Kutoka studio 15 hii ni voa express. Hujambo mtazamaji na msikilizaji wa voa express, popote pale unapotuangalia, wakati huu ni Ijumaa hapa mjini Washington DC ni asubuhi ya saa 2 na nusu, huko Afrika Mashariki ni saa 10 na nusu alasiri. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Sunday Shomari, msikilizaji na ni mtazamaji, nikiwa tayari hapa studio nimekusha jaa chele kama pishi la mchele, ikiwa kama Mkamiti alivyosema tarehe 29 ya Ijumaa. Msikilizaji, siku ya Ijumaa wengiwa wanasema furahi day, Mkamiti, yani wanafurahi kwamba ijumaa mambo ya weekend yanaanza mwisho wa juma, basi mambo yanakuwa mambo, sio tu mwisho wa juma, hii ndio ijumaa ya mwisho kwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Fikiria ijumaa ya mwisho elfu mbili na kumi na saba, sio mchezo. Kama umefika mpaka ya juma hii, nabidi umshukuru Mwenyezi Mungu, maanake sio mchezo, mwaka ndo unaondoka hivi. Ijumaa ijayo tutakuwa tunazungumzia elfu mbili kumi na nane, lakini sasa bado tuko elfu mbili kumi na saba. <laughs> yapi tunayowaambia watazamaji na wasikilizaji ni mengi sana. huko nchini Kenya mengi yanazungumzwa baada ya kauli ya makamu au mgombea mwenza wa Raila Odinga Kalonzo Musyoka kurejea nchini, mm -hmm. na kusema kwamba yuko tayari kuapishwa pamoja na mwenzake Raila Odinga. Hilo limeleta mengi ya kuzungumzwa huko nchini Kenya, tutaliangalia kwa makini tukiungana na mwenzetu ha kule Kenya. Vilevile hali kadhalika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sande, kama tunavyofahamu, uh, kumekuwepo na matatizo ya kisiasa kila kukicha na hivi tunavyozungumza basi, kuna vijana ambao walipanga kufanya maandamano Disemba mm -hmm. 31 ya kutaka kumshinikiza rais aliyeko madarakani uh, Joseph Kabila aweze kueleza kwamba hatowania tena kiti cha urais katika uchaguzi ujao, lakini mambo hayakwenda kama walivyopanga. Mtazamaji na msikilizaji tutakueleza baadaye kidogo. Hali kadhalika, leo siku ya Ijumaa tutakuwa na masuala ya burudani. Bila shaka na vilevile usisahau mkamiti. Leo kule Liberia tayari wameamka, hivi sasa wamekushampata mpata rais mpya. Basi mambo kwelikweli. Mchezaji wa zamani hatimaye ndoto yake imetimia, rais mteule <laughs> George George wea mm. Basi hayo yote utayapata ndani ya dakika 30 za VOA. Haya basi, moja kwa moja mkamiti, tutaanzia kule nchini Kenya. Natumai tunaye mwenzetu kule, tutaungana naye. Kennedy Wandera, karibu VOA Express. Hebu tueleze yanayoendelea nchini Kenya hii leo, hasa baada ya kauli ya Kalonzo Musyoka, kiongozi wa Wiper ah, kuhusu kuhapishwa. Tueleze nini kinachoendelea sasa kuja kuwa Kalonzo Musyoka ambaye ni kinara mwenza wa muungano wa upinzani na ambaye ni naibu wa Raila Odinga inaonekana imeupa muungano huu nguvu zaidi za kuweza kumkabili mkabili Rais Kenyatta, hususan wakitaka kwamba o na mazungumzo yanayoangazia uchaguzi uliotamatika, wakisema kwamba mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ata na kivumbi ambacho wao wanataraji kwamba iwapo Kenyatta atafanya nao basi nao wataapishwa na kutakuwa na serikali mbili Kenya. If he is going to abdicate the responsibility of uniting this nation he should not blame Raila Odinga na Kalonzo Musyoka, tukisema tutaapishwa. Kama hatu- hawataki mazungumzo ya kuhakikisha wizi wa kura unakwisha, kama hawataki ya mazungumzo ya wizi wa kura, Kalonzo na Raila wataapishwa. Na Odinga anakuwa anasikiza