Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Shirika la habari la AP limesema mapema leo kuwa huduma za internet zimerejeshwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kusitishwa Jumamosi na waziri wa mawasiliano Ami Oduji kutokana na kile alichotaja kuwa sababu za usalama wa taifa. Waumini wa dhehebu la Katoliki pamoja na makundi ya upinzani Jumapili waliendelea na maandamano yaliyokabiliwa vikali na maafisa wa usalama kwa kutumia gesi ya kutoa machozi kwenye makanisa pamoja na risasi hewani kutawanya waandamanaji. Takriban watu wanane waliuawa, huku darzeni wakikamatwa, wakiwemo wavulana kumi na wawili wanaohudumu kanisani kwenye mji mkuu wa Kinshasa. Waandamanaji wanaomba Rais Joseph Kabila kuahidi kuwa hataongeza muda wake madarakani kwenye taifa hilo lenye Wakatoliki wengi na linalotawaliwa na Ubelgiji wakati wa ukoloni. Uchunguzi wa kumwondoa madarakani ambao umekuwa ukiahirishwa umepangwa kufanyika Desemba mwaka huu. Msemaji wa serikali ya Uganda amesema mapema leo kuwa rais Oweri Museveni ametia saini sheria inayoondoa kipengele cha muda wa rais kuhudumu, hatua inayofungua milango kwa kiongozi huo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu kuwania urais kwa muhula wa sita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Mswada huo mwenye utata na uliopitishwa mwezi uliopita na wabunge wa chama tawala umeondoa muda wa kuhudumu uliokuwa miaka sabini na tano kwa wagombea wa urais. Mseveni aliutia saini kuwa sheria Disemba ishirini na saba lakini tangazo hilo limetolewa kwa umma hivi leo. Msemaji Don Wanyama amesema sheria ya awali ilikuwa yenye ubaguzi, akisema kuwa hilo sasa limesuluhishwa kwa manufaa ya watu wote wa Uganda. Pia amekanusha kuwa marekebisho hayo yamefanywa ili kuruhusu Mseveni kuwania urais kwa muhula wa sita. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani wa siku nyingi Kiza Besigye amesema kuwa hatua hiyo inanuia kutoa nafasi kwa Mseveni kuhudumu maisha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Pakistan imemwita balozi wa Marekani nchini humo kupinga ujumbe wa Twitter ambao rais Donald Trump anashutumu Islamabad kuwapatia hifadhi magaidi wanaopingana na vikosi vya Marekani katika nchi jirani ya Afghanistan. Msemaji wa ubalozi wa Marekani mjini Islamabad amesema kuwa Balozi David Hale aliitwa kwenda ofisi za wizara ya mambo ya nje Jumatatu ili kujadili ujumbe huo wa Trump aliouandika wakati wa kukaribisha mwaka mpya. Kwenye ujumbe wake wa kwanza mwaka huu, Trump kwa hasira aliandika kuwa Marekani kwa njia ya kijinga imetoa msaada wa zaidi ya dola bilioni 33 kwa Pakistan katika kipindi cha miaka kumi na mitano iliyopita lakini hakuna faida yoyote iliyopata isipokuwa uongo na udanganyifu kwa kufikiria viongozi wa Marekani ni wajinga. Hata hivyo Islamabad imekanusha madai hayo ya kuwapatia hifadhi waasi wa Afghanistan na badala yake kulalamika kuwa wanamgambo dhidi ya serikali wanaitumia nchi jirani kufanya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Pakistan na raia wa Nigeria waliokimbia nchini wanahofia wanamgambo wa Boko Haram wamesema matumaini yao katika mwaka huu wa 2018 ni kurejea nyumbani, wakiitaka serikali kuwasaidia katika masuala ya kijamii. Mwandishi wa Sauti ya Amerika alitembelea wakimbizi katika kambi ya Minawao pamoja na kijiji cha Gawal katika mpaka wa Kamerun na Nigeria ili kupokea salamu za mwaka mpya za wakimbizi hao. Kijiji cha Gawal kiko kilomita tano kutoka kambi ya wakimbizi ya mina wao ambayo