zaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila shaka ni ishara kwamba ni wakati wa kipindi cha Kwa Undani hii leo kikiwa ni marudio, kipindi kilichoenda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Alhamisi. Jina langu ni BMJ Mrithi. Naona una mwaka unaendelea kutupungia mkono kusema kwa herini, uh, tukiingia katika mwaka wa elfu mbili kumi na nane, lakini bado tunaendelea na vipindi vyetu na hivyo basi, sasa muda si muda utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo kukuletea kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la serikali ya Kenya kusisitiza kwamba haitaandikisha upya wakimbizi kutoka nchini Somalia ambao waliondoka kwa hiari yao kutoka katika makambi yaliyopo nchini Kenya na kurejea Somalia na katika sehemu ya pili hii leo, tutaangalia kuhusu sakata la kufanya vibaya wanafunzi nchini Kenya katika mtihani wa taifa wa sekondari kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na saba. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa msimamo wake kwamba haitoweza kuandikisha wakimbizi walijitolea kurejea Somalia na sasa kutaka kurejea makambini baada ya kuondoka miezi michache iliyopita. Takribani wakimbizi kumi na saba elfu zaidi wamekubali kurejea nchini Somalia eh, kwa hiari yao na Kenya Somalia, sambamba kabisa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, ziliweka saini makubaliano Novemba 10 mwaka 2013 ya kurejeshwa kwa hiari kwa wakimbizi wa Somalia waliopo katika Kenya. Kwa mujibu wa mratibu mwandamizi wa UNHCR katika kambi ya Dadab, Alma Kije ameshathibitisha kwamba zaidi ya wakimbizi sabini na tano elfu tayari wamerejea Somalia chini ya mpango wa makubaliano hayo ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, lakini kwa sasa serikali ya Kenya imesisitiza kwamba haitowaandikisha e, baadhi ya wakimbizi kutoka katika kundi hilo ambao wao walirejea Somalia na hivi sasa wanataka kurejea kwa sababu mbalimbali mbali katika makambi ya wakimbizi ya nchini Kenya, hasa kambi ya Dadab. Hapa ambaye tuliongea naye ni uh, kamishna, naibu kamishna Wadadab Harun Kamau, yeye alizungumza haya. Ndio ninaofahamu kwamba kuna wakimbizi wakim, wa, wa, ambao wanaingia wachache mm-hmm. kutoka Somalia uh, lakini hatuandikishi wakimbizi upya. Sisi tunasaidia kurudisha wakimbizi mahali walitoka. Kwa hiyo hatuwezi kuwa tunarudisha na bado tunaandikisha wengine, itakuwa ni kufanya kazi bure. Kwa saa hii tuna wakimbizi wachache sana ambao hawajaandikishwa na serikali, lakini wale wanakuja wachache, tunajua mahali wako, lakini hatuwapatii hifadhi upya kama wakimbizi, na tunaendelea kuwaambia hata wao ambao wanaingia, tunaambia yule ako tayari ajiandikishe tuweze kumsaidia kurudi mahali ambako alitoka. Naam, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye alishuhudia baadhi ya wakimbizi wa Somalia waliokuwa wakirejea kwa hiari yao nchini mwao Somalia kutoka katika kambi nchini Kenya. Sasa Huba, hebu tueleze kwa nini uh, sasa kuna msisitizo kwamba Kenya haitoandikisha wakimbizi wanaotaka kurejea makambini, ni kwa nini? Kuna wakimbizi wengine ambao wanatokea Somalia au uh, kundi lile ambalo wale walirejea Somalia wanataka tena kurejea Kenya? Nam, asante sana, akiwa sana nam. Nimekuwa katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab kufuatilia jezi la wao kurudishwa, na baadhi ambao niliweza kutangamana nao, kwanza walikuwa wanapongeza serikali ya Kenya na Wakenya pamoja na wenyeji wa Dadaab wakua washitwaji kwa miaka ishirini na saba. Hata hivyo, kuna wale ambao wanaorejea katika nchi yao ambapo walizaliwa, nchi ya inchia, Somalia wengi wanakutwa wanapata kuwa mambo si vile walivyotarajia masuala ya amani kupata elimu nzuri wanakuta wanakosa haya yote mposa wanaanza kurudi na wanakurudi wanatumia njia za mkato kuingia kwa siri na kwa kuungano kwa wangu ni kuwa walipoondoka ni kama walielezwa kuwa wanapatiwa fedha ka ili kuanza kuenda kule nchini somalia kuanza maisha upya Ugo, kwa hivyo inamaanisha kuwa ukirejea ni kuwa mambo yamekushinda kule, na serikali inasema kuwa haiwezi kaandikisha a kwa sababu waliwapatia kile ambacho wanahitaji, na vilevile eh, shirika la UNHCR inasema kuwa kwa, uh, kwa takriban miezi sita linawaangalia wale wakimbizi jinsi ambazo wanaendelea, kumaanisha kuwa wanapoondoka katika kambi kimbizi ya Dadaab hapa nchini Kenya, haimaanishi kuwa wanatupwa Somalia, bali pia kuna wafanyikaji wa shirika la ambao wako kule nchini Somalia ambao wanahakikisha kuwa maisha yao yanaendelea kama ilivyo kawaida. Kwa hivyo suala la serikali kuwa na msimamo kuwa huenda wakakosa kuandikisha wakimbizi waliorejea nchini Kenya, wengi wanasema kuwa kuna baadhi wanataka ile pesa, kwa sababu namini kuwa wanatoa kama zaidi ya dola elfu moja ambapo wanaelekea Somalia. Kwanza maisha hingi anasema kuwa Labda, kuna wale ambao hiyo pesa kisha waende wajiandikishe na baada ya hapo warudi kwa njia za mkato, na mpaka hivi sasa kuna uh, wakimbizi wowote ambao tayari wamekamatwa ama eh, wameandikishwa wakifahamika kabisa kwamba waliondoka hapo awali na wamerejea tena hivi sasa, na kuna wale wanafuatiliwa, wamepatikana, lakini kulingana na yule kiasi Uh, ninaketi na wao uchumi kutaka kujua ni kiti ambacho kimewafanya wao kurudi, na wanaweza watakuwa wanafanya uchunguzi kubaini kuwa yale e, taarifa ambao wapa ni taarifa za haki na za ukweli. Kuna wale ambao wanasema ndio tuliondoka, na katika kambi wa a wakimbizi ya bidhati na kuelekea nchini Somalia ambapo ni koti, lakini kuna sehemu ambazo ambapo hata mkuu wa ni kiar wanafunzi anasema kuwa kuna sehemu kama zile mji wa Baidoa ambapo zoezi ni kurudisha wakimbizi viliweza kusimamishwa kwa sababu kulikuwa na suala la ukame na mlipuko wa magonjwa kama vile kipindupindu na hakukuwa na elimu kwa wanafunzi ambao tayari walikuwa wanaishi katika kambi. Kwa hivyo ni baadhi za taarifa ambazo wanafuatilia kuhakikisha kuwa wakimbizi wanapokea tetesi kuwa waliweza kuingia kambini kwa madai kuwa hali ya usalama si ile wanavyoweza kutarajia, kwa hivyo haya yote yanafanyia uchunguzi kubaini kama wakimbizi wanazungumza ukweli. Nam, asante uh, uba endelea kuwa hapo, lakini kwa upande wa UNHCR kupitia balozi wake uh, Muhamed uh, Afei, yeye amezungumzia namna serikali ya Kenya ilivyokuwa na uvumilivu kwa kuwapatia hifadhi wakimbizi hao kwa kipindi kirefu kabisa katika kambi hiyo ya Dadaab, ambayo uh, kuna wakati ilikuwa ina hadhi ya kuwa kambi kubwa ya wakimbizi uh, duniani. Na hapa yeye alikuwa na haya ya kusema, huyu balozi wa UNHCR Mohamed Afey. Tumefika hapa na high commissioner wa refugees uh, Filippo Grandi na waziri wa immigration wa Canada, ili wajue wa hali ambaye wakimbizi wa Somali, hasa Wasomali ambayo wameishi me, wa katika sehemu hii ya Kenya kwa miaka mingi, hali yao na vile UNHCR na serikali ambaye zinafadhili UNHCR wanaweza kusaidia vile unayojua hii kamp ama hii refugees eh, camp ya Dadab ni kamp ya miaka ishirini na sita. Ni muda mingi sana, na kuna uwezekano ya kwamba dunia inaweza kusahau kuna Wasomali ambayo wamekuwa wakimbizi hapa na wanaishi katika nchi hii. Vile