Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shumari. Wananchi wa Liberia wamepiga kura hii leo kumchagua rais yajae kwa mara nyingine, na hivi sasa wana ngoja kumalizia kwa hatua ya kuhesabu kura ambayo itachukua siku kadhaa. Mcheza soka wa zamani George Wear na makamu wa rais Joseph Bwakay wanashindana kuchukua nafasi ya rais Elen Johnson Sirleaf ambaye anaachia madaraka baada ya kuongoza kwa mihula miwili inayoruhusiwa na katiba ya Liberia. Wafanyakazi wa vituo vya upigaji kura wanasema watu waliojitokeza walikuwa wachache ikilinganishwa na upigaji kura wa Oktoba kumi ambapo Wea na Bwakay waliongoza na kupelekea kuingia katika duru ya pili ya upigaji kura. Rais wa Marekani Barack Obama amemwambia Mwanamfalme Harry kwamba kwenye mitandao ya kijamii kuna hatari kwamba watu wanaweza kujionyesha kuwa na mtazamo tofauti kabisa juu ya ukweli wa mambo na wakawa na taarifa ambazo zinashinikiza watu kuamini jambo lisilo na ukweli. Harry alimfanyia Obama mahojiano mwezi Septemba ambao alitoka kwenye matangazo ya Jumatano ya BBC. Rais huyo wa zamani wa Marekani ameshauri watu wanaotumia mitandao watoke huko na kutana na kuruhusu watu kuonana nao nje ya mitandao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amesema mapema leo kwamba mwezi ujao Russia itaongoza mazungumzo ya amani mjini Sochi ya msaada mkubwa kwa watu wa Siria na yatakuwa na madhumuni ya kuweka mazingira mazuri ya mazungumzo ya amani ya Umoja wa Mataifa yaliyovunjika. Kauli ya Lavrov imekuja baada ya mkusanyiko wa makundi arobaini ya waasi wa Siria kusema kwamba Rusia ilihujumu mazungumzo ya amani ya Umoja wa Mataifa, kwa hivyo hayatarajii kushiriki mazungumzo ya Sochi. Waasi hao wamesema kwamba Rusia inataka waachane na madai yao kuwa rais wa Siria Bashar al Assad kujiuzulu. Taarifa ya waasi hao ilieleza kwamba wanakataa shauri hilo na kauli yao ni kwamba Rusia ni mchokozi ambaye amefanya uhalifu wa kivita dhidi ya watu wa Siria. Kiongozi wa Rusia wa upinzani Aleksei Navalni ametoa wito wa maandamano kote nchini humo ifikapo Januari 28 ili kupinga uchaguzi ujao wa rais nchini humo Navalny Alitoa wito huo hii leo, siku ambayo rais wa nchi hiyo Vladimir Putin amejiandikisha rasmi kuwa mgombea wa kiti kwa mara nyingine tena. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa huenda Putin atashinda tena kwa muhula wake wa sita, atakaposhinda katika uchaguzi huo utakaofanyika Machi nane. Navalni amezuiliwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu ana kifungo cha jela kilichoahirishwa anachokieleza kimechochewa kisiasa na waziri wa mambo ya uchukuzi wa Israel, Israel Katz amependekeza kituo cha treni kitakachojengwa karibu na eneo takatifu Jerusalem kipewe jina la Donald Trump baada ya rais huyo wa Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Bwana Katz aliwasilisha mpango huo wakati wa mkutano wa hivi karibuni na wakuu wa shirika la reli la Israel ukitoa wito wa kupanua mfumo wa reli ya kasi utakaofunguliwa hivi karibuni kuwasili hadi ukuta mtakatifu wa Magharibi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Nyalangu ni Sandey Shomari kata kuungana naye Idi Ligongo kwenye kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Katika Kwa Undani hii leo tutaangalia matukio ya kigaidi yaliyofanywa katika nchi ya Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa Liberia. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo, moja kwa moja tunajiunga na mwenzangu Amina Chombo kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambaye anaangalia matukio ya kigaidi yaliyofanyika katika mwaka wa elfu mbili na kumi na saba nchini Kenya. Karibu. Kutoka Washington DC, hapa ni VOA Mombasa, ambapo kama kawaida siku ya Jumatano unapata sehemu ya kwa undani kutoka hapa Mombasa, na ikiwa leo ni tarehe ishirini na saba mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwa tumesalia tu na siku nne kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Inafahamika kote kwamba Kenya ni kati ya mataifa ambayo yameweza kuathirika na mashambulizi ya kigaidi. Hii ni baada ya taifa hili la Kenya kuweza kujumuika Kutekeleza ulinzi wa usalama katika taifa la Somalia mwaka 2011 katika operation iliyojulikana kama Linda Nchi, kabla ya Kenya kujumuishwa katika kikosi cha AMISOM. Na katika kwa undani hii leo, nikiwa ni wako Amina Chombo, nitakwenda kuzungumzia kuhusiana na ripoti ambayo imeweza kuchapishwa na kituo cha haki za kibinadamu na mafunzo ya sera maarufu kama Center for Human Rights and Policy Studies, ambao ni shirika la kimataifa linalofanya utafiti eh, kuhusiana na masuala ambayo yanahusu haki za kibinadamu, usalama, ugaidi pamoja na uhalifu ambao unashuhudiwa humu nchini Kenya. Na katika ripoti hii vilevile vile, naangalia hasa yale mashambulizi ambayo yaliweza kushuhudiwa kati ya mwezi Januari na mwezi Novemba tarehe thelathini mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Katika kuangazia kwa undani tutakuwa tunaangalia mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba je, ni matukio gani ama matukio mangapi ya mashambulizi yaliweza kushuhudiwa? Ni kina nani ambao walikuwa ni walengwa zaidi, na ni madhara gani ambayo taifa hili la Kenya limeweza kushuhudia? Na vilevile tutamhusisha Bwana Francis Auma ambaye yeye ni afisa mwandamizi katika shirika la Haki Africa, ambalo shirika hili lisilo la serikali limekuwa katika vita dhidi ya ugaidi katika hali ya kuhakikisha kwamba watu hawaingi Hizi katika eh, magenge haya ya ugaidi kanaam. Francis, unaweza kusema yapi kuhusiana na swala hilo? Naam, kwa hakika shughuli hii imekuwa ngumu sana hapa Kenya. Maanake sheria kuna gaps mingi na sheria, na strategies zinatengenezwa lakini hazifanyi kazi. Madhara ni mengi, familia ziachwa pwekwe, wa, wa wajani ni wengi, vijana wako na hasira maanake terrorism na polisi walikuwa wanatumia wanapiga wanaua watu physically, na watu wamepotezwa wengi sana na vile vile pia Alshabab wakipiga nchi, watu wengi wanaumia, infrastructure, watu wanakufa, vivo ni vingi na inaleta hali ya uchungu sana sananatauma katika nchi yetu. Tumejaribu sana kama shirika kuleta vijana wale wenye itikadi kali kuwaeleza kuwa itikadi kali haifai ni kuna jinsi ya kudalo, kuna jinsi ya kukaa na amani ili dunia iwe na amani. Katika takwimu, kulingana na ripoti hii ya shirika hili la ama kituo hiki cha haki za binadamu na, na sera ni kwamba kulikuwa na mashambulizi arobaini na tisa ambayo yaliweza kushuhudiwa nchini Kenya, mashambulizi haya mengi yakionekana kati ya mwezi Mei na mwezi Agosti ambapo inakumbukwa kwamba Kenya ilikuwa inajiandaa kwa uchaguzi mkuu tarehe nane mwezi wa nane Hivyo basi kulikuwa na ile atiati ati, kulingana na ripoti ambazo zimetolewa na vyombo vya habari na kukusanywa na e, shirika hili la kimataifa kuhusiana na utafiti, waliona kwamba ilikuwa inahusishwa pia na maswala ya e, siasa. Maafa mia moja na nane yaliweza kuripotiwa kati ya miezi hii kumi na moja ambapo yalitokana na mashambulizi ya kigaidi, na japo idadi ya vifo ilikuwa ndogo katika tukio ambalo lilionekana kuwa kubwa kabisa katika kaunti ya Lamu iliyotokea mwezi Julai ambapo watu tisa e, waliweza kuaga dunia, likilinganishwa na shambulizi lile ambalo liliweza kutokea mwaka elfu mbili kumi na tatu katika jumba la biashara la Westgate ambapo watu stini na saba waliweza kuuawa na lile shambulizi la chuo kikuu cha Garisa mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo tuliweza kupoteza wakenya 146 wakiwa wengi wao walikuwa ni wanafunzi katika chuo kile. Japo mashambulizi ya mwaka huu kulingana na ripoti hii yanaonyesha kwamba watu 108 waliweza kufariki, itabainika kwamba idadi hiyo imeonekana kushuka, ama wale watu ambao wameweza kufariki kutokana na mashambulizi ya kigaidi, kulingana na tafiti huu yameweza kushuka kulinganishwa na miaka ya nyuma. Si kila mahali katika taifa hili la Kenya yameweza kushuhudia mashambulizi mashambulizi haya, maeneo ambayo yameweza kushuhudia ni kaskazini mwa Kenya, ambapo ni kaunti za Mandera, Wajia na Garisa na Garisa vile na vilevile katika ukanda huu wa pwani kaunti za Lamu, Tanariva na Kwale ziliweza kushuhudia mashambulizi um, ama uvamizi ambao ulihusishwa na ugaidi. Kati ya mashambulizi hayo 49 ambao alifanyika ishirini yalikuwa katika maeneo ya Mandera na Lamu, kumaanisha kwamba eneo ya Mandera na Lamu mwaka huu 2017 yaliathirika zaidi na ugaidi. Sababu ambazo zimeweza kutajwa na wadadisi katika ripoti hiyo, uh, wanasema kwamba katika maeneo yale ya kaskazini mwa, mwa Kenya na pia katika kaskazini mwa pwani ya Kenya kunao jamii ambazo, uh, zinahisiwa kwamba zinawapatia ulinzi wale uh, magaidi. Lakini mpaka wa leo si rahisi. Hii kazi si ya Afrika peke yake. Hii kazi ni kazi kubwa, inataka washika dau vilevile vile kama serikali, lakini kumekuwa na mistrust mingi ba, ba, kati ya serikali na sisi washikadawa ambao tunafanya kazi hii. Kwa hivyo sheria imeleta shida kubwa sana, na vilevile vile, watu wanaogopa maswala haya, na sisi katika uh, nyanja hizi tuko kidogo uh, si watu wengi wanaofanya shughuli hizi la, ku, ku- kuleta hamasa na kufundisha vijana waache na maswala ya itikadi kali. Kwa hivyo madhara ni mengi, familia zimebaki, uh, wajani ni wengi, watoto yatima ni wengi vilevile, uh, asira vile, uh, bado iko na Uh, sasa tumeangalia, the best way to go ni dialogue. Watu lazima waongee na tuangalie njia mwafaka ya kusaidia wananchi. Hata hivyo, ukiangalia uh, ripoti ambayo iliweza kutolewa na kamati ya bunge ilipojaribu kufanya utafiti eh, kuhusiana na shambulizi katika jumba la kibiashara la mwaka 2013 la Westgate walipata kwamba katika maeneo hayo ya Kilifi na Mandera, eh, ni kwamba vijana wamekuwa wakihusishwa katika ah, hali hiyo ya kusajiliwa katika Eh, magenge haya ama wanamgambo wa Alshabab na kutekeleza ama eh, kufunzwa itikadi kali. Tukirudi katika wale walengwa, je, mashambulizi haya yalikuwa yanalenga kina nani? Maafisa wa usalama nchini Kenya eh, wamekuwa wakilengwa zaidi. Eh, watu binafsi, taasisi za kidini pia eh, zimeweza kutajwa kuhusishwa katika mashambulizi haya ili kuonyesha kwamba maafisa wa usalama wa lilengwa zaidi kati ya mashambulizi yale ambayo yaliweza kufanyika ishirini na moja yalilenga uh, polisi ambapo tuliweza kupoteza idadi, kad, idadi ya maafisa wa polisi uh, nchini Kenya, kutokana na ugaidi na ukilinganishwa e, na uh, kumi na nane ambayo yalifanyiwa maeneo ya wananchi. Pia katika wale ambao ni walengwa ni maafisa wakuu wa serikali, shambulizi la Julai kumi na tatu elfu mbili kumi na saba linasalia katika kumbukumbu kumbu za Wakenya na jamii ya Afrika Mashariki eh, saa pale aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya ujenzi Bi Mariam Elmawi pamoja na mpwa wake wakiwa katika gari lile na kutekwa nyara, ambapo watu watano walifariki katika tukio lile ambapo E, Bi Mariam ambaye kwa sasa ni marehemu aliweza kutekwa nyara, gari lake lile la kikazi e, kuweza e, kulipuliwa moto na baadaye alishindwa ku kustahimili ama kuweza kuhimili majeraha aliyokuwa ameyapata moto, na aliweza kuaga dunia mwaka miezi miwili baadaye, Mei elfu mbili kumi na saba. Pia kulikuwa na chifu anayejulikana kama Omar Jilo katika maeneo yale ambaye alivamiwa na kupigwa risasi eh, katika eh, maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Maafisa watatu wa kaunti ya Tanariva vilevile vile pia waliweza ku, kuwawa na mili yao kuchomwa wakiwa kule Lamu. Kwa hivyo hao ni baadhi tu ya wale watu ambao waliweza uh, kufariki kutokana na mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga maafisa wakuu wa serikali Kenya kuna haja idara ya usalama mwaka elfu mbili kumi na nane kuja na mbinu uh, tofauti kuboresha namna ya kudhibiti mashambulizi. Swala hili ni swala nyeti na lazima serikali ya Kenya waangalie mbinu mwafaka, njia mzuri ya kudhibiti masuala haya, maanake magaidi kweli wako advance, hao wachelewi, na pia sisi washikada takana tushirikiane uangalie hata kama kisheria jinsi, jinsi gani ya kukabiliana na maswala haya. Naam, ni kweli kabisa. Pia kulikuwa na madhara mengine ambayo aliweza kujitokeza katika mashambulizi ya mwaka huu ya kigaidi ni kwamba aliweza kuharibu minara ile ya mawasiliano kwa hivyo kukatisha mawasiliano. Minara minne ya mawasiliano iliweza uh, kuharibiwa ambapo Mandera ilikuwa minara miwili, Lamu ukiwa mmoja na Garisa ulikuwa mmoja. Usafiri wa umma haukuachwa nyuma. Tunafahamu kwamba upande wa Mandera eh, mwaka jana kulikuwa na uh, uvamizi ambapo gari la abiria liliweza kuvamiwa na watu wengi zaidi walifariki, japo katu, mwaka huu hakukuwa na watu wengi ambao walifariki kutokana na uh, wale waliovamiwa katika usafiri wa umma. Tunaona kwamba uh, ripoti zinaonyesha kuwa Uh, watu watatu waliuawa Agasti mbili mwaka huu eh, katika maeneo ya Witu ambapo basi lilikuwa linatoka Malindi kuelekea Kipini na lilikuwa ni basi la Lamu. Vile vile kulikuwa na uvamizi mwingine Novemba 28 ambapo maafisa wa polisi wa utawala waliweza kuuawa wakiwa wanapeana ulinzi ama usalama katika basi la abiria lilokuwa pia vilevile la upande huo wa Lamu. Katika mashambulizi haya ambayo yameweza kutajwa kutendeka katika miezi hii kumi na moja, jumla ya watu mia moja sabini na tisa wanatajwa kuweza kukamatwa kuambatana na ripoti za vyombo vya habari. Kunao washukiwa kumi ambao waliweza kukamatwa walipokuwa wanaelekea Somalia kujiunga na kundi la Wanashababu. Washukiwa wengine watano waliweza kukamatwa walipokuwa wanaingia humo nchini kutoka Siria na Libya kati ya hao washukiwa kulikuwa na washukiwa wengine watatu ambao walishikwa kule Misri, yaani Egypt, mwezi Juni tarehe tano, siku tatu zilizopita, ambapo mkuu wa majeshi ya Kenya Samson Mwathethe akiandamana na waziri wa ulinzi humo nchini Bi Rachel Omamo waliweza kutembelea wanajeshi wa Kenya katika eh, kambi yao ya Kismayu kuweza kwenda kuwatakia heri njema za sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya. Na akiwa pale, Bwana Mwathethe hakukosa kulizungumzia swala hili la msukumo wa kutaka wanajeshi wa Kenya kutoka taifa lile. Kuna kitu kinaitwa palava. Unajua, palava, palava ni kuongea ovyo ovyo. Katika ripot zile ambazo tunapata mara kwa mara, kuna ripot ambayo inaongea mambo ya upuzi kuhusu KDF kwamba inahusika katika kuuza makaa, mara sukari na vitu vingi vya ambavyo havina msingi. Kufikia hapo ndio natamatisha Kwa Undani usiku wa leo. Nimekuwa wako Amina Chombo, tukitumai kwamba mwaka 2018 utakuwa mwaka ambao taifa la Kenya na hata Afrika Mashariki na Afrika nzima litakuwa huru kutokana na mashambulizi ya kigaidi. Nam, shukran kabisa Amina Chombo kwa sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tena tutakuwa katika sehemu ya pili na tutaangalia uchaguzi wa Liberia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa Liberia wa duru ya pili, ambapo kwa taarifa ambazo zipo, matokeo rasmi bado hayajatangazwa na uhesabuji wa kura unaendelea kufanyika lakini, naye mwenzangu hapa Sande Shomari ambaye amefuatilia kile ambacho kinaendelea katika uchaguzi huo na kuangalia kile ambacho kitarajiwa kusikika pengine eh, hapo kesho eh, matokeo yatakapotangazwa kujua ni nani hasa ameshinda baina ya uh, Josef Boakai ambaye ni makamu wa raisi wa nchi hiyo vilevile vile na mwanasoka wa zamani wa timu ya Paris Saint-Germain na International Milan ya nchini Italia, George Opong Wea. Sande Shomari, tueleze, nini kinaendelea Liberia? Naam, Idi Ligongo, kama walivyoeleza natuvyotangaza kwenye habari za dunia, bado mchuano unaendelea, kura bado zinahesabiwa nchini Liberia, ingawa kama tulivyozungumza asubuhi hapo, baadhi ya vyombo vya habari eh, kule nchini Tanzania vimeshatangaza kwamba George Wea ameshinda baada ya mitandao ikisema ameshinda, lakini hakika ni kwamba bado kura zinazohesabiwa nchini Liberia kati ya Joseph Baka na mchezaji wa zamani George Wea. Umeeleza vizuri mpaka hivi sasa Iligongo, ni kwamba kama tunaofahamu, tukirudi nyuma kidogo, ni kwamba kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi ilishindikana kupatikana mshindi marake, sasa tupo kwenye duru ya pili, lakini uchaguzi huu lishafanyika hapo awali eh, Oktoba kumi, lakini hakuna mgombea aliweza kufanikisha kufikia asilimia hamsini ambazo zinahitajika kuweza kutangazwa mshindi. Kwa hiyo hapa, Idi, kulitokea masuala ya kisheria e, kubidi watu wapitie kwa, kuna watu wanafanya pingamizi, hatimaye yale masuala ya kisheria yamechukua muda mpaka sasa, kuelekea kwenye duru hii ya pili ambayo sasa ndo tuko nayo, wanaendelea kuhesabu kura kumpata mrithi wa rais wa kwanza mwanamke barani Afrika, Ellen Johnson Sirleaf, ambaye muda wake kwa mujibu wa katiba ya Liberia sasa ndio umefanya nini, umekwisha. Lakini pia itakumbukwa kwamba hii ni historia, Idi Ligongo, kwa sababu wanasema huu utakuwa ni mbadilishano wa madaraka wa amani nchini Liberia kwa zaidi ya miaka sabini kutoka utawala mmoja kuja utawala mwingine bila ya kuwa na vita na kupiga tu kura. Mara miaka mingi sana kumekuwa na vita, kupinduana, kupinduana mpaka alipokuja Ellen Johnson Sirleaf na hili la kuongezea tu ni kwamba mpaka sasa wanasema kuna tofauti kidogo ya upigaji kura wa kwanza na ule wa pili pale Oktoba kumi. Wanasema watu wengi sana walijitokeza, lakini kwa sasa wanasema waliojitokeza idadi imekuwa ni ndogo kutarajiwa kutokea ukilinganisha na ile ya e, wakati ule wa awali. Lakini takriban wanasema watu zaidi ya milioni mbili walikuwa na sifa ya kupiga kura katika watu waliopo kwenye taifa hilo milioni 4.6, taifa ambalo wanasema limeundwa na watumwa wa Marekani waliokimbia kwenye karne ya 19 na kurudi kule nyumbani na kuweza kuungana nchini Liberia. Kwa hiyo George Wea, kama unaofahamu ni kwamba katika uchaguzi ule wawanzo, wa mwanzo wa mwaka elfu mbili na tano aliongoza duru ya kwanza dhidi ya rais wa sasa Johnson Salif, lakini katika duru ya pili uchaguzi wa marudio hapo alishindwa na rais Johnson Ellen Johnson Salif. Sasa basi, wagombea vinara tunawafahamu leo wameingia katika sakata hili ni huyo joseph Boakai, ambaye yeye ndiyo makamu rais wa nchi hiyo kwa sasa, na yeye george Weah, mshindi wa tuzo ya mchezaji bora wa soka eh, hiyo iliyotangazwa hapo awali. Basi hebu tuone idi hali iko vipi kuelekea kwenye uchaguzi huu kwa sasa. Sasa, uh, Sande Shomari, moja kati ya vitu ambavyo vimegubika mitandao mingi sana hasa ya nchi za mbalimbali za Afrika na hasa kwa u, u, u, ukiangalia kambi ya George Weah mara nyingi imekuwa ikitangaza kwamba tunashinda tunaelekea kushinda, tunashinda tunaelekea kushinda, no. hii imeleta mkanganyiko hata vyombo vingi vya habari kujikuta wanaripoti <laughs> kwamba tujua no. Uh, yameshinda lakini, uh, uh, wakati mambo bado hayajawa mambo en, sasa kui... hebu tueleze kwanza eh, hali ya usalama iko vipi eh, katika uchaguzi huu? Sawa kabisa ili Ligongo, kama ulivyosema, ni kweli kabisa. Vyombo vingi vya habari e, vilirukia kusema e, George Weah ameshinda kama ulivyosema hapo awali, lakini kwa sababu tu kambi yake ambayo imetangaza inadai kwamba itashinda ikiwa imeshazungumza kwenye baadhi ya vyombo vya habari, humo kwenye redio mbalimbali za Liberia, kwamba yeye ndiye anayeongoza na yeye ndiye atakayeshinda. Lakini tume ya uchaguzi imeonya vyombo hivyo vya habari dhidi ya kutangaza habari za ushindi wa George Weah wakati bado swala la kupiga kura linaendelea, lakini upinzani nao unasema kwamba wao wanachokubaliana nacho ni kimoja tu. Kuna redio imetangaza kwamba mpinzani wake boka yameshinda, lakini kwenye jimbo hilo la mpinzani wake. Kwa hiyo wapinzani wanasema huko tunakubaliana na matokeo ya huko, lakini maeneo mengine hatuyataki kuyajua. Lakini haya, tukija kwenye swala la usalama unazozungumza, ni kwamba hali ya usalama imerejeshwa e, baada ya vikosi vya Liberia na Umoja wa Mataifa vile mwaka jana kufanya juhudi za kuondoa siasa ndani ya jeshi, kwa sababu hii ndio ilikuwa n tatizo jingine kubwa pale, na vile vile kuleta weledi hasa kwenye kipindi kile cha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sasa mpaka sasa imeonyesha kwamba Liberia imeanza kukomaa kutokana na hilo, na kumekuwepo na mazingira salama kabisa ya uchaguzi. Mpaka sasa uchaguzi huo unaendeshwa katika hali ya usalama wa hali ya juu. Idi Ligongo, na vipi kuhusu uh, zile ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na hawa wagombea wote wa wawili? E, umeonaje mambo yanavyokwenda kule? Ni nini hasa ambacho wanazungumza? Ni kwamba mpaka sasa Idi Ligongo, wanasema kwamba wagombea hawa wamekuja katika maeneo yao tofauti. Swala la uchumi ni moja ajenda kubwa kabisa kwa wagombea wote wawili. Kwa upande wa Boka makamu wa rais ambaye huyu sasa ni mwenye umri wa miaka sabini na tatu ni mtu mzima huyu. Yeye amesitiza kabisa kwamba kipaumbele chake hicho kitakuwa ni uchumi moja kwa moja, huwa akitaka kufanya juhudi kubwa. Lakini mwenzake naye uh, George Wea amekuja akisema kwamba anafanya juhudi kubwa za kuchochea uchumi wa Liberia uweze kukua