Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu sana popote ulipo, ikiwa ni siku ya kwanza kabisa mwaka nao ukiwa ni wa 2018, yani Januari mosi, nikitumai kwamba popote ulipo mwaka wako umeanza kwa kishindo, yani happy new year. Jina langu Harrison Kamau. Mimi ni mkamiti kibayasi. Ndani ya dakika 30 za VOA Express tunakuletea mengi sana, mambo mengine yanahuzunisha, tukianzia huko nchini Kenya kufuatia ajali iliyotokea mwishoni mwa mwaka na kuwa takriban watu thelathini na sita. Wananchi wanazungumzia nini kuhusiana na suala hilo? Mfano kama barabara za Mombasa Nairobi, juzi Desemba, tulienda Nairobi na tuliona, tulikuwa kwenye cospas, walipofika Mtito Andei, dereva walibadilishana vilevile tutaangalia hali ya vuta ni kuvuta ya kisiasa inayoendelea huko DRC, ambapo sasa mwaka tumeuruka, na wale Wakongomani ndivyo wanaitwa wanasema wana kwamba uchaguzi bado unahitajika kufanyika nchini humo, wakati siasa zikiendelea. Lakini swala la ajali za mara kwa mara katika eneo la Afrika Mashariki haliepukikwi kuzungumzwa miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Wanayapi kuhusiana na hilo? nawashauri madereva wenzangu tujaribu sana kufuata sheria sheria ni kitu kizuri na ndicho kitakachotusaidia kuna alama aina nyingi za barabarani utaambiwa hapa tembea spidi hamsini hapa usitembee spidi kupungua hamsini basi tufuate sheria haya Umesikia Harison? Ndiyo, baadhi ya wakazi wa eneo la Afrika Mashariki wakitoa maoni yao kuhusiana na ajali hizi zinazotokea mara kwa mara, hususan hii ajali iliyotokea hapa juzi katika eneo hilo la Nakuru kwenda Eldoret huko nchini Kenya. Kweli kabisa. Basi moja kwa moja tuanze naye mwenzetu Liberty Adede akiwa maeneo ya pwani ya Kenya, ambaye yuko kwenye laini ya simu sasa hivi ambaye tutaangalia kwa nzaidi kuhusiana na hatua iliyochukuliwa na na hali mashauri inaoshughulikia usalama wa barabarani. Karibu sana Liberty Adede, hebu tueleze mambo kufikia sasa, amefika wapi na hatua ipi imechukuliwa na NTSA no shule nchini Kenya ama mtaala wa shule na shule za umma zinatarajia kufunguliwa hapo kesho kwa ajili ya shule, na baada ya sherehe hii, msimu wa sherehe wa Kenya sasa ni kusafiri, kurejea katika sehemu zao za kazi. Waliokuwa wamekwenda bara wanarejea pwani, waliokuwa wamekwenda kule mashambani wanarejea mjini Nairobi kwa ajili ya kazi, na kutokana na hilo safari zimekuwa ni nyingi sana, magari kutoka maeneo mbalimbali na hata sio mombasa peke yake. Kuna wale walikuwa wamekuja kujistarehesha Mombasa, sasa wanarejea a mabara kuelekea kwenye kwashsika kwenye shughuli zao na kutokana na hilo safari zimekuwa ni nyingi, na katika mwezi huu kipindi cha mwezi Desemba pekee takriban watu mia mbili wamepoteza maisha katika ajali mbaya ambazo zimekuwa zikiripotiwa, na swala hili limefanya sasa shirika ama mamlaka ya uchukuzi wa magari ya umma NTSA maarufu NTSA nchini Kenya kutoa marufuku hiyo ya magari ya abiria kutosafiri usiku haswa sana yale yanaosafirisha abiria katika mikondo mirefu kutosafirisha abiria usiku baada ya tukio la ajali iliyotokiwa hizi majuzi ambapo watu takriban thelathini na sita walipoteza maisha huku zaidi ya, ya ishirini na watatu wakiwa bado hospitali hospitali sahizi wanaouguza majeraha mabaya. Swala hilo limeibua limesababisha msongamano mkubwa sana wa abiria wanaotaka kwenda maeneo mbalimbali hapa Mombasa. Leo asubuhi imekuwa ni balaa belua katika