Toka studio kumi na tatu hii ni VOA Express. Msikilizaji, karibu katika VOA Express leo hii ikiwa ni siku ya na Alhamis na ni Disemba 28. Naam, mkamiti tukiwa ndani ya nyumba hapa alasiri, mambo ni motomoto kwelikweli, na mimi nikiwa hapa studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shumari, nakuambia msikilizaji, mambo ni mengi uh, usikose, ungana nasi tukupe vitu mbalimbali mbali. Mkamiti, leo kuna vitu gani tunaangalia? Tuna mambo mbalimbali ambayo yanagusa kila eneo katika huko Afrika Mashariki na kwingineko. Huko Kenya basi kama tunavyofahamu kwamba serikali ya nchi hiyo imepiga marufuku ule uuzaji ama uvutaji wa shisha. Kisa na maana tutajua pale baadaye. Nafikiri moja wapo tu ya kusema ni pongezi kwa nchi ya Kenya kuweza kufanya shisha iwe kwamba ni marufuku na kama ulivyosikia Mkamiti ameeleza hapo, shisha imepigwa marufuku nchini Kenya. Tutapata taarifa zaidi hapo baadaye kutoka kwa mwenzetu kule Mombasa. So, Amina, lakini si hivyo tu, Mkamiti. Kuna swala so, la mapishi, mpishi. Kipindi hiki cha sikukuu watu wanapika, watu wanafanya nini? Kupika tu na kula, anapika na kula. Nini leo pishi tunalotazama? Hebu sikiliza, vitu tunahitaji kama maembe, tuseme kilo moja na nazi mbili zilizokomaa iliki, kiasi cha kama nusu kijiko, na chumvi pinch moja, sukari nusu kikombe ama kikombe kasorobo. Ndiyo mambo ya mapishi hayo, msikilizaji. Hali kadhalika basi, tutakuletea maswala ya teknolojia, maswala ya maoni ya msikilizaji ni katika hoja kwa hoja, vilevile utasikia habari za dunia, ambapo hii leo basi tume huru ya uchaguzi huko Liberia e, imesema kupitia mtandao wake Sande mm -hmm Shomari kwamba mm -hmm huenda matokeo ya uchaguzi wa marudio wa urais yanaweza kutangazwa hii leo. Oh, haya, anajua watu kuwa wanasikiliza kweli, kweli, kutaka kujua nini kulikoni haswa, ambapo kama tunavyofahamu yule mgombe au mchezaji wa mpira wa miguu wa zamani George Weah no, amerudi katika duru ya uchaguzi wa marudio akishindana na makamu wa rais Boakai no. Wengi wamekuwa wakizungumza jana kwenye mitandao kuhusu sakata hili kwamba George juya anashinda lakini haijajulikana mpaka sasa, eh, matokeo hayajatoka, lakini tutakupa taarifa zaidi hapo baadaye. Basi moja kwa moja mkamiti, hebu tuungane na mwenzetu Amina akiwa kule nchini Kenya, atueleze zaidi kuhusu suala hili, eh, la kuchukuliwa kupigwa marufuku matumizi ya shisha. Nini kinaelezwa? Naam, shukrani sana hapa Mombasa, kama ulivyosikia, ni kwamba tumeamka na taarifa ya kupigwa marufuku ya uvutaji wa shisha katika gazeti rasmi la serikali. Waziri wa afya nchini Kenya Cleopas Mailu amepiga marufuku ya uvutaji wa wa dawa hiyo aina ya tumbaku kutokana na athari za afya kwa binadamu. Katika taarifa hiyo, serikali imesema kuwa hakuna mtu atakayeruhusiwa kuuza, kuweka matangazo ya biashara, kuingiza nchini bidhaa hiyo kutoka mataifa nje, ama kusambaza na hata kutumia shisha. Atakayepatikana akikiuka sheria hiyo atachukuliwa hatua, huku maafisa wa afya wakiruhusiwa kutumia sheria zilizoko kuwakamata wakamata kinyume wanaharakati wa kukabiliana na utumizi wa madawa ya kulevya nchini wameipongeza hatua wa ya serikali kupiga marufuku uvutaji wa shisha ambao ulikuwa umekuwa maarufu na kuathiri afya za vijana na hata wazee. Cosmas Maina ni mkurugenzi wa kituo cha kurekebisha watumizi