Haya, msikilizaji, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Leo ni Disemba 25 mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba ni siku ya Krismasi. Naam, ni siku ya Krismasi ambapo eh, dunia nzima inasherekea sikukuu ya Krismasi kwa watu eh, wa imani mbalimbali mbali, eh, kuadhimisha kuzaliwa kwa Yesu Kristu hii leo na vapo hapa katika matangazo ya VOA Express, nipo mimi hapa Idi Ligongo, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ndani ya dakika thelathini katika sikukuu hii ya Crismas tumekuandalia mambo mengi mazuri ya kufurahisha, kuburudisha na kukupendezesha wewe msikilizaji wa VOA Express ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayotangaza moja kwa moja kutoka hapa mtaa wa mia tatu na thelathini Avenue, mjini na Washington, mjini D. C. Washington, D. C. Basi eh, leo mambo mengi tu tumekuandalia katika matangazo yetu ambapo eh, mbali ya watu kusherekea sikukuu ya Krismasi ni vyema kabisa kujua sehemu mbalimbali mbali za dunia hii mambo yanaendaje? Kwa hiyo katika habari za dunia eh, tuna habari nyingi tu kemkem. Hali kadhalika eh, tutaangalia namna ambavyo watu kule pwani ya Kenya wanasherekea sikukuu ya Krismasi na hali kadhalika, unafahamu hapa ba... Nchini Marekani Rais Donald Trump, hii ndiyo Krismas yake ya kwanza akiwa White House, ambapo anamesherekea yeye na mkewe Melania, mtoto wao pamoja na watoto wake wengine wote wakiwa na watoto zao, yaani Rais Trump, watoto wake na wajukuu, pamoja na baadhi ya viongozi wa karibu nam. Sasa tukiendelea kuangalia mambo yanavyokwenda, uh, sehemu um, mbalimbali za dunia ni kwamba E, leo katika maeneo ya ya kule Mombasa hasa fukweni e, tunaambiwa kwamba wamejitokeza watalii wengi kwelikweli. Hali kadhalika wakazi wa mji huo wa Mombasa E, kusherekea sikukuu ya Christmas na mambo mengi e, yamekuwa yakiendelea. Unajua kabisa kwamba eneo hilo katika miaka ya hivi karibuni limekuwa liki e, likikumbwa na mambo ya kiusalama, lakini hivi sasa inaonekana usalama umeimarika na watu wanaendelea kusherekea sikukuu ya Christmas e, kama ilivyo ada. Haswa kwa kuongezea tu ni kwamba katika eneo hilo la pwani kumekuwepo pia na michezo mbali mbali ya watoto ambao yo imewashirikisha watoto si tu wa hapo pwani bali hata wa kutoka nje ya hapo. Nazungumzia kwamba utalii, unavyosema, Idi, ni kwamba utalii umeongezeka huko pwani. Nam basi, tukifanya uh, hayo mambo yanavyokwenda vilevile eh, kwa upande wa Kenya wa, kwa upande wa Uganda, mwanahabari wetu unajua ametutumia videkezo ambapo tunaendelea kumtafuta kutueleza kwamba jeshi la Uganda lenyewe eh, linataka jeshi la Som, Somalia eh, livunjwe. Eh, sasa hapa eh, eh, mm -hmm. kama unavyoelewa nchi ya Somalia. Eh, hivi sasa inakabiliana na changamoto nyingi sana za kiusalama. Mm -hmm. Uh, wanamgambo wa Al-Shababu wamekuwa wakishambulia eh, kama unakumbuka mwaka huu lilitokea lile shambulizi baya kabisa ambalo takriban watu mia tatu walipoteza maisha. E, katika mlipuko ule ambao uliwekwa katika lori la gari. Kwa maana hiyo vikosi mbalimbali vya Afrika, e, alkadhalika Umoja wa Mataifa umekuwa ukiangalia kwa umakini kabisa na kuweka misheni maalum kwa ajili ya kufanya uangalizi wa usalama katika nchi ya Somalia. Kwa hiyo ni habari ambayo