hali ambayo inasambaratisha makubaliano ya kusitisha mapigano saa chache tu baada ya kuanza kutekelezwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, pande zote mbili zinashutumiana kuhusu ni nani aliyeanzisha mapigano hayo katika mji wa Koch, jimbo la Unity. Chanzo kimoja kilieleza kwamba wafanyakazi kumi na saba wa misaada walikimbia mapigano hayo. Hata hivyo, hakukuwa na taarifa kuhusu waathirika. Serikali na makundi ya waasi walitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano siku ya Alhamisi katika juhudi za karibuni za kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka minne na kuwawezesha wafanyakazi wa misaada kuwafikia raia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliwasili nchini Sudan jana Jumapili na kukutana na mwenyeji wake Omar Al Bashir wakati akianza ziara ya mataifa matatu ya Afrika. Mikataba kumi na miwili ilitiwa saini katika siku yake ya kwanza ya ziara ya siku mbili mjini Khartoum, ikiwa ni pamoja na makubaliano ya kiuchumi na kijeshi pamoja na kuundwa kwa baraza la ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili. Rais Erdogan aliambia mkutano na wanahabari, na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Erdogan alisema kwamba nchi hizo mbili za Kiislamu zinadhamiria kuboresha ushirikiano wa kibiashara kutoka kiwango cha sasa cha takriban dola milioni mia tano kwa mwaka na kufikia dola bilioni moja katika hatua za awali hadi, hadi hadi hatimaye hati kufikia dola bilioni kumi. Bashir ambaye anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kujibu mashtaka ya mauaji ya lahiki katika eneo la Darfur alisifu ziara ya Erdogan kama ya kihistoria na ya kwanza kufanywa na rais wa Uturuki nchini Sudan. Erdogan pia atazuru nchi za Chad na Tunisia. <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo ikiwa ni siku ya Krismasi, habari ambayo imepewa umuhimu wa juu ni kuhusu sherehe za Krismasi. Wakazi wa Bethlehemu wanasherehekea sikukuu hiyo na kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Robert Burger kutoka mji unaotawaliwa na Wapalestina ni kwamba mvutano wa Israeli na Marekani umeingilia kati sherehe za mwaka huu za Krismasi. Kadija Riami anaisoma ya ripoti kamili. Wavulana na wasichana wa Kipalestina maskauti walianza sherehe zao kwa maandamano ya kupendeza kupita kwenye eneo la Manja Square. Walishereheka nje ya mti mkubwa wa Krismas nje ya kanisa la zamani la Church of the Nativity ambako ni sehemu alikozaliwa Yesu. Lakini dini imechanganyika kwa kiasi kikubwa na siasa katika mji huo mdogo wa Ukingo wa Magharibi. Shamra shamra zimegubikwa na uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, uamuzi wa ambao waliutangaza wiki tatu zilizopita. Mabango mawili makubwa huko Manje Square ameandikwa Jerusalem siku zote utakuwa ni mji mkuu mtakatifu wa Wapalestina. Meya wa Bethlehem Anton Salman ameiambia VOA kwamba Trump ameondoa hamasa ya Krismas. Trump with his announcement He became part of Trump the na tangazo lake imekuwa ni sehemu ya mzozo na siyo mpatanishi wa kweli kati ya Wapalestina na Waisraeli katika utaratibu wa amani. Uamuzi wa Trump ulichochea upinzani mkali wa Wapalestina huko Bethlehem na sehemu nyingine za Ukingo wa Magharibi, na hiyo imesababisha mahujaji wengi kujiweka kando na eneo hilo. Usalama umeimarishwa lakini Michael Valentin ambaye anatokea New York hapa Marekani hana wasiwasi wote sure wa Palestina are... na Waisraeli wanahakikisha kwamba