wa madawa ya kulevya cha Teens Watch. Amezungumza na VOA kwa njia ya simu. Nafikiri moja hapo tu ya kusema ni pongezi kwa nchi ya Kenya kuweza kufanya shisha iwe kwamba ni marufuku, ili tuone kutoka hapo basi itakuwaje, kwa sababu watoto washaumia. Uh, vijana wanaumia uh, na wazazi pia wanaumia, kwa sababu shisha imekuwa uh, ambayo inauzwa Kenya na hususan hapa Mombasa, wakati mwingine wanaweka vidonge ambavyo ni kama vile bangi, kuna vile heroin, cocaine na kwa hivyo, kusema kweli, tunafurahi sana kwanza tu hiyo kwamba serikali imekubali kwamba kupiga marufuku. Hata hivyo, mwanaharakati huyo ameitaka serikali kuweka hatua kali kwa wafanyi biashara wa shisha na sio kukandamiza tu watumizi. Anayeleta shisha kwenye nchi, wanayefanya biashara ya kuleta shisha ndio wanafaa wachukuliwe uh, sheria uh, mwafaka kabisa, kwa sababu kama nilivyosema awali ni kwamba polisi watachukua nafasi ya kuweza kuchukua hongo kwa Uh, wanaouza shisha na utapata pia, atakayepatikana na shisha atashukuliwa na hatimaye labda atoe ongo. Tungependa kwamba tusikie kwamba, uh, sio miezi sita, ni kama miaka miwili, miaka mitatu, ili watu wapate adhabu ya kutosha ili waache kuleta shisha. Marufuku hii inajiri siku chache tu baada ya ripoti ya utafiti wa kundi la madaktari chipukizi nchini Kenya kusema kuwa viwango vya watumizi wa shisha katika shule za upili ilikuwa asilimia 12.6 huku vyuo vikuu ikiwa na asilimia 19 hadi ishirini. Vijana kati ya miaka 16 hadi 19 wanavuta shisha huku wale wa kiume wakiwa wengi zaidi katika wale wavutaji. Tanzania ilipiga marufuku uvutaji wa shisha mwaka 2016. Kwa hivyo Kenya huenda ikawa ni taifa la tatu ama la nne katika marufuku hiyo. Asante ah, sana Mina Chombo na taarifa hiyo kutoka huko Mombasa. Lakini pia Mkabiti umefuatilia hili swala chisha leo kufanya ripoti kuhusu swala hili, hebu tueleze zaidi haswa so, kabla ya kueleza zaidi ni kwamba uh, Kenya imekuwa nchi ya tatu katika eneo la Afrika Mashariki. Utakumbuka ni uh, uh, takriban wiki mbili zilizopita hivi ni kwamba taifa la, Uga, la Rwanda nalo lilipiga marufuku uh, utumiaji, uuzaji pamoja na matangazo yote ya biashara kuhusiana na shisha. Na tukirudi sasa katika swali lililoniuliza, ni kweli tulifanya tuli, tuli projekti ambayo ilikuwa inahusiana na utumiaji a masuala ya shisha na namna ambavyo vijana wanavyoathirika, na tulitembea katika majimbo kadhaa hapa nchini Marekani, hususan kule New York, na kuona jinsi ni namna gani ambapo vijana wanavuta na kutumia shisha isivyotarajiwa na shisha inauzwa katika sehemu mbalimbali mbali, sande, sio tu katika mahoteli bali hata katika nyumba za watu ambazo wamezifanya ni nyumba zinazo, wenyewe wanaita kafe. Kwa hiyo unaenda pale, unadhani kama unaenda kumsalimia mtu, kumbe wana... kumbe mle ndani wenyewe wanaendelea na biashara ya shisha Naya. Kamiti nakushukuru sana. Basi moja kwa moja baada ya taarifa hiyo, hebu tuelekee huko Kenya, tutakutana naye mwenzetu Huba Abdi. Kuna msimamo umetolewa na serikali nchini humo kuhusiana na wakimbizi, wakimbizi ambao wamejitolea kurudi nyumbani Somalia, alafu sasa kurudi kambini. Serikali inaeleza nini? Huba Abdi, tueleze na wakimbizi walikuwa wakiondoka katika kambi ya wakimbizi ya Dadab na kurejea baada ya miaka mingi kutoroka vita katika nchi yao ya Somalia. Hata hivyo wako