vituo vya basi, ambapo abiria wamejaa, wanafunzi wapo wasijue cha kufanya, na wenye magari haya wakiwa wameshindwa pia watafanya vipi ili abiria wasafiri kuelekea katika maeneo mbalimbali. Nilipata fursa ya kuzungumza na mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa magari haya yanayotoa ya, ya huduma ya usafiri wa umma Bwana Salim Mbarak Salim ambaye amegusia ame, ame maoni yake nini kuhusiana na, na, na, na, na, na hatua hii ama marufuku hii iliyopigwa na NTSA. Tumsikize. ningependa kuiunga mkono serikali na NTSA, National Transport Safety Authority, kuban magari kufanya mabasi kufanya kazi usiku, lakini yasiwe mabasi yote mfano kama zile mabasi za up country, coast pass, modern coast spanish na nyinginezo, ambazo walifanywa vetting na mpaka sasa huwa wanapishana madereva awapeleke throughout the night. Mfano kama barabara za mombasa na Nairobi, juzi Disemba, tulienda nairobi na tuliona tulikuwa kwenye coast pass. Walipofika mtito andei, dereva walibadishana, yule alitoka mombasa alimpisha mwingine na kutoka mtito akatupeleka aka, aka hadi nairobi kwa hivi, hao waliofanywa vetting na ambao wanaendelea vizuri, si vizuri kuwa band. Lakini hizi mabasi mengine mfano kama za Sacos na company zingine ambazo zili, zili take advantage wakati wa msimu wa Krismasi na mwaka mpya, kwa vile makazi yalikuwa kwa mengi au yatekana, wafanywe vetting mabasi yao. Liberty, je, uh, ye, yep. Na madereva wenyewe uh, pengine umepata nafasi ya kuzungumza nao, wamepokea vipi wito huu wa serikali? Hali kadhalika haya mazungumzo uliyozungumza na huyu mkuu wa uh, chama cha wamiliki wa mabasi kwamba si madereva wote wazuiwe katika kusafiri usiku ni, ni kitu ambacho kinaleta hisia za pande zote mbili. Kuna wale wanasema ni sawa, kwa sababu maisha ya binadamu ni muhimu, na kipindi cha mwezi Desemba peke yake watu wengi sana wamepoteza maisha, na wanaunga mkono hatua wa hiyo, japo kuna wengine kama walivyosema Mbara wanasema kwamba kuna masharti yaliyowekwa hapo nyuma, kwamba madereva wawe wawili, wawe wakipumzishana ili kwamba dereva asichoke sana, magari yasiwe zijiji mwendo, visiwe zikapitisha mwendo ama kasi ya ya kilomita themanini kwa saa, na pia kuweka ile mikanda ya usalama katika magari. Na kuna kampuni ambazo zimeweza kutekeleza hilo na hawajashuhudia visa vya ajali hivi karibuni, na wanasema kwamba hatua hii ya, ya kutoa tu marufuku kwa pamoja inaathiri biashara zao, inatatiza shughuli nzima ya usafiri. Na tunavyozungumza sasa hivi, wamiliki wa magari hiyo katika chama cha kitaifa wamekuwa wakifanya mkutano, wamejaribu kufanya mkutano jijini Nairobi kukutana na wizara na hata eh, eh, ya mamlaka hii ya NTSA kutafuta suluhu ili kwamba waweze kupata mwafaka, ni hatua gani itachukuliwa ama kama marufuku hiyo itachukuliwa katika magari aina fulani yale mm mengine -hmm. ya ruhusi ya kufanya biashara kamili. Asante sana uh, Liberty Adede, kwa hakika tutaendelea kufuatilia swala hilo la hatua iliyochukuliwa kuhusiana na usalama barabarani usa, hasa usalama wa usafiri wa umma. Lakini moja kwa moja tuelekee sasa huko DRC ambapo mwisho wa Juma na vile vile mwisho wa mwaka uh, maandamano yameshuhudiwa kal Uh, karibu katika maeneo mengi nchini humo. Tuungane naye sasa Salem Mwana Milongo, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze maandamano yanaendelea ama kama hayaendelei, ni hatua zipi zimechukuliwa, hali