Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Katika kwa undani hii leo, tutaangalia matukio ya kigaidi yaliyofanywa katika nchi ya Kenya na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa Liberia. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo, moja kwa moja tunajiunga na mwenzangu Amina Chombo kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambaye anaangalia matukio ya kigaidi yaliyofanyika katika mwaka wa elfu mbili na kumi na saba nchini Kenya. Karibu hapa, ni VOA Mombasa, ambapo kama kawaida siku ya Jumatano unapata sehemu ya kwa undani kutoka hapa Mombasa, na ikiwa leo ni tarehe ishirini na saba mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwa tumesalia tu na siku nne kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Inafahamika kote kwamba Kenya ni kati ya mataifa ambayo yameweza kuathirika na mashambulizi ya kigaidi. Hii ni baada ya taifa hili la Kenya kuweza kujumuika Sika kutekeleza ulinzi wa usalama katika taifa la Somalia mwaka 2011 katika operation iliyojulikana kama Linda Nchi, kabla ya Kenya kujumuishwa katika kikosi cha Amisom. Na katika kwa undani hii leo, nikiwa ni wako Amina Chombo, nitakwenda kuzungumzia kuhusiana na ripoti ambayo imeweza kuchapishwa na kituo cha haki za kibinadamu na mafunzo ya sera maarufu kama Center for Human Rights and Policy Studies ambao ni shirika la kimataifa linalofanya utafiti e, kuhusiana na maswala ambayo yanahusu haki za kibinadamu usalama, ugaidi pamoja na uhalifu ambao unashuhudiwa humu nchini Kenya. Na katika ripoti hii vilevile vile, naangalia hasa yale mashambulizi ambayo yaliweza kushuhudiwa kati ya mwezi Januari na mwezi Novemba tarehe thelathini mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Katika kuangazia kwa undani tutakuwa tunaangalia mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Je, ni matukio gani ama matukio mangapi ya mashambulizi yaliweza kushuhudiwa? Ni kina nani ambao walikuwa ni walengwa zaidi? Na ni madhara gani ambayo taifa hili la Kenya limeweza kushuhudia? Na vilevile tutamuhusisha bwana Francis Auma, ambaye yeye ni afisa mwandamizi katika shirika la Haki Afrika, ambalo shirika hili lisilo la kiserikali limekuwa katika vita dhidi ya ugaidi katika hali ya kuhakikisha kwamba watu hawa katika eh, magenge haya ya ugaidi. Naam, Francis, unaweza kusema yapi kuhusiana na swala hilo? Naam, kwa hakika shughuli hii imekuwa ngumu sana hapa Kenya. Maanake sheria kuna gaps mingi na sheria, na strategi zinatengenezwa lakini hazifanyi kazi. Madhara ni mengi, familia achwa pwekwe, wajani ni wengi, vijana wako na asira maanake kukaunta terrorism na polisi walikuwa wanatumia hardware, wanapiga physically wanaua watu physically, na watu wamepotezwa wengi sana. Na vile vile pia Al-Shabaab wakipiga nchi, watu wengi wanaumia, infrastructure, watu wanakufa, vifo ni vingi na inaleta hali ya uchungu sana na trauma katika nchi yetu. Uh, tumejaribu sana kama shirika kuleta vijana wale wenye itikadi kali kuwaeleza kuwa itikadi kali haifai ni kuna jinsi ya kudalo kuna jinsi ya kukaa na amani ili dunia iwe na amani. Katika takwimu, kulingana na ripoti hii ya shirika hili la ama kituo hiki cha haki za binadamu na sera, ni kwamba kulikuwa na mashambulizi arobaini na tisa ambayo yaliweza kushuhudiwa nchini Kenya. Mashambulizi haya mengi yakionekana kati ya mwezi Mei na mwezi Agosti, ambapo inakumbukwa kwamba Kenya ilikuwa inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi wa nane. Hivyo basi, kulikuwa na ile ati ati, kulingana na ripoti ambazo zimetolewa na vyombo vya habari na kukusanywa e, na shirika hili la