ya, Kiswahili ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7kfm jini Mombasa. Na mlimani radio wan 6.5 Dar es Salaam inayokukaribisha hii leo. Ni mimi Sandey Shumari katika matangazo yetu hii leo takuletea kipindi maalum cha salamu za mwaka mpya, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ajali ya basi huko katikati ya Kenya leo asubuhi iliuwa watu wasiopungua 36 na kwa jeruhi kumi na mmoja wengine. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu ya Nakuru kwenda Eldoret wakati basi linalosafiri kutoka Busia lilipogongana na lori lililokuwa linatoka Nakuru. Kwa mujibu wa gazeti moja la Kenya la The Star basi hilo lilikuwa likitembea kwenye barabara isiyo sahihi wakati ajali ikitokea. Wakati huo, polisi wa Kenya ilisema zaidi ya watu mia moja wamekufa kwenye eneo la barabara hiyo kwa mwezi huu wa Disemba pekee. Vikosi vya usalama huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, vimefyatua gesi ya kutoa machozi kwenye kanisa moja la Kikatoliki katika mji mkuu kwa matumaini ya kuzuia maandamano yaliyopangwa kufanyika nchini humo. Waandamanaji walikusanyika kwenye kanisa hilo leo Jumapili kujipanga kwa maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila. DRC imeingia kwenye matatizo ya kisiasa kufuatia rais Kabila kukataa kwake kujiuzulu kutoka wadhifa huo. Muhula wake wa pili na wa mwisho kama rais wa DRC ulimalizika mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita. Uchaguzi mpya ambao ulitakiwa kufanyika mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba haujafanyika. Upigaji kura umecheleweshwa kwa angalau mwaka mmoja zaidi na kuongeza hasira miongoni mwa wanamgambo wa kikongo pamoja na raia. Mahakama moja ya Misri imempatia kifungo cha miaka mitatu rais wa zamani nchini humo kutoka chama cha Kiislamu Mohamed Morsi na watu 19 wengine kwa kutoa taarifa ambazo zinaidhalilisha mahakama. Washukiwa pia walitozwa faini ya fedha kadhaa. Mwanasheria wa Morsi alisema mteja wake atakata rufaa kwa kesi ya hukumu hiyo. Rais huyo wa zamani anakabiliwa na mashtaka kadhaa tangu aondolewe madarakani na tayari ameshahukumiwa miaka 45 jela. Morsi alikamatwa baada ya kuondolewa madarakani na jeshi la Misri mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na tatu. Aliwekwa kizuizini baada ya kukataa madai ya mwisho ya kuitisha kura ya maoni juu ya utawala wake kufuatia kuibuka kwa maandamano makubwa. Maelfu ya wafuasi wa kundi la Kiislamu walikamatwa na kufunguliwa mashtaka kufuatia kuondolewa madarakani kwa Morsi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mhanga mmoja wa kujitolea aliyelenga mazishi ya mkuu wa zamani wa wilaya huko mashariki mwa jimbo la Nangarhar nchini Afghanistan, mahala ambako vikosi vya Afghanistan mara kwa mara vimekuwa vikipambana na wanamgambo wa Islamic State IS katika wiki za karibuni. Msemaji wa serikali ya jimbo Ataula Hoyani aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba angalau watu kumi na watano waliuawa na kumi na watatu wengine walijeruhiwa na wengi wao ni watoto. Ripoti za awali zilisema watu sita waliuawa na kumi na mmoja walijeruhiwa. Hakukuwa na madai ya haraka ya kundi au mtu kuhusika. Shambulizi limetokea siku kadhaa baada ya shambulizi moja kwenye kituo cha kitamaduni cha kishia mjini Kabul, shambulizi ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua 41 na zaidi ya 80 kujeruhiwa. Ofisa mmoja wa Iran analaumu wakala wa kigeni kwa ufyatuaji risasi uliosababisha vifo vya waandamanaji wawili Wakati wa maandamano makubwa yanayopinga serikali hiyo jana Jumamosi. Ufyatuaji risasi ulitokea huko magharibi ya mji wa Dorob kwenye siku ya tatu ya maandamano. Idhaa ya Persian katika Sauti ya Amerika iliwataja waathirika kuwa ni Hamzer Rashni na Hussein Reshno, baada ya ripota kuzungumza na familia za waathirika. Video iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii ililenga kuwaonyesha waathirika hao wawili kufuatia ufyatuaji risasi huo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa, Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utaendelea kuwa nami katika kipindi cha salamu maalum za kuwaga mwaka 2017 na kuukaribisha mwaka mpya wa 2018. Ujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu za mwaka mpya moja kwa moja, basi bila ya kupoteza muda, ninafungua salamu hizi kutoka kwake waziri wa mambo ya salamu ni Deus Masunga Buhungulika wa Igigwa, Sikonge, sanduku la barua 468 Tabora, Tanzania. Yeye anataka salamu zake siku hii ya leo ni zisome ziende kwa Biasha Shaban Ali, salamu ziende kwa Binkamba Kanisa Ndula, salamu ziende kwa Mapema Ndula, salamu ziende kwa kundi Deus Neema Deus na Husein Miraji wakiwa Tabora bora Tanzania. Vilevile umemsalimia Magembe Maduhu, Charles Luhende, Ngalula Maduhu, mama Ngalula na Yusuf Magasha, popote pale wapokee salamu. Salamu anasema ziende kwa Rutahi wa Busisi, Sali Bunzali, Sali Fikiri, Dario Juma, Mariko, Tomas Makanyaga, Elisha Mazoya na Victa Nyangarima popote pale walipo, wapokee salamu. Salamu pia ziende kwa Zakaria Dem Mchana, J Mchana na Geoffrey P Njereka wakiwa Arusha, Tanzania. Ujumbe unasema twiga ni mrefu ila hawezi kuichungulia kesho. Baada ya kusoma salamu hizi za waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga, hivi sasa nakamata salamu zako wewe, unajiita Anaeli Sambaya Habari za wakati huu, habari za hapo ulipo. Salamu zako unasema ziende kwa Priscos Anaeli, salamu ziende kwa Job Onsario, Adam Selemani, mama Kisiu, Pascal Anthony, Tumaini Nyakato, Kaliwa mjomba Sungure, popote pale walipo. Salamu ziende kwa Neema na Nsanzi Gwako Kindindi. Hivi sasa basi, nasoma salamu zako wewe, Chalo Gimbui, ukiwa Shinyanga, Tanzania. Salamu zako nisema ziende kwa Bonifas Kimu, Dorin Hassan, Wilfred Nyaga, Petitus Kamugisha, Chalo Ndosi, Zilikana Mgombelwa, Igwegwe Sanche, Kasisi Francis Waweru wa Waweru akiwa Kenya. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane hasa hususan mwaka huu mpya, kujuliana hali kupitia Sauti ya Amerika. Baada ya kusoma salamu hizi, basi hebu sasa tusikilize msikilizaji anayetutumia salamu kwa njia ya sauti kupitia VOA salamu na muziki. Ana yapi ya kusema katika kipindi hiki cha salamu za mwaka mpya? Ah, mwanzo kwa majina yangu naitwa Vitalis Fundisho Jaro, ni mkazi wa Sokoke Kilifi. Napenda kuwapea heri na fanaka za mwaka mpya kwa mama yangu mpendwa ambaye yuko kule Sokoke, anaitwa Yezina Charo Milio, na baba yangu mpendwa ambaye anaitwa Mzee Haman Charo Mweni mji wa kwa Bokole kule. Na tena napenda kumpea heri na fanaka za mwaka mpya kwa ndugu yangu hakikisho Charo, na pia babangu mdogo ambaye anaitwa Maximus, uh, Mweni anakaa kule Sokoke. Kunaye rafiki yangu mpendwa sitaki kumwacha, anaitwa