ikoje? Uh, kwa kweli hali Kinshasa leo ni tulivu. Uh, wakazi wa Kinshasa, jiji lenye wakazi, wakazi milioni kumi na mbili wamekuwa manyumbani kwao kusherehekea ijapokuwa hukumu wa maisha na kile kilichotokea hapo jana, lakini wanaendelea uh, kubaki manyumbani kwao na kusherehekea uh, mwaka mpya huu wa elfu mbili na kumi na nane. Hebu Saleh, tueleze ni maeneo yapi yaliyoshuhudia maandamano makali zaidi wakati yalipokuwa yakishuhudiwa na nisi, nini wanasinikiza serikali kufanya? Tatizo ni nini? Uh, maandamano hayo yamefanyika kwenye tuseme kote mjini Kinshasa kwa sababu uh, kanisa Katoliki ndiyo kanisa lenye kuwa na waumini wengi na vilevile ambalo limekuwa na makanisa mia moja na sitini na tano hapa kwenye mji wa Kinshasa pekee. Na kwa mujibu wa uandalizi wa maandamano ni kwamba maandamano hayo yalitakiwa kuanzia katika kila kanisa na kuelekea kwenye sehemu fulani ambako waliweza kukubaliana kama vile eh, mwisho wa maandamano hayo, na hapo ndipo polisi waliweza hivi kukabiliana na waumini ambao walikuwa wakitoka kwenye makanisa kabla ya kuanza maandamano, kwa hiyo kuwarushia uh, bomu ya, ku, ya ya kutoa machozi na vile vile kuwatawana waandamanaji wa, wa, wa hao. Na kwa mujibu wa polisi ni kwamba watu watatu walifariki wakiwemo raia wawili na polisi mmoja, huku waandalizi wakisema kwamba ni watu kumi ambao wamefariki wame, na tumetarajiwa kuweko na mkutano na waandishi habari baadaye. Saleh, uh, tunafahamu pia Rais Kabila ametoa hotuba uh, mwishoni mwa mwaka. Katika hotuba hiyo, je, amezungumzia suala hili la maandamano yanayoendelea nchini mwake na je, uh, serikali yake imejipanga vipi katika kukabiliana na suala hili? Kwa kweli, Rais Kabila hakugusia suala la maandamano hayo ya hapo jana, lakini Uh, ametoa mwito tu kwa Kongomani kwamba wawe makini na wasiwezi kudanganywa na watu ambao hawana nia ya kwenda kwenye uchaguzi na ambao huenda wanashawishiwa na uh, uh, nchi za kigeni ambazo hakuzitaja mwenyewe uh, na vilevile amesema kwamba njia uh, ya kuelekea kwenye uchaguzi tayari haina masito na bila shaka uchaguzi huo Uta, uta, utaandaliwa kulingana na kalenda ya tume huru ya uchaguzi. Kwa hiyo ni msimamo huu wa Rais Kabila, wakati ambapo a, serikali iliweza kubana huduma ya mtandao ama internet, pamoja na, na SMS kutoka juma Jumamosi jioni hadi kufikia sasa, bado vimesitishwa na kwa kweli mawasiliano yamekuwa magumu hapa mjini Kinshasa na kote nchini Kongo. Shukran sana Saleh Mwana Milongo, tutaendelea kuwasiliana nawe katika matangazo yetu mengine kujua kinachoendelea ndani ya nchi ya DRC. <laughs> Katika habari za dunia ni kwamba maelfu ya watu walikusanyika na kusherekea mwaka mpya wa 2018 katika eneo la Times Square, ikiwa ni sherehe ya kila mwaka inayofanyika New York tangu mwaka 1994. Tarana Burke mwanzilishi wa hashtag MeToo lililopelekea mtizamo kwenye suala la unyanyasaji wa kingono Marekani, alibonyeza kitufe na kuanza kushusha mpira katika kuhesabu sekunde za kuelekea mwaka mpya, jambo linalofanyika New York hapa Marekani kwa muda wa miaka mia moja na kumi sasa. Kituo cha televisheni cha taifa nchini Iran kimesema hivi leo Jumatatu kuwa watu kumi wameuawa wakati usiku kwenye maandamano dhidi ya serikali ambayo yamefanyika kote nchini humo tangu wiki iliyopita. Ripoti haikutoa maelezo zaidi, zaidi kuendana na idadi ya vifo. Mapema hivi leo shirika la habari la ILNA limemkariri mbunge wa Iran akisema kuwa watu wawili wamepigwa risasi usiku katika mji wa kusini magharibi wa Ize, lakini hakufahamu nani alihusika na tukio hilo. Ghasia za sasa zilianza kama maandamano madogo Alhamisi iliyopita huko Mashhad, mji wa pili kwa ukubwa nchini Iran. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anasema Marekani ni lazima ibaini kwamba programu ya nyuklia ya Kaskazini ni ya kweli. Katika hotuba yake ya mwaka mpya hivi leo, Kim ameonya kwamba ana kitufe cha nyuklia ofisini kwake. Eneo zima la Marekani liko ndani ya lengo letu la mashambulizi ya nyuklia. Kim amesema Marekani haiwezi kuanzisha vita dhidi yangu na nchi yetu. Kiongozi wa Korea Kaskazini amesema ya nchi yake inaweza kukabiliana na aina yeyote ya vitisho vya nyuklia kutoka Marekani na inaweza kuizuia Marekani isicheze na moto. Maafisa wa Costa Rica wanachunguza sababu ya ndege moja ndogo kuanguka Jumapili katika maeneo ya milimani magharibi mwa mji wa San Jose, na kuwa takriban watu kumi na marubani wawili. Maafisa wanasema ndege ambayo ni ya kampuni ya Nature Air ililipuka moto wakati wa ajali hiyo. Hakuna aliyenusurika. Familia moja katika mji wa New York imesema watu watano waliofariki, raia wa Marekani, walikuwa katika likizo Jamaa yao aliwataja watu hao kama Bruce na Irene Steinberg na watoto wao wa kiume Matthew, William na Zachary wote wa Skaldel hapa, hapa Marekani. Tumeshtushwa sana na tuamini hivi, dada wa Bruce Steinberg, Tamara Steinberg, ameandika kwenye mtandao wa Facebook na kubandika picha za wanafamilia hao waliotoweka. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, tarehe ikiwa ni ya kwanza kabisa ama tarehe mosi mwaka wa 2018 mwaka mpya kabisa nam basi na hivi sasa basi tunaelekea katika mpango mwingine ndani ya voa express ambapo kama awali tulipokueleza video hizo kufuatia ajali iliyotokea mwishoni mwa mwaka huko nchini kenya katika barabara kuu ya nakuru kwenda eldoret na kusababisha vifo vya takriban watu 36 wakazi katika eneo la afrika mashariki wametoa maoni yao tofauti kuhusiana na suala hili na kueleza nini wanadhani kifanyike ili kuweza kupunguza ajali zinazotokea mara kwa mara katika eneo la Afrika Mashariki. Hapa basi utasikia sauti ya Juma Abdallah na Chris Songa wanaelezea hisia zao katika hoja kwa hoja. Kwa mimi kwanza, ningependa ni kuwashauri madreva, kwanza wazipende kazi zao na pia wasio wa wanaendesha vyombo vya moto wakiwa wamelewa. Kweli ndugu yangu nachozungumza, lakini vile vile nataka nichangie pia mimi, kwa sababu mimi mwenyewe hapa nilipo naongea ni dereva. Nilichokichunguza mimi nili, kutokana na ajali zilizopo nyingi sana sana katika zinazochangiwa na madereva ni kwamba kwanza moja ni uzembe. Hakuna kitu kikubwa ambacho kinachosababisha ni uzembe. Kama madereva tutakuwa ni tuko makini, hakuna ajali ambazo zinaweza zikatokea. O, hivyo basi hata serikali pia In ingetusaidia -ing -ing -ing -ing katika kufanyaje kuweka labda alama barabarani. Sehemu nyingine unaweza kukuta hata alama barabarani hakuna hata pia, ndo hivyo hata hiyo hiyo pia inapelekea nini hata hizo hapo ajali zenyewe kutokea. Hapo unaweza ukamkuta dereva anaendesha chombo cha moto lakini leseni yake naipatia, anaipatia pasipokusomea mimi nafikiri shule ndio kitu cha msingi ambacho kinaweza kikatusaidia tukaweza tukajaliana, tukajua jinsi gani waremavu wanapatikana kwa ajili ya vyombo vya moto, kwa jinsi gani watu