Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kamanda wa kikosi cha Uganda katika muungano wa kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, Brigedia Kayanja Muhanga ameeleza kwamba vikosi vya Uganda haviwezi kuondoka Somalia kwa sasa, kwani nchi hiyo haina uwezo wa kujisimamia kiusalama dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Akizungumza kabla ya kumaliza muda wake huko Somalia, kamanda huyo alipendekeza jeshi la Somalia livunjwe na kuundwe jeshi jipya la polisi na usalama, akiongeza kusema kwamba ni vyema kwa AMISOM kukiri kwamba suala la usalama wa Somalia lina changamoto kubwa, kwani wanajeshi na polisi wa Somalia bado wanatekeleza wajibu wao kwa misingi ya kikabila na kwa sababu hiyo wanajeshi wa AMISOM hawawezi kuondoka Somalia, la sivyo usalama wa nchi za Afrika mashariki na maziwa makuu utaathirika. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuko uliofanywa na mjitoa muhanga mapema leo Jumatatu katika mji wa Kabul nchini Afghanistan uliwaua maafisa wawili wa, wa, wa ujasusi na raia wane huku ukiwajeruhi watu wengine wawili. Bomu lilitokea karibu na kituo cha usalama cha ukaguzi kwenye barabara yenye harakati nyingi katika mji mkuu. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani wa Afghanistan, Najib Danish, amesema mlipuaji alitaka kuwashambulia maafisa wa usalama wa Afghanistan na badala yake alipiga gari la raia. Msemaji wa White House Sarah Sanders amesema rais Donald Trump amearifiwa kuhusu shambulizi hilo. Kundi la Islamic State limedai kuhusika kwa mlipuko huo kupitia shirika lake la habari la Amaq. Bomu la leo Jumatatu limetokea wiki moja baada ya kundi la Islamic State kudai kushambulia kituo cha taifa cha kutoa mafunzo ya usalama kilichopo mjini Kabul. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hii ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Rusia na China kila mmoja alionyesha leo Jumatatu ishara ya matumaini ya suluhisho la amani kufuatia mivutano inayohusu kazi za nyuklia na makombora makali ya Korea Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov alikiambia chombo cha habari cha serikali kwamba hakuna mtu yeyote anayetaka kuona vita kwenye peninsula ya Korea na kwamba ana matumaini Marekani haina mpango wa jeshi kuingilia kati hatua za suala hili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Hua Chunying alisema wakati wa mkutano leo Jumatatu kwamba nchi zote zinatakiwa kubuni na kufanya juhudi mbadala ili kuzuia mivutano katika peninsula. China pia ilisema vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa havitakiwi kuharibu msaada wa kibinadamu kwa raia wa Korea Kaskazini na kuathiri mabadiliko ya kawaida ya kiuchumi na ushirikiano. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha bila kupingwa azimio siku ya Ijumaa kudhibiti kiwango cha gesi na dizeli ambacho Korea Kaskazini inaweza kuingiza nchini humo. Na rais wa Peru amempatia msamaha wa matibabu kiongozi wa zamani wa utawala wa kimabavu aliyekuwa gerezani Alberto Fujimori, ambaye anatumikia kifungo cha miaka ishirini na mitano kwa kiukwaji wa haki za binadamu na rushwa. Katika taarifa kutoka ofisi ya rais Pedro Pablo Kuzinski imeeleza kwamba msamaha huo umezingatia sababu za kibinadamu kutokana na taarifa ya kimatibabu ambayo inaonyesha kwamba bwana Fujimori ana matatizo ya kiafya yasiyoweza kutibika. Kiongozi huyo alikuwa katika jela kwa kutumikia mashtaka ya rushwa na vilevile vile matumizi mabaya yaliyosababisha ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka hapa Washington, mimi ni idi Ligongo. Endelea kuwa nasi kwa ajili ya kipindi cha kwa Undani, ambapo hii leo utakuwa na mwenzangu sandey Shomari. Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shumari. Nam, kwa undani hii leo tunamulika siku ya Krismas hii leo. Kama tunaofahamu, Wakristo duniani kote na wengineo wanasherehekea kuzaliwa kwake Yesu Kristo, lakini pia sherehe hii inasherekewa na mabilioni ya watu duniani bila kujali imani au utamaduni wao. Ila kwa waumini wa dini ya Kristo huanza kujiandaa na Krismas katika kipindi cha majilio. Kipindi hiki ni kipindi maalum kwa maandalizi ya kumpokea Yesu Kristo, kwa baadhi yao ikiwa ni wiki chache kabla ya siku ya Krismas. Hali kadhalika kusherekea usiku kabla ya Krismas ni sehemu kubwa ya utamaduni wa baadhi ya watu wanaosherekea siku hiyo. Lakini tunaangalia, je, sherehe hizi zinasherekewa vipi na kuna mambo gani ambayo yanafanyika kwa wale wanaosherekea duniani? Tunaungana naye Mchungaji John Mbata wa Kanisa la Kiswahili la Kiluteri la Washington DC Kutueleza zaidi. Kwanza tuende kwenye neno Krismas ambayo ndiyo lina ni kitovu cha sherehe hii uh, neno Krismas kama tunavyoelewa linatokana na maneno mawili ambayo yanaunganishwa pamoja kufanya Krismas. Krism ni kifupi cha labda cha Kristo na linalomaanisha li, li, Masihi au Masiha wa Bwana, yaani mpa kwa mafuta Halafu nikimaanisha mkusanyiko wa wa wa Wakristo wa ambayo ndiyo masi yenyewe. Sasa wazo la krismasi liliasisiwa na Mungu mwenyewe alipokuwa akipanga mbinu ya ukombozi wa uh, wa wa wanadamu kutoka katika dhambi zao, na tangu wakati wameanza kusherehekea Krismasi kumekuwa na ma, mambo mengi sana ambayo wanadamu wanajitayarisha kusherehekea. Nikizungumza katika konteksti ya ki, ya kitanzania utakuta mara nyingi wakati wa Krismasi watu wanajiandaa na kununua vitu hasa kwa watoto, kwa mfano, nguo mpya kwa watoto. Hayo ni moja ya maandalizi ya Krismas. Kwa maana nyingine, nadhani majira mengine ukiondoa saba saba na nane nane, majira kama hayo hayana nanii sana hawashughuliki hawa sana kuandaa vitu kama hivyo kwa ajili ya watoto, lakini vile vile utagundua kwamba katika majira ya Christmas ni wakati mzuri sana wa watu kutembelea ndugu zao, kwa mfano katika sehemu kama za Kilimanjaro safa. Majira haya ndiyo ya watu wanasafiri kwenda makwao na wazazi na kusherekea pamoja na familia zao. Kwa hiyo nafikiri ndiyo ningeweza ni kusema tu kwa kifupi kwamba hiyo, hiyo ni sehemu sehemu mojawapo ya ma maandalizi ya Krismas. Na pia kuna dhana nyingine ambayo pengine unaweza ukaelezea kwa kifupi. Katika wakati huu wa Krismas tunaona nchi nyingi duniani, kwa mfano huku Marekani na huko hata nchi za Afrika kama unavyosema, safarini, maandalizi ya safari, kununua vitu, biashara madukani zinaongezeka na kadhalika. Pengine kuna ile dhana kwamba maana halisi ya Krismas pengine inakuwa sio inavyochukuliwa, au inachukua kibiashara zaidi au ni kwa sababu tu pia inajumuisha na watu wengine ambao si wa Kristo, ambao nao pengine wanakuwa wanashiriki kwa namna moja ama nyingine. Inategemea sana katika mazingira, ya kiamerika ya ki au kwa nchi za magharibi kwa