watalii wako salama hapa. Si wengi walijitokeza, lakini mahujaji ambao walifanya safari ya Krismas kwenda groto huko Nativity, na na walifurahi kuwa wamefika hapo. Sara Dauda anatokea Nigeria. Because this is a place that I can... anasema anaona ni upendeleo mkubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ni sehemu ambako anaweza kugusa na kupata hisia nzito kwamba Kristo alizaliwa Bethlehem. Nimesikia kuhusu hili tangu nikiwa mtoto mdogo, lakini hivi sasa naweza kupaona na kupagusa mahali hapo. Haleluya, litukuzwe jina la Bwana. Kwa mahujaji kutembelea sehemu ambako Yesu amezaliwa wakati wa Krismas ni uzoefu wa imani, lakini kwa Wapalestina ambao wanaishi hapa, Krismas ni ukumbusho kwamba ujumbe wa amani duniani haujatimizwa kwa miaka elfu mbili. <mucho> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wafanyakazi watatu, wawili wao wakiwa raia wa Sudan, wamefariki katika ajali kwenye kituo cha mafuta na gesi cha Zelton kilichopo nchini Libya siku ya Jumamosi, chanzo kimoja cha mafuta kimeeleza. Shirika la habari la Reuters limenukuu chanzo kikieleza kwamba watu hao walikufa baada ya kuvuta gesi wakati wakifanya matengenezo na kwamba watu mtu wanne anaendelea kupokea matibabu hospitalini. Uraia wa mtu watatu aliyekufa au kujulikana mara moja kinu hicho cha mafuta kinamilikiwa na kampuni ya mafuta ya Sarte na huzalisha kati ya mapipa elfu 135 na elfu 140 ya mafuta kwa siku. Na mfalme Felipe wa Sp us wa Spain alituma ujumbe wake wa Krismasi jana Jumapili kwa eneo linalotaka kujitenga la Catalonia na kuwataka wakazi wajiepushe na makabiliano. Mfalme huyo aliwasihi viongozi wa eneo kuisaidia jamii ya Katalonia ipate tena hali ya utulivu na heshima, kwa njia ambayo mawazo yao hayagawanyi haya familia na marafiki akisema kwamba mwaka wa 2017 ulikuwa ni mgumu kwa Uhispania. Mfalme Felipe aliwakumbusha viongozi wa Catalonia na bunge jipya kwamba wana jukumu la kukabiliana na matatizo yanayokabili wakazi wa Catalonia wa na kuheshimu utofauti wao na kuwa na fikra zinazoweza kuwajibika na kuleta tija. E, katika hotuba aliyoitoa mwezi Oktoba mfalme huyo alilaani kile alichokiita ukosefu wa utiifu usiokubalika baina ya Wakatalonia na wali, ambao walitaka kujitenga. Wabunge wanaunga mkono wa uhuru wa Katalonia ndio wengi e, kwenye bunge baada ya uchaguzi uliofanyika siku ya Alhamisi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wakristo nchini Uganda wanaungana na Wakristo wenzao kwingineko duniani kusherehekea sikukuu ya Krismas. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ambaye anaanza kwa kuelezea jinsi Waganda walivyobadili mwenendo wao katika kusherehekea sikukuu ya Krismas mwaka huu. Watu wameamua kusafiri kwenda katika maeneo ya mashambani kusherekea na familia. Unajua, Kampala siku hizi umekuwa ni mji ambao watu wanakuja kufanya kazi, lakini familia zinakaa katika maeneo ya mashambani kutokana na hali ya kisiasa ilivyokuwa. Kwa hivyo milango imewekwa kufuli, mlango baada ya mlango. Wachache sana wapo mjini, hata ule msongamano wa magari haupo tena, lakini nyakati za asubuhi umeshuhudia kwamba watu walikuwa wengi katika vituo vya mabasi wakielekea maeneo ya mashambani. Hivyo Kampala ni mji ambao kwa kiasi ni mtupu. Na mwaka huu utaelezaje Krismasi? Sherehe za Krismasi zimefanyika vipi, ukiangalia mvutano wa kisiasa uliotokea? Niseme sherehe, huwezi kasema ni vile ile, shamra shamra yake haipo, kwa sababu mwanzo wanasema hali ya uchumi