Ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Merry Christmas popote pale tunapo unapotusikiliza, Jumatatu ya tarehe 25 Desemba mwaka wa 2017. Tunasikika katika masafa ya FM 107.5, na Nairobi, Kenya 98.1 FM Equator Kisumu, Kenya 949 FM, VOA Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Wote ninawakaribisha katika matangazo yetu hivi sasa, tuna taarifa kwamba kamanda wa kikosi cha Uganda katika muungano wa kikosi cha Umoja wa Afrika kwa Somalia amesema vikosi vya Uganda kamwe haviwezi kuondoka Somalia. Na katika habari nyingine, shirikisho la mpira wa miguu nchini Somalia limetangaza kuandaa mashindano ya kimataifa kuanzia mwakani. Sikiliza VOA Swahili katika dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kwenye mtandao wetu ni www.voaswahili.com, na mpisha Ed Ligongo akusomea habari za dunia. Papa Francis ametoa wito wa kuwepo na amani kwa ajili ya Jerusalem na kuaminiana katika peninsula ya Korea, alipokuwa anazingatia suala la kutabika kwa watoto katika vita na migogoro yote ya dunia. Alipokuwa anatoa hotuba yake ya kila mwaka ya Christmas kwa mji na kwa dunia kutoka baraza la kanisa kuu la St Peters Basilica mjini Vatican, Papa Francisi alizungumza kuongezeka kwa mvutano kati ya Waisrael na Wapalestina akielezea matumaini kwamba aina ya kuanzishwa mazungumzo itakuwa na nguvu kuwaleta wajumbe wa pande mbili kwenye meza ya mazungumzo na kupatikana suluhisho la kudumu kwa mzozo wao kwa njia ya amani. Katika misa ya Krismas jana usiku iliyohudhuriwa na karibu watu elfu kumi. Katika kanisa la Katoliki aliwatetea sana wahamiaji akiwalinganisha na Mary na Joseph kupata hifadhi uh, Bethlehem. Kamanda wa kikosi cha Uganda katika muungano wa kikosi cha umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISON, Brigedia Kayanja Muhanga ameeleza kwamba vikosi vya Uganda haviwezi kuondoka Somalia kwa sasa, kwani nchi hiyo haina uwezo wa kujisimamia kiusalama dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab akizungumza kabla ya kumaliza muda wake huko Somalia, kamanda huyo alipendekeza jeshi la Somalia livunjwe na kuundwe jeshi jipya la polisi na usalama, akiongeza kusema kwamba ni vyema kwa AMISOM kukiri kwamba suala la usalama wa Somalia lina changamoto kubwa, kwani wanajeshi na polisi wa Somalia bado wanatekeleza wajibu wao kwa msingi wa kikabila, na kwa sababu hiyo wanajeshi wa AMISON hawawezi kuondoka Somalia, la sivyo usalama wa nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu utaathirika. Rusia na China kila mmoja ameonyesha hii leo ishara ya kuwa na nia ya kupatikana suluhisho la amani kutokana na mivutano inayohusu mpango wa nyuklia na makombora ya masafa marefu ya Korea Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov aliviambia vyombo vya habari vya serikali kwamba hakuna mtu yeyote anayetaka kuona vita kwenye peninsula ya Korea, na ana matumaini Marekani haina mpango wa kijeshi kuingilia kati kutatua suala hili. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Huang Chunying, alisema wakati wa mkutano leo kwamba nchi zote zinatakiwa kustahamili na kufanya juhudi thabiti za mapema kuzuia mivutano katika peninsula. China pia ilisema vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa havitakiwi kuathiri msaada wa kibinadamu kwa raia wa Korea Kaskazini na kuathiri mabadiliko ya kawaida ya kiuchumi na ushirikiano. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha bila kupingwa azimio siku ya Ijumaa ikidhibiti kiwango cha gesi na dizeli ambacho Korea Kaskazini inaweza kuingiza nchini humo na kudhibiti upekuzi kwenye meli zinazoshukiwa zinabeba kinyume cha sheria bidhaa zilizopigwa marufuku kwenda au kutoka Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuko wa mjitoa muhanga mapema leo Jumatatu katika mji mkuu wa Kabul uliwaua maafisa wawili wa, wa ujasusi na raia wanne huku ukiwajeruhi watu wawili wengine. Bomu lilitokea karibu na kituo cha usalama cha ukaguzi kwenye barabara yenye harakati nyingi katika mji mkuu Kabul. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Leo ikiwa ni siku ya Krismas, basi BMJ Muridhi yupo tayari kabisa kukuletea salamu za Krismas na VOA Swahili barabara kabisa popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika nimekamata position hapa studio 15 jina langu ni bmj mridhi nikikukaribisha kwa kipindi maalum cha salamu za krismasi popote pale unaposherehekea siku hii ambayo inaadhimishwa duniani kote na mimi hapa basi, wakati mkiwa katika pilka pilka za kusherekea, na mimi nahakikisha kwamba mnapata salamu na muziki kutoka hapa studio 15, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na bila kupoteza wakati nichukue salamu zake huyu Masai Herio Nyari Masai, anasema yuko wapi? Yuko kule Kahama, Tanzania. Anasema salamu zangu za Krismasi ziwaendee ndugu zangu na marafiki: Alois Kimaro na vilevile vile Jose Mara, Good Luck Mushi, Saina Mara na Willgood Mushi uh, anasema saba Sababoy Keka na Lame uh, akiswai mkubwa Fela na vilevile Rafaele Murina na ujumbe, anasema kwamba mwendelee kusherekea sikukuu safi sana ya Krismasi na muwe na mwaka mpya wenye mafanikio, mwaka wa 2018 manake 2018 Elisha Mazoya anasema yuko kule Mwanza katika eneo lijulikanalo kama Buhongwa. Anasema salamu zangu za Krismasi na mwaka mpya zipelekwe kwake mke wangu Elis, watoto wangu Esther na Elizabeth, mama yangu Lidia, Ernest Mshokela, Edward Mayenga, Bubariki Kipenda po Msalaba na Basila binti Kimario. Ujumbe anasema tumshukuru Mungu kwa wema wake mkuu. Na bila shaka Elisha Mazoya, hizo salamu zimewafikia moja kwa moja wale umewajulia hali, na vilevile vile huo ni ujumbe mwafaka kabisa, kwamba tumshukuru Mungu kwa wema wake mkuu. David Kya Bulanda naitwa, anasema yuko kule Darisalamu. Katika sikukuu za Krisimasi na mwaka mpya, ningependa nimtakie heri ya Krisimasi na mwaka mpya mama yangu mpendwa Stela Nelson Kya Bulanda, pamoja pia na wadogo zangu Diana Dikson na Anita Derik Laitnesi na ndugu zangu wote. Haya, anasema salamu kutoka hapa Darisalamu na anawapatia ujumbe kwamba Mungu awabariki sana tunapouanza mwaka mpya. J Hansam Kanai Junior asema yeye yeah, yeah, yuko kule Nairobi, katika nchi ya Kenya. Anasema zangu salamu za Krismasi ni kwa wafuatao: mamangu mzazi, babangu, na ndugu zangu wadogo wakiwa nyumbani, na bila kumsahau kakangu James Shayo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ujumbe nawatakia Krisimasi njema na mwaka mpya wenye mafanikio chungu nzima. Onesimus Mumis anasema ako kule Kigongo, familia ya mzee Deusen Mumis na wasalimia uh, wa Mudio, mke wangu Witness Onesimo, KGG, Kalista Malkusi, Loyola Sara Joseph Richard Samuasa na Modeste wa Tegeta. Salamu hapa sasa ni zake Samba Diuze Franke, anasema yuko kule Samamba, Kigoma, Tanzania. Anasema zangu salamu ziwafikie wafuatao: mke wangu mpenzi Lusi Bernard akiwa kule Kigoma, Tanzania; mama mzazi Mamelitha Dominiki akiwa kule Biharamulo, Kagera, Tanzania; watoto wangu Gladness, Gladness na Gloria wakiwa Kigoma, Tanzania. Anasema ujumbe sherekeeni ekwa amani e, bila shaka basi. Huyo ni Samamba du za Frank Florian Mafuru. Anasema anapenda niwasalimie babaangu Mfungo Mafuru