kwa baba Uh, kwamba kwa yeye alishinda uchaguzi wa goki nane na hiyo basi, mahakama ilivyotupilia mbali ushindi wa rais wa Kenyatta, wao wanasema kwamba iaa kwa babasi aalisia uchaguzi huo na hivyo bwana nakuapishwa na anasema kwamba sasa Kenyatta anishatafanya mazunguzo nao kwamba niwatkfanya mazunguzo hayo basi mbili kumi na huenda basi tena Kenya udia kivumbi acakisi katikati ya chama cha Jubilii nacaras Kenyatta na vile vile muungano uh, wa vyama vya upinzani Nasa. Hebu tumsikilize gavana wa Kitui alivyozungumzia kauli hiyo pamoja na k. Katika mkutano hapo jana, watu wa usungura na wale wameelewa, na vile wanaiba kura. Siku ya kwanza waliiba, ya pili waliiba, sasa tunajipanga. Therefore, I don't want to hear about 2022. We have a problem of 2017 2018. Ni lazima kwanza tumalize hayo. Haya basi, um, Kennedy Wandera, wakati haya yakizungumzwa, je, kwa upande wa serikali wametoa matamshi yote kuhusiana na haya yaliyozungumzwa na upinzani, au ni kipi kinachoendelea kutoka uh, serikali ya Jubilii hapo awali? Rais Kenyatta mwenyewe amezungumza na akasema kwamba sasa hivi uchaguzi umetamatika, na hiyo basi hamna mazungumzo yoyote ambaye serikali yake itafanya na mtu yoyote wa upinzani. Iwapo patakuwa na mazungumzo, mazungumzo hayo yatakuwa na maendeleo, si uchaguzi tena, na kwamba kamba wale wanaotaka mazungumzo yanayozunguka uchaguzi uliotamatika au umekamilika, ni kwa mgoja naibu wake unya mtu ambayo watafanya na mazungumzo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sahihi. Tunakushukuru sana basi, uh, Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo, na tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo kujua nini kinachoendelea mm hususan mwishoni mwa mwaka matamshi makali hayo, maswala ya kisiasa yanaanza kuchemka huko nchini Kenya, mm -hmm. Basi kutoka Kenya Sande, hivi sasa tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC mm -hmm. Kama alivyokueleza hapo awali, ni kwamba vijana wa kundi ambalo wanatoka katika dhehebu uh, la Kikatoliki walikuwa wamepanga kuandamana ili kuweza kueleza nia yao ya kumtaka kwamba rais Joseph Kabila aiweke bayana kwamba hato wania kiti cha urais katika uchaguzi ujao, lakini kabla ya kufanya hivyo hayo mambo yote yalizimwa na polisi. Na kipi kinachoendelea kwa wakati huu? Mimi nawe tuko hapa studio tunazungumza, hatujui. Lakini kuna kiongozi wa vijana eneo la Kindu Manyema, anaitwa Amori Benjamin. Nimezungumza naye sekunde chache zilizopita, na anatupa hali halisi iliyopo huko Kindu Manyema hadi sasa maandamano vunja leo walivurunga tu e, mpango wa ya kweto ya kuweza kusisimua watu e, tuaa e, kusisimua watu ili wakuwe pamoja nasi siku ile ambayo tutafanya maandamano tarehe makumi tatu na moja si tutaandamana hata serikali likatale inakuwa mazoezi ya kidemokrasia Serikali haipashi kukuzuia sii kufanya maandamano. Na maandamano hayo mnapanga kuyafanya nchi nzima au mnataka kuyafanya tu katika eneo la Kindu huko Manyema? Maandamano itafanyika katika e, nchi nzima ya DRC si, na hapa kutu Manyema tutaifanya na mamitaa zote ya ndani ya jimbo ya Manyema, itafanyika hiyo maandamano. Sasa iwapo polisi wamepiga marufuku maandamano au mkusanyiko wa aina yoyote kufanyika, ni namna gani ambavyo nyinyi mtaweza kukutana na kutangaza ujumbe wenu kupitia kwa wananchi wengine? Okay, sisi tuna tutaendelea ijapokuwa polisi watuzuie, na