Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa kumi na moja alfajiri kwa sanza Afrika ka ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa sanza Afrika mashariki, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Desemba 29 mwaka 2017. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea matukio muhimu yaliyotokea hapa nchini Marekani mwaka huu wa 2017 na pia tuna ripoti kuhusu serikali ya Somalia kuchukua tena udhibiti wa anga yake, na rais wa nchi hiyo analitaka kundi la Al-Shabab kuacha amani, utulivu na udhabiti uwepo katika nchi yote. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Afisa mmoja mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema anahofia kwamba rais wa Siria Bashar al Assad anatumia watoto kama nyenzo za mawash, mashauriano katika maafikiano ya kuwahamasisha au kuwahamisha wagonjwa mahututi hususan watoto kutoka kwenye mji uliozingirwa na upinzani nje ya mji mkuu wa Damascus. Jean Egeland, mshauri maalum wa mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Siria alielezea kufadhaishwa kwake na kuibuka kwa maafikiano hayo ambapo maafisa wa Asad wamekubali kuwaachilia watoto wagonjwa kwa sharti kwamba waasi wawachilie wafanyakazi wa serikali ya Siria wanaowashikilia. Tunatumai kwamba makubaliano hayo yatakuwa na nia njema wakati yatakapotekelezwa, Ejlanda liliambia shirika la utangazaji la BBC. E, tangu Jumanne wagonjwa thelathini na wawili wameondolewa kutoka Damascus, nusu yao wakitoka kitongoji cha Guta Mashariki. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu linasema nusu waliobakia wanahitaji matibabu ya dharura. Mdemokrat Doug... Jones amethibitishwa rasmi mshindi wa uchaguzi wa senata katika jimbo la Alabama hapa Marekani baada ya jaji mmoja kutupilia mbali malalamiko yaliyowasilishwa mahakamani na Mrepublican Roy Moore kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Jones alitangazwa rasmi kama mshindi jana Alhamisi na jopo la watu watatu wakiwa ni pamoja na waziri wa jimbo la Alabama John Merrill, gavana wa jimbo hilo Kay Ivey na mwanasheria mkuu wa jimbo hilo Steve Marshall, zaidi ya wiki mbili baada ya kushindwa kwenye uchaguzi huo maalum. Moore aliwasilisha malalamiko mahakamani katika dakika za mwisho mwisho, katika juhudi za kuwazuia maafisa wa jimbo ya kuthibitisha ushindi wa Jones unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka washington mamia ya wairan waliingia mitaani huko mashad mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wakipinga kupanda kwa bei za bidhaa na kuishutumu serikali na polisi waliwakamata waandamanaji kadhaa hadija riyami anaisoma ripoti kamili kanda za video zilizobandikwa zimeonyesha waandamanaji wakipiga kelele Kifo cha rais Hassan Rohani na kifo kwa dikteta. Polisi walionyeshwa wakiutawanya umati wa watu kwa kutumia mipira ya maji na gesi ya kutoa machozi. Shirika la habari la IRNA limeripoti maandamano katika miji mingine ikiwemo Neishabur, Kashmar, Yazdi na Shahrud. Gavana Muhammad Rahim Nuruzian ameliambia shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, kwamba kulikuwepo na maandamano yasiyo halali kwa bei kubwa za bidhaa mjini humo, lakini amesema polisi walikabiliana na hali hiyo kwa utulivu mkubwa, na wale waliokamatwa walikuwa na azma ya kuharibu mali za umma. Madhabahu ya Kishia Imam Reza yako kaskazini mwa mji wa Mashhad waandamanaji pia walipiga kelele iache siria tufikirie sisi ikiwa ni shutuma za moja kwa moja kuhusika kwa teheran katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini siria unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Aliyekuwa nyota wa soka George Weah ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika nchini Liberia. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilisema jana Alhamisi kwamba Weah alipata asilimia 61.5 ya kura zote zilizopigwa na kupata ushindi kwenye kaunti 14 na kati ya zote 15 naano. Weah alikuwa anashindana na makamu wa rais Joseph Boakai, kila mmoja akitaka kujaza nafasi ya rais Ellen Johnson Sirleaf ambaye anaondoka mamlakani baada ya mihula miwili inayoruhusiwa na katiba ya Liberia. Tume ya uchaguzi ilisema asilimia hamsini na sita ya wapiga kura walijitokeza ambao ni wachache kuliko waliojitokeza tarehe kumi mwezi Oktoba wakati wa duru ya kwanza ya uchaguzi huo. Waangalizi walisema kwamba vituo vya kupigia kura vilikuwa na utaratibu mzuri kuliko wa uchaguzi wa Oktoba. Mgombea mwenza wa wea, Jewel Howard Taylor ni mke wa zamani wa aliyekuwa rais wa Liberia Charles Taylor, alianzisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na ambaye anatumika kifungo cha miaka 50 nchini Uingereza kwa majukumu yake katika ukatili uliotokea nchini Sierra Leone. Na Italia ina mpango wa kupeleka wanajeshi wapatao wa 470 nchini Niger kusaidia kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu. Mkuu wa jeshi alisema jana Alhamisi. Waziri Mkuu paulo Gitelin, gitelinoni alisema Jumapili kwamba wanajeshi elfu moja mia nne wa Itali ambao kwa sasa wako nchini Iraq huenda wakapelekwa eneo la Sahel, Afrika Magharibi, ikiwa ni pamoja na Niger, baada ya ushindi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Gentilioni alisema kuwa kupelekwa kwa vikosi hivyo huenda kukasaidia kupambana na ugaidi katika eneo hilo la Sahel, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mkuu wa jeshi la Italia alisema kupitia taarifa kwamba ujumbe wa kutangulia tayari unaelekea nchini Niger ili kutathmini usaidizi unaohitajika baada ya serikali ya nchi hiyo kuitisha usaidizi. Hata hivyo, bunge la Italia bado alijaidhinisha hatua hiyo. Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kwamba serikali ya Somalia imechukua tena udhibiti wa anga baada ya kipindi cha zaidi ya miongo miwili. Usafiri wa anga katika taifa hilo la pembe Afrika umekuwa ukidhibitiwa na Umoja wa Mataifa kutoka nchi jirani ya Kenya tangu mwaka wa 1992 mwaka mmoja baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kuzuka nchini Somalia. Mwandishi wa VOA Muhamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Akizindua kituo cha usafiri wa anga katika mji mkuu Mogadishu, Rais Muhamed Abdullahi Farmajo amesema ni dalili kuwa nchi inasonga mbele. <coughs> E, tuko hapa hivi leo kwa sababu tumefanya kazi pamoja, tumeacha kupigana miongoni mwetu, tumepambana na migawanyiko. Kama mnavyofahamu, hakuna kitakachoweza kufanya kazi kama kuna migawanyiko na watu wanapigana wenyewe kwa wenyewe. Hivi leo tuna mwendelezo, tunaangalia mambo mengi na kuimarisha na kufanya juhudi za kufanikisha mambo kwa ajili ya nchi. Rais na maafisa wa serikali walifanya ziara katika kituo hicho chenye vifaa vipya jana Alhamisi, siku moja baada ya Somalia kuchukua tena udhibiti rasmi wa anga yake kutoka kwa taasisi ya kimataifa ya safari za anga. Waziri wa masuala ya anga na usafiri wa Somalia, Muhammed Abdullahi Salad, aliwaambia wanahabari kuwa utaratibu mzima wa kudhibiti anga za nchi utakamilika mapema mwaka 2018. So