Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni tarehe 27 mwezi Desemba mwaka 2017. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea matukio muhimu yaliyotokea duniani mwaka huu wa 2017 kwa upande wa afya. Wiki ijayo tutafanya bypass surgery 15 katika wiki, tuliweka pacemakers 10 mwaka 2015, 2016 tumeweka karibu pacemaker 56 na mwaka huu na uhakika bado tukifika Disemba, tutakuwa tumeweka pacemaker karibu zaidi ya 100 na pia tuna ripoti kuhusu Misri na Ethiopia kushindwa kufikia mwafaka kuhusu swala la ujenzi wa mradi wa bwawa la Ethiopia ambalo linatumia maji ya mto Nile hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Marekani imewekea vikwazo maafisa wawili wa serikali ya Korea Kaskazini kwa majukumu yao katika programu ya makombora ya nyuklia ya Pyongyang. Taarifa kutoka kwa Wizara ya Fedha ya Marekani ilisema kwamba Kim Jong Sik na Ri Pyong Cho ni viongozi wa programu isiyo halali ya silaha nchini Korea Kaskazini. Taarifa hiyo ilieleza kwamba Wizara ya Fedha inalenga viongozi wa programu ya makombora ya masafa marefu ya nyuklia kama njia mojawapo ya shinikizo kamili la kuitaka Korea Kaskazini kusitisha mpango wake na kuhakikisha kwamba peninsula ya Korea haina zana za nyuklia. Ijumaa wiki hii wiki iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja liliidhinisha azimio la kupunguza viwango vya mafuta ya petroli na dizeli ambayo Korea Kaskazini inaweza kuagiza kutoka nje. Aidha, azimio hilo linataka meli zinazoshukiwa kubeba bidhaa haramu kuelekea Korea Kaskazini zikaguliwe kwa makini zaidi. Rasia hata hivyo imesema kwamba matamshi ya Marekani yanachangia ongezeko la hali ya taharuki katika peninsula ya Korea. Tangu serikali ya Sudani Kusini kuikamata kambi ya waasi kusini magharibi mwa nchi hiyo wiki iliyopita, mamia ya wakimbizi wameendelea kumiminika kwenye nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miongoni mwao huenda wamo waasi na jeshi la Kongo ambalo linahofia kusambaa kwa vita na kuingia nchini mwao, linakamata watu wote wanaoshukiwa kuwa wapiganaji. Wakimbizi hao hata hivyo wanasema kwamba vijana wasiokuwa na hatia pia wamekamatwa wakati wa msako huo. Ni vigumu kujua ni washukiwa wangapi waliokamatwa kufikia sasa. Afisa mmoja wa serikali ya Kongo aliyezungumza kwa misingi ya kutotajwa jina kwa sababu haruhusiwi kuongea na wanahabari, alisema washukiwa tisa wako rumande ya kijeshi. Viongozi kwenye kambi moja ya wakimbizi wamesema waasi 17 ndio waliokamatwa kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Sudan inatarajia kushusha thamani ya sarafu yake ambapo itakuwa ni paundi moja kwa dola 18 za kimarekani kuanzia Januari, ikiwa ni kiwango kutoka thamani ya sasa ya dola 6 na senti 7. Hadija riami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa fedha wa Sudan amesema jana kwamba shirika la kimataifa la fedha duniani IMF imeitaka kuiacha sarafu yake iendane na soko ili kushawishi uwekezaji wa kigeni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Sudan pia inapanga kupunguza ruzuku kwa kiasi kikubwa katika sekta yake ya uzalishaji, afisa mwandamizi wa serikali amesema, huku bei za umeme zikiwa zimeongezeka maradufu katika taifa hilo la Afrika. IMF imeisihi Sudan mapema mwezi huu kuacha paundi yake iwe na uwezo wa kuingia katika soko na kupunguza ruzuku zake kwenye sekta za nishati na ngano ili kuboresha ukuaji na uwekezaji imesema Khatum ilikuwa na fursa ya kuboresha uchumi wake uliotetereka baada ya Marekani kuondoa vikwazo mwezi Oktoba vya takriban miaka 20. Sudan ambayo inategemea uagizaji nje wa bidhaa imeathiriwa na vikwazo na kujitenga Sudan Kusini mwaka 2011 na hivyo kupoteza robo