nayo imekuwa si nzuri zaidi, kwa sababu Uganda imekuwa ikijisukuma zaidi katika masuala ya uchumi. Mwaka huu siasa zimeharibu pakubwa masuala ya uchumi nchini, na pia ikitegemea kwamba Kenya inakuwa ndio inatoa mchango mkubwa kwa Uganda na siasa za Kenya ziliathiri shughuli za biashara kwa kiasi kikubwa, basi Uganda nayo imeathirika kwa namna moja ama nyingine. Wengi wanaeleza kwamba sherehe zina ugumu wake na wanatabiri kwamba labda mwaka mpya utakapoanza utakuwa na ugumu zaidi. Na wito gani hasa watu wamekuwa wakisema katika kipindi hichi cha Krismasi namna walivyojitayarisha? Wito hawaangalii sasa sherehe, wanaangalia masuala yao ya siasa hasa baada ya katiba. Kwa hivyo wito uliopo ni ule wito wa hasira. Hata zile jumba ambazo zinatolewa na viongozi wa dini kila mara, zinakuwa wakati kama huu, wanatoa ujumbe kwa waumini kwamba wakuwe na amani, wakuwe na upendo. Lakini dini nyingi zimekuwa zikisema watu wanajiongoza katika ile tabia ya ubinafsi pamoja na kuwa na watu wa kujitakia makuu, yaani tamaa. Kwa hivyo watu wana mchanganyiko kwamba Uganda imekuwa ni nchi ya kila mtu kujitakia, hakuna yule ambaye anatakia mwingine mema. Nam, huyo ni mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, akizungumza nasi kutoka Uganda. Na Wakristo wamekuwa katika harakati nyingi za kufanya matayarisho ya dakika za mwisho kwa ajili ya kusherehekea sikukuu ya Krismas hivi leo Jumatatu. Mwenzangu Abdu Shakur tena amezungumza na baadhi ya Wakristo hao nchini Uganda na huko Tanzania, ambao wanaelezea walivyojitayarisha kwa sikukuu hii ya Krismas. Mimi ni Tomi Kingoro, niko Tororo, kaskazini mwa Uganda. Krismasi mwaka huu nimeona watu wamejitokeza, maandalizi yanaendelea. Nadhani kila mtu anaangoja kwa hamu na ghamu kuzaliwa kwa Yesu Kristo, na shamra shamra na kila pahali, vyakula vinanunuliwa mapochopocho. Lakini vile ambayo nimeona zaidi ni kwamba nauli imepanda zaidi. Wale ambao wasafiri nadhani wanapata wakati mgumu kutoka sehemu moja hadi nyingine, lakini kwa ujumla ni kwamba maandalizi yako shwari. Wale ambao wanaenda kanisa mileo wanaenda na wakikesha kingoja kuzaliwa kwa Yesu Kristo, kila kitu kwa sasa ni safi kabisa, ila ni kwamba watu wengi kwa sasa hawana, hawana pesa, hawana, hawana hela. Mapeni imekuwa kidogo sana hapa Uganda, lakini wale ambao nimeona wamejitahidi zaidi. Kwa hivyo unaweza kusema hali ya uchumi inasababisha Krismasi kutokuwa na nguvu kama kawaida ilivyokuwa miaka nyuma na uchumi unapotorokeka uh, kama hapa Uganda, unakuwa na pesa kidogo sana kwa mikono ya mwenyenje wa kawaida, na hapo hali ya maisha inapanda juu sana ni pale ambapo unakuja unaona vyakula inapanda bei, lakini watu hawana hawana pesa. Ni Krismas ya mwaka huu sio kama Krismas zingine ambazo zimeshuhudia, kwa sababu labda kisiasa mikutano nyingi hapa Uganda na watu wajijitolea kuona kwamba wanafunzi wanaegeza ili labda siku ijazo wanajisaidia. Nadhani labda suala lingine ni kwamba wengi tena wanatafuta karo ya shule. Jina langu naitwa Kamaundi, niko Tanzania daeta. Nimejitayarisha vizuri kumjua, nimeifurahia kwa sababu mimi ni mpika. Imefurahia kwa jambo la kwanza, namshukuru Mungu kwa kumfikisha siku ya leo. Kwahiyo nimejiandaa kiroho, nimejiandaa kimwili, kwa hiyo na familia yangu imejipanga ku kiroho na kimwili pia. Na ukilinganisha Krismas ya mwaka huu na miaka iliyopita, unaweza kusema nini chiz, kizuri au kitu gani kimekuwa na kasoro? Aa, Krismas ya mwaka huu nimeona