Kutoka studio 15, hii ni VOA Express <coughs> tangazo ya VOA Express msikilizaji anakujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, hapa studioni mimi. Leo naitwa Mary Mgawe. mimi ni Mkamiti Kibayasi. Habari za asubuhi. Habari za Meri Mkamiti. Habari za asubuhi, ni baridi lakini, niulize, jana Krismasi mwenzako, kwanza eh, habari za Krismasi niambie. Kazi ilikuwa kazi, nimechoka. Elimba ya kwanza matangazo. <laughs> baadaye nitakupasha basi. Msikilizaji, ni raha tupu katika VOA Express hapa studioni leo. Tutakuwa na habari mbalimbali, tutakuwa na hoja kwa hoja, tutakuwa na makala yetu ya ushauri, tutakuwa na trending, tutakuwa na swali la leo. Lakini kwanza hebu tusikilize kidogo tu kidokezo, hoja kwa hoja kuna maadili mema kwamba mtoto atakalishwa wa kike afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake na mvulana. Lakini siku hizi mtu akiamka, ndo hivyo, kila mmoja ana zake zake, hakuna muda wa kukaa kuelezana jambo baya ni gani na jambo zuri ni gani. Haya ni kipengele chocha hoja kwa hoja, utasikia mengi, vijana hata watu wazima wanazungumzia kuhusu swala la maadili, nini hasa chatakiwa kufanyike, kuanzia mavazi, tabia, kusema. Yote hayo utayapata ndani ya VOA Express haswa. Lakini kabla ya kufika huko tuna biwa huko Jamhuri ya Kidemokrasi mm. ya Kongo DRC mm. Kila kukicha Meri, masuala ya kisiasa yanaibuka katika mrengo tofauti na tofauti. Leo Rais Kabila ametia sahihi sheria ya uchaguzi nasikia Waswahili so wanasema kimenuka huko <laughs> hali kuna mtafaruku, kuna hisia tofauti kidogo, lakini katika eh, hali laini ya simu tunaye mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Salehe, karibu sana, ili tuweze kutueleza vizuri kwa kina kuhusiana kwanza kabisa, utufahamishe kuhusu sheria hii ya uchaguzi. Asante, ni, ni, ni kwamba Rais Kabila ameidhinisha sheria ya uchaguzi ambayo kwa kweli ilizusha mvutano mkali na mingi iliweza kutolewa kwa ajili ya sheria hiyo isiidhinishwe, lakini mbali na hiyo Rais Kabila ameidhinisha, na ijapokuwa kwamba baraza la seneti na baraza la bunge vilipitisha kwa uh, kauli tofauti mswada huo wa sheria Mm-hmm. na imeleta, kuna hisia tofauti ambazo zimetokea kutokana na, na, na sheria hiyo. Upinzani unasema nini? Kwa kweli upinzani uliita sheria yenyewe kuwa ni inayobana demokrasia na kile walichoelezea kuwa ni njama ya chama tawala cha PPRD na vuguvugu la mse presidentiel kuweza hivi ku, ku, ku, kutupilia mbali watu wasio uh, na uwezo kwa ajili ya kuweza kuwania kiti cha ubunge ama kiti cha urais. Na vile vile eh, maswali ambayo yaliweza kuwagawana zaidi ni hasa zaidi uh, idadi ya kura ambazo zinatakiwa kwa chama kupata wakilishi bungeni ni kwamba asilimia moja ya jumla ya kura zote zitakazopigwa uh, nchini. Kwa hiyo uh, watu walilalamikia sana, na ni kwa mara ya kwanza majaribio kama hayo yaweze kufanyika, wakati ambapo uh, upi, chama tawala kimeelezea kwamba ni hakika kuweko na kuboresha de, demokrasia na kuepuka kuweko na vyama vingi bungeni na pili lilikuwa swala la la la hati ya ugombeaji, kwa sababu kwa sasa ili kutaka kuwa mgombea kwenye kiti cha ubunge ni lazima ulipe e, dola elfu moja za Kimarekani na hapo utakuwa mgombea, na ikiwa utapeza pesa hizo haziwezi kurejeshwa tena. Kwa hiyo uh, ni swala ambalo wamesema litawapa watu wengi ambao wanania ya kuwania, lakini huenda hana uwezo wa kupata pesa hizo. mm -hmm. na