ujumla, Krismas ni wakati ambao uh, maandalizi yao yamejikita sana katika biashara, na ndio sababu utakuta kwamba katika ukienda katika mamo utakuta wameweka wame, wame vitu vingi kwa ajili ya kupamba nyumba zao, lakini vitu mambo kama hayo katika nchi kama Tanzania pengine haina maana yoyote, kwa sababu hatuna maduka kwa ajili ya kuuza vitu vya Krismas, ingawa utakuta watu wanatengeneza vitu vya hapa na pale vya kujiandaa kwa ajili ya Krismas. Kwa hiyo kibiashara, kwetu sisi Krismas haina maana sana katika nchi zetu, lakini kwa nchi kama Marekani na Ulaya biashara inakuwa nzuri sana wakati wa majira ya Christmas, maana watu wananunua vitu vingi kwa ajili ya familia na zawadi nyingi kwa ajili ya familia pamoja na miti. Uh, unakumbuka huu mti wa Christmas? Naam, kuna mpaka mti ambao unawashwa na serikali hapa Marekani. <laughs> Ehe, huu mti wa Christmas mti muhimu sana katika Western World. Lakini kwa upande mwingine, hata hata kwetu mti wa Krismas ni ishara ya pekee ya Krismas yenye asili uh, ambayo ilianzia Ujerumani wakati wa kwenye karne ya, ya nafikiri karne ya kumi na sita hivi, lakini asili yake iko katika maigizo uh, yaliyosimulia hadithi za Biblia uh, katika, katika katika katika mti wa paradiso ambao haunyauki hau, hau kwa maneno mengine, ina ujumbe, mti wa Krismas una ujumbe unaoeleza kwamba au unaotuonyesha kwamba maisha ya mwanadamu yanaweza kukauka hapa duniani, lakini maisha ya mwanadamu hayawezi kukauka au kuzimika yanapokuwa yatakapofika mbinguni, ili mradi umejiandaa kukaa katika katika imani yako ya ya ya Kikristo ya na vilevile vile, kuna jambo jingine unaweza kutueleza hapa Mchungaji. Katika maadhimisho na maandalizi ya Krismasi, kuna ule usiku wa Krismasi ambao wengi wanakwenda kwenye majumba ya ibada kusali kujiandaa na hiyo Christmas wakiita mkesha. Sasa hu mkesha, pengine maana yake ni nini hasa? haya ma, ni, ni, ni dhana ambayo imetokana na watu kutoielewa vizuri sana. Kwanza nikirudi nyuma kidogo, wakati mwingine wanasema Yesu alizaliwa tarehe ishirini na tano kwa hiyo huo mkesha unaozungumza una ni wa tarehe ishirini na nne kusema kweli hakuna tarehe inayojulikana ni lini Yesu alizaliwa. Na sherehe hizi za Krismasi ziliweza kuhalalishwa na Rome wakati ule wa Papa Julius, alipokuwa papa aliweza kuweka tarehe hiyo iwe se, se, sehemu ya kusherehekea. Ni hivyo basi, ili waweze kusherehekea vizuri, kesho yake waliweka utaratibu wa kuweza ku kujitayarisha na nyimbo za Christmas carols, kwa, kwa kwa kwa usiku wa kuamkia Jumaa uh, siku ya, ya Christmas yenyewe uh, haijalishi hai, kama Christmas itakuwa Alhamisi au Ijumaa au Jumapili, lakini hiyo ilikuwa ni sehemu tu ya maandalizi ya kufanya moyo, kutayarisha moyo wako uwe uwe wazi kumpokea Kristo, na hasa ukisimama katika misingi ya kitheolojia, ni kutayarisha moyo wako kumpokea Kristo. Lakini katika sehemu nyingine watu wana- wanakesha wana kama send off ya harusi, kwa sababu send off ya harusi inafanyika leo, lakini harusi ni kesho. Watu wanakesha, ni kutayarisha yale mazingira yawe ya furaha, yawe mazingira ambayo yataweza kuiweka hali halisi ya Krismas, uwe Krismas kweli ya kumtukuza Mungu. Na kuna swala la kama tunavyofahamu, si wat, watu wote ambao wanasherekea sasa kwa wale ambao hawashiriki siku hiyo, kwa mfano, kanisa la Orthodox wao wana wakati mwingine