kwanzia leo anga ya Somalia itakuwa inadhibitiwa kutoka hapa. E, katika kipindi cha miezi miwili ijayo tutakuwa tunafanya kazi na wengine huko Nairobi. Huu si utaratibu rahisi na ni sawa na kuhama kutoka nyumba moja hadi nyingine, utahitaji muda. Baadhi ya wakosoaji wanasema Somalia bado haiko salama Huku wanamgambo wa Al-Shabab wakiendelea kufanya mashambulizi dhidi ya serikali inayotambuliwa kimataifa na raia wake. Ndege zimekuwa zikiepuka sehemu za kusini mwa nchi, badala yake zikiruka upande wa kaskazini na kaskazini mashariki, ambako kuna utulivu, amani na uthabiti. Rais Farmajo amelisihi kundi la Al-Shabab kuiacha nchi nzima iwe na amani Koleo, tana, tana, tana. Kwa wale ambao wanapinga amani, Somalia inasonga mbele na haitasimama kwa mtu yeyote. Tunajenga jeshi na siku baada ya siku linazidi kuwa imara. Tunawaambia acheni mnachofanya, kuua watu wenu, rudini kwa watu kusudi muweze kushiriki katika kuijenga nchi tena. Maafisa wa serikali wanasema watatoa mafunzo kwa wataalamu wa kuongoza safari za ndege na kuboresha usalama katika uwanja wa ndege wa Mogadishu ambako tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, imekuwa ikipambana na Al-Shabab na bado tume hiyo iko huko kwa kiasi kikubwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wizara ya Sheria ya Marekani imefungua maelezo kuhusu kesi dhidi ya raia wawili wa Romania wanaotuhumiwa kwa udukuzi wa kompyuta hapa mjini Washington pamoja na kamera za kiusalama polisi mjini Bukarest waliokamata Mihai Alexandru Isfanga na Eliverine Sismaru tarehe kumi na tano mwezi huu, wanasheria wa Marekani wamefungulia mashtaka ya njama ya kushirikiana na kutekeleza uhalifu wa kompyuta na ulanguzi wa pesa wanatuhumiwa wanadaiwa walifanya, watuhumiwa hao wanadaiwa kwamba walifanya udukuzi kwa zaidi ya kompyuta 120 zinazotumika pamoja na kamera za usalama za polisi wa mji wa Washington mwezi Januari mwaka huu. Aidha, wanashutumiwa kwamba walihusika katika njama za kutia virusi kwenye kompyuta za watu binafsi na kudai malipo kutoka kwa wenye kompyuta hizo ili kuzifungua. Wizara ya Sheria imesema uchunguzi huo unapewa umuhimu mkubwa, hususan kwa sababu udukuzi huo ulitekelezwa wiki chache tu kabla ya kuapishwa kwa Rais Donald Trump. Iwapo kesi hiyo itasikilizwa Marekani na mahakama akuwapata na hatia washukiwa hao kutoka Romania uende wakapata kifungo cha hadi miaka 20 gerezani. Maafisa wa Afghanistan wanasema zaidi ya watu wa 40 waliuawa na wengine 81 kujeruhiwa katika shambulizi la kujitoa mhanga lililolenga jengo moja mjini Kabul ambalo na kituo cha utamaduni cha Waislamu wa Kishia walio na ushirikiano na Iran. Msemaji wa wizara ya afya ya umma ya Afghanistan aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanawake wanne na watoto wawili ni miongoni mwa waliokufa kutokana na mlipuko huo. Islamic State imedai kutekeleza shambulizi hilo. Taarifa iliyotolewa kwa njia ya mtandao wa internet ilisema kwamba pamoja na shambulizi hilo mabomu mengine matatu yalitumiwa, mshambuliaji mwingine. Mashambulizi mengine ya awali katika maeneo ya ibada ya washia na yaliyolenga misafara mjini Kabul na kwingineko nchini Afghanistan pia yalidaiwa kutekelezwa na Islamic State. Na baridi kali imekumba maeneo ya kati na mashariki mwa Marekani, na hali hiyo itaendelea kwa siku kadhaa hadi mwaka mpya, watabiri wanaonya kwamba viwango vya baridi ambavyo vimeshuka sana huenda vikasababisha matatizo ya kiafya. Kituo cha kitaifa cha utabiri wa hali