Makwaza akiwa kijiji cha ujamaa Seka Msoma. Anasema mama yangu Debora Muhura akiwa akarika kijiji cha ujamaa Nyakatende kule Msoma na baba yangu mdogo Jackson Mafuru. Aya, Majaliwa Laurent anasema yuko Geita mji wa dhahabu. Aya, <laughs> mji wa dhahabu tupu. Anasema napenda pia salamu zangu za Krismas zifikie mamangu mzazi na babangu mzazi. Bila shaka hawa wazazi wa Majaliwa Laurent popote pale walipo, wamepokea salamu hizo. Na sasa namwona huyu Gideon Fute wa Dodoma, Tanzania, asema salamu zangu za kwa baba mzazi Esau Fute na mamangu Rebeka, kaka yangu Frederick Fute, Shem Este Mantonye, marafiki Mt Kipato, Fredi Rioba, Zebedayo Msemwa na wote wanaonijua na watakia siku kuu njema. Hizo salamu zimetoka kwake Gideon Futi. Popote pale ulipo msikilizaji, kumbuka kwamba unaendelea kusikiliza salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, zikiwa ni salamu maalum kwa sababu ni siku kuu ya Krismasi. Kwa hivyo hizi, na unaweza kuendelea pia kuwatumia salamu kupitia ukurasa wetu wa Facebook pale, maanake wengi wanasoma pale. Ukiingia pale kwenye Facebook www facebook com mkwaju VOA Swahili, utapata pale kwenye ukurasa wetu utapata nafasi ya kutuma salamu nazo na pia zitawafikia wengi. Lakini kwa sasa naona moja kwa moja tujiunge na huyu msikilizaji, anajulikana kama Benson. Benson, ukiwa hapo Mombasa, waambie wasikilizaji jina lako kamili na utume salamu za Krismasi. Kwa majina ni Benson Kasele, nafanya kazi ya uchuuzi Mombasa, nimetokea kule Dar es Salaam, nyumbani Morogoro. Ningependa kutuma salamu zangu za likizo ya Krismasi kwa wazazi wangu Mzee Abudi na Mama Lois na ndugu zangu Edward, Fredi, Ruben, wote hao wako Dar es Salaam, na marafiki zangu ambao tunafanya nao kazi huko biashara, Modi akiwa saa hii yuko upande wa Mikindani, Mombasa, halafu na Willy yuko Likoni kwa muda huu Mombasa. Na mimi hapa pia niko Mombasa. Ah, kipindi hiki mpaka mwaka mpya tunasema tunawatakia heri njema kila mmoja, na tutie bidii kwa kila tunachofanya, maanake muda huu ni wa mavuno. Eh, ukienda katika, katika kila sehemu ya nchi watu wanasherekea muda huu, wakati wa likizo. Na kama mfanyabiashara ni bora utumie muda huu angalau utengeze kipato cha juu asante. Uh, sana Benson Kasele, uko hapo Mombasa uh, bila shaka hizo salamu zimefika safi kabisa, kupitia idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, wapo ndio kwanza unajiunga nasi, kumbuka kwamba ni salamu uh, ni salamu za Krismasi. Na kabla tujaendelea, naona ni wakati mwafaka, ni wakati unaofaa sasa tupate kibao cha mziki kutoka hapa studio, na ni wimbo wake Shari Martin. Anasema Bwana Yesu kazaliwa. Aya, twende kazi, Shari Martin. anaondoka hapo chini kwa chini, mwanamuziki Shari Martin akisema kwamba Yesu kazaliwa, na bila shaka huo ni wimbo ambao ni mwafaka sana, wakati huu watu wanasherehekea au kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo katika maeneo mbali mbali ulimwenguni kote. E, wa kila vyakula vya kila aina na kusherehekea na kuenda makanisani na vilevile vile, e, kuabudu katika maeneo mbalimbali, e, ni wimbo unaojulikana kama Yesu kazaliwa. Basi ni salamu na muziki salama, matangazo special, msikilizaji, matangazo maalum kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo nakusomea ni zile salamu ambazo umetuma hususan wale ambao umetutumia salamu kupitia mtandao wa Facebook mnabahatika kwamba salamu zenu zinarushwa moja kwa moja kutoka hapa studio 15. Salamu zangu za Krismasi natuma kwa Erik Masawe. Huyu ni Radislas Dama Misano, anasema yuko kule Mbeya, Tanzania. The Sound Media Team