sita, he, watch, watch, see, yeah, mambo hapa. Siku mbili ijayo tutafanya tena maandamano kwa usalama, bila kuharibu kiamutu, bila kupora nani kiamutu wala kutusi mutu. Tutatoka kwenye kanisa kuu ya Katoliki hapa Kindu hadi kanisa ndogo ya Katoliki ya hapa kwa muji wa Kindu. Na mnafahamu mpaka hivi sasa ni watu wangapi ambao wamekamatwa. Ni watu ambao walikuwa wakigawa makaratasi kwa ajili ya maandalizi ya maandamano ya Disemba thelathini na moja. Mshangazi wakati tenda kusisimua watu, ndio wajasusi wanakuja kukamata ule ndugu mwenzetu anaitwa jina ya Poje Katanga mwenye mali, anakuwa mmoja wa viongozi wa gundu la shilingi hapo mkoa Manyema. Walimkamata, tulikuja hako tukashumulia nao, na wakusikia wakukubali kukusikia, wakaita polisi kakia na gari wakamtemea na gari, na hapo tunaaakua mahakamani ni Amuri Benjamin, kiongozi wa vijana huko Kindu, Manyema, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akielezea hali ilivyo hii leo, baada ya polisi kuzima lile jaribio lao la kutaka kuandamana kuweza kuhamasisha jamii kwa jumla kujumuika hiyo tarehe 31 kuweza kutaka kujua nia ya Rais Kabila iwapo atawania urais Hapana, na wakimsisitiza kwamba aheshimu katiba, kwa sababu kwa mujibu wa katiba yao anataka sasa, yeye amemaliza muda wake, asiweze tena kugombea, atokee mtu mwingine. Kwa hiyo hiyo ndio kazi kubwa iliyoko hmm. kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pengine tutazidi kufuatilia swala hili haswa. Basi tukiachana na mambo ya siasa kidogo kidogo, hebu nikudokeze tu kwamba unafahamu sasa tunazungumzia, itakuwa Januari mwakani no. zile tuzo za Golden Globes ambazo mm hufanyika -hmm. kila mwaka basi, safari hii Halle Berry atakuwepo. Macho na masikio mashabiki wengi wa tuzo hizo no. wanataka kujua nini kitaendelea, na kupa nusu tu aya, utasubiri mkate mzima kwenye Hollywood. Sawa kabisa habari za dunia. Katika habari za dunia kwenye VOA Express ni kwamba mwanasoka maarufu wa zamani nchini Liberia, George Weah anatarajiwa kuapishwa kama rais mpya wa nchi hiyo. Wafuasi wa Weah, wengi wakiwa vijana, walisherehekea ushindi wa jana Alhamis usiku baada ya tume huru ya uchaguzi ya Liberia kumtangaza Wea kuwa mshindi kufuatia kura zilizopigwa Jumanne, akiwa na zaidi ya asilimia sitini ya kura. Huku akitokwa na machozi, Wea alipiga mkono wa saluti kama ishara kwa shukuru kwa heshima wafuasi wake baada ya matokeo kutangazwa Alhamis, lakini hakuzungumza haraka. Mtu mmoja mwenye silaha alishambulia watu nje ya kanisa moja kwa kusini mwa Misri, ameua watu wanne na kujeruhi watano zaidi. Hii kati ya waliwawa alikuwa ni askari polisi. Maafisa wa Misri wanasema mtu huyo aliwawa katika majibizano ya risasi na polisi siku ya Ijumaa hii leo, katika kanisa la madhehebu ya Coptic katika kanisa la Lutalo Mary Mina katika wilaya ya Helwan. Maafisa wanasema wanatafuta mtu wa pili anayeshukiwa kuwepo na alikuwa na silaha. Hakuna mtu au kundi mpaka sasa liliodai kuhusika na mashambulizi hayo. Kampuni ya Apple imeomba radhi kwa sababu ya kitendo chake cha kupunguza kasi ya simu zake za zamani kwa siri. Kampuni hiyo imeandika kwenye mtandao wake jana, siku ya Alhamis, kwamba tunafahamu kwamba baadhi yenu mmeona kwamba tumewaangusha. Tunaomba radhi, hatujawahi au hatutawahi tena kwa namna yoyote kufanya jambo kwa nia ya kupunguza uwezo wa matumizi ya kifaa chochote cha Apo au kupunguza matumizi