ya hewa kinaripoti kwamba mji wa International Falls mjini katika jimbo la Minnesota ulipata vipimo vya chini sana, ikiwa ni baridi kali zaidi ya kuwahi kutokea tangu mwaka wa elfu tisa mia ishirini na nne. Wanaharakati katika jimbo la New Hampshire walionekana kwenye video iliyobandikwa katika mtandao wa Facebook wakiwasaidia watu wasio na makao kuondoka barabarani na pia wakiwaokoa wa wasafiri. Gavana wa New York ametoa tahadhari kwa watu watakaojitokeza kwa hafla ya kurusha mwaka ya kuwa makini kwa sababu ya viwango hivyo vya baridi katika mitandao ya kijamii. mtandao wa kijamii wa Twitter hashtag iliyokuwa inavuma sana jana Alhamisi ni its, to, it's so cold. Yaani, baridi ni nyingi mno. Maendele ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC mwaka 2017 ulianza kwa rais mpya kuingia madarakani White House hapa mjini Washington, Donald Trump ambaye alipata ushindi wa kushitukiza katika uchaguzi mkuu dhidi ya Hillary Clinton Novemba 2016. Aliapishwa kuchukua uongozi wa Marekani Januari 20, na mara mmoja alitangaza kwa utawala wake utafanya mabadiliko makubwa baada ya miaka minane ya Barack Obama. Mamoyo Hamza ana ripoti iliyoandaliwa na chumba chetu cha habari. Habari kuu nchini Marekani kwa mwaka 2017 zilitawaliwa na matukio yaliyomzunguka Rais Donald Trump ambaye aliingia madarakani mwanzoni tu mwa mwaka hapo Januari 20. Na kama alivyoanza kwa ushindi, alimaliza mwaka pia kwa ushindi kwa kutia saini mswada wa kodi, ikiwa ndio ushindi wake mkubwa kimswada wa sheria katika bunge tangu achukue madaraka. Kuanzia mwanzo Trump alionekana kuwa na hamu kubwa ya kuridhisha wafuasi wake wa kisiasa ambao walimpa ushindi katika uchaguzi mkuu wa 2016 hali ambayo inaweza kumweka rais katika nafasi dhaifu wakati wa uchaguzi wa katikati ya awamu bungeni hapo mwakani. Na kuanzia mwanzo tu madarakani, Donald Trump alionyesha nia ya kutaka kutekeleza ahadi alizozitoa katika kampeni za uchaguzi. Kuanzia leo kwenda mbele, dira America mpya itakuwa taifa hili. Kuanzia leo itakuwa Amerika kwanza. Lakini mwaka 2017 ulikuwa umejaa vituko vya kisiasa Kuanzia malumbano kwenye mtandao wa Twitter kuhusu wanaompinga rais Trump, hadi uchunguzi kuhusu uingiliaji wa Rusia katika uchaguzi wa Marekani. No, wanatumia mamilioni ya mamilioni ya dola. Hakuna ushahidi wa ushirikiano wowote kati ya kampeni yangu na Rusia. Sihusiki kabisa na Rusia. Mwaka wake wa kwanza madarakani ulikuwa umejaa magumu mengi, kama inavyoonekana katika utafiti wa maoni ya watu, anasema mchambuzi wa siasa Larry Sabato, ambaye ni mwalimu kutoka chuo kikuu cha Virginia nje kidogo tu ya hapa Washington. Siyo tu kuwa asilimia 60 ya Wamarekani hawafurahishwi na utendaji kazi wa Trump, cha muhimu ni kwamba idadi ya wa Wamarekani wanaopinga utendaji kazi wake ni mara mbili ya wale wanaomuunga mkono. Tangu alipoingia madarakani, rais Donald Trump amekuwa katika vuta ni kuvute na vyombo vya habari akivishutumu kwa kuwa na habari za bandia kuhusu yeye. Matamshi yake yaliongeza mgawanyiko kuhusu imani ya wa Wamarekani katika vyombo vya habari. Kama unataka kujua chanzo cha mgawanyiko wetu hapa nchini usiende zaidi ya habari bandia na vyombo vya habari vilivyopotoka ambavyo vinataka kupata wasikilizaji watazamaji kuliko kusema kweli. Rais Trump mara nyingine alipambana na vyombo vya habari akitumia neno habari bandia. Karibu mara ya 180 kwa jumbe za Twitter katangu siku alipochukua madaraka, pamoja na katika hotuba kadhaa, mahojiano na