unayojua kuna shida mingi ya ulimwengu kule Syria, kule South Sudan, kule Yemen kwa hivyo ni muhimu High Commissioner mwenyewe akuje hapa, ili ulimwengu ijue ya kwamba kuna Wasomali ambaye bado wanahitaji usaidizi wa ulimwengu, na tunashukuru sisi kama UNHCR, serikali ya Kenya, na serikali hizi zingine zote ambaye walifanya bidii, ili watu wa Somali na wakimbizi wote wakuje kupata uwezo wa kuishi nchi yao. Uh, balozi wa UNHCR eh, akizungumza hayo kuhusiana na namna na Kenya ambavyo imewavumilia wakimbizi kutoka nchini Somalia. Sasa huba, pia kuna swala hili ambalo limesisitizwa na a, a, serikali ya Kenya kwamba wale wakimbizi ambao watajifungua ama kujipatia watoto ndani ya makambi hayo ya wakimbizi, watoto wao hawataandikishwa kama raia wa Kenya. Hebu tueleze kwa nini hili linasisitizwa sasa. E, hapo awali utaratibu, sheria, maazimio yanazungumza nini juu ya swala la watoto ambao wanazaliwa ndani ya makambi ya wakimbizi? na wingi wanaamini kuwa mtoto te ambaye anazaliwa katika nchi nyingine ni lazima ngani kwa hiyo nchi. Lakini serikali ya Kenya, na kulingana na kauli ya Bwana Hara Kamau, ilikuwa ni mtoto yoyote ambaye amezaliwa katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab basi atasalia kuwa mkimbizi, na shahada ambayo atapatiwa inaweza kuwekwa mazuri ya kumaanisha kuwa huyu mtoto ni mkimbizi na wala sio Mkenya. Na wengi wa vijana ambao wamezaliwa katika kambi ya wakimbizi ya Dadabu wamekuwa wakiishi wakijua wao ni wakimbizi, na bado wanatafuta ufumbuzi wa kutaka kujua ni vitu waliweza kufika. Ripota zezi la kuwarudisha nchini Somalia alipoweza kuketi na wazazi ambao walikuwa asko hapo, wanasema kuwa ni lazima watarudi na wao, kwa maana wao sheria inasema wao ni wakimbizi, hata serikali ikuja ibadilisha msimamo na kusema kuwa Vipi Huba, kwa upande wa UNHCR kuna chochote kile ambacho wamezungumza? E, manake najua hili swala limekuwa ni mjadala mkubwa sana, na nchi mbalimbali mbali ambazo zimewahi kuwa na wakimbizi zipo baadhi ambazo zinawapatia uh, uraia watoto wa wakimbizi. Je, UNHCR Huba, uh, kama upo hivi sasa, hebu tueleze wamezungumza nini juu ya hili hawalazimishi Uh, uh, wakilizi kurejea nchini Somalia uh, uh, nani ni kufadhili vile zoezi la wao kuweza kuondoka, na kabla wao kuondoka, wao awizungulika na wale ambao wanataka kurudi kwa hiari na sio kwa lazima. Na kanahivi la watoto uh, walisema uh, hawawezi wakalizungumzia, bali liko katika likaoni ya serikali ya Kenya. Asante sana Uba kwa kutupasha hayo eh, juu ya kile ambacho kinaendelea, na kama nilivyokuambia hapo awali, mpaka hivi sasa eh, kwa mujibu wa uh, UNHCR Uh, zaidi ya wakimbizi 15,000 wapya kabisa wameshajiandikisha eh, kurejea kwa hiari yao, kurejea nchini Somalia ili kuanza maisha mapya, kuachana na maisha ya wakimbizi ya ukimbizi ambapo walikuwa nchini Kenya. Hali kadhalika wakimbizi tayari 75,000 wamesharipotiwa kurejea nchini Somalia zoezi ambalo linaratibiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi la UNHCR. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo bado tupo e, nchini Kenya. Mwaka huu wa 2017 umeandikisha idadi ndogo ya wanafunzi waliofaulu mtihani wa sekondari, ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizopo, si zaidi ya asilimia kumi ya wanafunzi wote waliofanya katika mtihani wa taifa wa kumaliza elimu ya sekondari kwa mwaka huu mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba wamefaulu, jambo ambalo limezua mjadala mkubwa, na baadhi ya wabunge wa upinzani wakitaka waziri anayesimamia wizara ya elimu