wale wanaorudi Somalia na kukuta mambo si vile walivyotarajia, na kisha tena kuamua kurudi katika kambi ya wakimbizi ya Dadabu, japo kwa njia za siri na serikali ya Kenya. Hata hivyo unaweza kutoa oni kwa wanaorenda na kisha kurejea. Na tulizungumza na Harun Kama, ambaye ni naibu kamishna eneo la Dadabu, na alikuwa na haya ya kusema: huko katika vitabu vyetu kama serikali, na sisi ndio tunakuandika kwanza, ndio umoja wa kitaifa unakuchukua kama mkimbizi. Sasa wewe huko peke yako, na hatutaki kuonekana kama kwamba tunawa tunawazoesha kwamba unaweza ingia wakati wowote, unaweza kwenda ukae miezi michache alafu urudi. Tunataka kuonyesha kwamba kama umeamua kwenda, endaanza maisha upya, kwa sababu huko ndio kwenu. Hapa ni mkimbizi, hali ya ukimbizi inafaa kuwa ya muda. Naam uba, sasa, baada ya serikali kutoa msimamo huo kwamba itakuwa vigumu kuandikisha upya wakimbizi waliojitolea kurudi Somalia kisha kurudi kambini baada ya miezi michache, kuna njia nyingine mbadala ambayo serikali imeeleza itaweza kutumia uh, ili kuweza kuwakimu wakimbizi hao? Nam, zipe njia zingine kama vile kuweza kufuatilia labda ni kiti ambayo imeweza kuwafanya wao kurudi, na iwapo sababu zao zitakuwa ni zile za kuwa ni vita zinaweza kuwadurisha tena, swala la ukame au hata maswala ya elimu t wanaweza kupatiwa nafasi nyingine. Lakini sana ambalo tunaweza kumuuliza Bwana Harun ni kuwa wengi waliotoroka nchi ya Kenya miaka ishirini na saba iliopita waliweza kuja wake wakiwakambili na fika ya wengi ni kuwa Iwapo mtoto amezaliwa katika ardhi nyingine, basi huyo mtoto huwa ni wa nchi aliyozaliwa. Hata hivyo, mambo ni tofauti, kuana uliozaliwa kambini watastaria kuwa wakimbizi kulingana na bwana Harun. Tupate kauli yake. Wewe kama umezaliwa na, na mama mkimbizi na baba mkimbizi, wewe vilevile vile ni mtoto mkimbizi, na tunawapatia shahada ya kuzaliwa, ambaye tunapiga muhuri kwamba yeye ni mkimbizi ingawa tunampatia shahada ambayo tunasema ni birth certificate, tunapiga muhuri kusema kwamba yeye ni mkimbizi, ili wakati mmoja asikuje kusema kwamba yeye ni Mkenya. So hiyo shahada inaonyesha kwamba ingawa alizaliwa hapa, yeye ni mtoto ambaye ni mkimbizi. Nam, asante sana, Uba Abdi. Tutaendelea kuwasiliana na wewe kuhusiana na swala hili katika matangazo yetu ya baadaye. Hivi sasa, msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia ndani ya VOA Express. Tume huru ya uchaguzi nchini Liberia imesema katika mtandao wake wa Facebook kwamba matokeo ya uchaguzi wa marudio ya urais yanaweza kutangazwa hii leo. Mcheza mpira wa miguu maarufu George Weah na makamu rais Joseph Boakai wanatarajia kutengeneza historia ya kuwa kiongozi mpya wa Liberia wakati ambapo inaadhimisha tena mchakato wa kidemokrasia wa kubadilishana madaraka kwa njia ya amani kwa zaidi ya miaka sabini. Erastus Mwencha mkuu wa wafuatiliaji wa Umoja wa Afrika amesema miongoni mwa mambo waliyoyaona ni kwamba uchaguzi umefanyika kwa kufuata sheria na utaratibu uliowekwa na tume ya uchaguzi. Gavana wa zamani wa China ambaye ni Mkristo katika jimbo la Jakarta amepata zawadi ya Krismas isiyokuwa ya kawaida baada ya kupunguziwa kifungo cha siku 15 katika muda wake wa kutumikia jela miaka miwili. Basuki Jahaja Purnama alifungwa mwezi Mei kwa tuhuma ya kuzalisha kitabu cha Quran wakati akifanya kampeni