kimataifa kuhusiana na utafiti, waliona kwamba ilikuwa inahusishwa pia na maswala ya e, siasa. Maafa mia moja na nane yaliweza na kuripotiwa kati ya miezi hii kumi na moja ambapo yalitokana na mashambulizi ya kigaidi na japo idadi ya vifo ilikuwa ndogo katika tukio ambalo lilionekana kuwa kubwa kabisa katika kaunti ya Lamu iliyotokea mwezi Julai ambapo watu tisa e, waliweza kuaga dunia likilinganishwa na shambulizi lile ambalo liliweza kutokea mwaka elfu mbili kumi na tatu katika jumba la biashara la Westgate ambapo watu sitini na saba waliweza kuuawa na lile shambulizi la chuo kikuu cha Garisa mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo tuliweza kupoteza Wakenya mia moja arobaini na sita, wakiwa wengi wao walikuwa ni wanafunzi katika chuo kile. Japo mashambulizi ya mwaka huu kulingana na ripoti hii yanaonyesha kwamba watu mia moja na nane waliweza kufariki, itabainika kwamba idadi hiyo imeonekana kushuka, ama wale watu ambao wameweza kufariki kutokana na mashambulizi ya kigaidi kulingana na tafiti huu e, yameweza kushuka ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Si kila mahali katika taifa hili la Kenya yameweza kushuhudia mashambulizi haya maeneo ambayo yameweza kushuhudia ni kaskazini mwa Kenya, ambapo ni kaunti za Mandera, Wajia na Garisa na vilevile vile katika ukanda huu wa pwani kaunti za Lamu, Tanariva na Kwale ziliweza kushuhudia uh, mashambulizi ama uvamizi ambao ulihusishwa na ugaidi. Kati ya mashambulizi haya 49 ambayo yalifanyika, 20 yalikuwa katika maeneo ya Mandera na Lamu, kumaanisha kwamba Eneo ya Mandera na Lamu mwaka huu 2017, yaliathirika zaidi na ugaidi. Sababu ambazo zimeweza kutajwa na wadadisi katika ripoti hiyo uh, wanasema kwamba katika maeneo yale ya kaskazini mwa, mwa Kenya na pia katika kaskazini mwa pwani ya Kenya kunao jamii ambazo uh, zinahisiwa kwamba zinawapatia ulinzi wale uh, magaidi, lakini mpaka wa leo Si rahisi hii kazi, si ya haki Afrika peke yake. Hii kazi ni kazi kubwa, inataka washikadao vile vilevile kama serikali, lakini kumekuwa na mistrust mingi ba, ba kati ya serikali na sisi washikadao ambao tunafanya kazi hii. Kwa hivyo sheria imeleta shida kubwa sana, na vilevile watu wanaogopa maswala haya, na sisi katika uh, nyanja hizi tuko kidogo uh, si watu wengi wanaofanya shughuli hizi za uh, ku, ku, kuleta hamasa na kufundisha vijana waache uh, na masuala ya itikadi kali. Kwa hivyo madhara ni mengi, familia zimebaki, uh, wajani ni wengi, watoto yatima ni wengi, vilevile uh, asira vile, uh, bado iko na uh, sasa tumeangalia the best way to go ni dialogue, watu lazima waongee na tuangalie njia mwafaka ya kusaidia wananchi hata hivyo, ukiangalia uh, ripoti ambayo iliweza kutolewa na kamati ya bunge ilipojaribu kufanya utafiti eh, kuhusiana na shambulizi katika jumba la kibiashara la mwaka elfu mbili kumi na tatu la Westgate Walifa, walipata kwamba katika maeneo hayo ya Kilifi na Mandera eh, ni kwamba vijana wamekuwa wakihusishwa katika uh, hali hiyo ya kusajiliwa katika Eh, magenge haya ama wanamgambo wa Alshabab na kutekeleza ama eh, kufunzwa itikadi kali. Tukirudi katika wale walengwa, je, mashambulizi haya yalikuwa yanalenga kina nani? Maafisa wa usalama nchini Kenya eh, wamekuwa wakilengwa zaidi, eh, watu binafsi, taasisi za kidini pia, eh, zimeweza kutajwa kuhusishwa katika mashambulizi haya ili kuonyesha kwamba maafisa wa usalama wa lilengwa zaidi kati ya mashambulizi yale ambayo yaliweza kufanyika ishirini na moja yalilenga uh, polisi ambapo tuliweza kupoteza idadi, kath, idadi ya maafisa wa polisi uh, nchini Kenya kutokana na ugaidi na ukilinganishwa