inahifadhi wakimbizi takriban elfu sabini na mbili mwaka wa 2017, watu elfu kumi na mbili waliwasili kambini humo kwa mujibu wa serikali ya Kamerun. Maelfu kati yao wamejitolea kurejea makwao kwa hiari. Mei mwaka uliopita Umoja wa Mataifa uliripoti kutokea upungufu wa chakula kaskazini mwa Kamerun ambako mvutano mkubwa ulizuka dhidi ya jumuiya ya wanaoishi ndani ya kambi hizo. Zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Nakupisha sasa kwa mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni wasaa mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, leo tukiangalia tukio la vituo vya televisheni nchini Tanzania kutozwa faini na mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA, na katika sehemu ya pili tutaangalia kile kinachoendelea kuhusiana na ajali za barabarani nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam moja kwa moja, tunaanza katika sehemu ya kwanza, ambapo kamati ya maudhui ya mamlaka ya mawasiliano Tanzania TCRA imekitoza faini ya shilingi milioni 7.5 kituo cha televisheni cha Star, uh, TV, kwa kukiuka kanuni za utangazaji. Hali kadhalika vilevile kituo cha Azam TV nacho kimekumbwa na kadhia hiyo. Na hapa ninaye mwenzangu Sande Shomari ambaye ameliangalia swala hili. Sande, moja kwa moja tukianza kwa haraka haraka kuangalia ni nini hasa ambacho kipo hapa Namidi Ligongo, ni kwamba hii ni kamati ya maudhui ya mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, ambayo ina kamati ya wajumbe ikiwa na mwenyekiti wake, na ina jukumu la kuangalia maswala ya maadili katika vyombo vya habari nchini Tanzania. Kwa hiyo kamati hii imekaa na kuangalia yale ambayo yalikwenda kwenye hivi vituo ulivyovitaja na kuona kwamba baadhi ya vituo hivi vimekiuka maadili ya utangazaji. Naam, asante sana kabisa, sande Shomari, kwa utangulizi wa kutufahamisha hii kamati. Sasa hebu tumsikilize makamu mwenyekiti wa kamati hiyo Joseph Mapunda ambaye amesema kwamba vituo hivyo viwili vilikiuka kanuni za utangazaji. Kituo cha, cha utangazaji cha Star Television kinatuhumiwa kukiuka kanuni za huduma za utangazaji za mwaka elfu mbili na tano kupitia kipindi chake cha taarifa ya habari kilichorushwa hewani kati ya saa mbili na saa tatu usiku tarehe 30 mwezi Novemba mwaka 2017. Katika kipindi hicho Star Television ilirusha taarifa ya kituo cha sheria na haki za binadamu kuhusu tathmini ya uchaguzi wa madiwani uliofanyika tarehe 26 mwezi Novemba mwaka 2017 sehemu mbalimbali nchini. Pamoja na mambo mengine, tathmini hiyo ya uchaguzi ilieleza kuwa katika uchaguzi huo kulikuwa na uvunjifu wa haki za binadamu ambao uliainishwa na matumizi mabaya ya nguvu ya vyombo vya dola, kutekaji wa raia na watu wasiojulikana, pamoja na watu kupigwa, kujeruhiwa na kukamatwa kwa lengo la kuvuruga uchaguzi na kuwatia hofu wapiga kura. Kituo cha Star Television kinatuhumiwa kukiuka mambo yafuatayo: ya kwanza, kutangaza habari ambazo hazikuzingatia maadili ya uandishi kwa kutochukua hatua ya kuthibitisha ukweli na usahihi wa taarifa iliyotolewa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, kinyume na Kanuni za Huduma za Utangazaji Maudhui za mwaka elfu mbili na tano namba sita kifungu kidogo cha pili b na kifungu cha sita kifungu kidogo cha tatu. Kituo cha utangazaji cha Azam Two kinatuhumiwa kukiuka kanuni za huduma za utangazaji za mwaka 2005 kupitia kipindi chake cha taarifa ya habari kilichotangazwa kati ya saa mbili usiku na saa tatu usiku tarehe 30 Novemba mwaka 2017. Katika kipindi hicho, Azam