mwanahabari wetu huyu Kenes Bwire anatarajia kutuletea, kutufahamisha kwa kina kile ambacho kimetokea huko na kinaendelea basi hali kadhalika vilevile, unafahamu katika siku kama hii inapofika, maraisi wa nchi mbalimbali hutoa mbali, hotuba zao kwa wananchi na kuwapa msisitizo wa kuwepo na amani, kusherekea siku hiyo kwa amani na upendo na kadhalika kule nchini Kenya. Baadaye tutaweza kusikiliza namna ambavyo wakenya wakieleza msimamo wao kuhusiana na hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta lekea kwa amani na upendo siku hii ya Krismasi. Hali kadhalika unafahamu Idi basi. <laughs> Inapofika wakati kama huu mwishoni mwa mwaka, katika sherehe na sikukuu mbalimbali, ah, watu huwa wanapenda sana kula na kupika vyakula mbalimbali vyenye kuvutia na vyenye ladha mbalimbali. Baadaye tutaweza kukuelezea ni chakula gani ambacho kinazungumziwa sana wakati kama huu. Ni masuala ya mapishi ya biriani, ni kula kwa kwenda mbele. Nam, tumempata mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Austr Malivika, ambapo eh, kuna habari kwamba makazi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila inasemekana yamechomwa moto na watu wasiojulikana. Na wakati huo kanisa Katoliki eh, linatishia kuandamana kutokana na kwamba rais Kabila hajazungumzia iwapo hawatowania tena nafasi ya urais katika uchaguzi. Austeri Malivika, tueleze kwanza kile kinachoendelea hapo DRC. Asante sana. Kile kinachoendelea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba kwa makesha Uh, ya Noeli ni kwamba makazi ya rais Joseph Kabila katika mji uh, mdogo wa Mchelene ni kilometa kumi na saba na mji wa Butendo imeshambuliwa na watu ambao hivi sasa wajulikani, lakini vyombo vya usalama vikisema ni wapiganaji maimai ambao walikuja wakazingira na saa kumi za usiku wakazingira makazi yake rais Joseph Kabila. Bahati mbaya walinzi waliokuwepo wote walikimbia, na wengine wanasema kwamba kuna wale waliojeruhiwa na vilevile kuchoma moto nyumba yake, lakini taarifa tunazo ni kwamba yote haikuwaka haiku moto, lakini sehemu kubwa aliwaka moto na haijulikani ni kwa nini. Lakini tatizo lililopo hivi sasa ni kwamba kumeundwa sasa hivi makundi ya wapiganaji ambayo mengi inapinga sasa rais Joseph Kabila kutokana na kutoandaa uchaguzi Alafu kama vile ilivyotoka kuzungumza ni kwamba vile vile kanisa Katolika limekuwa likishindikiza Rais Joseph Kabila apike kwenye vyombo vya habari kusema kwamba hatakuwa tena mgombea, na hili tarehe moja ambao mwaka wa elfu mbili kumi na nane wanasema kwamba kutakuwa kuta misa, na baada ya misa Wakristu wataandamana katika muji wa Kinjasa kuonyesha kwamba serikali na Rais Joseph Kabila amekataa kusikia mto wa kanisa Katolika, lakini kumeonekana na mgawanyiko kwa sababu sasa madhehebu za kanisa nyingine kama za kiprotestanti zimesema kwamba zimeshangaa kuona kwamba kanisa Katolika zimeingia katika siasa kuliko kuhubiri waumini. Alafu hapa sasa kunakuwa mgawanyiko, na katika maeneo ya Kisangani kanisa Katolika wanakataa na Goma wao wanasema wataandamana, lakini katika muji wa Kinshasa wao wanasema wataandamana kuonyesha serikali iliyopo kwamba wameshindwa kuheshimu mikataba ya walioafikia tarehe thelathini na moja na utafahamu kwamba mikataba ambayo