Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Jeshi la Marekani limesema msaada wake katika serikali ya Somalia unaleta matokeo mazuri katika mwaka ambao utawala wa Rais Donald Trump umeongeza mashambulizi dhidi ya Al-Shabab. Hadi sasa Marekani mwaka huu imefanya operesheni 38 dhidi ya al Shabab sambamba na kufanya harakati za jeshi la Marekani dhidi ya kundi hilo na kundi lingine dogo linalounga mkono Islamic State, ikilinganishwa na mashambulizi 14 mwaka jana. Mashambulizi 31 yalilenga al-Shabab wakati mengine matatu yalilenga wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa eneo la Puntland. Mashambulizi yaliyofanywa na Marekani yameua zaidi ya wanamgambo 155. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kitengo cha jeshi la Afrika, Africa Command. Takriban wanamgambo 100 waliuawa katika shambulizi moja kwenye kambi ya mafunzo karibu na Leb Ade Novemba 21. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini imesema nchi imekamata meli iliyokuwa na bendera ya Hong Kong inayosafirisha mafuta katika meli ya Korea Kaskazini katika bahari inayotumika kimataifa, licha ya kutolewa vikwazo na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap limesema maafisa wa forodha wa Korea Kusini wamesema meli hiyo ilisafirisha tani 600 za mafuta ya petroli katika meli ya Korea Kaskazini Oktoba 19. Korea Kusini ilikamata meli ya Lighthouse Winmore Novemba 24 ilipotua katika bandari ya Korea Kusini Yesu. Shirika la habari limesema, Yonhap imeripoti kwamba Lighthouse Winmore ilidai kituo chake cha mwisho kilikuwa Taiwan, lakini badala yake meli hiyo ilihamishia mafuta katika meli ya Korea Kaskazini ijulikanayo kama Samjong tu na meli nyingine tatu zisizokuwa za Korea Kaskazini katika bahari ya East China Sea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Mtu mmoja mwenye bunduki aliyeshambulia watu nje ya kanisa moja huko kusini mwa Misri ameua watu wanne na kujeruhi watano zaidi kati ya waliouawa walikuwa ni polisi. Maafisa wa misri wanasema mshambuliaji huyo aliuawa katika majibizano ya risasi leo Ijumaa katika kanisa la dhehebu la Coptic la Meri Mina katika wilaya ya Hel Helwan. Maafisa wanasema wanamtafuta mtu wa pili anayeshukiwa alikuwa mshambuliaji wa pili. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Kampuni mashuhuri ya simu za mkono na kompyuta Apple imeomba radhi kwa sababu ya kitendo chake cha kupunguza kasi ya simu zake za zamani kwa siri. Kampuni hiyo imeandika kwenye ukurasa wake wa mtandao jana Alhamisi kwamba wanafahamu kuwa baadhi ya wateja wanahisi Apple imewaangusha na hivyo wanaomba radhi. Taarifa hiyo imeeleza kwamba Apple haitofanya tena kwa makusudi jambo la kupunguza uwezo wa bidhaa zake au kupunguza muda wake wa kufanya kazi jinsi walivyofanya, ili wateja wanunue bidhaa mpya za hali ya juu. Mwanzoni mwa wiki, kampuni hiyo ilikubali kwamba ilichukua hatua ya kupunguza uwezo wa kazi za simu zake za zamani. Mtu mmoja mwenye bunduki aliyeshambulia watu nje ya kanisa moja huko kusini mwa Misri ameua watu wanne na kujeruhi wengine watano. Kati ya waliouawa alikuwa ni polisi. Maafisa wa Misri wamesema mshambuliaji huyo aliuawa katika majibizano ya siri leo Ijumaa, katika kanisa la dhehebu la Coptic la Meri Mina katika wilaya ya Helwan. Maafisa wanasema wanamtafuta mtu wa pili anayeshukiwa alikuwa mshambuliaji. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini imesema nchi imekamata meli iliyokuwa na bendera ya Hong Kong inayosafirisha mafuta katika meli ya Korea Kaskazini Ka. mwisho wa habari za dunia. Baada ya muda mfupi ujao Idli Ligongo atakusomea atakuletea kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangalia ushindi wa rais mteule wa Liberia George Opong Wea, na katika sehemu ya pili tutaangalia kashfa ambayo imeikumba kampuni ya Apple inayotengeneza simu za iPhone, kudaiwa kwamba hufanye hila ili kujipatia faida. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika Kwa Undani hii leo tunaangalia ushindi wa rais mteule wa Liberia George Weah ambaye amechaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo akishiwa ameshinda kwa takribani zaidi ya asilimia sitini ya kura zote ambazo zimeshahesabiwa katika uchaguzi wa Jumanne. George Weah amemshinda mpinzani wake Josefu Boakai, na hivi sasa watu wamefurika mitaa mbalimbali ya jiji kuu la Monrovia kushangilia ushindi huo, na George Weah anatarajia kuchukua wadhifa huo, kuchukua nafasi ya rais Ellen Johnson Sirleaf ambaye ndiye mwanamke wa kwanza kuchaguliwa kuwa rais wa taifa. Liberia imepitia katika vipindi mbalimbali vya vita ya wenyewe kwa wenyewe, na hivyo basi tukio hili linaweka mwendelezo wa Liberia kuonyesha kwamba inaweza kujisimamia yenyewe katika mambo yake katika njia ya amani kabisa. Lakini George Wea ni nani hasa? George Wea alikulia katika kitongoji cha watu masikini katika jiji kuu la Liberia, Monrovia, na kufanikiwa kwenda moja kwa moja mpaka katika klabu kubwa kabisa barani Ulaya za mpira wa miguu, klabu yake ya kwanza ikiwa ni Paris Saint Germain ya Ufaransa, na baadaye akahamia timu ya AC Milan ya Italia kabla ya kumaliza eh, uchezaji wake wa mpira katika nchi ya Uingereza, akicheza kwa kipindi kifupi katika timu za Chelsea na manchester City. Yeye ni mwafrika pekee ambaye amewahi kutunukiwa tuzo ya mchezaji bora wa FIFA wa mwaka, ambapo ilikuwa ni mwaka wa 1995. Aliingia katika siasa mara baada ya kustaafu kucheza mpira wa miguu mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kwa hivi sasa bado ni mbunge katika bunge la Liberia. Timu yake ya zamani PSG ama Paris Saint Germain tayari imegusha mpongeza kwa ushindi huo. Katika laini ya simu ninaye hapa mwanahabari Majini Mjengwa, ambaye mara nyingi hufuatilia shughuli ama mambo ya kisiasa ya Afrika. Majini Mjengwa, hebu tueleze kwanza kile ambacho kimemwezesha George Wea kushinda ni nini hasa? Tunafahamu katika uchaguzi ule wa mwaka elfu mbili na tano duru ya kwanza alimshinda e, mama Helen Johnson Salif, lakini baadaye duru ya pili kura zake hazikutosha. Sasa kipindi hiki imekuwaje, amefanikiwa kushinda? Asante sana Ligongo. Mara ya kwanza alishindwa, alishinda kwanza kwa asilimia hamsini, lakini kwa mujibu wa taratibu dhidi ya vuko hizo ukarudiwa uchaguzi. Uh, mara ya uchaguzi uliporudiwa, <coughs> Ellen Johnson yeye aliweza kuungana na wengine shindani wengine waliungana na l na hicho ndicho kilichopelekea jeje ashinde. Safari hii hakufanya makosa hayo. Jeje amechagua mgombea mwenza anayetokana na kabila pia au mahusiano na Chaela, kwani mke wa Chaela na Chaela anatokana na kabila wenye watu wengi kidogo. Kwa maana hiyo ameweza kupata pia kuwashawishi au watu wanaotokana na chansela, na hilo limempelekea yeye kuhakikisha e, anapata hiyo e, asilimia sitini bila shaka yote. Lakini umegusia suala la ambalo linaonekana vilevile kuwa ni a, a, utata ama kuweka mazingira ya sintofahamu ya maamuzi ya George Weah kumweka mke wa zamani e, wa Charles Taylor kuwa kama vile mgombea mwenza ambaye kwa hakika kwa namna jinsi livyo basi naye ni makamu wa rais mteule, hili aliwezi kuleta doa katika medani, ama jumuia ya kimataifa kwamba Charles Taylor tayari anatumikia kifungo cha miaka hamsini nchini Uingereza kwa mashtaka ya, ya uhalifu wa kivita, hili litakuwaje? Vile nalo liliwahi kumkuta uh, uh, uh, Ellen Johnson Sirleaf wakati e, hule kama nakumbuka e, wasikilizaji, e, yeye pia alitajwa kuwa ni mmoja wa watu wagombea ambao hakupaswa kushiriki engile na tume maalum ya ya kamishen ya ya ile ya, ya ile Liberia, baada ya vita vile, kwa maana ya kwamba Ellen Johnson yeye alifahamika kuwa mmoja wa waratibu wa Charles Taylor wakati ule wa vita vile za miaka ya themanini ya venyewe kwa wenyewe. Hilo nao ilikuwa ni ndoa kwa Ellen Johnson, lakini halikumzuia yeye kuja baadaye kuwa kufanya kazi ya uraisi na kuwa maarufu zaidi nje ya mipaka ya Liberia kuliko ndani ya Liberia. Nadhani hapo, safari hii imekuwa ni mbinu ya kisiasa ambayo George Weah ameitumia ili kuhakikisha ile asilimia sitini anaipata au zaidi, lakini mbele ya safari, nadhani tutaweza kumwona labda George Weah tofauti na vile ambavyo watu walimtarajia Jjue anaonekana ni mchezaji mahiri sana ndani ya uwanja kutokana na historia yake na, na sifa ambayo hakuna mwanaf, mwa, mwafrika yoyote yule ambaye ameweza kuipata, na, na, na kwa kipindi kirefu sana amekuwa ni mahiri. Sasa kwenye swala hili uh, la siasa, hasa uongozi wa nchi, maanake si jambo la mchezo tena kwa nchi ambayo imepitia E, vipindi tofauti tofauti vya vita ya wenyewe kwa wenyewe, kwa sababu kama utakumbuka maji ni mjengwa nchi hii e, imekuwa toka mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nne imekuwa katika ya vuta ni kuvute e, ya, ya, ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Je, anaweza kuirejesha ama kuendeleza mwendelezo ambao ulikuwepo wa nchi ya Liberia kuwa na tulivu? E, Jojiwe ana nafasi nzuri sana kwa sasa hizi, kama ata ataonyesha atatumia yale mapungufu bila shaka kama mchezaji wa mpira aliyekuwa hiri, anajua ushindi unatokana na makosa ya mshindani wako, naye makosa aliyoyafanyaen Johnson ndio ambayo anaweza akayatumia sasau ya vizuri akajakuwa rais ambaye maarufu mwenye kukubalika na watu wengi ndani na nje pengine, kwa maana ya kwamba Johnson pamoja na kfahamika sana kimataifa paka kupata ya ya ya, ya, ya, Nobel ya amali, lakini nyumbani, Liberia Ellen Johnson hakupata umaarufu huo. Mojawapo ya shida yake kubwa ilikuwa ni kukumbatia rushwa, lakini pia ile hali ya indigenization kwa maana ya kwamba nepotism wanaendeleza yeye, alikuwa pendeleo upendeleo wa makabila na ndugu. Moja ya kashfa kubwa aliyempata ni watoto wake watatu wa kiume wote kuingia katika kufanya kazi kwenye utawala wake. Hilo ilikuwa ni doa pia kwa Ellen Johnson, kwa hiyo hata huu Boakai eh, makamu wa rais wa Ellen Johnson, moja ya shida kubwa iliyompata kupambana na, na na George Weah ilikuwa ni kivuli cha Ellen Johnson, kwa maana kwamba watu walitaka kuondokana na vyote vinavyomhusu Ellen Johnson, na yeye alikuwa ni makamu eh, na hilo lilikuwa ni shida kubwa sana kwake Boakai, kwa hali jinsi ilivyo ya nchi ya Liberia hivi sasa. Changamoto kubwa ambayo uh, George Weah anatarajia kukabiliana nayo itakuwa nini? Ni nini hasa wale asilimia ile tisini ya vijana ya vijana, nahiyo inafanana