Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale ulipo, karibuni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kukiwa na baridi kali hapa studio. Mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Sandey Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwaka wa 2017 tarehe 29 Desemba, tukibakiwa na siku mbili kabla kabisa ya kufunga mwaka huu, Abdu Shakur Abud. Matangazo yetu yanasikia kupitia Radio Shirika FM na vilevile kupitia shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. nam basi mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya hii leo live talk ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na saba tunafungua uwanja kwa kwako kwa wewe msikilizaji kutueleza unakumbukaje mwaka huu na matarajio yako kwa mwaka elfu mbili kumi na nane ni yepi na matarajio yangu kwa mwaka inshallah mungu akinijalia kikubwa naomba uzima ulioambatana na afya maana ndo muhimu na kikubwa zaidi nimwombee afya mzazi wangu Ampe umri na afya nam. Na katika habari nyingine, watu wanne wauawa katika shambulizi nje ya kanisa moja kusini mwa Cairo hii leo. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, basi usikose kushiriki. Bila shaka wengi wameandika kwenye Facebook, lakini kwanza, Sande, taarifa ya habari inaeleza nini kwa jioni ya leo? Mahakama ya Katiba Afrika Kusini imegundua kwamba bunge la nchi hiyo limeshindwa kumwajibisha Rais Jacob Zuma kufuatia shutuma za kutumia fedha za umma kwa kukarabati nyumba yake ya kifahari aliyotumia mamilioni ya dola. Uamuzi wa mahakama uliungwa mkono na majaji wengi katika mahakama ya Katiba. Jaji Chris Jafta alisema bunge limeshindwa kumwajibisha Rais Zuma kama kipengele 89 ndani ya katiba kinavyoongoza. Kwa mujibu wa kipengele hicho, bunge inaweza kumwondoa rais katika madaraka yake kwa ukiukaji mkubwa wa sheria au anaposhindwa kutekeleza majukumu yake. Mtu mmoja mwenye silaha aliyeshambulia watu nje ya kanisa moja huko kusini mwa Misri ameua watu wanne na kujeruhi watano zaidi. Kati waliowawa alikuwamo askari polisi. Maafisa wa Misri wanasema mtu huyo aliuwawa katika majibizano ya risasi hii leo Ijumaa, katika kanisa la madhehebu ya Coptic la Mary Mina katika wilaya ya Helwan. Maafisa wanasema mtu wa pili anayeshukiwa kuwepo mwenye silaha hajapatikana bado, wanamtafuta na huku. Hakuna dalili, hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo. Kampuni mashuhuri ya simu za mkononi na kompyuta Apple imeomba radhi kwa sababu ya kitendo chake cha kupunguza kasi ya simu zake za zamani kwa siri. Kampuni hiyo imeandika kwenye ukurasa wake wa mitandao jana Alhamisi kwamba wanafahamu baadhi ya wateja wanahisi Apple imewaangusha na hivyo wanaomba radhi. Taarifa hiyo imeeleza kwamba Apple haitafanya tena kwa makusudi jambo la kupunguza uwezo wa bidhaa zake au kupunguza muda wake wa kufanya kazi jinsi walivyofanya, ili wateja wanunue bidhaa mpya za hali ya juu. Mwanzoni mwa wiki, kampuni hiyo ilikubali kwamba ilichukua hatua ya kupunguza uwezo na kazi ya simu zake simu zake za zamani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanachama wa kundi moja la kutetea haki za mazingira la Russia wanasema watu waliojifunika nyuso zao walimshambulia kiongozi katika, kiongozi wao katika mji wa kusini wa Krasnodar, Russia, jana usiku. Andrei rudomaka mkuu wa chama, chama cha mazingira cha Environmental Watch alilazwa hospitali akiwa na majeraha kadhaa ikiwa ni pamoja na jeraha kichwani na kuvunjwa pua. Rudomaka na wenzake kadhaa walikuwa wakitoka safarini wilaya ya Black Sea ambako waliorodhesha ujenzi kinyume cha sheria wa jengo kubwa la kifahari. Maafisa wa wilaya hiyo wanasema wanachunguza tukio hilo. Wizara ya mambo ya nje Korea Kusini imesema nchi hiyo imekamata meli iliyokuwa na bendera ya Hong Kong inayosafirisha mafuta katika meli ya Korea Kaskazini kwenye bahari inayotumika kimataifa licha ya kutolewa vikwazo na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap limesema maafisa wa forodha wa Korea Kusini wamesema meli hiyo ilisafirisha tani mia sita za mafuta ya petroli katika meli ya Korea Kaskazini Oktoba 19. Korea Kusini ilikamata meli ya Lighthouse Winmore Novemba 24 ilipotua katika bandari ya Korea Kusini ya Yeosu, shirika la habari la nchi hiyo limeeleza. Yonhap imeripoti kwamba Lighthouse Winmore ilidai kituo chake cha mwisho kilikuwa Taiwan, lakini badala yake y ya meli hiyo ilihamishia mafuta katika meli ya Korea Kaskazini ijulikanayo kama Sam Jong t na meli nyingine tatu zisizokuwa za Korea Kaskazini katika bahari ya mashariki ya China. Jeshi la Marekani limesema msaada wake kwa serikali ya Somalia unaleta matokeo mazuri katika mwaka ambao utawala wa rais Donald Trump umeongeza mashambulizi dhidi ya kundi la Al-Shabab. Hadi sasa Marekani yamekusha fanya operesheni zipatazo 34 dhidi ya Al-Shabab sambamba na kufanya harakati za kijeshi dhidi ya Al-Shabab na kundi jingine dogo linalounga mkono Islamic State, ikilinganishwa na mashambulizi 14 mwaka jana. Mashambulizi yapatayo 31 yalilenga Al-Shabab, wakati mengine matatu yalilenga wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa eneo la Puntland mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani yameua zaidi ya wanamgambo 155. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kitengo cha jeshi la Afrika au Africa Command. Takriban wanamgambo 100 waliuawa katika shambulizi moja kwenye kambi ya mafunzo karibu na Lebad Novemba 21. Na mwanasoka maarufu wa zamani nchini Liberia George Weah anatarajiwa kuapishwa kama rais mpya wa nchi hiyo. Wafuasi wa Wea, wengi wakiwa vijana, walisherehekea ushindi Alhamisi usiku baada ya tume huru ya uchaguzi ya Liberia kumtangaza Wea kuwa mshindi kufuatia kura zilizopigwa Jumanne, akiwa na zaidi ya asilimia 60 ya, ya kura. Huku akitokwa na machozi, Wea alipiga mkono wa saluti kama ishara kuwashukuru kwa heshima wafuasi wake baada ya matokeo kutangazwa Alhamisi, lakini hakuzungumza mara moja. Wea alikuwa anagombea kiti hicho dhidi ya makamu wa rais Joseph Boakai ili kuziba nafasi ya rais Ellen Johnson Sirleaf anayeondoka madarakani baada ya kipindi cha mihula miwili ya uongozi kinachotakiwa na katiba ya nchi hiyo. Ushindi wa Wea unaonyesha demokrasia nchini Liberia na makabidhiano ya madaraka kwa amani kwa zaidi ya miaka sabini. nam wapenda wasikilizaji basi baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa tunaingia katika live talk matangazo ya kila ijumaa na leo ndo ijumaa ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na saba tumesema unakumbukaje mwaka, unakumbu mwaka huu uliopita na matarajio yako ni yepi wewe msikilizaji lakini vilevile vile tuna waandishi habari wachambuzi ambao wanaweza pia kutukumbusha yaliyotokea mwaka uliopita huko Afrika Mashariki na matarajio ya watu wengi basi tuko pamoja kwenye simu na mbarak Islam huko Tanzania, karibu Mbarak na Cyprus Yankem huko Kenya. Karibuni katika live talk hii leo. Asante sana. Na Mbarak, tukianza na wewe kwanza hapo, kabla tujaleta wasikilizaji, mwaka huu 2017, unaweza kuelezaje? Unakumbukaje kama mwandishi habari, umefuatia mambo mengi. Ha, kwanza kabisa ni jinsi ambavyo, eh, raisi... John Pombe Magufuli alivyoweza kuliendesha taifa hili na jinsi mapokeo kutoka kwa wanasiasa mbalimbali mbali, pamoja na wananchi wa kawaida. Kwa hiyo kumekuwa na mwitikio tofauti tofauti kutoka katika jamii pamoja na wanasiasa katika jinsi ya uendeshaji wake, staili yake ya pekee ambayo kidogo ilisababisha mtikisiko katika jamii pamoja na katika mirengo ya kisiasa. Unasema imesababisha mtikiso, kwa hivyo tunaweza kwamba siasa zimebadilika mwelekeo wa utawala pia unaonekana umebadilika sana huko Tanzania. Kwa kweli, mwelekeo wa kiutawala na kisiasa umebadilika sana kiasi kwamba e, wanasiasa katika kipindi cha mwaka huu mzima wamekuwa wakionekana kama wanayumba katika vyama vyote, nazungumzia vyama vyote, kwa maana ya chama tawala cha Mapinduzi na vyama vya upinzani. Wote wamekuwa katika hali ya taharuki, kuto kujua eh, rais huyu ambaye sasa amekuja kuwa mwenyekiti wa chama cha Mapinduzi ana mwelekeo gani na aina tofauti ya, ya aina ya pekee ya uongozi wake kisiasa, kiutendaji. kwa hiyo ke, kwa ujumla mimi kama mwandishi naona kidogo imekuwa imeleta mtikisiko mkubwa sana katika nyanja za kisiasa za kiuchumi na kijamii. Nam, tuje huko Kenya kwa Crispas Yankem, kwa upande wako mwaka elfu mbili kumi na saba huko Kenya mambo mengi yametokea, nini unaweza kusema makubwa unakumbuka? Nam, shukran mwenzangu abdu Shakur. Uh, nafikiri sitakuwa nimekosea nikilenga hasa hasa upande wa siasa kama ulimwengu mzima unavyotambua na vilevile vile hasa bara la Afrika, ulikuwa ni mwaka ambapo Kenya ilikuwa na uchaguzi, uchaguzi ambao ulishuhudia matukio mengi tu. Kwa mara ya kwanza utakumbuka kwamba uh, Wakenya walilazimika kupiga kura si mara moja, bali mara mbili kuhusiana na uchaguzi wa urais baada ya mahakama ya juu zaidi ama mahakama ya upeo kutupilia mbali ushindi wa rais Uhuru Kenyatta katika awamu ya kwanza, uchaguzi ambao ulifanyika mwezi Agosti tarehe nane. Nafikiri hilo ndilo lilikuwa tukio kubwa zaidi hapa nchini. Jambo la pili, uh, kulikuwa na uh, visa vya hapa na pale, migomo ya hapa na pale, na kukawa vilevile uh, na lile uh, shinikizo la kuwatimua uh, waliokuwa makamishna wa IEBC wakumbuka hili, ni suala ambalo lilianza ama lilianzishwa na upinzani uh, uh, mwisho mwisho wa mwaka jana na likaendelea na kutikisia msukosuko um, um, wa kisiasa hapa nchini. Haya, tukiacha basi hayo machache, bado tayari laini ya simu imeshaanza kuita hapa. Abdu Shakur Abudi tunaye hmm, msikilizaji kutoka nchini Kenya wa Tarbo, Kenya. Hebu hmm, tuambie unataka kutoa maoni gani kuhusu mwaka huu elfu mbili kumi na saba na matarajio yako Ok, asante sana VOA kunipatia hii nafasi. Mimi ni amiani kutoka Tarbo Kenya. Nafikiri vile mwenzangu amesema hapa Kenya lilikuwa lile joto la siasa vile lilikuwa inaendelea, na mambo mengine mengi alafu abc na vile tuliona lakini nje hivi. Nafikiri kile nilikuwa nashuhudia ni eh, ni kung'atuka kwa Mugabe. Kunatoka kwa Mugabe, alafu lile suala la Korea kaskazini na habari ya nuklia pia ilinishangaza. ili, ili alafu ingine ni, ni, ni Islamic state, hiyo mambo ya Islamic state vile ilikuwa wanafanya. Sasa nafikiri matarajio yangu kutakuwa na utulivu hapa Kenya vile tunatarajia na vile tunataka, alafu na nchi za nje pia Itakuwa ni hivyo. Kwa hivyo nafikiria matarajio yangu ni hayo, asante. asante sana Amian huko Tarbo, Kenya. Basi turudi kwako Mbaraka, manake umenaambia huna muda mwingi huko kwenye simu, huko kazini huko Arusha. Kwa hivyo huyu amezungumzia maswala ya kimataifa, maswala mengine ya kimataifa, kwako wewe unafikiri ni yepi makubwa, uwe Afrika makubwa kwa Afrika? Ni kama lile bwana alizungumza kuhusu Mbaraka, bahati mbaya naona simu yako iko vibaya kidogo. Mbaraka, nafikiri simu yako hatunaiona hatusikii vizuri kwa hivyo naona tutabidi tu uache uende kwa leo manake, tutakupa nafasi wakati mwingine. Tunashukuru sana kushirikiana nasi sande, manake maswala mengi mengi sana sana sana ambao tukayasikia kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba ukiacha e, maswala mabadiliko ya serikali na kisiasa. Nii kwake mwandishi wa gazeti la Mwananchi bwana Yolan. Natumaini Yolan upo kwenye laini ya simu, hebu tueleze kwa upande wako yale makubwa mliokuwa mkiangalia mwaka huu elfu mbili na kumi na saba, kijamii, michezo na kadhalika. Kwa upande wako hebu Eh, gusia machache hapa. Uh, naitwa nirekebishe jina, naitwa Ibrahimu Yamola, naandika gazeti la Mwananchi. Ah, kumradhi Bwana Ibrahim Yamola, asante sana. Ndio, ndio. Eh, ni mwaka elfu mbili kumi na saba ambao tunaumaliza, tumeshuhudia kumekuwa na matukio mengi ya kitaifa. Eh, ni mwaka ambao tumeshuhudia pia ajali ya ajali iliyoua wanafunzi thelathini na mbili kwa wakati mmoja ambayo ilitokea huko jijini Arusha. Lakini pia ni mwaka huu ambao tumeshuhudia matukio ambayo, eh, ambayo hayakuwahi kutokea huko nyuma toka nchi ipate uhuru mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja, ambapo