katika sheria hii kuna suala lolote linalogusia kuhusu bajeti ya uchaguzi? Bajeti ya uchaguzi ni kwenye msu, uh, sheria ya, ya, ya, ya bajeti ambayo imetoka kupitishwa pia. Yaani ni sheria mbili ambayo Rais Kabila aliidhinisha, ameidhinisha mm. sheria ya uchaguzi na ameidhinisha pia bajeti ya serikali ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Na kwenye bajeti hiyo inataarifiwa kwamba uh, serikali ni lazima itenge dola milioni mia tano kwa tume huru ya uchaguzi kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi, ambalo haijulikani ikiwa serikali itaweza kukusanya pesa hizo mwa kipindi hiki kigumu kutokana na kuzorota kwa hali ya kiuchumi nchini. Hapo Saleh, wakati haya yakitokea leo huko Kinshasa, jana tunafahamu kwamba kundi la wafuasi wa dhehebu la Katoliki walikuwa wanapanga kufanya maandamano kupinga kile ambacho wanadai kwamba hawajasikia kwenye hotuba ya Rais Kabila kwamba anaeleza hato wania uh, urais katika uchaguzi ujao. Je, maandamano hayo yameweza kufanyika katika mji wa Kinshasa hii leo, Mkamiti? Um, ni kwamba maandamano ni maandalizi maandamano yenyewe ya yamepangwa kufanyika Jumapili, uh, Desemba thelathini na moja. Hapo ndio wamekuwa wamehamasisha wakazi wa Kinshasa na kwenye maeneo mengine, kwenye kanisa wamekuwa wakifika kupiga e, kengele kila jioni ya uh, Alhamisi ili kuwakumbusha wakazi uh, wa uh, Kinshasa kwamba kuna maandamano makubwa ambayo yamepangwa kuitishwa uh, tarehe thelathini na moja. Lakini leo hii eh, kasisi ambaye aliandaa uh, kwa kweli eh, maandamano hayo amealikwa uh, kwenye polisi ili kuenda kujieleza, na hadi kufikia sasa hatujue matokeo ya mwaliko huo kama uh, itakuwaje, na kwa hiyo hali inaendelea kwa hiyo maandalizi yameendelea, wa Kanisa Katoliki limepanga maandamano Jumapili tarehe 31. Mm. Shukran, Sale, basi tuendelea kuwasiliana na wewe hapo baadaye, na kushukuru sana kwa wakati huu katika kipindi hiki cha VOA Express. Nam msikilizaji, unasikiliza matangazo haya kutoka Washington DC. Basi mkamiti, kama unavyojua maswala ya uchaguzi kule Liberia. Mm -hmm. Leo ni duru ya pili inafanyika haswa, so, ambapo mm -hmm. imewakutanisha mm -hmm. uh, mcheza mpira wa zamani nyota George Wea mm -hmm. na makamu rais uh, Buakai, ambapo kama utakumbuka katika ule uchaguzi mm -hmm. wa Oktoba kumi hakuna mgombea yeyote aliyeweza kupata asilimia hamsini ya kura iliyohitajika ili kuweza kuepuka duru hii ya pili ya uchaguzi wa marudio ambao ndio unafanyika leo, ambapo matokeo yake yatachukua siku kadhaa kuweza kutumia taifa nchini humo kutangaza ni nani aliyeshinda kiti hicho. Nasi hapa VOA Swahili msikilizaji, tutakuambia basi, wewe endelee tu kufuatilia matangazo yetu hata katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambapo habari hizi nyeti pia huwa tunaziweka kule. Sasa studioni, niko wanasemaga nguli. Niko na mzee mzima ambaye ashakuru abudu. Ukimwona ameingia studio ujue <laughs> mambo ni makubwa mwaka watu wakubwa kubwa shakuru na nini leo Saudi Arabia. Nam, Saudi Arabia kama tunavyojua kwamba ni mwezi mmoja na siku mmoja tangu wale matajiri magwiji wakubwa mm -hmm wa fedha duniani hasa walikamatwa. Basi kuna ishirini na tatu kati yao wameachiliwa huru, walikuwa watu mia mbili. Ilikuwa ni tukio la ajabu kabisa kuona matajiri wakubwa wamekamatwa, sasa wameachiliwa huru. Kulingana na afisi ya mwanasheria mkuu wa Saudi Arabia wamewachiwa