tatu ya mafuta ambayo ni chanzo chake kikuu cha fedha za kigeni ni matangazo ya kumekucha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa washington kwa mujibu wa umoja wa mataifa vurugu ukosefu wa makazi na njaa vitaongezea kwa kiwango kikubwa mno uhitaji wa misaada ya kibinadamu katika mwaka ujao wa 2018 shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu imeomba kiwango kilichovunja rekodi cha misaada ya dola bilioni 22.5 e, e, ili kukabiliana na hali hiyo duniani kote. Shirika la Action Aid linaeleza kwamba mzozo wa ukosefu wa chakula katika eneo la Afrika Mashariki zikiwemo nchi za Kenya, Ethiopia, Sudani Kusini na Somalia huenda ukazorota hata zaidi mwaka ujao. Ongezeko la mapigano katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Syria na Yemen, kuhama kwa Waislamu wa, wa kirohinja kutoka Myanmar pamoja na majanga ambayo athari zake ziliongezewa na mabadiliko ya hali ya hewa ni baadhi tu ya mizozo iliyokithiri. Kamati ya kitaifa ya kimataifa ya uokozi inaeleza kwamba itaendelea na juhudi zake katika Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mataifa mengine yanayokumbwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu. Aidha, kamati hiyo imeutaja mzozo unaoendelea nchini DRC kama unaosikitisha. Uh, hususan kwa sababu idadi kubwa ya raia wanakabiliwa na hali ngumu na kwa sababu ya misukosuko ya kisiasa kwenye maeneo mbalimbali mbali nchini humo. Nigeria pia imeorodheshwa kama moja ya nchi ambazo zitalengwa na Umoja wa Mataifa mwakani. Na makundi 40 ya waasi kutoka Siria yanasema, uh, hawatahudhuria mazungumzo ya amani mwezi ujao yaliyoitishwa na Russia ya mjini Sochi makundi hayo yanadai kwamba Russia inadumaza utaratibu wa amani wa Umoja wa Mataifa na kwamba kitendo hicho ni cha kushangaza. Yanasema kwamba Russia inayashinikiza kutoendelea na sharti lao kwamba Rais Bashar al-Assad aondoka madalaka, madarakani. Katika taarifa ya pamoja, makundi hayo yalisema kwamba yanapinga msimamo huo wa Russia na kuon, kuon, kuon, kuendelea na kuongeza kwamba nchi hiyo haijachukua hatua yoyote ya kupunguza hali ya maset, mateso yanayowakumba eh, raia wa Syria wala kushinikiza utawala wa Assad ya kuchukua hatua za kutafuta suluhisho kwa mzozo unaokabili nchi hiyo ya Syria. Waasi hao wanasema msimamo wake, kwamba msimamizi wa mazungumzo ya amani ni sharti asiegemee upande wowote. Wanasema kwamba Rasia kama mshirika mkuu wa Siria haiwezi kuaminiwa kama mpatanishi asiyeegemea upande wowote. Rasia ime, imepinga mazungumzo hayo ama imepanga mazungumzo hayo kufanyika Januari 29, mjini Sochi. Serikali za Siria na Uturuki zimesema zitashiriki kwenye mazungumzo hayo, hata ingawa Uturuki imepinga vikali kualikwa kwa makundi ya Kikurdi tunaendelea kupokea matangazo haya kutoka hapa, Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko Misri, ambapo nchi hiyo imesema jana Jumanne kwamba imependekeza kwa Ethiopia na Sudan kwamba ni vyema wawasiliane na wataalamu wa kimataifa kusaidia katika kusuluhisha mzozo kuhusu mradi wa bwawa la Ethiopia kwenye mto. Nayo shirika la habari la Reuters limeripoti, na Hadija Riami anaisoma ya taarifa kamili. Misri inahofia kwa mradi wa umeme utaingilia kati mtiririko wa maji kutoka kwenye maeneo ya nyanda za juu nchini Ethiopia kupitia kwenye majangwa ya Sudan kwenda kwenye mashamba yao na vinu vya maji. Ethiopia ambayo inataka kuwa muuzaji mkubwa wa umeme barani Afrika inasema mradi huo hautakuwa na athari zozote. Mawaziri kutoka Ethiopia na Misri walikutana jana Jumanne kujaribu kusuluhisha kutokukubaliana kwao juu ya maandishi kwenye ripoti kuhusu athari za mazingira kwa mradi huo wa takriban dola bilioni nne maarufu kama Grand Ethiopian Renaissance Dam ambao ujenzi wake bado unaendelea. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Shukri, amesema kuwa wameshindwa kufikia mwafaka tangu mataifa hayo matatu yalipokutana mara ya mwisho mwezi Novemba. Kimsingi ni vyema tutambue kwamba kuna masuala ya kiufundi na matokeo yake hayajabainishwa ili kuweza kuweka utaratibu huo wa kusonga mbele, Shukri amewaambia wanahabari baada ya mkutano uliofanyika mjini Adis Ababa. Alipendekeza kwa nchi hizo ni vyema ziwasiliane na wataalam wa kigeni bila kutoa maelezo zaidi. Maafisa ambao walishiriki katika vikao hivyo wamesema Misri ilipendekeza kuhusisha taasisi ya kimataifa kama vile Benki ya Dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Workene Gebeyehu aliuambia mkutano huo huo wa wanahabari kuwa alikuwa anaangalia pande zote kushinda, lakini hakutoa maoni yake kuhusu pendekezo la Misri. Nchi hizo zinashirikiana mto huo ambapo wanazozana kuhusu matumizi ya maji ya mto huo kwa miongo mingi hivi sasa, na wachambuzi wamerejea kuonya kwamba mizozo huenda hatimaye ikapelekea kuzua mzozo mkubwa. Sudan na Ethiopia wanasema Misri imekataa kukubali marekebisho ambayo yalielezewa kwenye ripoti ya mazingira. Chanzo kingine cha kutofikia makubaliano ni iwapo Ethiopia iruhusiwe kukamilisha ujenzi wa bwawa hilo kabla mashauriano kuhusu matumizi ya maji hayajafikia hatima yake. Maafisa wa Misri wanasema hii itakiuka mkataba uliotoa saini na nchi zote tatu mwaka 2015. Lengo ni kuhakikisha kuwa kuna ushirikiano wa kidiplomasia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametia saini makubaliano kadhaa ya kibiashara na Chad jana Jumanne, katika ziara ya kwanza kwenye nchi hiyo maskini sana na fisadi duniani. Erdogan aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa Jamena na kulakiwa na mwenyeji wake Rais Idris Deby. Viongozi hao wawili waliingia makubaliano katika maswala kadhaa ikiwemo kodi ya mapato, ushirikiano katika vijana na michezo, maendeleo ya kiufundi, uwekezaji na kushirikiana habari, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Chad. Aliongoza ujumbe wa dazeni ya mawaziri wakiwemo mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje pamoja na wafanyabiashara wa Kituruki mia moja katika ziara yake ambayo rais wa Chad amesema inafungua ukurasa mpya katika kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Viongozi hao pia walikubaliana katika maswala kadhaa ya kimataifa kama vile ugaidi na mzozo wa Israeli na Palestina. Miji mitatu mikubwa hapa Marekani imeshitaki wizara ya ulinzi kwa tuhuma za kukosa kuripoti rekodi za uhalifu zilizo kwenye mfumo wa idara ya ujasusi ya FBI kuhusu umiliki wa bunduki. New York, San Francisco na Philadelphia ziliwasilisha kesi hiyo baada ya jeshi la anga la Marekani kufichua kwamba lilikosa kuripoti rekodi ya mtu aliyewaua watu 26 kwenye kanisa moja lililo katika jimbo la Texas mwezi Novemba mwaka huu. Jeshi la anga la Marekani linachunguza ni kwa nini kifungo cha mwaka wa 2012 cha mshambuliaji huyo kufuatia manyanyaso ya nyumbani hakikurekodiwa ipasavyo kwenye takwimu za idara ya FBI, hatua ambayo huenda ingemfanya asiruhusiwe kununua bunduki aliyoitumia katika kanisa la First Baptist Church mjini Sutherland Springs katika jimbo hilo la Texas. Na mwanamke mmoja wa Uingereza amefungwa jela nchini Misri baada ya kupatikana na hatia ya kuingiza dawa za kupunguza maumivu zilizopigwa marufuku nchini humo. Jana Jumanne, mahakama moja ya Misri ilimhukumu kifungo cha miaka mitatu Laura Plama mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu. Plama alikamatwa mwezi Oktoba alipowasili katika mji wa