matamshi mengineyo. Katika sera za mambo ya nje, Donald Trump amefanya mambo ambayo yamekuwa tofauti sana na sera za miaka mingi za serikali ya Marekani. Na moja kubwa ilikuwa matamshi yake ya kuitambua Jerusalemu kama makao makuu ya Israel. It is time to officially recognize Jerusalem as the capital. Wakati umefika kuitambua rasmi Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, ilikuwa matamshi yaliyowashangaza wengi. Hatua ya Trump ambayo ilizusha maandamano ilikuwa ni kinyume cha sera ya siku nyingi ya Marekani, ambayo ilikuwa inasema hadhi ya mji wa Jerusalem iamuliwe kwa maridhiano baina ya Wapalestina na Waisrael. Ilikuwa pia ni kielelezo cha wazi kuhusu jinsi alivyotofautiana na rais aliyepita Barack Obama. This is the, the Hivi ndivyo urais wa Trump ulivyo, sio wa kawaida na haufuati sera siku zote. Katika masuala ya uhusiano na Korea Kaskazini, mkataba wa nyuklia wa Iran na mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa wa Paris, Trump amebadili kabisa mwelekeo wa Marekani. Habari nyingine kubwa kwa hapa nchini Marekani kwa mwaka 2017 ilikuwa mfululizo wa shutuma za udhalilishaji wa kingono ambazo zilikumba sehemu nyingi ikiwa ni pamoja katika Congress, vyombo vya habari na sekta ya filamu. Hadi mwishoni mwa mwaka watu kadhaa mashuhuri walikuwa wamesimamishwa kazi, kufukuzwa, au kulazimishwa kujiuzulu kutoka katika nafasi zao kwa sababu ya shutuma za udhalilishaji kingono, vitendo vingine vikiwa vimetokea miaka kadhaa iliyopita. Kadhia hiyo ilianza kuibuka hadharani mwezi wa Oktoba, pale mtengeneza filamu maarufu wa Hollywood Harvey Weinstein alipofichuliwa kuwa mtu mwenye kawaida ya kudai ngono kwa wachezaji sinema vijana wa kike wanaotafuta mwanzo mzuri katika sekta hiyo. Hadi mwaka unamalizika, zaidi ya wanawake 80 walikuwa wamemshutumu Weinstein kwa udhalilishaji wa kingono. Ghafla watu wengine wenye majina makubwa walianza kuangushwa na kashfa hii. Melissa Silverston ni mmiliki wa blogu inayoitwa Women and Hollywood. haya ni mambo ambayo lazima yawekwe wazi kabisa. Kutoka Hollywood hadi kwenye vyombo vya habari, wachekeshaji, wanamuziki, hadi katika siasa. Senata Al Franken alishutumiwa kwa kumshikashika mtangazaji mmoja Leon Twiden wakiwa amelala na kumlazimisha busu wakati wakiwa katika ziara ya kutembelea wanajeshi wa marekani nje ya nchi. Alipachika tu midomo yake usoni mwangu na kuingiza ulimi wake mdomoni mwangu. Ilikuwa ni mwanzo tu wa mlolongo wa shutuma dhidi ya senata Franklin. I will be nitajiuzulu kama mjumbe wa baraza la Senate la Marekani. Hatimaye senata Al Franken aliamua kujiuzulu na akafuatiwa haraka na mbunge John Conyers, ambaye amekuwa bungeni kwa muda mrefu kuliko mbunge yeyote mwingine, baada ya naye kushutumiwa kutoka kwa msaidizi wake wa zamani wa kike. Katika kesi nyinginezo, wanawake wasiopungua tisa walimshutumu mgombea useneta wa chama cha Republican katika jimbo la Alabama, Roy Moore, kwa mwenendo mbaya wa kingono wakati wakiwa wasichana wadogo. Moore alikanusha shutuma hizo, lakini akashindwa katika uchaguzi licha ya kuungwa mkono na Rais Donald Trump ambaye naye pia alichaguliwa mwaka jana licha ya shutuma kadhaa za udhalilishaji kingono ambazo zilimkabili. Katika kipindi cha miezi mitatu ya mwisho ya mwaka 2017 zaidi ya wanaume 60 walijiuzulu kufukuzwa au kusimamishwa kazi kwa sababu ya shutuma za kashfa za kingono. Kashfa hiyo iliibua kampeni ya kwenye mtandao iliyoitwa hashtag MeToo, ambapo wanawake waliopata