waliafikia ni kanisa Katolika sengo ndiyo ilikuwa likisimamia yale mazungumzo kati ya upinzani na vyama tawala, alafu wakasema kwamba uchaguzi utafanyika mwisho wa elfu mbili kumi na saba swala ambalo limeshindikana na vile utekelezaji wa ile mikataba imeshindikana lakini uh, malivika kuhusiana na suala hili la hawa uh, viongozi wa kanisa na wafuasi wa dhehebu la Katoliki kusema kuandamana, je, kulikuwa kuna tetesi zozote kwamba Rais Kabila kwenye hotuba yake atazungumzia kuhusu nia yake ya uh, kutotaka kuwania tena nafasi ya urais katika uchaguzi ujao? A, a, ni, ni kwamba kumeisha kama mwezi mmoja kanisa la Katoliki lilifanya mkutano ni Kinjasa nikaomba rais Kabila mwenyewe apite kwenye vyombo vya habari ama kwenye televisheni atangaze rasmi kwamba hatakuwa mgombea. Lakini Kabila akasema kwamba kuna katiba ambayo inasema rais Kabila hawezi hawezi endelea kuongoza, lakini tena katiba hiyo inampa muda kwamba atabaki hadi rais mpe atakapopatikana. Yani kama hakuna uchaguzi hata hiyo mwaka wa elfu mbili ishirini na tano Kabila atabaki madarakani. Ndio kanisa Katoliki ikasema kwamba inaogopa kwa sababu sasa serikali iliyopo inaweza kuandaa vitu ambavyo vitazuia uchaguzi usifanyike ili Kabila aendelee kuongoza. Na hapo ndio wanasema kwamba wataandamana, kanisa itaandamana kuonyesha kwamba kwa kweli Rais Kabila amepuuza mto wao. Na hali ya usalama ikoje katika siku hii ya sherehe za sikukuu ya Krismas katika maeneo mbalimbali huko DRC? Kwa kweli kwa ha, kweli hali ni mishwari katika maeneo mbalimbali isipokuwa tu katika mkoa wa Kivu ya kaskazini kwenye vijiji kama ni kwamba karibu na Mshenene walishambulia makao ya rais Kabila kwa sababu amekuwa akijenga hapa vile kuchini, na pale vile katika mkoa kivu ya kusini kuna sehemu karibu na Tanganyika kule ya kutumba vile vile vilevile walichongana na jeshi la serikali maeneo ya Ituri ambako vile vile watu sasa wanakuwa katika hali ya wasiwasi kutokana na Umoja Mataifa kuacha makambi mengine na kusema kwamba pengine pengin kutakuja makundi mengine. Kwa hiyo ni kwa kwamba Kongo kwa naingia katika njia mrama iwapo kweli serikali haitaweza kuandaa uchaguzi mwaka unaokuja, kama vile waliweza kuwafikiana, hasa sana kufuatia mtu wa serikali ya Marekani uh, ambaye alisema kwamba uchaguzi ufanyike mwaka wa elfu mbili kumi na nane kuepuka kwamba kuweko na machafuko Kongo. Asante sana Auster Malivika kwa taarifa hiyo, na hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Papa Francis ametoa wito wa kuwepo amani kwa ajili ya Jerusalem na kuaminiana katika peninsula ya Korea, wakati alipokuwa anazingatia suala la kutaabika kwa watoto katika vita na migogoro yote ya dunia, alipokuwa anatoa hotuba yake ya kila mwaka ya sikukuu ya Krismas kwa mji na kwa dunia kutoka baraza la kanisa kuu la St Peters Basilica mjini Vatican. Francis alizungumzia kuongezeka kwa mvutano kati ya Waisraeli na Wapalestina, akieleza matumaini kwamba nia ya kuanzishwa mazungumzo itakuwa na nguvu kuwaleta wajumbe wa pande mbili kwenye meza ya mazungumzo na kupatikana suluhisho la kudumu kwa mzozo wao kwa njia ya amani. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuko uliofanywa na mjitoa mhanga mapema leo Jumatatu katika mji mkuu wa Kabul uliwaua maafisa wawili wa ujasusi na raia wanne huku ukiwajeruhi watu wengine wawili. Bomu lilitokea karibu na kituo cha usalama cha ukaguzi kwenye barabara yenye harakati nyingi katika mji mkuu mlipuaji alitaka kuwashambulia maafisa wa usalama wa Afghanistan na badala yake alipiga gari la raia, alisema Najib na Damish, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na mlipuko huo kupitia shirika lake la habari la Amag. Bomu la leo Jumatatu limetokea wiki moja baada ya kundi la Islamic State kudai kushambulia kituo cha taifa cha kutoa mafunzo ya usalama kilichopo mjini Kabul. Russia na China kila mmoja ameonyesha nia hii leo ishara ya kuwa na nia ya kupatikana suluhisho la amani kutokana na mivutano inayohusu mpango wa nyuklia na makombora ya masafa marefu ya Korea Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov aliviambia vyombo vya habari vya serikali kwamba hakuna mtu yeyote anayetaka kuona vita kwenye peninsula ya Korea na ana matumaini Marekani haina mpango wa kijeshi kuingilia kati kutatua suala hili. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Huwa Chunying alisema wakati wa mkutano leo kwamba nchi zote zinatakiwa kustahimiliana na kufanya juhudi thabiti na za mapema kuzuia mivutano katika peninsula. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu kwa siku hii ya Krismasi, watu mbalimbali wamejitokeza mbali kusherekea siku kuu hii katika pwani ya Kenya. Mwanahabari wetu Amina Chombo yupo moja kwa moja kwenye laini ya simu hivi sasa kutoka mjini Mombasa. Amina, tueleze huko, shamra-shamra zinakwendaje eh, jioni hii ikiwa inaelekeaelekea ukingoni kabisa? na hapa nchini Kenya, hasa katika mbela ya Mombasa, sherehe za Krismasi zimenoga vilivyo. Ninavyozungumza niko katika ufukwe wa bahari ya umma unaojulikana kama Jomo Kenyatta Public Beach, ama maarufu wanaofahamu kama Pirates. Kuna mandhari ya kufurahisha kwa sababu tuko katika ufukwe wa bahari hali ya kwamba watu wameweza kujitokeza kwa wingi. Uh, nikiangalia kuna shughuli mbalimbali ambazo zinaendelea, watoto wanafanyiwa face painting uh, wengine wanaendesha ngamia. Mtoto mmoja akipanda ngamia na kupelekwa um, kwa urefu wa mita mia um, mbili, analipa dola moja huku mtu mzima akipanda analipa dola mbili ambazo ni shilingi mia mbili ya Kenya, na wanafurahia kwa sababu wengi wala ambao wametoka maeneo ya bara ambapo tunaita ni Nairobi, kuja hapa Mombasa, wanajivunia sana katika mandhari haya. Na katika eneo hili pia vilevile, huwezi kukosa bidhaa asili za pwani ikiwemo mihogo, watu wanafurahia, kuna kachuri hapa mihogo ya na na vilevile pia wanafurahia yeah, uh, bidhaa ambayo Unasema kwamba inual ya madafu nakunywa madafu na niko katika moja ya vibanda vya uuzaji wa madafu hapa katika ukizo huu wa bahari, ambapo niko na bwana Gandi hapa, ambaye yuko jizi sana akishughulikia wateja, akiuzia maji ya madafu. Labda bwana Gandi, biashara hii a imeweza kuifanya kwa zaidi ya miaka thelathini. Leo sikukuu ya Krismasi, biashara iko vipi? zenginewatu washukuru kulingana na wakati mwingine, ijapokuwa si sana, aishukuru kilizotumia na tuko hapa kwa muda mrefu, na kuna wageni wamekuja kwa wingi, na biashara zetu zimeenda vizuri, na imani pia imetapakaa kila mahali. Hivyo tumefurahia