kabisa. Hebu tueleze kidogo kuhusu hilo. Well, kwa kawaida uh, sisi tuliokuwa nilipokuwa seminari tu- tulijifunza habari moja na, na, na, na, ni moja ya ya, ya swali niliuliza, kwa nini tunasherehekea Krismas tarehe ishirini na tano na ndipo tukapata majibu kwamba, well, wakati kabla ya Martin Luther kuweza ku-, ku kuondoka katika kanisa la Kikatoliki walisherehekea Krismas baada ya Papa Julius kutangaza ni miaka kama mia tatu ishirini na sita na saba kabla b-baada um, ya kuzaliwa kwa Kristo. Lakini kwa sababu Krismas sio kama nilivyosema tangu mwanzo kwamba siyo siku hiyo ya tarehe ishirini na tano aliyozaliwa Yesu, hivyo basi Uh, mataifa mengi na, ma, na, na na na na na madhehebu mengi na dini nyingi za Kikristo au zinazomwamini Kristo zinahesabu zinahesabu Christmas uh, ni, ni, ni, ni, zimekuwa na desturi kwamba kwamba uh, wakati wake wa wa, wa, wa, wa kusherehekea inakuwa kati ya Disemba Disemba tarehe sita, nifaki kuanzia Disemba tarehe sita ndio Christmas inaanza katika sehemu nyingi na wiki mbili baadaye, na mpaka tarehe mpaka eh, tarehe a, sita za mwezi wa Januari bado inahesabika ni, ni Christmas. Ndio sababu utakuta makanisa ya Orthodox na mengine wanasherekea Christmas tarehe sita. Wengine utakuta wa, wa, Mayahudi wanashere, wanasherekea Hanuka na fikiri Disemba hii niliyoitaja, ni, ni, ni, hivi sasa hivi wam-wako kwenye sherehe za, za Hanuka bayo kwao ni kama Christmas, kwa hiyo ndiyo sababu hakuna kabisa setup ya tarehe kwa madhehebu yote ulimwenguni kusherehekea Christmas siku moja, kwa sababu uh, Yesu hakuzaliwa tarehe ishirini na tano. Hiyo ilitamkwa tu na mfalme au na papa wa wa, wa, wa Rome, na sio papa peke yake, hata uh, uh, mfalme Konstantini katika mwaka ya mia, mia tatu aliweza kutangaza watu kusherehekea Christmas wakati hiyo hiyo sikukuu. Kabla ya hapo, ilikuwa ikisherehekewa na mataifa mengi kama kama sherehe tu za kawaida, nadhani zilikuwa ya, ya, ya mambo fulani fulani ambayo nimeyasahau, nime alikuwa akisherehekea kitu kama hicho, labda ma, ma, ma, mambo ya labda ku ya mavuno au kitu kama hicho na, na kadhalika, lakini mpaka ilikuwa ni, ni in fact ilikuwa ni sherehe ya kipagani ambayo ilikuja ikabadilishwa baadaye ikawa ya Kikristo na ndio sababu hata huu mti wa Krismas tunao tuna, niliyoutaja umekuja kuingia katika mambo ya kusherekea, sehemu ya kusherekea Krismas, ni kwa sababu tu, kwanza wanauona ni mti ambao majani yake hayanyauki, na kwa sababu hayanyauki hayabadiliki rangi, basi wanahesabu eh, kabisa kwamba trans-translation yake ni kwamba maisha ya Kikristo, maisha ya uzima wa milele hayawezi kubadilika kama alivyokuwa Yesu jana na leo na hata milele. Asante sana. Na pengine unaweza pia kugusia kidogo, umetaja hapo Hanuka, umetaja kwanza, hii sherehe ya kwanza ilikuwa vipi kwa hawa uh, watu wa hapa Marekani ambao wanasherekea kipindi kama hiki cha mwisho wa mwaka kama wengi wanavyosherekea Christmas? kwanza kwanza ni sherehe ambayo imechukuliwa na Wamarekani African American especially kwa ajili ya kuungana na wa wenzao kutoka Afrika kwa sababu hawa African American ni asilia yao ni Afrika, na kwa sababu hiyo ili kuwaenzi wenzao wa Afrika, basi wanaiweka wana, wana, wana, wana, wana, wana wana hali ya ya ya ya ya ya ya sherehe hiyo kama kitu cha kuungana na, na na wenzao wa wa wa wa Afrika, ni kama tunavyofanya