ni matukio ya, ya, ya mbunge kushambuliwa mchana kweupe, mbunge wa Singida Mashariki Mheshimiwa Tundu Risu, Septemba saba ambapo akiwa anatoka kuhudhuria mkutano wa bunge jijini Dodoma, alishambuliwa na watu wasiojulikana, na inaelezwa alimiminiwa risasi zaidi ya thelathini na mpaka sasa yuko kwa matibabu katika hospitali ya Nairobi jijini Nairobi huko Kenya kwao. Ni tukio ambalo lilivuta hisia na mazingira yake na eneo lilizotokea na mpaka sasa vyombo vya dola havijaeleza hasa ni nani ambayo anashikiliwa juu ya utekelezaji wa hilo tukio, lakini ni mwaka pia ambao tumeshuhudia vyombo vya habari vilikutana na mitikisiko ya hapa e, ni, manine, na pale mpaka sasa ni hivyo. Magazeti mathalani manne yalikutana na adhabu na mbalimbali. Kuna mengine amefungiwa mwaka mmoja, kuna mengine amefungiwa siku tisini kwa hiyo ni ni, ni, ni, ni ni mwaka ambao eh, tasnia ya habari imekutana na mtikisiko wa hapa na pale, lakini kuna masuala mengine ya, ya, ya, ya, ya watu kutekwa. Kuna wasanii walitekwa na hadi leo ni siku ya thelathini na tisa toka mwandishi mwenzetu wa kampuni ya Mwananchi Communications Limited a atekwe Azori, Azori Gwanda akiwa kule mkoani Pwani, mpaka leo hajulikani yuko wapi. Kwa hiyo ni, ni, ni tukio ambayo yametokea mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo bado yanaacha simanzi, lakini kuna mauaji pia yalikuwa yanaendelea kule mkoani wilayani Kibiti, mkoani Pwani, ambayo kwa namna moja ama nyingine hayaleti taswira nzuri sana kwa nchi so, wana- wameuawa na, tulishukuru vyombo vya dola kwamba, kwa, kwa namna moja ama nyingine vilishiriki kuhakikisha inamaliza hili inamaliza hivi hili, hili tatizo. Lakini mwaka elfu mbili kumi na saba eh, umeshuhudia utawala wa awamu hii ukiwapeleka katika mahakama mba, mahakama vigogo mbalimbali ambao wamekuwa wakituhumiwa na kesi ambazo huko nyuma walikuwa wanaitwa untouchable kwamba hawezi wakashikika, waka, waka lakini tumeshuhudia wamepelekwa mahakamani. Kuna wengine kesi bado zinaendelea na mambo mbalimbali yametokea. Sawa kabisa, labda usubiri eh, endelea, msiondoke kwenye laini ya simu uh, bwana Ibrahim ya Mola kuna wenzetu ko wasikilizaji mbalimbali kwenye Facebook na maeneo mengine, shakuru anapiga simu. Yupo Sali Bunzali kwenye laini ya simu. Sali Bunzali, karibu kwenye Live Talk, tueleze ya kwako kwa, na tueleze uko wapi? <laughs> Eh, Sali Bunzali a umaarufu waziri wa shida mpango ya gafla, napatikana maeneo ya Kashiki Burige, Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini Tanzania. E, ni kweli tunaangalia tu, tu, tu, hiki kilichopo kili mezani, kwa kuangalia na namna jinsi tunavyotaka kuaga mwaka e. Nafasi yangu leo nitazungumzia tu sana sana changamoto ambazo kibinafsi mimi kama mimi zilikuwa zinanikabili, lakini kwa kwa kwa nia nu Mungu amejalia ame, ame, ame, ame na kunifikisha katika hatua hii tunayozungumza sasa hivi e, labda hiki ambacho nilikuwa napenda kuzungumzia E, ingawa tumeanzia tu, tu, tu, tu, tu, katika nafasi ya kuzungumzia masuala ya, ya, ya siasa e, na, na mimi nitaingia nita kidogo hapo, kwa sababu tulikuwa tuna, tuna tunaona e, kazi, kazi kubwa kwa upande wetu hapa nchini Tanzania kweli, ni, ni kazi nzuri ambayo ina, inafanywa na na, na mheshimiwa rais, lakini kuna sehemu ambapo ambapo mimi ilikuwa inanigusa, kama kama mimi, wananchi ilikuwa inanigusa mathalani kwa kwa, kwa kwa upande mwingine labda kama ni, ni, ni kukandamizwa labda, uhuru uhuru wa vyombo vya habari Aidha, kama uhuru kwa waandishi wa habari, aidha na uhuru wa mwananchi kutoa maoni kama mwananchi, na ambapo sheria inamruhusu kutoa maoni yake. Sasa hicho ndo ambacho kilikuwa kidogo kinanipa ugumu na kushindwa kupata sauti yangu, kwamba nitaongelea wapi mahali ambapo labda sauti yangu ina, inaweza ikapokelewa, lakini katika nafasi ya kuangalia kwamba ni kipi ambacho kimefanyika mpaka kuja kuona watu maelfu wametolewa msamaha na mheshimiwa na tumeona kama wasanii wakinaosea wametoa jerani wame ambao walikuwa na kifungo cha cha maisha yote. Hayo ndiyo nani ya, ku, ya kujivuia labda kama mwakani, ni, ni, ni, ni, ni kama ushauri kuishauri ku, tu serikali ijaribu kurekebisha, iangalie kutoa uhuru kwa watu kwa watu ambao labda ana nafasi ya kupata sauti yake impokee, a kama ni kuja kumsikiliza, imsikilize kutokana na kile na yeye alikifikiria kama mwananchi wa taifa husika. Hayo ndiyo maoni yangu ya tamatisho ya mtuhuu kwa kuaga mwaka huu elfu mbili na kumi <laughs> na saba ili kupokea mwaka mpya. Asanteni Amerika, asante sana mshuina. bila shaka kwako wewe uh, umesikia watu wametaja mambo mengi. Hebu tugusi kidogo Mbaraka alijaribu kugusia maswala ya kimataifa. Unafikiri tutakumbuka vipi mwaka elfu mbili kumi na saba? Nafikiri eh, mwanzo mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwa na matukio mengi tu kama ulivyotaja matukio ya kitaifa na vilevile kimataifa. Kwangu mimi nafikiri, uh, suala kuu ambalo uh, nitalikumbuka daima dawamu ni kuchaguliwa kwa bwana Donald Trump kule Marekani kuwa rais wa Marekani. Nafikiri hilo kwangu liliwashtua wengi tu, na vilevile uh, kuwastaajabisha. Maanake tunajua zile kampeni ambazo alizoziendesha bwana Trump, na tunajua wengi walitaraji kwamba Hillary Clinton angeweza kumpiku. Jambo uh, la pili nafikiri um, ni hili tukio la hivi maajuzi, nafikiri hapo jana, kuchaguliwa kwa bwana George Weah kule Liberia hilo pia limewapa wengi ari na vilevile, ukiangaliwa na michezo wamelipokea vyema uh, tukio hilo kule Liberia, na wengi hasa hapa nchini, ukiwauliza kuna wale ambao wanasema kwa kweli, uh, ukifanya bidii katika siasa, bila shaka haijalishi uh, misingi wake ya kisiasa ni ipi, bali ni zile kampeni na ule mshikamano ambao una unaoku Uh, kupitia kwakwa na vilevile kwa mwananchi ambao unaweza kukusukuma na kuweza kuafikia ile malengo yako ya kisiasa. Jambo uh, la tatu nafikiri uh, ni zile pilkapilka uh, za wananchi wenyewe kimataifa. Tumeona kwamba wananchi wamekuwa Uh, wakitikia wakati mgumu kiuchumi, si tu hapa nchini Kenya bali pia mataifa