Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Wa Liberia wanasubiri kutangaziwa matokeo rasmi ili kujua nani atakuwa rais wao ajaye, wakati maafisa wa tume ya uchaguzi wanaendelea kuhesabu kura kufuatia uchaguzi wa marudio uliofanyika katika taifa hilo lililopo Afrika Magharibi. Mchezaji wa zamani wa mpira wa miguu George Weah na makamu rais Joseph Bwakai Wanawania nafasi ya kiti cha urais ili kuchukua nafasi ya rais aliyeko madarakani Ellen Johnson Sirleaf, ambaye anajiuzulu baada ya kuhudumu mihula yake miwili, na hiyo ndiyo sheria iliyopo katika katiba ya nchi ya Liberia. Mashambulizi ya anga ya Marekani yaliwaua wanachama wanne wa kundi lenye itikadi kali za Kiislamu la Al-Shabab na kuharibu gari lililobeba milipuko karibu na mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Makao makuu ya jeshi la Marekani kwa ajili ya Afrika yalitoa leo taarifa ikieleza kwamba shambulizi lililofanyika jana jioni kilomita 25 magharibi ya Mogadishu lilizuia gari lililokuwa limebeba vilipuzi kuweza kutumika dhidi ya raia katika mji mkuu Mogadishu. Taarifa ilisema pia kwamba makao makuu ya Marekani kwa Afrika yalihakikisha hakuna raia yeyote aliyeuawa katika shambulizi hilo ambalo lilifanyika kwa ushirikiano na serikali kuu ya Somalia. Marekani imeshafanya mashambulizi ya anga ya aina hiyo kama thelathini dhidi ya kundi la ugaidi la Al Shababu na idadi ndogo inayokuwa ya wapiganaji wenye uhusiano na Islamic State IS katika mwaka uliopita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka hapa mjini Washington DC. Zaidi ya wiki mbili baada ya kukosa ushindi katika uchaguzi maalum wa kiti cha senate kwenye jimbo la Alabama hapa nchini Marekani, mgombea wa Republican Roy Moore amefungua mashtaka mahakamani katika dakika za mwisho, akitoa changamoto ya kuwazuia maafisa wa uchaguzi kwenye jimbo hilo kuidhinisha kwamba mpinzani wake mdemokrat ndiye aliyeshinda kiti hicho. Moore alifungua mashtaka katika mahakama moja jimboni humo jana Jumatano ikiwa ni saa kadhaa kabla ya Doug Jones kutangazwa rasmi kama mshindi katika uchaguzi wa kiti cha seneti uliofanyika Disemba kumi na mbili ambapo Jones alishinda kwa zaidi ya kura elfu ishirini. Maafisa wa Afghanistan wanasema zaidi ya watu 40 wameuawa na 84 wengine wamejeruhiwa katika shambulizi moja la kujitoa mhanga kwenye jengo moja mjini Kabul nchini Afghanistan, ambalo ni makazi ya kituo cha Waislamu wa kishia wenye ushirikiano na Iran. Msemaji wa wizara ya afya nchini Afghanistan amewaambia waandishi wa habari kwamba wanawake wanne na watoto wawili walikuwa miongoni mwa waliokufa katika mlipuko huo. Kundi la Islamic State IS limedai kuhusika kwa shambulizi hilo. Taarifa kwenye mtandao ilisema shambulizi lilifanywa na mjitoa mhanga na kwamba mabomu matatu mengine pia yalitumika. Mashambulizi ya awali katika makazi ya wa waumini wa kishia mjini Kabul na kwingineko huko Afghanistan pia yalidaiwa kufanywa na wanamgambo wa kundi la Islamic State IS. Walioshuhudia walisema mjitoa muhanga alijilipua mwenyewe karibu na mkutano mkubwa uliofanyika katika jengo la kituo cha utamaduni na masuala ya kijamii cha Tebian, muda mfupi kabla vilipuzi vingine kulipuka. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema shambulizi la bomu huko St Petersburg jana Jumatano lilikuwa ni la kigaidi. Putin ametoa taarifa hiyo leo huko Kremlin wakati wa sherehe ya kutunukia wa wanajeshi wa Urusi waliokuwa katika harakati za kikazi huko Siria. Putin hakutoa maelezo zaidi kuhusu mlipuko huo. Takriban watu kumi na watatu wamejeruhiwa baada ya bomu la kutengenezwa nyumbani lililolipuka kwenye duka maarufu katika mji wa St Petersburg. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kusikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la serikali ya Kenya kusisitiza kwamba haitaandikisha upya wakimbizi kutoka nchini Somalia ambao waliondoka kwa hiari yao kutoka katika makambi yaliyopo nchini Kenya na kurejea Somalia na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia kuhusu sakata la kufanya vibaya wanafunzi nchini Kenya katika mtihani wa taifa wa sekondari kwa mwaka huu 2017. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa msimamo wake kwamba haitoweza kuandikisha wakimbizi walijitolea kurejea Somalia na sasa kutaka kurejea makambini baada ya kuondoka miezi michache iliyopita. Takribani wakimbizi kumi na saba elfu zaidi wamekubali kurejea nchini Somalia eh, kwa hiari yao na Kenya Somalia sambamba kabisa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ziliweka saini makubaliano Novemba 10 mwaka 2013 ya kurejeshwa kwa hiari kwa wakimbizi wa Somalia waliopo katika Kenya. Kwa mujibu wa mratibu mwandamizi wa UNHCR katika kambi ya Dadab, Alma Kije ameshathibitisha kwamba zaidi ya wakimbizi 75,000 tayari wamerejea Somalia chini ya mpango wa makubaliano hayo ya mwaka wa 2013, lakini kwa sasa serikali ya Kenya imesisitiza kwamba haitowaandikisha e, baadhi ya wakimbizi kutoka katika kundi hilo ambao wao walirejea Somalia na hivi sasa wanataka kurejea kwa sababu mbalimbali mbali katika makambi ya wakimbizi ya nchini Kenya hasa kambi ya Dadab. Hapa, ambaye tuliongea naye ni kamishna uh, naibu kamishna wa Dadab, Harun Kamau. Yeye alizungumza haya: ndio ninaofahamu kwamba kuna wakimbizi wakim, wa, wa, ambao wanaingia wachache mm-hmm. kutoka Somalia, uh, lakini hatuandikishi wakimbizi upya. Sisi tunasaidia kurudisha wakimbizi mahali walitoka. Kwa hiyo hatuwezi kuwa tunarudisha na bado tunaandikisha wengine, itakuwa ni kufanya kazi bure. Kwa saa hii tuna wakimbizi wachache sana ambao hawajaandikishwa na serikali, lakini wale wanakuja wachache, tunajua mahali wako, lakini hatuwapatii hifadhi upya kama wakimbizi, na tunaendelea kuwaambia hata wao ambao wanaingia, tunawambia yule yako tayari ajiandikishe, tuweze kumsaidia kurudi mahali ambako alitoka. Nam, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye alishuhudia baadhi ya wakimbizi wa Somalia waliokuwa wakirejea kwa hiari yao nchini mwao Somalia kutoka katika kambi nchini Kenya. Sasa Huba, hebu tueleze kwa nini, uh, sasa kuna msisitizo kwamba Kenya haitoandikisha wakimbizi wanaotaka kurejea makambini, ni kwa nini? Kuna wakimbizi wengine ambao wanatokea Somalia au uh, kundi lile ambalo wale walirejea Somalia wanataka tena kurejea Kenya? namasante idi akiwanam. Nimekuwa katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab kufuatilia jezi la wao kurudishwa, na baadhi ambao niliweza kutangamana nao, kwanza walikuwa wanapongeza serikali ya e Kenya na Wakenya pamoja na wenyeji wa Dadaab ako wasichwaji kwa miaka ishirini na saba. Hata hivyo kuna wale ambao wanarejea katika nchi yao ambapo walizaliwa, nchi ya Somalia wengi wanakutwa wanapata kuwa mambo si vile walivyotarajia, masuala ya amani, kupata elimu nzuri, wanakuta wanakosa haya yote, ndipo wanaanza kurudi na wanakurudi wanatumia njia za mkato kuingia