katika nchi nyingi za Kiafrika, wame na matumaini makubwa sana. Asilimia sitini ya vijana ya watu Walebela ni vijana, na hawa ni vijana waliokuwa baada ya miaka themanini ya vita vyenyewe kwa wenyewe wengi wana ajira, wengi wana matarajio makubwa ya mtu ambayo wanadhani anafanana na wao bayaye, kwa maana amezaliwa, kama alivyoeleza, amezaliwa mjini pale na ametokea katika familia za kimasikini. Wanamwona ni mwenzao ambaye anaweza akatatua tatizo la ajira, lakini jambo hilo aliwezi likachukua muda mfupi aojojiwea we, labda akianza hasa na kupunguza matumizi ya nafsa ya viongozi na, na ya serikali eh, kwa ujumla na kuonyesha kupambana na rushwa na ufisadi ambao huo amesifiri katika nchi Robela, huenda akaanza kupata kwanza, zani zake za kwanza, sifa za mwanzo, na na faida za mwanzoni za kukubalika na wananchi. Lakini kazi kubwa ni kwenye ajira. Sehemu kubwa ya Lobela mijan ndogo tu ya watu wanaoishi, lakini ajira kwa kweli imekuwa ni changamoto kubwa katika Rebela, hususan kwa vijana. Na vijana wana matarajio makubwa ya mwenzao e, kuweza kuwakumbuka. Uh, moja kati ya vitu ambavyo amewahi kuvifanya ni mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita wakati uh, Liberia ilivyofuzu kucheza michuano ya mataifa ya Afrika yaliyofanyika uh, Afrika Kusini, na timu ya Bafana Bafana, yaani timu ya taifa Braz... ya, ya Afrika Kusini ilikuwa mabingwa. George Weah alihudumia timu yake ya taifa kwa kila kitu, na ni moja kati ya mambo ambayo Uh, yanamweka katika historia njema kabisa ya, ya, ya, ya taifa lake. Lakini je, mapenzi yake kwa nchi yake ambayo ameonyesha uh, na, na toka amekuwa mwanasiasa ni vitu gani hasa ambavyo vinaweza vikazungumzwa kwamba pengine ni dosari eh, kwake kwa utawala wake? Kwanza hilo la yeah. Makubwa aliyoyafanya yeye, amepata vyote vinavyoweza mchezaji kuvitaka, kuviotea, kuvipata katika soka, vyote amevipata kasoro kucheza fainali za kombe la dunia, na hiyo ilikuwa ni ndoto yake, na ameonyesha hiyo po kama hicho, na kugharamia timu yake ya taifa kwa pesa zake yeye mwenyewe. Tunaona hilo kwa, tunaona pia kwa kwa Drogba hawa nao pia kusukashanga wakachukua fomu huko tunakokwenda kugombea urais. Lakini tukirudi kwa moja ya matatizo ambayo atakutana nayo, pengine udhaifu wake ni hilo la kwamba kutoka kwenye mpira ni kitu kimoja, lakini kuongoza taifa kama hili la Liberia lenye changamoto nyingi ni mtihani mkubwa sana. Kwa vile ametoka kwenye mpira anajua umuhimu wa timu ya tukicheza kwa a pamoja, na ushindi wa upatikani cha mtu mmoja. Nataraji kwamba kwambaee, anataraji kwamba atakuwa ni mtu mwenye kushirikisha, mwenye kusikiliza mawazo ya wengine, lakini kuhakikisha kwamba daraka lake la mavili linacheza kwa pamoja, wanakuwa pamoja katika kujenga ya mja. Lakini tukija kuangalia kwenye upande wa taaluma, George we aikoja hivi <coughs> Mki amependa biashara hata hapa Tanzania alipokuja alijaribu kuangalia miaka ile ya sitini, wake anaweza akawekeza kwenye kiwanda cha maji. Alipenda Zanzibar, alipiga Dar es Salaam, alizungumza na waandishi wa habari akizungumzia namna kutaka kuwekeza hapa nyumbani kwetu Tanzania, kwa sababu nchi yake ilikuwa kwenye matatizo ya visa. Kwa hiyo anapenda biashara na mti ya namna hiyo, kwa kaezote katika dunia ya sasa yenye kuhitaji wa biashara anaweza akawa na msaada mkubwa kwa kwa Rebela. Ni mtu anayependa, anasema mjasilia mali na anaipenda kweli nchi yake. Rebela ni mrendo, kwa Rebela ili alina shaka yote. Sasa namna gani, sasa siasa inaweza kambadilisha, ikuu inaweza kambadilisha, ndi jambo la kusubiri kuona, lakini kama tabaki jogeea ile tuliyomfahamu kwenye mpira, anaipenda Rebela, anaipenda Afrika, anaweza akawa kiongozi mfano na kwa hivi sasa, pengine kama umegusia, kuna wachezaji uh, mashuhuri e, barani Afrika kama wakina Samuel Eto'o, ambao wana ushawishi mkubwa na fedha vilevile, pengine wanaweza wakajitumbukiza katika uh, siasa. Sasa uh, kile ambacho tutarajia kukiona kwa hiki cha George Weah ni nini hasa e, kutoka kwa wanasoka, jumuiya wanamichezo e, pengine ndio George Weah ameanzisha mwanzo huu majidi na, na na kama George Weah atafanya vizuri katika e, mwaka wake wa kwanza e, <laughs> kitarajie idi ligongo takongea tena miaka ijayo, kuona rais mwingine tena katika katika Afrika anayetokana na mpira, kwa maana ndio wataja hao. Drogba e, ameshiriki hata kwenye kuleta amani katika katika nchi yake katika maana ya Ivory Coast, kulikuwa na matatizo ya vita. Yeye kwa uwezo wake, ushawishi wake, aliweza kusuluhisha masala mengi ya ile kuipa na amani, lakini leo tumemwona akigharamia hata watu raia wa nchi yake kutoka katika Libya kwa gharama zake. Watu wa namna hii wameiona dunia, wana uwezo, wameshiriki mpira ambao wanausi uongozi pia. Tutarajie kwamba inaweza kaa, lakini jejiwee anaweza kuwaangusha kama hata fanya vizuri, lakini akifanya vizuri, Afrika inaweza ikawa bara tofauti kabisa na mabara mengine. Tutaanza kuwaona wanamchezo, watu wa mbadala wa viongozi, wanasiasa ambao baadhi ya wanchi wamewachoka, raia wao wamewachoka. Uh, Maji ni Mjengwa, shukran sana kwa kuzungumza nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani, tukiangalia ushindi wa mwanasoka wa zamani George eh, Weah ambaye Tume ya uchaguzi ya Liberia imetangaza kwamba ameibuka na ushindi wa asilimia 61.5 dhidi ya bwana uh, Boakai ambaye amepata uh, asilimia 38.5 kutokana na kura asilimia 98.1 ambazo tayari zimeshahesabiwa. Ni hiyo, ni kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya taifa ya Liberia. George Weah anatarajia kuongoza nchi hiyo yenye takriban watu milioni 4.6. Tunakamilisha kwa undani, tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sehemu hii tunazungumzia e, masuala ya teknolojia. Kampuni ya Apple tayari imeshaomba radhi e, kwa kuelezwa kwamba kuweka hila kisiri kuvuruga utendaji kazi wa simu zake za zamani. Katika taarifa yake ambayo imetolewa katika u, u, mtandao wa Apple, wanasema kwamba wanafahamu baadhi ya wateja wao wamesikitishwa na kile ambacho kimeonekana na kufichuliwa na wanaomba radhi. Basi ninaye hapa mwenzangu Omari Kaseko ambaye yeye pia anafuatilia sana masuala ya teknolojia nikiongea naye kupitia njia ya simu kuzungumza masuala haya ya teknolojia ya kampuni hii na si bidhaa zake hizi tu, lakini hata na bidhaa zake nyingine. Je, eh, kuna kile ambacho kinaonekana eh, jambo li, li, ambalo linakuwa linazua sintofahamu inazua. Omar Kaseko, hili swala ni kwamba ni la muda mrefu ama ni jambo ambalo uh, pengine limejitokeza hivi sasa. Uh, sana, uh, kwa namna namna moja ama nyingine. Asante sana Bwana Idi, kwa kweli ni vigumu kusema kwamba ni swala la muda mrefu ama uh, ni jambo ambalo limejitokeza hivi sasa, kwa sababu uh, kwanza, uh, unatakiwa kufahamu kwamba uh, ugunduzi huu wa tatizo hili hauku, ha, haukufanywa na Apple wenyewe. Kampuni hii haikutoka na ikasema kwamba tuna hili