huru kwa masharti kwa Hawa, hawa watu mashauri, unamaanisha kwamba pengine ni wafanya biashara ndani ya Saudi Arabia, ni wafanya biashara kubwa na wenye majina makubwa. Wa jina mmoja wao Alwaleed bin Talal ni mpwa wa Mfalme Salman wa hivi sasa, yeye ana utajiri asilimia 55, mm, ya biashara ya Saudi Arabia iko mikononi mwake. Kampuni moja kubwa kuonyesha kwamba utajiri wake, kampuni kubwa ya Citibank hapa Marekani, ambayo inazunguka duniani, yeye ana umiliki wa benki hiyo. Kwa hivyo yeye ni mtu mwenye ushauri mkubwa, ushawishi mkubwa na fedha nyingi. Inaaminika kutokana na gazeti la Forbes, ana utajiri wa dola mm. bilioni 16.5. Kwa hivyo yeye amekataa, kwa amepoa Uh, masharti fulani ameambiwa arudishe fedha fulani mm -hmm, aweze kufuatiliwa na kadhalika, amekataa. Maanake yake aliambiwa afungwe nyumbani kwa muda fulani, kifungo cha nyumbani, ndio kifungo ndio, cha yeah, nyumbani yeah, cha maisha kwa mm -hmm, hakika ni kufuatana na Forbes mm -hmm, lakini hatujui zaidi nini kimetokea, maanake hakuna masharti yalotolewa kwa nini umeachiliwa huru. Kwa hivyo umesema, ha umesema, Abdul Shakuru 200 wamekamatwa 23 wameachiliwa. Sasa hao wengine walio bado wanashikiliwa wanashikiliwa kwa uchunguzi watu mm, mia tatu na ishirini wameshachunguzwa na hao mia mbili manake wao ni matajiri vilevile vile. Mm, wamekamatwa kwa muda wa mwezi mmoja sasa, wamefungiwa katika hoteli mashuhuri kule Ritz Carlton. Uh, bila shaka wao ni matajiri, hawapelekwi jela, kwa hivyo mm, wamewekwa <laughs> lakini ni jambo ambalo linashangaza sana, kwa sababu mwana mrithi wa mfalme Muhammad Al Salman ndo amechukua hatua hii zote, ameleta mabadiliko makubwa mm, kule Saudi Arabia na watu wanajua walikuwa wakijiuliza vipi, huyu anawakamata wenzake, ni ndugu zake hao wote. hmm. lakini wamehusika katika hali ya juu ya ulaji rushwa. Kwa hivyo hii kesi inaonekana inaendelea, na itabidi tufuatilie, na na inaonekana kama kama kama si kitu kitu cha kawaida kutokea katika nchi kama Saudi Arabia. Kitu kama hicho, no, sio kitu cha kawaida hata kidogo. Ni kitu ambacho nadra kutokea Saudi Arabia. Mpaka hivi sasa haijapata kupambana na rushwa, tunaona kwamba ni mabadiliko makubwa kabisa, na inaonekana kwamba huyu kijana anajitayarisha kuchukua uongozi, kwa hivyo anafanya mabadiliko chungu nzima, amepunguza sheria chungu nzima zilizokuwa kali za Uislamu na kadhalika na kama alivyosema, alimshauri babake kuondoa ile amri ya kwamba mwanamke hana ruksa kuendesha gari. Kwa hivyo hivi sasa mwanamke wa Saudi Arabia kuanzia mm, mwakani mm, ataweza kuondosha. Kwa hivyo anakuta kwamba ni mambo ambayo hayajapata kutokea nchini. Sawa, sawa, kabisa. Matangazo ya VOA Express, twende kwenye habari kwanza Katika habari za dunia ni kwamba wanajeshi watatu wa Pakistan waliuwawa na mzinga uliofyatuliwa na India katika eneo linalogombaniwa la Kashmir. Jeshi la Pakistan lilisema leo Jumanne kwamba ukiukaji wa usitishaji mapigano ulipelekea pande hizo mbili kufyatulia na risasi. India hata hivyo ilidai kwamba majeshi yake yalifyatua risasi kwenye eneo baada ya wanajeshi wake kulengwa kutoka upande wa Pakistan. Hakuna mwanajeshi yoyote wa India aliyeuawa katika tukio la jana Jumatatu, lakini siku ya Jumamosi wanajeshi wanne wa India waliuawa kutokana na shambulizi la Pakistan katika eneo linalojulikana kama mpaka unaodhibitiwa, ambao linatenganisha pande