mapumziko wa Hugada ufukweni mwa bahari ya Sham. Maafisa wa idara ya forodha walimkuta na mamia ya tembe aina ya ta, ya tramadol. Dawa hizo zilipigwa marufuku nchini Misri kwa sababu zinaweza kutumiwa kama dawa za kulevya. Plama amesisitiza kwamba dawa hizo zilikuwa ni za mpenzi wake ambaye ana maumivu makali ya mgongo. Katika mfululizo wa makala yetu ya mwishoni mwa mwaka, leo tunazungumzia baadhi ya mambo makubwa yaliyotokea kwenye masuala ya afya. Msimulizi wako ni mimi Meri Mgawe. Mwezi wa tano mwaka huu, dunia iliadhimisha siku ya fistula duniani, ugonjwa unaowapata zaidi kinamama Kujua zaidi kuhusu ugonjwa huu, tuungane na Dr Weston Kisa kutoka Kenya, mtaalamu wa fistula ambaye atatueleza juu ya ugonjwa huu. Labda tu kwa kuanza, kuwaelimisha wasikilizaji wetu, daktari, utueleze nini maana ya fistula? Fistula inamaanisha kwamba kuna tundu yenye haitakani kuwa hapo, kati ya njia ya mkojo na njia ya uzazi ya mama, na saa zingine inaweza kuwa kati ya njia yeah, ya choo haja kubwa na njia ya usasi ya mama. Sasa ikiwa kama hiyo tundu iko hapo kwa mama, hawezi kuzuilia mkojo, mkojo anafucha kila wakati. Na je, ugonjwa huu unatokana na nini kwa wanawake? Mara ningu mingi hapa kwetu huwa inasababishwa na mama wazili wanajifungua, wanapata kuna shida, mtoto awezipita kwa njia ya uzazi zile inatakana sasa ni kama anakuja kushikwa hapo na, na kama asazira ameshikwa na mtoto apiti vizuri, asipofanyiwa upasuaji wa dharura inakuwa shida. Alafu damu inakuja inaharibika kati ya mtoto kichwa ya mtoto na njia ya mama, na mara mingi hapo kuna mfereji ya mkojo inaitwa urethra kwa kimombo na mfuko ya mkojo the blada na saa zingine hata njia yeah, ya choo rektam zinashipwa hapo, na kama hakuna damu kupita, basi hizo sehemu zinakufa via mm -hmm. kufa, zinapomoka mm -hmm. yapomoka zinaacha tundu au shimo hapo. Aha. Sasa, mama anapatikana na hiyo shida. Kwa nini inapatikana wakati wa kujifungua? Kwa sababu labda mtoto amekuja kwa njia yenye siyo kawaida mm -hmm. Tuseme e, kuna position, ame, mtoto ameingia yenye haiko kawaida, sasa ina, inafanya mtoto awezi pita vizuri kwa njia ya mama, na inaweza patikana kwa mama hata yule mwenye ameshajifungua e, mara mingi, kwa sababu mtoto anaweza pinduka kidogo, na akishapinduka sasa anakuwa na shida, kwa sababu sasa sio kawaida vile inatakana vile Mungu alimuumba sasa inashikwa hapo katikati. Alikuwa ni Dr Weston Kisa kutoka Kenya aliyekuwa akieleza kuhusu ugonjwa wa fistula, moja ya matukio makubwa yaliyojitokeza katika maadhimisho ya mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Na wanasayansi nchini Marekani mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba wametengeneza dawa inayoweza kunufaisha watu wenye ugonjwa wa kusahau maarufu kama alzaima. Utafiti unaonyesha kwamba dawa hiyo inaweza kusafisha kabisa protini isiyokuwa ya kawaida katika ubongo ambayo ndiyo inasababisha ugonjwa huo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jessica Berman alifuatilia kuhusu utafiti huu na hapa ninaisimulia. Mara nyingi ugonjwa wa Alzheimers unawapata watu wenye umri mkubwa, yaani wazee, ambapo inasababisha kushuka kwa uwezo wao wa kuweza kufikiri na kutambua vyema na baadaye kupelekea hata kifo. Kwa mujibu wa kundi linalofanya utafiti wa ugonjwa huo, Alzheimers inaathiri takriban watu milioni 44. Ni ugonjwa usiokuwa na tiba, lakini wanasayansi wanafanyia uchunguzi aina fulani ya tiba kwamba inaweza kuboresha hali ya maisha ya watu wanaoishi na ugonjwa huo. Katika utafiti uliorekodiwa kwenye jarida la afya la Science Translational Medicine, watafiti wanaeleza jinsi dawa hiyo kisayansi inayoitwa antisense oligonucleotide kuwa itapunguza na mara nyingine kusafisha kabisa protini inayojulikana kama tau. Tau inatengeneza tishu zilizojikunja kwenye ubongo kwa watu wenye ugonjwa wa kusahau. Dawa hiyo itasaidia kulenga zaidi jenetiki zinazotengeneza protini mbaya kwa kuzuia uundaji wa tau. Watafiti kutoka chuo kikuu cha Washington University School of Medicine huko St. Missouri imegundua kwamba kinaweza kuongeza muda wa maisha wa panya ambao walifanyiwa majaribio ya kuwekewa tau za kibinadamu kwenye ubongo wao. Sarah DeVos ni kiongozi mwandamizi wa utafiti huo: kwa hiyo panya hawa wanakufa mapema kuliko ilivyo kawaida Tunapowatibu kwa kutumia dawa zetu, panya wanaishi muda mrefu, na pia tunaweza kuzuia mishipa ya kichwa kutoharibika. Tunapotoa dawa hizi, mishipa hiyo haiwezi tena kufa kutokana na protini hiyo inayojulikana kama tau. Wachunguzi pia walijaribu dawa ya antisense oligonucleotide kwa nyani na kugundua matokeo chanya. Profesa kutoka chuo kikuu cha Washington anayeshughulika na tiba ya mishipa ya kichwa, Tim Miller ni mwandishi mwandamizi wa utafiti huu. Kitu cha kufurahisha zaidi na kutia hamasa, na hiki ndicho unauliza, ni kwamba watu ambao tunadhani wana protini ya tau, kupima kuona kama kupunguza tau kwa binadamu inaweza kuleta manufaa yoyote kwa sababu tau ni sehemu pekee ya mikunjamano ya tishu ambazo zinasababisha ugonjwa wa kusahau. Wachunguzi wanashauri kwamba kutumia madawa hayo pamoja na nyingine inaweza kusababisha matumizi mazuri. Aina nyingine ya dawa zimepitishwa na wakaguzi wa Marekani na zinatumika kutibu madhara ya mishipa ya kichwa na mgongo, uthibitisho wake bado uko kwenye majaribio. Tim Miller anatarajia kwamba dawa hizo zilizotengenezwa na kampuni ya madawa ya Elonis Pharmaceuticals zitafanyiwa majaribio hivi karibuni na watu walio na Alzheimers na nchini Tanzania mwaka huu elfu mbili kumi na saba watu walishuhudia mafanikio ya majukumu ya taasisi ya tiba ya moyo inayojulikana kama Jakaya Kikwete Institute. Huduma matibabu ya moyo kwa miaka mingi nchini Tanzania imekuwa ikifanyika huko India na kugharimu fedha nyingi zaidi ambazo kwa Watanzania wa kawaida ilikuwa sio rahisi kumudu. Sasa wananchi wameanza kuona tofauti. Tusikilize makala hii iliyotumwa na mwandishi wetu Dina Chahali. Taasisi ya moyo jaka ya Jakaya Kikwete ilianza rasmi upasuaji wa moyo mwaka 2008 katika taasisi ya mifupa na mishipa ya fahamu MOI ambapo walikuwa kwa mwaka wanapasua wagonjwa wapatao 50. Hata hivyo, taasisi hiyo ya moyo ya Jakaya Kikwete mwaka 2015 ilihamia rasmi kwenye majengo yake, ambapo ufanisi uliongezeka zaidi na kuwezesha kupasua zaidi ya wagonjwa 300 kwa mwaka. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete, Mohamed Janabi, anazungumzia mafanikio ya taasisi hiyo ya moyo ambayo imewezesha kuokoa fedha nyingi zilizokuwa zikitumika kupeleka wagonjwa wa moyo kutibiwa nje ya nchi ikiwemo nchi nchini India. Tulipoanza mwaka elfu mbili na kumi na tano tulikuwa hatuwezi kufanya bypass surgery. E, eh, leo hii wiki ijayo tutafanya bypass surgery kumi na tano katika wiki moja. Tuliweka pacemakers kumi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Elfu mbili na kumi na sita tumeweka karibu pacemaker hamsini na sita na mwaka huu na uhakika Dahi tukifika Disemba tutakuwa tumeweka pacemaker karibu zaidi ya, ya mia moja. Moja ya mafanikio ya taasisi hiyo ya moyo ya Jakaya Kikwete ni kufanya ushirikiano na hospitali na taasisi mbalimbali za moyo kutoka nje ya Tanzania kwa ajili ya kubadilishana ujuzi ikiwemo Uingereza, Marekani, Israel, India, Saudi Arabia na Australia. Kwa mara ya kwanza toka taasisi hiyo ya moyo ya Jakaya Kikwete ianzishwe imeweza