wanaacha ndugu zao, wanaacha familia zao. Nafikiri elimu ndo kitu cha msingi kitakachotusaidia ili tukaweza kupunguza ajali barabarani sana ni kutii sheria za barabarani na kutoendesha chombo kama ukiwa umechoka sana, hata pia kama umelewa sana. Nafikiri hicho ndo kilio kikubwa sana kwangu mimi, kiufupi tu sauti zetu zilizozipaza yeah. Basi vyombo vya sheria viweze kuchukua hatua pale wanapoona huenda dereva amekwenda tofauti, huenda dereva labda amekwenda katika mwendo ambao hauweze ku, ha, ha, hauko sahihi hau wao wasiwe wenye kuchukua rushwa. Rushwa imetawala sana, ni kitu kikubwa kinachogharimu maisha ya watu, hakuna kitu kingine. Pia vile vile, nawashauri madereva wenzangu, tujaribu sana kufuata sheria. Sheria ni kitu kizuri na ndicho kitakachotusaidia. Kuna alama aina nyingi za barabarani, utaambiwa hapa tembea spidi hamsini, hapa usitembee spidi kupungua hamsini. Basi tufuate sheria, nafikiri tusaidia kupunguza ajali, Tutapunguza vifo, tutapunguza kuwacha watoto yatima, tutapunguza kuwacha wanawake wajane. Yani, nafikiri ni hayo tu. Kweli kabisa, ni swala la kuhuzunisha na kuona kwamba mwezi kama wa Disemba watu wengi sana wameangamia kwenye ajali za barabarani hasa huko nchini Kenya. Na cha kuajabisha ni kwamba ajali hizi zimetokea katika, nyingi zazo zimetokea katika eneo ambalo ni takriban kama kilomita kumi tu. Na kwa hivyo kuna mengi yanatolewa, kuna hatua watu wanapendekeza kwamba barabara ipanuliwe na hatua pia zichukuliwe dhidi ya madereva. Kwa hivyo kwa njia zote zile hatua ya kulinda maisha ya uh, wasafiri Harrison. Katika kuongezea hilo uh, kwa mujibu wa polisi wa Kenya ni kwamba zaidi ya wa watu mia moja wamekufa kwenye eneo la barabara hiyo kuu kwa mwezi huo wa Disemba, Disemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Uhu. Sawa sawa kabisa, tunawapa pole wote walio uh, kumbwa na maafa kutokana na ajali za barabarani. Lakini VOA Express kama kawaida ilivyo ni kwamba mziki pia ni sehemu ya VOA Express, na sasa hivi tunampata Watesi naye anasema subira achani kazi kwanza nikitoka Dar na vuka hadi Mwanza mimi kimwanaume najikaza kimfuko na kiuchumi na jijaza kuwa patient kwa hospitali narudi karibuni usijali nilikuwa na kujulisha hali na kupenda sana mami japo niko mbali alia mami na ah, na Watesi anasema subira, subira, subira inahitajika katika kila ah, hali ha, ya maisha. Nafikiri subira ni kitu muhimu katika maisha, ndivyo jamaa anasema, haswa ni maneno yake Watesi katika kibao chake hicho cha subira. Harison, hivi sasa tunaelekea wapi baada ya kupata burudani hii ya muziki? kidogo kidogo, naona tumulike upande wa kero zetu. Kero ni lipi linarokera sana? Kuna msikilizaji huyu ambaye tutamwacha ajitambulishe jina lake mwenyewe, yeye anazungumzia watoto wadogo kujiingiza katika masuala ya ngono mapema, ni katika eneo la Kilifi huko nchini Kenya. Naitwa Bonfes Kastena Karisa, kutoka pwani ya Kenya, Kilifi. Kero zangu ni huku kwetu Kilifi, watoto wa kike chini ya umri wa miaka kumi na nane wamejihusisha mzima mzima kwa maswala ya ngono, wakati wao wakiwa bado haujafika, na hii inaletwa na sababu ya kwamba wazazi hawajachukua wajibu wao kama wazazi wa kuhakikisha ya kwamba watoto wao wamewalea katika maadili ya kidini na kuwatunza, kuhakikisha ya kwamba endapo mtoto anatoka ana, anaenda mahali mzazi yawahi kujua kwamba mtoto anaenda wapi na kufanya nini katika muda huo. Lakini