Two kilirusha taarifa ya kituo cha sheria na haki za binadamu kuhusu tathmini ya uchaguzi wa madiwani uliofanyika tarehe ishirini na sita Novemba mwaka 2017. Pamoja na mambo mengine, tathmini hiyo ya uchaguzi ilieleza kuwa katika uchaguzi huo kulikuwa na uvunjifu wa haki za binadamu ambao uliainishwa na matumizi mabaya ya nguvu za vi, ya vyombo vya dola, utekaji wa raia na watu wasiojulikana pamoja na watu kupigwa, kujeruhiwa na kukamatwa kwa lengo la kuvuruga uchaguzi na kuwatia hofu wapiga kura. Naam, Sande Shomari sasa huyo ni uh, makamu mwenyekiti wa kamati hiyo ya TCRA kamati ya maudhui. Sasa kutokana na kituo cha sheria na haki za binadamu kutajwa sana mm -hmm. E, katika tukio hili kwamba vituo hivi vilinukuu mkutano wake uh, wa, wa, wa, na wanahabari nilimtafuta mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu, Dr Helen Kijo Bisimba, atufahamishe kwa upande wao ni nini hasa ambacho kinaendelea na kimetokea na taarifa yao hasa ilikuwa ni ya nini. Tunaliangalia swala hilo sababu tulivyosikia kwa kweli tumeshtushwa sana, kwamba vyombo e, vya vi habari vinaweza kutoa taarifa, vyombo vitano vyote vikosee maadili kwa jambo ambalo wala si la kimaadili. Kwa hiyo ndo tulikuwa tuna, tunaangalia tunajaribu kuisoma hiyo sheria ya iliyowapa hukumu na kuangalia tamko letu, manake tamko letu ndio lilikuwa chimbuko la wao kufanya kufu, kupewa hiyo adhabu. Kwa hiyo tunaliangalia tena hilo tamko letu, tunaangalia sheria ili tuone tunatoka na tamko gani, lakini ni kitu ambacho kimetushtusha sana kama kituo cha sheria na haki za binadamu, na bila ya kupepesa, ni ukweli kwamba inaonekana ni mwendelezo ule wa kuminya haki tulizo nazo raia za kupata habari, za kutoa habari, kama ilivyo katika katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wakati bado mnapitia sheria kuona kwamba kile ambacho kimeelezwa na mamlaka mawasiliano Tanzania TCRA kwamba kina mashiko ni nini hasa ambavyo mnaweza mkukuelezea kwamba mnachokiona kuna mapungufu kutokana na ile kauli ya TCRA? Kimoja ambacho tumeshangaa ni kwamba sisi ndio tuliotoa taarifa na taarifa yetu ilikuwa ni ya haki za binadamu, ilikuwa ni tathmini ya haki za binadamu, ilikuwa sio ya uangalizi wa uchaguzi. Kwa hiyo tunasikia kwamba walikuwa wanatakiwa waende wakabalansi hiyo story huko kwenye tume ya uchaguzi, tume uchaguzi ya uchaguzi, tume ya uchaguzi hauhusiani kabisa na tathmini ya hali ya haki za binadamu, na mambo mengine waliokuwa wanahukumiwa nayo ni maoni yetu sisi kama kituo. Sasa kama sisi tumetoa maoni kwamba tunajitahadharisha hali kama hizi zisirudie, ili mwaka elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini sije tukapata shida kama hiyo wanaambiwa kwamba hiyo ni habari za kichochezi. Si hatuone kichochezi wakati watu wanatoa maoni yao na tahadhari. Ninyi ni wanasheria na mara nyingi mmekuwa mkiangalia sheria mbalimbali za hapo Tanzania. Ukiangalia sheria za zinazosimamia vyombo vya habari, uh, zinaeleza nini? Je, pale mtu anapofanya mkutano na wanahabari akatoa kauli fulani, e, je chombo cha habari kinaporipoti hilo ni kosa? Ni kosa chombo cha habari, kwa sababu kinaripoti kile kilicho kilichowekwa mbele yake, na wakati mwingine kuna vitu ambavyo wanatakiwa waende wakabala, kama ni mtu ametuhumiwa, lakini kuna vitu vingine ni fact. kama hivi tumesema, kuna nyumba zimechomwa zimechomwa kweli. Sasa unaenda kunani vipi? Kuna vitu ambavyo hauwezi ukabala, na tumeangalia kwenye kwa, kwa, kwa, kwa udogo tu kwenye sheria, inasema