hizo mbili katika eneo linalogombaniwa. Duru ya pili ya uchaguzi wa rais unafanyika hii leo nchini Liberia ambako wapiga kura wanamchagua kati ya nyota wa zamani wa mpira wa miguu George Weah na makamu rais Joseph Boakai ili kuchukua nafasi ya rais Ellen Johnson Sirleaf. Bwakai na Wea walikuwa wagombea waliopata kura za juu katika uchaguzi uliofanyika Oktoba 10 mwaka huu, ambapo Wea alipata asilimia 38.4 na Bwakai alifuata kwa kupata asilimia 28.8. Kwa kuwa hakuna mgombea yeyote alipata zaidi ya asilimia 50 za kura, na ilibidi kuwepo na duru ya pili ya uchaguzi. Lakini mashtaka aliyofikishwa mahakamani yalionyesha upigaji kura ambao ulipangwa awali kufanyika Novemba 7. Maafisa wa jimbo la Xinjiang wameanzisha mwezi huu programu mpya wanayoita wiki ya udugu ambayo inawataka wafanyakazi wa serikali wa jimbo kutumia wiki moja na familia za wajir katika maeneo vijijini ifikapo mwisho wa mwaka. Maafisa wanadai kwamba hatua hii ni njia ya kuhamasisha maelewano ya kikabila kwa sehemu kubwa, na wachambuzi kama kuongezea usimamizi wa Waislamu walio wachache ambao pengine unaweza badala yake kuchochea mvutano zaidi ya kikabila badala ya kupunguza. Tangu Disemba 11, maelfu ya wafanyakazi wa serikali katika jimbo hilo la kaskazini walisafiri maeneo ya mashambani na kuishi na familia za wajir kwa wiki moja kwa kula, kunywa na kuzoeana na familia hizo. Kanada inasema inamfukuza balozi wa Venezuela nchini humo katika kulipiza kisasi kwa kitendo kama hicho kilichofanywa dhidi ya mwakilishi wa Kanada katika nchi hiyo ya Amerika Kusini. Waziri wa mambo ya nje wa Canada Christo Freeland alitoa taarifa jana Jumatatu akitangaza kwamba Wilmer Omar ambaye aliitwa na rais Nicolas Maduro hatakaribishwa tena kurudi nchini humo. Freeland alipata kutangaza Angel Herrera balozi msaidizi wa Venezuela kwa Canada ameondolewa kinga zake zote za udiplomasia na ameamriwa kuondoka Canada. Mzozo wa kidiplomasia ulianza Jumamosi wakati Caracas ilipotangaza kumwondoa kinga Craig Coalek Kwali alifukuzwa baada ya kushutumiwa na Delk Rodquis, rais wa baraza la katiba linalomuunga mkono Maduru, akimshutumu Craig kuingilia kati siasa za ndani za Venezuela na kuandika matamshi ya kikatili na mabaya kuhusu taifa hilo. sana msikilizaji wetu kuendelea kutufuatilia. Basi waweza kutumia jumbe zetu kupitia mtandao wetu wa Facebook na Twitter. Vilivyo, tuambie basi tuendeleaje? Unataka kusikia nini? Umependa, kuna nini katika VOA Express, kamiti hoja kwa hoja huko Kenya hasa kama msikilizaji ulivyosikia vidokezo vyetu. mm -hmm. Haya, Meri, tunaweza tukasema ni maswala kama ya unyago, mtu si tu unyago mm -hmm. maadili mm -hmm. maadili, maadili, unyago nalo limo ndani yake, lakini maadili, mavazi, jinsi watoto wa kike wanavyotakiwa kuvaa, hata wa kiume, jinsi wanavyotakiwa kuvaa, jinsi tunavyotakiwa kuzungumza, uh, mienendo yote kwa ujumla. Utakuta kama siku hizi watoto wa kike hawajali tena, baadhi yao, lakini tusiseme wote mm -hmm. hawajali tena, najua kabisa bwana huyu ana ndoa yake, ana mume wake, lakini naye kujipenyeza penyeza, wenyewe wanatumia hayo maneno kajipenyezapenyeza. mm -hmm. naye kaingia kadanganyika, ndio nyumba ndogo hizo mm -hmm. ambao hivi sasa basi mwenendo huo umehamishwa ama umejengwa katika mfumo wa kiteknolojia, zinaitwa kitchen party, bachelor's party. My sister, tusiende mbali sana, hebu tusikilize