tatizo. Uh, ni kitu ambacho kimegunduliwa na na na wataalam kutoka mtandao mmoja. Kama unavyoona, hili swala limegunduliwa na mtandao mmoja unaitwa Reddit kwa hiyo uh, hatujui hasa kama ni kitu ambacho tu kimekuwa kikifanyika kwa muda mrefu au ni vitu ambavyo uh, vimetokea hivi sasa uh, bado hatu, hatu, hatuwezi kufahamu, lakini sa, Omari, kwa mfano tukiangalia bidhaa nyingine za kampuni hii, namna ambavyo zinatengenezwa, kuna wakati watu wanasema kwamba ukinunua bidhaa ya hapo ya mwaka huu, pengine baada ya miaka mitatu minne mitano ukitaka kurekebisha baadhi ya vitu E, ama kununua kifaa fulani kipya unakuta kwamba kifaa kile hakiwezi tena kutumika katika uh, lile toleo ambalo limeshapita. Hili likoje? uh, kama ambavyo hapa wenyewe wanazungumza, wanasema kwamba uh, mara nyingi kwamba hawafanyi uh, hivyo kwa makusudi uh, kwamba wanataka ku, kuongeza mauzo yao ya bidhaa mpya lakini, um, uh, unafahamu kwamba katika mwaka mmoja hapo ni watu ambao wanatoa wa bidhaa zao mara kwa mara kwa mara kwa mwaka mmoja wanaweza wakatoa wa mara mbili au mara tatu, um, uh, tunaposema upgrade ya bidhaa zao sasa. Uh, shida ni kwamba uh, unapokuja kuona uh, utendaji kazi wa, wa, wa kitu kama simu uh, iPhone six uh, jinsi ambavyo performance yake inafanya na performance ya iPhone ambayo imetoka baadaye. Uh, inakuwa iPhone 6 haiwezi kufikia ile performance. Kwa hiyo unakuwa ni kama unalazimika kwenda kununua uh, uh, kitu kipya ambacho wamekitoa. Vile vilevile ukiangalia kwenye masuala ya kompyuta za Apple, kumekuwa na malalamiko mengi sana kwa sababu uh, namna ambavyo bidhaa zao zinatolewa ni gumu sana kuapgrade bidhaa zao uh, unatakiwa uh, ukanunue uh, mpya uh, kompyuta mpya ili kuendelea kufanya vile ambavyo unataka, kwa hiyo tatizo ambalo limekuwepo ingawa wao uh, wamekuwa wakizungumza mara nyingi kwamba hawafanyi hivyo kwa uh, makusudi ili watu wa uh, ku- uh, kupeleka mbele mauzo yao. Wamekuwa wakifanya hivyo kwa sababu uh, ni teknolojia mpya na na, na, na wanaweka vitu vipya. Omaru, unafuatilia sana teknolojia, haya mambo yako sana katika you no know, uh, uh, uh, swala so zima la teknolojia E, watengenezaji wa vifaa vya teknolojia ama ni kampuni hii tu, kwa sababu kuna kuna kampuni nyingi zinazotengeneza simu zinazotengeneza kompyuta na nazo, ni nini hasa ambacho kimekuwa zinafanya ambavyo ambao kitu kinashabihiana kile ambacho kinafanyika na kampuni hii ya Apple. Teknolojia um, ili ligongo imebadilika kiasi kias kikubwa sana na na tatizo kubwa limekuja kuwa kwamba teknolojia hii inakuwa inasukumwa sana na mauzo kwa hiyo hizi ni kampuni ambazo zina, zinataka kufanya mauzo. Um, kuna kampuni nyingi ambazo zina zinafanya kile ambacho wanakifanya, lakini tofauti yake kubwa ni kwamba uh, uh, miaka michache uh, iliyopita tumeona watu wengi sana wakitumia bidhaa za Apple. Watu wengi sana wamekwenda kutumia bidhaa zao kwa sababu uh, zinaonekana ni bidhaa bora sana kwa kweli. Uh, sio kitu ambacho tunaweza tukabishana nacho. Ni bidhaa bora, ni bidhaa ambazo zinafanya uh, kazi ilivyotakiwa kwa hiyo unaona uh, kwamba uh, kila wakati wanatoa, wanatoa upgrade ya bidhaa zao, na nafikiri pia uh, uh, inawalazimu watu kununua hivi vitu kwa sababu uh, nitakutolea mfano waki- wanapotoa kompyuta kompyuta mpya uh, mimi kama mtumiaji wa kompyuta ya Apple nakua sina sababu ya kuenda kununua kompyuta mpya kama naweza nika-upgrade kompyuta, lakini mara nyingi kompyuta