mengine. Maanake ukiuliza uh, wananchi wengi tu wanasema kwamba hali ya uchumi uh, imekuwa ikidorora katika mataifa mengi. Hivyo basi itabidi wengi wajitie na kujifunga kibwebu mwaka ujao, uh, ikiwa pengine wanahitaji wana kuishi maisha ya raha starehe. Nafikiri hayo ndio masuala ambayo uh, nitakumbuka na vilevile ambayo yananigusa mimi kama Mkenya na vilevile kama mwananchi moja kwa moja. Naam, na vilevile kuna wasikilizaji wengine ambao tunaweza kusikiliza maoni yao, hebu tuwasikilize. Jina langu naitwa Zefania Simon Ketuyo, napiga simu kutoka Orkesment, Simanjiro, Manyara. Mimi ni mchimbaji mdogo mdogo wa madini ya aina ya tofauti tofauti kama dhahabu na grini Mojawapo ya changamoto kubwa ambazo tumekuwa tukikumbana nazo hasa katika mwaka huu ni upandishwaji wa vilipuzi kama vile koteksi futa na fataki. Vifaa hivi vimekuwa vikipanda bei katika mazingira ambayo sio mazuri sana, hasa kwa mchimbaji mdogo. Kwa maana ya kwamba mara nyingi sisi kama sio kampuni tunajitegemea wenyewe, kazi tunazofanya tupate riziki kidogo, tuweze kuuza na tuweze kupata zana pia hali kadhalika ni kwamba mojawapo ya changamoto, sheria pia zimekuwa ni ngumu na zimekuwa zikikazwa kidogo, hasa kwenye upande huu wa madini, hasa zikitutaka kama vile kuwa na leseni ambalo kisheria ni sawa, ni jambo ambalo linatakikana. Lakini pia tumekuwa tukitakiwa tuwe na wafanyakazi ambao tuna, tuonyeshe tunawalipa kiasi gani kwa kila mwezi, jambo ambalo linatuia vigumu. Lakini pamoja na hayo pia uuzaji wa madini ambayo tumekuwa tukiyachimba nyakati nyingine imekuwa ni ngumu, kwani tumelazimika au tunalazimishwa kuwa na vitambulisho, aidha vya ubroka au leseni za uuzaji na ununuzi wa madini, jambo ambalo <coughs> kwa sisi wachimbaji kidogo linakuwa ni gumu, kwani jukumu letu, kazi yetu kubwa ni kuchimba madini na tunapoyapata basi, tuelekee sokoni tuweze kuuza, lakini huko pia Tumekuwa tukikumbana na changamoto mbalimbali mbali. Lakini pia matarajio yangu makubwa ni kwamba serikali yetu ambayo inajinasibu kwamba ni sikivu, ina uwezo basi pengine wa kuturekebishia haya, sisi kama wachimbaji tuweze kuangalia ni namna gani tunaweza tukanufaika na, tuka na rasilimali zilizoko katika nchi yetu hasa hizi za madini ambazo serikali imekuwa ikilitolea jicho kali hasa kwa awamu hii ya tano. Naam, bila shaka sande, tunajua hili swala la uh, madini kule Tanzania mm, moja kati ya kazi shika moto kweli kweli, na Magufuli amepambana hasa. Unakumbuka kule Pwani alipochukua makontena ya dhahabu mm-hmm maitwaje pale akisema walikuwa well, eta mchanga wa dhahabu ah, ah, kulikuwa na jina lake. Ibrahim Yamola yupo kwenye simu, simu, hebu <laughs> Makinika. Makinika. Ibrahim Yamola kutoka Tanzania, hebu tueleze zaidi <laughs> upande huu kuna mengi ambayo yame, yamegonga eh, vyombo vya habari kwa upande wenu nchini Tanzania, ukiacha hayo masuala mengine eh, masuala ya madini, masuala ya kiuchumi, masuala ya afya, hebu mm -hmm. tueleze tueleze kwa upande wa kimataifa, upande wako wewe huko Tanzania, mnaangalia nini masuala muhimu eh, kubwa ya uh, kimataifa? ambalo mimi naweza kuelezea ambalo binafsi limekonga nyoyo ni kile ambacho kilitokea Kenya. Eh, baada ya ule uchaguzi kufanyika waduru ya kwanza, na mahakama ya juu kufutilia mbali yale matokeo yaliyompa ushindi eh, Uhuru Kenyatta, eh, na ule ujasiri ambao Uhuru Kenyatta aliuonesha eh, kwa kukubali ule uamuzi wa mahakama, kwa sababu angeweza kukataa na eh, kwa namna moja ama nyingine ingeleta shida, lakini Uhuru Kenyatta alikubali nakubali kurudi kwenye kurudi kwenye uchaguzi wa marudio, lakini aliruhusu demokrasia kushika hatamu. Aliruhusu aliruhusu eh, muungano wa NASA kufanya maandamano wanavyoweza, eh, kufanya mikutano wanavyoweza, ila tu kwa sharti za kutovunja kutokuvunja sheria, kitu ambacho eh, hapa kwetu hatukioni kikitokea, eh, licha ya sheria na taratibu kuruhusu mikutano ya kisiasa, lakini tunaenda mwaka wa pili vyama vya kisiasa vyama vya siasa haviruhusiwi kufanya mikutano ya siasa. Kwa hiyo eh, kimataifa, Kenya tunaiona kama eh, tunaiona kuwa nchi ya mfano kwetu sisi, na Kenyatta anaonyesha ujasiri wa kiongozi aliye eh, kiongozi eh, eh, anayeheshimu na kufuata misingi ya demokrasia. Naam, asante sana. Naona muda hapa kwa sehemu ya kwanza umemalizika. Tunaomba msubiri kwenye simu, Crispas Yankem na Ibrahim. Tutarudi katika sehemu ya pili katika mtandao wa internet, VOA swahili com, yani www voa swahili com. Ni Live Talk kutoka hapa Washington DC. Sehemu ya kwanza nilikuwa pamoja na Sande Shomari na anayeongoza matangazo Aida Isa. Basi, usikose kuendelea kusikiliza nam mpendwa msikilizaji, karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Live Talk, kama kawaida siku ya Ijumaa hii leo. Basi katika Live Talk tunazungumzia au tunawachia wasikilizaji watukumbushe au kitu gani watakumbuka mwaka elfu mbili kumi na saba na matarajio yao mwaka elfu mbili kumi na nane Hapa studio niko pamoja na Sandey Shomari, kwenye simu tunamshukuru sana Crispas Yankam huko Kenya pamoja na Ibrahim Yamola wa gazeti la Mwananchi chini Tanzania na wachambuzi wengine, tukiwapata waweze kutoa mchango wao, lakini kwanza, kama Sunday, tukiangalia mwaka huu wa elfu wewe mwenyewe binafsi unakumbuka nini? Mambo mengi sana, Abdushakur Abud. Nakumbuka msemo mmoja mkubwa tulikuwa tukiutumia hapa ofisini, unaitwa rassemblement. Huu ulikuwa ni muungano na vuguvugu ambao onekana lina nguvu, Shakura, ama sivyo? kwamba lingeweza kufanya mabadiliko oh. kwenye sera na kupeleka eh, kubadilisha ma mambo ya kisiasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini shida ikawa kumpata kiongozi wakaja wakampata kiongozi mtoto wa... mtoto wa Chisekedi, Chisekedi. Lakini usisahau kwamba Rassemblement ilikutwa na pigo mm -hmm. Baada ya Chisekedi kufariki, mwenyewe kufariki dunia. Kwa hivyo imeangamia kabisa, imepunguzwa nguvu. imepunguzwa nguvu na hivi sasa ukiangalia kule DRC nguvu za upinzani ziko kama zimekwisha mm. Maanake wametaka kabila amaondoke, muhula wake ulikuwa unamalizika