iko vizuri sana, ina yani sherehe nyingi, amani Watu wamefurahia jioni ya leo. Nimetoka sokoni mona watu wamefundika sana kununua vitu mbalimbali. Na ujumbe wote unayo kwa wenzako au jamaa wanasherekea siku ya Christmas? Na ujumbe kwamba jambo la kwanza wamshukuru Mungu wa kuwapa uzima na afya tele kwa ajili ya siku ya leo toka kesho ambayo tunaisherekea siku ya Christmas. Jambo la pili waitunze amani Naam, basi. Na sasa, kama ilivyo kawaida, mnajua tena raha ya Krismas, kusherehekea sikukuu hii ni kusalimiana na kuombeana heri na baraka. Basi mwenzangu BMJ Muridhi leo hii ameandaa salamu za Krismas na pia amezungumza na baadhi ya wasikilizaji ili waweze kutuma salamu zao za Krismas. Hebu tusikie salamu za Krismas. Asante sana Khadija Riyami, na nianze kwa kuwatakia wote Krisimasi njema, popote pale walipo wasikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na moja kwa moja nitaanza kwa kupeperusha salamu zake Moses Edward Mundela. Anasema ni wa Power Family Group akiwa kule Balang Dalalu, Manyara, Tanzania. Anasema salamu zangu ziende kwa Frank Matei, Gerard Mpagama, Michael Rossi na Adugno Cutgao. Haya basi, Uh, naye huyu Masai Hieronyari anasema yuko Kahama, Tanzania. Asema salamu zangu za Krismasi ziwaendee ndugu na marafiki Alois Kimaro, PJ Jose Mara, Goodluck Mushi, Seina Mara, Wighood Mushi, Colin Neli Lama. Anasema kwamba yeye yuko standby na kuwatakia wote Krismasi yenye furaha. Elisha Mozayo akiwa kule Buhongwa, Mwanza Tanzania, anasema zangu salamu za Krisimasi na vilevile za mwaka mpya zipelekwe kwa mke wangu Elis, watoto wangu Ester na Elizabeth, mama yangu Lydia Ernest Mshokela, Edward Mayenga Bubariki, Kipenda Po Msalaba na Basila binti Kimario. Ujumbe anasema tumshukuru Mungu kwa wema wake mkuu. Haya basi, naiona hapa ametuma salamu kweli kweli, wasikilizaji wetu, hususan wale ambao wametuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook. David Kiambulanda anasema yuko katika mji wa Dar es Salaam, bila shaka hapo ni Tanzania. Anasema katika sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya, napenda kumtakia heri ya Krismasi na mwaka mpya mama yangu mpendwa, Stela Nelson Kiabulanda, pamoja pia na wadogo wangu wote Dian Dikson, Anita, Derik Laitnes na ndugu zangu wote. Ujumbe anasema Mungu awabariki wa sana tunapouanza mwaka mpya. Ni zake salamu huyu David Kiabulanda akiwa kule mjini Dar es Salaam. Haya, tukitoka Dar es Salaam tunaenda kwake J Hansam Kanai Jr. huyu anasema yuko kule mjini Nairobi, Kenya anasema salamu zangu za Krismasi ni kwa wafuatao: mamangu mzazi, e, babangu na ndugu zangu wadogo wakiwa nyumbani, na bila kumsahau kakangu James Shayo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema ujumbe, nawatakieni Krismas njema na mwaka mpya wenye mafanikio chungu nzima. Bila shaka hizo salamu zako J Handsome Kanai Junior zime wafikia wote ambao wamewasabahi asubuhi uh ya leo. Onesimus si Mumisi anasema yuko kule Kigogo, anasema salamu zangu za Krismas ziwaendee familia ya mzee Dawson Mumisi, uh, wa mudio, mke wangu Witness Onesmo, Kgg, Kalista Malkus na vilevile -vile Loyola Sara Joseph na vilevile -vile Richard Samwasa. Haya basi, msikilizaji, kumbuka kwamba unaendelea kupokea salamu hizi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naona sasa, twende moja kwa moja, twende kwake huyu Benson ambaye anafahamishwa yuko katika mji wa Mombasa nchini Kenya. Benson, wafahamishwa wasikilizaji majina yako