wenyewe. <laughs> katika hoja kwa hoja wanazungumza nini. jambo kubwa hasa linalochangia ubakaji ni ne maadili na maadili hasa ni kuzungumzia saa vile mtu alivyokuzwa, kwa sababu mwanaume, iwapo amekuzwa katika maadili ambayo pengine si ya ibada katika dini yao au maadili ya kwamba wazazi wake hawamfuatilizi fuatilizi hasa, inakuwa yeye ni rahisi kufanya mambo kama yale, kwa sababu hata imani yenyewe ya dini hana kuchangia pia katika hilo swala la ubakaji. Maadili saa inawezekana, lakini kuna kitu ambacho naona ni ushetani ndani yetu, na huku kugura kutoka analog kwenda digital pia imechangia, kwa sababu mtu anaishi maisha yee mwenyewe kivyake vyake, hataki kujua kuna madhara gani, si kama vile zamani, kuna maadili mema kwamba mtoto atakalishwa wakike afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake na mvulana, lakini siku hizi mtu akiam Mka ndo hivyo, kila moja ana zake zake, hakuna muda wa kukaa kuelezana jambo baya ni gani na jambo zuri ni gani. Kwa hivyo mimi nahisi hilo swala hilo ni swala sugu, kwa sababu mpaka siku hizo watoto wadogo unashangani vitu gani vinaendelea, kwa sababu ni maswala ya kugura kutoka kwa analog kwenda na digital. Nafikiri pia ni kitu ambacho kimechangia. Kunao wanaosema kwamba mavazi ambayo watoto wa kike wanavaa sasa hivi yamechangia. Bwana Suleiman anasemaje? Yeah, kwa kweli yanachangia, kwa sababu wajua, binadamu tuko tofauti, na kuna wale wenye pengine waweza kuwa umevaa vazi la kolilele pengine tuseme ni mini skirt, na uwezi jua, pengine pale unapishana na mtu mwenye ametoka juzi juzisel. Sasa ye yeah, obvious attracted yeah, haraka zaidi na kikuaac yuko, yuko tayari kureact. Ya, yeah, so hiyo inachangia sana mavazi. Mimi sidhani kama mavazi yanachangia kwa sababu kuna mtoto yeye, eh, labda ana miezi mitatu. Yeye ako na pampers. Ni kitu gani kinachovutia mtu kwa ile pampa? Kwa hivyo ni mtu tu mwenye ushetani wake ameamua mimi nafanya jambo hilo. Wapata hata kuna wengine mtu amejistiri vizuri lakini bado mtu anabakwa. Kwa hivyo swala la mavazi mimi sidhani kama linachangia kwa sababu unapata wengi wanaobakwa seven watoto wadogo. Yule mtoto mdogo ni kitu gani kinakuvutia? Amevalishwa pampers. Ni ile pampers ndio inakuvutia. Kwa hivyo ni mtu tu kichwa ni wa ni ni chake amepanga mimi nanuia kufanya jambo hili ndo akalifanya, lakini sidhani kama mavazi inachangia. Wengine wanasema kwamba uh, huenda ikawa sheria zetu za Kenya labda hazitekelezwi vile ipasavyo. Je, sheria imechangia watu kwamba wanaendelea kubaka? Nadhani pia inachangia kwa sababu siku hizi uh, unaweza ona kuna visa kama hivi vinaweza tokea, lakini vikitokea, familia zile za watu wale wahusika wawili ziko tayari kuzungumza kifamilia na mambo hayo ya yaishe tu hivyo hivyo. So hii inachangia sana, kwa sababu yule mtu hataona ile, ah, tabu ya, ya kutobaka hiyo. Ajua yaweza baka na mambo yakawapo yakawa sawa tu. Mi nahisi swala la sheria lipo, lakini sisi wenyewe ndo tunaendekeza kwamba ile sheria isichukue mkondo wake. Kwa sababu kwa mfano, mimi nimebakwa na ama babangu ama kakangu, kama lile swala sita lipeleka kule katika maswala ya kisheria, na lizungumzia hapa nyumbani kitambo, tukiona linshindikana, tukilipeleka kule, wale watu hao wa wanaona tumewadharau. Kwa hivyo sasa yaonekana nyinyi mmeweza kule handle kivenu, basi kaini kivenu. Ndo maana hata siku hizi sheria imekuwa ni iko