e, na uh, kumi na nane ambayo yalifanyiwa maeneo ya wananchi. Pia katika wale ambao ni walengwa ni maafisa wakuu wa serikali, shambulizi la Julai 13, 2017 linasalia katika kumbukumbu kumbu za Wakenya na jamii ya Afrika Mashariki eh, saa pale aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya ujenzi Bi Mariam Elmawi pamoja na mpwa wake wakiwa katika gari lile na kutekwa nyara, ambapo watu watano walifariki katika tukio lile, ambapo bim... Bimariam ambaye kwa sasa ni marehemu aliweza kutekwa nyara, gari lake lile la kikazi e, kuweza e, kulipuliwa moto na baadaye alishindwa ku kustahamili ama kuweza kuhimili majeraha aliyokuwa ameyapata moto, na aliweza kuaga dunia uh, mwaka miezi miwili baadaye, Mei elfu mbili kumi na saba. Pia kulikuwa na chifu anayejulikana uh, kama Omar Jilo katika maeneo yale ambaye alivamiwa na kupigwa risasi eh, katika eh, maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Maafisa watatu wa kaunti ya Tana River vilevile vile pia waliweza ku, kuuawa na mili yao kuchomwa wakiwa kule Lamu. Kwa hivyo hao ni baadhi tu ya wale watu ambao waliweza uh, kufariki kutokana na mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga maafisa wakuu wa serikali Kenya. Kuna haja idara usalama, mwaka elfu mbili kumi na nane kuja na mbinu uh, tofauti kuboresha namna ya kudhibiti mashambulizi. Swala hili ni swala nyeti, na lazima serikali ya Kenya waangalie mbinu mwafaka, njia mzuri ya kudhibiti masuala haya, maanake magaidi kweli wako advance, hawa wachelewi, na pia sisi washikadau nataka tushirikiane tuangalie jinsi hata kama kisheria jinsi gani ya kukabiliana na maswala haya. Naam, ni kweli kabisa. Pia kulikuwa na madhara mengine ambayo aliweza kujitokeza katika mashambulizi ya mwaka huu ya kigaidi, ni kwamba aliweza kuharibu minara ile ya mawasiliano, kwa hivyo kukatisha mawasiliano. Minara minne ya mawasiliano iliweza uh, kuharibiwa, ambapo Mandera ilikuwa minara miwili, Lamu ukiwa mmoja na Garisa ulikuwa mmoja. Usafiri wa umma haukuachwa nyuma. Tunafahamu kwamba upande wa mandera eh, mwaka jana kulikuwa na uh, uvamizi ambapo gari la abiria liliweza kuvamiwa na watu wengi zaidi walifariki, japo katika mwaka huu hakukuwa na watu wengi ambao walifariki kutokana na uh, wale waliovamiwa katika usafiri wa umma. Tunaona kwamba uh, ripoti zinaonyesha kuwa uh, watu watatu waliuawa Agasti wa mbili mwaka huu eh, katika maeneo ya Witu ambapo basi lilikuwa linatoka Malindi kuelekea Kipini na likuwa ni basi la Lamu. Vilevile vile kulikuwa na uvamizi mwingine Novemba ishirini na nane ambapo maafisa polisi wa utawala waliweza kuuawa wakiwa wanapeana ulinzi ama usalama katika basi la abiria lilokuwa pia vilevile la upande huo wa Lamu. Katika mashambulizi haya ambayo yameweza kutajwa kutendeka katika miezi hii kumi na moja, jumla ya watu mia moja sabini na tisa wanatajwa kuweza kukamatwa kuambatana na ripoti za vyombo vya habari. Kunao washukiwa kumi ambao waliweza kukamatwa walipokuwa wanaelekea Somalia kujiunga na kundi la wanashababu. Washukiwa wengine watano waliweza kukamatwa walipokuwa wanaingia humo nchini kutoka Siria na Libya kati ya hao washukiwa kulikuwa na washukiwa wengine watatu ambao walishikwa kule Misri yani Egypt mwezi Juni tarehe tano, siku tatu zilizopita. Ambapo mkuu wa majeshi ya Kenya Samson Mwathethe akiandamana na waziri wa ulinzi humo nchini b Rachel Omamo waliweza kutembelea wanajeshi wa Kenya katika eh, kambi yao ya Kismayu kuweza kwenda kuwatakia heri njema za sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya. Na akiwa pale, bwana Mwathethe hakukosa kulizungumzia swala hili la