sana kuona kuna haya leo kwa wateja wengi nanaii Maji ya dafu <NBC1> ni mazuri sana, yanakusaidia kuosha kigo, faida yake mzuri sana kwa hivyo. Ukitumia madafu kwa wingi, ni vizuri kwa afya yako pia. Ingoje mpaka daktari atakukwambia, tumia madafu sita kwa siku hadi ukiona madafu na zakunywa, madafu kwa wingi popote, a popotekopata madafu we kunywa, ni muhimu kwako kwa mwili. Haya, ndio maana wanasema kwamba usidharau afu. Ende na msimu, ndio mandhari ambayo anajitokeza hapa katika ufukwe huu wa bahari. hadi ya wananchi hapa wanaigea kwamba wametoka bara kuja ya Mombasa kwa sababu tuna utulivu, na licha ya kwamba kulikuwa na zile hekeka za kisiasa, kweli aevio Asante sana Amina chombo kutoka huko Mombasa. Idi, kama unavyosikia ni kwamba watu wanafurahia kweli kweli siku hii ya Krismas wakiwa katika huo paki ya Jomo Kenyatta huko pwani ya Kenya. Basi mambo ya VOA Express hayanogi bila ya kuwepo burudani ya muziki leo hii. Basi tusikilize nyota ya ajabu kutoka kwake Rose Muhando, ikiwa ni kibao murwa kabisa kinachoendana na siku hii ya Krismas. Msikilizaji, basi unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Baada ya kupata basi kibao kizuri namna hiyo, ni moja kwa moja hivi sasa basi tunaelekea kule nchini Uganda ambapo jeshi la Uganda linataka jeshi la Somalia kuvunjiliwa mbali na lingine kuundwa upya kwa msingi kwamba vyombo vya usalama vya nchi hiyo ni makundi ya wapiganaji yanayowakilisha masilahi ya kikabila. Jeshi la Uganda pia limesema kwamba haliwezi kuondoka nchini Somalia katika siku za hivi karibuni, ni kutokana na changamoto za kiusalama na kwamba wapiganaji wa kundi la al Shababu bado wana uwezo mkubwa wa kutekeleza maafa. Ili kujua haya yote kwa kina zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa huko Kampala. Kamanda wa kikosi cha Uganda katika muungano wa AMISOM nchini Somalia, Brigedia Kayanja Muhanga Ameeleza kwamba vikosi vya Uganda haviwezi kuondoka nchini Somalia kwa sasa, kwani nchi hiyo haina uwezo wa kujisimamia kiusalama dhidi ya wanamgambo wa Alshabab. Usalama using... wa Somalia bado una yumba yumba sana. Wanamgambo wa Alshabab bado wana uwezo mkubwa wa kuua watu wakitumia mabomu ya kujitengenezea na yale ya kutegwa ardhini. So jeshi la Somalia linahitaji mafunzo. Brigadi ya Muhanga ameeleza kwamba ni vyema vikosi vya AMISOM kukiri kwamba swala la usalama wa Somalia lina changamoto si haba, wanajeshi na polisi wa Somalia wakitekeleza wajibu wao kwa msingi wa kikabila, na kwa sababu hiyo vikosi vya AMISOM haviwezi kuondoka Somalia, lasivyo usalama wa nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu utaathirika pakubwa. Kamanda huyo anamtazamo kwamba jeshi la sasa la Somalia pamoja na vikosi vya polisi vinastahili kuvunjiliwa mbali. Jeshi la sasa la Somalia linastahili kuvunjiliwa mbali na usajili kuandaliwa upya kutoka kwa maeneo yote ya Somalia. Kwa sasa, Somalia ina makundi ya wapiganaji yanayojificha ndani ya jeshi, yanayofanya kazi kwa misingi ya kikabila. This, uh, composition of militias from, uh, a few clans. Japo kamanda huyo anayeondoka wa kikosi cha Uganda anaeleza kwamba mashambulizi ya Alshababu yamepungua, ni mwepesi kusema kwamba mashambulizi yanapotokea yana athari kubwa sana, akisisitiza kwamba swala la Alshababu nchini Somalia linaweza tu kutatuliwa na Wasomali wenyewe. Uganda ilikuwa imetangaza kwamba itaondoa wanajeshi wake wapatao elfu sita kutoka nchini Somalia mwishoni mwa mwaka huu wa 2017. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Naam, basi moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja hivi sasa, ambapo licha ya eh, sikukuu ya Christmas kwa upande wa nchini Kenya, viongozi eh, bado wa kisiasa wanaendelea kulumbana. Rais Uhuru Kenyatta ametoa ujumbe wa kutaka sherehe za utulivu na upendo kwa wakenya wote, lakini ukinara wa upinzani Raila Odinga anapuuza hotuba ya raisi akitaja kwamba kama ni kifumba macho ili kukatiza mipango hii ya kumwapisha yeye. Basi tusikilize hoja kwa hoja, watu wanazungumzaje juu ya shauri hili. Tumekuwa na wakati mrefu wa siasa, lazima maisha iendelee. Angalia saa hii watu wamechumuika kwa wingi, barabara, mabasi, reli, kila aina ya uchukuzi umejaa watu, lazima wafurahie. Siasa kando, baada ya tarehe moja tufikirie mambo ingine. Raila ameonewa kweli, angekuwa ye ndiye angekuwa ameapishwa, kwa sababu ni kama kuliingia wisi ndani kwa, kulingia, kwa hivyo hata kama sherehe zitaendelea tunaonelea huyu Laila ako na haki yake ya kutetea kuapishwa kwake. Hatuwezi kuwa na viongozi wawili kwa nchi, hatuwezi kufanya watu waweze kukura viapo mara mbili. Wacha Wakenya wakuje pamoja, hatumaanishi kwamba ni, ni marais wawili. Kuna sasa huyo ataapishwa kama rais wa wananchi. Hatuwezi kupiga siasa mwaka mbili kila mara. Kenya siasa imekuwa hata tumesahau kwamba tuko na mafuta. Siasa imekuwa ghali kuliko hata madini yoyote duniani. So tuweke siasa kando, tutulize akili, maisha itaendelea mzuri. Ndio at least hata wageni wakija Kenya hii wafurahie. Hakuna mtu anaitwa rais wa wananchi. Rais ni mmoja, nchi ni moja, ni katiba moja hey, moja hey, yeah. yeah. alipewa yeah. Chief Justice Maraga akampatia round two, kampatia, akakataa lakini hata IEBC eh, yenyewe ikaweka masharti, ikakubali 95% ya masharti ya NASA, lakini hakuchangia katika uchaguzi huu ku, wa kurudia. Kwa hivyo sasa nah, wenye kumpigia Uhuru ini ni wale wake tu watu wakina Raila na wa NASA, kama weni mfuasi wake suku. So ndugu yangu mpigie simu mwambie ndio baba, ulinaza wengi lakini sasa maisha mpaka isonge mbele eh, tuishi mzuri, tuwezi shiriki kula wakati wote, kuna na kesho, watoto waende shule, watu wasome, ukulima nini, biashara iletwe. E, mimi sahi naenda beach sasa hivi naenda taka kwenda public beach niogelee na familia yangu, nikitoka huku niende lafaj pale, tuangalie vile wanalisha hipo na jiraf, halafu ntakula hata maziwa ya ngamia zile vitu ambazo hujai kula. Huu ni utalii, mimi ni local tourist sasa Kusherekea lazima tutasherekea, kwa sababu Yesu mwokozi alizaliwa, lakini mbali na ile kusherekea, pia tuko na uchungu sisi watu wanazi kuhusu hiyo mambo, na tutazidi tu kusherekea tukijua kwamba tulidhulumiwa na bado tunaendelea. Kila mtu anakuja, hata juzi kumekuja meli ya watalii. Ni vile tu siasa ilikuwa imetulia kidogo hivi, tunasikia kuna ingine inakuja. Siasa zikianza si kujamuka tarehe moja 2018 hiyo meli ni kama hata itakuja tena. Lazima tuangalie maisha ya mtu wa chini, siasa kidogo tuweke breki. Haya