haina nguvu sana kusukuma mambo kama haya, kwa sababu imekuwa ni kama mtindo watu kuwaongelea maswala haya nyumbani. Um, ni kipindi hicho basi cha hoja kwa hoja makusanya ambayo ameletwa na mwandishi wetu Amina Chombo. Moja kwa moja tuelekee basi katika burudani ya muziki, maanake vo expressi mm -hmm. haiwezi kukamilika bila ya muziki. Muziki basi leo hii kibao chenyewe ni muziki kimetoka kwake <laughs> darasa utotoni usipotembea <laughs> bwana <laughs> ukibebwa mgongoni Naota mapembe ongeze mkia Na ukini bip tunakupigia And eh, let me make one thing clear Bra bra bra staki kusikia So simba so chui so mamba Kuzi <laughs> yangu inatosha kujigamba <laughs> Na sina maneno ya kwenye kanga Kazi juu ya kazi yani bamba tu bamba Sasa unaweza kusaa kisasa sisi yana fegi uchome kibanda kalale wote ndoto zako za kitanda si bado tuko macho mida ya wanga funga mkanda kaza na kamba ama ufuate nyayo, uchane msamba masuwa miamba masuwa anga. Tunasemaga chambua kama karanga. Hey! misha na muziki, acha maneno, weka muziki. Ukiwa kiwa juu kiwa juu kiwa chini, piga muziki. Hey, hey, hey! Safari na muziki, acha maneno, weka muziki. Hey, hey, hey! Imba unachopenda na ukitaka kucheza. Hey, hey, hey! Cheza muziki bambata, shika kamata Rumba chakacha naboka mchezi shadata shadata nataka ah. Kukimbia na una break what do you expect bongo konguo kwa tabu beki cheza lokasa ya mbongo wesi se sijeukajikonfyuzi mzuk wa kuruka rege kwenye bluzi una mchuzi no excuse. Maisha yetu kila siku kama vile muvi, vitu vingine vitakagi ujuaji, utajikuta unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi. Umwelewesha chizi utajipa kazi, funga mkanda, kazana kamba, ama ufate nyayo, uchane msamba, masuwa myamba, masua wa anga, tunasemaga chambua kama karanga. hey! Misha na muziki. Ha, darasa anakwambia ukiwa juu, ukiwa chini, ukiwa hapi, ukiwa sadi, piga muziki, safari na muziki <laughs> habari. Ndio hiyo, ndiyo mambo yalivyo ndani ya Livio, VOA Express siku ya leo ya Jumanne, ambapo watu wengine bado wapo katika zile mm-hmm, shamra shamra za kumaliza sikukuu ya Christmas ni katika Boxing Day mm, lakini hapa VOA piga mziki tupige mziki tuendelee na kazi <laughs> <laughs> Ha, basi msikilizaji, katika sehemu yetu ya ushauri tunakutana na Taleb Abdurahmani ambaye anashauri viongozi pamoja na asasi za kijamii kusaidia vijana walio na talanta kushiriki katika michezo mbalimbali ili kupunguza matumizi ya dawa ya kulevya. Na hii mkamiti unajua, ni kwa sababu ameelezea huyu bwana Abdurahmani kwamba vijana wengi wanakaa tu kwenye vijiwe, wanakaa tu kwenye maeneo ambayo you know, hata ayastahili matokeo mm. yake, sasa ndo wanakumbwa na hizi harakati za kutumia madawa ya kulevya. Basi tumsikilize watu kuletwa karibu na sports ni njia moja kuweka mbali na zile drugs. Kwa hivyo tumejaribu kusupport from the last two years, sasa kuangalia vipi tunaweza kuangalia vile vipaji tumi naangalia zile talents ambazo ziko katika jamii, na pia ikiwa leo wataspend mahali kama hapa ni one day without using drugs, hiyo ndo ni changamoto ambayo unajipatia. Tungependa uh, leaders wetu wajaribu kuja pamoja na kuangalia the, the, the impact ambayo ime, imeletwa na hii jamii ya hapa Changamwa kwa sababu imeanza timu mbili, tatu, nne saii imefika nane ama kumi. Hiyo inaonyesha ni growth ya hii tournament, na pia the role models ambao wametupatia pia sisi