sasa hivi sisi hapa wa Tanzania tuna kitu tunachoita uh, diaspora something like that. Kwa hiyo hawa nao wanaweza kuita ni kama African diaspora ambao wanaishi hapa Amerika, walikuja hapa Amerika kama watumwa, lakini sasa amekuwa ni, ni sehemu ya kwao. Wao wanasherekea, nadhani wanasherekea kuanzia tarehe 26 baada tu ya Christmas na kuendelea mpaka tarehe moja mbili hivi na wakati mwingine inaendelea kwa kwa, kwa muda mrefu kidogo. Asante ah, sana mchungaji John Mbata wa kanisa la Kiswahili la Kiloteri la Washington. Lakini pia tuungane naye mchungaji Peter Gachira wa kanisa la Anglican la Kiswahili la mjini Virginia. Napenda kusema kwamba ah, sisi kama Wakristo na kama kanisa tunaitazamia sana Christmas kwa sababu hii ni siku ambayo tunaisherehekea ama tunasherehekea kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo. Na kama kanisa uh, tuna tumepanga kutana pamoja na kuwa na ibada ya sherehe na hata baada ya ibada tutakuwa na wakati wa wa chakula cha pamoja kwa ajili ya kusherehekea na kufurahi pamoja. Pia ni wakati ambao tuna huwa tunapeana zawadi uh, kuonyesha upendo wetu kwa uh, kila mmoja wetu. Lakini pia kama kanisa, ni wakati ambao tunawakumbuka wengine ambao, uh, wanapitia mambo magumu, na kwa hivyo tunakuja pamoja na kupeana zawadi zetu, chakula na, na kuonyesha upendo wetu kwa wale ambao hawajiwezi, na pengine kwa sababu kwa sasa tunaona watu wengi sana wakipeana zawadi Unaona kwamba kipindi cha Christmas mara nyingi imekuwa kikiuzwa hata madukani vitu kwa bei nafuu, kwa upande wa huku nchi zilizoendelea kawa wa Marekani, lakini hata maeneo mengine duniani. Pengine unaweza ukatueleza mchungaji, hii inaonyesha nini? Kwamba pengine Christmas imekuwa zaidi ni kama biashara kuliko vile ambavyo eh, inasherekewa kiroho. Ningependa kusema kwa wengi ambao wako kanisani, uh, Christmas ime ina- imeendelea kuwa na maana ya sherehe ya kusherekea kuzaliwa kwa Mwokozi Yesu Kristo, lakini pia kwa sababu ni wakati ambapo watu wengi wanawakumbuka ambao wa- familia, watu wa familia na watu mbalimbali. A, pia wanabiashara, inakuwa ni wakati mzuri sana kwa wanabiashara kupata hiyo nafasi na kuichukua vizuri na kuuza zawadi mbalimbali. Kwa hivyo, ni wakati kwa wale ambao wanamwamini na wanaomfuata Yesu Kristo, ni wakati ambao ni muhimu sana, lakini pia unatoa nafasi a, kwa wanabiashara na watu mbalimbali kuweza mbali, kuuza bidhaa tofauti, na kwa hivyo Christmas ni ni siku ambayo ina- inaleta tumaini kwa kila mmoja, jinsi mtu atakavyoichukulia. Lakini pia uh, mara nyingi uh, katika experience yangu pia ya ningependa kukumba, kukubaliana na wewe uh, kiasi kwamba uh, mara nyingi watu wame wameemphasize sana na mambo ya zawadi na pia uh, biashara kuliko mambo ya kiroho. Na pengine kuna tofauti yoyote kwa watu walioko maeneo mengine duniani, e, kusherehekea sikukuu hii kwa wale ambao wako Afrika pengine na wale ambao wako huku Marekani, kuna yoyote ambayo yanafanyika ambayo pengine ungependa kuyaona yakifanyika katika sherehe kama hizi. Yes, kuna tofauti uh, kidogo uh, hasa katika siku maalum ya Krismasi ambapo kwa mfano uh, katika nchi ya Kenya mahali nilikotoka na nchi ya Tanzania ambapo nimekuwa katika Krismas uh, Ninaona kwamba ni, wakati mwingi tunasherehekea kama Wakristo ni siku ambayo tunaenda kanisani hiyo asubuhi. Kwanza tunaanza