basi, ndiyo mambo ya hoja kwa hoja kutoka huko pwani ya Kenya na moja kwa moja basi, hebu tuangalie masuala ya mapishi yanakuwaje katika kipindi hiki chenye sikukuu kubwa muhimu hii ya Krismas na hali kadhalika mbele yetu kuna sikukuu ya mwaka mpya. Tumsikilize basi huyu shef sheh Fredi Wisso akituelezea kuhusu mapishi ya biriani. Mi naitwa shef Fred Wiso. Biriani ni ile sosi, so ulewali ile sosi ndo biriani. Na kwa asili biriani nzuri inaenda na wali wa basmati, ama ukipika wali wetu wa kiela, lakini uwe wali wa kukaanga umetoka mmoja mmoja uchambuke, eh uchambuke. Unataka kuwa na mtindi, uwe na vitunguu, kama sio vitunguu uwe na cabbage, uwe na nyanya kopo na tomato paste, uwe na biriani masala na uinunue, inanukia vizuri. Sasa unaweza kupika biriani ya kuku ama ya samaki ama hata mboga mboga chochote kile so sinakuwa, ni ubora wake ni ule ule wala ushopika pembeni tayari kwa kwa food color, hata kuremba tu, lakini food color haina ladha yoyote, ni rangi ni rangi tu. Lakini wakati wakati wa yako unamalizika kuiva, ni vizuri ukachukua kitunguu saumu ukakiponda kikawa maji maji kile, alafu ukakikanga kidogo, ukakimilia kwenye ile wali ukavuruga ile wali upate ladha, alafu unachukua ile food color, kama ni ya blue na kijani na njano Amenya kidogo kidogo kidogo kidogo kidogo ananyunyuzia, afu na vuruga hasa mapata wali huo mweupe huo wa njano bro, hiyo na kaa pembeni, sema labda utapata biriani na baba ya kuku. Kuku lazima umchemshe kwanza, kishaiva unamkaanga kidogo, acha upate rangi ya hudhurungi au unavyotaka wewe, kile kitu kikavu ya pia vilaini unavyotaka wewe, lakini kwa rangi ya hudhurungi brown ndio vizuri. Unamweka pembeni, unaweka mafuta kwanza, vile vitunguu unavikata vidogo vidogo kama round vitunguu maji vitunguu vitunguu maji kama vitunguu unaona hauna uh, vinazalama sana chukua cabbage sawa ikate ndogo ndogo kama nyuzi nyuzi zile afu chukua mafuta yaliyo yakina weka vile vitunguu unaweza vitunguu vya mchanganyiko na cabbage au cabbage peke yake au chukua peke yake kaanga kwa mafuta yale vikabadilika rangi vinaanza kwa rangi ya ya hudhurungi sasa rangi ya brown kinaanza kuelea juu Unavitoa, unaviweka pembeni. Unachukua frampeni, unaweka mafuta, shapata moto, unaweka yule kuku, una yule kuku, unamkanga yule kuku. Unaweka nyanya ya kopo ile, tomato paste, unaiweka. Ushaiweka, unachukua vile vitunguu, unavivuruga pamoja. Unachukua biriani masala, unaiweka. Kuna ile giligilani ya korienda, unachopchopo korienda, unaweka unavuruga unavuruga unavuruga unavuruga unavuruga, unaweka pembeni, unachukua mtindi unaweka na vinega kidogo, alafu na blend kimaliza pale, unaweka ule mtindi kuku, unakoroga sasa mchanganyiko wa wa biriani masala na vile vitunguu vilivyokaangwa kabiji lokangwa pamoja na zile nyama ya kuku, unavuruga inashikana vizuri. Ukimaliza okay, hapo unapokali wali ule hafu Aya, mambo ya biriani hayo, naamini leo limeliwa kwelikweli, eh, katika siku hii ya Christmas ndio haswa. Ah, shukrani sana Rahabu Fredi kwa kumhoji shefu Fred Wiso huko Dar es Salaam Tanzania. Nam, tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya Christmas na tunakutakia Christmas njema. Mimi inaitwa Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi.