Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Popote ulipo, natumai mambo yako yanakuenda sawa, kama ilivyo hapa, ikiwa ni siku ya pili tu, yani tarehe mbili mwezi ni wa Januari mwaka naoni wa elfu mbili kumi na nane ukiwa ungali mpya kabisa. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi, pamoja tunakukaribisha ndani ya matangazo haya, ambapo tumekuandalia mambo mengi mengi yanayogusa eneo lako na kwingineko. Tutakupati. Habari za dunia, tutakupatia maswala yanayoendelea katika teknolojia, hali kadhalika yale mambo yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Usisahau huwa tuna maswala ya kupeana ushauri, nini kinachoendelea. Vilevile tutamulika hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kama ujuavyo, basi kila kukicha kunakuwa kuna maswala ya hapa na pale. Wazazi wanaeleza visa vinavyowakabili wakabili wa watoto wao, ni katika maswala ya ushauri. Kila siku mimi nasema tuwe tunakaa kama familia, tunaongea na watoto wetu kila jioni. Ikifika wewe, kaa na watoto wako ukae uongee nao, uwafundishe maadili na uwaonyeshe pia ni mwongozo wa maisha yao. Si, ah, ni vidokezo tu lakini, kwanza kabisa, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, tuungane na Liberty Adede ambaye ana swala la vijana mkamiti wa Kenya wanaofanya kazi nchini Tanzania. Hebu Liberty, karibu kwenye VOA Express, utueleze so, hali ikoje, na swala hili linaangaziwa kwa namna gani? Naam, Harison eh, mwaka umeanza. Mwaka elfu mbili na kumi na nane umeanza rasmi na Wakenya vijana mbalimbali wanaanza kurejea katika maeneo ya kazi, chapa kazi. Sasa Wakenya walioko Kenya ambao wamefanya kazi Tanzania na wameanza wa w-wanaufia wan, hali yao ya kiajira sasa kutokana na sheria mpya inayotekelezwa nchi Tanzania, chini Rais wamagoli Magoli, ambayo inawataka wale raia kutoka mataifa ya kigeni kuweza kuondoka na kuona hizo kwa ajili ya uwakazi wa eneo hilo. Sasa tena, hili limewatishia vijana, wanasema kwamba wanapitia wakati mgumu sana kupata ajira eneo hilo na wanashangani katika... kwa nini sasa hili inafikia kiwango hiki, ili hali Tanzania na mataifa ya Kenya, Uganda na Rwanda ni yote ni Lazima uwe na work permit na uwe na residential permit na work permit, ni sijui kama ni renewable, lakini in expire after every two years. Kila baada ya two years in expire, then you take, you, take, take another one na kupata, nazipata... na kupata work permit sio rahisi, kwa sababu pale wanasema lazima uwe na degree holder ukiwa We degree holder ndio uweze kupata work permit ambayo yeah, hmm, ina expire after two years. Kama ni mtu ambaye una certificate na diploma huwezi kupata. And especially nategemea ni kosi gani umefanya. Sasa sisi kama ilivyotokea juzi, kati walivyokuwa wakali wale watu, ilibidi enda tutafutie atugongee business pass, ila unalipa dola mia, unapata upate ile business pass ya miezi mitatu ikisha expire miezi mitatu, unaenda unalipia tena dola mia kusudi upate business pass yako, ita yani itakuwa like you are a business person. Kwa hiyo pale aiwi kama wewe ni mfanyakazi wake. Lakini Liberty, uh, je uliweza kumuuliza kwa kina zaidi uh, dada huyu Josephine kwamba masharti haya mapya yana tofauti gani na masharti yaliyokuwepo zamani? Katika mazungumzo yetu alinielezea kwamba hata awali wao ilikuwa tumehakikisha kupata kibali cha kuvuka uingie taifa jirani, basi we ikuwa na ajiriwa na unaitekeleza kazi yao kama kawaida, lakini sasa, sasa hivi ilikuwa ni kwamba kuna misako ya mara kwa mara katika taifa zima, na wanahitajika sasa kuwa na na na vyeti hivyo, na kwamba si vyeti vyafanya kazi au cheti chao ni kama cha kuingia biashara, sasa hata si cha kufanya kazi, na kama na hao vijana wengi stashahada yaani, diploma katika masomo yao, na sasa Tanzania hizo ndizo wakiki kuu wa Tanzania wanaambia kwamba hak fursa ya kupata ajira. Wanasema wanahisi wanaona ni kwamba wanaweza ajira ao katika mataifa hilo ambapo walikuwa wakitegemea na kuweza kukuza familia zao, na sasa wanaitaka serikali ya Kenya kupitia wizara ya masuala ya kigeni kushughulikia kushunikia swala hili. Asanti sana Liberty Adede, japokuwa kidogo tumekuwa na matatizo ya mawasiliano hausikiki vizuri, lakini tumeweza kupata kwamba kuna matatizo na changamoto zinazowakabili wale wanaotafuta ajira ama wanaofanya ajira nchini Tanzania kutoka nchini Kenya. Kwa hakika ni suala ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina na kukuangazia wewe msikilizaji hata kwa kina zaidi. Harison, unafahamu um, haya tuliyoyasikia kutoka kwa Josephine Mora ambaye ni anafanya kazi katika mm -hmm. Mkoa wa Geita no. Yamekuja tu ni baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuondoa vile vikwazo dhidi ya watu wa bara la Afrika, eneo la Afrika, eh, eh, ku, uh, Afrika mashariki mm -hmm. kuishi na kufanya kazi katika, uh, katika nchi ya Kenya. Sasa wanajiuliza wenzetu, wanapokuja hapa nchini Kenya mbona watakuwa no. wanaruhusiwa tu kuja kufanya kazi mm, na kuweza hata kumiliki ardhi. Inakuwaje sisi tunavyoenda katika nchi za jirani tunakuwa, tuna, tuna, tuna ama tunaulizwa mambo mengi na kuwekewa vikwazo. Haya, basi, msikilizaji, ni baadhi tu haya mambo uliyoyasikia ndani ya VOA Express kutoka huko Kenya. Hivi sasa tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchini, uh, DRC, huko kama tunavyofahamu basi, uh, mwishoni mwa, mwaka mpaka jana kulikuwa kuna visa vya hapa na pale katika masuala ya kisiasa, kulikuwa mm -hmm, kuna maandamano uh, vijana kutoka kanisa la Kikatoliki wakiandamana kumpinga uh, uh, rais uh, Joseph Kabila wakitaka wafahamu kwamba iwapo atawania nafasi ya kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Sasa hii leo basi yameibuka masuala mapya, chama cha upinzani cha UDPS, hivi tunavyozungumza, inasemekana kwamba kina mgogoro ndani kwa ndani, na kimeenda mahakamani ili kufahamu basi nini ambacho kinaendelea ndani ya chama hicho. Tunaye katibu upande wa UDPS, yeye ni Rubens Mkindo. Ruben, tueleze basi ni mambo gani hayo, mvutano wa aina gani uliopo hivi sasa ndani ya chama hicho hadi kupelekea kufika mahakamani? Uh, unajua chama chetu kwa wakati huo, tunaweza kusema ya kwamba hakuna tatizo moja kubwa kabisa, kwa sababu kunakuwa wenzetu wenyewe tulikuwa tukishirikiana nao katika chama walichagua njia yao ya kwenda kutumika ama kuwa karibu ya ya, ya Rais Kabila, na ndiyo maana watu hawa wanatafuta kuleta Uh, fujo ni kusema waweze wa kuenda kutafuta namna ya kuonyesha ya kwamba wao ndio wanasimamia UDPS, na japo UDPS chama chetu inajulikana dunia mzima, Kongo mzima, watu wenyewe waliwabaki na sahihi ya mzee Tshisekedi. Ni huyo anaitwa leo mkubwa mwenye kusimamia chama ni Jean-Marc Kabund ya Kabund na hakuna mtu mwingine anaweza kujitaidi na kuweza kujipiga mkono kwenye kifua kusema ya kwamba yeye ndiye anasimamia chama. Watu hao walikupanga hiyo kongresi yao na hiyo kongresi yao, wanatafuta sasa njama ya kupita eh, umbalimbali na sheria umbalimbali na hiyo hiyo e, mkataba wa ikusema wa, safi ya, ya chama chetu, ili waweze kujulikana, na ndio maana sisi tumepiga uh, uh, msumari kabisa, na tunasimama na tunafunga njia, tunasema ingawa tutaenda kwenye mahakama. Tutaenda kwenye mahakama kwa sababu wao ni wakorofi. Kwa maana hiyo, mnaenda mahakamani ni kwa sababu baadhi ya watu ndani ya chama cha UDPS wanashirikiana na chama tawala kinachoongozwa na Rais Joseph Kabila au? Ndio, ndio, hiyo ndio sababu kubwa, kwa sababu hawezi kuwa katika chama na chama kinakuwa na msimamo wake. Wale watu mbele ya kuya yote, na mzee Chisekedi alikuwa angali mzima, wale watu walifurushwa na kuondoshwa katika chama, kwa sababu hawakutembea tena kufatana na msimamo wa chama, na tuliwaweka pembeni na waliendelea kuendelea hadi leo. Huyo Mwanachibala anajiweka kuwa kama vile eh, eh, nani huyo, uh, premier ministre ama Uh, waziri wa kwanza na hiyo waziri wa kwanza, alinipata ni katika njia zake, katika njama zake za kukwepa na kutafuta uh, ku... Kukwenda umbali umbalimbali na hiyo, tunatoka kusema vile eh, chama chetu kinaomba na okay. Ndio maana sisi hatuwatambui na tunatafuta mahakama iwezi kuwaonesha kwani kweli kweli na waziwazi ya kwamba watu hawa hawawezi kusimamia chama chetu ile pesa, kwa sababu waliisha kuchagua njia, njia yao, njia yao ni ya kwenda kuikaa na kuzungumza na nakuunyika pamoja na kabila Rubens. Naomba uh, na unijibu kwa kifupi tu, kwani chama cha upinzani kinapokuwa na wafuasi wake viongozi wake, uh, ni makosa ongowao kushiriki kiana uh, mawazo ya kisiasa na demokrasia na chama tawala, nawaza haingi wezi kuwa shida, kwa sababu tulienda kwenye makubaliano, tukasikilizana tukazungumuza pamoja nao, eh, wale watu wa ngambo ya kwa kabila, lakini hawakupenda kutekeleza hayo ma maoni ama makubaliano tuliyowasikilizana mwaka huu uliopita na ndio maana wao wakakwenda sasa, wakakwepa wakakwenda kutafuta njia zao zingine za ukoroki. Na ndio maana sisi tuliwatoshotoa nje na kusema watu kama hawa hawapendi chama, hawapendi nchi, kwa sababu tulipanda tulipasha tuweze kusimamia hiyo makubaliano tuliyosikilizana ako akao, tunasema mwaka uliopita e, siku tarehe kumi na makumi tatu na moja ya mwaka uliopita na wao walienda umbali mbali na hiyo na ndio maana tunaona njia yao ama mpangilio yao haikukuwa ya kuweza kusaidia nchi iweze kwenda kwenye udemokrasia wa e, e, kweli e, na ndio maana sisi tuliwatunawaweka tunawaweka pembeni. Aya basi, nashukuru sana uh, Rubens Mkindo, uh, katibu upande wa UDPS uh, chama, chama cha upinzani kutoka huko nchini DRC. Usikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express. Sasa tupate habari muhimu za dunia. Shirika la habari la Associated Press AP limesema mapema leo kuwa huduma za intaneti zimerejeshwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kusitishwa Jumamosi na waziri wa mawasiliano Emery Okunji kutokana na kile alichotaja kuwa sababu za usalama wa taifa. Waumini wa dhehebu la Katoliki pamoja na makundi ya upinzani Jumapili waliendelea na maandamano yaliyokabiliwa vikali na maafisa wa usalama kwa kutumia gesi ya kutoa machozi kwenye makanisa pamoja na risasi hewani kutawanya waandamanaji hao. Raia wa Nigeria waliokimbia nchini mwao wanahofia wanamgambo wa Boko Haram wamesema wanatumai, matumai yao makubwa katika mwaka huu wa 2018 ni kurejea nyumbani, wakiita serikali kuwasaidia katika masuala ya kijamii. Mwandishi wa Sauti ya Amerika alitembelea wakimbizi katika kambi ya Mina Wao pamoja na kijiji cha Gawar katika mpaka wa Kamerun na Nigeria ili kupokea salamu za mwaka mpya za wa wakimbizi hao. Kijiji cha Gawal kiko kilomita tano 5 kutoka kambi ya wakimbizi ya Mina wao ambayo ina hifadhi wakimbizi takriban elfu sabini na mbili . Mwaka wa 2017 watu 12 waliwasili kambini humo, kwa mujibu wa serikali ya Kamerun. Maelfu kati yao wamejitolea kurejea ya makwao kwa hiari. Korea Kusini imependekeza kufanyika mazungumzo ya juu na mpinzani wake Korea Kaskazini kufuatia uwezekano wa kaskazini kushiriki katika michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi inayofanyika kusini. Waziri wa Muungano wa Korea Kusini amesema leo Jumanne kwamba Seoul inataka kukutana na wanadiplomasia wa Korea Kaskazini katika kipindi cha wiki moja, huko Panmunjom iliyoko katika eneo lisiloruhusiwa silaha wala jeshi linalotenganisha kaskazini na kusini. Na televisheni ya taifa ya Iran imesema mapema leo kwamba watu wengine tisa wameuawa usiku kufuatia maandamano ya kupinga serikali, hivyo kuongeza idadi ya vifo kufikia 20 tangu maandamano ya awali kuzuka kupinga hali mbaya ya uchumi nchini humo mwishoni mwa wiki iliyopita. Ripoti hiyo inasema watu sita wameuawa katika kituo cha polisi kwenye mji wa Kaharijan katika mapambano baada ya wavamizi kujaribu kuiba bunduki. Ghasia za hivi karibuni zimekuja saa kadhaa baada ya Rais Hassan Rouhani kuahidi kusaka wezi, wavamizi na wavunjaji wa sheria nchini humo. naendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani ya Washington DC likiwa hapa. Mkamiti Kibayasi, naona umechangamka ingawaji baridi nayo imepita kiasi upande huu wa Marekani, kaskazini mwa Marekani bado tunajikaza tu. Aswa, leo baridi ni kali kweli kweli. Basi msikilizaji, hapa mjini Washington DC ni saa 2 na dakika 45 asubuhi, kule eneo la Afrika Mashariki ni saa kumi na dakika 45 alasiri. VOA Express inazidi kukata mbuga na kukupatia habari na matukio mbalimbali yanayojiri katika eneo ulilopo na kwingineko, huku visa vya ubakaji hasa vile vya familia vikiwa bado vinaripotiwa ripoti ya uhalifu wa kila mwaka ya mwaka 2015 ikionyesha ongezeko la asilimia 40 ya ubakaji wa watu wa familia kwa wanandugu, ama hata baba kwa bintiye. Mama Fatuma Masito ana ushauri kufuatana na, na tukio hili linalotokea ndani ya familia. Mimi nasema hivi kwa wazazi wenzangu. Kwanza mimi nikiwa kama mzazi, tuna kitu tunakosa katika maadili yetu. Kila siku mimi nasema tuwe tunakaa kama familia, tunaongea na watoto wetu kila jioni. Ikifika wewe kaa na watoto wako, ukae uongee nao, uwafundishe maadili na uwaonyeshe pia ni mwongozo wa maisha yao. Wewe kama huongei na mtoto wako wako, ama huzungumzi na watoto wako, wewe kama baba, wewe kama mama, huzungumzi na mtoto wako wa kike wala mtoto wako wa kiume, unangoja labda kukoseke neno basi kila siku wewe utajikuta uko katika hali ya shida, na pia mtoto hatajua haki zake, atakwenda kufanyiwa unyanyasaji na mjomba wake. Sisi tunajua mambo mengi ya unyanyasaji mara nyingi yanatokana na familia. Mjomba ndio anafanyia mtoto mtoto wa ndugu yake kitendo cha unyama, kwa sababu mtoto hajui na anajua huyu ni mjomba. Kwa hivyo mjomba akiniambia panda kitandani tufanye hivi, mimi nitapanda. Mjomba akiniambia toa suruali, mimi nitasoa suruali, vitu kama hivyo, kwa sababu aliambiwa, huyu ni mjomba wako. Kwa hivyo mjomba ni mtu wa kuheshimika, lazima yeye atafanya kitendo. Kama, kwa hivyo lazima sisi kwanza kuongea as parents, kama wazazi tuwe tukiongea na watoto wetu, umwambie mjomba, ukimsalimia ukimaliza au ukizungumza naye, unakuwa na na mipaka ya kuzungumza na mtu kama yule. Pia usimpatie mtoto wako mtu, hata kama ni ndugu yako wa kiume, usimpatie freedom kubwa na, na, na, na ndugu yoyote yule vilevile vile, pia kwa mtoto wa kiume usimpatie freedom kubwa. Afadhali tuambiwe, siku hizi tunaishi maisha ya western life, lakini tumeona mambo mengi yanaharibika. Watoto wamekuwa wanaharibiwa na watu ambao ni ndani ya nyumba moja au ndani ya familia moja eh? Kwa sababu roho zimeharibika. Haya, ushauri mwafaka kabisa umemsikia, kwamba ni mambo ya wazazi ya majukumu la wazazi kuzungumza na wanao. Maanake pia ushauri miongoni mwa wazazi na na wanao mabinti umekuwa mm -hmm. Ni kama umepunguka sana, sijui watu wamepotelea kwenye mitandao ya kijamii au vipi wa unaonaje? Ah, hilo ni swala gumu, inategemea jinsi ambavyo familia unavyoishi na, na familia yako ndani humo. Haya, basi hivi sasa tunaelekea wapi, Harrison? Naona vizuri tuelekee kwenye burudani, ambapo leo katika ukurasa wa burudani mwenzetu Sunday Shomari amezungumza na msanii wa Bongo Flava Omari Nyembo au maarufu Omy Dimpoz, aliwahi kututembelea hapa studioni, ambaye amekuwa kimya kwa muda, lakini ukimya wake una kishindo. Nini anaeleza anachofanya kwa mwaka huu, mwaka ukiwa ungali bado mpya kabisa? Hebu tusikie matarajio. naweza kusema ni kwamba Kulikuwa kuna kimya kidogo kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini um, tukifungua mwaka elfu mbili na kumi na nane inshallah nitakuwa um, na nita launch album yangu, uh, kama unavyoona sasa hivi kwamba uh, utamaduni wa album umerudi tena upya kama zamani hmm. Na mimi nitakuwa natoa album yangu kwa ajili ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Sasa kabla hujaigusia kidogo hii albam u, niambie huu utamaduni umekuwaje, umerudi tena maana? Ulipotea utamaduni ki wa albam, nini unafikiri umekirudisha na umefanya urudi tena? Unajua, kiukweli, ukiangalia dunia nzima bado wanaendelea kufanya albam, na sasa hivi tumeingia katika mifumo mipya. Kuna wadau wamejitokeza ambao watawekeza katika mifumo hiyo kwa ajili ya kuweza kuwafanya sasa hivi uh, wapenda burudani waanze kupata tena album upya, kwa hiyo hilo ndio hasa limepelekea wasanii kuanza kujiandaa na kutoa kuanza kurekodi mimi kufanya albamu uke. Kwa hiyo matumaini yetu ni kwamba, uh, watu watatengeneza albamu nzuri. Uh, na kama mimi sasa sahizi almost albamu yangu imekamilika, kwa hiyo uh, kuanzia elfu uh, mbili ya kumi na nane itakuwa ni chuma juu ya chuma chuma juu ya chuma mtaki mchezoaitakuwa kama nimedombesha flash ya nyimbo <laughs> safi sanaoidimposasa tu utuambie tu haraka haraka, hiyo albam pengine unategemea kuipa jina gani? Nyimbo ngapi? Naweza kusema ni nilbm ambayo ina mchanganyiko wa lada tofauti, lakini pia itakuwa na wasanii ambao wengine kutoka nje na ndani, lakini pia uh, kwenye swala la China o decide na akiweka wazi pia collab ambayo tumefanya lakini tunataka hiyo surprise pale playlist ya watuweza, kusema wa unajua kwamba kazi kweli imefanyika. Nataka niwatoe hope tu mashabiki kwamba itakuwa ni album nzuri, na itakapokuwa tayari tutatangaza jina la album. Kwa hiyo wakae standby au wakae mkaa wa kula, naam. Haya basi, ni mwanamuziki huyo Omi Dimpos, ndio jina lake la jukwani. Jina lake halisi ni Omari Nyembo, ni katika masuala ya Bongo Fleva kutoka uh, nchini Tanzania. Basi baada ya kufanya mazungumzo yake na mwenzetu Sande Shomari, hivi sasa tusikilize kibao moja ya vibao vyake. Omi Dimpos anakuambia Uanjera. mm -hmm. akisema Wanjera. Sasa swali linaloibuka sasa hivi, sijui kama ni Wanjera kutoka Kenya, maanake Kenya kuna ah, wanawake kwa jina Wanjera, ama labda pengine ni Tanzania, lakini kwa vyovyote vile anampenda Wanjera. Ndio mambo ya burudani. Ni Omi Dimples za VOA Express, jiji kuu cool la Marekani, Washington DC. Wakati huo huo, kabla hatujapata maswala ya teknolojia, naona Idi Ligongo umeingia kwa kishindo, lakini sasa hawa ya Wanjera umesikia nikisema ya Omi Dimples. Hebu tueleze teknolojia, kuna Nadiri. Ah, Wanjera, unajua umejiuliza Wakenya wa wapi? Unajua Wakenya, Watanzania huko, wa Burundi, watu wamoja tu wao wote. Ah <laughs> <No. laughs> Sasa leo katika teknolojia tunatafakari kuiyategemea yale ya kutegemea ya kiteknolojia hasa kwa mwaka mpya wa 2018. Kama utakumbuka mwaka 2017 e, mwaka ambao umemalizika e, haukuwa mzuri sana kwa kampuni ya Apple ambayo yenyewe ilikumbwa na kashfa ya kufanya hila kwa simu zake za zamani e, kutofanya kazi kwa ajili ya kulazimisha watumiaji wake wanunue simu zao mpya. Lakini kampuni hiyo e, inatarajia kufanya nama makubwa zaidi kwa mwaka huu wa 2018, lakini swali ambalo bado lipo kwa wafuatiliaji wa teknolojia wanachojiuliza, je, hapo inajipanga vipi kwa mwaka huu wa 2018, hasa ikizingatiwa kwamba eh, hapo Septemba, mwaka jana ilitoa mfululizo wa simu yake ya iPhone 7 na iPhone 7 Plus, na baadaye kufuatiwa na simu ya iPhone X mwezi Novemba mwaka hmm wa elfu mbili kumi na saba. Sasa umekuwa ni utamaduni wa kampuni hiyo kutoa teleo jipya kila mwaka, na sasa je, watu ambao wanajiuliza ni kwamba namba ya mwisho ya mwaka imebadilika na kuwa nane, sasa tujitarajie iPhone 8? Na je, itakuwa ni tofauti gani kati ya itakuwa na tofauti gani na kati na uh, uh, iPhone 7. Si hilo tu, hata bado watu wanajiuliza kampuni ya Samsung ambao wamekuwa ni washindani wakubwa mm -hmm. sana wa kampuni Apple, hasa kwa upande wa teknolojia za simu, watu watarajie nini kukiona kwa mwaka wa 2018, kwa unaelezwa ni mwaka wa ushindani sana katika teknolojia yes, za simu. Simu basi kwa kweli kabisa inaonekana kwamba mambo yanakwenda spidi kuliko inaonekana. Siku hizi idi unanunua simu kama ukinunua Samsung uh, ambaye sasa ni ni, ni ya kisasa iliyotoka juzi katika miezi kadhaa iliyopita, kabla hata kuweza kuitumia kuifahamu vizuri, unakuta tena teknolojia kuna nyingine tena inatokea kingine ki ina... ki hasa watu wanachojiuliza kwamba hizi teknolojia zinapobadilishwa kutoka moja kwenda nyingine, mara nyingi unakuta ni vitu vichache kwelikweli, lakini ndo mambo ya biashara, nafasi ama uwezo nyingi, nafikiri pia ni mabadiliko makuw tunawapata kwenye teknolojia. Asante sana Idi Ligongo, kwa kweli mkmao. Mwakani tutakuwa tunatazamia ni mambo yapi katika nyanja ya teknolojia, tukitarajia simu mpya kabisa zitokee. Lakini siku ya jana, wewe tulikuuliza swali, tukauliza kupigwa marufuku kwa usafiri wa mabasi usiku kutapunguza ajali nchini Kenya na naona kwamba wengi wamechangia swala hili na kujibu. Naona Omari Rama Baraka anasema kisa cha ajali katika eneo moja tu la Kenya liitwalo Salga sio sababu za kusafiri usiku za kukosa kusafiri. Mimi kama Mkenya anayetoka maeneo hayo ya mafaa ya Salga naona kuwa ni kisa cha ushirikina na hakuna haja ya kuwapotosha Wakenya, mbona ni sehemu moja tu? Samuel Tofil yeye anatokea Kahama, Tanzania anasema haitasaidia kwa sababu madereva walio wengi hawafuati sheria za barabarani, hasa tatizo kubwa, wanaendesha mwendo kasi kupita kiasi. Dalaza anasema kama hii ndio tabia ya madereva, basi ajali zitaendelea kuwa nyingi, lakini hata hivyo, anasema mazingaumbwe pia yanaweza kusababisha maafa. Grayson mwaka mwakasege anasema utaratibu huo tuko nao kwa zaidi ya miaka kumi na kuna mafanikio kwa Tanzania, usiku viha rishi huwa vingi kuliko mchana hivyo huchangia ajali zisizokuwa na maana. Namwona pia Pius Dankala kutoka Dodoma anasema ajali zitapunguka endapo madereva wataacha vifuata, wataacha kutumia vileo kuendesha gari kwa mwendo kasi. Aa, wakizingatia sheria na alama za barabarani, nafikiri mambo yatapunguka ama ajali za barabarani zitapunguka. Ni baadhi tu ya maoni na majibu ambayo umetoa kuhusiana na swali la kupigwa marufuku kwa usafiri wa mabasi usiku nchini Kenya kutokana na, na la ajali za barabarani. Na tukiangalia upande wa yavumayo mitandaoni basi, uh, kama tunavyofahamu hivi uh, majuzi kati Rais wa Tanzania John Magufuli alikuwa ametoa msamaha kwa wafungwa takriban 8157 uh, wakiwemo wale waliopatiwa vifungo vya maisha na waliohukumiwa kunyongwa hadi kufa, na baadhi yao walikuwa ni mwanamuziki maarufu huyu anaitwa Nguza pamoja na mwanaye. Basi, sasa hivi tunavyozungumza, ni kwamba mwanamuziki huyu Nguza na mwanaye wametembelea ikulu ya Dar es Salaam, huko kwenda kuonana na Rais Magufuli na ku, ku, ku, ku, na kumshukuru kwa kitendo chake cha kuwapatia msamaha wanamuziki hao, huku wakiahidi kwamba watachapa kazi kwa juhudi na maarifa. Basi limekuwa ni gumzo, hasa katika mitandao ya kijamii. Kwenye Facebook wanasema kwani, wangapi ambao wameshapatiwa misamaha ya namna hiyo? Mbona hatukuwaona wakienda kukutana na rais aliyeko madarakani kwa wakati huo na kumshukuru? Kwani nini hapo kinachoendelea? Basi mengi yanavuma mitandaoni. Naona pia wakati ni kama unatupa kisogo, lakini malalamishi yanaendelea kwa baadhi ya wasafiri nchini Kenya kutokana na kuzuiliwa kusafiri nyakati za usiku. Kwa hivyo kuna misongamano mikubwa, huku wabunge wakipanga kufutilia mbali uh, mamlaka ya usafiri, usalama wa usafiri nchini Kenya. Lakini hayo tutayafuatilia kadri yanavyoendelea. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tukikutakia jioni njema na usalama Unapo safiri kutoka hapa Washington. Kwa heri ya kuonana.