huko Jakarta kwenye uchaguzi wa ugavana. Alipoteza ushindi katika uchaguzi huo mwezi Aprili na kusomewa mashtaka muda mfupi baada ya hapo. Msamaha wa kifungo chake kilihusisha watu wengine elfu tisa wa Kristo huko Indonesia, kama sehemu ya sera inayotunuku wafungwa kwa kuwa na tabia njema baada katika siku ya uhuru wa Indonesia na sikukuu nyingine kubwa za kidini. Shambulizi la kujitoa muhanga la mabomu katika jengo moja kwenye mji mkuu wa Afghanistan ambalo lilikuwa na kituo cha washia wa Kiislamu wanaoshirikiana na Iran limeua limewahi na kuwajeruhi mamia ya watu. Nusrat Rahimi msemaji msaidizi katika wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo ameithibitishia Sauti Amerika kwamba watu 40 wameuawa na wengine 30 zaidi kujeruhiwa. Na amesema kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka, lakini mashahidi wanaripoti kwamba mshambuliaji alijilipua mwenyewe karibu na mkutano mkubwa kwenye kituo cha masuala ya kijamii cha kitamaduni cha Tiban muda mfupi kabla ya milipuko miwili iliyotegwa kulipuka na rais wa Rusia Vladimir Putin amesema shambulizi la bomu huko Petersburg jana Jumatano lilikuwa ni la kigaidi. Putin ametoa taarifa hii leo huko Kremlin wakati wa sherehe ya kuwatunukia wanajeshi wa Rusia waliokuwako huko Siria. Putin hakutoa maelezo zaidi kuhusu ulipuko huo. Takriban watu 13 wamejeruhiwa baada ya bomu la kutengenezwa nyumbani kulipuka kwenye duka maarufu huko St Petersburg. Wachunguzi wanasema walikuwa wanashughulikia kesi hiyo ya mauaji kama ya mauaji. Maafisa wa afya wanasema hakuna mwathirika yoyote aliyepata majeraha ya kutishia maisha, na hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Endelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Sandey, mara nyingi huwa unapenda kusema msemo huu kwamba VOA Express bila ya muziki haiendi. Sasa ni wakati wa kupata uh, muziki, na kabla ya muziki naona kwanza kuna namba, kile kitu kinaitwa mapishi mapishi. Hey, inabidi kwanza ule ukishia shiba, ndio <laughs> <laughs> unaenda kucheza muziki <laughs> na unajua mkamiti wewe, katika maswala ya jikoni uh hujapitwa kidogo, mwenzangu, uko safi, unafanyaga vitu <laughs> jikoni. Sasa hapa leo, katika maswala ya mapishi mapishi, tunaangalia lile uh -huh. pishi la kutengenezwa na maembe maembe. Ulijua kwamba inaweza kupikwa sasa? Maanake wameniambia maswala ya mapishi hayajanipita, hayajanipiga chenga. Sasa msikilizaji ambaye labda amepigwa chenga kidogo, hujai kusikia, hebu sikiliza hili pishi la embe. Yaani embe lili linapigwa vitu napigwa viungo, napigwa nazi. Uh -huh. Yani sio mchezo, mambo ya pwani, mambo ya pwani. ah, so. eh? <laughs> <Bata laughs> Ni kutoka Mombasa kisa. Nchini Kenya, leo tunatayarisha maembe ya kupika ya nazi. Maembe yenyewe ni haya maembe madogo madogo haya kienyeji. Tunahitaji kama maembe tuseme kilo moja, na nazi mbili zilizokomaa, iliki kiasi cha kama nusu kijiko, na chumvi pinch moja, sukari nusu kikombe ama kikombe kasorobo. Kwanza kuyaosha kwanza maembe yenyewe na kuyakatakata vipande vitatu, seme embe moja utakata upande huu nusu, upande huu nusu, na ile koko katikati utabakisha na hayashambuliwi. Maembe hayo yanakatwa hivyo hivyo, na maganda. Ule upande wa maganda unaanza kupanga kwenye sufuria, ili kuzuia maembe yale yasishike ama yasiungue. Alafu tutaweka