kufanya operesheni kubwa ya kurekebisha mshipa mkubwa wa moyo operesheni ambayo ilikuwa awali ikifanyika nje ya nchi, kama anavyoeleza mtaalamu wa dawa za usingizi na magonjwa mahututi wa taasisi hiyo, Dr. Angela Muhozi. Uh, inaitwa aortic aneurysm. Kwa hiyo leo tumeweza kuifanya hiyo opereshen kwa mara ya kwanza, uh, na imefanikiwa sana. Mgonjwa amefanyiwa vizuri na timu ya wageni pamoja na timu yetu. Baadhi ya wagonjwa waliopata matibabu kwenye taasisi hiyo ya moyo ya Jakaya Kikwete walitoa ushuhuda kwa huduma walizopata katika taasisi hiyo na kuwataka Watanzania kuamini zaidi matibabu ya taasisi hiyo ya moyo. na nimetibiwa vizuri, sina wasiwasi aina yote. Naomba Watanzania wote waamini hospitali yetu. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete Muhamed Janabi anazungumzia pia changamoto walizonazo kwa sasa, ikiwemo upungufu wa vifaa na ukosefu wa umeme wa uhakika moja hapa nafasi imeshakuwa ndogo sana kama nilivyosema, tuna vitanda 123 tu, wagonjwa wamekuwa wengi zaidi kuliko matarajio tulivyoanza. Ni hayo tu katika makala ya afya mwishoni mwa mwaka. Mimi ni mtangazaji wako Meri Mgawe na kutakia heri ya mwaka mpya wa 2018. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na leo basi jioni tutawaletea tena kipindi hicho hicho cha matukio muhimu ya afya yaliyotokea duniani mwaka huu. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi. Marekani imewawekea vikwazo maafisa wawili wa serikali ya Korea Kaskazini kwa majukumu yao katika programu ya makombora ya nyuklia ya Pyongyang. Taarifa kutoka wizara ya fedha ya Marekani ilisema kwamba Kim Jong Sik na Ri Pyong Chol ni viongozi wa programu isiyo halali ya silaha nchini Korea Kaskazini. Tangu serikali ya Sudani Kusini kuikamata kambi ya waasi kusini magharibi mwa nchi wiki iliyopita, mamia ya wakimbizi wameendelea kumiminika kwenye nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, vurugu, ukosefu wa makazi na njaa vitaongezea kwa kiwango kikubwa mno uhitaji wa misaada ya kibinadamu katika mwaka ujao wa 2018. Makundi 40 ya waasi kutoka Syria wanasema hawatahudhuria mazungumzo ya amani mwezi ujao yaliyoitishwa na Russia huko mjini Sochi. Makundi hayo yanadai kwamba Russia inadumaza utaratibu wa amani wa Umoja wa Mataifa na kwamba kitendo hicho ni cha kushangaza. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametia saini makubaliano kadhaa ya kibiashara na Chad jana Jumanne katika ziara yake ya kwanza kwenye nchi hiyo maskini sana na ufisadi zaidi duniani. Erdogan aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa N'Djamena na kulakiwa na mwenyeji wake Rais Idris Deby. Miji mitatu mikubwa ya Marekani imeshtaki Wizara ya Ulinzi kwa tuhuma za kukosa kuripoti rekodi za uhalifu zilizo kwenye mfumo wa idara ya ujasusi ya FBI kuhusu umiliki wa bunduki. Na mwanamke mmoja wa Uingereza amefungwa jela nchini Misri baada ya kupatikana na hatia ya kuingiza dawa za kupunguza maumivu ambazo zimepigwa marufuku nchini humo. Jana Jumanne, mahakama moja ya Misri ilimhukumu kifungo cha miaka mitatu Laura Plama, mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu. Plama alikamatwa mwezi Oktoba alipowasili katika mji wa mapumziko wa Hugada ufukweni mwa bahari ya Shamu maafisa wa idara ya forodha walimkuta na mi, mamia ya tembe aina ya tramadol, dawa ambazo zilipigwa marufuku nchini Misri kwa sababu zinaweza kutumiwa kama dawa za kulevya. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yote ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi sidi mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Muridhi, tukisema kwaheri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.