anatuma zake kwa Erik Masawe, Lucas Alberto Museti, Padri Moshi, Reina Shani, Emma Shirima, Elisha Mazoya na Dickson Waitu Waitu. Vilevile anazipeperusha moja kwa moja kwake King Obedi Zenobi na Baba Revo wa Bwema fikiri Dario Gekala na wengine wengi, anasema uh, ujumbe ni kwamba uh, sherekeeni Krismasi bila wasiwasi wowote haya. Eric Moses, Eric anasema yuko wapi ya kueleza, yuko wapi, lakini anasema salamu zangu zimfikie rais wetu mpendwa JPM. Haya, hizo zinaenda moja kwa moja mpaka State House. <laughs> Aya, zinamwendea John Pombe Magufuli, anasema Krismasi njema, raisi, Mungu akulinde. Vilevile anaendelea na kusema kwamba angependa kuwasalimia Lushoto, mchungaji Lumwe, watoto yatima pale Irente na askofu Munga, mama na baba wakiwa popote pale walipo, na vilevile anaongeza kwamba watangazaji wote wa VOA Xmas njema. Anashukuru sana kwa niaba ya wenzangu hapa. Mimi nakuambia asante sana kwa kututumia salamu hizo. Uh, tukiwa hapa Washington na kwingineko kwingi Eh, tukiwa hapa Washington na wale watangazaji wengine wa idhaa hii ambao wako katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Naye huyu Nathan Pascal anasema yuko Doha nchini Qatar. Na bila shaka msikilizaji, wapo, una habari ni kwamba matangazo yetu yanarushwa moja kwa moja kwa njia tofauti tofauti na unaweza kuyasikiliza ukiwa mane, maeneo mbali mbali ulimwenguni kote. Huyu yuko Qatar kule mjini Doha, anasema salamu za Krismasi kwa Pili Jackson, Nancy, Nathan na baba mzazi Pascal Ntogota, bila kumsahau mamangu mzazi Kalumba Sajilo, na pia huyu ndugu yangu Feliste Zawadi, Velinda Pundisia, Eshta Liacho ana getruda agabito na vilevile vile fortunatos anasema mwisho kabisa ni kwa jamaa na marafiki wote na watakia krismasi njema tumpe nafasi basi huyu msikilizaji wa siku nyingi fikiri deni fikiri deni popote pale ulipowakaribishwa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika utume salamu za krismasi sawa nilisalimu baba yangu na mamangu vumilia mwanya rukanyi na denika doke wakiwa hijinoo buzazi na kusalimu mkubwa yangu Mapendano Kadoke akiwa Goma Katindo de, na nikusalimu bibi yangu Debora Bahala akiwa Kieshero na kusahau warafiki zangu zote wenye wananijua kwa jina la Fikiri Kadoke nikiwa hapo Kenya. Asante ah, sana. Na ujumbe utawaambia nini? Nawatakia Christmas njema, yeah, na tuzidi kuombeana. Ya na Fikiri Deni, ungependa labda tukuchezee wimbo gani wakati huu wa Krismasi? Nataka wimbo amezaliwa horini na Rose Muhando. Bila shaka msikilizaji wa siku nyingi huyo Fikiri Deni ameomba wimbo huo wake Rose Muhando amezaliwa horini, nami sinabudi kumchezea wimbo huo ili yaburudike pamoja na wale ambao wamewajulia hali siku ya leo, siku ya Krismasi. Shabara kabisa msikilizaji. Sasa tumpe nafasi huyu msikilizaji e, msikilizaji wa siku nyingi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika anajulikana kama Baba Serapia. Haya, tunakupa nafasi hii hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika utume salamu za Krisimasi. Salamu zangu za Krismasi kwanza kabisa ziende watoto wangu wapendwa, Serapia na Lakines Bonifas, kaka wangu Erik Steven Chilombo, mdogo wangu Maikini Steven akiwa Morogoro, bila kumsahau Kinimajita akiwa Geita, Kuligota Mangapa akiwa Geita na Mante Salo akiwa Katolo. Ujumbe, tusherekee siku ya Krismasi kwa amani na upendo. Eh, shukran sana. Papa yes. Sara pia tunashukuru kwa kupigia sauti ya Amerika. Naam, na, asante asante sana. Msikilizaji anayetufungia kipindi hivi leo katika mpango huu maalum wa salamu za Krismasi si mwingine eh, bali ni King Majuto. Huyo ni