mema ya mteja ili kuongeza mauzo. Hata hivyo, mwanzoni mwa wiki kampuni hiyo ilikubali kwamba ilichukua hatua za kupunguza uwezo wa kazi ya simu zake za zamani za mkononi. Na jeshi la Marekani limesema msaada wake katika serikali ya Somalia unaleta matokeo mazuri katika mwaka ambao utawala wa Rais Donald Trump umeongeza mashambulizi dhidi ya kundi la al-Shabab. Hadi sasa, Marekani mwaka huu imekushafanya operesheni zipatazo 34 dhidi ya kundi la al-Shababu sambamba na kufanya harakati za kijeshi dhidi ya kundi la al-shababna kundi lingine dogo linalounga mkono Islamic State ikilinganishwa na mashambulizi 14 mwaka jana. Mashambulizi 31 yalenga al-Shabab wakati mengine matatu yalenga wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa eneo la Puntland. Mashambulizi yaliyofanywa na Marekani yameua zaidi ya wanamgambo 155. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kitengo cha jeshi au Africa Command. Msikilizaji, shukran kwa kuendelea kuwa nasi ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tunaendelea kukata mbuga hivi sasa. Basi, sande Shomari, tunaelekea wapi? Tunaendelea kukata mbuga kama ulivyosema, tunakata mbuga ndani ya VOA Express, tunakata mbuga ndani ya eneo la Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Ingia tu kwenye mtandao wako www facebook.com voa swahili mkwaju, utapata haya matangazo moja kwa moja. Basi mkamiti, kama ulivyosema, yeah, bila shaka, moja kwa moja <laughs> <laughs> kama ulivyosema mkamiti, tunaangalia mambo mengi leo, tunaangalia pia masuala ya burudani kama ulivyozungumza na, mm -hmm. burudani ya leo tunaongea hadi kule Mkenya. So kwenye pwani ya Kenya, mm -hmm. kuna mambo makubwa yanatokea leo. Wanamuziki wamekwenda kule kutoka Tanzania, watafanya vitu vikubwa. Lakini basi, zaidi usimalize yote <laughs> hatuwezi kumaliza yote, tukutana nani. Amina Chombo. Nam, shukran sana. Katika burudani weekend hii, ikiwa leo ni furahi dei, tunakwenda kumalizia malizia mwaka elfu mbili kumi na saba. Weekend ndefu inajulikana kama long weekend kwa sababu iko na mkesha wa mwaka mpya. Takriban wasanii kumi na mmoja uh, wa bongo watakuwa humu nchini Kenya wakishirikiana na wasanii wa hapa hapa nchini. Miongoni mwa wasanii wa bongo ambao watakuwa hapa nchini Kenya ni pamoja na Rayvanny ambaye anafahamika sana na kibao chake kipya unaibiwa. <laughs> Asema unasifiwa tu na kitambi, kumbe wenzio wala chunga wewe hey. Ndivyo anavyosema Rayvanny katika eh, kibao chake unaibiwa, ni Rayvanny mwenyewe. Video, video yake ya unaibiwa ilifanywa jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini na vile vile jijini Dar es Salaam. Kwa hivyo kuna pati katika kibao hiki, ukiangalia, unaona uko Tanzania na upande mwingine unapata una kwamba yuko e eh, kule Johannesburg kimetamba sihaba, mm. Haya basi, kama hujawahi kukisikia, hebu pata uhondo ndani ya VOA Express. Nimepata fursa ya kuweza kuzungumza na msanii Susumila ambaye atakuwa pamoja na Rayvanny na ana mengi kuhusiana na shoo hii ya usiku wa mkesha wa mwaka mpya ndani ya World Water. Hebu tumsikie Susumila akiweza kutuambia yale ambayo yanajiri usiku huo katika huu mwaka, shoo kubwa kama hiyo, alafu pia nitakuwa natambulisha ngoma yangu mpya na kuna wasanii kibao kutoka Kenya, kutoka Tanzania, na nasikia pia kuna surprise artist kutoka nje kabisa. I think ni Amerika mane wapi wapikama hivyo