mpya zinapotoka za Apple kunakuwa na kitu fulani ambacho kina risi kwenye kompyuta za zamani, na hili ndio tatizo ambalo naliona limetokea la, la, la, la, uh, li hapa utaratibu uh, uh, wa simu uh, kitu ambacho wamekifanya katika hili swala la simu hizi iPhone 6 6s um, performance yake imekuwa iko chini sana, nakutoka na kutokana na matatizo ya battery. Kwa hiyo inawafanya watu wanapokwenda katika maduka yao, mara nyingi wanasema, bwana, kwa nini usigredi ukanunua simu mpya? Kwa nini usiende kwenye simu mpya? Inawatokea sana watu. Kwa hiyo watu wanafikiri kwamba wako pressured kwenda kununua hivi vitu vipya, na nafikiri, na, na, nafikiri, uh, ina, inawezekana watu wengi wanalaumu kwamba ni ni sababu ya mauzo yao, lakini kama unavyosema kuna makampuni mengine ambayo yanafanya hivyo, lakini hapo kwa sababu kwa sasa wameonekana kwamba kwa hapa Marekani wanawateja wengi sana, na ndiyo swali tunapokuja kwa kubwa na kwa masuala ya teknolojia unafuatilia sana, uh, mambo ya teknolojia. Kwa sababu kuomba radhi, e, katika maeneo mengine katika uh, uh, nyanja nyingine, huwa wakati fulani inakuwa ni jambo baya, ama wakati mwingine inakuwa ni jambo jema. Kuomba kwao radhi ni jambo ambalo litawapa imani watumiaji wa, wa, wa Uh, bidhaa za hapo ama ndo italeta pengine watu kuona kwamba ni bora wahame kwa hivi sasa, na ikawa ndio mwanzo wa kuanza kudorora kwa uh, kampuni hii na bidhaa zake. Nafikiri bado ni kampuni imara sana, ambayo ambayo watu wengi sana wanatumia bidhaa zake iyo, nafikiri bado kidogo wana wana nafasi kubwa sana, lakini tukumbuke kwamba wameomba radhi ni kwa sababu Uh, kuomba radhi ni kwa sababu wameona kwamba kuna tatizo na kuna makosa katika katika suala hili ambalo walifanya. Pia si tu kwamba umeona kwamba wameomba radhi, wamepunguza hata hata, um, uh, ununuaji wa betri uh, kutoka nafikiri ilikuwa dola sabini na tisa mpaka kwenye ishirini na tisa Ni punguzo kubwa la, la, la dola hamsini ya kiuza kimarekani kwa hiyo Uh, ni kweli kwamba watu wataendelea kukosa imani na na, na hii habari inakuwa ngumu sana, kwa sababu hawakuionyesha wenyewe, hawakutoka wenyewe na wakusema kwamba tuna tatizo hili. Ni kitu ambacho uh, wataalam ndio wamegundua, na wao wanapoomba radhi, maana yake ni kwamba ni kweli kulikuwa uh, na hili tatizo na wao hawakulifanya kwa hiyo, yes ni, ni kweli inapunguza imani kwa watu wengi, kwa watumiaji inapunguza sana imani um, lakini bado bidhaa zao ni, ni bidhaa bora uh, kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo bado nafikiri wana nafasi kubwa sana. Omari Kaseko, shukran sana kwa kuwa nasi e, siku hii ya leo kuzungumzia hatua e, ya kampuni ya Apple kuomba radhi kutokana na kashfa iliyowakumba kwamba simu zao za zamani betri zake zimekuwa hazifanyi kazi vizuri, na kama alivyogusia mwenzangu Marikaseko, moja kati ya mambo ambayo wameamua kampuni hiyo ni kupunguza bei ya betri ya, ya, ya ubadilishaji wa betri kutoka dola 79 za kimarekani kwenda dola 29 ikiwa ni punguzo la dola 50. E, jambo ambalo ni e, ikiwa, ikiwa ni juhudi za kuhakikisha kwamba e, mambo basi yanakwenda sawa. Kufika hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo na kwa wiki hii. Tukutane tena basi wiki ijayo ambapo itakuwa mwaka mpya wa 2018. Hiki ni kipindi cha mwisho kabisa kwa mwaka wa 2017 kwa undani. Shukran kwa kuwa nasi mwaka mzima, na tutarajie kuwa pamoja hapo Jumatatu, tutakapoanza rasmi mwaka wa 2018. Kila la heri.