investigative report ndo inatakiwa iwe na hizo mabalance, lakini vitu ambavyo ni factual kwamba hiki ni cha kweli, hiki kimetokea, kuna watu wamekamatwa, na wengine mpaka leo bado wako ndani, wengine bado wana kesi. Kwa hiyo hakuna kama hizo, ndio maana tumeshangaa sana, na ndio maana tumekapa tunataka kuongea tuweze kuwa maelezo yetu sisi tunavyoona, hasa kwa, tunahisi vyombo vya habari hivyo vimeonewa sana. Mbali na kufanya maamuzi ya kutoa tamko, kipi kingine ambacho mnataka kukifanya, eh, kuvisaidia vyombo vya habari vya hapo Tanzania? Kwa sababu nyinyi wajibu wenu ni kuelezea haki na kuelezea masuala ya kisheria na vilevile vile vile eh, kama kuna ukiukwaji wowote ule wa haki za binadamu hapo Tanzania, ili kuendelea mbele, kufanikiwa kufanya kazi vyema na vyombo vya habari, wasiwe wanahofia eh, kuja kuripoti habari zenu ama kauli zenu. Ni nini hasa ambacho mnafikiria kukifanya? Kikubwa ni kwamba inabidi tuangalie tu hizi sheria kama kweli zina haki, haki na zinafata haki, na wale wanaotumia hizi sheria aa, wanaotekeleza hizi sheria kama kweli wanazitekeleza kama zilivyo, na ikibidi kwenda kutafuta mahakamani, kwa sababu mahakama ndio inaweza kujua. Maneno mengine yameandikwa, ukiyasoma hata kama yo ni mwanasheria yanahitaji tafsiri eh. Kwa hiyo ni kupata tafsiri eh, wakati mwingine tunahitaji tafsiri ya kisheria ili tuone kama kweli hayo yaliofanyika ni haki ama sio haki, na tumejua tuna sheria nyingine tayari tumeenda ai tangu mwaka jana e, kwa kutaka hasa kuikomboa e, midia yetu kutokana na haya makucha ambayo yamekuja sasa makali sana, yanajaribu kuyabana kuyabana, kuwabana, wasiweze kufanya kazi yao. Nam sande, kama ulivyomsikia uh, mkurugenzi wa kituo cha haki za binadamu uh, Dr. Helen Kijobisimba, yeye anasema kwamba taarifa yao haikuhusiana na uchaguzi uliokuwa ukifanyika wa serikali za mitaa, bali ilikuwa ni tathmini ya hali ya haki za binadamu nchini Tanzania. Sasa kutokana na tamko hili kutoka kituo cha uh, sheria na haki za binadamu nilimtafuta mkurugenzi e, wa walaji wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, Dr. Reynold Mfungahema, ambaye yeye alizungumza haya kujibu kile ambacho kimeelezwa na Dr. Bisimba. Labda ile hukumu ambayo amepewa e, nafikiri inaeleza kila kitu, ni kukiuka taratibu za utangazaji kwa kifupi. Kitu, kitu kikubwa ni kukiuka kanuni za utangazaji. Sasa hii mambo ya ake ya binadamu na vitu vingine, yaani sheria za kanuni na wanajua wa si kanuni hizo aau, sisi ni si, mdhibiti mdhibiti anafanya kazi kwa mujibu ka, wa sheria, awezi kufanya tofauti. Kwa hivyo atakuambia umekosa kapitia kanuni namba fulani na hivi na hivi, si swala la kusema hibiti kwa sababu ya tu mwingine. Hapana, wao wamepewa leseni vilevile kuna kanuni za utangazaji na sheria ambazo wanatakiwa walizingatia wakati wote. Naam, kama nilivyokueleza, huyo ni Dr Reynold Mfungahema, ambaye ni mkurugenzi wa ulaji wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA. Sasa Sande Shomari, uh, tukirejea hapa ndani, eh, studio, kamati hii ya maudhui ina wajibu gani hasa katika kusimamia shughuli za vyombo vya habari kwa niaba ya TCRA? Naam, kama ilivyoandikwa kwenye tovuti ya TCRA, mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, inaelezwa kwamba kamati hii ina wajibu wa kufuatilia na kushughulikia malalamiko ya ukiukwaji wa maadili ya utangazaji, ili pia kusimamia na kuhakikisha kwamba kanuni za utangazaji zinafuatwa. Pia maudhui yote yanayotangazwa na, na vituo vya utangazaji na kuhakikisha kwamba yanazingatia sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa sheria hii. Hivi ndivyo mambo makubwa yanayokuwa yanatazamwa na hii kamati ya maadili. Lakini katika siku za hivi karibuni, TCRA imekuwa ikiwajibika sana kutoa faini <laughs> kwa kampuni mbalimbali za mawasiliano, kampuni za utangazaji ama uh, vitu vya utangazaji. E, tukio la hivi karibuni hasa ambalo limeshtusha watu wengi ni lipi hasa? E, tukio la hivi karibuni idi, siku zilizopita, ni kwamba mamlaka haya ya mawasiliano walitoza faini ya shilingi milioni 100 za Kitanzania kampuni ya Star Media kwa sababu ilishutumiwa kuwatoza fedha watazamaji wa channel ambazo zinatakiwa kuonekana bila kulipwa, yaani kwa bure kupitia king'amuzi cha StarTimes. Na, na swala hilo ni kwamba ni mjadala mrefu sana ambao ulizuka wakati Tanzania inaingia katika mfumo wa digital wa <laughs> ushawishi wa matangazo kwamba, je, ni kituo pekee kinachomilikiwa na serikali ndio kiwe bure au hata vile vingine vya binafsi ambavyo ni vya kitaifa, uh, vinapaswa kuwa bure katika vile vingamuzi ambavyo huuzwa na na, na makampuni mbalimbali mbali. Na haya makampuni vile vile pia ilalamika akasema kwamba ukifuatilia, uh -huh, kwamba watu wengi huangalia tu televisheni hizo, kwa hiyo ukizifanya bure maana yake ni kwamba hakuna haja tena mtu kulipia ile ada ya kila mwezi ya kulipia king'amuzi, kwa sababu hizo, uh, vituo ambavyo vinaelekezwa na mamlaka mawasiliano nchini Tanzania TCRA hey, viko bure na unaweza kuvipata bila kulipia bila malipo yoyote. Na pia walitaja baadhi hizo hizo channel channel ambazo wanatakiwa waone bila kulipia, ikiwa ni TBC1, ITV, East Africa TV Channel 10, Star TV na Clouds TV. Zitajwa kwamba hizo unaweza kuona bila haja ya kulipia. Asante sana sande, Shomari, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Muda mrefu, muda si mrefu, ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, endelea kuwa nasi Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na katika sehemu ya pili hii leo ya kwa undani tunaangalia hali ya ajali za barabarani ambazo zimesababisha vifo vya watu kadhaa kwa mwaka jana na hatua ambayo imefanya serikali ya Kenya kutangaza sheria madhubuti kuhakikisha kwamba inapunguza ajali hizo za habari. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tufahamishe hasa ni nini hasa ambacho kinaendelea hivi sasa, uh, kinachoelezwa na serikali ya Kenya ikiwa ni hatua ya kupunguza ajali za barabarani hapo Nairobi kupitia halmashauri ya usalama barabarani NTSA. Uh, inaeleza kwamba ukiukwaji wa sheria za trafiki umekuwa ukiendelezwa na watumiaji barabara, hususan madereva ambao wanakiuka sheria uh, za trafiki na kusababisha ajali hizi ambazo zimekuwa zikishuhudiwa mara kwa mara. Lakini pia halmashauri eh, hii inasikitika kwamba uh, kutokana na labda Uh, wanaeleza kwamba huenda wale madereva wanaendesha magari kwa mwendo uh, au masafa marefu, na hivyo basi, huenda watu hawa madereva hao hawa hupungukiwa na uwezo wa kuweza kustahidili kipindi hicho chote, na nieleze kwamba uh, halmashauri hii E, sasa inakadiria kwamba huenda zaidi ya watu mia tatu thelathini wamepoteza maisha yao uh, mwezi wa Desemba mwaka jana pekee, na hapo jana watu wawili walifariki uh, lori lilipo uh, uh, bing, bingiria na kuweza ku Uh, uh, kulipiga uh, trela moja ambalo lilikuwa linatoka sehemu ya, ya Nakuru na tunavyozungumza sasa, ni taarifa ambazo pia ambazo zimekuwa zikiendelea hapa nchini uh, Nairobi, ni kwamba uh, leo watu zaidi ya ishirini