so, naweza sema tu watu watarajie magou makubwa kwa siku hiyo. Nasikia steji ni tatu, ambapo nikitupia Mombasa sidhani kama kishawaitokezea, kwa hivyo mbali, yeah. na Raivani ni nani mwingine wa Tanzania atakuwa hapo? Okay, Tanzania ni huyo mmoja. Kenya ndo ko mimi, kina Khaligraph kaka April Timida, wasanii ni wengi sana, nyashi line-up ni kubwa sana na madijewa. Kila aina. Kwa hivyo hapo baada ya elfu mbili kumi na nane ikiingia bado watu wanasakata mpaka che kabisa kabisa kabisa. E, msanii mwingine wa bongo ambaye pia atakuwa Mombasani vile vile ni Lady JD ambaye anafahamika sana kwa R&B, Zouk na Afropop. Atakuwa anashirikiana na nyota ndogo wa hapa Kenya akiwa katika ukumbi wa Talentos eh, pale ndani ya Likoni. Ana kibao chake kipya ambacho wametoa cha eh, Mahaba na Mapenzi eh, kinajulikana kama I Miss You. Wow. Eh, wasanii wengine wa bongo watakuwa katika maeneo ya miji mingine kote nchini kama vile Nairobi wakiweza kuburudisha Wakenya na wageni mbalimbali ambao wamezuru taifa hili msimu huu wa Krismasi na mwaka mpya. Katika klabu ya Bob's Bar hapa Mombasa, vile vile, kutakuwa na Mombasa Lagos Party ambapo wanatarajia kuwa na DJ Seme kutoka Nigeria. Atakuwa pale kufanya fanya mambo pale kesho Jumamosi ndani ya Bob's eh, Bar, hapa Mombasa. Gavana wa Mombasa naye Hassan Joho atakuwa na burudani la kukata na shoka ndani ya bustani ya Mama Ngina. Ataongoza ulipuaji wa fataki takapotimu saa sita usiku na dakika moja kuashiria kupinduka kwa mwaka 2017 kuingia 2018. Asante sana Amina Chombo, kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Umesikia mambo, wanamuziki wanajumuika pamoja katika mm -hmm. kukaribisha mwaka 2018. Sasa umesikia maklabu, magavana, manini wote wanajumuika. Sasa kwa upande wako, au utakuwa wapi? <laughs> Mi nitasherekea vizuri tu, nitasubiri nyumbani kwangu, nitakuwa naangalia pale, jinsi najua Bar baruti na fataki zinavyopigwa hapa Marekani eh. Takuwa tunaangalia kutoka New York, mambo yatakiwa yakiendelea, takua tunaangalia kwenye TV pale mm. eh, mifki unatoka mkabiti <laughs> ah. <laughs> Hai, basi, basi. Wewe, basi. Na baridi hili basibasi n e, na sehemu nyingi kweli za kwenda e, unajua pale Verizon Center e, kutakuwa kuna mambo Alaa. Watakuwa wanaukaribisha mwaka 2018, mm, ambapo kuna baadhi ya wasanii watakuepo pale, hali kadhalika wa wachezaji wa mpira wa kikapu kutoka timu NBA watakuwepo baadhi yao pale, hey, vilevile mm, Redskin pia e, watakuwepo pale, ni sehemu nzuri <laughs> ya meet and mingle <laughs> hivi <laughs> sasa, hebu utusikilize na kuangalia kibao I miss you kutoka kwake Lady JD. Kama walivyosikia ni mmoja kati, eh, ya wasanii ambao Mombasa Kenya kunipa unachonipa na wala hakuna wa kunita unavyonita, hakuna wa kunifanya ni hisi navyohisi. Nikiwa nawe kwako nimefika, nataka uwe nami kila siku, uwe nami niwe nawe, iwe mchana na usiku. ah, uwe jirani, uwe nami, tuwe ndani, urudi nyumbani, kwani kwangu wewe ni kila kitu yeah. Na inabidi uwe hapa bila shaka, muda wendi na tamani urudi sasa, hata Mungu apindi na kubikwa na mashaka, niondoe wasiwasi, naomba urudi fasta, ujue upweke na hofu ni juu yako, nimekumisi nataka nijue, japo upendo wako nanifanya niwe juu, na kama utachelewa, nataka nituwe hapo, ha, ha, ha, ha, Kila siku nafungua pazia asubuhi, naangalia nje njiani, nikidhani uh, pengine siku tarudi. Lady JD huyo, yakwambia sauti