kamili na utume salamu za Krismasi. Kwa majina ni Benson Kasere, nafanya kazi ya uchuuzi Mombasa, nimetokea kule Dar es Salaam, nyumbani Morogoro. Ningependa kutuma salamu zangu za likizo ya Krismasi kwa wazazi wangu mzee Abudi na mama Rois na ndugu zangu Edward, Fredi, Ruben, wote hawa wako Dar Salaam, na marafiki zangu ambayo tunafanya nao kazi huku biashara, Modi akiwa sahii yuko upande wa Mikindani, Mombasa alafu na Willi yuko Likoni kwa mda huu Mombasa, na mimi hapa pia niko Mombasa. Asante sana, Benson Kasele, ukiwa huko mjini Mombasa. Msikilizaji, Unaendelea kupokea salamu hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Atumalizie malizie na Juventus Joas Ntalima akiwa kule Igoma, Mwanza, Tanzania, anasema, salamu zangu, ningependa ziende kwa wafuatao: Fubert Jonathan, Cheshambi Ismaeli, Togolani Raina, Shani King, Obedi Zenobi, Ramadhan Karta, Hamza Salem Nasor Sayungu na Emma Shere. Anaambia ujumbe mwendelee kusherekea sikukuu ya Krismasi kwa furaha na vilevile vile kwa amani popote pale mlipo. Msikilizaji, niliyokuletea mpango huu, jina langu ni BMJ Muridhi. Tukutane tena mitamboni, panapo majaliwa, na bila shaka ningependa kuwatakia kila la heri na msherekee krismas kwa njia safi, kwa njia ya amani, na muwe na mwaka mpya wenye mafanikio, mwaka wa 2018. Na basi mziki wake huyu Jessica Honore anasema heri ya krismas. Kwaherini, kwa heri, sasa. Nam, basi kwa wale ambao hawakusikia salamu zao asubuhi ya leo, usikate tamaa jioni, katika matangazo yetu ya jioni ya saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, tutarusha tena salamu za wasikilizaji wetu wengine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi. Vikwazo vipya vilivyowekewa Korea Kaskazini vimepelekea kiongozi mmoja wa chama cha Demokratic hapa Marekani kumsifu rais Donald Trump, jambo ambalo ni nadra kutoka kwa seneta huyo. Uturuki iliwachisha kazi wafanyakazi 2700 katika sekta ya umma jana Jumapili, katika hatua ya karibuni kabisa ya kuwafuta kazi watu wengi tangu kufanyike jaribio la kupindua serikali mwezi Julai mwaka uliopita. Jeshi la Sudan Kusini lilipambana na waasi katika eneo linalozalisha mafuta jana Jumapili. Hayo ni kwa mujibu wa pande mbili zinazozozana, hali ambayo inasambaratisha makubaliano ya kusitisha mapigano saa chache tu baada ya kuanza kutekelezwa kwa makubaliano hayo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliwasili nchini Sudan jana Jumapili na kukutana na mwenyeji wake Omar al Bashir, akianza ziara ya mataifa matatu ya Afrika. Wafanyakazi watatu, wawili wao wakiwa raia wa Sudan, wamefariki katika ajali kwenye kituo cha mafuta na gesi cha Zelten kilicho nchini Libya siku ya Jumamosi. Chanzo, chanzo kimoja cha mafuta kimeeleza. Na Mfalme Filipi wa Spain alituma ujumbe wake wa Krismasi jana Jumapili kwa eneo linalotaka kujitenga la Katalonia na kuwataka wakazi wajiepushe na makabiliano. Mfalme huyo aliwasihi viongozi wa eneo kusaidia jamii ya Wakatalonia ipate tena hali ya utulivu na heshima kwa njia ambayo mawazo yao hayawagawanyi familia na marafiki Akisema mwaka wa 2017 ulikuwa ni mgumu kwa Wahispania. Mfalme Filipi aliwakumbusha viongozi wa Katalonia na bunge jipya kwamba wana jukumu la kukabiliana na matatizo yanayokabili nchi hiyo. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaniabay wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni BMJ Mridhi, tukisema kwa herini kuwatakia Chrismas njema kutoka Washington DC.