kudhalilishwa kingono walikuwa wakielezea yaliyowapata. Jarida la Time ambalo kila mwishoni mwa mwaka linachagua mtu wa mwaka liliamua kutoa heshima hiyo kwa wale liliowaita silence breakers, au wavunjaji kimya, yaani wanawake walioamua kuelezea yaliyopata mikononi mwa wanaume. Suala jingine kubwa kwa mwaka 2017 Marekani ilikuwa juhudi au jaribio la Kongress kubadili sehemu fulani fulani za sheria ya uhamiaji, lakini licha ya juhudi kadhaa za rais Trump kutia saini amri za kiutendaji hatua nyingi hazikufanikiwa. Miongoni mwao hatua ya rais Trump kupiga marufuku wakimbizi kutoka nchi tano zenye Waislamu wengi kuingia Marekani. Sheria hiyo ilijikuta inapingwa katika ngazi tofauti za mahakama za nchini Marekani. Lakini hatimaye hata kufikia mwisho mwa mwaka, mpango huo wa rais ulipata idhini ya mahakama kuu ingawa katika kiwango cha chini kidogo, huku kesi nyingine zikiwa zinaendelea katika mahakama. Miongoni mwa nchi zilizowekewa sheria hiyo kali ya uhamiaji zilikuwemo pamoja na Somalia na Sudan Kusini na baadaye Chad kwa upande wa bara la Afrika. Naam, basi, hayo msikilizaji, ndiyo baadhi ya mambo makuu ambayo yalitokea hapa nchini Marekani kwa mwaka 2017 . Tafadhali usikose kujiunga nasi tena hapo kesho tutakapokuletea salamu za mwaka mpya kutoka idhaa yako ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Mwamoyo wa Hamza. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk friday. Nam, na kweli ni Live Talk Friday hivi leo, lakini kama mlivyomsikia mkuu wa idhaa Mwamoyo Hamza akiwaeleza kwamba kutakuwa na salamu za mwaka mpya, basi napenda tu kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba salamu za mwaka mpya zitakuwa siku ya Jumapili pamoja na Jumatatu asubuhi kwenye kipindi chetu cha Kumekucha Afrika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na BMJ Muridhi. Afisa mmoja mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema anahofia kwamba rais wa Syria Bashar al-Assad anatumia watoto kama nyenzo ya mashauriano katika maafikiano ya kuwahamisha wagonjwa mahututi hususan watoto kutoka kwenye mji uliozingirwa na upinzani nje ya mji mkuu wa Damascus. Mdemokrat Doug Jones amethibitishwa uh, rasmi kuwa mshindi wa uchaguzi wa senata katika jimbo la Alabama hapa Marekani, baada ya jaji mmoja kutupilia mbali malalamiko yaliyowasilishwa mahakamani na Mrepublican Roy Moore kupinga matokeo ya uchaguzi huo maalum. Aliyekuwa nyota wa soka George Weah ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika nchini Liberia. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilisema kwamba uh, Wea alipata asilimia 61.5 ya kura zote zilizopigwa na kupata ushindi kwenye kaunti 14 kati ya zote 15. Italia ina mpango wa kupeleka wanajeshi wapatao 470 nchini Niger uh, kusaidia kupambana na usafirishaji haramu wa binadam. Mkuu wa jeshi alisema jana Alhamisi na wizara ya sheria ya Marekani imefungua maelezo kuhusu kesi dhidi ya raia wawili wa Romania wanaotuhumiwa kwa udukuzi wa kompyuta hapa mjini Washington pamoja na kamera za kiusalama Polisi mjini Bucharest walikamata Mihai Alexandru Isvanka na Evelyn Sismaru tarehe 15 mwezi huu. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Napenda tu kuwakumbusha kwamba matangazo ya Kumekucha yatakuja tena siku ya mwaka mpya, siku ya Jumatatu, ikiwa Januari mosi mwaka 2018 kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo cd, mimi ni khadija Riyami, na mimi ni bmj muridhi, tukisema kwaheri na kuwatakia asubuhi njema kuto