kwa siri na kwa kuungano. Fahamu wangu ni kuwa walipoondoka ni kama walieleza kuwa unapatiwa fedha ili kuanza kuenda kule nchini Somalia, kuanza maisha upya. Kwa hivyo inamaanisha kuwa ukirejea ni kuwa mambo yamekushinda kule, na serikali inasema kuwa haiwezi kaandikisha tena kwa sababu waliwapatia kile ambacho wanahitaji. Na vilevile shirika la UNHCR inasema kuwa kwa, uh, kwa takriban miezi misita linawaangalia wale wakimbizi jinsi ambazo wanaendelea uh, kumaanisha kuwa wanapoondoka katika kambi ya ukimbizi ya Dadaab hapa nchini Kenya haimaanishi kuwa wanatupwa tu Somalia bali pia kuna wafanyikaji wa shirika la UNHCR ambao wako kule nchini Somalia, ambao wanahakikisha kuwa maisha yao yanaendelea kama ilivyo kawaida. Kwa hivyo suala la serikali kukuwa na msimamo kuwa huenda wakakosa kuandikisha uh, wakimbizi uh, waliorejea nchini Kenya, wengi wanasema kuwa kuna baadhi wanataka ile pesa kiteke, kwa sababu naamini kuwa wanatoa kama zaidi ya dona elfu moja ambapo wanaelekea kwenye Somalia kwanza, maisha ingi anasema kuwa kuna hiyo pesa kisha waende wajiandikishe, na baada ya hapo warudi kwa njia za mtato. Na mpaka hivi sasa kuna uh, wakimbizi wowote ambao tayari wamekamatwa ama eh, wameandikishwa wakifahamika kabisa kwamba waliondoka hapo awali na wamerejea tena hivi sasa, na hivi sasa. Na hivi sasa kuna wale wanafuatiliwa, wamepatikana, lakini kulingana na ni uh, naketi na wao uchumi kutaka kujua ni kipi ambacho kinawafanya wao kurudi, na wanaweza watakuwa wanafanya uchunguzi kubaini kuwa yale e, taarifa ambao wanapa ni taarifa za haki na za ukweli. Kuna wale ambao wanasema ndio tuliondoka katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab na kuelekea nchini Somalia ambapo ni koti, lakini kuna sehemu ambazo ambapo hata e, mkuu wa ni kiare wanafunzi anasema kuwa kuna sehemu kama vile mji wa Baidoa ambapo zoezi na kuanzisha wakimbizi viliweza kusimamishwa kwa sababu kulikuwa na suala la ukame na mkurupuko wa magonjwa kama vile kipindupindu, na hakukuwa na elimu kwa wanafunzi ambao tayari walikuwa wanaishi katika kambi. Kwa hivyo ni baadhi ya taarifa ambazo wanafuatilia kuhakikisha kuwa wakimbizi wanapokea tetesi kuwa waliweza kuingia kambini kwa madai kuwa hali ya usalama si vile wanavyoweza kutarajia. Kwa hivyo haya yote yanafanyia uchunguzi kubaini kama wakimbizi wanazungumza ukweli. Naam, asante Uba, endelea kuwa hapo. Lakini kwa upande wa UNHCR kupitia balozi wake Mohamed Afei, yeye amezungumzia namna serikali ya Kenya ilivyokuwa na uvumilivu kwa kuwapatia hifadhi wakimbizi hao kwa kipindi kirefu kabisa katika kambi hiyo ya Dadabu ambayo uh, kuna wakati ilikuwa ina hadhi ya kuwa kambi kubwa ya wakimbizi uh, duniani. Na hapa yeye alikuwa na haya ya kusema, huyu balozi wa UNHCR Muhammad Afey: tumefika hapa na High Commissioner wa refugees uh, Filippo Grande, na waziri wa immigration wa Canada ili wajue wa hali ambaye wakimbizi wa Somali hasa Wasomali ambayo wameishi katika sehemu hii ya Kenya kwa miaka mingi, hali yao na vile UNHCR na serikali ambaye zinafadhili UNHCR wanaweza kusaidia. Vile unayojua, hii camp ama hii refugees eh, camp ya Dadab ni kampi ya miaka ishirini na sita. Ni muda mingi sana na kuna uwezekano ya kwamba dunia inaweza kusahau kuna wasomali ambaye wamekuwa wakimbizi hapa na wanaishi katika nchi hii. Vile unajua kuna shida mingi ya ulimwengu kule Syria, kule South Sudan, kule Yemen. Kwa hivyo ni muhimu high commissioner