waliweza wanaendelea kuuguza majeraha Uh, na kuendelea kupata matibabu katika hospitali ya Mwingi ambako gari liliokuwa uh, likielekea wajia liliweza kubingilia katika barabara ya Mwingi Garissa. Na vilevile vile, pia kuna ajali nyingine ambako watu thelathini na sita nao pia wameweza kupata majeraha hivi leo katika eneo hili la Manzoni katika hii barabara ya, ya, ya Nairobi Machakos na kupo, uh, wengi wanaeleza kwamba wali uh, walipatwa wali na mshtuko mkubwa sana kutokana na ajali hiyo. Kwa hiyo ni ajali nyingi ambazo zimekuwa zikiendelea na hata kwimu hivi zinaonyesha kuwa zaidi ya watu elfu eh, mbili mia nane hamsini wamefariki kati ya Januari na mwa, na Desemba mwaka jana na nieleze ni pia kwamba jana uh, uh, uh, mwaka jana ambapo ni Desemba thelathini na moja, zaidi ya watu thelathini na sita waliweza kuthibitishwa kufariki katika eneo la Migaa kwenye barabara kuu ya Nakuru Eldoret, ambapo basi lilokuwa linatoka katika jumba la Bugusia liligongana na uh, na, gari, na lori na watu wengi wakaweza kupoteza maisha yao, kwa hivyo japo halmashauri ya uh, usalama barabarani imekuwa ikieleza kwamba labda kuweza ku, kupiga marufuku safari za usiku uh, huenda basi ikawa ni afueni, wakisema kwamba kupigwa marufuku huko uh, kutaongeza kuta adhabu kwa barabara za Kenya. Lakini wengi uh, wa washikadau wamekuwa wakieleza kwamba hali hii huenda ikazidisha zaidi. Kwa, kwa mfano hizi ajali ambazo zimependeka leo, kuna baadhi ya watu ambao wanaeleza kwamba hawa madereva ambao wamepigwa marufuku kutumia barabara siku za usiku wakati wa usiku uh, wanatumia wana uh, wa, wa, wanatumia uh, ile mipango ya kuenda katika maeneo fulani, na kuendesha magari kwa kasi mno, ili kwa sababu wanataka kuweza ku, uh, kukupa, uh, yale masaa ambayo zile saa ambazo waliweza kuzipoteza au uh, ile mipango waliokuwa nayo, zile safari walizokuwa nazo za kuelekea maeneo fulani waweze kuzi Kuzipata lakini sasa wengi wanaeleza kwamba hu huenda hii marufuku ambayo imewekwa na serikali huenda ikazidisha sana ajali barabarani. Asante, uh, sana, uh, Kennedy Wandera. Tunaye vile vilevile uh, Bwana Dickson Mbugu ambaye ni mwenyekiti wa kitaifa wa usafirishaji wa abiria na matatu uh, Bwana Dickson mm -hmm. Hebu tueleze, serikali inaeleza sababu uh, zinazochangia ajali za barabarani. Eh, ni nyingi na mojawapo ikiona kwamba pengine kusafiri usiku ni jambo ambalo si uh, vyema sana, linachangia kuwepo kwa ajali. Wewe kama msafirishaji, wewe kama mwenyekiti, kwa upande wako, ajali hasa zinasababishwa na nini? Maanake umesikia takwimu hizo, watu wengi kwelikweli wamepoteza maisha kutokana na ajali za barabarani nchini Kenya. Asante sana um, kama Uh, mwenyekiti wa kitaifa wa Matatu Association, chama ambacho kinashughulikia eh, masilahi ya wenye magari ambao wameweka rasilimali zao katika magari haya ya uchukuzi wa abiria na jambo la NTSA, halmashauri hii ya usalama barabarani kupiga marufuku uh, usafirishaji wa abiria usiku limetukera sana kwa sababu uh, mbili ya kwanza, um, waliamkia tu na kusema kuanzia leo, yaani tarehe thelathini na moja jumapili hii iliyopita uh, kutakuwa na magari ya kusafirisha watu usiku uh, uh, bila kuweka mikakati yoyote. Ni sawa wakija kama jambo hilo, na pia wanapata pia kushirikiana na sisi ndio tuwaeleze, uh, mambo ambayo yanachangia uh, ajali hizi nyingi ambazo zinafanyikapaswa jambo kama hili jambo kama hili vikija, maanake ni policy. Wapatiene muda waseme, kuanzia tarehe moja mwezi wa pili au kuanzia tarehe ishirini