ajiuzulu kwa kuwajibika kutokana na matokeo hayo mabaya. Lakini vilevile vile, siku za nyuma Kenya imewahi kuripotiwa kwamba kuna udanganyifu mkubwa wa wanafunzi wanaofanya katika mtihani wao wa kumaliza elimu ya sekondari kiasi kwamba waziri anayesimamia wizara hiyo bwana Matiangi aliweka maazimio ya kuhakikisha kabisa wizi wa mitihani, udanganyifu wa mitihani unaondoka. Na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, hebu tueleze kwanza hili swala, tunajua bado ni mjadala mkubwa hapo Kenya, na wanasiasa wanalichukulia pia kuwa ni swala la kuonyesha kwa namna moja manyingine, eh, hali ya kueleza kwamba wale ambao wanasimamia elimu hawajibiki ipasavyo, wakianza na waziri. Limefikia wapi? Mpaka tunavyozungumza hivi sasa, bado kuna vuta ni kuvute kati ya washikadau katika sekta ya elimu, wakieleza kwamba hawajaridhishwa na matokeo haya ya kidato cha nne, na wengine hususan wale wanaopatikana katika serikali wakieleza kwamba mwanafunzi uh, aliyepata alama alizopata hizo zinamfaa kwa sababu ndizo alizopata katika mtihani huo. Lakini pia nieleze kwamba wakati akitangaza matokeo haya, waziri wa elimu nchini Kenya Fred Matiang'i, alieleza kwamba huenda wanafunzi wengi walifeda mtihani huo kwa sababu ya kushindwa kuelewa maswali yaliyoulizwa na kuyajibu katika m ndaao, na hii ndio uh, japo uh, uh, wale wasahihishaji bado hawajatoa ule uh, ile uh, ule muwala kwa wa kuweza kuelezea jinsi waliosahisha mtihani huo na kile kilichofaidisha wanafunzi wengi. Waziri anasisitiza kwamba kile mwanafunzi alipata alama zinazofaa, lakini pia nieleze kwamba zaidi ya nusu wanafunzi kwa kati ya uh, asilimia sabini na tano hadi themanini waliofanya mtihani huo wa kidato cha nne walishinda kupata alama ya siplus. Hii alama ya siplus ni ile alama inayomhakikishia mwanafunzi mbana, kujuana chuo kikuu na kati wanafunzi hao waliofanya mtihani ni elfu sabini tu waliweza kufikisha alama hiyo na kujizolea alama za kuingia chuo kikuu kwa mjibu badu, badu, badu, badu, wa mwongozo ambao wizara ya elimu nchini imeuweka. Lakini hapo badoapo vuta ni kuvute, bado inashughudiwa. Wabunge wa upinzani wale wanaoegemea mrengo wa upinzani wamekuwa wakisisitiza kwamba huenda waziri wa elimu alikuwa na haraka ya kuweza ku atangaza matokeo ya mtihani huo kuhakikishwa kwamba mtihani huo umesahihishwa kwa njia inayofaa, lakini hapo awali, waziri yule aliyokuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani pia alijitokeza akasema kwamba kuna kuna, kuna -kuna kuna sakata hapa katika shughuli nzima ya usafirishaji mtihani, na vilevile baadhi ya magavana pia wamejitokeza kuzungumzia hili wakisema kwamba hi, hi, i si kawaida, kwa sababu si kawaida ya wanafunzi kufeli mtihani jinsi hii, kwamba ni wanafunzi wachache tu takriban asilimia kumi pekee wanaoweza kuingia katika chuo uh, kikuu na wale wengine wanaobaki wanaelekea wapi? Kwa hivyo hilo ndio swala ambalo linaendelea kuzua utata, na basi tutasubiri basi tuweze kufahamu uh, ule mwongozo wa wale wasahihishaji mtihani walivyoweza kusahihisha mtihani huo, au chochote kutoka kwa serikali, iwapo kuna chochote mbadala ambacho kuenda kikatukia. Naam, Kenned Wandera, maswali kama unavyozungumza, maswali bado mengi na mjadala bado mkubwa, na nilifanikiwa kuongea na Andrew Watuha, uh, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya elimu nchini Kenya, na hasa nikataka kujua sababu ni nini ambacho imesababisha kufanya wanafunzi kutofanya vizuri katika mtihani wao wa kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya? Wanafunzi