Christmas Eve, tunaenda kanisani jioni, lakini pia kesho yake tunaenda uh, kanisani na tunakuwa na ibada, na baadaye tunaenda kusherehekea manyumbani mwetu, lakini uh, ni tofauti sana na nchi ambazo uh, zimeendelea kama Marekani. Mara nyingi watu wanakuwa na Christmas Eve, lakini siku ya Krismasi um, inakuwa hawaendi kanisani hiyo siku, kwa hivyo inakuwa ni wakati wa kuwa na familia na kupeana zawadi, lakini pia inategemea na sehemu mbalimbali mbali. Pia kuna wale ambao wanaenda kanisani na kuna wale hawaendi kanisani. Lakini nchi za Kiafrika na hasa Kenya na Tanzania nimeona kwamba uh, hiyo ni siku ambayo watu wanaenda kanisani uh, hata kama inakuwa ni, ni siku gani kwa wiki. Kwa hivyo hiyo ndiyo tofauti ambayo nimeichukulia. Uh, nimeona lakini pia uh, katika mahali nilipotoka watu wengi sio uh, tu wakati wa kuwa na familia, lakini pia marafiki wanakuja na watu wanasherehekea pamoja. Kwa hivyo ni siku ambayo kila kila hii kona ya nchi inaisherehekea tofauti na na watu wengine. Asante ah, sana Mchungaji Peter Gachira wa kanisa la Anglikana na Virginia kuzungumza nasi. Pia nimepata nafasi ya kuzungumza na katekista kutoka nchini Tanzania, kutoka kanisa Katoliki la Upanga, jijini Dar es Salaam, St Immaculate Conception. Yeye anaitwa Charles Mtabwa na anaweza Krismas kwa upande wake, katika miaka yake yote tangu akikuwa utotoni. Krismas ambayo mimi nimeifahamu tangu utoto ilikuwa kwamba ilikuwa ni sikukuu ya kupata zawadi kwa wazazi, kwa ndugu na jamaa na marafiki, lakini siku za karibuni, baada ya kuwa na imani, nimegundua kwamba ni maandalizi ya kusubiri Mwokozi ambaye tangu mwanzo kuanguka kwa binadamu Mungu aliahidi kumkomboa binadamu, ambayo aliamua yeye mwenyewe kushuka ambaye sasa anaadhimisha katika sikukuu hii ya Krismas. Ndio tunaamini kwamba Kristu amezaliwa, mwokozi yule ambaye anakuja kutukomboa. Na kanisa Katoliki ambalo mimi na sali kabla ya siku tisa kuanafanya novena ya kungojea Krismas, na watu wanajiandaa kwa kusali na mafungo baadaye Siku ya mkesha wa Christmas wanaadhimisha tukio hilo kwa sherehe kubwa, misa, ibada mbalimbali, alafu kwa mkesha na siku ya shi, tarehe ishirini na tano, sasa ndiyo siku ya kula vinywaji, unatembeleana na kawaida. Lakini sasa kitu kilichofata sasa hivi ni imechukua nafasi ya biashara, kwa mfano kama hapa Dar es salaam ukipita kwenye mitaa utakuta miti wanani, wanasema Christmas tree imeanza kuuzwa, na hoteli na masehemu mbalimbali zimepambwa taa taa nyingi na nini. Hata unakuta hata sio lazima wawe ni Mkristo, lakini inawekwa kuashiria kwamba ni sikukuu kubwa. Ukisikiliza matangazo ya kwenye redio mambo yote, kuna discount, punguzo za bei na mambo mengi kuhusiana na sherehe hiyo. Mambo moja kwa moja inaambatana na sherehe moja ambayo ni mwaka mpya, na watu wengine wanasafiri kwenda mikoani kukutana na ndugu na jamaa. Ndiyo hivyo, asante sana Charles Mtabwa, katekista kutoka kanisa la Immaculate Conception, Upanga, jijini Dar es Salaam, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Vilevile naomba nimshukuru Pastor John Mbata kutoka kanisa la Kiswahili la Kiluteri la Washington. Vilevile namshukuru mchungaji Peter Gachira kutoka kanisa la Anglikana la hapa Washington, na upande wa pili Saida Hamduni hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari na watekeni wote Krismas njema.