mwaka jana, sasa umeongezeka mwaka huu mm. na kwenda mwaka huu unaofuata yeah. imekuwa sawa na Burundi. Naam, alafu pia ukizingatia, Shakuru, kitu kingine kimekizungumza cha kule uh, DRC ni umuhimu au nguvu ya kanisa Katoliki Seni. Ilionekana kwamba ina uwezo lina uwezo kusaidia kufanya mabadiliko, lakini hiyo nayo sasa hivi imeonekana kwamba sio rahisi, na hapo lazima nikuambia kwamba kanisa Katoliki sio seni. Seni ni Tume ya uchaguzi. Naam. Kwa hivyo, Faransa na kuleta ndani <laughs> bila shaka Naam. Kanisa la katoliki kule imechukua nafasi ya juu kabisa kuongoza hivi sasa. Wametoa wito si, kila siku ya juma Alhamisi watu wanapiga kengele na visahani na kila kitu kukumbusha kwamba tarehe thelathini na moja inafika. mm -hmm. kabila muda wako mondoka tuunde mpito, lakini mbali na hayo mm -hmm. tukumbuke kwamba Zimbabwe imeleta maajabu peke yake lakini la kusikitisha ambalo litabaki kichwani mwaka elfu mbili kumi na saba ni maafa waliopata Afrika kuvuka bahari ya Mediterranean. Nahum. na isitoshe wale wa Afrika walouzwa kwa utumwa kule Libya. Nahum. ni mambo ambayo yametikisa sana dunia na bila shaka ni ya kusikitisha, lakini kama tulivyomsikia msikilizaji, pia kule Liberia tumeona sasa, tumepata kiongozi. Kwa hivyo mm -hmm. kiongozi wa kwanza huku Marekani watu wameshangaa, kule mwana mchezaji mpira amekwenda, mchezaji mpira ameenda kuwa rais, rais wa nchi. Kwa hivyo kila kitu inawezekana, labda anaweza mpira maarufu maarufu bila alishinda shaka alishinda Ballon d'Or eh mwana, mwana mwana soka pekee kutoka Afrika habari mashuhuri <laughs> anaweza kuchukua urais <laughs> alafu zao shukuru pia katika michuano ya Sekafa pale Kenya vijana wa Zanzibari hawatasaulika, hawatasaulika ah, kabisa. Wakaitwa vijana mpaka wakafikiriwa kwamba wanatumia dawa za kuongeza nguvu na kwenda kupimwa damu. Naam, bahati mbaya walishindwa katika penalti, lakini tusisahau vilevile Zuma alikabiliwa na kishindo mpaka amestahafu mm. Kwa hivyo unaonekana kwamba nguvu ya wananchi kwenye chama kwenye, lakini chama, e, ndo wa rais wa nchi mpaka mm -hmm. mwakani lakini ndo hapo mwisho, lakini kitu kingine tusisahau kwamba vuguvugu la wananchi wa Togo, Benin na Jamhuri ya Afrika ya Kati vilevile vile na Kamerun kutaka mageuzi wamechoka mm. na viongozi wa muda mrefu ni mambo ambayo bado yanaendelea na ukiangalia hapo, kwa hivyo kuba. hapa kwanza tuko na wasikilizaji ambao vile vile wana maoni yao. unaitwa Juma Hasan Jaka Baba Anuari, niko maeneo of ya ofisi za TRA hapa, lakini mimi nia maeneo haya uh, si ukweli, mwaka huu umekuwa una una changamoto una, una nyingi kwangu binafsi kwa kwa vitu vingi vilivyokuwa nimevipanga lakini havikuweza kufanikiwa, labda kutokana na mzunguruko wa maisha ulivyokuwepo. Ni kwa ngumu sana, unakuwa unapanga hili katika malengo yako lakini ndio kweli mpaka unamaliza huo mwezi uliokuwa umefikiria kukifanya, na kwa, ni ngumu kufikia yale malengo uliokuwa umefikiria kuyafanya tofauti na na, na miaka ya nyuma. Labda hizo ni changamoto nyingi katika kazi ambayo nafanya mimi, hata kama tafuteza ni tofauti zamani. Zamani unaweza ukafanya kazi ukawa na malengo yako ukifanya kazi na unapata kipato ambacho una, unaweza kutimiza malengo uliokuwa umeweka, lakini sasa hivi kutokana na changamoto labda ya vyombo vya usafiri vya usafiri pia vimekuwa vingi kuzingatia taksi imeingiliwa, kuna bajaji, kuna kuna pikipiki kaio piki. so kile kipato ambacho ulichokuwa unafikiria kutekeleza yale malengo yako ulikuwa umeyapanga na, yanakuwa magumu ma, ma kidogo labda, labda tu niombe Mungu, kuna vitu ambavyo nimevipanga pia mwakani katika kuongeza kujiongeza sasa, tofauti so, tu na, na, na, na shughuli ya taksi ambayo ninaifanya, lakini kuna, kuna mipango mingine nimepanga, ninamwomba Mungu mwakani anifanikishie niweze ni kuitekeleza. Kama nitakuwa nimeitekeleza, nadhani kuna malengo nimeyapanga. Haya ha, basi ni msikilizaji wetu huyo, moja kwa moja akitoa yale aliyopaa kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane Abdul Shakur Abudi. Kabla hujaendelea, e, naomba nimkaribishe hapa Ibrahim ya Mola kwa sababu alikuwa bado akizungumza kuhusu matukio ya kimataifa kwa upande wake na pengine yale ambayo angeyagusia kule kwa upande wa Tanzania kama ulivyouliza kuhusu ule mchanga wa dhahabu. Lakini nimpe nafasi basi, Ibrahim ya Mola, hebu tuelezee kwa kifupi tu, pengine ugusie machache ambayo bado ulikuwa unataka kuyagusia. E, kwa upande wa Tanzania hasa matukio kama hayo kiuchumi, kama huo mchanga wa dhahabu na mengineyo. Elfu mbili kumi na saba ndio huo tunaenda kumaliza, bado masala ni siku tatu hivi, na kubwa ni hili swala la mchanga wa makinikia maarufu makinikia, ambao umetikisa umetikisa ndani na nje ya nchi na ni hatua ambayo ilifikiwa na Rais John Magufuli ya kusitisha usafirishaji wa mchango wa madini e, hapa kwetu e, maarufu sana makinikia kwenda nje ya nchi, na ilipelekea kuunda kamati mbili ambazo zilichunguza e, tathmini, ilifanya tathmini ya hasara ambayo e, taifa limepata toka miaka toka kuanza kwa biashara hii ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya uchimbaji miaka kumi na tisa nyuma, na ripoti hizi zilikuja na mambo mazito na kuwatia eh, baadhi ya vigogo uh, wizara, madini, eh, wa wizara za nishati na madini, watendaji mbalimbali wa serikali ambao kwa namna moja ama nyingine wapo ambao wamesimamishwa kazi kupisha uchunguzi na mpaka sasa Eh, toka Machi mpaka sasa hakuna usafirishaji wa wa, wa, wa makinikia nje ya nchi, na majadiliano baina ya serikali na kampuni ya Barrick Gold Corporation ambayo ina- ina- imewekeza ina, ina, ina, ina, yanaendelea ya na serikali inasema majadiliano yanaendelea vizuri. Kwa hiyo ni, ni makinikia yalivuka nje ya, ya mipaka bila shaka eh, hata nyinyi mlisikia, na watendaji wakuu wa Barrick wamekuwa wakija nchini kwa ajili ya majadiliano na serikali imekuwa ikiwaeleza wananchi wake kwamba hali inaendelea vizuri ya majadiliano na na, na kuwataka wawe na imani kwamba mwisho wa majadiliano hayo yatakuwa