msukumo wa kutaka wanajeshi wa Kenya kutoka taifa lile. Kuna kitu kinaitwa palava. Unajua palava, palava ni kuongea ovyo ovyo. Katika ripoti zile ambazo tunapata mara kwa mara, kuna ripoti ambayo inaongea mambo ya upuzi kuhusu KDF kwamba inahusika katika kuuza makaa, mara sukari na vitu vingi vya ambavyo havina msingi. Kufikia hapo ndio natamatisha kwa undani usiku wa leo. Nimekuwa wako Amina Chombo, tukitumai kwamba mwaka 2018 utakuwa mwaka ambao taifa la Kenya na hata Afrika Mashariki na Afrika nzima litakuwa huru kutokana na mashambulizi ya kigaidi. Naam, shukran kabisa Amina Chombo kwa sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tena tutakuwa katika sehemu ya pili na tutaangalia uchaguzi wa Liberia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa Liberia wa duru ya pili, ambapo kwa taarifa ambazo zipo, matokeo rasmi bado hayajatangazwa na uhesabuji wa kura unaendelea kufanyika, lakini naye mwenzangu hapa Sande Shomari ambaye amefuatilia kile ambacho kinaendelea katika uchaguzi huo na kuangalia kile ambacho kitarajiwa kusikika pengine, eh, hapo kesho eh, matokeo yatakapotangazwa, kujua ni nani hasa ameshinda baina ya uh, Joseph Boakai ambaye ni makamu wa raisi wa nchi hiyo, vilevile vile na mwanasoka wa zamani wa timu ya Paris Saint-Germain na International Milan ya nchini Italia, George Opong Wea. Sande Shomari, tueleze nini kinaendelea Liberia? Naam, Idi Ligongo, kama walivyoeleza na tuvyotangaza kwenye habari za dunia, bado mchuano unaendelea, kura bado zinahesabiwa nchini Liberia, ingawa kama tulivyozungumza asubuhi hapo, baadhi ya vyombo vya habari eh, kule nchini Tanzania vimeshatangaza kwamba George Wea ameshinda, miadha mitandao ikisema ameshinda, lakini hakika ni kwamba bado kura zinahesabiwa nchini Liberia, kati ya Joseph Boakai na mchezaji wa zamani George Wea. Umeeleza vizuri mpaka hivi sasa, Iligongwa ni kwamba kama tunaofahamu, tukirudi nyuma kidogo, ni kwamba kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi ilishindikana kupatikana mshindi marake. Sasa tupo kwenye duru ya pili, lakini uchaguzi huu ulishafanyika hapo awali eh, Oktoba kumi, lakini hakuna mgombea aliyeweza kufanikisha kufikia asilimia hamsini ambazo zinahitajika kuweza kutangazwa mshindi. Kwa hiyo hapa idi kulitokea masuala ya kisheria e, kubidi watu wapitie kwa, kuna watu wanafanya pingamizi. Hatimaye yale masuala ya kisheria yamechukua muda mpaka sasa, kuelekea kwenye duru hii ya pili, ambayo sasa ndo tuko nayo. Wanaendelea kuhesabu kura kumpata mrithi wa rais wa kwanza mwanamke barani Afrika, Ellen Johnson Sirleaf, ambaye muda wake kwa mujibu wa katiba ya Liberia sasa ndio umefanya nini, umekwesha. Lakini pia itakumbuka kwamba hii ni historia ya Idi Ligongo, kwa sababu wanasema huu utakuwa ni mbadilishano wa madaraka wa amani nchini Liberia kwa zaidi ya miaka sabini kutoka utawala mmoja kuja utawala mwingine bila ya kuwa na vita na kupiga tu kura. Mara miaka mingi sana kumekuwa na vita, kupinduana, kupinduana mpaka alipokuja Ellen Johnson Sirleaf na hili la kuongezea tu ni kwamba mpaka sasa wanasema kuna tofauti kidogo ya upigaji kura wa kwanza na ule wa pili pale Oktoba kumi. Wanasema watu wengi sana walijitokeza, lakini kwa sasa wanasema waliojitokeza idadi imekuwa ni ndogo kutarajiwa kutokea ukilinganisha na ile ya e, wakati ule wa awali. Lakini takriban wanasema watu zaidi ya milioni mbili walikuwa na sifa ya kupiga kura katika watu waliopo kwenye taifa hilo milioni 4.6, taifa ambalo wanasema limeundwa na watumwa wa Marekani waliokimbia kwenye karni ya 19 kurudi kule nyumbani na kuweza kuungana nchini