maji kiasi cha vikombe viwili vya maji plain Alafu tutatia kwenye sufuria ile, tutabandika kwa jiko, tutawashia moto mdogo mdogo, yatokote polepole. Maembe yakiendelea kutokota, tutarudi tukune ile nazi yetu mpaka umalize. Ukishamaliza kukuna hizo nazi mbili, utatuja tuizito kikombe kimoja, alafu tuijepesi vikombe vitatu. Utaponda zile iliki zako kiasi cha kama Nusu kijiko, nyunyiza kwenye yale maembe yako na ile chumvi kiasi cha pinchi moja. Kisha utatia ile matusa, yaani lile tui jepesi, utaendeleza kutokosa. Yakifika tuseme kama nusu ya yale maji uliotia, ndipo utakapotia sukari kiasi cha nusu kikombe ama kikombe kimoja kasirobo, alafu utamimina pale juu ya sukari, iendelee kutokota na yale maji ya pili ya nazi. Maembe kama haya, kama ni aftari, huwa ni mazuri akiliwa kama yamepoa. Sasa kama ni aftari itabidi uyapike mapema ya hivyo, kwa makini taratibu, kwa moto mdogo mdogo. Yakisha kauka ile maji ya matusa, ubakisha kiasi kidogo cha ile nazi na ile sukari, itakuwa kama sirap. Alafu lile tui jizito lile kikombe kimoja utatokosa kando kwenye sufuria ndogo, alafu utaepua yale maembe utayeweka yapoe, na lile tui pia utalieka vile vile. Ikifika masaa jioni jioni, unapotaka kuandaa yale maembe, utayatoa kwenye ile sufuria kwa mpangilio, ukiyapanga, alafu ile sirap ama maji nazi na ile sukari itakayobakia kwenye ile sufuria utanyunyiza. Maembe haya ni matamu kuliwa kwa uji ama kwa chai ya rangi au tuseme strong tea. Haya, mambo hayo, mkamiti ya jikoni. Embe limetengenezwa likatiwa nazi mwenyewe, unachanganyikiwa kila. Sio mchezo. Kwa hiyo hapa sasa hivi umeshaanza kusikia njaa. <laughs> Jaka, <misasa. laughs> <Ayari>. Lakini kabisa lakini, <laughs> umeshasikiliza umesha na kufuata namna ambavyo embe hilo linaweza likatengenezwa, basi itakuwa vyema, labda ukishafika nyumbani leo jioni <laughs> e, ukalifanyia mazoezi vile <laughs> alivyoeleza chef na wewe anze nawe, eh, eh, fanya vitu vyako, nitajaribu, sio mchezo. Basi kama ulivyosema express, bila muziki mambo hayawezi kuenda <laughs> tuangalie katika muziki leo mkabiti, tuelekea mpaka Afrika Magharibi. Nasikia kuna kitu. Aha, Ana, na kitu kizuri sana umeanda Davido. Huyo ndio Davido, anasemaje? fire fire fire, mambo hayo, msikilizaji, pata vitu kutoka kwa Davido huyo. Nilikwenda kwenye le tamasha kumwona mm -hmm. Akiingia ukumbini, anajua sana kuwaimbisha wale ambao wanakuja kumsikiliza na kwamba kwa hakika ana mashabiki kwelikweli. Hapa mjini alipoingia pale, alikuwa amejaa mashabiki zake mm -hmm. Basi wanasema hili likawa mwimba kwaya, anawaimbisha <laughs> Aki akishaanza neno moja wao wanapokea mengine yote, kwa hiyo <laughs> basi, ndio maana nawe hapa ulikuwa ukiimba ukifuatilia nyimbo <laughs> zake sijui zote ndio tatizo, lakini hata hivyo nilikuwa najaribu jaribu kufuatilia, maana nikakumbuka kule ulivyokuwa kuimbisha watu. Anaimba pap, akishaanza tu basi, jamaa amepokea yeye, yeah. Anakuwa kazi yake ni kuanzisha, nyinyi muendelee. Basi shughuli kulikuwa ile ilikuwa pale ukabiti. Ah, <laughs> <laughs> tusonge mbele katika VOA Express. Unafahamu Sunday, ah, uh, swala hili uh, limekuwa likizungumziwa sana katika hmm, eneo la Afrika Mashariki, swala la Najua kule Uganda ako mwa umri wa kugombea madaraka kule Uganda ndo limekuwa likitamba na kushika kasi mm, na baadhi