safi, sauti murwa ya kumaliza mwaka elfu mbili na kumi na saba ya express ya ijumaa ya leo <laughs> <I miss you. laughs> you sio mchezo na mkamiti utakapokuwa, una, una mingo kwenye ile makampi utakuwa una mingo na kina nani pale, kwa mfano? Asante. Ah, unakuwa uh, una una na, na familia yako au wewe unafikiria vipi? Ndio nataka kujua. Unakwenda pale mm. na familia yako unatoka unaenda yeah. Pale na familia yako unakaa unazungumza mm. Unajuana na watu tofauti. Unajua unapotoka kwenye sehemu kama hizi, sio kwamba lazima tunatoka peke yako, unatoka na mwenzi wako moja kwa moja msikilizaji kipindi Atoke jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kutoka huko basi, tunaangalia katika maswala ya jicho letu, mkamiti jicho letu leo. Hebu angalia, tunaangalia, unajua mambo haya ya vijana kujiingiza kwenye maswala ya mapenzi, mambo hayo yakizungumzwa sana, mm -hmm, na wazazi hasa walezi wakijaribu kuwafundisha, jamani, hebu angalieni kwanza na umri Manake, kwa hiyo tusikili kwenye jicho letu, wakizungumzia hili swala la mabinti, hasa wakipewa wasia, angalao, hebu angalieni kwanza ya mambo ya mapenzi, yapeni umri kidogo, msiende tu hivi hivi. Rahabu Freddy ameandaa makala haya. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika tuwe pamoja hapa mwanzo hadi mwisho Leo hii utasikiliza swala la baadhi ya mabinti kujihusisha kwenye maswala ya ngono wakiwa katika umri mdogo. Hawa mabinti wanafahamu kuna athari? Kwa majina, naitwa Roshel Malongo. Mi nafikiri kwa wasichana wengine watakuwa wanajua wasababu, wazuao wanawakalisha chini, wanaambia kwanza inabidi kwanza muolewe ndio mpate mambo ya ngono, na kuna wengine hawaelimishi kwa sababu wazazi wengine wanakuwa waoga kuambia watoto wao. Kuna wakati mwingine unakuta binti na mama yake wanakuwa hawako close, kwa hiyo unakuta amna ile connection ambayo mama anaweza kumkalisha mtoto wake chini naanze kumwelezea. Kwa jina, naitwa Sinda Kalisti. Mzazi akimpa mwanae elimu ya kijinsia hawezi akajiingiza kwenye mambo kama hayo, lakini wazazi ambao, yani, hawajaelimika wanakuwa wanashindwa kuwaelimisha watoto wao jinsi ya kujiepusha na madhara hayo. Kwa jina naitwa Sabrina Haida. Kuna baadhi ya mabinti wanajua kwamba kuna athari na wengine hawajui. Kwa mfano, kwa wale wanaojua ni kwa wale wanaoishi na wazazi ambao wanawaeleza kuhusu mahusiano na kuhusu ngono, lakini kuna wale ambao hawajui, kwa yani wenyewe wale wazazi wanakuwa wanaona aibu kuambia kuhusu mambo ya mahusiano, ngono, yani wanakuwa hawajui kwa jina naitwa Latifa Abdallah. Kwa upande wangu, mimi nahisi wengine wanafahamu kwamba kuingia, kuingia kwenye ngono waye wako wadogo, umri mdogo, ni athari kubwa, na kuna wengine ambao hawafahamu hiko. Kwa wale ambao hawafahamu, inatokana pia na maadili ambayo wanaishi na wazazi wao ni kama wale wazazi wengine wanakuwa wako bizi, wanakuwa hawapo, hawakai karibu na watoto wao, wanakuwa wanashindwa kuwapa elimu ya kuhusu mambo hayo. Na wale ambao wanaelewa kuhusu hivyo vitu, inategemea na jinsi wanavyolelewa na pia jinsi wanavyopewa elimu na wazazi wao, sio shule tu, wazazi pia ni chanzo ya ya kusababisha hivyo vitu, hasa hasa wale ambao hawapo karibu na watoto wao. Um, nataka kuzungumzia kwa wale wasichana wanaoishi mjini zaidi. Unajua, msichana anakuwa anaishi mjini, anasoma anakaa na wazazi anaambiwa kabisa kwamba kuna mahusiano, alafu kuna vikitu vinaitwa ngono, kuna madhara haya na haya na haya, lakini yule msichana kwa sababu anajikuta kwamba anajua zaidi kuliko yule mzazi wake, anaenda anafanya, kwa sababu madhara wapi, wangapi wamefanya na bado hawajapata hayo ya madhara yako, na dharau inasababisha wasichana wapate hizo athari, kwa sababu wanakuwa wanazijua lakini wanatenda. Shukrani kwa wale wote walioshiriki. Jicho Letu halina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran, shukran. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, moja kwa moja, basi tunamkaribisha mtaalam huyu anaitwa Idi Ligongo aka mtaalam uh, akiwa <laughs> <laughs> <laughs> na koti na jaketi lake la Wichita State uea ha, vitu vizito wanasema tu, yeah. Basi moja kwa moja tuende kuangalia yale ambayo anavuma hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Uh, swala so la kwanza naanza nalo ni juu ya Tundu Lisu. Huyu ni mbunge mm -hmm. eh, wa Singida Mashariki ambaye alivamiwa uh, na kupigwa risasi mm -hmm. hiyo matibabuni katika mji wa Nairobi. Sasa ameandika waraka kilaani uh, kile ambacho anakisema kwamba ni ukiukwaji wa haki za binadamu na kubinywa kwa uhuru wa kutoa mawazo. Ili swala limevuma kwelikweli, maanake mtu yuko hospitali lakini mm -hmm. bado anaendeleza uh, harakati zake yeah. Lakini makahaba um, wa mji wa Kisii hii leo wameandamana kwelikweli, eh, kiupinga kile ambacho wanadai kwamba mwenzao aliuawa siku ya Jumatano. Kwa hiyo wanasema kwamba mm. jamani, inabidi mzuie dhuluma dhidi ya makahaba, na walivaa tisheti na waliandamana uh, katika mji mzima wa Kisii wakidai kwamba wana haki zao na wasiweze kunyaswa kwa sababu wao ni binadamu kama wengine wote. George Oppong Weah, raisi mpya wa Liberia, mwanasoka <laughs> yeah, wa zamani <laughs> wa <timu>. right <laughs> <mpia. laughs> <laughs> lakini ndio hivyo <yuko>, raisi <laughs> <laughs> <mio> ambaye ni mchezaji wa zamani wa timu ya AC Milan ya Italia, Paris Saint Germain ya Ufaransa, tayari ameandika historia kuwa mwanasoka mwana wa kwanza mstaafu kushika wadhifa mkubwa wa kuongoza nchi. Hili swali linatamba kwelikweli. Watu bado hawaamini wachezaji mpira wa zamani mm -hmm. ambao wamewahi kucheza naye wanasema sasa, je, Mr. President, zile mechi zetu za hisani inakuaje? Atakuwa hiko anakimbia na wewe maanake, jamaa huwa bado anacheza zile mechi mm -hmm. e, za hisani kuchangia vitu mbalimbali duniani mm -hmm. lakini swala la mwisho ambalo nataka nigusie ni picha ya Rais Yoweri Museveni ambayo mm -hmm. alionekana akiwa anacheza na wajukuu wake lukuki. Sasa imevuma kweli kweli, watu wameretweet mara kibao nchini Uganda, hali kadhalika imepata amepata likes nyingi mno, lakini zaidi wanaongeza ule utani. Jamani hey, mm, vipi kuhusu ule swala la umri wa miaka sabini na tano wajukuu <laughs> wengi na pengine wanaweza, mm, kuendelea kuongezeka kwa hiyo <laughs> hayo ambayo nimeona ni, ni, ni ya kivuma sana katika <laughs> mitandao sarai, sarai, Ligongo, kwa taarifa, moto motomoto umeangusha vitu kama kwelikweli. <laughs> <laughs> Shukrani wewe msikilizaji, hali kadhalika mtazamaji wa VOA Express tangu pale tulipoanza, tunakutakia Ijumaa tulivu, maandalizi mema ya sikukuu ya mwaka mpya wa 2018 hapa studio, mimi ni mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sunday Shomari. Natekeni wote alasiri njema na muwe salama kuelekea katika mwaka mpya 2018.