kwa sababu thuluthi tano ya wapiga kura mpaka sasa unaambiwa, Ligongo, ni vijana, umri kati ya miaka kumi na nane hadi ishirini na mbili. E, licha ya kuelezwa kwamba uchaguzi huo wanajitokeza ni wachache ukilinganisha na duru ya kwanza, lakini sasa ukiangalia George Weah hivi sasa mgombea huyo ana miaka mingapi? Hamsini na moja. Kwa hiyo unaweza ukaona hapa e, mgombea gani anavutia zaidi hawa kundi la vijana, ukizingatia kwamba George Weah amekuja na sera yake kusema kwamba anataka pia kuwepo na mabadiliko, akionyesha kwamba yeye kama unavyojua ni mgombea wa chama ambacho hakikuwa kinatawala na chama ambacho kwa kinatawala kimelaumiwa kwa mambo mengi ya rushwa na kadhia mbalimbali ambazo zimekuwa zikimgubika huyu makamu wa rais Joseph Bakai ambaye wengi wanasema kwamba haonyeshi kama ni mtu mwenye ushawishi mkubwa katika huu uchaguzi. Kwa hiyo yeye George Wea amekuja hapa kama mgombea anayekuja kutoka nje akija na ile staili ya kwamba yeye sasa ni mgombea anayeleta mabadiliko. Ukiangalia kama ilivyokuwa kampeni ya rais wa Marekani Barak Obama elfu mbili nane akija kwamba kama yeye ni mgombea wa mabadiliko kwayo, kwa hiyo kwa ujumla yeye eh, amesimamia swala hilo la mabadiliko kwenye taifa hili. Sasa uh, sande Shomari, kama ulivyoeleza hapo kwamba theluthi tano e, kati ya wapiga kura wale milioni mbili nukta moja wa nchini Liberia inaelezwa kuwa ni vijana, na suala moja ambayo limezungumzwa kwamba idadi ndogo ya watu wamejitokeza e, kupiga kura, haijaeleza bayana kwamba hawa ambao wachache walijitokeza ni pengine rika gani hasa? E, wengi wajitokeza idi nafikiri kama alivyotangazwa hapo awali umri wa vijana hawa ni kumi na nane hadi ishirini na mbili lakini vilevile idi ligongo kitu ambacho kimekuwa kikizungumzwa sana hapa ni haya e, matokeo mpaka sasa anaweza kusema kwamba yametangazwa kwenye kaunti zipatazo kumi na tano mpaka mchana jioni uh, hii ya uh, leo kule Liberia ambao zimekwisha toa matokeo yake, lakini haya si matokeo rasmi kabisa yaliyopitishwa na tume ya uchaguzi. Kwa hiyo kama ulivyosema po awali na kama ulivyosema tena, ni kwamba hivi sasa yeye anavyoonyesha ni kwamba anatarajia kupata, anasema asilimia sabini, lakini hii inatoka kwa wale wafuasi wake wa upande wa chama chake ambao wanasema tu sisi tunangoja tume ya uchaguzi itoe matokeo yake, na molu ambaye ndiye mwenyekiti wa tume hiyo ya uchaguzi wanamtarajia aweze kutoa hayo matokeo na kuyaweka wazi, lakini mpaka sasahivi bayana ni kwamba bado kura zinaendelea kuhesabiwa. Lakini pia Idi, kuna wasimamizi hawa wa kimataifa wako kule hivi sasa, yumo rais wa Nigeria eh, Goodluck Jonathan, ambaye yeye mwenyewe amekwenda paka kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura, na anasema kwamba mpaka dakika hii yeye kwa upande wake anaona uchaguzi huu hauna dosari yoyote, kwa mambo yanakwenda kama ambavyo yalikuwa yametarajiwa. Kwa hiyo wananchi wa Liberia wamepiga wa, wa kura zao. Kwa hiyo tuone tu kile kitu gani ambacho kitatoka kwa wananchi hawa e, amesema Jonathan nam ni Jonathan huyo rais wa zamani uh, wa Nigeria. Na muda naona umetukimbia kwelikweli, tukamilishe matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kuletea matangazo haya. Msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Amdun, kwa niaba ya mwenzangu Sande Shomari na Amina Chombo ambaye alikuwa katika studio zetu za Mombasa, Kenya. Mimi ni Idi Ligongo ni kutakia kila la heri, na usikose kujiunga nasi tena kesho katika Kwa Undani.