ya uh, wananchi katika maeneo jirani na nchi hiyo nayo na pia wanazungumza kwamba hichi kinachofanyika Uganda sio Uganda tu kingefanyika na mataifa mengine mm, Afrika kwa ujumla ingeangaliwa suala hili, maanake viongozi wakiingia madarakani hawataki kung'oka, mm, hivi na vile, wakitolea mifano kadha wa kadha. Basi leo hii katika hoja kwa hoja tunazungumzia suala la kutokuwepo ukomo wa umri kwa viongozi au kiongozi wa nchi anapokuwa madarakani. Sikiliza wasikilizaji, wawa Hassan Muridi na Imani Abdul. Mimi sioni kama kuna tatizo lolote juu ya umri wa rais wetu madarakani kwa sababu urahisi ni taasisi rahisi, kama mtu anaongoza taasisi ya ya. Kwa hiyo umri hauna matatizo kabisa. Tunaona wazee wengi wameweza kuongoza vizuri kabisa iliko hata vijana. Vijana wengi wamekuwa na mihemko, lakini sisemi kwamba vijana hawakawi, vijana wanasaa lakini kama mzee anaweza akaongoza, akili yake iko vizuri na ile taasisi ya urahisi aimpi shida, basi mimi sioni kama kuna tatizo yoyote. Mimi niko tofauti kidogo, sio kidogo sana, kwa sababu umri kama unavyochukulia tu, asili ya binadamu, unajua unafikia mahali mtu akili ile in, inasimama katika mawazo mengine, yanakuja mazuri ya vijana, wanakuja na mawazo mazuri. Lakini mkiendelea tu kuchukulia tu kwamba awepo huyo huyo awepo huyo huyo, hata kama anafanya makosa, lakini kwamba meshamwezia, inakuwaje? Lakini ni vizuri kuweka ukomo, kwa sababu ule ukomo unasaidia kupata tuseme challenge kwamba leo tuna mawazo ya fulani, kafanya hapa mpaka hapa, ana mazuri ameatenda, lakini sasa hebu tutoke katika hayo mazuri, yamo mabaya kama uzee utakuwa ni tatizo katika uongozi wake hiyo ni sawa, lakini kuna marais wengine walikuwa vijana. Zambia imekuwa na marais wawili wakiwa madarakani, hawakuwa wazee, lakini walikuwa na afya zisizokuwa nzuri. Na vilevile kuna watu wengi ambao wana asili nzuri na watu wazima wazee wanaweza kuongoza vizuri tu. Mimi sioni kama kuna tatizo lolote la umri kwa sababu rahisi ni taasisi kuweka ukomo ni bora zaidi kuliko ni kuacha tu hivi hivi, kwa sababu endapo atakuwa sasa ni dikteta, mtamwacha endelee kuwa dikteta mpaka mwisho. Lakini kama ukiwa na ukomo, pamoja na udikteta wake bana, mwisho ni mahali fulani, basi mkono wa kuwa na ukomo, mi ndio maoni yangu. <coughs> Lakini mweshimiwa, anaweza akawa raisi vijana na akawa dikteta. Tumeona mataifa kadhaa ameongozwa na vijana na dikteta na wazee wakiwa wanaongoza vizuri. Kwa mfano leo hii kuna nchi kama Libya iko Afrika, watu wanajutia kumwondoa madarakani Muamar al Gaddafi, nchi ambayo ilikuwa watu wanaishi vizuri kuliko mataifa ya Ulaya. Tathmini ilikuwa inaonyesha kwamba Libya, maisha ya Libya wakati akiwa madarakani, wa Libya walikuwa wanaishi vizuri mara sia aulio Haya, mambo hayo ya hoja kwa hoja, msikilizaji na hivi sasa basi, Sande Shomari, ni wakati wa kusikia yale maswala ya teknolojia yanayozidi kukua ama yanaibuka na kuja na mtazamo tofauti siku hadi siku no. umekuwa ukifuatilia mambo haya ya teknolojia kupitia ma, mitandao pamoja na tovuti zingine mbalimbali zinazoelezea maswala ya teknolojia. Yapi ambayo unayo kwa wakati huu? Ndio Mkamiti, moja kwa moja naamulika teknolojia katika maswala ya upimaji wa sukari mwilini. Unajua Mkamiti, kama tunaofahamu, e, wagonjwa wengi wa kisukari wanahitaji kucheki damu zao