nguvu, kwa sababu kuwaona wao for that time wamefanya, na sahii wanawasimamia wengine, pia inatupatia sisi ile hurting touch ya, ya kuweza kusaidia na kuangalia how we can get more resources, na pia kuna zile role models ambao wamepitia hapa nao wameexcel, wameenda university, wanachezea uh, clubs kubwa kubwa Kenya. Hii ni kuonyesha kuwa sport kama hii inafai pawe mtazamo mkubwa sana. Tukuna talents nimeona hapo ambazo zinataka kukuzwa, na zingine bado zinasoma zinaendelea katika uh, shule zao, na kuna mahali ambapo labda wengine hawajiezi. Kwa hivyo sponsorship inakuwa muhimu sana kwa mashirika ambayo si ya serikali civil society organization, wenzetu ambao tunafanya nao, tungependa waje karibu. Tunajua ile impact ambayo inapatikana through this youth ni kubwa sana, na kila mtu anaweza kuchangia kwa njia moja ama nyingine. Kwa hivyo ningependa kupeana changamoto sisi kama CSO uh, organization tuweze kuorganize uh, tournament kama hii na kuisupport sisi wenyewe, ili kupatiana platform ya vijana kama hawa kunourish na kuweza kuangaliwa katika njia za, za, za, za siku za mbele. Moja kubwa katika evidence based intervention ni ile kuwa unaona, ni kitu ambacho kinaleta natija kubwa sana ikiwa mtu ata train for two, three hours, one hour aingie kwa tournament for the whole day, ni siku nzima yeye amejihusisha ni siku nzima ambao anapata mafunzo, anapata entertainment, akili yake inapumzika kuliko kukaa pale kijiweni ama pale maskani, ambapo ni pia presha ni kubwa sana, inaleta mvuto mkubwa kutumia kuliko hapo. Kwa hivyo mimi as a person nasema kwa sports ina encourage healthy living, ina encourage wewe kufikiria zaidi, ina encourage wewe kufocus na kuangalia maisha yako. Na pia ukiangalia katika ile prosperity, wale wengi ambao wanasoma vizuri, wanaendelea masomo yao, si lazima kufaulu kupasi kuwa excellent lakini wanamaliza, wanaendelea. Ni wale wengi ambao wameshikia extra curricular activities, wanajishughulisha mbali na masomo na wanafanya sports. Kwa hivyo ni njia moja kubwa sana ambayo sisi kama Richard tuna encourage vijana waweze kuparticipate. Haya, shukran sana Bwana Talibu Abdurahman, bila shaka ushauri mzuri kabisa huo, ili kuweza kuokoa maisha ya vijana wetu. Moja kwa moja katika meza ya Hollywood niwe mwenyewe mkamiti. Haya basi. Aa, kwa mujibu wa gazeti la Times ni kwamba Jennifer Lawrence yeye, katika yale mambo meri ya kusherekea mkesha wa Christmas na vitu kama hivyo, yeye basi aliamua kukaa mbali kidogo na maselebriti wenzie. Alichokifanya yeye ni moja kwa moja kwenda mpaka katika mji alikozaliwa katika mji wa Louisville kwenye jimbo la Kentucky hapa Marekani, ndipo alipokuwa huko akisherekea sikukuu yake ya mkesha wa Krismas hali kadhalika na Krismas yenyewe. Na hivi amekuwa akifanya hivyo kwa miaka mitano iliyopita. Unajua akifika kule anafanya kitu gani? Hmm, anakwenda katika hospitali ya watoto kutembelea watoto kutembelea waliolazwa, ambao watu wengine wakisherekea sikukuu ya Krismas wao wapo mahospitalini kitabika na maradhi mbalimbali, basi huwa anakutana na watoto hao pamoja na familia ya zao, akijumuikanao pamoja wanazungumza, wana, wanapeana sapoti kwamba mambo yatakuwa mazuri yatakuwa hivi na hivi, kisha baada ya hapo huwa anaenda kurudi katika makazi yake hayo ya ulebriti. Mm. basi kuachana na hilo na maelebriti wengine ambao katika sikukuu hii ya uh, Krismas