mwenyewe akuje hapa, ili ulimwengu ijue ya kwamba kuna wasomali ambaye bado wanahitaji usaidizi wa ulimwengu na tunashukuru sisi, kama UNHCR, serikali ya Kenya, na serikali hizi zingine zote ambaye walifanya bidii ili watu wa Somali na wakimbizi wote wakuje kupata uwezo wa kuishi nchi yao. Uh, balozi wa UNHCR eh, wa akizungumza hayo kuhusiana na namna Kenya ambavyo imewavumilia wakimbizi kutoka nchini Somalia. Sasa huba pia, kuna swala hili ambalo limesisitizwa na serikali ya Kenya kwamba wale wakimbizi ambao watajifungua ama kujipatia watoto ndani ya makambi hayo ya wakimbizi, watoto wao hawataandikishwa kama raia wa Kenya. Hebu tueleze kwa nini hili linasisitizwa sasa. E, hapo awali utaratibu, sheria, maazimio yanazungumza nini juu ya suala la watoto ambao wanazaliwa ndani ya makambi ya wakimbizi? Na wengi wanaamini kuwa mtoto t ambaye anazaliwa na katika nchi nyingine, wanaamini kuwa lazima keiai kwa hiyo nchi. Lakini serikali ya Kenya kulingana na, na kauli ya bwana Haru Kamau, ulikuwa mtoto yoyote ambaye amezaliwa katika kambi wa ya wakimbizi ya Dadaab basi atasalia kuwa mkimbizi na shahada ambayo atatakiwa iniweza kuwekwa mazuru ya kumaanisha kuwa huyu mtoto ni mkimbizi na wala sio Mkenya. Na wengi wa vijana ambao wamezaliwa katika kando ya kimbizi ya Dadabu wamekuwa wakiishi wakijua wao ni wakimbizi, na bado wanatafuta ufumbuzi wa kutaka kujua ni vitu waliweza kufika liposa zoezi la kuwarudisha nchini Somalia, walipoweza kuketi na wazazi ambao walikuwa asko hapo, wanasema kuwa ni lazima watarudi na wao kwa maana wao sheria inasema wao ni wakimbizi. Hata serikali ikuja ibadilisha msimamo na kusema kuwa watoto wao ni wa Kenya, hawawezi wakajigawana na rais kuwa aseme mimi ni mtaida na mimi ni mzazi wangu ni mkimbizi. Kwa hivyo wanaonelea mzuri ikiwa wanaondoka waweze kuwa na wanao. Vipi Huba, kwa upande wa UNHCR kuna chochote kile ambacho wamezungumza? E, manake najua hili swala limekuwa ni mjadala mkubwa sana, na nchi mbalimbali mbali ambazo zimewahi kuwa na wakimbizi zipo baadhi ambazo zinawapatia, uh, uraia watoto wa wakimbizi. Je, UNHCR Huba, uh, kama upo hivi sasa, hebu tueleze wamezungumza nini juu ya hili naafurika la na gineiai iyasema, kama ao uh, hawalazimishi uh, wakilizi kurejea nchini Somalia uh, na nani ni kufadhili vile zoezi la wao kuweza kuondoka, na kabla wao kuondoka, wao huzungumza na wale ambao wanataka kurudi kwa hiari na sio kwa lazima. Na sanahizi la watoto, uh, walisema hawawezi uh, wakalizungumzia zi, bali liko katika mikono ya serikali ya Kenya. Asante sana Uba kwa kutupasha hayo e, juu ya kile ambacho kinaendelea. Na kama nilivyokuambia hapo awali, mpaka hivi sasa eh, kwa mujibu wa uh, UNHCR uh, zaidi ya wakimbizi 15,000 wapya kabisa wameshajiandikisha eh, kurejea kwa hiari yao kurejea nchini Somalia ili kuanza maisha mapya kuachana na maisha ya wakimbizi, ya ukimbizi ambapo walikuwa nchini Kenya. Hali kadhalika wakimbizi tayari 75,000 wamesharipotiwa kurejea nchini Somalia zoezi ambalo linaratibiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi la UNHCR. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo bado tupo E, nchini Kenya mwaka huu wa 2017 umeandikisha idadi ndogo ya wanafunzi waliofaulu mtihani wa sekondari, ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizopo, si zaidi ya asilimia kumi ya wanafunzi wote waliofanya katika mtihani wa taifa wa kumaliza elimu ya sekondari kwa mwaka huu mwaka huu wa 2017 wamefaulu, jambo ambalo limezua mjadala mkubwa, na baadhi ya wabunge wa upinzani wakitaka waziri anayesimamia wizara ya elimu ajiuzulu kwa kuwajibika kutokana na matokeo hayo mabaya. Lakini vilevile vile, siku za nyuma Kenya imewahi kuripotiwa kwamba kuna udanganyifu mkubwa wa wanafunzi wanaofanya katika mtihani wao wa kumaliza elimu ya sekondari kiasi kwamba waziri anayesimamia wizara hiyo Bwana Matiangi aliweka maazimio ya kuhakikisha kabisa wizi wa mitihani, udanganyifu wa mitihani unaondoka. Na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tueleze kwanza hili swala, tunajua bado ni mjadala mkubwa hapo Kenya, na wanasiasa wanalichukulia pia kuwa ni swala la kuonyesha kwa namna moja ama nyingine, eh, hali ya kueleza kwamba wale ambao wanasimamia elimu hawajibiki ipasavyo, wakianza na waziri. Limefikia wapi mpaka tunavyozungumza hivi sasa? bado kuna voto nikuvute kati ya washikadau katika sekta ya elimu wakieleza kwamba hawajaridhishwa na matokeo haya ya kidato cha nne, na wengine hususan wale wanaopatikana katika serikali wakieleza kwamba mwanafunzi aliyepata alama alizopata hizo zinamfaa kwa sababu ndizo alizopata katika mtihani huo. Lakini pia nieleze kwamba wakati wakitangaza matokeo haya, waziri wa elimu nchini Kenya Fred Matiang'i alieleza kwamba huenda wanafunzi wengi walifeli mtihani huu kwa sababu ya kushindwa kuelewa maswali yaliyoulizwa na kuyajibu katika mku huu wao, na hii ndio japo, uh, uh, wale wasahihishaji bado hawajatoa ule ile uh, ule muwala wa kuweza kuelezea jinsi waliofahisha mtihani huo na kile kilichofahirisha wanafunzi wengi. Waziri anasisitiza kwamba kile mwanafunzi angepata alama zinazofaa lakini pia nieleze kwamba zaidi ya nusu wanafunzi kwa asilimia kati ya asilimia uh, sabini na tano hadi themanini waliofanya mtihani huo wa kidato cha nne walishindwa kupata alama ya si plus. Hii alama ya si plus ni ile alama inayomhakikishia mwanafunzi kujiunga na chuo kikuu na Uh, kati wanafunzi hao waliofanya mtihani ni elfu sabini tu waliweza kufikisha alama hiyo na kujizolea alama za kuingia chuo kikuu kwa mjibu wa mwongozo ambao wizara ya elimu nchini imeuweka. Lakini bado jinsi tumeelezea hapo awali, vuta nikuvute bado inashuhudiwa, wabunge wa upinzani wale wanaoegemea mrengo wa, wa upinzani wamekuwa wakisisitiza kwamba huenda waziri wa elimu alikuwa na haraka ya kuweza ku, atangaza matokeo ya mtihani huo, kuhakikishwa kwa kwa kwamba mtihani huo umesahihishwa kwa njia inayofaa. Lakini hapo awali waziri yule aliyokuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga, ambaye ni kiongozi wa upinzani pia, alijitokeza akasema kwamba kuna, kuna -kuna kuna kuna sakata hapa katika shughuli nzima ya usahihishaji mtihani na vile vile baadhi ya magavana pia wamejitokeza kuzungumzia hili, wakisema kwamba hi, hi, hi, si kawaida kwa sababu si kawaida ya wanafunzi kufeli mtihani jinsi hii, kwamba ni wanafunzi wachache tu, takriban asilimia kumi pekee wanaoweza kuingia katika chuu, uh, kikuu, na wale wengine wanaobaki wanaelekea wapi? Kwa hivyo so, hilo ndio suala ambalo linaendelea kuzua utata, na basi tutasubiri basi tuweze kufahamu Uh, ule mwongozo wa wale wasahihishaji mtihani walivyoweza kusahihisha mtihani huo, au chochote kutoka kwa serikali, iwapo kuna uh, chochote mbadala ambacho huenda kikatukia. naam, Kennedy Wandera, maswali kama unavyozungumza, maswali bado mengi na mjadala bado mkubwa, na nilifanikiwa kuongea