na, na, na, na manufaa zaidi kwa, kwa kila mmoja. Sawa kabisa bwana. Nikirudi kwako bwana Crispas Yankim, hebu tueleze kwa upande wako, kuna yale ambayo mengi umeamulika hapo nchini Kenya, lakini pia kuna mengine ambayo tunaweza tukayamulika kwa upande wa kijamii, kwa upande wa afya, kwa upande wa utalii na mengineyo, ambayo kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na saba e, yataendelea kukumbukwa katika mioyo na nafsi za Wakenya. Nafikiri mwanzo nianze na masuala ya upande wa kijamii, kama ulivyouliza. Nafikiri kulikuwa na masuala mengi tu ya upande wa kijamii, maanake kulikuwa na maswala kama vile kutolewa kwa mtihani wa kitaifa wa darasa la nane na vilevile mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne. Haya ni maswala ambayo yalikuwa akimulika moja kwa moja aa, familia nyingi hapa nchini na jinsi wanafunzi ama watoto mbalimbali walivyoweza kufanya. Jambo la pili, kuhusiana na masuala ya kiafya, nafikiri kwa mara ya kwanza Kenya ilishuhudia mgomo ambao ulidumu kwa takriban uh, siku mia moja na mgomo wa madaktari, kisha kukawa na mgomo wa, wa uguzi. Migomo hii miwili ni, ni masuala ambayo yaliathiri mkenya wa kawaida, ukiangalia hali ya kiafya nchini, manake tangu mnamo mwaka elfu mbili na kumi wakati Wakenya walipopiga kura na kupitisha katiba mpya, uh, hali ya kiafya imeweza kugatuliwa na hali hii ilitia tumbo joto hasa hasa kwa kaunti mbalimbali, maanake hadi kufikia sasa, magavana wengi hawajui jinsi wanaweza kushughulikia suala hili la kiafya ili kuweza kuhakikisha kwamba uh, wakenya wote na vilevile wauguzi na vilevile madaktari wanaweza kufanya kazi bila kuwa na wasiwasi na uh, kuweza kuathiri maisha ya Mkenya. Jambo la tatu uh, ukigusia upande wa utalii, nafikiri licha ya uh, uchaguzi na msukosuko wa kisiasa ambao uliweza kushuhudiwa tangu mwaka huu ulipoanza, uh, nafikiri Kenya imepiga hatua muhimu ukiangalia hali ya kitalii nchini. Uh, watalii wengi wamezidi tu kuingia hapa nchini na uh, nafikiri mfano ni uh, idadi ya watalii ambao waliweza kupumzika kule pwani, waliweza kutalii maeneo mengi ya kitalii hapa nchini kama vile pwani uh, ya taifa la Kenya, ukiangalia kama mbuga za kitaifa kama vile Maasai Mara, mbuga ya kitaifa kama vile Tsavo, kulikuwa na idadi kubwa tu ya watalii, na licha ya msukosuko huo, uh, Kenya nafikiri iliweza kupiga hatua Uh, ikilinganishwa na miaka ya awali maanake, uh, hali ya joto la kisiasa kama ile iliyoweza kushuhudiwa hapa Kenya kwa taifa lolote lile ingekuwa e, imeathiri pakubwa hali, hali ya kiuchumi na vilevile hali ya kiutalii, lakini mambo yalikuwa tofauti. Nafikiri hilo ni suala la kujivunia kama Mkenya naam asante sana basi crispas lakini tumempata tena mbaraka ambaye ana hamu ya kutueleza zaidi kuhusu yale yaliyotokea kwa upande wa kiuchumi kijamii huko tanzania na matarajio yake kwa mwaka elfu mbili kumi na nane karibu mbaraka mbaraka niko pamoja yeah nakusikiliza nakusikiliza Naona simu yake. Na Mbarak, simu yako yes? ya iko uh, <tis> no, na matatizo mara nyingine tena, bahati mbaya iko na matatizo. Tutajaribu kukupigia mwena. Tena mm. Tunakwenda kwa msikilizaji, tumtafute tena Mbarak uh, as changamoto nyingi hapa Kenya, ilikuwa ni mwaka wa kura. Watu wengi wameweka kukupa lingiweza kuona ya kwamba mwaka ujao tuweze kuwa sisi kama Wakenya na tuweze kuona ya kwamba tumekuja u pamoja, na kwa maendeleo ya nchi yetu ya Kenya. Asante sana, sana, sana msikilizaji eh, kutoka huko nchini Kenya ambao tunaye msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Hebu tumpe nafasi ya jitambulishe na tueleze kwa upande wake. Karibu. Kwa majina yangu naitwa ini najnapatikana hapa Geita. Binafsi kwa mwaka elfu mbili kumi na saba imekuwa ni mwaka ambao naweza nikasema haukuwa na mafanikio sana, sana kwangu. ungu mingi ilikwama na hii ilitokana na kuwepo kwa mnyumbo katika nchi yetu, ambapo uzalishaji ulipungua kwa kiasi kikubwa sana mzunguko wa pesa ulipungua hasa kwa sisi watu wa wadogo wadogo. Lakini japokuwa pamoja na changamoto zote hizo, nilijitedi kazi ya uwezo wangu, nimefanya baadhi ya mambo ambayo ni ya kimaendeleo. Jasi kwanza, nmaweza kununua gari yangu ya kutembelea, pamoja na kwamba hali ya kiuchumi sio nzuri sana. Kwa hiyo namshukuru Mwenyezi Mungu alifanikisha, lakini pia nilikuwa nilikuwa na nyumba yangu imewezeka japokuwa sijamaliza yote lakini ni, kwa hiyo nimejitahidi. Lakini pia changamoto kubwa sana ambayo ni kuwepo kushuka kwa thamani ya, ya pesa, unafanya kazi pesa nyingi, lakini matumizi yanakuwa yako juu. Kwa mfano, unapofanya kazi kwa mfano, ukapata shilingi elfu kumi shilingi elfu kumi unaitumia yote, unakosa mpaka balance ya kuweza kutunza kwa ajili ya kesho kwa maana yani kenda nani labda sukari elfu mbili mia nane itachukua mkate, mkate kwa ajili ya watoto utachukua na vitu vingine vingine, kwa kuta ile sile sisi. Kwa hiyo siku iyo tunafanyaje? Imekisha inaashiria kutunza akiba, lakini kwa vile tunachangamoto zote hizo, imeweza kupambana nazo na namshukuru Mungu naendelea vizuri. elfu mbili kumi na nane itajidoji pale ilipokosea kwa mwaka elfu mbili kumi na saba ni makosa mengi ambayo siwezi kuyataja hapa, lakini itajitaji kwa kadi ya uwezo wangu na Mwenyezi Mungu anisaidie ili niweze nisiweze kurudia hayo makosa tena, hata nilipojikwaa sitajikwaa tena. Cha mwisho kabisa, na watakia watanzania wote maandalizi mema ya kukaribisha mwaka elfu mbili kumi na nane. Mungu atujalie kuvuke salama. Asante sana studio. Na kushukuru sana msikilizaji kwa maoni yako kutoka huko nchini Tanzania. Nam, <laughs> mimi bila shaka nataka kusema mm, kuna mambo mengine vilevile tusisahau Rwanda na Burundi kuna Nam. mkutano wa amani ulioshindwa kule Arusha wa Burundi. Hali imekuwa nzito kabisa kule Burundi, naona inaelekea upinzani wanashindwa kukubaliana na kadhalika serikali, alafu serikali. Rwanda vilevile vile, uh, ni mahala ambapo amani uchaguzi na kadhalika watu hawawezi kusahau ingawa ni kidogo sana vile vile katika sehemu nyingine za Afrika ambapo tutakumbuka kwamba