Liberia. Kwa hiyo George Weah, kama unaofahamu, ni kwamba katika uchaguzi ule umanzo, wa mwanzo wa mwaka 2005 aliongoza duru ya kwanza dhidi ya rais wa sasa Johnson Sirleaf, lakini katika duru ya pili katika uchaguzi wa marudio hapo alishindwa na rais Johnson Ellen Johnson Sirleaf. Sasa basi, wagombea vinara tunaofahamu leo wameingia katika sakata hili ni huyo Joseph Bwakay ambaye yeye ndiyo makamu rais wa nchi hiyo kwa sasa, na yeye George Wea mshindi wa tuzo ya mchezaji bora wa soka eh, hiyo iliyotangazwa hapo awali. Basi hebu tuone hadi hali iko vipi kuelekea kwenye uchaguzi huu kwa sasa. Sasa uh, Sande Shomari, moja kati ya vitu ambavyo vimegubika mitandao mingi sana, hasa ya nchi za mbalimbali za Afrika na hasa kwa ku, u, ukiangalia kambi ya George Weah mara nyingi imekuwa ikitangaza kwamba tunashinda tunaelekea kushinda, tunashinda tunaelekea kushinda no. Hii imeleta mkanganyiko hata vyombo vingi vya habari kujikuta wanaripoti kwamba tujua no. yameshinda lakini, wakati mambo bado hayajawa mambo. Sasa hebu tueleze kwanza e, hali ya usalama iko vipi e, katika uchaguzi huu? Sawa kabisa ili Ligongo, kama ulivyosema ni kweli kabisa, vyombo vingi vya habari e, vilirukia kusema e, George Weah ameshinda, kama ulivyosema hapo awali, lakini kwa sababu tu kambi yake ambayo imetangaza inadai kwamba itashinda, ikiwa imeshazungumza kwenye baadhi ya vyombo vya habari, humo kwenye redio mbalimbali za Liberia, kwamba yeye ndiye anayeongoza na yeye ndiye atakayeshinda. Lakini tume ya uchaguzi imeonya vyombo hivyo vya habari dhidi ya kutangaza habari za ushindi wa George Weah wakati bado swala la kupiga kura linaendelea, lakini upinzani nao unasema kwamba wao wanachokubaliana nacho ni kimoja tu. Kuna redio imetangaza kwamba mpinzani wake boka yameshinda lakini kwenye jimbo hilo la mpinzani wake. Kwa hiyo wapinzani wanasema huko tunakubaliana na matokeo ya huko, lakini maeneo mengine hatuyataki kuyajua. Lakini haya tukija kwenye swala la usalama unazungumza, ni kwamba hali ya usalama imerejeshwa e, baada ya vikosi vya Liberia na umoja mataifa vilio mwaka jana kufanya juhudi za kuondoa siasa ndani ya jeshi, kwa sababu hii ndio ilikuwa tatizo jingine kubwa pale, na vilevile vile kuleta weledi hasa kwenye kipindi kile cha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sasa mpaka sasa imeonyesha kwamba Liberia imeanza kukomaa kutokana na hilo, na kumekuwepo na mazingira salama kabisa ya uchaguzi. Mpaka sasa uchaguzi huo unaendeshwa katika hali ya usalama wa hali ya juu. Idi Ligongo, na vipi kuhusu uh, zile ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na hawa wagombea wote wa wawili? E, umeonaje mambo yanavyokwenda kule? Ni nini hasa ambacho wanazungumza? Ni kwamba mpaka sasa, Idi Ligongo, wanasema kwamba wagombea hawa wamekuja katika maeneo yao tofauti. Swala la uchumi ni moja ajenda kubwa kabisa kwa wagombea wote wawili. Kwa upande wa Boka, makamu raisi, ambaye huyu sasa ni mwenye umri wa miaka sabini na tatu, ni mtu mzima huyu yeye. Amesisitiza kabisa kwamba kipaumbele chake hicho kitakuwa ni uchumi moja kwa moja, huwa akitaka kufanya juhudi kubwa. Lakini mwenzake naye uh, George Weah amekuja akisema kwamba anafanya juhudi kubwa za kuchochea uchumi wa Liberia uweze kukua, kwa sababu thuluthi tano ya wapiga kura mpaka sasa unaambiwa, id gongo, ni vijana umri kati ya miaka kumi na nane hadi ishirini na mbili e, licha ya kuelezwa kwamba uchaguzi huo wajitokeza ni wachache ukilinganisha na duru ya kwanza, lakini sasa ukiangalia George Weah hivi sasa mgombea huyo ana miaka mingapi? Hamsini na moja. Kwa hiyo unaweza ukaona