msikilizaji wa siku nyingi, shabiki mkubwa wa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika akiwa kule Geita Anasema King Majuto anasema kwamba salamu zake ziende e, moja kwa moja kwa mke wake Mama Recho e, Goligota Magabe Mage Mbise Aumana Meri Mariamu Rutemagula Said Musa na Boniface Stephen Baba Serapia. Haya, wasikilizaji wote ambao wameshiriki katika kipindi maalum cha salamu za Krismasi hivi leo, nawashukuru sana, na kabla sijaondoka hapa studio iliye kuendeshea mpango huu, jina langu ni BMJ Mridhi kutoka hapa studio 15 na waacha kwa muziki wake Jessica Honori Anayesema heri ya Krismasi. Tutakutana mitamboni wakti mwingine, panapo majaliwa. Kwa sasa, endelea kusherehekea na kuadhimisha sikukuu ya Krismasi kwa njia safi, kwa njia ya amani, na vilevile uwe vile na mwaka mpya wenye mafanikio. Kwa heri kwa sasa. Haya, mwanamziki Jessica Honori. Heri ya Krismasi! Heri ya Krismasi! Merry Christmas na mwaka wa mafanikio na furaha. Merry Christmas. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Merry, sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa Idli Gongo yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Papa Francis ametoa wito wa kuwepo na amani kwa ajili ya Jerusalem na kuaminiana katika peninsula ya Korea, alipokuwa anazingatia suala la kutabika kwa watoto katika vita na migogoro yote duniani alipokuwa anatoa hotuba yake ya kila mwaka ya siku ya Krismas. Kamanda wa kikosi cha Uganda katika muungano wa kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, Brigedia Kayanja Muhanga ameeleza kwamba vikosi vya Uganda haviwezi kuondoka Somalia kwa sasa, kwani nchi hiyo haina uwezo wa kujisimamia kiusalama dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Akizungumza kabla ya kumaliza muda wake huko Somalia, kamanda huyo alipendekeza jeshi la Somalia livunjwe na kundwe jeshi jipya la polisi na usalama, akiongeza kusema kwamba ni vyema AMISON kukiri kwamba swala la usalama wa Somalia lina changamoto kubwa. Rusia na China kila mmoja ameonyesha hii leo ishara ya kutaka kupata upatanishi wa amani. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kwa siku ya leo hii ya Jumatatu, kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Mimi ni Idi Ligongo. Usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Tangu mwaka 1987, kundi la kigaidi la Lords Resistance Army, LRA, chini ya uongozi wa mtu mmoja aliyejitangazia utume, Joseph Kony, limekuwa katika vita vya msituni dhidi ya serikali ya Uganda. Kundi hilo linadai lengo lake ni kusimika demokrasia ya vyama vingi ambavyo vitatawala katika nchi kwa mujibu wa amri kumi, yani ten commandments. Kwa mujibu wa UNICEF, LRA imewateka zaidi ya watoto elfu ishirini na kuwatumia kama wanajeshi, watoto wafanyakazi, au watumwa wa ngono. Harakati zake huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini, Sudan, na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo zimesaidia kudumaza eneo hilo na kuchangia katika ghasia ambazo zimewakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili na nusu. Kwa sababu hiyo, wizara ya fedha ya Marekani imewawekea vikwazo Joseph Konye na LRA tangu Machi mwaka 2016. Ufadhili wa kundi hilo kwa kiasi ni kupitia ujangili wa tembo na usafirishaji haramu wa pembe za ndovu kuvuruga mtiririko wao wa mapato, wizara ya fedha ya Marekani imewekwa vikwazo vya kiuchumi kwa watu wawili binafsi ambao wanatumia biashara haramu ya pembe za ndovu ili kulisaidia LRA kwa mujibu wa amri ya kiutendaji 13667. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. <muchos>