nchini Kenya kuteleza mtihani unaweza kuwa na changamoto kadhaa. Mojawapo ni utepetevu wa wanafunzi, maana miaka michache iliyopita watoto walikuwa wamezoea njia za mkato ambazo zilikuwa zinatokea kabla ya waziri ku kabla ya waziri kuanza hiyo ya mikakati yake mizuri ya kusimamisha wizi wa mitihani, maana baadhi ya wanafunzi hawakuwa wanatilia maanani sana kutia bidii. Hilo likawa ni swala moja. Kwa hivyo kuna e, mabaki ni, ni mabaki ya wanafunzi ambao walikuwa wanaona bidii ni kusaidiwa kupita mtihani na wanajua kwamba wanapofikia kwenye mtihani watasaidiwa, watapewa maswali na watajibu na watapita bila kujua kwamba wanapita. Lakini e, kule mbele watakuwa ni watu wa aina gani? Je, watatoshea kufanya kazi ipasavyo? Hilo ni moja. Jambo lingine ni kwamba wakati huu wanafunzi wanatakiwa wajisomee, na wengi walikuwa na uzembe, kwa hivyo baadhi hawakusoma. Hivyo basi unaposoma kata zao za mitihani unakuta kwamba swali wanavyojibu, wanatoa majibu ambayo hayatoshelezi. Mtoto anataja bila kueleza. Yani unaona hali ya udhaifu wa uzembe kwamba hakusoma a. Mtoto anaandika kwa hati ambayo si nzuri, mtoto hajibu maswali, hafuati maagizo. Kwa hivyo inakuwa kwamba matokeo yanapotangazwa ya e, tunaona kwamba si mazuri, lakini mimi naona ule utepetevu na uzembe ambao unatokea upande ya wanafunzi kwa kutosoma. Baadhi ya wabunge wamekuwa wakimnyosha kidole e, waziri anayehusika na, na masuala ya elimu, Waziri Matiangi, hebu tueleze Kutu kwamba je, ana ana, ana ana ana- wajibu wowote wa kuwajibika juu ya swala hili, ama ni swala ambalo lawama zinabidi ziende kwa walimu pengine na wazazi wa hawa wanafunzi? Lawama litaenda kote kote, kwa sababu tunaangalia elimu nchini Kenya kama mfumo, na mfumo huu lazima sote tuweze kuuvulia huo na kuoga barabara kwamba waziri Matiang'i anajaribu kuleta e, hali ambayo wengi watapinga, lakini anajaribu kuleta hali ambayo e, inafurahisha mwishowe baadaye. Kwa sasa itaonekana kwamba wanafunzi wengi ndio walianguka, lakini nadhani haya mambo yataendelea kurekebika, maana wanafunzi wakitia bidii, hali hiyo itaweza itaweza kuwa bora kulingana na vile mdini inavyoona. Kwa hivyo sote tunahusika, waalimu wanahusika, wafanye juhudi zao, na kweli mwaka jana nimeona walimu wengi wamefanya juhudi zao kweli kabisa. Wanafunzi wafanye kazi zao na wazazi nao pia wafanya kazi zao. Lingine limekuwa likigusiwa kwamba kutokana na nchi kupitia kipindi cha uchaguzi vuguvugu vugu ya masuala ya kisiasa, pengine limechangia kusababisha wanafunzi wengi kutofanya vizuri, kwa sababu macho mengi hayakuwa katika maandalizi ya mtihani zaidi ya suala zima la uchaguzi. Hili je, lina ukweli wowote? <laughs> Hilo siwezi ah, kama lina uzito wowote. Mtihani mwanafunzi anajiandaa kwa miaka minne na mambo ya uchaguzi yametokea mwezi wa nane ambapo walikuwa tu na miezi miwili kufanya mtihani. Mwanafunzi ambaye hakuwa ametayarishwa au amejitayarisha vyema kwa miaka minne asitumie uchaguzi kama kisingizio hicho kisingizio tu. Wote waliojitayarisha vyema walifanya mtihani huo na wakapasi. Wale ambao hawakupita vyema wanatumia uchaguzi kama kisingizio. Kwa hivyo mimi sioni kwamba hilo linaweza kuwa hatari matoke ya matokeo ambayo yamekuwepo, wala lakini. Sasa waziri Matiang'i, hapa anahusika vipi? Maanake anaambiwa jiuzulu, na yeye pengine ndiyo ameweka mazingira hayo ya kuondoa udanganyifu ambao siku za nyuma ulikuwa unafanyika. Naona Matiang'i analeta masuala ya mabadiliko ambayo ni machungu, lakini ni machungu matamu baadaye. Kwa hivyo hilo shinikizo la