hapa e, mgombea gani anavutia zaidi hawa kundi la vijana, ukizingatia kwamba George Weah amekuja na sera yake kusema kwamba anataka pia kuwepo na mabadiliko, akionyesha kwamba yeye kama unavyojua ni mgombea wa chama ambacho hakikuwa kinatawala na chama ambacho kwa kinatawala kimelaumiwa kwa mambo mengi ya rushwa kadhia mbalimbali ambazo zimekuwa zikimgubika huyu makamu wa rais Joseph Boakai, ambaye wengi wanasema kwamba haonyeshi kama ni mtu mwenye ushawishi mkubwa katika huu uchaguzi. Kwa hiyo yeye George Weah amekuja hapa kama mgombea anayekuja kutoka nje, akija na ile staili ya kwamba yeye sasa ni mgombea anaeleta mabadiliko, ukiangalia kama ilivyokuwa kampeni ya rais wa Marekani Barack Obama elfu mbili nane akija kwamba kama yeye ni mgombea wa mabadiliko. Kwa hiyo kwa ujumla yeye eh, amesimamia swala hilo kwenye taifa hili sasa. Uh, sande Shomari, kama ulivyoeleza hapo kwamba theluthi tano e, kati ya wapiga kura wale milioni mbili nukta moja wa nchini Liberia inaelezwa kuwa ni vijana, na swala moja ambayo limezungumzwa kwamba idadi ndogo ya watu wamejitokeza e, kupiga kura, haijaeleza bayana kwamba hawa ambao wachache walijitokeza ni pengine rika gani hasa. E, wengi wajitokeza idi nafikiri kama alivyotangazwa hapo awali umri wa vijana hawa ni kumi na nane hadi ishirini na mbili lakini vilevile idi ligongo kitu ambacho kimekuwa kikizungumzwa sana hapa ni haya e, matokeo mpaka sasa anaweza kusema kwamba yametangazwa kwenye kaunti zipatazo kumi na tano mpaka mchana jioni uh, hii ya uh, leo kule Liberia ndio ambao zilikuwa zimekusha toa matokeo yake, lakini haya si matokeo rasmi kabisa yaliyopitishwa na tume ya uchaguzi. Kwa hiyo kama ulivyosema po awali na kama ulivyosema tena, ni kwamba hivi sasa wea yeye anavyoonyesha ni kwamba anatarajia kupata alau wanasema asilimia sabini, lakini hii inatoka kwa wale wafuasi wake wa upande wa chama chake ambao wanasema tu sisi tunangoja tume ya uchaguzi itoe matokeo yake, na Molu ambaye ndiye mwenyekiti wa tume hii ya uchaguzi wanamtarajia aweze kutoa hayo matokeo na kuyaweka wazi, lakini mpaka sasa hivi bayana ni kwamba bado kura zinaendelea kuhesabiwa. Lakini pia Idi, kuna wasimamizi hawa wa kimataifa wako kule hivi sasa, yumo rais wa Nigeria eh, Goodluck Jonathan ambaye yeye mwenyewe amekwenda paka kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura, na anasema kwamba mpaka dakika hii yeye kwa upande wake anaona uchaguzi huu hauna dosari yoyote, kwa mambo yanakwenda kama ambavyo yalikuwa yametarajiwa. Kwa hiyo wananchi wa Liberia wa wamepiga kura zao, kwa hiyo tuone tu kile kitu gani ambacho kitatoka kwa wananchi hawa. E, amesema Jonathan nam ni Jonathan huyo rais wa zamani, uh, wa Nigeria. Na muda naona umetukimbia kwelikweli, tukamilishe matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii hi ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kuletea matangazo haya. Msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Amdun. Kwa niaba ya mwenzangu Sande Shomari na Amina Chombo ambaye alikuwa katika studio zetu za Mombasa, Kenya, mimi ni Idi Ligongo ni kutakia kila la heri, na usikose kujiunga nasi tena kesho katika Kwa Undani. Mtangazaji wako Hadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikwaga kutoka Washington DC. Hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki cha kizaizai kilichoimbwa na Lina akishirikiana na Diamond. ukaone kumbe na nguvu ni hatari ukishanasando upone yanaanza kama safari twende fulani ukaone kumbe na nguvu ni hatari ukishanasando upone kupenda uliyempenda, jue amani utakosa kara. Jamani, dunia chungu, kufa utatamani