uh, Emmanuel Baya. Na pia anapenda kumpea dada yangu mpendwa ambaye anaitwa Rehema Vivian Zaro, anakaa sehemu za dera kule. Kwa hivyo ni ujumbe nawambia ya kwamba uendelee kusherekea uh, mwaka mpya wakiwa ndani ya Yesu Kristo. Naitwa kwa jina la Misare Mgombera Claude, naishi Kongo, niko hapa niko nikoira Naleta salamu zangu za mwisho wa mwaka kwa uh, viongozi wa shirika mpya la kiraia Janmbela ambaye iko pakishasa. Naleta salamu zangu za mwisho wa mwaka kwa baba yangu mgombea wa chamala ambaye anaishi pasange. Naleta salamu zangu kwa wanamemba wote wa shirika mpya la kiraia ambao wanaishi Kongo. Eh, vile vile sikusahau marafiki ambao wananijua hapa Kongo eh, pia Ulaya eh, na nchi jirani zote za DRC. Msikilizaji wa Sauti Amerika, ndivyo mambo yalivyo katika kipindi cha salamu na muziki, katika salamu za mwaka mpya kutoka hapa studio namba kumi na tano za VOA mjini Washington DC. Kuna msikilizaji mwingine ambaye anataka kupeperusha salamu zake. Kwa jina mimi naitwa Mtemi Thomas Makanyaga, mwanaharakati, niko sanduku la posta mia mbili arobaini na tano Kashishi Mpimba, Katavi. Salamu zangu za mwaka mpya e, zimwendee Sali Bunzari, Sali akiwa pale Kashishi Kahama. E, za pili Fikiri Daroga Kara akiwa Ngokoro Shinyanga. E, za tatu Mwalimu James Katia e, akiwa pale Nkasi na za nne nazipeleka kwa Paulo Msaraba akiwa pale pale Nkasi. Za tano nazipeleka kwa kwa huyu ana, anaitwa Mperwa Sekera pale Rurembera Geita, bila kumsahau anaitwa Miraji Mwana Kibinda. Ujumbe eh, tusherekee eh, mwaka mpya, eh, sikukuu ya mwaka mpya vizuri eh, eh, tusivuruge mambo baada ya salamu hizi basi, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Naona basi Kofi Olomide anaingia taratibu eko tite kepler 45 db Yama ya Brazil, yama ya, ya Brazza. Basi wakati ambapo tunaendelea na kipindi hiki cha salamu za mwaka mpya, moja kwa moja hivi sasa tupo kule mkoani Morogoro Tanzania, na hivi sasa ninazungumza na msikilizaji ambaye atajitambulisha jina lake na kisha kupeperusha salamu za mwaka mpya. Mimi naitwa Kunandi mwanasheria wa mabingwa wa salamu mkoa wa Morogoro. Salamu zangu za eliya mwaka mpya napenda ziwafikie eh. Kwanza kabisa napenda kumtumia salamu mamaangu mzazi Antonia Konambi wa Morogoro. Pili, napenda kumtumia salamu ndugu eh, wangu Joseph Konambi wa Arusha, eh, usariva Tanzania. Eh, tatu, napenda kumtumia salamu huyu eh, Zakaria Ndemfo Eh, wa Babati Arusha, bingwa wa salamu huyo. Nne, napenda kumtumia salamu ambari Momboka, bingwa salamu, yuko Dar es Salaam. Tano, napenda kumtumia salamu za eli ya mwaka mpya na mafanikio ni mafanikio eh, wa Kionda Morogoro. Eh, sita napenda kumtumia salamu huyu eh, eh, Mwakibinda eh, bingwa salamu huyo, yuko Mawenzi Morogoro. Eh, natumai, napenda kumtumia bingwa salamu wote wa Tanzania nawatakia heri na, na mafanikio ya mwaka mpya wa 2018. Wenye mafanikio naam. Basi, msikilizaji wa Sauti ya Amerika, ndivyo mambo yanavyokwenda katika kipindi cha salamu za mwaka mpya kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ni msikilizaji gani mwingine ambaye yupo tayari kupeperusha salamu za mwaka mpya? Msikilize mwenyewe. Uh, mimi naitwa kwa jina la John Kabwa Nduru, nikiwa kaskazini mashariki mwa Kongo, hususani jimbo la Ituri uh, mjini Bunya uh, nataka nipeperushe salamu zangu za siku kuu ya Krisma na siku ya mwaka mpya kwa watu wa Fatao