kumekuwa na mashambulizi mengi ya bomu kule Somalia, na kubwa kabisa lilitokea ambapo watu mia tano waliuawa ilikuwa ni Wasana, bomu la kihistoria Nam, na hapo inatupeleka mpaka Misri vilevile vile. Misri pamekuwa na mabomu chungu nzima ambayo yametokea, na hata leo pametokewa bomu katika risasi katika mti ya lisasi, lisasi leo, katika mtio kanisa. Mtio kanisa lakini sasa Mashariki ya Kati hatujagusia, mageuzi makubwa yametokea kule Saudi Arabia. Saudi Arabia, wanawake wataruhusiwa kuendesha gari, watu watakumbuka bila shaka. Halafu lakini moja kubwa mfano kule Saudi Arabia, kukamatwa kwa matajiri Manake, kama yule no. alisema untouchable kule mm. huku ni ma untouchable manake mabilionea wamekamatwa, na isitoshe no. wana wafalme, jambo mm. ambalo ni nadra kabisa kuweza kutokea. Ni uh, mambo ambayo ni ya kukumbuka kabisa sana. Lakini ya kusikitisha mauaji aliokuwa akiendelea kule Yemen mm -hmm. viongozi hawawezi kusema chochote, mashambulio yanaendeshwa na Saudi Arabia dhidi ya kiongozwa na nchi za Kiarabu dhidi ya kundi la wahudhi kule Yemen, lakini hali ni kwamba kipindupindu kimefika kiwango ambacho ni cha juu kabisa kuwahi kuonekana kokote duniani, maelfu ya watu wanafariki, njaa na kadhalika, na tusisahau wa Rohingya wa kule Myanmar. Basi <coughs> hapo basi nimegusia kidogo, naona kwamba tumezungumzia masuala ya kimataifa, turudi kwake yeye Crispas, ukiwa una zaidi la kuongeza zaidi ambayo hatujazungumza hapa. Nafikiri uh, nizungumzie mwaka ujao, maanake wengi wana matarajio mengi bila shaka, ina na mwaka huu wa mm -hmm, elfu mbili na kumi na nane, itakumbuka kwamba kulingana na jinsi mambo yalivyo kwa sasa, huenda joto la kisiasa likaendelea, maanake muungano wa NASA kwa upande wake umeshikilia kukutu kwamba ikiwa hakutakuwa na mazungumzo kati yao na bwana Rais Uhuru Kenyatta, basi hawatakuwa na budi uh, kuapishwa bwana Raila Odinga na vilevile aliyekuwa naibu wake uh, Kalonzo Musyoka. Nafikiri haya ni masuala ambao Wakenya wengi wataomba na ku taraji kwamba viongozi hao watazingatia matakwa ya wakenya na vile vile mshikamano wa kitaifa, ili kuweza kuhakikisha kwamba uh, Kenya uh, inaendelea kuwa taifa tulivu na kusahau uh, uh, masuala ya kisiasa, ili kuhakikisha kwamba maisha ya mkenya yanaweza kunyoshwa. Jambo la pili nafikiri, uh, ni suala la usalama, na mimi uh, kibinafsi ningependa kusema kwamba mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba ulikuwa ni mwaka ambao ulinigusa pia moja kwa moja maanake Uh, aliyekuwa waziri wa usalama wa kitaifa bwana Joseph Kaiseri, ambaye ni marehemu kwa sasa, alikuwa ni mtu ambaye amejitolea ima, ima kwa ima kuweza kuhakikisha kwamba usalama unazingatiwa na vilevile mikakati ya kuhakikisha kwamba uh, Kenya inaendelea kuwa taifa tulivu uh, imewekwa. Utakumbuka kwamba miaka iliyopita kulikuwa na mashambulizi kadha wa kadha, mashambulizi ambayo yalimlenga mkenya na kuwaacha wengi wakiwa Uh, wamefariki ama kuathiriwa kwa njia moja ama nyingine, lakini pindi tu alipochaguliwa mnamo mwaka elfu mbili nafikiri kumi na nne uh, uliona kwamba suala la usalama liliweza kupewa kipaumbele na vilevile Kenya ikiweza kupiga hatua mbele. Kwa hivyo, uh, mwaka unapokamilika, wengi watataraji kwamba swala la usalama, ingawaje kwa sasa kuna bwana Fred Matiang'i ambaye amekuwa ni kaimu waziri katika sekta hiyo, swala uh, um, la usalama litaweza kuzingatiwa, na vilevile bwana ruhusu, Bwana Rais Uhuru Kenyatta anaposukasuka lile baraza lake la mawaziri baada ya uchaguzi mkuu uliopita, atazingatia mambo ambayo ama sera ambazo tayari zilikuwa zimewekwa na kumteua mtu ambaye ataweza kuendeleza uh, sekta hii ili kuhakikisha kwamba Kenya haiathibiti kwa mara nyingine. Na fikiri hayo masuala ni masuala muhimu na baraza la mawaziri uh, uh, kondradi, ni jambo ambalo pia Wakenya wanafuatilia, maanake ikiwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta itatekeleza majukumu yao ipasavyo. Basi ni jambo ambalo litataraji uh, kuzingatiwa na kuhakikisha kwamba wale ambao watachaguliwa ama watateuliwa, ili kuweza uh, kufanya kazi kwa njia moja ama, ah, nyingine, wanaweza kulipa taifa la Kenya msukumo. Nafikiri haya ndio masuala ambayo wengi wanafuatilia kwa sasa. Asante sana. Bila shaka Crispas, uh, bila shaka nataka pia zaji. ni mpe nafasi kabla sijampa nafasi msikilizaji nataka mpe nafasi Bwana Ibrahim ya Mola agusie tu kidogo katika baadhi ya mambo ambayo yamekuwa akizungumza sana nchini Tanzania, kama misemo ambayo imekujitokeza katika mwaka huu. Watakayokumbuka kule kuna vyuma vimekaza, kuna mambo ya vyeti feki <laughs> <laughs> kuna umri feki <laughs> lakini eh, kabla ya, ya ku- ya kuangazia hayo, kuna mapigano ambayo yanaendelea kule DRC Congo, kati uh -huh. ya kikundi cha waasi cha AD, AD, adf -u ambapo hivi karibuni eh, zaidi ya askari kumi na tano watanzania wa, wa waliuawa wa kule Kivu, kwani matukio ambayo pia yanauacha mwaka akiwa na simanzi. Lakini ikigusia hilo swala la veti feki, ni kweli zaidi ya watumishi elfu nane wameondolewa katika utumishi eh, wa umma baada ya kubainika wametumia zeti ambazo si ama si vyao ama vya ku vya kugushi. Kwa hiyo eh, eh, eh, mtumishi um, mathalani mtu alikuwa amebakiza miaka miwili mitatu kustaafu, mwaka mmoja, anabainika ana vyeti vya kugushi. Kwa hiyo imekuwa ni imekuwa ni changamoto kwa wale waliobainika, na ndio hivyo serikali serikali imeamua kujikita zaidi. Lakini achilia mbali vyetifeki, kuna watumishi hewa. Na, uh, watumishi hewo unaweza mm. kushangaa wanaingiaje kwenye utumishi wa umma lakini ndio hivyo tena wamebainika mwaka huu na wameweza kuondolewa no. hilo la vyuma kukaza <laughs> hilo la vyuma kukaza <laughs> tumeelezwa kwamba yenye mamlaka ya kueleza tathmini ya hali ya kiuchumi eh, uchumi umepanda umeshuka, ni serikali hasa ofisi ya takwimu. Ofisi ya, ya takwimu ndio yenye mamlaka ya ya kutoa na na, Rais hivi karibuni alifika, anasema wanaosema, wana, wana zuma zimetaza basi wapate juisi. Kwa hiyo imekuwa ni misemo ya, ya, ya, ya hapa na pale ambayo Asante