na Andrew uh, Watuha ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya elimu nchini Kenya, na hasa nikataka kujua Sababu ni nini ambacho imesababisha kufanya wanafunzi kutofanya vizuri katika mtihani wao wa kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya? Wanafunzi nchini Kenya kuteleza mtihani unaweza kuwa na changamoto kadhaa. Mojawapo ni utepetevu wa wanafunzi, maana miaka michache iliyo pita watoto walikuwa wamezoea njia za mkato ambazo zilikuwa zinatokea kabla ya waziri ku kabla ya waziri kuanza hiyo mikakati yake mizuri ya kusimamisha wizi wa mitihani. Maana baadhi ya wanafunzi hawakuwa wanatilia maanani sana kutia bidii, hilo likawa ni swala moja. Kwa hivyo kuna eh, mabaki ni mabaki ya wanafunzi ambao walikuwa wanaona bidii ni kusaidiwa kupita mtihani na wanajua kwamba wanapofikia kwenye mtihani watasaidiwa, watapewa maswali na watajibu na watapita bila kujua kwamba wanapita. Lakini e, kule mbele watakuwa ni watu wa aina gani? Je, watatoshea kufanya kazi ipasavyo? Hilo ni moja. Jambo lingine ni kwamba wakati huu wanafunzi wanatakiwa wajisomee, na wengi walikuwa na uzembe, kwa hivyo baadhi hawakusoma. Hivyo basi, unaposoma kata zao za mitihani unakuta kwamba swali wanavyojibu wanatoa majibu ambayo hayatoshelezi. Mtoto anataja bila kueleza yaani unaona hali ya udhaifu wa uzembe kwamba hakusoma a, mtoto anaandika kwa hati ambayo si nzuri. Mtoto hajibu maswali, hafuati maagizo. Kwa hivyo inakuwa kwamba matokeo yanapotangazwa, e, tunaona kwamba si mazuri. Lakini mimi naona ule utepetevu na uzembe ambao unatokea upande ya wanafunzi kwa kutosoma. Baadhi ya wabunge wamekuwa wakimnyoshea kidole e, waziri anayehusika na, na masuala ya elimu Waziri Matiangi, hebu tueleze Kutu kwamba je, ana ana, ana ana ana- wajibu wowote wa kuwajibika juu ya swala hili, ama ni swala ambalo lawama zinabidi ziende kwa walimu pengine na wazazi wa hawa wanafunzi? Lawama litaenda kote kote, kwa sababu tunaangalia elimu nchini Kenya kama mfumo, na mfumo huu lazima sote tuweze kuuvulia huo na kuoga barabara kwamba waziri Matiang'i anajaribu kuleta e, hali ambayo wengi watapinga, lakini anajaribu kuleta hali ambayo e, inafurahisha mwishowe baadaye. Kwa sasa itaonekana kwamba wanafunzi wengi li walianguka, lakini nadhani haya mambo yataendelea kurekebika, maana wanafunzi wakitia bidii, hali hiyo itaweza kuwa bora kulingana na vile mbini inavyoona. Kwa hivyo sote tunahusika, waalimu wanahusika, wafanye juhudi zao, na kweli mwaka jana nimeona walimu wengi wamefanya juhudi zao kweli kabisa. Wanafunzi wafanye kazi zao na wazazi nao pia wafanye kazi zao. Lingine limekuwa likigusiwa kwamba kutokana na nchi kupitia kipindi cha uchaguzi vuguvugu, uh, vugu, ya masuala ya kisiasa, pengine limechangia kusababisha wanafunzi wengi kutofanya vizuri, kwa sababu macho mengi hayakuwa katika maandalizi ya mtihani zaidi ya suala zima la uchaguzi. Hili je, lina ukweli wowote? <laughs> <laughs> Hilo siedi ah, kama lina vitu wowote. Mtihani mwanafunzi anajiandaa kwa miaka minne, na mambo ya uchaguzi yametokea mwezi wa nane, ambapo walikuwa tuna miezi miwili kufanya mtihani. Mwanafunzi ambaye hakuwa ametayarishwa au amejitayarisha vyema kwa miaka minne asitumie uchaguzi kama kisingizio. Hicho ikisingizio tu, wote waliojitayarisha vyema walifanya mtihani huo na wakapasi. Wale ambao hawakuvita vyema wanatumia uchaguzi kama kisingizio. Kwa hivyo mimi sioni kwamba hilo linaweza kuwa