uh, napeperushia mkuu mkuu yangu akiwa pale kwa Ituri Basunu. Naitwa kwa jina la wa mzee Bangajuna Baguma Ezra. Aa, wa pili, na msalimu ndugu yangu akiwa pale Kisangani ya kulinda nduru bavazi Joseph Asimwe. Wa tatu, na msalimia ndugu yangu Mugisa Benjamin akiwa pale Kampala. aa, wa ine na msalimu mama yangu mzazi akiwa ya pale uh, kwa distrikti ya Ntunguni mjini Uganda, mama Kiki Bongeris mot Charlotte na wasalimu wote. Na watano namsalimia uh, mwandishi wa VOA Oster, ameomalizika mimi kwa jina naitwa Joseph Elias Kitambi, naongea kutoka East Africa Tanzania Morogoro. Natuma salamu za mwaka mpya kwa wote huko duniani, nawatakia kila laheri mwaka mpya ambao wa elfu mbili na kumi na nane. Na nikirudi sasa katika salamu kwa njia ya karatasi, moja kwa moja nashika salamu zako wewe. Ni Frenki Matei ukiwa Arusha, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Ali Tindo, salamu ziende kwa Eric Victus Masawe akiwa Arusha, salamu ziende kwa Kashinje mjomba wa tatu akiwa Arusha. Ujumbe unasema nawapenda sana na tuitumie Sauti ya Amerika kujuliana hali. Karangaza Selemani ukiwa Tabora. Salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa Mariamu Mnyangara akiwa Mwanza. Salamu ziende kwa Mariam Kapambwe akiwa Nyakato Mwanza, vilevile umemsalimia vile Eliaika Lightness Fadhili, wote hao wakiwa Mwanza. Salamu unasema ziende kwa Tatu Kapambwe akiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu ziende kwa mjomba Hassan akiwa Dar es Salaam, vilevile wamemsalimia kaka yako Jabiri Adamu, wote hawa wakiwa Tabora. Salamu ziende kwa mama Majabu akiwa Tabora. Ujumbe unasema nawatakieni heri ya mwaka mpya. Maiko Motatiro wa Serengeti, salamu zako za mwaka mpya unataka ziende kwa Bona Saula wa Chato, Isaac Sasamari. Wachato Khatibu Zalo popote pale alipo. Abel Arimba, salamu ziende kwa Emmanuel Joseph Ruda, Sigwa Erisa, Bahati Madaki, Princess Kamanga, Proje Rutashobia akiwa Bukoba, Michael Motatiro akiwa Serengeti apokee salamu. Huyu unasema ni Michael Motatiro Junior. Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Kwa majina anaitwa Ali Mrive, mi ni mkazi wa Kwale, na watakia makampia wa Kwale nawatakia wananchi wote waheri njema asiwa mwaka mpya na nawaomba ujumbe wadumishe amani. Okay, mi kwa majina anaitwa Joan Baisi Shimeha, mkaji wa Mombasa. Ningependa kumsalimia dadangu Ann kedogo akiwa Mambai, wifi yangu Vivian Nafula akiwa hapo Busia na kakangu akiwa Hamisi Vincent Sakwa, ukiwatakia okay. Mwaka mwema wafanaka kwa majina mi naitwa Merin Aloch mkaaji wa Ukunda. E, salamu zangu wa kwanza mwanzo na nataka kupatia gavana wetu Salim Vurya akuwe na hiyo happy new year njema. Alafu salamu zangu naweza kutuma tena kwa mama na baba wakiwa weko sehemu za Kisumu, wawe na sikukuu njema na mwaka mpya njema. O, kwa na nchi naweza kuwambia wadumishe amani, wale ambao pengine wako na tension ya juu itulie tu, tuseme siasa imeisha, tuendelee na kazi zetu, ndio biashara iendelee kama sisi wanabiashara hivi sasa basi, inaelekea kule Goma, DRC, kwake Agustin Kinguse. Yeye salamu zake anasema, kwanza kabisa ziende kwa wakongomani wote wa DRC, vilevile amewasalimia watangazaji wa sauti Amerika. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, unasema shukran sana, Agustin Kinguse. Salamu pia unasema ziende kwa wasikilizaji maarufu wa sauti ya Amerika. Huyu si mwingine, ni Abel Ngapemba, Victor Kaaya. Salamu ziende kwa Benedicto Peter na Abdallah Darafu. Basi hawa bila shaka pia wamepata salamu zao za mwaka mpya kutoka kwako, kwa Augustin Kinguse ukiwa Goma DRC. Baada ya kusoma salamu hizi, narudi tena katika salamu kwa njia ya sauti. Tusikilize wasikilizaji wetu hawa ambao wana furaha kweli kweli katika kutuma salamu zao za mwaka mpya, wanasemaje? naitwa Onesimas Charo na ningependa kuwasalimia wazazi wangu ambao wako Malindi kiwatakia mwaka mpya mwema na mwaka mzuri wawezi kusikiza vyoe na wawe watu wa utulivu na walete maendeleo katika nchi ya Kenya. Mimi naitwa Swalegi Bet toka sehemu ya Mombasa, ningependa kusalimia mama yangu akiwa Mount Elgon, namtakia prosperous 2018 abi new year, hata ule mpenzi wangu akiwa Limuru, namtakia mwaka mpya bila kusahau ndugu yangu tukiwa naye Mombasani, pia dada yangu akiwa Kitale. Kwa majina naitwa Juma Muhamed Mwatero, ni mkazi wa Kwale lakini kwetu ni Moyeni. Nawatakia wazazi wangu mwaka mpya wenye furaha na wenye mafanikio, wako Moyeni, na bradhangu yuko Changamwe, anaitwa Hasani Muhamed Mwatero, utake utamwita Babadilia, na ndugu zangu wakina Bakari Muhamed na Dreshi Omar Mwatero, wakina Juma Mwakuyu, wakina Stoni, wote nawatakia pia wenye mafanikio. Kwa majina, naitwa Jafet Mrabu, ni mkaaji wa Kwale hapa, mfanyi biashara mdogo kuuza kahawa kahawa hapo na na hafkek. Salamu zangu za mwaka mpya huu zimfikie eh, Bakari Mwashungu pale Kombani, mfanyi biashara eh, mdogo pia. Ah, nyingine zimfikie Rashid muuzaji mafuta hapo Kombani. Mtu wa tatu zimfikie, uh, yule Msomali wangu hapo Nur hapo Kombani. Ujumbe nawaambia tuendelee kuchapa kazi na Tuwe na tuishi kwa amani na watu wote. Ah, majina yangu naitwa Humphrey Ogola Sayo. Ningependa kusalimia mashemegi zangu wote na mandugu walio hapa Mombasa na nikiwatakia heri njema na mwaka mpya mwenye mafanikio. Jina langu naitwa Mohamed Buzuma kutoka Vuga. Salamu zangu za mwaka mpya natakia ziende juma shishishi buto. Jina rasmi na Mohamed Gasambi akiwa Ukunda. Ujumbe unaotakia heri mpya na, na mwaka mpya salamu za msikilizaji huyu basi nazisindikiza kwa kibao cha muziki. Ni Diamond anakuambia mdogo mdogo, nimetembea tembea bara na visiwani Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Ajali ya basi huko katikati ya Kenya leo asubuhi iliua watu wasiopungua 36 na kwa jeruhi 11 wengine. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu ya Nakuru kwenda Eldoret wakati basi linalosafiri kutoka Busia lilipogongana na lori lililokuwa linatoka Nakuru. Vikosi vya usalama huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, vimefyatua gesi ya kutoa machozi kwenye kanisa moja la Kikatoliki katika mji mkuu kwa matumaini ya kuzuia maandamano yaliyopangwa kufanyika nchini humo. Waandamanaji walikusanyika kwenye kanisa hilo leo Jumapili kujipanga kwa maandamano dhidi ya Rais Joseph Kabila. Mahakama moja ya Misri imempatia kifungo cha miaka mitatu rais wa zamani nchini humo kutoka chama cha Kiislamu Mohamed Morsi na watu 19 wengine kwa kutoa taarifa ambazo zinaidhalilisha mahakama. Washukiwa pia walitozwa faini ya fedha kadhaa. Mwanasheria wa Morsi alisema mteja wake atakata rufaa kwa kesi ya hukumu hiyo. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa sauti ya Amerika. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.