kum, kusema kwamba waziri Matiang'i ajiuzuru, naomba wahusika walifikirie kwa mara ya pili. Iwapo wanajali elimu bora nchini Kenya, basi ni bora tuweze kushirikiana, lakini wapo wao wanataka tu bora elimu, basi mazao yake yatakuwa hayo ya kupata hizi shahada e, za kiholela tu ambazo ni nyingi. Wizi huu ulikuwa unafanyika vipi? Je, ni shule kwamba zilikuwa zinashirikiana na wanafunzi, ama ni wazazi wenyewe, ama ni jamii kwa ujumla? Ilikuwa ni hali ya utamaduni kutafuta mtihani kabla e, ya mwanafunzi kwenda kukutana nao mtihani wakati pengine inatarajiwa au yamejiandaa vyema e, nchini Kenya ni mfumo, hali kadhalika wizi wa mtihani ulikuwa ni mfumo, na mfumo huu bila shaka ulianzia uh, kwenye baraza la mitihani kwenyewe. Lazima kulikuwa na watu waliovujisha hiyo mitihani, kwa sababu mwalimu ataupataje wa mtihani? Yeye hafanyi kazi neki, lakini kuna baadhi ya watu ambao walitaka pengine kupata pesa kwa njia ya haraka, walivuja hiyo mitihani kwa watu fulani, na ikasambaa nchini Kenya. Kwa hivyo hayo mashimo, katika hali ya kuyaziba kuna watu ambao wameathiriwa kwa hivyo, kuna njia mbalimbali ambapo mitihani hiyo ilivuja. Pengine ilivuja kutoka barazani, hiyo ni moja. Pengine ilivuja katika police station ambapo mitihani hiyo ilikuwa imehifadhiwa. Kwa hivyo aa, kuna ushirikiano wa watu, walimu na askari, wakafungua karatasi wakapiga picha na mitihani ikaonekana kwenye mitandao. Kwa hivyo hayo mashimo ndiyo yaliyoangaliwa na Waziri Matiang'i pamoja na Profesa e, Magoha na Hakika wame, wamejaribu kabisa. Hata mwaka huu e, kulijaribu kuibuka hali kama hiyo, na wakazidhibiti mara moja, wakazidhibiti kweli kweli. Kwa hivyo huu uvujaji wa mitihani e, umedhibitiwa vizuri na ndio maana baadhi ya watu waweza kugomba na kupiga kelele. Naam, ni Bwana Andrew Watuha uandera. Kwa kumalizia, kwa kifupi kabisa, je, kuna lolote ambalo serikali imesema kufanyika kwa uchunguzi kwa matokeo haya pengine na kufutwa na kusahihishwa upya? Ha, hamna taarifa yoyote kutoka kwa serikali kuelezea iwapo lolote vika uh, wekea maanani kuweza kuchunguza sakata hii, lakini waziri amesisitiza mara kwa mara kwamba mtihani huo ume, uh, ume, umeafiki vile viwango vya ubora. Kwa hivyo mwanafunzi alipata kile ambacho alikipata katika mtihani huo na akasema kwamba wale wanao wana, wana, walio na ujumbe kwamba huenda mtihani huo basi ulipitia uh, utata fulani au maswala fulani ambayo yanaenda kinyume na ufahishaji wa mtihani huo, waweze kuwasilisha mbele yake ushahidi, lakini jinsi anavyojua na taarifa alizonazo ni kwamba Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera. Na ni kushukuru wewe msikilizaji na mtazamaji wetu kwa kuwa nasi toka mwanzo wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Uba Abdi uh, Jafari Mzesiri ambaye alikuwa kuletea matangazo haya kupitia kurasa yetu wa Facebook mwelekezi Saida Amdun ni msimamizi wa matangazo, Mary Mgahawe kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na endelea kuwa nasi hapa sauti ya Amerika. Shukran sana Idi Ligongo kwa kutuletea mpango huo wa kwa undani. Na wewe msikilizaji ambaye umeendelea kuwa nasi, tunaendelea kukushukuru na kabla tujaondoka hapa studio basi ikiwa leo saa sita usiku msikilizaji tutakuwa tukiukaribisha mwaka mpya na kuupungia mkono wa kwaheri mwaka wa 2017 basi naona ni wakati mwafaka basi ni waache na kibao kimoja moto sana kibao kiliimbwa na wanamziki abba wanasema Happy New Year. kwa heri mimi ni BMJ mridhi tutaonana tukivuka mwaka huu mzee kuingia kwa mwaka mpya inshallah mungu akitujalia