hatari matoke ya matokeo ambayo yamekuwepo, wala lakini. Sasa, waziri Matiang'i, hapa anahusika vipi? Maanake anaambiwa juuzulu, na yeye pengine ndiyo ameweka mazingira hayo ya kuondoa udanganyifu ambao siku za nyuma ulikuwa unafanyika. E, wanaona Matiang'i analeta masuala ya mabadiliko ambayo ni machungu lakini ni machungu matamu baadaye. Kwa hivyo hilo shinikizo la kum, kusema kwamba waziri Matiang'i ajiuzuru, naomba wahusika walifikirie kwa mara ya pili, iwapo wanajali elimu bora nchini Kenya, basi ni bora tuweze kushirikiana, lakini wapo wao wanataka tu bora elimu, basi mazao yake yatakuwa hayo ya kupata hizi shahada e, za kiholela tu ambazo ni nyingi. Wizi huu ulikuwa unafanyika vipi? Je, ni shule kwamba zilikuwa zinashirikiana na wanafunzi ama ni wazazi wenyewe ama ni jamii kwa ujumla? Ilikuwa ni hali ya utamaduni kutafuta mtiani kabla e, ya mwanafunzi kwenda kukutana nao mtiani, wakati pengine inatarajiwa inata, inata au yamejiandaa E, elimu nchini Kenya ni mfumo, hali kadhalika wizi wa mtihani ulikuwa ni mfumo, na mfumo huu bila shaka ulianzia uh, kwenye baraza la mitihani kwenyewe. Lazima kulikuwa na watu waliovujisha hiyo mitihani, kwa sababu mwalimu ataupataje huu mtihani? Yeye hafanyi kazi meki, lakini kuna baadhi ya watu ambao walitaka pengine kupata pesa kwa njia ya haraka, walivuja hiyo mitihani kwa watu fulani, na ikasambaa nchini Kenya. Kwa hivyo hayo mashimo katika hali ya kuyaziba, kuna watu ambao wameathiriwa. Kwa hivyo, kuna njia mbalimbali ambapo mitihani hiyo ilivuja. Pengine ilivuja kutoka barazani, hiyo ni moja. Pengine ilivuja katika police station ambapo mitihani hiyo ilikuwa imehifadhiwa. Kwa hivyo aa, aa, kuna ushirikiano wa watu, walimu na askari, wakafungua karatasi wakapiga picha na mitihani ikaonekana kwenye mitandao. Kwa hivyo hayo mashimo ndiyo yaliyoangaliwa na waziri Matiang'i pamoja na Profesa eh, Magoha na wame, wamejaribu kabisa hata mwaka huu e, kulijaribu kuibuka hali kama hiyo, na wakazidhibiti mara moja, wakazidhibiti kweli kweli. Kwa hivyo huu uvujaji wa mitihani e, umedhibitiwa vizuri na ndio maana baadhi ya watu waweza kugomba na kupiga kelele. Naam, ni bwana Andrew Watuha Wandera. Kwa kumalizia kwa kifupi kabisa, je, kuna lolote ambalo serikali imesema kufanyika kwa uchunguzi kwa matokeo haya pengine na kufutwa na kusahihishwa upya? Um, ha hamna taarifa yoyote kutoka kwa serikali kuelezea iwapo lolote litawekewa uh, maanani kuweza kuchunguza sakata hii, lakini waziri amesisitiza mara kwa mara kwamba mtihani huo umeafiki uh, ume, ume vile viwango vya ubora. Kwa hivyo mwanafunzi alipata kile ambacho alikipata katika mtihani huo, na akasema kwamba wale wana, walio na ujumbe kwamba huenda mtihani huo basi ulipitia Uh, utata fulani au maswala fulani ambayo yanaenda kinyumi na usahishaji wa mtihani huo, waweze kuwasilisha mbele yake ushahidi, lakini jinsi anavyojua na taarifa alizo nazo ni kwamba mtihani huo ulisahishwa na kuafiki viwango vya ubora. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera, na ni kushukuru wewe msikilizaji na mtazamaji wetu kwa kuwa nasi toka mwanzo wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Uba Abdi Jafari Zesiri ambaye alikuwa kulisema matangazo haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook, mwelekezi Saida Amdun ni msimamizi wa matangazo, Mary Mgawe kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi na endelea kuwa nasi hapa Sauti ya Amerika.