mwezi huu wa Januari, hakutakuwa na usafiri wa abilia jioni, ndio waweze kuprepare kutayarisha wananchi na wale ambao wanatarajia kusafiri kimafikira, a ndio pia nao wajipange safari zao. Hii inakuja wakati ambao ni mgumu. Wiki hii ni wiki ya shule zinafungua, na watoto wengi na wazazi wao, na pia watu wazima ambao walikuwa holiday walikuwa tayari wamesha book ile uh, kusafiri kwa usiku kutoka uh, nyanja mbalimbali zichini. Kwa hivyo inaweka katika hali ambayo ni ya confusion ya kula, kutejua ni nini watafanya, wanachelewa kazini, wachafunzi hawataenda kama Bwana Dikson, labda ungetueleza kwa upande wenu nyinyi, nadhani hizi uh, ajali zinasababishwa na nini? Sababu zake hasa zinachochewa na nini? Make nyinyi ndio wasafirishaji. Na suluhu ama kile ambacho inatakiwa kufanyika kupunguza hizi ajali ni nini, nyinyi kama wasafirishaji katika nchi hii yetu ya Kenya husababishwa na mambo matatu. Ya kwanza, tuseme upande wa magari ya usafirishaji wa abiria na pia yale matrela, yani tanka zile ambayo zinasafirisha mafuta na pia mizigo tunaita na matrela. Na sa hata upande huo tumekuwa na shida nyingi kwa madereva ambao kila kawaida, maanake hawapatii pesa ya kutosha wakati mwingi sika mteremko wanafanya ile tunasema hui ile kutoa jia katika injini eh, ya gari ambayo nitwele na safiri, ndio waweze kusave, yaani kule kusevu mafuta ndio waweze kuyauza au pengine walishauza mafuta. Sasa wanataka ku, um, kutumia mafuta ambayo yako katika tangi, wakati huo ndio isifike il ma Nairobi au Mombasa. Kwa hivyo ukifika mteremko, anafanya free wheeling, ambayo ni zile dangerous, kwa sababu malori uh, breki zake diokifanya kazi zinatakiwa kila wakati ningi iliyo ina guruma ndio iweze kupatia ile pressure kwa ile brake system. Na upande wa ma, ma, magari ya usafirishaji hapa kuna shida ambayo inachangiwa na madereva wetu na pia inachangiwa na hii halmashauri ambayo wameshikana na polisi kwa kule kula hongo, kwa magari yote bila hata kuangalia kama ana comply. Hayo comply upande wetu pia, na tumejaribu kuwashauri wamiliki wa magari haya kila wakati wawe wanaajiri madereva wawili, hasa safari za masafa marefu usiku, ndio waweze kuwa anabadilishana uh, kwa masaa saba au masaa nane kama na hivyo inatakikana hiyo tulishaanza kufanya na watu wakaanza si, lakini upande ule wa halmashauri kushirikiana na polisi kwa kuonesha ile hongo, yaani corruption, hiyo inachangia sana. Maanake wakati mwingi magari yanapita yana, pita, yana, chef, ya magari yana Alaku na tayari yamesimamisha alafu wanaongea na madereva na ile ile yaani greeting salamu na kupeana hongo na magari yanakubaliwa yaendelee hii inakuwa pia ni changamoto na ndio sababu tulikuwa na taarifa jana, tukasema eh, Wizara ya Uchukuzi pia na rais wetu Mheshimiwa Uhuru Kenyatta ajaribu vile tunaweza kusafisha hii hali mashauri ya NTSA na pia ofisi uh, uh, uh, au askari ambao ni walipota tuweze kutoa hongo katika barabara na pia uh, jumuisha sisi pia nayo usariia upandio Asante sana bwana uh, Dikson Mbugua, ambaye wewe ni mwenyekiti wa kitaifa wa chama cha wasafirishaji wa abiria na matatu hapo nchini Kenya. Shukran vilevile mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera kwa kushiriki nasi, halikadhalika Sunday Simba Shomari eh, ambaye ulikuwa nami hapa studio katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili kwa undani siku hii ya leo na kuambia shukran kwa kuwa nasi tukutane tena kesho ambapo tutaangalia habari nyingine kwa undani zaidi mimi ni idi ligongo