nao pia walijumuika na, na kuelebrit na kuserebuka uh, mm. Katika mambo mbalimbali mb ni familia ya Kardashian ambapo Khloe kama tunavyofahamu ni mjamzito na kwa kupitia uh, mtandao wa E ametangaza kwamba ana ujauzito wa uh, miezi sita, hivyo anatarajiwa hmm, kupata mtoto wake katika majira ya yeah, spring spring Saasak baby na kama tunavyofahamu, basi akifanikiwa aki kupata mtoto majira ya spring, unajua nini kinachofuata? Tell me. Mtoto yule akishafika wakati wa kwenda shule majira ya fall, anaingia kiulaini kwa <gibu> ah, sababu <sahi. gibu> <gibu> miaka ya yake inakuwa imeandana na ule mtandao wanaotaka. <gibu> Ah, basi tuingie id ligongo katika yavumayo mitandaoni nam. Uh, hamjambo warembo. Jambo kabisa Aya, karibu tupashe. Mimi nawapasha kwamba kuna mengi sana yanaendelea mm-hmm, hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya kijamii uh, lakini kubwa ambalo mm-hmm, hivi sasa linavuma kweli kweli ni kuhusiana na uh, yule mbunge wa Singida Mashariki Tunduliso, kafanya nini? Tunduliso, ambaye miezi mitatu iliyopita alishambuliwa kwa risasi, sasa kwa mara ya kwanza picha zake zimezagaa kweli kweli, akionekana amesimama kwa mara oh, ya kwanza eh, kwa sababu kipindi chote alikuwa iko kitandani mm-hmm, eh, kwa watu wanaandika kimesimama <laughs> anatembea lakini yuko na, inaonekana iko na wauguzi kama vile wanamsaidia. Ni picha ambayo imezagaa sana lakini, kwa kipindi hiki ambacho sikukuu ya Krismasi mm. imekuwa ikiendelea, wachungaji uh, ama maaskofu wengi sana katika mm. eneo la Afrika Mashariki wameonekana kutoa kauli ambazo zinaashiria mienendo ya siasa katika nchi zao. Kwa mfano nchini Uganda mm. uh, Askofu Cyprian Lwanga yeye mm. alimwambia makamu wa raisi ambaye alihudhuria katika ile e, sikukuu sala ya sikukuu ya Christmas, Edward e. Kiwanuka, ni makamu wa rais wa Uganda, kwamba amtumie um, anampelekee, anataka an, ampelekee salamu uh, Raisi Yoweri Museveni za Christmas, lakini kumwambia hatarajii utawala wake kumrejesha hmm, nyuma Mm-hmm. Kurejesha mambo zama za nyuma. Na kama unakumbuka, nchini Uganda kulikuwa kuna vuguvugu vugu la mambo ya kisiasa kubadilisha umri ama kikomo cha umri wa rais mm-hmm. kudumu katika Uganda, kitu ambacho kimefanikiwa. Lakini kwa Tanzania mm-hmm. askofu ambaye alivuma sana miaka ya tisini huyu uh, ni Zakaria Kakobe, naye sauti yake imevuma kweli kweli, akimwambia ya rais Magufuli mm-hmm. kwamba asichukie kukosolewa, okay, kwa sababu kiongozi anapaswa kukosolewa. Hata Mungu naye vile vile mm-hmm. watu huwa wanamkosoa kwa maana hiyo basi asi na unajua Rais Magufuli amekuwa akishutumiwa aki kwamba pengine hakubaliani na ha, namna ambavyo watu wanamkosoa kwa mm hiyo ha, haya ndio mambo hivi sasa yanavuma kwelikweli watu wanajadili kwelikweli katika mitandao mbalimbali hivi sasa, haya ndio tunasema hivyo Kiswahili kwamba viongozi wa dini wameamua kufunguka, kuwa wazi. Mm -hmm. Wanaingia sasa mpaka kwenye maswala ya siasa na hata kuna askofu skofu mmoja Zanzibar, mm. E, inasemekana naye wakati wa sala ya Krismasi naye alitoa kauli kama hizo kwa wanasiasa sana. id ligongo basi, msikilizaji, twakushukuru sana kufuatana nasi hapa studio. Ni mimi Mary Mgae, nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibaya. Wengine wote waliochangia tusema asante. Basi tukutane katika matangazo mengine hapo baadaye. Twatakieni nyote jioni njema.