wazazi wetu wa Kilifi wamewaachilia kabisa watoto wao, na mpaka imefikia mahali wao wenyewe kama wazazi ndio huwapia ruksa ya kwenda kule wanakwenda na kurudi masaa yale wanayotaka wenyewe kama wazazi. Sa so, sisi wengine tukipita tukiona yale mambo yanafanyika, huwa kwa kweli hatusikii vizuri. Mimi binafsi kama Boniface nikishirikiana na organization yetu ya Kenya Scouts Association imejaribu ya kwamba wasichana wetu tunazungumza nao, ili kwamba wabadilishe maisha yao na mienendo yao, ili kwamba wawe raia wema na kuhakikisha kwamba maisha yao yanakuwa bora huko tunakoenda. Mitandao ya, ya kijamii kwa kweli tukiangalia huku kwetu Kilifi, watoto wadogo sana chini ya miaka hiyo umri wa miaka 18 ndio ambao mwanzo wana mitandao mikubwa sana hata kushinda wazazi wao, na kile ambacho kinafanyika kwa mitandao hii ya kijamii ni kwamba hakuna mambo ya kujenga yale ambayo yanafanyika huko, isipokuwa ni mambo ambayo ni ya udhalimu, na sana sana kwa watu ambao ni wakundi la mrika mmoja, ni kuharibiana tu akili. Hakuna mambo ya kimaendeleo ambayo yanazungumziwa huko, na hii inaenda mpaka inafikia mahali, kwa kuwa sasa watoto wadogo, wasichana wetu, hawezi kuendelea kimasomo, wana drop out of school kwa sababu ya masuala kama haya ni maoni ya msikilizaji kutoka Kilifi katika kero lake. Tukisonga mbele tukiwa tunaelekea ukingoni mwa kipindi hiki cha VOA Express, tunakueleza na kukumbusha wa kila wakati kwamba VOA hapa huwa tunakutumia swali kwenye mtandao na vilevile tunategemea maoni kutoka kwako wewe, msikilizaji, na mwishoni mwa wiki ambapo sasa hiyo ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na saba tukakuuliza msikilizaji Je, utasherekeaje mwaka mpya wa elfu mbili kumi na nane? Maoni yamekuja mengi kweli kweli. Mimi kwa upande wangu basi, Harison naanza naye, Juma Hassan Jaka au Baba Anwar, yeye anapatikana Dodoma, Tanzania, ameandika kwamba nitafunga kazi yangu mapema sana kurudi nyumbani kukaribisha mwaka elfu mbili kumi na nane. Tusherekee tukiwa nyumbani na familia yangu. Bila shaka basi, Juma Hassan, ulikuwa na wakati mzuri na familia yako kukaribisha mwaka elfu mbili kumi na nane. Naona Adeki nitawaachi anasema Uh, yeye sherehe za mwaka mpya hazimhusu sana manake yeye hana imani kuhusiana na sherehe hizo za mwaka mpya. Huku naye Agapiti Msofi akisema kwamba kibanda chake cha kuuza juisi, popcorn, soda, karanga kitakuwa wazi muda wote na anatumai kwamba biashara yake itaimarika hata zaidi mwaka huu wa 2018. Paul Msalaba yeye anasema, 2018, naomba uwe mwaka wa amani, upendo na utulivu, na jambo la msingi tuzidi kuombeana na kuongoza nguvu kuongeza nguvu zaidi katika utendaji wa kazi zetu na kufikia malengo yetu yale tuliyoshindwa kuyatimiza mwaka 2017. Ah, mwingine hapa Pius Dankala anasema watu wana tabia mbaya sana, ati waache kuenda kanisani, lakini kisha tu wabaki kusikiliza vipindi kuliko kwenda kushukuru Maulana kwa kuvuka mwaka salama. Ni baadhi tu ya maoni yako wewe lakini popote ulipo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hasa VOA Express tunaendelea kukutakia mwaka mpya wenye fanaka na baraka. Moja kwa moja basi tunaenda kuyachungulia na kuyatazama na kuyachambua yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Tunaye hapa Sande Shomari ndani ya ah, nyumba. Asante sana mkamiti, kibayasi hali kadhalika komando au mzee wa kasi, huyo anaitwa Harrison Kamau, nimeingia