walau kwa siku au kila baada ya siku kadhaa, kujua kile kiwango cha sukari mwilini. Lakini unakuta mara nyingi wanapofanya hiyo kazi inabidi wajichome na kale kasindano kadogo pap, mm-hmm. halafu ile damu ndio itoke mm -hmm. utie kwenye mashine ikwambie kiasi gani. Sio kwa siku tu, ni kila baada ya saa kadhaa, inategemea na kiwango cha sukari chako kipo vipi. Naam, bila shaka haya mambo ya afya unayofahamu vizuri sana Mkamiti. Basi moja kwa moja, ukiangalia wataalam katika chuo kikuu cha Shingua kule China wakishirikiana na hospitali moja ya Liberation Army Air Force wamekuja na kifaa tofauti au kifaa mbadala kusaidia wagonjwa wa kisukari kuto kuweza kupata yale maumivu ya kuchoma choma na ile sindano kila wakati, unaona bwana, mm -hmm. Sasa wametengeneza kifaa ambacho kinawekwa kwenye ngozi. Kifaa hichi kinakuwa ni kama vile kile kiplasta kidogo cha ngozi au cha pamba hivi cha aina fulani kama hiyo laini cha kutengeneza ambacho kinapachikwa kwenye ngozi ni patch. Ni patch, unaita kwa Kiingereza. Sasa hichi kidude kidogo kinawekwa pale juu, wataalamu wanasema Kinatumia hatua mbili. Ya kwanza ni kuweka hapo juu, na pili wanaweka kiwango kidogo cha acid ambayo inajulikana kama haluronic acid. Wakishaweka kwa pamoja, hii inatumika zaidi kwenye ngozi. Unasema ya acid, lakini basi inawekwa hicho kidude. Halafu hicho kifaa kidogo hicho kipachi kinatumia betri. Na betri yake unajua aina gani? Betri ya karatasi <laughs> <laughs> mm -hmm. ya mm -hmm. Hey, masuala ya teknolojia, aha, katika afya, ehe, na vifaa vinavyoweza kutibu watu maradhi mbalimbali. Sasa kile kifaa cha beti kidogo kinakaa pale juu kinapima ile sukari yako, baada dakika ishirini beti hiyo inaondolewa, halafu hatua ya pili wanaweka kile kidude kidogo ambacho kitakuonyesha aina ya sukari, kama imeongezeka ime kama imeshuka kama imepanda au iko kiasi gani, itaweza kusoma pale baada ya kutumia kile kipachi cha betri. Kwa hiyo mambo ya kuchomwachomwa sindano yanakuwa tena hayapo kwa wagonjwa wa kisukari. Basi wanaendelea kuifanyia majaribio, matumaini yao ni kwamba pengine hii itaweza kutumika katika miaka ya karibuni, kwa wataalam kwa wagonjwa kote duniani. Haya, asante sana Sande, kwa maelezo mazuri sana kuhusiana na teknolojia hususan katika eneo la afya. Gila kwa wewe ambaye una maradhi ya kisukari basi bila shaka ni habari njema hiyo, kuweza kupunguziwa ile uh, adha ya kujidunga sindano mwilini mara kwa mara. Na sasa basi, unafahamu kama tunavyoeleza kila wakati kwamba Sauti ya Amerika hapa kila siku kupitia mtandao wake wa Facebook au Instagram na kadhalika hukupa swali, na swali tuliloliuliza jana ni nani wa kulaumiwa kwa matokeo mabaya ya mtihani Kenya ambapo tumepata majibu mbalimbali kutoka kwako wewe msikilizaji. Tuanze, hivi ndo anasema na, kwamba vijana wa shule wasome zaidi kwa bidii kwa sababu Kenya, wasilaumu tu kumlaumu eh, huyu waziri. Hawa vijana wanatakiwa wasome kwa bidii na, na, na walimu pia wafanye kazi yao Mhandu Kastori mhandu anasema wakulaumiwa ni mkuu wa elimu, sio wanafunzi kufeli. Haya mengi yameandikwa msikilizaji, lakini muda wetu ndio hivyo unatukimbia hapa studio, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kusikiliza vipindi vingine. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia ni wote alasiri njema na kwaherini.