sana. hebu matarajio yako elfu kumi na nane elfu mbili kumi na nane, nane. Tunatarajia eh, mvutano, mvutano wa kisiasa eh, kwa sababu inabaki miaka miwili mbele kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Ni mwaka ambao tunatarajia vyama vya siasa kuto kuwa kimya kama vilivyo sasa. Ni mwaka ambao tutashuhudia eh, eh, joto la kuitaka katiba mpya ambayo imesimama tunafikiri kwamba litaibuka upya, lakini swala la kiuchumi nalo litakuwa mbali, pilikapilika za hapa na pale, miradi ambayo serikali imewekeza ine, ine, kujenga flyover, kujenga reli ya standard gauge. Uh, upanuzi wa uongezaji wa, wa, wa, wa, wa umeme kwao ni mambo ambayo eh, tunatarajia kuiona mwaka elfu mbili elfu mbili kumi na nane, lakini na, na, na, serikali hasa kujikita ku, ku, kushusha huduma kwa wananchi, sababu unapoenda kwenye uchaguzi elfu mbili elfu mbili na ishirini lazima utekeleze ahadi. Kwao ni mwaka ambao tunatarajia serikali itashuka chini zaidi kuweza kuwahudumia wananchi, lakini siasa nayo itaendelea. Naam hapa na pirika pirika za hapa na pale. Asante sana Ibrahim, hebu tusikilize wasikilizaji. Ah, kwa majina anaitwa Fidia Fuguru, nipo Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Karibu karibu na kabisa ah, na mpaka wa Burundi na Tanzania huku. Mimi mafanikio nayoyaona kuelekea kwa huyu mwaka unaoisha, mi naona sijafanikiwa sana, ila angalau kidogo atopata na mshukuru Mungu. Pia kuelekea mwaka ujao nimejipanga ili niangalie mambo yanaweza kuendaje kwa kupiga kazi na mambo mengine mengine ambayo ni mazuri, kama kufanya ulinzi shirikishi. Maana naelewa kila mtu ni lazima, wala sio ombi kufanya ulinzi sehemu anayoishi. wataia <laughs> wote, heri ya mwaka mpya elfu mbili kumi na nane. Haya, asante sana basi, hebu tumsikie tena msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, karibu. E, naitwa Babarevo kutoka Karagwe, Kagera, Tanzania. E, katika changamoto ambazo nimeweza kuziona katika mwaka huu elfu mbili kumi na saba, changamoto ni nyingi. Ikija kuangalia kama sisi huku, changamoto ambazo tumekumbana nazo ni changamoto kama za ukame, na pili changamoto nyingine ni changamoto za kukutana na tetemeko. Changamoto nyingine ni changamoto za kimaendeleo, kwa mfano barabara na katika matarajio yangu elfu mbili kumi na nane, huu mwaka unaoingia, matarajio yangu ni kuweza kuwezesha mambo yangu ambayo sijajipanga mwaka huu hu. Niweza kukamilisha ndoto zangu mwaka ujao elfu mbili kumi na nane nam. Na msikilizaji mwingine huyo yuko kwenye simu, unaona, wamekuja dakika za mwisho, tumebakisha muda mchache. Unaongea na Michael Manai kutoka Mwadui, Shinyanga. Nawakilisha wababe, wababe wa media hapa Tanzania, maoni yangu na changamoto nilizozipitia kwa mwaka elfu mbili na, na kumi na saba na, na, na ni kutokana na kumpoteza nani, mama yangu marehemu, na Mungu na mwomba ailazi mahala pema peponi. Na umetokewa na mtu ma, maalum sana kwenye familia yetu, na na hisi kwa mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na nane ata, ataweza kutitia nguvu katika familia yetu na, utasonga mbele katika mwaka ujao na, na naomba Mungu aibariki familia yangu katika shughuli zangu ninazozifanya. Nam, bila shaka tunaomba Mwenyezi Mungu awabariki wote, na tusisahau wale wote waliopoteza maisha mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Sauti ya Amerika inawaombea kila la heri na Mwenyezi Mungu awalaze pema peponi Amen. Na sasa tukiwa tumebakisha dakika mbili, hebu nikupe Crispas, dakika ya mwisho. Nini unafikiria mwaka ujao utakuwa kwa kweli? <laughs> Hilo ni swala nzito <laughs> maanake e, nafikiri kuna matarajio ya taifa la Kenya na vile vile kuna matarajio ya watu binafsi. Nafikiri matarajio ya taifa la Kenya ni kwamba Kenya itasalia tulivu na kuwa na mshikamano na kuambatana na katiba na kuhakikisha kwamba ule mshikamano wa kitaifa unadumu. Uh, maswala ya ama matarajio ya watu binafsi nafikiri ni lile swala lililogusia hapo awali, swala la kiuchumi, maanake mwaka elfu mbili na kumi na saba umekuwa mwaka mzito, uh, si tu kwa mkenya wa kawaida bali pia kwa wakenya ambao wanajiweza kiuchumi. Nafikiri haya ndio maswala wengi wanataraji kwamba yataweza kushughulikiwa ili kuweza kuhakikisha kwamba kila mtu ana starehe. Na kwako kwa wewe Ibrahim, uh, gazeti la Mwananchi. Uh, kubwa uh, ambalo mimi naweza uh, nikalisema kwa mwaka elfu mbili kumi na nane ambao tunautarajia siku tatu mbele ni kudumisha amani. Amani ni ni, ni ni tunda. Ukipoteza amani, kila kitu akiwezi kwenda mbele. Hakuna atakae kwenda sokoni, hatakuwa atakae kwenda shule, hayupo ambayo ataweza kwenda katika sehemu yoyote. Kwa hiyo wito uh, wangu mimi kwa Watanzania wenzangu Afrika na nje ya Afrika, sehemu yoyote ile, amani ni kila kitu. Kwa tudumishe amani, tupendane. Ukimwona kama msemo wa raisi wa, wa, wa Kenya, ukimwona jirani yako ni ndugu yako, ukimwona eh, unaishi naye ndiyo ndugu yako. Kwa tudumishe amani, tuipende amani na tulinde amani. Amani ni zao la kila kitu. Asante ah, sana Ibrahim. Hapa basi tumebakisha sekunde chache, sande wewe dakika mbili sekunde kumi tu hapa nakupa. <laughs> Hebu maliza hapo, unasemaje? Mengi tunatarajia 18 bunge la Tanzania, pengine mengi yatatokea baada ya kuona wengi wakitoka chama cha upinzani, vyama vya upinzani kwenda chama tawala. Nafikiri kutakuwa na mengi ambao wanatarajia mabadiliko, na pengine mengi tutasikia pia, usahau kuchaguliwa kwa mkuu wa WHO kutoka barani Afrika. Na mimi matarajio ni kwamba nione wimbi la Afrika kwenda Ulaya linapunguka na watu wapatiwe kazi na vijana wapate ajira, bila shaka wao waweze kubaki mahala walipo wajenge Afrika. Kwa hayo tu basi, mpendwa msikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud, nilikuwa pamoja hapa na Sunday Shomari, tukiongozewa matangazo haya na Aida Isa. Ninawashukuru sana, nilikuwa na Crispus Yenkem huko Kenya na Ibrahim ya Mola kutangaza tena mwananchi Tanzania, pamoja na Mbaraka Islam kutoka Tanzania. Tunakutakia kila la heri hadi wakati mwingine. Kwa herini, mwaka mpya wa heri na baraka.