wanamuita super hali, kwa jina jingine mkusha. Karibu sana, baada ya kula kule mambo Boston. Nashukuru, asante sana sasa. Basi leo kwenye mitandao, jamani, vitu ni vingi kweli kweli, vinaendelea kupiga na kutambaa kwenye mitandao mbalimbali kama ulivyosema mkamiti, Instagram, Twitter na maeneo mengine. Nikichungulia hapa kwenye Twitter na Instagram moja kwa moja, mkamiti wewe, naona kuna picha inasambaa ya mwanamuziki mchachai wa Tanzania anaitwa Alikiba. Alikiba alikuwa akifanya vitu vyake huko Kigali, Rwanda. Kwa hiyo pale basi Kigali watu na lakini vile vile kwenye mkesha kwamkia mwaka mpya, wanasema kuna moto mkubwa umetokea kule Uingereza, na huo moto mkamiti uh -huh. Sio kawaida, wanasema kwamba kwa mujibu wa shkanyuo wameweka picha kwenye Instagram, umechoma ume, ume magari elfu moja na mia nne yakiwa yamegeshwa baki ni eneo la kuegeshea magari, hapo ni eneo kubwa ambapo lina elf magari mingi elfu moja na mia nne na hili ni gorofa ni jengo kabisa la gorofa unajua, uh -huh. magorofa yanayopaki magari mm -hmm. kule gorofa kuna chini kuna juu mm -hmm. kule moto unaweka, ulikuwa moto mzito kweli kweli. Lakini maeneo ya Liverpool kule wingine je, katika pekoa pekoa yako wameeleza chanzo cha moto huo ni nini. Mpaka sasa hivi chanzo cha moto huo kinaendelea kuchunguzwa, wanasema na polisi wanaendelea kuchunguza, kwa mujibu wa mtandao wa Liverpool Echo. Kuna maafa yote, hata hivyo, eh maafa, bahati nzuri hakuja ripoti yoyote kwa kupoteza maisha, lakini wengi wanasema hasa kinachoonekana mpaka sasa hivi ni ile zile baruti zilikuwa zikipigwa unajua, mwaka mpya siku baruti. Hmm. Sasa zile ndio zi wanasema kwenda zimechochea moto huo kutokea. Haya, hmm. Jingine ni nchini Kenya, nafikiri mmezungumzia hili kwenye habari na kuhusu swala la ajali e, ilitokea kama naofahamu, watu 36 wamepoteza maisha. E, ni ya kusikitisha sana kule Migaa Salga. mm -hmm. hii hapa e, mm -hmm. mm -hmm. kwa muda mfupi watu sasa wamefariki 22, wamenusurika lakini wako mauti hospitali. Mama mmoja aitwa Fobe Chenga ametokea amezungumza na vyombo vya habari, kapoteza mume na watoto wake, ni jambo la kusikitisha kule kule nchini Kenya. Kama tunafahamu ajali zimekuwa nyingi mwisho wa mwaka na huu mwaka tena wakati unakwisha wa mwisho wa mwaka na huu mwaka tena wakati unakwisha, Jumapili Desemba 31 ikatokea tena. Kwa hiyo picha zinatambaa za hilo gari na basi ile basi limeumizwa vibaya sana yani, limepinduka kabisa hivi chini, alafu limebunda ka. Kabisa yani hata uwezi yani kutambua yeah, ni basi au ni nini? Asante lakini, uh, wakati tunazungumzia kwenye hoja kwa hoja, baadhi ya wakazi wa eneo la Afrika mm -hmm, Mashariki wamezungumzia wame, kuhusiana na ajali mm -hmm, hii, na wengine wametoa maoni yao wakisema kwamba madereva wafuate alama za barabarani. Hiyo ni tatizo kubwa, Mkamiti. Nafikiri wengi wa wamezungumza pia, Mkamiti, picha zinaotambaa huko visiwani, picha mbalimbali, jinsi mwaka mpya ulivyokaribishwa hapa New York Times hapaka, kama mnaofahamu, watu walikuwa wamejazana, baridi, basi picha za kila aina, mambo ni mengi kuna baridi zaidi ya kawaida hmm. Lakini hata hivyo, bado mwaka tumeuvuka. Basi kutoka hapa Washington DC, bwana VOA Express, jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi hadi hapo kesho sana, wakati kama huu, nakutakia jioni njema yenye usalama unaposafiri kuelekea nyumbani kutoka kazini. Kwaheri.